hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki tangaza pia katika mitabend, 19, 22, na 31. Tunasikika pia kupitia Citizen Radio ya Kenya, RFA nchini Tanzania 93.7 Kaya FM Mombasa na Mlimani Radio 106.5 Dar es Salam inayowakaribisha hii leo. Ni mimi Sandei Shomari. Katika matangazo yetu ya leo, tutakuletea salamu na muziki, lakini kwanza ni habari za dunia. Msomaji ni mimi Khadija Riami. Rais wa Uganda Yoweri Museveni amesema leo Jumapili kwamba boti iliyopinduka Ziwa Victoria mapema hivi leo na kusababisha vifo vya watu 30 ilikuwa imebeba abiria mara mbili ya uwezo wake wa kubeba watu 50, kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters. Helikopta ya polisi iliruka kwenye eneo ambako boti hiyo ilizama Jumamosi usiku karibu na wilaya ya Mukono huku umati mkubwa wa watu ukiangalia, baadhi yao wakipiga kelele pembeni ya miili ya watu iliyokuwa imelazwa ufukweni. Rais Museveni ameandika kwenye Twitter kwamba waliohusika na uendeshaji wa boti hiyo watashtakiwa kwa uhalifu wa kizembe na kuua bila kukusudia, kama hawajaadhibiwa kwa kosa hilo kwa wao pia kufariki kwenye ajali hiyo iliyotokea Rais pia amesema kulikuwa na sherehe iliyokuwa inaendelea ndani ya boti hiyo na muziki ulikuwa wa sauti kubwa sana wakati ajali ilipokuwa inatokea. Umoja wa Ulaya umeidhinisha makubaliano ya Brexit na Uingereza. Rais wa Baraza la Ulaya Donald Tusk aliandika kwenye Twitter hivi leo Jumapili kwamba katika mkutano wa Brussels viongozi 27 wa EU wameidhinisha mkataba wa kujiondoa na tangazo la kisiasa kwa uhusiano wa siku za usoni kati ya EU na Uingereza. Mkataba huo wa kurasa 600 unafunua unafafanua misingi ya kuondoka kwa Uingereza kutoka EU na kuweka muundo wa uhusiano wao wa baadaye. Wakati huo huo, kuna ushahidi mdogo kwamba waziri mkuu wa Uingereza Theresa May atapata uungaji mkono wa kutosha katika bunge la nchi yake kuidhinisha makubaliano hayo katika upigaji kura ambao unatarajiwa kufanyika mwezi ujao. Hilo lilikuwa dhahiri katika mawazo ya maafisa wengi wa tume ya Ulaya hivi leo wakati viongozi wa EU walipounga mkono misingi ya Uingereza kujitoa kutoka wanachama wa umoja huo wa takriban miaka 44. Rais wa Chad Idris Debi anakutana na waziri mkuu wa Israeli Benjamin Netanyahu mjini Jerusalem hivi leo Jumapili, ikiwa ni ziara ya kwanza kufanywa na kiongozi wa taifa hilo la Afrika ya kati ambalo lilivunja mahusiano baina ya nchi hizo mbili tangu mwaka 1972 ofisi ya Netanyahu imesema kuhusu ziara hiyo. Vyanzo viwili mjini Jamena vimethibitisha ziara ya Debi. Ziara inalenga masuala ya usalama chanzo, kimoja kimeliambia shirika la habari la Reuters na kuongezea kwamba Israel imelipatia jeshi la Chad silaha na vifaa vingine mwaka huu ikiwa ni msaada katika mapambano yake dhidi ya waasi waliopo kaskazini mwa nchi. Hii ni ziara ya kwanza kufanywa na rais wa Chad nchini Israel tangu kuundwa kwa taifa la Israel. Inafuatia juhudi nyingi za kidiplomasia ambazo ziliongozwa na waziri mkuu Netanyahu miaka michache iliyopita, taarifa hiyo imesema. Rais wa Nigeria hatimaye amevunja ukimya kuhusu vifo vya dazeni ya wanajeshi waliouawa na wanamgambo wa Kiislamu wiki iliyopita katika jimbo la kaskazini mashariki la Borno. Ofisi ya rais Muhammadu Buhari imetoa taarifa jana Jumamosi usiku ikisema imepata mshtuko mkubwa sana juu ya mauaji ya wanajeshi. Hatua za haraka zinachukuliwa kuhakikisha kwamba mianya ambayo ilisababisha mauaji hayo inazibwa moja moja kwa moja, kwa mujibu wa taarifa hiyo. Rais amesema atakutana na wakuu wa jeshi na upelelezi katika siku zijazo kupanga hatua zinazofuatia. Takriban wanajeshi 40 wameripotiwa kuuawa Novemba 18 katika kambi ya jeshi kwenye kijiji cha Metele. Vyanzo vya usalama hata hivyo vimelielezea shirika la habari la Reuters kwa kiasi cha wanajeshi 100 wa Nigeria wameuawa katika shambulizi ambalo inadaiwa lilifanywa na kundi la Islamic State huko Afrika Magharibi. Polisi wa Ufaransa wamepambana na waandamanaji kote nchini humo kwa siku ya nane mfululizo huku maelfu wakipinga kupanda kwa gharama za mafuta. Waziri wa mambo ya ndani wa Ufaransa Christophe Castaner amesema zaidi ya wa waandamanaji laki moja waliingia mitaani kote nchini Ufaransa, huku elfu nane wakiwa wametanda kwenye mitaa wa Champs Elysees mjini Paris. Watu takriban mia moja thalathini wamekamatwa kote nchini polisi wa paris walitumia gesi ya kutoa machozi na mipira ya maji kuwatawanya waandamanaji ambao walijenga vizuizi na kuvunja taa za kuongoza magari barabarani na kung'oa mabango ya mitaani na kukumbushia hali ya mji wakati wa ghasia za kiraia mjini humo zilipotokea mwaka 1968 rais wa ufaransa emmanuel macron ameandika kwenye twitter ni aibu kwa wale ambao wamewashambulia polisi ni aibu kwa wale ambao walitumia ghasia dhidi ya raia wengine. Hakuna nafasi ya ghasia katika jamhuri hii, ameongezea. Uwako salamu na mziki umezituma nyingi, na mimi nitajitahidi kadri ya uwezo wangu niweze kusoma pale nitawezewa. Vilevile nitakuwa nikichukua simu za kwako hili, na wewe ukaweza kunisaidia kuzisoma hizi salamu. Kuna wale ambao wametuma zaidi ya mara tano, watu wanabidi kweli wale yani wakukula na kurudia kabla wenzao hawajala, lakini nimezifanyia kazi, nitasoma mara moja tu hata kama umetuma mara ishirini. Kenes Bwire jina la kwangu. Kuna baa ya mziki kupa tu frija kwa raha zako tu, labda huu unajenga ama huu unakuwa kwa raha zako tu, na kama ni kwa raha zako basi, raha jipe mwenyewe. la la la la la la la la la shombe shombe mtoto laini laini anawakawaka ah nalegea ukintazama, yako macho yako macho. Uh, nalegea ikigusana, yanu yangu na yako, yangu na yako, katoto hodari. Hodari wa mapenzi, jamani, hodari hodari wa michezo ya chumbani. Katoto nyakanga kamemzidi somo na kumbwi chumba ni kiranga kinaishaga komo kirungi Katoto hodari jamani, hodari unokunengua hodari ukunibidua hodari wa mwenye bahati kutufungulia salamu ni Jevantas Joas Ntalima wa Igoma, Mwanza, Tanzania. Unataka salamu zako zimfikie Elias Juma Kigami, Goligota Magabe, Mashaka Juma Kayungilo, Philbert Jonathan Chenshambi Sombi, Mtemi Mashaka Subi Mkonole, Elisha Mazoya, Alex Charles na Baraka Mganga Mwanamichezo. Ujumbe unasema tukumbukane kupitia VOA, Sauti ya Amerika. Mashaka Juma Kayungilo wa Geita, Tanzania, unasema salamu zako unataka zimfikie Juventus Joa Sintalima, Elisha Mnazareti, Chando Kashinje mjomba wa watu, Elisha Mazoea, Alex Charles, Hamis Sabani Churichuri, Dr Said Mufinanga, Mashaka Subi Mkonole, Silvester Francisco na Marco Embas. Ujumbe unasema tukumbukane kupitia idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Uligota Magape Mugono wa GGM Geita Tanzania, unasema Kennes si Bwire, habari za studio, habari za studio. Salama tu mini ubuheri wa afya, sipigi mayowe wala sileti sababu zozote ama viji sababu na mshukuru Mwenyezi Mungu nipo hai. Unataka salamu zako ziwafikie Elias Victor Masawe, Kingi Majuto, Stella Serea, Mariamu Lutemagula Magabe Mbise, Elias Juma, Elias Zacharia, Amsafiri, bila kumsahau pacha wako Goligota Magabe Mkono. Ujumbe unasema Mungu anatupenda sana. Mbaga Karim wa Mbezi, Dar es Salaam, Tanzania, unataka salamu ziwafikie Nyanda Mayala, Amina Mlacha, Basila binti Kimario, Donald Jobson, Mseto Matana na Reina Shani. Ujumbe unasema ukipewa salamu jibu salamu, kwani salamu ni nusu ya kuonana. Bonifas Stephen, baba Serapia wa Kataro, Geita, Tanzania, nasema salamu zako unataka ziwafikie watoto wako Serapia na Luknes Bonifas, Reina Shani, Jafari Kopo, Magabe Mbise au mama Meri Mubele Malale Kingi Majuto Goligota Magabe, Emmanuel Maparadise, Solomon Njiku, Baraka Mganga, Nyanda Mayala, Filibert Jonathan Kenshambi, Nazaret Mwakipembe, Paul Misaraba na ujumbe unasema, hakuna mwanaume mkorofi kwa mwanamke mnyenyekevu. Eh, ujumbe mzito, ujumbe ni tani, sio kilo tu. Ujumbe wake Bonifa Steven baba Sarapia, ujumbe umesema hakuna mwanaume mkorofi kwa mwanamke mnyenyekevu sawa. Kinyozi mstaafu Sidia Fuguru wa Full Respect Media Team Kagezi, Kibondo, Kigoma, Tanzania. Zako salamu nasema zimwendee Elias Juma Kigami, Mashaka Juma, Jelad Kahempe, Amoni Bizuru, Jessica Paul, Alfayo Kaloleo, Mark Mihayo, Donald Jobson, Zakaria Msafiri na Franco Robert Ibinga. Ujumbe unasema Uvivu ndiyo chanzo cha umaskini. Amon Bizulu, memba Full Respect Media Team, Biharamulo. Salamu zako unazipeleka kwa Kigombedi Junia wa Kashinga Ngara, Tanzania, Baraka Raban, Maka Mihayo, Elias Juma Kigami, kinyozi mstaafu Sidia Fugulu, Meshak Kaboboe. Ujumbe unasema ukipata salamu rudisha salamu. hmm? kuna wengine hawarudishi eh? Abedi Zenobi Jr. wa Kashinga Ngara, Tanzania, Member of Power Family Group maeneo ya Kashinga Ngara, Tanzania. Salamu kwa Elam Silvester, star wa wapendanao. Haya, Star wa wapendanao uh, wa yani nyota wa wale watu wanaopendana Donald Jobson, Wilson Pito, Amon Bizulu, Amos B. Dafund, Jovita Muziwanda, Ayubu Faustin, Dogo Kinyuya, Edwin Juma, Fideli Nzoka Wanzoka Privastas, moyo wa chuma eh. Franka Mganga, mwanamichezo wa Nairobi, Kenya, salamu zako nataka zoendee Mpelwa Sekera, Agata Mbale, Nyanda Mayara, Adre John, Juventus Joas, Ntalima James, Tano Raima, Shani Evariste, Talimo, Kalele Lugembe, Samueli Kombe, na ujumbe unasema unawapenda sana. Baraka Mganga, mwanamichezo, salamu zako zimefika. Mziki unaingia. Nitakaporejea nitakuwa nikichukua simu za kwako. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Kenneth Bwire la kwangu, twende tucheze basi. Aiya bila ushuru bila, bila si kuna hewa inakuja na ushuru pale. Hapa ndugu yangu mimi nipo salama, sina malalamishi yoyote ya kumfikishia Mwenyezi Mungu. Namshukuru tu kwamba napumua afya njema, hayo tu. Asante sana Mungu kwa kukushikilia, akuache uwe kibogoyo, akuache miaka mia mpaka pia aaenasaul. Yani sala kama hizo zinapokuja, haistahili tena ufanye kelele nyingi, teremusha salamu mtiririko mzima, twende kazi. Asante asante ndugu mtangazaji vo pale. Kwanza kabisa hapa unaongea na Mpero wa Sekela Nyanda, napiga simu kutoka Lulembela nchini Tanzania ningependa kupeperuza salamu zangu kwa Mwalimu Kennedy Mpemba akiwa pale Kagongwa, Kahama. Bonifasi Baba Selatia akiwa pale Katoro, Geita, na zipeleka kwa Baraka Mganga akiwa nchini Kenya. Nazirudisha kwa Sahani Buzine akiwa hapa Lulembela, na zipeleka kwa Richard Galila, anapatikana hapa Lulembela, na zipeleka kwa Majiskina, anapeleka anapatikana pale Mwikoto, Chato na zikimbiza taratibu mpaka kwa Sadi Bunzali Sali, waziri wa shida na mpango ya ghafla, anapatikana pale akashughulie, namwambia kwamba simama imara. Senasiasile yuko studio pale VOA. Nazipeleka moja kwa moja kwa huyu Martin, Martin fundi mashine akiwa pale Lulemdera, namwambia kwamba asikiliza VOA ndani ya ujumbe. Nawatakia wasikilize VOA kwa upendo na amani. Misampero anawakaribisha kabisa kabisa hapa nchini Tanzania unasiabili yaani, la ziada mimi sina. Nakushukuru kwa muda wako, asante, asante. Mungu akubariki hapo VOA Washington D.C. Amerika bana, endelea kusikiliza. Amani kwako, mheshimiwa, amani nawe pia. Halo. Kwa jina anaitwa Hiza Mpare, mimi niko nje ya panda ya VETA Kihonda, Morogoro, Tanzania. Napenda kutuma salamu kwanza wadau wote popote walipo nje ya Tanzania. Wa kwanza ni mtumie huyu anaitwa Rasan Lee, wa pili anaitwa Halima Bamhiga, watatu kuna huyu mamangu mzaji anaitwa Mwana Amisi, yuko Kilimanjaro, wa nne kuna babangu anaitwa Maliki, yuko Kilimanjaro. Watano nimtumie wadogo zangu wote watu wako ndani ya Dar es Salaam, kuna Asiadi Maliki bal hamalti Mariamu Malki, wote popote walipo, nawatakia siku njema na waendelee kuchegea kipindi hiki. Kenes Bwire Kennedwiyo sawa eh. Ah, kiongozi shikamo mkuu eh. Tena kiongozi, tena shikamo. Jameni, kiongozi wa wapi? <laughs> ndo kiongozi wetu kwenye nani, kwenye salamu na mziki <laughs> tena shikamo <laughs> shikamo. Salamu za <lakua>, kwako nzito kweli b <laughs> salamu. Uh, kwa jina naitwa sina pa wakatolo Geita anatuma salamu zangu za wiki hii kwa Goligota magabe wa jiji Geita. Eh, hati la kiongozi kuna watu, na ukiwataja kiongozi, wale viongozi waliopo wanaweza kaacha kila kitu kwanza, wanasikiliza wanauliza, kiongozi, kuna kiongozi mwingine mahali kwingine anajaribu kuchukua uongozi wangu, atajipata matatizo. Wanakuya tena kutudanganya eh. sana sababu wana lazima yetu eh, wakishapita wanatusahau na kusema kwamba ni pesa zao ndio ziliwapitisha kazi yao, ni kuikala na kutafuta pesa. Wakiulizwa maswali kisopuru kisokontra zao zinamwangika lakini aliyewacha kuwa anateseka yoyoyo yoyo. Wamejifanya wenye akili, wamejifanya werevu sana. Lakini ituru Mkongomani we makini juu utamchagua nani? Mkongomani we makini, Mkongomani we macho, Mkongomani bona mbali jua utamchagua nani, anaefana na istahili e, kumbuka watu ngapi walikufa masisi juli, chagua kavitenge. Kumbuka watu ngapi walikufa beni juli, chagua kama kayabo. Hawa watu hawa wasema uongo sana, wa mahadi hawa. Ingekuwa kuna masomo ya ahadi kama hawa ni walimu ingekuwa kuna masomo ya uongo kama hawa ni wa profesa wa. no, no, no, no, no, no, No. Kumbuka wa mama ngapi wa wamepakwa, kumbuka yatima ngapi wamongezeka, kumbuka, kumbuka Kumbuka unakosa maji japo kona Lake Kivu. Kumbuka unakosa vya kukula sababu hakuna mani. Eeye mkongomani, fungua macho, jua utamchagua nani, nani anastahili. Wanakuya tena kutudanganya eh Oo, na tumakayabo natu vitenge na tumaharagwe yeah, yeah, yeah, yeah, yeah, yeah, yeah. Asante sana naona, Wakongomani wamekumbushwa kwamba, jamani, uchaguzi umekaribia tena. Haya, na ufuatao basi ni muhtasari wa habari msomaji ni mimi Khadija Riami. Rais wa Uganda Yoweri Museveni amesema leo Jumapili kwamba boti iliyopinduka ziwa Victoria mapema hivi leo na kusababisha vitu, vifo vya watu thelathini ilikuwa imebeba abiria mara mbili ya uwezo wake wa kubeba watu hamsini. Umoja Ulaya, wa Ulaya umeidhinisha makubaliano ya Brexit na Uingereza. Rais wa baraza la Ulaya Donald Tusk aliandika kwenye Twitter hivi leo kwamba katika mkutano wa Brussels, viongozi 27 wa EU wameidhinisha mkataba wa kujiondoa na tangazo la kisiasa kuhusu uhusiano wa siku za usoni kati ya EU na Uingereza. Rais wa Chad Idris Debi atakutana na waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu mjini Jerusalem hivi leo, ikiwa ni ziara ya kwanza kufanywa na kiongozi wa taifa hilo la Afrika ya kati ambalo lilivunja mahusiano baina ya nchi hizo mbili tangu mwaka 1972. Rais wa Nigeria Muhammad Buhari hatimaye amevunja ukimya kuhusu vifo vya dazeni ya wanajeshi waliowao na mnamgambo wa kiislamu wiki moja iliyopita katika jimbo la kaskazini mashariki la Borno. Ofisi ya rais imetoa taarifa jana ikisema kuwa wamepata mshtuko mkubwa sana wa mauaji wa wanajeshi hao. Huo ulikuwa ni muhtasari wa habari.