hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika moja kwa moja kutoka hapa washington dc zifuatazo ni habari za dunia msomaji wako harrison kamau maafisa wa usalama wa majini nchini uganda wanaendelea kutafuta miili ya watu baada ya boti waliokuwa kuzama ikiwa na watu 120 jumamosi usiku kwenye ziwa victoria polisi wanasema kufikia mapema leo walikuwa wamepata miili 31 huku zaidi ya 70 wakihofiwa kufariki ripoti zinasema kuwa boti hiyo iliyotumika kwa tafrija huenda haikuwa na bima wala kusajiliwa wakati wa ajali hiyo. Mmiliki wa boti hiyo pamoja na mkewe wanasemekana kufariki wakati wa tukio hilo. Adam Mumudala, ambaye ni mwendesha boti katika ziwa Victoria, anaeleza kilichojiri kabla ya ajali kutokea. Anasema kuwa wasafiri walifariki walifika na kuarifiwa kuwa boti ilikuwa na matatizo ya kimitambo, lakini wakasisitiza kuikodi na kuongeza pesa. Hata hivyo boti ilikuwa ikiingiza maji na hakuna aliyegundua hadi pale ilipoanza kuzama. Rais wa Uganda Yoweri Museveni ameamuru kusajiliwa kwa boti zote nchini humo ili kuzuia ajali za aina hiyo kutokea katika siku za mbele. Maafisa wa Somalia pamoja na walioshuhudia wanasema kuwa takriban watu ishirini na wawili wameuawa kwenye mashambulizi mawili tofauti mapema leo. Kwenye shambulizi la kwanza wanamgambo wa Al-Shabab wameshambulia makazi ya kiongozi wa kidini mwenye utata kwenye mji wa katikati mwa Somalia wa Galkayo, ambao ambaye amesemekana kuuawa pamoja na watu wengine takriban kumi na wanne. Wakazi wa mji huo wanasema kuwa waliamka wakisikia milipuko mikubwa iliyofuatiwa na ufyatuliaji risasi kwenye makazi ya kiongozi huyo wa kidini kusini mwa mji huo. Walioshuhudia wanasema kuwa gari lililokuwa limetegwa bomu lilivamia mlango wa kuingia kwenye makazi hayo na kisha kufuatiwa kwa karibu na washambuliaji. Eneo la mashambulizi ni makazi ya Sheikh Abduweli Eli Elmi pamoja na wafuasi wake. Kamanda na maafisa wa usalama waliongoza operesheni dhidi ya washambuliaji wa Al-Shabab Abdulaziz Abdulahi Hogolof amewambia wanahabari kuwa washambuliaji wanne walishuhusika akiwemo dereva wa gari lililokuwa limetegwa bomu. Polisi wanasema pia kuwa watu wanane wameuawa muda mfupi baada ya saa sita mchana mjini Mogadishu kutokana na bomu la kwenye gari. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Maafisa wa usalama magharibi mwa Afghanistan wamesema kuwa kundi la Taliban limefumania msafara wa polisi kwenye jimbo la Fara na kuwa takriban maafisa ishirini. Shirika la habari la AP limesema kuwa msafara huo ulikuwa ukielekea kwenye eneo karibu na wilaya ya lash wa juang ili kumjulisha mkuu mpya wa polisi ambaye anasemekana kuuawa kwenye shambulio hilo. Kundi la Taliban katika siku za karibuni limeongeza mashambulizi dhidi ya jeshi na maafisa wa usalama kote nchini Afghanistan. Rais wa Chad Idris Debi amekuwa rais wa kwanza kuzuru Israel na kufanya mkutano na waziri mkuu Benjamin Netanyahu, ambapo ameahidi ushirikiano mwema, miongo miongo kadhaa tu kufuatia uhusiano mbovu kati ya mataifa yote mawili. Viongozi hao wawili wametaja ziara hiyo kuwa ya kihistoria baada ya mkutano wao mjini Jerusalem ulioangazia pakubwa maswala ya usalama. Debi Netanyahu wameambia waandishi wa habari kwamba wameahidiana kusaidiana kupambana na ugaidi na kuimarisha uhusiano mwema kati yao katika siku zijazo. Na kundi la wabunge wa Comoros wamepinga hatua ambayo ingetoa nafasi kwa Rais Azari Osmani kufanya maamuzi bila kulihusisha bunge kabla ya kufanyika kwa uchaguzi unanuia kugombania licha ya upinzani mkali kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, jaribio la Usmani la kuongeza muda wa rais wa kuhudumu pamoja na nia ya kushiriki uchaguzi wa elfu mbili kumi na tisa limezua ghasia kwenye kisiwa cha Ajuang. Spika wa bunge aliahirisha kikao cha Jumamosi ambacho kingetoa nafasi kwa Osmani kutumia mamlaka ya rais kwa miezi mitatu. Mawaziri wa serikali hawakuhudhuria kikao hicho pale alipo, ilipodhihirika kuwa ishirini na moja kati yao walikuwa wanapinga wazo hilo. Hizo lilikuwa ni habari za dunia. Msomaji wako Harison Kamau. Sekunde chache zijazo utaungana naye mwenzangu Ed Ligongo kukuletea kwa undani. Hii ni Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji wetu popote pale ulipo, katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari kwa undani zaidi, ambapo hii leo katika Kwa Undani tutaangazia mkutano wa kimataifa ambao unaangalia swala la uchumi unaopatikana katika bahari, maziwa na mito ambao unaendelea uh, nchini Kenya katika jiji la Nairobi na katika sehemu ya pili hii leo tutaangazia ajali mbaya kabisa ambayo inaelezwa kwamba uchunguzi bado unaendelea na kutafuta wale waliopoteza maisha nchini Uganda katika ziwa Victoria, na inayekukaribisha mimi ni Idi Ligongo. Naam, karibu katika Kwa Undani hii leo ambapo katika Kwa Undani e, tunaanzia katika jiji la Nairobi nchini Kenya, ambapo Rais Uhuru Kenyatta alikuwa mwenyeji wa viongozi mbalimbali kutoka mataifa mbalimbali mbali ya Afrika Mashariki na Kati, e, kuangazia kile ambacho kinaelezwa uchumi unaotokana na bahari ambapo wadau mbalimbali kutoka nji vilevile vile ya Afrika wanakutana jijini Nairobi kujadili na kuweza e, kuchanganua ni kwa kiwango gani bahari, maziwa, mito ambayo inapatikana katika ukanda huo yanaweza kunufaisha katika mapato ya e, mataifa mbalimbali mbali. Katika laini ya simu tunayo mwanahabari wetu kutoka Nairobi e, Uba Abdi ambaye amekuwa akifuatilia suala hili. Kwanza Uba, hebu tueleze, tupe utangulizi wa huu mkutano e, hawa viongozi ambao wamefika hapo ni kina nani na hawa washiriki wengine ni kina nani na kile ambacho kinazungumzwa kwa undani wake ni nini ni nini hasa? Naam, asante sana. Ukiwa Washington, hakika ni kongamano la kwanza duniani na limeweza kufanyika hapa nchini Kenya. Limeweza kuwakutanisha marais kutoka mataifa kumi na moja na wawakilishi uh, zaidi ya elfu nne wali, waliwasili hapa jijini Nairobi katika kongamano la kwanza la uchumi na rasilimali za majini, na mambo mengi yamejadiliwa sana katika kongamano la leo ambayo lilifunguliwa rasmi na Rais Uhuru Kenyatta. Ameangazia sana suala la uvuvi ambao umetajwa kuwa ni haramu, ambapo imetajwa inachangia sana kuzorota kwa mapato, kwani watu wanapovua zaidi na wanaposhiriki katika uvuvi ambao ni haramu, tunapoteza samaki wengi sana. Kwa hivyo kongamano hili ambalo leo ni siku ya kwanza, likiendelea kesho na hadi kesho kutwa, mambo mengi yanatarajiwa kujadiliwa na vilevile vile suala la sera kuundwa, jinsi ambavyo mataifa ambayo yamekutana yataweza kujadili na kuweka mwafaka ili siku za usoni zitaweza kutumika na vilevile, swala la kubadilika kwa hali ya anga umetaja pia kuchangia pakubwa sana katika mambo ambayo yanaendelea katika sekta ya uvuvi na katika baharini, maziwa na hata mito. Sasa, labda kwa upande wa viongozi wengine ukiacha uh, hotuba ya Rais Uhuru Kenyatta ni nini hasa ambacho kimegusiwa kama changamoto kubwa ku elekea suala hili ambalo linakutanisha eh, hao viongozi wa mataifa kumi na moja hali kadhalika wale wawakilishi wengine kutoka mataifa mengine. Na suala kuu ambalo ilikuwa linajadiliwa zaidi ni, ni kuandaa sera ya mazingira, kwa sababu wanasema kuwa uhifadhi wa mazingira hasa katika bahari umechafuliwa zaidi kutokana na watu kutupa vifaa vya plastiki ambavyo vinaleta maafa zaidi kwa wanyama ambao wanaishi pale, wanyama ambao wanatumika na watu kula na wanyama ambao kwa watu ambao hasa ni wavuvi wanaitumia kama ni biashara yao. Kwa hivyo swala la vifaa pla... vya plastiki ambavyo vimeathiri uh, uchumi wa baharini umezungumziwa sana na jinsi ambavyo mazingira inaendelea kuchafuka. Kwa hivyo elimu umetoa wito kwa mataifa ambayo yalishiriki kuwa elimu inafaa kutolewa zaidi kwa watu ambao wanaishi katika sehemu hizo, ili wapunguze ile ama kabisa kukataza kabisa, ili swala la kuchafua mazingira ya pale majini. Hapo umegusia suala la mazingira. Vipi kuhusiana na swala la uchumi? Maanake tunaambiwa uh, uchumi ambao unapatikana na bahari ni mkubwa japo mataifa mengi hasa ya Afrika yamekuwa hayaoni hilo. Mara nyingi wamekuwa wakiangazia masuala ya kiuchumi katika sekta nyingine, kwa mfano kama vile kilimo ama ufugaji. Na ni kweli kwa sasa sekta hii ya uchumi tukiangazia zaidi, ni kwa sababu tulikuwa tunapokea watalii zaidi, na imeonekana zaidi kwa hasa nchi ya Kenya tumekuwa tukipokea watalii, japo ni wadogo, lakini swala kama hili la mikongamano kama hili lilionekana litaweza ku weka usalama zaidi hata ukiangalia nchi ya Somalia ambapo kumekuwa na maharamia pale baharini, suala la usalama linaonekana kuwa ngumu zaidi. Na bara Hindi la Kenya na Somalia ni nchi ambayo inapakana sana, kwa hivyo usalama ukikosekana katika sehemu ya Somalia, basi inaonekana pia usalama wa taifa la Kenya utakuwa pia ni ngumu, ndiposa inaonekana kuwa tutakuwa tunapoteza watalii zaidi. Kwa hivyo uchumi, swala hili la kongamano hili kuangazia swala la uchumi wa baharini linakuja pia wakati ambapo tunataka kuangazia usalama wa eneo la baharini, na utakumbuka Idi kuwa hapo majuzi, Rais Uhuru Kenyatta aliweza kufungua rasmi um, coast guards ambao watakuwa wakishika doria na kuhakikisha kuwa uh, maeneo ya majini ni salama kwa watalii na vilevile vile kwa wavuvi, ambao wanashiriki uvuvi ambao ni haramu, pia wanaweza kutiwa kutiliwa nguvuni. Nam basi, Uba Abdi, endelea kuwa hapo hapo. Na vile vile nilizungumza na mmoja kati ya mshiriki wa kongamano hilo kutoka Mombasa nchini Kenya, Alawi Abzein, ambapo nikataka kufahamu kile ambacho anakiona E, ndani ya mkutano huo lakini vile vile kuangalia swala pana la bahari, e, maziwa na mito, ni nini hasa ambacho kinaweza kikapatikana hasa kwa mataifa ambayo yamekuwa yana hizo rasilimali. Ulimwengu asilimia sabini ni, ni maji, kwa hivyo tukianza hapo ni kwamba sehemu kubwa ya ulimwengu wenyewe ni Image. na kwa hivyo tukizungumzia habari ya blue economy hususan kwa ulimwengu wa kileo tunazungumzia habari ya bahari, ingawa katika kongamano hili pia wanazungumzia eh, mito na maziwa, lakini sehemu ambayo imepewa nafasi kubwa ni, ni sehemu ya bahari. Kwa hivyo bahari tunasema ndio tunayotumia kwa usafiri katika dunia, sabini kwa mia inatumia bahari, yani ile mizigo mikubwa mikubwa, bidhaa ambazo ni kubwa zina eh, baina ya mataifa zinapitia baharini. Halafu tuna samaki, samaki wa kila aina Mungu ambayo ametujalia na kila bahari na samaki. Kwa hivyo hawa samaki ukilinganisha na nyama tunaotumia kama ya mbuzi a ya no, samaki ni, ni, ni chakula chenye afya kwa hivyo pia kuna hilo zao la samaki. Wenzetu wanajivunia mashamba yao wakati wa ya kilimo, sisi tunajivunia bahari shauri. So, ndani ya bahari kuna kamba, kuna samaki, kuna pweza na vitu vingi. Kuna madini ndani ya bahari, kuna kuna oil, a, ma, ma mafuta ndani ya bahari. Kwa hivyo kuna utalii ambao ni kivutio kwa kwa watu ambao wanataka kutembelea nchi fulani. Kuna zile nyasi zinazotokea katika baharini ambazo zinatumika kwa kutengeza madawa. Ni ulimwengu wa kipekee yake kwa hizi nchi ambazo zinapata uh, mazao mbalimbali ya bahari. Ni kwa kiwango gani bahari inachangia uchumi, hasa kwenye mapato ya kila mwaka ya mataifa? Imeonekana kwamba hatujaweza kuitumia bahari kama inavyopasa, kwamba uwezo wa kutulisha na kutufaidisha kiuchumi ni mkubwa sana, kiasi kwamba tunatarajia labda tungeweza ku, ku, kupata mali kama bilioni 200 dola kutokana na bahari, lakini kinachopatikana ni ni kidogo tu kinacho. Kwa hivyo mfano mzuri ni wa Kenya. Sisi wavuvi wetu hawajaweza kwenda ndani zaidi, ni hapa juu juu. Kwa hivyo ni kama wewe kuwa unamkuna kifaru ambayo ngozi yake ni nzito, hujamgusa pahali. Kwa hivyo hatujenda Hili kongamano linaangalia vipi, jamii, vipi taifa zinaweza kuitumia bahari kuinua, kuinuka kiuchumi, kuweza kutoa nafasi zaidi za kazi na pia Hala ya, ya kuweza kuitumia bahari kwa njia ambapo vizazi vinavyokuja vitaweza pia kuendelea kufaidika, lakini kwa mazingira yaliyopo, serikali ambazo zipo za maeneo haya hasa ukanda wa Afrika Mashariki, maanake ukiangalia mataifa kama Kenya, Tanzania eh, hata Somalia yana nafasi kubwa hmm, tu ya ufukwe wa bahari, lakini kwa kuangalia nchi zenyewe na serikali zake hmm, zinatekeleza ipasavyo? Hazitekili kwa sababu mbili. Moja, naweza kusema ni uchache wa wataalamu wa, wa, wa fani hii ya bahari. Pili ni sera. Tumeangalia sana masala ya ukulima huku juu, e, masala ya kahawa, masala ya ya, ya mazao mengine, masala ya mbuzi na kondoo, tukasahau bahari. Kwa hivyo hii blue economy, mi nafikiri imekuwa ni kama e, kuamshwa kuwam, katika usingizi au lepe la usingizi ambalo lio limekuwa nalo kwa muda mwingi. Kwa hivyo ni, ni kitu kizuri, na mimi naipongeza serikali kwamba ime uh, serikali yetu ya Kenya imekubali ku, ku, ku host, uh, kuwa mwenyeji wa kongamano hili, na kutokana na hii kongamano hili natarajia kutakuwa na mwamko mzuri, kutakuwa na ujumbe ambao itatupasa au itapasa serikali na yale mashirika ambayo yapo waupeleke vijijini kabisa kwamba bahari ni mali, bahari ina weza kutatua matatizo mengi yetu ya kiuchumi. na kwa yale ambayo yamejitokeza kwenye kongamano hilo, unadhani kuna uh, jambo lolote ambalo linaashiria kuwepo na uh, mwelekeo mzuri wa kukamilisha yale ambayo unayaona kwamba yanatakiwa yafanywe ili kupata mapato zaidi kutokana na bahari? Kama nilivyoeleza ni kwamba kuna mwamko mzuri sana. Wataalamu ambao wana wamekuja pale kutoka nchi tofauti, kutoka Kanada uh, kutoka Amerika eh, Nordic countries, eh, kutoka bara la Asia wana wanatupa mwamko mkubwa kuonyesha kwamba jamaa uchumi mliokuwa mmeulalia hii bahari sivyo vile ambavyo mnaifikiria bahari ina mambo mengi na ni ukweli bahari yenyewe ni sabini kwa mia ya ulimwengu ni bahari kwa hivyo ni mimi nina matumaini makubwa kwamba kongamano hili litazaa sera mpya yani vile mtazamo mpya tu eh, katika serikali zetu au viongozi wetu wa kuangalia bahari lazima sasa wataiangalia bahari kama tuseme, uh, shamba ambalo linaweza kuzaa kama, uh, <muchilana> Inna, kama kitega uchumi kikubwa ambacho kinaweza kututoa sisi katika janga la umaskini. Nam basi, huyo si mwingine ni uh, Lawi Abzain kutoka katika jiji la Mombasa, lakini kwa hivi sasa yupo jijini Nairobi akihudhuria uh, hilo kongamano kubwa kabisa eh, la uchumi wa bahari ambao eh, kwa kipindi kirefu limekuwa likiendelea na kuona namna gani unaweza ukafanya uh, vitu vingine. Sasa uh, uh, uba moja kwa moja tukirejea kwako kwa, kwa siku ya kesho na uh, kesho kutwa kwa kukamilisha, ni nini hasa kinatarajiwa kutokea na ratiba inasemaje? Naam, asante sana Eid tena u, e, wale wamewasili Kenya wanatarajia watashirikiana zaidi na kuchangia na vilevile kujadili na mwishowe kuunda sera za mazingira bora, ambayo watu watakuwa wanatumia ili kuendeleza uchumi wa bahari, mito na hata maziwa na vilevile vile sera za uvuvi bora, kwa sababu hiyo ndo imekuwa ni kilele cha mikuta, mkutano huu ambao umeanza rasmi leo, na vilevile vile kuunda mikataba baina ya kimataifa ili kuendelea kuimarisha sekta ya uvuvi na vilevile vile sekta ya utalii katika mataifa ambayo yanapakana na bahari na hata maziwa na hata mito. Na kuna uh, yeyote yule ama kundi lolote lile ambalo linatarajiwa kuwasilisha uh, mada maalum? Naam, kuna mada nyingi ambayo amekuwa akijadiliwa na kama nilivyoweza kusema awali, kuanzia kesho, kwa sababu leo ilikuwa ni ile kufungua tu rasmi na kuhudhuriwa na aa marais, kuanzia kesho na hadi kesho kutwa itakuwa sasa ni kujadili na kuunda sera na kuweza kuweka wazi sasa ni yapi ambayo wamekuwa wakijadili, ili wakenya au dunia nzima iweze kuja. Lakini pia, usisahau ni jambo geni kwa Wakenya, kwa sababu hii ni mara ya kwanza tu. Ukitembea pale nje kuuliza wakenya nini ambacho kinaendelea hapa jijini Nairobi, wengi hawana ufahamu. Kwa hivyo wale ambao wataalam walihudhuria kongamano hili wanasema vilevile, tuweze kutoa elimu zaidi kwa Wakenya waweze kujua umuhimu wa kongamano hili na vilevile watafaidika vipi, kwa sababu ni njia moja pia ya kuwapa nafasi za kazi kwa vijana. Uba, shukran sana kwa kutufahamisha hayo kutoka hapo jijini uh, Nairobi, na nakushukuru sana na tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya kipindi hiki cha Kwa Undani. Tutakaporejea tutaelekea nchini Uganda. Namkaribu katika sehemu ya pili ya kipindi hiki cha kwa undani ambapo e, muda huu maafisa wa usalama a, wa b, majini nchini Uganda wanaendelea kutafuta miili ya watu baada ya boti walimokuwa wakisafiria kuzama ikiwa na takriban watu mia moja na ishirini Jumamosi usiku kwenye ziwa Victoria nchini Uganda. Polisi wanasema kufikia mapema leo walikuwa wameshapata miili ya watu 31 huku zaidi ya watu 70 wakihofiwa kufariki dunia. Lakini hivi sasa a, katika laini ya simu tunaye mhariri mwandamizi wa redio ya Uganda E, ndugu yetu hapa Ahmed Wataka. Ahmed moja kwa moja tukitaka kufahamu kile kinachoendelea kwanza. Hebu e, tupe picha kamili ya tukio hili. Limetokea vipi? Hali imeanzaanza vipi mpaka uh, ikafikia hapa, ikafikia, maanake kuna taarifa nyingi ambazo zimezagaa mitandaoni uh, Hatujajua, hatujajua shida hii ilitokea vipi, lakini uh, kitu ya kwanza tunajua, uh, kuna inasemekana watu walikuwa wametayarisha wameandaa ume, boat cruise. Unajua, Waganda watu wa starehe sana, wanatakaga vitu vya starehe kila wakati. Sasa walitayarisha kitu inaitwa boat cruise uh, inasemekana ndugu ya kabaka mmoja anaitwa Wasajja David alitayarisha hii boat cruise atapeleka watu wakaenda Victoria. Walikuwa wanatoka upande ya gava wakienda upande ya mkono inaitwa Mpata kwenda kupumzika na kusherekea na, uh, maafa yametokea wakati wanaelekea kule, ama wakati tayari wameshaburudika na uh, kula raha, na wakati wanarejea, ndio maafa yakatokea. Hapana, walikuwa wakielekea, lakini inasemekana hii boti kila siku ilikuwa inatokaza mapema leo ili, uh, wakati muda huu ilichelewa, ilitoka karibu saa, saa kumi na mbili ilikuwa nje inawavucha kutoka upande za Kampala waende katika hiyo bichi, uh, inaitwa Pam Beach, uh, Pam, Pamke Beach kwenda kuburudika na taarifa za chanzo cha ajali ni nini hasa, maana kuna taarifa nyingi zikieleza kwamba boti ilikuwa imetoboka, lakini taarifa nyingine inaeleza kwamba idadi ya watu waliopanda ilikuwa ni watu wengi kuliko uwezo wa boti lenyewe. E, mpaka saa hii, uh, serikali polisi wanasema hii boti ilikuwa imebeba watu wengi, hata hatujajua muda, hatujajua nini, uh, takriban watu walikuwa wangapi, kwa ajili kuna watu wenyewe wanasema walikuwa watu zaidi ya uh, kati ya mia moja ishirini na mia moja hamsini. Mpaka saa hii hatujui ni watu wangapi, lakini kitu ingine yenye tumegundua hii boti inasemekana uh, ilikuwa ina operate bila kusajiliwa na serikali, na boti yenyewe pia ni mzee. Sasa kuna vitu mingi, wengine wanasema maji iliingia, wengine wanasema watu walilewa wakaenda upande moja ya boti, ikawa uh, boti haiwezi kubalance katika maji, ikabidi iinuke upande moja kwa ajili watu walikuwa wamelewa, na wakiambiwa waendeni upande huu wote wanaenda upande moja. Sasa kwa wale ambao wameshafahamika kupoteza maisha ni uh, watu wa tabaka gani, unaweza ukazungumza hapo? Uh, Uganda ni vijana ambao wanafahamika sana mjini, ama ni watoto ambao wanatoka kwenye familia za kifahari, ama ni watu wa namna gani? Aa, kabisa watu waliofariki ni watu kutoka familia ya kifahari, kwa ajili kuna mwanamke wa jamaa moja alikuwa mbunge mwenye amefariki, kuna watoto wa watajiri tajiri, kwa ajili, boat cruise ni watu wenye wanajiweza, kwani unalipa karibu shilingi laki tatu ya Uganda. Pesa ya kwanza walikuwa wanalipa karibu laki tatu ya Uganda. Sasa hii pesa watu wa chini hawawezi, ni watu wenye wanatoka kwa, kwa familia wa kubwa, kubwa ndio wanaweza kulipa hii pesa na kile ambacho unaweza kutueleza uh, Ahmed kwa mpaka hivi sasa uh, imeshajulikana kabisa kwamba uh, hii boti ilikuwa kweli na uwezo wa kubeba watu hawa, ama ilikuwa ina vigezo vyote vya kufanya shughuli hii? Na maanake kuna wakati taarifa nyingine zinadai, uh, wana usalama walikuwa wamezuia ili tukio lisifanyike, lakini kwa ushawishi wa aina ya watu waliokuwepo E, basi wakaona polisi wakaogopa kuendelea kuwazuia. Ni kweli hili lilipo. Sasa habari zenye tunapata inasemekana, hata captain uh, deputy captain wa hii boti aliambia captain hii boti haiwezi kwenda kwa ajili ni boti nzee na kitu ingine hata ijasajiliwa na serikali, lakini uh, captain akaogopa kusimamisha hii boti kutoenda, kwa ajili kulikuwa na watu wakubwa ndani ya boti, na mwenye boti pia mtajiri alikuwa kwenye boti, bahati mbaya pia alifariki. Sasa akasema, itaonekanaje nikiambia bosi yangu hii boti haiwezienda? Na ashaita watu watajiri, kuna uh, watajiri wa watu wanatoka katika nini uh, kingdom ya Buganda walikuwa katika hii boti. Kuna ndugu ya Kabaka alikuwa ndani na watu washajaa. Sasa uh, inasemekana hii boti alikuwa haiwezi kufanya kazi na kitu ingine pia tumegundua serikali, uh, watu wa marine unit, mar maritime unit, waliandikia wenye boti hizi tarehe kumi na ngapi, tarehe kumi na mbili, wakawambia wanataka kuja wakague hizi maboti, lakini inasemekana wenye boti hii yenye ilipata ajali na boti zingine wakubwa wakubwa walikataa kupeleka boti zao kwenda kukaguliwa. Sasa ikawa zinaoperate bila kukaguliwa na hakuna mtu anajua hizi boti iko inafaa kufanya kazi ama inafaa isimamishwe. Na kitu ingine inasemekana uh, Uganda mzima kuna boti zaidi ya elfu hamsini lakini boti yenye imesajiliwa na serikali iko boti mia moja sabini Inamaanisha zaidi ya boti uh, elfu arobaini na kitu haifai kuwa katika uh, umba, umba nini, haifai kusambaza watu na hili boti kwa taarifa ambazo zipo tunafahamu kwamba imetengenezwa wapi, na utengenezaji wake ulikuwa ni utengenezaji wa kitaalam ama ni utengenezaji wa kienyeji. Mpaka um, saa hii inaonekana hii boti kwa ajili wa uh, wapolisi wanasema hii boti kwanza haiko kwenye rekodi yao, inamaanisha imetengenezwa tu kienyeji hapa Uganda na kile ambacho uh, kipo mpaka hivi sasa uh, serikali ama wanausalama ambao wanasimamia hili zoezi wanatueleza nini? Je, idadi ya vifo inaweza ikaongezeka? Manake kama wale ambao wamepatikana wakiwa hai idadi yao inalingana na ile ambayo inadaiwa kwamba walipakia? Na wale ambao wamenusurika, kuna chochote wameshazungumza? Wamesha mpaka hivi sasa kwa hakika uh, polisi na jeshi leo wameshinda wakijaribu kuitoa hii boti katika maji, kujaribu kuona kama watapata maiti nyingine. Kwa jili, tunaambiwa watu walikuwa kati ya zaidi ya mia moja ishirini uh, na mia moja hamsini Sasa ikiwa tumepata maiti thelathini na moja na watu ishirini na tano inamaanisha zaidi ya watu sabini bado hawajulikana, wamefariki ama bado wazima ama wakuweko kwenye boti kwa ajili. Kitu ingine pia yenye tumegundua uh, boti watu wakipanda, inafaa kuandikwa majina nayo, lakini mpaka saa hii hakuna uhakika yenye inaonyesha ati waliandika majina za, za watu hawa. Sasa hatujui ni kubahatisha tu, namba ndio hiyo mia moja ishirini tunaambiwa ama Uh, walikuwa sabini wenye wamepatikana, na ni nini? Sasa ni kubahatisha tu, lakini serikali bado inatafuta, inajaribu kutafuta kuona kama tutapata watu wengine. Uh, jambo la mwisho kabisa tukimalizia, je, kuna kauli zozote kutoka kwa hizi familia za hawa ambao wameshapoteza maisha? Kwa mfano familia ya mfalme, hali kadhalika hata serikali yenyewe. Uh, serikali, Rais Museveni aliandika barua uh, kishutumu Uh, watu wenye walikuwa wakitembeza hii boti akisema, uh, walifanya vibaya kuhatarisha maisha ya watu. Kwanza boti yenyewe ilikuwa hali mbaya, na kitu ingine watu kwenda kupelekwa ndani ya maji bila life jacket. Na akasema ingekuwa inawezekana kama watu bado wazima, uh, lazima watapelekwa mahakamani. Lakini kuna hata fulani tunasikia ndugu ya Kabaka mwenye alikuwa katika kuandaa uh, hii boat cruise, inasemekana Uh, serikali ishafungua mashtaki juu yake, lakini bado hatujapata uh, hii habari kwa uhakika kutokana na serikali, lakini inasemekana kuna hatua yenye anapelekwa na serikali. Ahmed wataka shukran sana kutoka hapo, uh, nchini Uganda, kutufahamisha kile ambacho uh, kimetokea katika ajali hiyo ya boti, e, ambayo imesababisha vifo mpaka hivi sasa, watu waliothibitishwa alothibiti, ni zaidi ya 30, huku zaidi ya watu sabini ikidaiwa kwamba bado hawajulikani walipo. E, na tutaendelea kuliangazia suala hili kwa ukaribu kabisa kufahamu kile ambacho kipo kutoka hapa Washington DC, mimi naitwa Idi Ligongo. Shukran kwa kuwa nasi katika Kwa Undani na tuungane tena e, kesho katika sehemu nyingine ya Kwa Undani.