Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza eh, kutoka Washington DC karibu msikilizaji wetu popote unapotusikiliza katika matangazo ya alfajiri. Jina langu ni Patrick Nduimana na mimi hapa ni BMJ Muridhi. Kwa pamoja tunawakaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumanne, tarehe 27 mwezi Novemba, mwaka ukiwa ni wa 2018 matangazo haya msikilizaji, yanasikika moja kwa moja kupitia tovuti yetu ya www VOA Swahili com na vilevile vile kwenye mitambo ya FM na redio shirika kote Afrika Mashariki na maziwa Makuu. Karibuni. Katika Kumekucha Afrika hii leo, serikali ya Burundi yasema haiko tayari kushiriki mkutano wa kilele wa marais wa jumuiya ya Afrika Mashariki wa hapo Ijumaa Novemba 30 na ambao utajadili miongoni mwa masuala mengine suala la mzozo wa Burundi. Wakati huo huo, wachambuzi wanasema kuna umuhimu kwa Tanzania, Uganda na Rwanda kushirikiana katika kutanzua mgogoro wa Burundi na serikali ya Tanzania ikishirikiana labda na serikali ya Uganda pamoja na Rwanda watajaribu kukaa chini kumshawishi Rais Nkurunziza pamoja na wapinzani kukaa mezani. Katika habari nyingine, mgombea wa chama tawala nchini DRC Ramazani Shadari aanzisha kampeni yake mjini Rubumbashi, huku wachambuzi wakiwakemea wagombea wanaoweka mbele ukabila. Hapa tunaongea maneno ya Fayulu na Shadari, tuko nasema maneno kontra le tribalisme, kontra kikabila, kontra le kikabila regionalisme, mambo ya kugawanya, kwa sababu ni wa provinsi hivi. Msemeo ile haipashe tuisikie tena. Hizo ni baadhi ya ripoti tulizokuandalia katika matangazo haya nusu saa yanayoanza saa 11 saa za Afrika ya Kati na saa 12 asubuhi saa za Afrika Mashariki. Lakini kabla ya kupata taarifa zingine kutoka kwa waandishi wetu wa habari, namkaribisha BMJ Moridhi akusomee habari za dunia. Na kutoka chumba chetu cha habari asubuhi ya ya leo ni kwamba Marekani imefunga ubalozi wake katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa sababu ya kile ilichokiita habari za kuaminika kuhusu tishio la kigaidi. Ubalozi wake mjini Kinshasa utasalia ukiwa umefungwa kwa muda usiojulikana, ila kuna taarifa zilizosema kwamba huenda ikafunguliwa siku ya Jumatano na serikali ya Marekani imewashauri raia wake katika nchi hiyo kuwa waangalifu kwa chochote wanachokifanya, lakini serikali ya DRC imeishutumu Marekani kwa hatua hiyo na kusema kwamba nchi hiyo inajaribu kuwatia hofu ya bure na wasiwasi raia wa DRC. Utawala wa rais Joseph Kabila umeongeza kwamba Marekani pamoja na nchi zingine ambazo haukutaja jina ambazo inasema kwamba hazina udhibiti wa mchakato wa kupiga kura nchini humo zinajaribu kutoa ushawishi potovu kwa raia wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo kuelekea kwa uchaguzi unaotarajiwa kufanyika mwezi Desemba tarehe ishirini na tatu. Shirika la Marekani la kuratibu safari za anga za juu NASA limesema kwamba chombo chake kimetua salama kwenye sayari ya Mars baada ya kusafiri kwa maili milioni mia tatu kwa muda wa miezi sita, hatimaye chombo hicho aina ya roboti kimepewa jina ambacho kimepewa jina la Insight, kilitua na kutazamwa na mamilioni ya Wamarekani kupitia picha zilizorushwa moja kwa moja kupitia kituo chake cha televisheni cha NASA. Mkurugenzi wa shirika hilo, Jim Brinstein alisema kutua kwa roboti hiyo kwenye sayari ya Mars inayojulikana kama sayari nyekundu ni tukio la kihistoria. Makamu wa rais wa Marekani Mike Pence alimpigia simu muda mfupi baada ya kutua kwa chombo hicho mkurugenzi huyo na kumpongeza pamoja na timu nzima iliyowezesha utuaji huo kufanyika. Maafisa wa NASA wamesema kwamba chombo hicho kina majukumu maalum ikiwa ni pamoja na kupenya na kuingia futi kadhaa ndani ya mchanga wa Mars ili kupata tathmini ya iwapo viwango vya joto vinaweza kuruhusu binadamu kuishi kwenye sayari hiyo. Aidha, roboti hiyo ambayo inatumia nguvu za jua kama kawi yake inatarajiwa kuchora ramani itakayotumika katika siku za usoni. Wabunge wengi wa Marekani wanaitaka serikali ya rais Donald Trump kuchukulia hatua kali utawala wa Saudi Arabia ambayo inashutumiwa kuhusika katika mauaji ya mwanahabari Jamal Khashoggi. Hayo yanajiri huku waziri wa Marekani wa mambo ya nje na waziri wa ulinzi wakisubiriwa kesho Jumatano mbele ya baraza la Seneti ili kutoa maelezo kuhusu uchunguzi wa Marekani kuhusiana na mauaji hayo. Patrick Ndwimana anaarifu zaidi. Wabunge hao wakiwemo washirika wa karibu wa rais Trump wanaupinga msimamo wake kuhusu uongozi wa Saudi Arabia. Wiki moja iliyopita, Trump alisema kwamba Marekani itaendelea kushirikiana na utawala wa Saudi Arabia Licha ya ripoti ya idara ya Marekani ya ujasusi CIA iliyomtaja mwanamfalme wa Saudi Arabia, Mohamed Bin Salman, kama mhusika mkuu katika mauaji ya Jamali Kashogi, Trump aliendelea kusema kwamba haijadhihirika wazi iwapo mwanamfalme Salman aliamrisha mauaji ya Kashogi kwenye ubalozi mdogo wa Saudi Arabia mjini Istanbul. Wabunge hao pamoja na wanaseneta wakiwemo wale wa chama cha Republican wanaotambulika kama marafiki wa rais Trump wanaomba hatua madhubuti zichukuliwe dhidi ya viongozi wa Saudi Arabia kufuatia mauaji ya Khashoggi, kufuatia pia uingiliaji kati wa Saudi Arabia katika vita vya Yemen. Wachambuzi wanasema kwamba Wamarekani wanasubiri kwa hamu kuona ni nini kipya ambacho mawaziri hao wawili wataeleza mbele ya Seneti kesho Jumatano. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika moja kwa moja kutoka hapa Washington. Polisi nchini Somalia wamesema kwamba watu wanne waliuawa mjini Mogadishu katika shambulizi la bomu la kwenye gari. Taarifa hiyo ya polisi inajiri huku familia za watu waliouawa katika mashambulizi mengine mawili zikiendelea kuomboleza mjini Mogadishu. Shirika la habari la Reuters limeripoti kwamba takriban watu ishirini na wawili waliuawa kwenye mashambulizi mawili tofauti mapema jana. Kwenye shambulizi la kwanza, wanamgambo wa Alshabab walishambulia makazi ya kiongozi wa kidini mwenye utata katika kijiji katika mji wa katikati ya Somalia wa Galkayo, ambao umewaua pamoja na watu wengine ambao baadhi ya waliouawa ni pamoja na wengine takriban kumi na nne. Wakazi wa mji huo wanasema kwamba waliamka kusikia milipuko mikubwa iliyofuatiwa na ufyatuaji risasi kwenye makazi ya kiongozi huyo wa kidini kusini mwa mji huo. Walioshuhudia wanasema kwamba gari lilokuwa limetegwa bomu lilivamia mlango wa kuingia kwenye makazi hayo na kisha kufuatiwa kwa karibu na washambuliaji na viongozi wa nchi za Afrika Mashariki EAC wanatarajiwa kukusanyika Ijumaa hii jijini Arusha nchini Tanzania kwa mkutano wa ishirini wa jumuiya hiyo. Taarifa iliyotolewa jana na afisi ya jumuiya hiyo ilisema kwamba mkutano huo umetanguliwa na mkutano wa siku tatu wa baraza la mawaziri ulioanza jana Jumaatatu. Viongozi hao watajadili masuala kadhaa ikiwa ni pamoja na azima ya Somalia kujiunga na jumuiya hiyo. Pia mkutano huo utapitisha kuwa sheria miswada mbalimbali ambayo imejadiliwa siku zilizopita na kupitishwa na bunge za jumuiya la Afrika Mashariki EALA, ambayo ni mswada pamoja na mswada wa kudhibiti bidhaa za mifuko ya plastiki wa mwaka 2016 na mswada wa utawala wa mahakama ya Afrika Mashariki wa mwaka wa 2018 miswada mingine ni kuanzishwa taasisi ya fedha ya EAC ya mwaka 2018 na vilevile vile mswada wa kuimarisha usimamizi wa forodha wa EAC. Halikadhalika, mkutano huo utapitia mapendekezo ya baraza la mawaziri waliopendekeza EAC iwe na naibu makatibu wakuu wawili ambao watapatikana kupitia usajili na kupawa nafasi hizo ambazo zitakuwa za mzunguko kwa nchi wanachama. Mkutano huo pia utapitia ripoti yenye mapendekezo ya kuona njia za kuchochea uundaji wa magari katika nchi za EAC ili kupunguza uingizaji wa magari kutoka nje, pamoja na kuangalia kwa kina sekta ya viwanda vya nguo na ngozi ili kupunguza kuagiza bidhaa hizo kutoka nje. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, hapa Washington DC. Habari iliyopewa uzito wa juu leo ni habari kutoka huko Burundi, ambapo serikali ya nchi hiyo imesema haitashiriki kikao cha marais wa Jumuiya ya Afrika Mashariki cha awamu ya 20 kinachotarajiwa kufanyika mjini Arusha Novemba 30 kwa madai kwamba haijafanya matayarisho ya kutosha kuhudhuria kikao hicho. Barua ya rais wa burundi Pierre Nkurunziza kwa mwenyekiti wa Jumuia ya Afrika Mashariki Yoweri Museveni inaomba mkutano wa kuahirishwa, lakini Museveni kwa kumjibu Nkurunziza amesisitiza kwamba mkutano huu lazima ufanyike ilivyopangwa kwa sababu maandalizi yamekamilika. ya mwenzangu Kenneth Bwire amezungumza na Profesa Patrick Nigula wa chuo kikuu cha South Carolina na kuanza kumuuliza iwapo mkutano wa marais unaweza kuendelea bila kuwepo waakilishi wa Burundi wakati mojawapo ya agenda kuu ni hali ya kisiasa ya Burundi? Kikao kinaweza kufanyika kutokana na kuwepo kwa timu au uh, mshauri mkuu anayeendeleza mazungumzo uh, ya karibu zaidi na pande zote za upinzani na serikali ya Burundi. Balozi David Kapia ambaye anajaribu kuwaleta uh, watu wote kwa pamoja katika makundi hayo mawili. Aliyekuwa mpatanishi wa mazungumzo ya Burundi Benjamin Mkapa alikiri kwamba amefeli kuwaleta Warundi kwenye meza ya mazungumzo, hasa upande wa serikali. Akampa Museveni ripoti yake, Museveni naye akasema inalazimika kuwepo suala la katiba mpya nchini Burundi. Burundi ikaonyesha nia kwamba hapa si vile tungelipendelea iwe, inapoitwa kwenye mazungumzo na kukataa, inaweza kuwa ni sababu hiyo hiyo, ama sababu ni nyingine ambayo labda haifahamiki kwa wengi kidhani kwamba serikali ya sasa hivi ilikuwepo madarakani Burundi inaweza ikakubaliana na hayo yaliyosemwa na mwenyekiti wa majadiliano haya, rais wa Uganda Yoweri Museveni. Uh, hii tu inatokana na kwamba katika nchi ya Uganda kuna matatizo ambayo yanaendelea kwa sasa hivi kuhusiana na, na mambo ya ndani ya kisiasa ya nchi ya Uganda. Labda akibadilika rais wa Uganda, utaona kwamba labda serikali ya Burundi inaweza ikakaa mezani na kusikiliza kiongozi mpya kutoka Uganda. Endapo basi hawatawasili vikao Burundi, hawatawasili kikao kikiendelea, marais ambao wamesalia wanaweza wakazungumzia swala lipi? Watajaribu kumshawishi rais wa Burundi ambaye amekuwa ni karibu sana na viongozi hawa wote, ili kuweza kutoa suluhishi, kwa sababu ukiangalia nchi ya Burundi katika hali ya kiuchumi sasa hivi ni inaendelea kudidimia na kuwa mbaya kwa hiyo wakulima na wafanyabiashara wako katika hali ambayo sio nzuri, na hiyo wataliangalia zaidi katika suala la uchumi na wananchi wote kwa ujumla. Rwanda ambayo ni jirani wa Burundi, uhusiano wake na Burundi si mzuri, na Burundi inaituhumu kwamba Rwanda ina mchango katika masaibu yanayoikumba Uganda inajaribu kutengeneza uhusiano wake na Rwanda, Rwanda ikituhumu pia Uganda kwamba uhusiano wake unakuwa mbaya kwa sababu Uganda inaingilia masuala yake. Hawa ndio viongozi wanaomuita Nkurunziza waketi meza moja wajadiliane. Wanaweza wakajadiliana katika mazingira haya ambayo uaminifu haupo? Viongozi wa nchi za Uganda na na, na Rwanda kutokuaminiana, na hii inampa Rais Nkurunziza kutokuwaamini viongozi wa hizo nchi mbili kwa sababu ukiangalia wao nao walivyoingia madarakani waliingia katika style ambayo kiongozi wa rais ya, wa sasa hivi wa Burundi naye ameingia madarakani. Mimi naona tu ni uwasiwasi wa kiongozi aliokuwepo madarakani Burundi kwa kutokuwaamini baadhi ya hawa viongozi wawili wa Uganda na, na Rwanda. Labda atatafutwa mwendesha uh, uh, mazungumzo haya mpya na serikali ya Tanzania ikishirikiana labda na serikali ya Uganda pamoja na Rwanda, watajaribu kukaa chini, kumshawishi Rais Mkurunziza pamoja na wapinzani kukaa mezani na kufikia uh, maamuzi ambayo yatakuwa na manufaa kwa pande zote mbili. Ni Profesa Patrick Nigula akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka South Carolina. punde tujo samaliko anasema kwamba punde tu. Naendelea naye BMJ Muridhi akiwaletea habari zaidi za dunia. Serikali ya China imesema kwamba imewatuma maafisa wake kwenda kuwaona raia wake watatu ambao wamekamatwa na polisi wa Kenya na kufunguliwa mashtaka ya ufisadi. Wachina hao wanaofanya kazi na reli mpya nchini Kenya ya SGR wameshtakiwa kwa kujaribu kuwapa hongo ya kiasi cha shilingi 5 pesa za Kenya na maafisa wanaochunguza shutuma za utapeli wa uuzaji wa tikiti za kusafiria kwa treni hiyo. Mwendesha mashtaka mkuu nchini Kenya aliidhinisha tume ya kupambana na wafisaji wafungulie mashtaka raia hao watatu wa China ambao walikamatwa siku ya Ijumaa wiki iliyopita. Vyombo vya habari vya Kenya vimeripoti kwamba takriban dola zinaibwa kila siku. E, katika sakata hiyo, ubalozi wa China nchini Kenya, katika mji wa Nairobi, umesema kwamba unatumai kwamba haki za watu hao, Li Jen anayesimamia usafiri, Li Shau meneja wa ulinzi, na Shun Shin ambaye ni mfanyakazi, zitalindwa. Nam, tunaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka studio ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC. BMJ, tunakwenda wapi sasa? Tunakwenda moja kwa moja mpaka kule DRC ambako mgombea wa muungano wa vyama tawala nchini humo Ramazani Shadari jana alifungua kampeni yake mjini Lubumbashi katika jimbo la Katanga. Shadari aliwaambia wafuasi wake kwamba ataendelea na sera za Rais Joseph Kabila ambaye kulingana na katiba ya nchi hiyo haruhusiwi kuwania tena mhula wa tatu. Taarifa kamili na kurudishia wewe Patrick Nduimana. Wachambuzi wanasema kuona Ramazani Shadari anaanzia kampeni yake katika jimbo la Katanga ni sababu anajua umuhimu wa kupata kura katika jimbo hilo lenye utajiri mkubwa wa madini na ambalo linachangia asilimia 60 ya uchumi wote wa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Katika hotuba yake kwa wafuasi wake, Shadari ameahidi kutoa ajira kwa vijana endapo atachaguliwa kama rais. Vijana wapate kazi. Mgombea huyu anayeungwa mkono na rais Joseph Kabila amewaambia wakazi wa Lubumbashi kwamba ataendelea na sera za Kabila ambaye naye ni mzaliwa wa jimbo la Katanga. sisi ni wafuasi wa Joseph Kabila. wachambuzi wanawakemea baadhi ya wagombea wanaoweka mbele ukabila na ukanda ili wapigiwe kura. Jean-Claude Kazembe ni mchambuzi wa maswala ya siasa hapa. Tunaongea maneno ya Fayulu na Shadari, tuko nasema maneno kontre le tribalisme kontre kikabila contre le regionalisme mambo ya kugawanya, kwa sababu ni waprovensia hivi. Msemeo ili haipashe tuisikie tena ya kusema huyu ni wa Manyema, akuye prezidenti. Prezidenti wa Kongo anapaswa kutoka Mkongo, akikuwe mwenye Mkasai, akikuwe mwenye mtu wa Goma, akikuwe mtu wa Manyema, wa Equateur vizuri, akuye Mkongomani. Uchaguzi wa DRC unatazamiwa kufanyika Disemba 23. Wagombea wengine wa kiti cha urais Feliks Chisekedi aliyejiunga na Vital Kamere, Martin Fayulu anayeungwa mkono na viongozi watano wa upinzani wakiwemo Moezi Katumi na Jean Pierre Bemba Wanajikita kuanza kampeni zao hivi karibuni. Tukisalia huko DRC, ni kwamba vijana wa vuguvugu la Lucha mjini Goma wameanzisha kampeni ya kuhamasisha raia nyumba kwa nyumba, wakiwaomba wasikubali kupewa hongo na wagombea kwa lengo la kuwapigia kura. Oster Malivika anaripoti kutoka Goma. Cnovyola akizungumza na Sauti ya Amerika hapa katika muji wa Goma wakati wa mkutano wao na waandishi wa habari, Josue Walai Akuzwe, mmoja wa vijana wa Lucha, amesema kwamba Lucha Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo hivi sasa inaanjisha kampeni rasmi ya kuhamasisha wananchi kuhusu uchaguzi unaotarajiwa kufanyika tarehe 23 Disemba hasa kuwaambia wananchi wasipewe rushwa ama kudanganywa na wanasiasa. Tutaingia nyumba kwa nyumba, tutapita ndani ya masoko, ndani ya kila kalata ya goma na ya muji wa demokrasia ya Kongo popote ambapo tupo, ili tuambie raia ya kwamba wasichague tena vibaya, wawazi vizuri, wachague wale watu ambao watawafalia kitu Wasichague kwa sababu watawapa chumvi, wasichague kwa sababu watawapa t-shirt, lakini wachague watu ambao wataleta mabadiliko ndani ya nchi yetu. Lucha hapa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo imesema kwamba haitaki uchaguzi kuahirishwa kama wanavyosema baadhi ya wanasiasa. Hatunakataa kuraporte election, ni kwa sababu hatutaki endelea tu mwa hilo hiyo kitu ya kukuwa na raporte election kila siku, ndio maana hatupendi kuendelea watu waendelee kutuongoza ambao sisi hatukuchagua. Wamesema hayo wakati ambapo kambeni inaendelea hapa na pale katika maeneo mbalimbali mbali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, na nimekutana na baadhi ya wagombea ambao kila mmoja husema kwa nini anakuwa mgombea. Nimekutana naye Minene Shenyangabo Adelar, mmoja wa wagombea hapa Kivu Kaskazini: ninaishi East Congo, ninajua yote, napitika East Congo. Tuko na shamba za mzuri, tuko na maji, tuko na kila kitu lakini watu wamekimbia chini, usalama ni mdogo sana, na hatuwezi kufanya chochote kama usalama haoyakuwa ya kwanza. Tutapiganisha, tutaenda tujue kwa nini usalama inaleta problemu humu ndani ya Kongo, tupiganishe tujue, mimetoka wapi, nani anachochea hicho. Lakini hata hivyo, wanawake nao hawakubaki nyuma. Huyu hapa Neema Vikai Lwira, kutoka chama cha upinzani. Unajua, mwanabunge inamu, inamubidi awe mtu ambaye ana ujasiri na yule ambaye ana nguvu kabisa. Mimi nina ujasiri na nina nguvu, na nitaenda kule na sauti yangu itasikika na maneno nitakayoleta yatasikilika na yatafanyika. Kampeni inaendelea huku baadhi wa ya wananchi wakitazama wagombea, kila mtu aki tamka anayotaka, lakini tume huru ya uchaguzi ikiomba wagombea wawe waangalifu. Hoster Malivika, sauti Amerika, Goma. Asante sana Hoster Malivika kwa taarifa yako hiyo. Na moja kwa moja tuelekee huko Kenya, ambapo mkutano wa uchumi wa rasilimali unaofanyika mjini Nairobi na ambao unajumuisha wajumbe elfu nne kutoka mataifa mia moja na themanini na tatu leo umeingia katika siku yake ya pili. Mkutano huo unadhamiria kufikia ahadi na vitendo halisi ambavyo vitarahisisha utunzaji endelevu wa vyanzo vya maji. Mwandishi wa Sauti ya Amerika mjini Nairobi, Kennedi Wandera anakuja na ripoti ifuatayo. By focusing on sustainable solutions. Nairobi ni mwenyeji wa mkutano huu wa kwanza kabisa kuwahi kufanyika ulimwenguni kuweka mbinu mkakati, kuongeza ubunifu wa maendeleo ya kisayansi ili kuhifadhi na kuendeleza utunzaji endelevu wa vyanzo vya maji. Mkutano huu wa siku tatu ambao unashirikisha wasimamizi wa serikali wa na wadau kutoka kila pembe ya dunia pia unahudhuriwa na marais mbalimbali akiwemo rais wa Ushelisheli Dan Faure, rais wa Uganda Yoweri Kaguta Museveni, Mohamed Shein wa Zanzibar, Majo wa Somalia, Felipe Nyusu wa Msumbiji na mwenyeji wao Rais Uhuru Kenyatta pamoja na Musa Faki Mahamat, mwenyekiti wa kamisheni ya Umoja wa Afrika. Mkutano huu unaandaliwa na serikali ya Kenya kwa ushirikiano wa kifedha kutoka Japan na Kanada pamoja na shirika la mpango wa maendeleo la Umoja wa Mataifa UNDP. Maada zinazoangaziwa ni uvuvi, usalama, utalii, madini na ustawi wa mazingira wanamitindo wa Afrika wataonyesha ubunifu unaotokana na bidhaa za bahari, maziwa na vilevile vyanzo vingine vya maji kutuma ujumbe wenye nguvu kuhusu utunzaji mazingira. Katika kikao cha kwanza, viongozi kutoka nchi 183 wameeleza peupe kujitolea kwa nchi zao kustawi uchumi wa rasilimali zitokanazo na zona maji. Baadhi ya nchi hizo ni Ireland, Norway, Uingereza, Uchina, Uswidi, Uswizi, Japan, Kenya, Uganda, Namibia na nyinginezo. Akizungumza na wakati wa ufunguzi Rais Uhuru Kenyatta ametoa wito kwa viongozi wa ulimwengu kuyapa maswala kadhaa kipaumbele kama vile athari ya hatua za binadamu juu ya afya na uzalishaji wa rasilimali za bahari. Aidha, Kenyatta amehimiza kuidhinishwa kwa njia ya mwafaka kusawisha bahari, maziwa, mito na vyanzo vingine vya maji. Hadi tutakapotunza na kustawi utajiri wetu wa mazingira, hatutafurahia na hapata kuwapo na manufaa ya kudumu, lakini jitihada hizo ni shati zimulike nguvu zetu sote. But such action must be collective. Yoweri Kaguta Museveni, rais wa Uganda, anaeleza kuwa athari kubwa kwa mazingira ni ulafi na mienendo ya binadamu kujifaa na kujinufaisha bila kujali athari iliyopo kwa watu wengine. Aidha, bwana Museveni anapendekeza pawepo mkakati bora wa kutumia rasilimali za maziwa kama vile ziwa Victoria inayokumbwa na mizozo mara kwa mara ni lazima tukubaliane kudhibiti idadi nyingi ya wa wavuvi kwenye maziwa yetu. Lazima uvuvi uwe na mipaka. Je, tunaweza kuwa na watu milioni moja kwenye ziwa wakivua nishati? Tukubaliane kuwa ili tuwe na uvuvi endelevu hatupaswi kuwa na neti nyingi za uvuvi kwa eneo moja. Sauti ya Amerika, Nairobi. Shukrani sana Kennedi Wandera kwa ripoti yako hiyo. Na sasa tuelekee huko Zimbabwe, ambapo ukame wa muda mrefu katika eneo la kusini magharibi mwa Zimbabwe umesababisha ukosefu wa usalama wa chakula, huku mifugo ambayo ni chanzo kikuu cha maisha kijitahidi kuishi, nao wakazi wakitembea mwendo mrefu sana kutafuta maji. Idara ya Umoja wa Mataifa ya Mpango wa Chakula Duniani inasema inahitaji dola milioni sabini na tano kuhakikisha kuwa usalama wa chakula nchini humo unaimarika, lakini hadi sasa imekwisha pokea theluthi moja tu ya kiwango hicho. Harrison Kamau anaripoti zaidi. Matopo iko kiasi cha kilomita mia sita kusini magharibi mwa mji mkuu Harare, katika mkoa wa Matabeleland ambako mazao kwa kawaida hushindwa kumea kwa sababu ya mvua kidogo. Hivyo wanyama katika mkoa huu wenye hali ya ukavu sio tu dalili ya utajiri, lakini chanzo cha maisha wanauzwa au kubadilishwa kwa nafaka, hasa mahindi ambayo hutumika kutayarisha chakula kikuu nchini humo maarufu kama sadza au uji isichwala. Wafugaji wanakwenda kutafuta maji kwa ajili ya mifugo yao, kama vile kwenye bwawa la mabigwe ambalo nalo limekauka. Na, ng'ombe zina taabu. Wafadhili wanasema kuwa watafika kufanya matengenezo kwenye bwawa, lakini hawajafika, hakuna hata mmoja aliyefika kufanya matengenezo. Kwa hiyo maji yanapomalizika hapa, lazima tutembee mwendo mrefu kwa ajili ya kupatia ng'ombe wetu maji ya kunywa. Wengine wanachimba kupata maji kwa ajili ya ng'ombe wao, lakini msimu wa kiangazi unapoendelea, visima ambavyo havina kina kirefu navyo vinakauka. Mambo si mazuri hata kidogo, anasema mwanaume huyu. Ukame uh, mwaka huu umekuwa mbaya sana. Ng'ombe wetu wanakufa kwa sababu hawana maji ya kutosha ya kunywa. Tunatembea mwendo mrefu ili kuhakikisha ng'ombe wanapata maji ili waishi. Tunaiomba serikali kuingilia kati na kutatua tatizo letu la maji. Lazima walitengeneze hili bwawa. Hatujaiona serikali, tunawaona nyinyi na tuna matumaini mtawapelekea huu ujumbe maafisa wa serikali ya Rais Amason Mnangagwa mjini Bulawayo, mji ulio karibu na sisi, ambako taasisi za misaada huwa zinakwenda kuwasaidia wanavijiji. Shirika la Mpango wa Chakula Duniani linasema linahitaji dola milioni 75 kuhakikisha usalama wa chakula wakati wa msimu ambao mavuno ni machache nchini Zimbabwe kwa kipindi cha miezi sita ijayo. USAID imetoa dola milioni 22. Inasema hivi sasa ukosefu salama wa chakula unachangiwa na vipindi virefu vya kiangazi katika msimu wa mvua wa mwaka wa 2017 na 18 katika baadhi ya maeneo ya Zimbabwe. Hivi tunavyozungumza, Zimbabwe inakadiriwa ina asilimia 28 ya idadi ya watu wanaoishi vijijini ambao wanakumbwa na changamoto kubwa linapokuja suala la kupata fursa za chakula katika msimu huu wa kilimo wa mwaka 2018-2019. Tunazungumzia watu milioni 2.4 ambao hawana chakula kwa sababu hawana uwezo wa kushindwa kukidhi mahitaji ya majumbani mwao wakati wa msimu wa machache ambao utaendelea hadi mwezi Mei mwaka wa 2019. WFP inasema inafanya kazi kuzungumzia mahitaji ya haraka sana ya chakula. na tufunge matangazo haya kwa muktasari wa habari. Katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres amelaani vikali vitendo vya makundi ya wanamgambo nchini Nigeria na kusema kwamba mashambulizi ya kigaidi ya mara kwa mara yanayofanywa na makundi yenye itikadi kali yanasababisha vifo na majeruhi na majeraha na ni tishio kubwa kwa mustakabali wa maeneo husika. Muktasari huo ndio unakamilisha matangazo ya Kumekucha Afrika asubuhi ya leo. Kwa niaba waliofanikisha matangazo haya, ikiwa ni pamoja na mwelekezi wetu hapa studio Diodonet Chubahiro, jina langu ni Patrick Nduimana, nilikuwa nikishirikiana naye BMJ Muridhi, kwa pamoja tuna wageni ukiwatakia siku njema.