Kutoka studio 15 hii ni VOA Express. Hujambo msikilizaji wa VOA Express, popote pale unapotusikiliza hivi sasa, ni tayari saa kumi na nusu alasiri kule Afrika ya Mashariki, saa tisa na nusu mchana um, kule Afrika ya Kati. Hapa mjini Washington DC tatu, ni saa mbili na nusu za asubuhi. Leo ikiwa ni siku ya Jumatatu, ni Novemba 26 mwaka huu wa 2018. Bila shaka umeshanisikia sauti yangu, naitwa Mkamiti Kibayasi sana moja kwa moja msikilizaji, pia nikiwa ndani ya studio hapo, ukiwa kuna zizima na baridi, lakini mambo Shumari, ni safi kwelikweli. Naitwa Sandey ja Shomari tele kama pishi la mchele msikilizaji, kuletea mambo moto moto, moto asubuhi hii ya leo. Ikiwa huko nchini Kenya, tutaangalia uchumi, mambo ya uchumi yanavyokwenda, economy wanakuambia blue economy. Tutaungana e, naye pale Kennedy Wandera e, kutupa taarifa zaidi juu ya swala hili la rasilimali za maji. Bila shaka mkamiti, tutafuatia swala hili haswa, na vilevile tutaelezea ripoti kuhusiana na ile ajali ya boti nchini Uganda iliyotokea mwishoni mwa wikendi. Hali kadhalika kule nchini Tanzania, leo idara ya uhamiaji imezindua hati za kielektroniki za ukazi. Tumefanikiwa kutoa paspoti mpya za kielektroniki 55177 kwa raia wa Tanzania tangu Januari tarehe 31 mpaka kufikia tarehe 25 Novemba. Naam, basi tukiangalia swala hilo vilevile, tutaelekea kule nchini kuangalia mambo yalivyo katika kule nchini Kenya kuhusiana na swala zima mkamiti, la ule muswada. Muswada huu ni muswada uh, wa jinsia ambapo basi umeibua gumzo kubwa nchini Kenya katika bunge kwamba inakuwaje kuhusu nafasi za uteuzi. Tusikilize wanasemaje hapo. Wakina mama, wanawake wakiwa wengi watabadilisha Kenya, maana mwanamke ni nguzo. Mwanamke tutakuwa na ushawishi, hii Kenya yetu itabadilika. Kwa mimi naunga huo mswada, so upite. Mambo mazuri hayo, basi utayasikia ndani ya dakika hizi thelathini za VOA Express moja kwa moja. Hivi sasa tunashuka kule mjini Nairobi nchini Kenya, ambapo leo limeanza kongamano la siku tatu linalojadili masuala mbalimbali ya kutunza rasilimali zinazotokana na vyanzo vya maji, kongamano ambalo sande Uh, kulingana na mwandishi wetu Kennedy Wandera, limejumuisha washiriki takriban elfu nne. Ili kujua mengi zaidi ndani ya kongamano hili no, tunajiunga naye Kennedy Wandera hivi sasa, atueleze basi yale yaliyojadiliwa, mikakati ambayo imewekwa ili kuweza kutunza hivi vyanzo vya maji. Karibu Kennedy Wandera. Asante sana Mkamiti, na asante Shomari na jinsi ulivyoeleza mkamiti ni kweli kwamba uh, wajumbe uh, nchi, wajumbe kutoka nchi mia moja themanini na tatu wanakongamana Nairobi na hawa wajumbe wakiwa zaidi ya elfu nne na kile kilichowaleta Nairobi ni kujadili mbinu, mkakati pamoja na sera za kuweza kulinda na kuweka utunzaji uh, endelevu wa vyanzo vya maji. Uh, almaarufu blue economy hapa Nairobi. Na nitaje tu kidogo kwamba marais tayari wa, kwa, marais kadhaa wamewasili, akiwemo wa rais wa Mozambiki ambaye Msumbiji ambaye amekuwa akizuru Kenya, pamoja na uh, rais wa Somalia Mohamed Abdullahi Farmajo, uh, Dani Faure wa Seychelles na vile vile uh, yule wa Zanzibar Shein Mohamed Shein. Na kile ambacho kimezungumziwa tayari ni kwamba pawepo na mkakati wa kuweza kuwafikia ndoto ya kuweza kutunza vyanzo vya maji. Lakini rais Kenyatta alipofungua kongamano hili, anaeleza kwamba ulimwengu umekuwa tu ukiangazia mkakati ukiangazia kwamba binadamu ndiyo uh, chanzo kubwa sana cha kuharibu mazingira, akieleza kwamba yapo maswala mengine ambayo pia kikao hiki kinafaa kuangazia, kando tuna kupigia darubini madhara au au athari iliyopo inayotokana na matumizi ya watu kutumia vyombo vya maji. Hebu tumsikize Rais Kenyatta alivyoeleza. Unless our environmental riches are protected, there can be no lasting prosperity for any of us. Huyo a Kenyatta akieleza kwamba yapo mafanisi yanayotokana na vyanzo vya maji, lakini pawepo na njia mwafaka. Na njia mwafaka hii inaweza tu kuhusishwa iwapo watu, watu watashirikia na mataifa haya yaliyo katika kongamano hili yataweka mikono pamoja kuhakikisha kwamba hapatakuwa na adha yoyote ya vyanzo vya maji. Lakini nieleze ni pia kwamba kongamano hili limeletwa lime Nairobi, linafanyika Nairobi kwa mujibu wa ufadhili wa uh, serikali ya Japan na vilevile vile. Uh, mwongozo wa hili wa, wa hili shirika la programu ya usawi wa mazingira UNDP la Umoja wa Mataifa, lakini vilevile pia nimezungumza na Sidhat Chataji ambaye ni mjumbe maalum wa shirika la UNDP hapa Nairobi, akieleza uh, kwamba Kenya imeweka imekuwa ime, ime mstari wa mbele na imeonyesha mfano mwema kuhusu swala hili la utunzaji mazingira. Hebu tumsikilize anavyoeleza. Pamoja na serikali ya Kenya na mashirika mengine yataendelea kuipa Kenya mkono na mataifa mengine ambayo yanahudhuria kongamano hili kuhakisha kwa kwamba kuna utunzaji endelevu wa vyanzo vya maji Kenya, lakini mkamiti na Shomari nieleze kwamba kando na kile kinachofanyika sasa ambacho amba, marais hawa ambao wamewasili pamoja na wajumbe wameweka tu wamekubaliana kwamba katika nchi zao wataweza kuharakisha utunzaji wa vyanzo vya maji, lakini baadaye, kesho na kesho kutwa, uh, wale wajumbe watakuwa wanahusika katika masala tofauti tofauti kuhusu bidhaa na nakuhusu uh, bidhaa ambazo, kwa mfano, magari au vitu vingine ambavyo wanahisi kwamba vimeidhinishwa na Umoja wa Mataifa pamoja na mataifa haya ambayo haya ambavyo vinaangazia sana utunzaji wa mazingira shukrani sana Kennedy Wandera kwa ripoti yako hiyo na bila shaka tutakuwa na mengi kuhusiana na mkutano huu wa uh, blue economy unaofanyika huko nairobi katika matangazo yetu yajayo ya, ya saa moja na nusu usiku wa leo hivyo basi msikilizaji kile ulichopata hivi sasa kitakuwa ni tofauti na kile ambacho tunakuandalia katika matangazo yetu ya baadaye hakikisha usikose kusikiliza saa moja na nusu usiku wa leo matangazo yetu ya sauti Amerika. Tunaendelea na VOA Express moja kwa moja. Basi tuelekee hadi huko nchini Tanzania, ambapo tunaungana naye Dina Chahali akieleza kuhusu kuzinduliwa kwa mradi huu maalum wa kielektroniki wa visa na permit, yaani e wanaita evisa na e permit, na umezinduliwa waziri mkuu nchini humo. Haya, Dina Chahali, karibu VOA Express. Tueleze haya mabadiliko, nini kinachozungumzwa? Asante sana, asante Shumari, kama nilivyoambia toka mwanzo, hii ni uh, mwendelezo wa wanaita uhamiaji mtandao. Tokea mwezi Januari, kama mnakumbuka, Rais alizindua pasi za kusafiria za kielektroniki. Kwa hiyo uzinduzi wa leo wa viza na vibali vya ukaazi yani, hii viza na panic ni ule ule mradi wa uendelezo wa mradi wa uhamiaji mtandao ambao kwa mujibu wa naibu waziri wa ofisi ya waziri, waziri, waziri, waziri mkuu kazi na ajira Anton Mavunde anasema kwamba utaendeleza uh, ufanisi katika utoaji wa vibali vya kazi hasa kwa wageni ambapo kuna kutakuwa sasa na mwingiliano kati ya wizara ya kazi na inayotoa vibali pamoja na uhamiaji ili kurahisisha haya maswala ya utoaji wa hati za pasipoti za viza na vibali vya kazi, lakini pia mfumo huu utapelekea utoaji wa vibali vya kazi ufanyike pia kwa wakati. Uwepo mfumo wa kielektroniki katika ofisi ya wa waziri mkuu utaleta ufanisi na urahisi wa kufuatilia kwa ukaribu taarifa zinazowasilishwa kwa ajili ya maombi ya vibali vya kazi kwa wageni. Halikadhalika, mfumo huu utakapokamilika utasaidia sana kuleta ufanisi katika utoaji wa vibali husika na kuonao ustahili, lakini pia utasaidia katika usimamizi mzuri wa mapato ya serikali kutokana na tozo zitakazokusanywa. Dhamira yetu ni kwamba vibali vya kazi vikienda katika mfumo wa kielektroniki, basi iwe rahisi kwa mwombaji, wakati anaomba wizara ya kazi kule, idara ya uhamiaji wao wameshapata taarifa zake na akikamilisha idara ya kazi, moja kwa moja idara ya wa uhamiaji wao wameshaona matokeo ya kama wamekubaliwa au wamekataliwa, na wenyewe wa aendelee na hatua inayofuata. Naam, Dina, tunafahamu kwamba si uh, kiongozi huyo tu peke yake aliyezungumzia suala hili yes, la uzinduzi huu wa hati za kielektroniki za ukazi ni, yes. -ni, ni ofisa gani mwingine ambaye amezungumzia suala hili ambalo limeonekana kuleta mafanikio makubwa uh, katika idara hii ya uhamiaji nchini Tanzania? Amazungumza kamishna jeneali ya uhamiaji Dk Ana Kita Makakala, yeye alizungumzia kuhusiana na mafanikio huu ya to, huo na mradi, kama livosema toka mwanzo kwamba mradi huu umezuguliwa rasmi kwa utoaji wa pasi za kusafiria mwezi Januari. Kwa hiyo yeye alikuwa anazungumzia aa, mpaka sasa hivi wako katika hatua gani na mafanikio ya utoaji ya huo mradi, ambao kiujumla unaitwa uhamiaji mtandao. Mradi unahusisha mifumo minne ambayo ni mfumo wa utoaji wa wapaspoti za kielektroniki, mfumo wa utoaji wa visa za kielektroniki, mfumo wa utoaji wa vibali vya ukaazi kwa njia ya kielektroniki na mfumo wa udhibiti na usimamizi wa mipaka wa kielektroniki. Kila awamu inapitia katika hatua tano ambazo ni usanifu wa mfumo wa miundombinu, mifumo ya mawasiliano kuunganisha ofisi zote zinazotoa huduma za uhamiaji, usanifu wa mifumo husika na nyaraka pamoja na kuwajengea uwezo watumishi. Mafanikio tuliyoyapata katika awamu ya kwanza ya mradi wa uhamiaji mtandao kupitia mfumo wa pasipoti za kielektroniki, tumefanikiwa kutoa pasipoti mpya za kielektroniki 55,177 kwa raia wa Tanzania tangu Januari 31 mpaka kufikia tarehe 25 Novemba. Dina, nafahamu pia ulikuwa ni mmoja kati ya walioshiriki uh, kongamano uh, uzinduzi huu. Je, ulipata fursa pengine ya kuzungumza na raia wa kawaida kujua kwamba wamepokea vipi uh, uzinduzi huu wa hati na nini matarajio yao katika siku zijazo? Ama sio ni mengi kama hao ninavyosema kwamba uliaziwa na pasipoti hizi hati za kusafiria. Kwa hiyo Watanzania wote bado wanaendelea kupata hizi hati za kusafiria kwa sasa, kwa sababu mpaka sasa hivi unatakiwa uwe na kitambulisho cha taifa kwanza, ili ili uwe na hati ya kusafiri kama hizo hati ya selection. Kwa hiyo ndio tunazungumzia. Pia kulikuwa kuna ugumu hasa kwamba sasa hivi bado kulikuwa ule mradi wa kupata kitambulisho cha taifa haujakamilika vizuri, kuna wengine hawajapata. Kwa hiyo pia kuna kuna kuna, kuna, kuna mpango mkubwa wa kupata kitambulisho cha taifa na bila kupata kitambulisho cha taifa huwezi kupata hati, hati ya kielektroniki ya kusafiria. Kwa hiyo wengi walikuwa wanazungumzia kuhusu hilo kwamba yote ni mlolongo mmoja, aakikamilishe kitambulisho cha taifa ndio uweze kupata hati ya kielektroniki ya kusafiria. Basi shukrani sana, walikuwa wanazungumzia kuhusu hio. Asante sana, Dina Chahali. Basi tutawasiliana na wewe katika matangazo yetu ya baadaye. Msikilizaji wa VOA Express, kaa tayari kusikiliza habari muhimu za dunia. Nam, katika habari za dunia, maafisa wa usalama wa majini nchini Uganda wanaendelea kutafuta miili ya watu baada ya boti limekuwa kuzama ikiwa na watu mia moja na ishirini siku ya Jumamosi kwenye ziwa Victoria Viktoria. Polisi wanasema kufikia mapema leo walikuwa wamepata miili 31 huku zaidi ya watu 70 wakihofiwa kufariki dunia. Ripoti zinazoweza kuwa boti hiyo ilitumika kwa tafrija, huenda haikuwa na bima wala kusajiliwa wakati wa ajali hiyo. Mmiliki wa boti hiyo pamoja na mkewe wanasemekana kufariki dunia wakati wa tukio hilo. Adam Mumudala, ambaye ni mwendesha boti katika ziwa Victoria, anaeleza kilichojiri kabla ya ajali kutokea, akisema kuwa wasafiri walifika na kuharifiwa kuwa boti ilikuwa ina matatizo ya mitambo, lakini wakasisitiza kuikodi na kuongeza fedha. Hata hivyo, boti ilikuwa ikiingiza maji na hakuna aliyegundua hadi pale ilipoanza kuzama. Rais wa Uganda Yoweri Museveni ameamuru kusajiliwa kwa boti zote nchini humo ili kuzuia ajali za aina hiyo kutokea katika siku zijazo. Mamlaka nchini Kenya imewakamata maafisa saba wa kampuni ya kichina ya ujenzi wa barabara na madaraja CRBC kwa kuwahonga wachunguzi wanaofuatilia rushwa inayohusishwa na Standard Gauge Railway SGR. Gazeti la Daily Nation la Kenya limeripoti ukamataji huo ni wa kwanza kwa maafisa wa China ambao wanakabiliwa na makosa yanayohusishwa na SGR ambayo ilisababisha utatanishi mkubwa tangu kuanza safari zake kati ya mji mkuu Nairobi na Mombasa katikati kati ya mwaka 2017. Rais wa Ukraini Petro Poroshenko ametaka hileo Jumatatu kwa Rasia kuachilia mara moja wanamaji wa meli za Ukraine ambazo walizikamata huko Black Sea. Waziri wambaye nci wa Rusia Sergei Lavrov ameshutumu Ukraine kukiuka kanuni za kimataifa kwa mbinu wa hatari ambazo zimesababisha vitisho na hatari kwa safari za kawaida za meli kwenye eneo hilo. Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa limeitisha kikao cha dharura kuzungumzia hali hiyo katika juhudi ya kuhakikisha hali sambai zaidi. Rusia ilifyatua risasi mbili kwa meli za jeshi la majini la Ukraine na na kuivamia ya tatu huko Black Sea jana Jumapili na kuzikamata meli hizo na kuwashutumu kwa kuingia kinyume cha sheria katika maji yake. Mamlaka za Mexico na Marekani wameapa kuwashtaki wale wanaojihusisha na ghasia kwenye eneo la mpakani baada ya maandamano ya amani ya jana Jumapili wakipinga utaratibu mrefu wa kuomba hifadhi, ambapo maandamano hayo yalimalizika kwa kuvunjika na kujaribu kuvuka mpaka, huku polisi wa doria kwenye mpaka wa Marekani wakijibu kwa kutumia gesi ya kutoa machozi. Waziri wa usalama wa ndani wa Marekani Kirstjen Nielsen amesema wafanyakazi wa idara ya forodha na mpaka walipigwa na vitu ambavyo vilitupwa na wahamiaji. naendelea kusikiliza VOA Express moja kwa moja kutoka jikuu la Marekani, hapa Washington DC. Msikilizaji, kama ndio unasafiri baada ya shughuli zako za mchana, au ndio wengi waendelea kwenye shughuli zako, basi uko pamoja na sisi katika VOA Express, kupa mambo moto moto kabisa kutoka hapa Washington DC na maeneo mengine. Nam sande, hivi sasa basi tunaangalia kile kipengele cha hoja kwa hoja, ambapo mswada wa jinsia huko Kenya umeibua gumzo kubwa bungeni hata mitaani pia unazungumziwa mswada huo. Je, wanawake waongezewe nafasi za uteuzi wa uongozi au wapambane na wanaume katika uchaguzi? Ndilo suala linalozungumziwa hivi sasa huko Kenya. Hebu tuwasikie wakenya wenyewe wanalizungumzia vipi suala hili. wanawake wakiwa wengi watabadilisha Kenya, maana mwanamke ni nguzo. Mwanamke tutakuwa na ushawishi hii Kenya yetu itabadilika. Kwa mimi naunga huo mswada upite. Huo mswada usipitishwe kwa sababu gani? Hao wabunge wamekuwepo kutoka kitambo, na tukisema ni ukipitishwa, hao wabunge tutakuwa tunawachagua, lakini sasa hizi nafasi ambazo tunaongeza zitakuwa hazina maana katika ile bunge letu. Hapo bado sijakubaliana nawe, hiyo msaada uko kisheria, umenyelewa, na palinapokuwa na wanawake, tukiwa kama wanawake tuko hapo bungeni tutasimama. Kuna sheria za mwananchi wa kawaida mwenye umia zitapita na wakupitisha huu mswada, mwananchi wa kawaida ataona faida yake. Mi nakupinga hapa na, na kataa nawewe kwa sababu hmm, gani? wale wale waheshimiwa ndo wanakuja wanachaguliwa pale mashinani, lakini sasa ule mtu ambaye uko pale mashinani afaidike, kwa sababu tutawachagua sasa, lakini wakienda kule kule mjini wakia, wanaenda kukaa kule. Ndio maana bado nasema kwa sahihi, wanawake tuko kidogo, lakini huu mswada ukipita, wanawake tutakuwa wengi, na mwanamke iwajua mtua chini kabisa, mwanamke iwajua ma mtoto anahitaji nini, mwanamke wajua mwanaume ahitaji nini. Kwa hivyo mswada ukipita, sisi kama wanawake tukishirikiana hivi, Kenya itabadilika. Sababu moja nakuambia hivi, huu mswada usipitishwe, tukipiga kura we wataka kusema tuchague kama ni wanawake watengiwe viti vyao, alafu wanaume sasa. Kura ni kura, tunapiga tunapiga, katiba iko ni sawa, lakini ile kura tukipiga, tunachagua kama ni mwanaume mwanamke, hakuna mahali tunasema wacha tuchague wanaume. Wale wanaume wanachaguliwa na wananchi, wanaume wakiwa wachache nisa, vile mwananchi ameamua, lakini vile viti visiongezewe kwa sababu ile pesa bado itatumika zaidi, hivyo vitu vingi hapo bado. Mi nitasimama bado kuwa hmm. umswada upite, watu wenyewe wataona faida yake. Ni mswada wa, tutawapigania nyingi kama wanaume pia na mtaona faida yake kutoka kitambo, yale yale tu faida zilizokuwa twapata kutoka kule kwa serikali zinakuja huku mashinani, tutakuwa tuzipata hivyo hivyo, hakuna kitu mimi naona chaongezeka. Haya mambo hayo ya kuzungumzia kina mama kwenye nafasi za uongozi ndio hivyo mm -hmm. Nafikiri Mkamiti, ya mambo yataendelea kuzungumzwa kwa kina huko nchini Kenya na maeneo mengine ya Afrika Mashariki pia haswa, ambapo ukizingatia hivi sasa kama huko nchini Ethiopia, mm -hmm. wanawake wanaonekana ndio wengi ah, kabisa katika nafasi za uongozi. Ethiopia, Rwanda, mambo yanaenda ya mm -hmm. tutasikia kwingineko. Basi Mkamiti <laughs> moja kwa moja kwenye express, bila muziki tunasema express, bado mm -hmm. haijakwenda sasa basi kwenye kibao cha muziki tunaenda kwa mwanamuziki wa Uganda yule Bebe Cool. Bebe Cool. Bebe Cool yeye ametamba sana kama wanavyosema, hivi karibuni tutamsikia akifanya vitu vyake katika zile tuzo za Afrika. Msikize Bebe Cool basi <laughs> <laughs> Basi, mm -hmm. Kibao kizuri kabisa, love you every day, bila shaka. Huyo ni bebe cool, msikilizaji wa Uganda. Nikupende kila siku, anasema kila siku anataka kukupenda <laughs> ah, <laughs> mapenzi yasiishe kuzuri wa <laughs> mapenzi unaambiwa <laughs> Haya basi, msikilizaji, mambo matamu haya unayapata kupitia hapa VOA Express pekee kuanzia Jumatatu mpaka Ijumaa saa kumi na nusu alasiri kwa saa za Afrika Mashariki na saa tisa na nusu jioni kule Afrika ya Kati ambapo hapa mjini Washington DC inakuwa ni saa za asubuhi. Basi baada ya kupata burudani hicho cha ya muziki love you everyday, sande, hivi sasa mambo yanaelekea wapi? Mambo ni mambo ya lifestyle mambo ya namna unavyoishi, namna unavyovaa na mambo unayokula, mambo yako ya mm -hmm. kila siku ya maisha. Sasa kitu ambacho kinaangaliwa hapa ni mm -hmm. siku kuhusu siku kumi na sita za ukabili ukatili wa kijinsia, mm huko -hmm. nchini Kenya na so. msichana mm -hmm. ambaye ana kipaji cha kusakata kandanda au kabumbu katika mm -hmm. ligi za huko Manake kabumbu navyofahamu mm. <laughs> inacheza sana <no>? <laughs> <Hey, hey. laughs> na wavulana sasa. Imekuaje kwa huyu dada sasa? Si unajua sasa, sahivi mambo yanaendelea yakibadilika. mm -hmm. Timu za soka za wanawake, kuna timu za mpira wa kapu za wanawake, kuna boxing ya wanawake. Kwao kila kitu wanawake nao wanafanya, kama ulivyoona timu za mpira hapa Marekani zipo za wanawake, wanapiga kabumbu kwelikweli. Kwa hiyo hiyo tunasema haki sawa kwa wote. <laughs> <laughs> <laughs> <laughs> Hey, akatsioabasibinti uh -huh. mm. anazungumza akielezea kwamba unajua yeye sasa ndio kielelezo cha soka eh, ya wanawake nchini okay. Kenya na kuzungumzia masuala mbalimbali eh, tumsikilize. alipozungumza kwa majina anaitwa Fatma Salim senti mimi ni kapteni wa Galaxy, timu ya Patikana TV. Na nilianza kucheza mpira nikiwa primary standard four, I think. Ah, nilicheza nikiwa toka primary, na ni, na ni mpira ambao ulinijenga, mpira ndio ulinijenga mpaka nikaingia secondary school, sikuwa na school fees. Baada, ah, nikajiunga na, na nini, nikaitwa shule kwa sababu ya football, na nikacheza mpira kwa bidii na nikasoma kwa bidii, na hata shule, shuleni nilionyesha bidii yangu kwenye masomo na nikaonyesha kwenye mpira pia, na mpaka nikafaulu nikaingizwa kwenye timu ya county. Baada hapo nikamaliza kusoma In, sasa mambo na college ndio ili niregesha nyuma. Lakini sasa kulingana na ile mipira account yenye tunacheza na pesa yenye tunalipwa ni pesa ambayo na, na imani sasa hii inaitaka kuipangia mambo ya biashara nijiendeleze. Na pia nataka ni yani, nataka nijionyeshe tu kwamba huu mpira umenijenga kivipi kwanza. Ya. Yeah sikwa, kwa sababu kuna watu wanaacha mpira, wanaona kuna wengine wanaacha tu hivyo, wanajua mpira hauna maana, lakini kama mimi kwangu, mimi una maana kwa sababu nilikosa pesa ya college na nini, nitafute kulingana na mpira na nikipaji ambacho nimepewa lazima nikitumie. Kwa kutumia talanta hii imewasaidia vipi kuwaepusha na wale wabakaji ama wanaopenda kuwanyanyasa wasichana wadogo kimapenzi? Inanisaidia, yani inatusaidia, kwa sababu kulingana na huu wakati wa sasa, watoto wenyewe ndio wamekuwa yani ni kama kama ambao wamekuwa wasikii, watu watu wanatembea usiku. Sasa sisi tumejiengage kwenye hii football ili na, na yeye, tunakuwa tu sawa, sawa. Pili, pia mzazi wangu kule nyumbani ni mtu ambaye anafurahia hili swala, lakini yategemea kuna mwanangu, hata ni nikishikiwa panga yuweza nisaidia. Yeah. Itasaidia kupunguza dhuluma za kijinsia hasa mimba na ubakaji ambao watoto wakike wanafanyiwa kwa sasa. Yeah, kupunguza inaweza, kwa sababu mtoto venye wapiga zoezi kulingana na yale mazoezi yanayopata kila siku anakuwa fysial. Sasa hata mwanaume mwenyewe hata akiwa mtu akiwa na za kwa akambake yule mtoto, kwanza atamwangalia mwili wake ukoje, ameukoja, yani azin mtoto mwenyewe si yajua kwamba ni futbola. Sasa kule kumfata mwanzo pia mpaka afikirie mara nyingi, na mtoto mwenyewe pia naye pia akitembea wakati wote amejiami azin wajiona sawa tuna yule mwanaume ya. Mimi pia ningependa wazidi kujiengeji kwenye hii football kwa sababu football ni mpira mzuri na ni mpira ambao umetujenga azin, kama mimi venye naongea nimefika sehemu mbali sana, nimefika mbali azin this year mwezi wa nne tulikuwa kule Makueni, tumeenda tukaona footballers ni wengi. Sasa hata nafurahia nikiona footballers tumetukifika kule tunaku... alafu sasa pia ni mpira ambao unatujenga una urafiki kila mahali. Sasa hata nkienda Nairobi nkifika kule, kuna watu wananijua, siwezi potea, siwezienda nyanyaso ovyoovyo. Nawaomba wajiingize kwenye futbol kwa wingi, anawaendelee waendelee kucheza, ah, mm -hmm, kucheza mpira haya waendelee kucheza mpira mpira wanaleta faida nyingi ha, so. Ndio kama hivyo anavyoona binti huyu, mm, kapata mafanikio makubwa kutoka na mpira, sio haswa amepata ada ya shule na hata mm, hapa Marekani sande tunaona mm -hmm. kwamba kunakuwa na scholarship ambazo no, wanafunzi wa wanazipata kupitia maswala ya michezo michezo kabisa bila kushaka michezo, mpira basketball na kadhalika wanapata vijana hapa. Kwa hiyo mm -hmm. ni jambo la msingi sana mm -hmm. sawa kabisa. Sasa ni wakati wa kuangalia maswala ya burudani burudani, uh -huh. mbuka... kwenye, ni kwenye tu chukwana, ili na wewe niweze niku Pati, muda wa kuzungumza haswa tunachozungumzia ni zile tuzo za AFRIMA elfu mbili kumi na nane mwaka huu ambapo zimefanyikia kule Akra nchini Ghana, ambapo zilishirikisha wasanii kutoka sehemu mbalimbali mbali. Na kizuri zaidi ni kwamba Afrika Mashariki imeweza kujitokeza kwa wasanii kabambe kuweza kuwika katika hizi tuzo za AFRIMA, ambapo zawadi tuzo imekwenda kwa huyu msanii Bebi Cool wa Uganda katika albamu yake ile ya freedom. Hali kadhalika kule Ethiopia imeenda kwa Betty G, yeye ambaye amepata best female artist, eh, kutoka kule uh, eneo la horn. Hali kadhalika uh, DRC tunafahamu ni wakongwe wale wa muziki Fali Pupa, mm -hmm. Ameibuka katika hii tuzo za Afrima akipata best male artist katika Central Africa, Afrika ya Kati. Hali kadhalika basi, Davido naye pia alitajwa katika usiku huo wa tuzo za Afrima, ambapo amejinyakulia zawadi kadha wa kadha katika ile albamu yake ya mwaka jana iliyopiga vibaya sana hapa Marekani, hali kadhalika hata kule bara la Afrika. Ilichezo sana kibao hichi cha Davido. Bila shaka Mkabiti, hayo basi yanatosha. Bila shaka niangalie haraka haraka tu kwenye mitandao hapa, naona picha e, za ajali ya Uganda, ambapo picha za hao, oh, vijana walipokuwa kwenye boti hiyo kabla ya kupata ajali, na miili yao, baadhi yao baada yaani, e, ya ajali. Picha za kusikitisha zimekuwa zikisambaa sana kwenye hii mitandao ya kijamii vilevile kule Uingereza, wachezaji wa timu ya Liverpool wanaonekana kwenye tamasha la carnival charity James Milner Foundation. Picha zao zimekuwa zikisambaa sana kwenye hii mitandao. Basi mkabiti, muda nao unakimbia kama hivi e, tukamlishe express. Jina langu ni Sunday Shomari, mimi ni mkamiti kibayasi, nawaambia kwaherini.