Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunatangaza katika mita bend 1922 na 31. Tunasikika pia kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania, 93.7 KFM huko Mombasa na Mlimani Redio 106.5 Dar es Salaam. Inayokaribisha hii leo ni Sandei Shumari, na katika matangazo yetu ya leo tutawaletea maswali na majibu na viji mambo, lakini kwanza ni habari za dunia. Msomaji ni mimi Khadija Riami. Mamlaka nchini Kongo imeidhinisha majaribio ya dawa nne kwa ajili ya matibabu ya Ebola. Dawa hizo zitawaruhusu watafiti kukusanya data muhimu kuhusu zinavyofanya kazi. Wizara ya afya imesema leo Jumamosi, wafanyakazi wa afya tayari wamewapatia matibabu zaidi ya wagonjwa 150 wa ibola tangu mwezi Agosti, katika juhudi ya kudhibiti mlipuko mbaya kuwahi kutokea huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo tangu mwaka 1976. Mpaka hivi sasa madaktari wameamua ni matibabu gani ya kutumia kulingana na kesi na kesi. Katika majaribio ya kiafya, uamuzi wa matibabu hivi sasa utafanywa bila ya kulenga kundi maalum. Matibabu yanaendelea kutolewa bure, wizara ya afya imesema katika taarifa yake ya leo Jumamosi. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, hadi mwishoni mwa wiki iliyopita, wagonjwa 151 wamepatiwa moja kati ya dawa hizo nne. Kati ya hao 76 wamepata nafuu, 44 wamefariki na 31 bado wako hospitali wakipatiwa matibabu. Ripoti ya serikali ya Marekani inasema matokeo kwa mabadiliko ya hali ya hewa ikiwa ni pamoja na dhoruba, ukame na mioto ya nyika inazidi kuwa mbaya hapa nchini. Ripoti ambayo imeandikwa kwa msaada wa dazeni ya mashirika ya serikali ya Marekani na idara, mara kwa mara inatofautiana na taasisi na sera za rais Donald Trump. Ripoti ambayo imeandaliwa na bunge ilitolewa kimya kimya kimataifa jana Ijumaa. White House baadaye imeipuuza ripoti hiyo ikisema kuwa si sahihi kwa mujibu wa ripoti ya shirika la habari la Reuters. Tathmini ya taifa ya hali ya hewa ina zaidi ya kurasa elfu moja na kuonya kwamba majanga makubwa na ya muda mrefu huenda akachochea kwa kiasi fulani hali ya joto joto ulimwenguni. Mamlaka nchini Afghanistan inasema watu wasiojulikana waliokuwa na silaha wamemuua kiongozi wa juu wa Kiislamu leo Jumamosi katika mji mkuu Kabul, huku operesheni dhidi ya uasi kwingineko katika nchi hiyo zimesababisha kifo cha mwanajeshi wa Marekani na wanajeshi wawili wa Afghanistan. Msemaji wa jeshi la polisi mjini humo ameiambia VOA kuwa wamegundua mwili wa malwawi Abdul Basir Hakani, naibu mkuu wa baraza la kidini la Kabul, katika eneo la Chehel Sutun. Ma, Basir Mujadi amesema kwamba polisi wamemkamata mwanamme anayeshukiwa kuhusika na tukio hilo na uchunguzi unaendelea kubaini azma ya shambulizi hilo. Hakuna aliyedai kuhusika na shambulizi. Mauaji ya Hakani yanakuja baada ya mlipuko wa bomu la kujitoa mhanga mjini Kabul ambalo lilipiga mkusanyiko wa walimu na wanafunzi wa dini na kuua watu hamsini. Hakuna aliyedai kuhusika na shambulizi. Jeshi la Mali limesema hivi leo Jumamosi limethibitisha kifo cha Amadu Kufa, moja ya viongozi maarufu wa jihad nchini humo. Uvamizi ulifanywa na majeshi ya Ufaransa Alhamisi usiku katika operesheni maalum. Nimethibitisha kwamba Amadu kufa ameuawa wakati wa operesheni hiyo, amesema msemaji wa jeshi la Mali Kanal Diaran Kone na kuliambia shirika la habari la Reuters. Amekataa kufafanua zaidi. Jeshi la Ufaransa linasema jana kwamba huenda kufa ameuawa katika operesheni hiyo iliyofanyika katika mkoa wa kati wa Mopti, ambayo iliazimia ilizima harakati za kiasi cha wanamgambo thelathini wa Kiislamu. Kufa, mhubiri mwenye msimamo mkali, alikuwa mmoja wa manaibu wa juu wa Iyad Aghali, kiongozi wa kundi maarufu la jihadi nchini Mali, Jamaat Nusrat al Islam wal Muslimin JNIM, ambalo limekuwa likishambulia wanajeshi na raia nchini Mali na nchi jirani ya Burkina Faso. Polisi wametumia gesi ya machozi na mipira ya maji dhidi ya waandamanaji mjini Paris leo Jumamosi, wakati maandamano yakiendelea kuongezeka dhidi ya ongezeko la kodi ya mafuta na urais wa Emmanuel Macron. Takriban wanausalama elfu thalathini wamepelekwa mitaani, hasa maeneo ambayo kuna watalii kama vile Champs-Elysees baada ya jaribio ambalo halikuidhinishwa wiki iliyopita la maandamano kuelekea kwenye makazi ya Rais Macron. Ametetea ongezeko la kodi ya mafuta kuwa ni muhimu kwa Ufaransa kupunguza utegemezi wa mafuta ghafi, lakini ameahidi kuweka mipango mipya siku ya Jumanne wiki ijayo kuifanya nishati ya mpito kuwa ya bei rahisi zaidi. Katika muda wa wiki moja iliyopita, watu wawili wameuawa na mamia kujeruhiwa na kubainisha changamoto kubwa kwa urais wa Macron. Hizo zilikuwa ni habari muhimu za dunia. Maswali na majibu. Mjambo wapenda wasikilizaji, popote pale mlipo, karibuni tena katika kipindi cha maswali na majibu kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Mimi ni Abdu Shakur Abud na hodha wenu hii leo nikishirikiana na Sandey Shomari kuchambua barua zenu. Basi assalamu alaikum, na bila kupoteza wakati ninampisha Sande. Nani anayetufungulia uwanja? Hebu tusikilize maswali motomoto yanayoporomoshwa. Asante sana Abdu Shakur Abud. Baada ya muda mrefu, ninafurahi kurudi kwenye jukwaa hili la wasikilizaji, na anayebahatika kufua uwanjani hapa ni wewe Simon Yegela wa Sengerema, Mwanza, Tanzania. Unasema ni taifa gani la kwanza kupata uhuru barani Afrika? Nalipata kwa mtutu au vipi? na ilikuwa linaongozwa na kiongozi gani? na mwisho, lina hatua gani ya maendeleo hadi sasa? Kazi kwako, Abdu Shakur Abud. Sasa Shomari, unadhani ni taifa gani la Afrika lilijipatia uhuru wake kwanza? Sasa Shakuru, hicho ni kitenda wewe ndugu yangu nanipa, lakini nadhani ni Liberia au Ghana. Ama kweli, sande, Liberia haijapata kutawaliwa, bali ni ardhi ambayo walirudishwa watumwa walioachwa huru kutoka Marekani, na ilikuwa mwaka 1847. Tukija upande wa uhuru, kwa muda mrefu sasa tunasikia Afrika imegawika kati ya nchi za kusini mwa jangwa la Sahara na nchi za kaskazini ambazo ni za Kiarabu, ambazo vilevile vile ni nchi za Kiafrika. Basi kulingana na vitabu vya historia utaona Ghana ikitajwa kuwa taifa la kwanza kujinakulia uhuru kutoka Uingereza tarehe 6 Machi mwaka 1957 chini ya utawala wa Nkwame Nkuruma aliyebadili jina la nchi hiyo na kuwa Ghana kutoka Gold Coast. Wakati huo huo, vitabu vingi vya historia vinataja Libya kama nchi ya kwanza ya Afrika kujinyakulia uhuru, kwani ilijipatia uhuru tarehe 24 Disemba mwaka 1951, ambapo mfalme Idris alikuwa mkuu wa kwanza wa taifa hilo. Kwa hivyo nakuta kwamba Libya ni nchi ya kwanza ya Afrika iliyojinyakulia uhuru, na hapa inabidi pia kutaja Afrika Kusini, ambayo ukichukua kihistoria, taifa hilo lilikuwa chini ya koloni Uingereza na Uholanzi, lakini Uingereza iliipatia Afrika Kusini uhuru wake wa ndani Me 31 mwaka 1910 kwa kuunda umoja wa Afrika Kusini chini ya utawala wa zungu na kiongozi wa kwanza alikuwa Louis Bota, lakini haichukuliwi kwamba ni taifa huru, kwa sababu haikutambuliwa kutokana na sera zake za ubaguzi, na walio wengi walikuwa wakibaguliwa vibaya, ambao ni Waafrika Afrika. Lakini kama tunavyojua kihistoria, Afrika ya Kusini inatajwa kwamba ilinyakua uhuru wa wale wengi mwaka 1994 chini ya utawala wa Nelson Mandela. Sasa tukija upande wa swala la pili, ikiwa nchi hiyo ilipata uhuru kwa mtuto wa bunduki au vipi, ni kwamba mataifa hayo matatu tuliyotaja, Ghana, Libya na pengine tuseme Afrika Kusini, zilipata uhuru kutokana na makubaliano na majadiliano na mkataba na mataifa ya kikoloni. Na kwa upande wa maendeleo Tunarudia hapo kwamba Ghana inashuhudia maendeleo muhimu ya kiuchumi na kidemokrasia baada ya misukosuko ya utawala wa kijeshi. Taifa hilo linazalisha mafuta na madini yanayoipatia mapato mazuri na kushuhudia utulivu wa kisiasa kwa miaka kadhaa hivi sasa. Taifa hilo liko chini ya mwongozo wa maendeleo ya mwaka elfu mbili na ishirini ambapo lengo ni kuigeuza Ghana kwa taifa lililoendelea kati ya mwaka elfu mbili na ishirini hadi elfu mbili ishirini na tisa. Ghana ni taifa la pili la uzalishaji kakao duniani na wanalenga taifa hilo kufikia viwango vya taifa lililoendelea kiviwanda kati ya mwaka 2030 hadi 2039. Sarafu ya Ghana hivi sasa imeambatanishwa na ile ya China ya Yuan. Kwa hivyo upande mmoja, tunaweza kusema Ghana ni nchi ambayo ina utulivu na uchaguzi unafanyika, uchumi unakuwa Tukija upande wa suala lako Simon Yegela, ni kwamba ulitaka kujua taifa la kwanza la Afrika kupata uhuru na maendeleo yake. Kama nilivyosema, Ghana ambayo inatajwa zaidi, lakini Libya kama tunavyojua, nilisema hapo mwanzoni, imejinyakulia uhuru kabla ya Ghana hivi sasa, kama tunajua, ni nchi inayokumbwa na mivutano, ghasia na mambo chungu nzima ambayo imezuia na kudumaza maendeleo yake kutokana na kuuliwa na kupinduliwa kwa kiongozi wa muda mrefu Muammar Gaddafi. Tukiendelea na maswali na majibu hivi sasa, zamuni yako Musa Hamad wa Mwanza wa Tanzania, unasema anapenda kuuliza kama Uchina ni ya pili kiuchumi duniani, kwa nini haipo katika kundi la nchi za G7? Kwa kweli, China haipo kwenye kundi hilo kwa vile wazo la kukiunda kundi hilo lilitokewa mwaka 73 China ilikuwa bado nchi inayoendelea. Hivyo kundi la G7 lilianzishwa na wazo la waziri wa fedha wa Marekani, Joel Shultz, alipowaalika mawaziri wenzake wa mataifa matajiri matatu wakati huo, Ujerumani, Ufaransa na Uingereza kufikiria jambo hilo, na katika mkutano mkuu wa Benki Kuu ya Dunia na Shirika la Fedha la Kimataifa, IMF, mwaka huo huo wa 1973 Shultz akapendekeza kuiongeza Japan na hapo ikajulikana kama kundi la G5 katika lengo la kuangalia na kusimamia uchumi wa mataifa tajiri na hali ya uchumi duniani. Hapo tena mwaka 75 wakati wa mkutano wa viongozi wa mataifa hayo, maanake kila mwaka viongozi wa kundi hilo hukutana, na wakaialika Utaliana na kundi hilo kupewa jina la mataifa sita G6 na mwaka uliofuata Canada chini ya waziri mkuu Pierre Trudeau ikaalikwa kujiunga na kundi hilo na kuwa kundi la mataifa saba G7. Russia ilikubaliwa kujiunga mwaka 1998 na Russia ilikubaliwa kujiunga hasa katika lile lengo la kuhakikisha kwamba uchumi wake unafanyiwa mageuzi kuweza kulingana na uchumi wa nchi za magharibi. Baada ya Russia kuvamia na kukalia Crimea, eneo la Ukraine mataifa ya G7 iliyokuwa ikifahamika kama G8 wakati huo iliamua kuiondoa Russia mwezi Machi mwaka 2014. Kwa hivyo unakuta kwamba G7 imerudi kama kundi la awali Russia, wanasema wameisitisha wanachama wake kwa muda. Sasa kwa nini China haijakubaliwa hadi hivi sasa? Wachambuzi wanasema huenda kuna sababu kadhaa wa kadhaa. Kwanza, kundi liliundwa wakati wa vita vya itikadi vya baridi, hivyo ilikuwa inafuata maslahi ya uchumi wa nchi za Magharibi ambayo yalikuwa tofauti na nchi za Mashariki. China wakati huo ilikuwa katika kundi la nchi za ulimwengu wa tatu na nchi za fungamana na upande wote, na sera za uchumi wake zilikuwa ni tofauti na zile za Magharibi hivyo wanahisi mikutano yao ingelikuwa ya mivutano kuliko mwelewano. Ingawa sasa China ndiyo taifa la pili kwa ukubwa wa kiuchumi duniani, lakini bado kuna matatizo. Nchi za Magharibi, hasa Marekani, inadai kwamba nchi hiyo inakiuka kanuni nyingi za biashara chini ya shirika la biashara la duniani, WTO. Hizo basi ndio sababu kuu kuona kwamba China haijaingizwa katika kundi la G7. Bado pengine ni wazo ambalo linazungumziwa, lakini hadi hivi sasa haijaingia katika kundi hilo. Sasa kuna msikilizaji anauliza swali ambao limekuja la kiuchokozi. Anasema hadi hii leo, ni Laurent Liakurwa. Huyu anauliza je, kuna ukweli gani kuhusiana na mgongano wa hapo zamani baina ya taifa la Tanzania na Kenya kuhusiana na umiliki wa mlima Kilimanjaro au bandari ya Mombasa? Anasema umesikia kwamba Julius Nyerere na Jomo Kenyatta waligombania kati ya mlima uwe wa Kenya na bandari uwe ya Tanzania. Je, hizi habari ni za kweli? Shakuru. Unajua kwamba hivi karibuni Kenya wavutia watalii wa Uingereza na kusema kwamba wanaweza kuona mlima Kilimanjaro kutokea Kenya. Kumekuwa na maneno haya ikionekana kwenye mitandao mbalimbali na vyombo vya habari. Nam Sande, kama unavyofahamu Kenya kweli imekuwa ikitumia mkakati huo na mbinu hiyo kuwavutia watalii wanaotembelea Kenya au ambao wanataka kutembelea Afrika Mashariki kuja kuona mlima Kilimanjaro, kwamba wanaweza kuona mlima, kwa mlima, kwa mlima huo kupitia Kenya bila ya kwenda Tanzania. Mbinu hiyo ilikuwa ikitumiwa kwa muda mrefu na mara kwa kwa mara Tanzania imekuwa ikilalamika kwamba ni mbinu ya udanganyifu, lakini vilevile ukiangalia upande wengine, wachambuzi wanasema ni kweli mlima unaweza kuona kutoka upande wa Kenya. Sasa wale watalii wanaotaka kupandia mlima yule ni kwenda Tanzania kupanda kupitia Tanzania. Kwa hivyo ni swala ambalo ni tete, ni gumu kuweza kutanzuliwa na nchi hizi mbili. Nadhani hawajaingia katika hali ya ugomvi kuweza kuzusha swala hilo kwamba vipi Kilimanjaro iko upande wa Tanzania kuliko Kenya, maanake inafahamika kwa muda wa miaka mingi sasa. Kwa hakika, suala hilo vipi Kilimanjaro imekuwa katika sehemu ya Tanzania kutokana na jinsi mpaka ulivyochora, ni jambo linalozusha utata huo, na jambo ambalo linasababisha watu kuzungumzia hali hiyo kwa muda mrefu. Lakini haikuanza, mimi ninasema wakati wa Nyerere na Kenyatta, kama vile msikilizaji wetu Laurent alivyouliza kwenye mpaka wa nchi hizo mbili kuanzia ziwa Victoria upande wa magharibi, mstari umechorwa kwa kunyongoka moja kwa moja hadi kufikia pale eneo la mlima Kilimanjaro. Halafu mstari unapinda na kugeuka kidogo na mlima huo kuingia upande wa Tanzania. Jambo hilo ndo limezusha tetesi hizo zote, na kujiuliza vipi mpaka huo haukuchorwa moja kwa moja ikaingia upande huo. Hata hivyo Suala hili lilizuka wakati wa mazungumzo na makubaliano kati ya Ujerumani na Uingereza, ambapo walitia saini makubaliano ya Heligoland na Zanzibar, ambapo Ujerumani ilitaka Uingereza ichukue Zanzibar na hiyo ichukue kisiwa cha Heligoland kwenye bahari ya North Sea, kaskazini ya Ujerumani, wakati huo ilikuwa chini ya Uingereza, kwa ajili ya mikakati yake ya kijeshi na kuweka kikosi cha jeshi la majini la Ujerumani, na hapo tena kuingereza kumwachia sultan mamlaka ya Zanzibar na pwani ya Kenya urefu wa kilomita ya Mombasa kuwa chini yake. Kwa hivyo nakumbuka ilikuwa katika vitabu vya historia tulisoma, na swala la eneo la Kilimanjaro ni makubaliano mengine kabisa kati ya Uingereza na Ujerumani kuhusu mpaka kati ya nchi hizo mbili na Ujerumani, na katika ramani zote zilizoonyesha wakati wa majadiliano hayo, mlima huo ulikuwa upande wa Tanganyika wakati huo. Hivyo hakuna maelezo kamili jinsi mlima wa Kilimanjaro ulivyoingia upande wa Tanzania, ingawa anasema malkia wa Uingereza wakati huo alitoa mlima Kilimanjaro kama zawadi ya harusi kwa mwanamfalme wa Ujerumani ambaye alikuwa aje kuoa wa mtoto wake huko Uingereza. Ni kitandawili tu kinachozungumzwa, lakini ukiangalia haikuhusiana na Nyerere wala Kenyatta. Ni mpaka uliochorwa tangu wakati mazungumzo ya Berlin yaliyoanzisha mipaka ya bara ya Afrika tunayojua hii leo. Tuendelee Sande na maswali ambayo naona ni motomoto. Nam tukiendelea na maswali na majibu ambayo ni mengi kwelikweli hapa studio zetu nambari kumi na tano, hivi sasa navuta yako Bahati Okech ukiwa huko Nyamusi, Rorya, Mara, Tanzania. Unauliza, je, ni kwa nini mahakama ya wahalifu wa kivita iliamua kuwekwa tu huko Roma na sio kwingineko? Haya, sidhani kama kuna mahakama ya kimataifa yoyote mjini Rome, lakini kazi kwako abdu Shakur. Abud: ni kweli Sande, kama ulivyosema, mahakama hiyo inapatikana The Hague, Uholanzi, ambako tayari kuna mahakama ya kimataifa ya sheria ICJ ambayo ni chombo cha sheria cha Umoja Mataifa kinachoshughulikia zaidi ugomvi wa kisheria kati ya mataifa wanachama wa Umoja Mataifa, na hivyo pale mataifa ya dunia yalipokutana Rome na kupitisha mkataba wa kimataifa wa kuunda mahakama ya uhalifu wa vita na mauaji halaiki ICC, ndipo walipoamua kuifanya mahakama hiyo kuwepo The Hague ambapo ilianza kazi zake mwaka elfu mbili na mbili kwa sababu tayari kulikuwa na jengo na miundo mbinu ya mahakama tayari ya umoja mataifa huko Uholanzi, The Hague. Hivyo hakuna mahakama ya kimataifa mjini Rome. Na muda unakimbia kwelikweli. Hapa studio idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, hivi sasa navuta barua yako, Ferguson Minani Rashidi, hujasema uko wapi? Hata hivyo unauliza ni serikali ipi duniani inayotumia bajeti ndogo kuliko serikali yoyote? Na pili, mtangazaji gani wa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika aliyekuwa wa kwanza kupeperusha matangazo ya idhaa hii tangu kuanzisha matangazo ya Kiswahili katika Sauti ya Amerika. Hey, kazi kwako Shukuru. Na kuna msikilizaji mwingine anauliza swali hilo hilo ambaye ni Jairo Raymond Jairo wa Pwani huko Tanzania. Anasema kwanza kabisa kutangaza kwa lugha ya Kiswahili alikuwa anaitwa nani na alikuwa anatoka nchi gani? Maswali safi kabisa haya, Shakuru. Nafahamu umekuwa hapa muda mrefu sana na Shakuru, yaani miaka kibao siweze hata kuitaja, lakini lazima, eh, unamfahamu mwasisi wa idhaa yetu hapa, Sande. Sidhani kama tuna muda wa kujibu masuala haya yote, lakini nikianza kwa taifa lenye bajeti ndogo kabisa duniani ni kwamba taifa hilo ni Tuvalu, katika bahari ya Pacific inayopatikana kati ya Hawaii na Australia. Kulingana na takwimu za Benki Kuu ya Dunia, bajeti yake ya matumizi ni dola milioni 50.7 kwa mwaka huu wa 2018. Hata hivyo, kuna visiwa vingine vidogo vidogo katika eneo hilo hilo ya bahari ya Pacific yenye bajeti ndogo kuliko hiyo ya Tuvalu, lakini mataifa hayo au visiwa hivyo viko chini ya himaya ya Uingereza au Australia, kama kwa mfano visiwa vya Cocos na Niling. Upande wa Afrika, visiwa vya Sautome na Princip ndio nchi yenye bajeti ndogo kabisa, ikiwa ni nchi ya 215 duniani, kulingana na Benki Kuu ya Dunia, yenye bajeti ndogo ya matumizi kuhusu idhaa ya Kiswahili, ilianza matangazo ya moja kwa moja mwaka elfu tisa mia sitini na saba kwa saa moja, ingawa ilianza kabla ya hapo Mei elfu tisa mia sitini na mbili kwa kurikodi sauti kwenye ukanda na kupelekwa katika vituo vya redio mbalimbali za dunia. Kwa hivyo unaona, muda hauturuhusu, sina budi, ninaondoka pole pole hapo. Kwa niaba yako, sande Shomari, nampisha BMJ Muridhi ambaye ananaambia yuko njiani kuelekea likizo. Mimi nasema asanteni, kwaherini hadi wakati mwingine. Nam msikilizaji, na kukaribisha kwa mara nyingine tena kwa mikono miwili, tuende pamoja katika makala haya ambayo yanaangazia vituko, maajabu, sarakasi na hata vitimbi vya wiki. Ni wakati wa viji mambo. Jina langu BMJ Muridhi. Safari yetu wiki hii huenda isiwe ya kasi sana, kwa sababu inahusu mbio za konokono -kono. Ambazo zimefanyika katika nchi ya Uingereza wiki hii. Oh, no. Amini usiamini, msikilizaji, mashindano hayo ya ajabu yalifanyika katika mji wa Norfolk ulio mashariki mwa nchi hiyo na yaliwashirikisha konokono wapatao mia moja na hamsini. Cha ajabu ni kwamba wakati kipenga cha kwanza cha mbio hizo kilipopulizwa, hakuna hata mmoja wa konokono hao 150 ambaye aliondoka pahali alikuwa amesimama, jambo ambalo liliwachekesha sana mashabiki waliohudhuria. Konokono wameambiwa on your marks get set go, alafu wamedua tu, wametulia pale kwenye laini zao lakini baada ya dakika kadhaa kupita na hali kuwa tulivu katika uwanja huo, konokono kono hao walianza safari zao na mashabiki kuanza kuwashangilia. Huyu hapa Neil Master, ambaye ni mmoja wa wasimamizi wa mashindano hayo akizungumza na shirika la habari la Reuters, anaeleza hapo kwamba haya ndiyo mashindano ya mwisho ya mwaka huu, na kuendelea kusema kwamba kulikuwa na mashindano ya awali kabla ya kufikia fainali za leo. Kama ulivyosikia, hii si mara ya kwanza kwa Uingereza kuwa na mashindano ya konokono, na ilikuwa ni shangwe na vigelegele pale mshindi alipotangazwa, na baada ya pilkapilka katika uwanja huo, hayawi hayawi mwishowe huwa kwani mwanamke huyu anaeleza Reuters fahari yake kufuatia konokono kono wake kushinda. Na tuachane na hayo ya mbio za konokono huko kono Uingereza, twende moja kwa moja mpaka barani Afrika. Hifadhi moja ya wanyama pori imejipata mashakani, msikilizaji kwa kuwapaka rangi punda wa nyumbani na kudai kwamba walikuwa ni punda milia, mgeni mmoja wa mbuga ya International Garden mjini Cairo nchini Misri amezua mtafaruku baada ya kuweka picha kwenye mtandao wa kijamii wa Facebook zilizoonyesha punda ambao wamepakwa mistari ya rangi nyeusi na nyeupe na kufanana na punda milia. Oh, no. maelfu kwa maelfu ya watu wamelalamika kwenye mtandao wa huo na kupelekea mkurugenzi wa mbuga hiyo Muhamed Sultan kutoa taarifa kuhusiana na shutuma kwamba anafanya udanganyifu ili kuwavuta watalii wengi. Kwa mujibu wa shirika la habari la AP, akijitetea katika moja ya vituo vya redio nchini humo, Sultan alisisitiza kwamba wanyama wote walio katika hifadhi yake siyo punda bali ni punda milia. Basi msikilizaji, kwa hayo kuhusu punda milia na punda wa kawaida, naona muda hapa studio umenipa kisogo. Makala haya hutayarishwa na kusimuliwa nami BMJ Murithi, na kama ilivyo ada, siwezi kukuacha bila kauli ya wiki kwamba, asante ya punda daima ni mateke. Kisa na maana, dunia imejaa viji mambo oh. Na mfuatao ni muhtasari wa habari. Msomaji ni mimi Khadija Riyami. Mamlaka nchini Kongo imeidhinisha majaribio ya dawa nne kwa ajili ya matibabu ya Ebola. Dawa hizo zitawaruhusu watafiti kukusanya data muhimu zinavyofanya kazi, wizara ya afya imesema leo Jumamosi wafanyakazi wa afya tayari wamepatia matibabu zaidi ya wagonjwa 150 wa ibola tangu mwezi Agosti, katika juhudi ya kudhibiti mlipuko mbaya kuwahi kutokea nchini DRC tangu mwaka 1976. Mamlaka nchini Afghanistan inasema watu wasiojulikana walikuwa na silaha wamemuua kiongozi wa juu wa Kiislam leo Jumamosi mjini Kabul. Huko operesheni dhidi ya uwasi kwingineko katika nchi hiyo imesababisha kifo cha mwanajeshi mmoja wa Marekani na wanajeshi wawili wa Afghanistan. Jeshi la Mali limesema hivi leo limethibitisha kifo cha Amadu Kufa, mmoja wa viongozi maarufu wa jihadi nchini humo. Uvamizi ulifanywa na majeshi ya Ufaransa Alhamisi usiku Nimethibitisha kwamba madukufu ameuawa wakati wa operesheni hiyo. Msemaji wa jeshi la Mali, Kanali Diaran Kone, ameliambia shirika la habari la Reuters. Amekataa kufafanua zaidi kuhusu operesheni hiyo. Hizo basi zilikuwa ni habari, ni muhtasari wa habari kutoka idhaa ya Kiswahili matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho kama kawaida, saa 12 nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa 1 nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tutatangaza pia katika mita zile zile 1922 na 31. Kwa niaba ya wote ambao walishiriki katika matangazo yetu ya leo, mimi ni Sandei Shomari nikisema kwaherini na usiku mwema kutoka Washington DC.