Cha kwa Undani, hii ni Kwa Undani ya Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji wetu popote pale unapotusikiliza katika muda mwingine, ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi, ambapo hii leo katika sehemu ya kwanza e, tutaangalia harakati za uchumi unaotokana na suala zima la uvuvi e, katika bahari na maziwa katika eneo la Afrika Mashariki hasa tukiangazia nchini Kenya ambapo hivi sasa e, masuala mengi tu yanaendelea yakiwa pamoja na yale yanayokinzana juu ya biashara ya samaki hasa wale wanaotoka nchini China. Katika sehemu ya pili hii leo tutaangalia e, mjadala unaozidi kuendelea kufuatia matamshi ya rais wa Marekani Donald Trump kusema kwamba Marekani haitaipa eh, Saudi Arabia mgongo licha ya kuwepo kwa shutuma za kufanyika kwa mauaji ya mwanahabari Jamal Kashogi. ninayokaribisha katika Kwa Undani hii leo. Jina langu naitwa Idi Ligongo. Naam, katika kwa undani hii leo tunaanzia katika jiji la Mombasa nchini Kenya, ambapo e, tunaangazia shauri la masuala ambayo yanahusiana na uchumi kutoka katika bahari e, unaoendana na swala zima la uvuvi katika maziwa na bahari, ambapo uvuvi katika nchi nyingine vilevile za Afrika Mashariki ni jambo ambalo limekuwa likichangia mapato mbalimbali mbali, e, swala la uvuvi haramu ambapo katika majuma ya hivi karibuni e, mataifa ya Tanzania halikadhalika taifa la Kenya uh, kulikuwa na taarifa za kukamatwa kwa baadhi ya wa wavuvi ambao wamekuwa wakifanya kazi hizo kinyume cha sheria katika himaya za mataifa hayo ya Kenya na Tanzania. Lakini vilevile tutaangazia swala la samaki wanaotokea nchini Kenya, wanaotokea nchini China na kuuzwa nchini Kenya. Na kujua undani wake, tunajiunga na wenzetu walioko katika studio zetu za Mombasa nchini Kenya. Amina Chombo na Josephat Kioko. Asante sana wenzetu Washington. Kweli Mombasa, leo hii tunaangazia masuala ya uvuvi katika nchi zetu za Afrika Mashariki. Zaidi Kenya inasemaje kuhusu uvuvi wake na takwimu kuhusiana na uvuvi katika nchi ya Kenya ukilinganisha na nchi jirani? Kuna matatizo yamekumba Kenya katika eneo la Migingo juu ya mzozo wa Kenya na Uganda. Hivi karibuni wavuvi kutoka Tanzania wamekuwa wakihangaishwa nchini Kenya. Haya yote tunaangazia kwa sababu ya uchumi unaotokana na uvuvi na yote unapata katika kondani. Joseph Josphat Kioko pamoja na Amina Chombo ni sekta ambayo imeweza kuajiri Wakenya wengi tu, kwa sababu takriban wavuvi elfu themanini kulingana na takwimu za Fortune of Africa, ambapo ni mtandao huno ambao huangazia sana masuala katika bara la Afrika, hasa kiuchumi, ni kwamba kuna Wakenya milioni mbili nukta tatu wanategemea sana sekta hii ya uvuvi, kupitia zile biashara mama karanga, na Kenya najipatia shilingi bilioni sita nukta tano eh, kila mwaka kutokana na uvuvi, japo wanasema kwamba kiwango hicho ni cha chini kwa sababu eh, sekta hii ya uvuvi ina uwezo wa kutoa samaki tani laki tatu lakini kwa sasa wanatoa tu tani elfu tisa ambao ukiangalia ni idadi ndogo kabisa kenya yenyewe kupitia serikali kuu ni kuwa kiwango cha uvuvi kimekuwa na changamoto nyingi tu mpaka ikalazimu kubadilisha sheria septemba mwaka elfu mbili kumi na sita yani hiyo ni takribani miaka miwili na miezi miwili iliyopita kwa mujibu wa gazeti la The Star, Rais Uhuru Kenyatta alitia saini sheria mpya ambayo ilikagua zaidi masuala ya usimamizi wa uvuvi sekta, anivyosema, na sheria hii ikatoa mwongozo kamili kuhusu namna uvuvi utakavyoendeshwa nchini Kenya, watu wanavyoajiriwa, na shughuli ambazo serikali inafanya ili kuimarisha yote katika masuala ya uvuvi. Ni katika sheria hiyo ilikubalika kwamba kubuniwe baraza la ushauri katika wizara ya uvuvi ili kushirikiana na serikali katika kuboresha kazi ya wavuvi, wafanye kazi wengine, wataalam, wanasayansi wanaofanya kazi katika kile kitengo, ili sekta hii imarike kwa jumla, ulinzi zaidi wa mali za nchi katika bahari na kuondosha uvuvi ulio haramu katika bahari inayozunguka Kenya hapa, na kuweka sheria zaidi za kuadhibu wale wanaopatikana na makosa. Mtu anayepatikana akifanya uvuvi haramu katika bahari ama ziwa, faini inayotozwa si chini ya dola mia tano za Marekani na kufungwa jela ni si chini ya miezi sita. Chombo cha baharini kinachovua samaki katika himaya ya Kenya kinatakikana kufanya hivyo kwa kupata leseni, na hiyo leseni ina maana kwamba idhinishwe na wizara ya uvuvi kwa mujibu wa sheria za Kenya, na kama wanaidhinishwa kuvua, basi kuna kiwango fulani, nadhani ni asilimia thelathini kinanufaisha Kenya kutokana na ule uvuvi. Shirika hili la kilimo la kimataifa FAO unasema kwamba katika kila samaki watano basi mmoja huvuliwa kupitia mbinu hizo haramu, na ni hapa nchini Kenya, mataifa ya Msumbiji vilevile, eh, vile Tanzania imetajwa sana kuhusika pia katika uh, uvuvi huno haramu, pamoja na Mauritius. Nafikiri Mauritius inafahamika pia eh, kati ya maeneo ambayo yanafanya sana uvuvi eh, Moroko amba ambapo wao wanavua samaki wengi kushinda Kenya. Ukiangalia eh, takwimu za mwaka 2015 eh, Kenya walivua samaki eh, wachache ikiwa ni milioni moja nukta eh, tatu tano, ambapo nchini Morocco akiwa na tani zaidi ya milioni moja. Kenya wao hawakufikisha, japo pia nao wanatajwa kwamba wanahusika katika uvuvi huo haramu. Labda tuangalie katika uvuvi huno katika Afrika Mashariki, tunaona kwamba Somalia wanafanya vizuri zaidi Eh, kuliko Kenya. Sababu ambazo zimeweza kujitokeza, nimepata fursa vile vile kuzungumza na katibu katika wizara ya kilimo hapa nchini Kenya, profesa Hamadi Boga, ambapo anasema kwamba ni kweli Somalia wameshinda Kenya. Sababu ni kwamba Somalia wako na ufukwe mkubwa kulinganisha na Kenya. E, jambo jingine wanasema kwamba wao wako na samaki wa kutosha katika fukwe zao, na ukiangalia swala la uwekezaji, Kenya wanawekeza sana katika masuala ya ardhi, ukisikia ni bwenye ameiba ardhi hino ama amewekeza hapa hoteli, lakini katika uvuvi una no. Anasema katika kongamano linalokuja la uchumi wa baharini ambalo litangaziwa kimataifa wiki inayokuja e, wataitumia fursa hiyo kuonesha kwamba uvuvi unaweza kuwa chombo muhimu cha kuongeza pato la taifa hili la Kenya. Amina, kweli umezungumzia uvuvi kuimarika nchini Somalia, ikanikumbusha kwamba zaidi ya miaka kumi hivi kuja hata miaka mitano iliyopita, vijana wakikamatwa baharini kule na wale majeshi wa kimataifa, wakiletwa katika mahakama za Malindi, Mombasa hapa nchini Kenya, wamekuwa wakitetea mahakamani, wakisema sisi sio maharamia, sisi tunatetea samaki wetu kuvuliwa na meli za kigeni. Na kweli wamepata wanasheria wa kimataifa kuja mahakamani Mombasa kuwatetea kutaka e, Umoja wa Mataifa na nchi za Afrika ziangalie uvuvi ulio haramu. Huenda vijana hawa wanaoitwa maharamia kutoka Somalia kweli wanalinda samaki wao baharini <laughs> <laughs> na kweli ni njia pana sana kuonyesha umuhimu wa uchumi unaotokana na uvuvi baharini. Sasa tukirejea hapa Kenya, tumeangazia Tanzania kiasi, Somalia. Rais Uhuru Kenyatta mwenyewe amesema swala la uvuvi linamgusa sana moyoni mwake, amesema ametumia muda wake kutembea usiku usiku eneo la pwani ya Kenya kuangalia uvuvi ufufuliwe namna gani, baada ya kugundua kwamba bandari nyingi tu zilizokuwa zikitumika zaidi ya miaka ishirini iliyopita kurudi nyuma zilikwisha, zilifungwa, mashamba yakanyakuliwa wawekezaji ya wa kibinafsi na kutokana na hilo akafaulu kushawishi wachache warudishe hizo mali kwa serikali, uvuvi uimarishwe na waajiriwe. Na akatoa mfano sehemu moja ambayo alikuwa na lonchi kikosi cha Coast Guard, akasema eneo hili kuna wakati mwaka 95 iliopita, wa tisini na tano, miaka ishirini na tatu iliyopita ilikuwa imeajiri wavuvi elfu kumi sasa hamna hata mmoja, kuonyesha kwamba suala hili la uvuvi ni mwiba mkubwa sana nchini Kenya. Tunataka kuona ni kwa njia gani tutaweza kurudisha uvuvi na mambo ambayo inahusu bahari Hindi hii na ziwa zetu mbalimbali, Victoria, Turkana na kwingine, iwe rasilimali ambaye itatusaidia kuhakikisha ya kwamba vijana wetu wamepata kazi, kulete utajiri kwa taifa letu la Kenya, sio tu kwa pwani, kwa Kenya. Kasema sasa hii pahali hii na imenyang'anywa sasa, tutafanya namna gani? Mzee wetu sasa ah, nakushukuru ndugu yangu. Tukaongea na yeye kamwambia, wewe ni mkenya kama sisi, jameni, hii ni mali ya umma. Fanya heshima, rudisha mali yetu. Na wengine mjue, sisi hatutawaomba sasa, nyinyi murudishe, murudishe mali ya wenyewe. Na, na hivi majuzi uh, rais pia alizungumzia kuhusiana na samaki ambao wanauzwa hapa nchini Kenya kutoka taifa la China. Tukirudi katika takwimu tunaona kwamba China walivua samaki tani milioni kumi na tano. Ukiangalia kwamba ilikuwa ni idadi kubwa sana mwaka huu elfu mbili kumi na tano katika ulimwengu mzima na samaki hao wengi wanakuja hapa nchini Kenya. Eh, Kioko ni idadi ambayo Kenya yaambiwa ni zaidi ya mara elfu moja eh, na mia tano ya Kenya ambapo taifa lile la China linavua samaki hawa na kukawa na marufuku ya kwamba kusiuzwe samaki kutoka China, ama Wakenya wenyewe wanunue samaki wao. Lakini swali ni je, tunatosheka na samaki ambao wanavuliwa katika mabahari ama bahari hii ya taifa hili la Kenya? Pamoja na uh, umezungumzia kisiwa cha Migingo ambapo tuko katika uh, ziwa kubwa ambalo linaunganisha Afrika Mashariki kwa sababu hata Uganda wanategemea sana Ziwa Victoria. Tanzania pia samaki wao wengi wanatoa katika Victoria. Kwa hivyo swala nyeti ambalo linazunguka hapa ni kwamba vipi bara la Afrika litaweza kutumia uh, nafasi hii ya maji ya katika maziwa na vile vile bahari katika kuhakikisha kwamba wanajifaidisha kiuchumi kupitia uvuvi. Mtazama huo huo wa kuwa maji saingine hana wenyewe. Huwezi ukafahamu ni wapi na wapi. Jumapili iliyopita Novemba 18 katika gazeti la Daily Nation, wavuvi kumi na sita kutoka Tanzania wakamatwa na mamlaka za Kenya wakivua Lake Victoria eneo la Migori nchini Kenya. Sasa, wavuvi wanapokamatwa namna hii, unakuwa ni mgogoro wa hapa na pale, wakisemekana ni uvuvi ulio haramu na wavuvi upande wao, kupitia wasemaji wao, wanasema mbona maji ya Lake Victoria ama baharini kusiweka zile red ribbons, yani zile tape kuonyesha hapa ndio mwisho wenu na huku ndio mwisho. Lakini kwa msemo wake mwenyewe, Rais Uhuru Kenyatta alipokuwa akitia saini sheria ya uvuvi Kenya mwaka 2016 alisema sisi hatuna mgogoro na Tanzania. Jumuiya ya Afrika Mashariki inaangalia mikakati ya kuboresha uvuvi ili kuajiri vijana wetu wote, Kenya, Tanzania na Uganda. Na kama njia moja ya kuvua sekta hii, basi Jumatatu hiyo Rais akazindua kikosi cha Kenya Coast Guard ambacho kitakuwa njia moja ni kuhusika na kulinda uvuvi ulio halali uendelee na ulio haramu watu wanaweza kukamatwa na kushtakiwa. Mkurugenzi wa kikosi hiki Vincent Naisho Lonena anasema wako tayari kufanya kazi hiyo. kazi yangu kubwa ni kufanya patroli ya bahari yetu kama sheria ilivyoandikwa, li, kuhakikisha kwamba wale wote ambao wanafanya rasilimali wa baharini wanafanya kwa usalama. Labda kwa kumalizia, tuangalie fursa ambazo ziko katika uwekezaji katika sekta hii ya uvuvi. Uh, ukiangalia mtandao huu wa uh, Africa fortunate. Tunasema kwamba kuna fursa kubwa ya kutumia hawa wanaitwa samaki wa kukaushwa, kule kwetu ulikuwa tukiita ng'onda <laughs> alafu <laughs> <laughs> <laughs> <laughs> kuna pia wanasema kwamba kuwe na hizi plants ambazo zitakuwa zinatengeneza hawa samaki, kutoa yani bidhaa mbalimbali kutokana na samaki, asiwe tu ni samaki mmoja. Kuwepo na vifaa kwa sababu unaposema kuna uvuvi haramu, tatizo ni kwamba wengine wanatumia vile vidau. Kwa hivyo kuwe kuwe na na na na wale wawekezaji watakaosaidia katika kuwepo na hizi uh, vifaa mwafaka vya kufanyia uvuvi na pia kuwe na soko Changamoto nyingine ya mvuvi ni kwamba yeye hafaidiki kuliko yule ambaye anauza samaki wale. Na ndio hivyo basi, katika Kwa Undani siku ya leo na kukamilisha, ni kuwa wanasayansi katika utafiti wao wa kisayansi wanasema kiwango cha uvuvi hadi asilimia thelathini hakiripotiwi. Haijasemekana uvuvi huu unatekelezwa na kina nani. Ni hayo tu basi katika Kwa Undani. Je, wewe ukiwa Tanzania, Uganda, Burundi, Kenya na kwingineko ungependelea kula samaki aliyevuliwa baharini, ziwani, ama anayetoka Uchina? Haya, Hi, hakika Josephat Kioko, mimi nitapenda samaki anayetoka Afrika Mashariki eh, bila kujali anatoka katika ziwa lolote ama ufukwe wowote wa bahari ndani ya Afrika Mashariki eh, na hapo basi tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya kipindi hiki cha kwa undani eh, tutakaporejea tena tutaingia katika sehemu ya pili ya kwa undani, ambapo tutabakia hapa hapa Marekani Nam, karibu katika sehemu ya pili ya kipindi hiki cha kwa undani, ambapo katika sehemu hii basi e, tunaangalia hatua ya swala la Saudi Arabia kushutumiwa kufanya mauaji ya mwanahabari ambaye alikuwa aliandikia gazeti la The Washington Post hapa uh, Marekani, ambapo mjadala bado unazidi kuendelea ukiangalia vyombo mbalimbali vya habari vya hapa Marekani na hata nje ya Marekani eh, juu ya matamshi ya Rais wa Marekani Donald Trump ambaye aliyetoa hapo jana kwamba Marekani haiwezi kuipa kisogo ama mgongo taifa la Saudi Arabia licha ya kuwepo kwa shutuma za kuhusika kwake kufanya uh, mauaji ya mwanahabari Jamal Kashogi ambaye alikuwa akiishi hapa Marekani. Na jambo hilo kwake, e, anasema kwamba itakuwa ni makosa makubwa endapo Marekani itafanya hivyo. E, na kabla hajaondoka kwa ajili ya sikukuu ya Thanksgiving ambayo huadhimishwa hapa uh, Marekani kwa siku ya kesho, moja kati ya sikukuu muhimu na kubwa kabisa za Marekani, rais Trump eleza wanahabari akiwa Whitehouse kwamba maslahi ya usalama wa taifa na uchumi yana uzito mkubwa kuliko masuala ya haki za binadam. Alisema kwamba Marekani ipo pamoja na Saudi Arabia na aligusia uh, swala la upinzani wa Saudi Arabia kwa Iran na manunuzi ya silaha za Kimarekani eh, na jambo alisema kwamba linatengeneza mamilioni ya ajira na uwekezaji wa mabilioni ya dola. Kauli hiyo imeendelea kutolewa hata leo akiwa e, katika jimbo la Florida ambako yupo kwa ajili ya siku kuu hiyo ya Thanksgiving ambapo Rais Donald Trump amesema kwamba ameshukuru Saudi Arabia kwa kuteremsha bei ya mafuta a, siku moja baada ya kusema Marekani kwamba haitaitenga Riyadh licha ya shutuma za kuhusika kwake katika mauaji, lakini vilevile vile hapo jana, katika taarifa yake, Rais Trump alisisitiza kwamba eh, ku, kuwa katika mfarakano wa aina yoyote ile na taifa la Saudi Arabia kunaweza kusababisha bei ya mafuta kuwa mbaya eh, na endapo uhusiano wa Marekani na Saudi Arabia utadorora. Katika laini ya simu tunaye Profesa Julius Nyangoro eh, kutoka uh, hapa Marekani uh, profesa moja kwa moja. Tukianza na kauli ya rais Donald Trump, licha ya kwamba CIA e, idara hii ya Marekani ya ujasusi juma lililopita kusema kwamba yenyewe inahitimisha uh, juu ya huyu mwana mfalme mrithi Mohamed Bin Salman maarufu kabisa kama MBS kwamba alitoa maelekezo kufanyika kwa mauaji ya mwanahabari uh, Jamal Kashogi. Je, kwa nafasi ya Marekani na kauli ya rais Donald Trump, ni kauli ambayo kweli ndiyo msimamo wa Marekani? Pengine rais huyu ambaye kwa kipindi kirefu amekuwa akizungumza e, bila kuchuja maneno, anazungumza kile ambacho kweli Marekani ndicho inachosimamia uh, kwa wakati huu, kwa sababu uh, uh, Donald Trump ni rais wa Marekani, na, na kauli aliyoitoa alitoa kama rais wa Marekani. Huo ndio msimamo wa serikali uh, na tukumbuke kwamba sababu walizozitoa ni kwamba uhusiano usi, uh, kati ya Marekani na Saudia ni uhusiano ambao una una una unaisaidia una, una Marekani kwa vitu vingi sana, lakini la kikubwa uh, sasa hivi ni kwamba baada ya rais Trump kuvunja mkataba wa nuklia na Iran. Uh, inaonekana wazi kwamba Saudia ndiyo nchi ambayo inaisaidia ina sana Marekani katika siasa zake za Mashariki ya Kati, na kwa sababu hii uh, hiyo kauli aliyoitoa uh, rais Trump jana ni kauli ambayo ndio uh, itakuwa ni uh, sera um, ya serikali ya Marekani kwa muda wa ufuatao. Sasa profesa uh, tunafahamu kwamba kuna kila ishara Uturuki imekuwa ikionyeshea Uh, kidole Saudi Arabia, hali kadhalika uh, idara eh, ya ujasusi hapa Marekani kupitia ripoti yake ya Juma lililopita. Na taifa ambalo dunia nzima ilikuwa ikitarajia kuona kwamba inaweza kuiwajibisha kui, kui uh, Saudi Arabia ni Marekani, na ni tukio ambalo watu wengi hata hapa ndani ya Marekani wamekemea Uh, vikali kile ambacho kimefanyika kwa huyu mwanahabari. Sasa kwa Marekani kuwa na msimamo kama huu, kutoka kwa rais wa Marekani wa taifa hili, ndicho kitu ambacho tayari kimeshaweka mazingira kwamba mataifa mengine yanaweza kushughulikia wale wanaharakati wa haki za binadam, hali kadhalika wanahabari, kwa sababu Marekani yenyewe inafanya hivyo kwa maslahi yake. Uh, tukumbuke kwamba huyu uh, uh, mwandishi wa habari bwana Kashogi <coughs> Alikuwa anaishi Marekani, yeye sio raia wa Marekani, kwa hiyo ule uzito ambao uh, uh, Senate au au, au Congress ingeweza kuchukulia kama angekuwa mwananchi wa Marekani ni tofauti na jinsi ambavyo itachukulia sasa hivi. La kwanza hilo. La pili ni wazi kwamba uh, serikali ya Marekani, kama inavyojulikana duniani, kama inahitaji kitu na msimamo wake uh, una, una, una, unaelekea kwenye kutotimiza Uh, Marekani kihistoria imeweza kufuata uh, uh, vitu ambavyo vinaisaidia Marekani, sio lazima vinavyosaidia uh, kutimiza uh, haki za binadamu. Kwa hiyo um, mimi ninavyoona ni, ni kwamba uh, Rais Trump uh, ye tofauti yake na marais waliopita ni kwamba yeye anasema kwa uwazi na bila kuchuja maneno. Marais wengine wa hapo awali walikuwa ni wakamilifu wa uh, zaidi wana, wana na wanachuja maneno kabla hawajasema, na hiyo ndio tofauti pekee yake. Lakini uh, kuhusiana na sera na, na, na mwelekeo wa siasa za Marekani hakuna tofauti yote kati ya Trump na marais waliopita. Sasa kile ambacho Marekani imekuwa siku zote ikisema kwamba haki za binadamu, haki za vyombo vya habari lazima viheshimiwa, kwa maana hiyo, Profesa, unaweza kusema uh, hili halipo pale Marekani inapokuwa inahitaji masilahi yake kuwa mbele Uh, bila wasi wasiwasi wowote maslahi serikali ya Marekani inaweka maslahi ya Marekani kwanza. Kwa hiyo hata kama tukumbuke kuanzia uh, tu mwaka elfu moja mia tisa sitini mbele uh, vita na kuja mbele ya Vietnam, vita ya Vietnam ilikuwa uh, katika kukiuka uh, misingi ya haki za binadamu, mara elfu ngapi ilitendeka ili, ili uh, Afrika kusini uh, Zimbabwe. Uh, chukulia chukulia nchi zozote ambazo Uh, Marekani imehusiana nao katika hii miaka yote iliyopita, miaka hamsini au zaidi, ni kwamba masilahi ya Marekani ndiyo kwanza. Kwa hiyo uh, watu ambao walikuwa wanafikiria kwamba kwa sababu uh, watu wengi duniani walijua kwamba MBS ndiye uh, alitoa amri ya uh, Bwana kashogi kuuawa kwamba Marekani ingeweza kuchukua msimamo tofauti, hizo uh, zote hizo ni propaganda za barabarani tu, lakini kimsimamo Marekani hayawezi kuacha masilahi yake ikafata um, uh, haki za binadamu kama msingi sasa tunaona kwamba hata mahakama kuu hasa kupitia jaji mkuu uh, kuna hali ya kutaka kulizungumza hili na kuonyesha kupinga uh, kwa namna moja ama nyingine matamshi ya rais wa Marekani. Je, kauli kutoka kwa mahakama kuu, chombo kingine cha hapa ndani ya Marekani chenye nguvu, kinachojitegemea, kinaweza kubadilisha chochote, sura ya Marekani kwa dunia, kwamba maslahi ya Marekani ndiyo kitu cha kwanza, na si kama inavyokuwa inaeleza haki za binadamu, uhuru wa vyombo vya habari na usalama wa wanahabari. Hapana, haiwezekani. Kwa sababu gani? Kwa sababu mm, katika, katika uh, katiba ya Marekani rais wa Marekani ndiye amepewa mamlaka na uwezo wa kutekeleza siasa za nje na usalama wa Marekani. Kitu ambacho rais wa Marekani anaweza akisema tu kwamba kwa, kwa uamuzi wangu ninavyoona, uh, mimi kama rais wa Marekani Uh, uh, kuuawa kwa mtu mmoja au hata kuuawa kwa watu mia mbili uh, kama mimi rais naona na, kwamba kwa oh, usalama wa Marekani tusiweze tusiingilie vyovyote au tukiingilia, tuingilie kwa jinsi ambavyo dunia nzima au au, au ma, ma, mahakama hazikubali nayo, basi mimi, huo ndio uamuzi ambao naufanya, na kwa sababu mimi natekeleza kulinda usalama wa Marekani. Akisema hivyo tu, basi mahakama za Marekani zote lazima zifuate na kumwachia uhuru, kwamba yeye kama rais ana uwezo wa kuweza kujua kwamba usalama wa Marekani uko utatani na kwa hiyo lazima tumachie uhuru wa kutimiza anavyofikiria ana kwamba yeye ni, ni vizuri kutimiza. Kwa maana hiyo ndivyo sasa hivi Saudi Arabia imepata wasaa wa kufanya chochote kile ambacho inataka kufanya a, bila kuhofia kwamba nchi yenye nguvu zaidi duniani inaweza ikawajibisha kwa namna yoyote. Um, lazima Saudia iwe, iwe, iwe, iwe na hiyo makini kidogo. Sio kwamba kwa hiyo wamepewa leseni ya kuweza kuwaua watu wote ambao hawakubaliani uh, uh, nao na, na, na, na jinsi ambavyo tangu hapo awali hivyo kinafanyika. Tangu zamani, Marekani haikubaliani na, na, na, na sera za Saudia za, za, za kuwachinja watu, kama watu wakipatikana na, na, na, na mashtaka ya aina tofauti tofauti <coughs> lakini uhusiano lakini wa Marekani na Saudia bado huko na ulikuwepo wakati wa Trump, ulikuwepo wakati wa, wa Trump, ulikuwepo wakati wa Obama, ulikuwepo wakati wa George Bush na wengine wote. Kwa hiyo la muhimu ni kwamba watu lazima tufikirie kwanza wa, wakati wote ni kwamba je, uh, rais wa Marekani akiangalia maslahi ya Marekani, uamuzi ndio utakaofanyika kufuatana na maslahi hayo. Asante sana, uh, profesa Julius Nyangoro, kwa kutueleza hayo, na tunakamilisha kipindi hiki cha Kwa Undani. Mimi ni Idi Ligongo, shukrani kwa wote matangazo ya leo. Mlikuwa mkifuata kipindi cha marudio cha kwa undani, tuna wageni, tukiwaachia kibao hiki cha muziki.