saa moja na nusu jioni afrika mashariki saa kumi na mbili na nusu afrika ya kati hapa washington dc ni saa tano na nusu asubuhi karibu kwa nusu saa ya habari ripoti na makala maalum kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika jina langu ni kenneth bwire na mimi naitwa sunday shomari nikukaribisha leo jumanne novemba 27 mwaka 2018 ambapo na tunasikia pia kupitia kwenye redio na internet www voaswahili com na kwenye masafa ya 107.5 VOFM Nairobi, Kenya, 107.8 VOFM kule Mombasa, Kenya, na redio ya shirika kote Afrika ya mashariki na kati, na katika nchi za maziwa makuu. Karibuni. miongoni mwa habari utakazosikiliza jioni hii ni kwamba wabunge nchini Kenya wanajadili mswada wa kujiongezea mshahara mnono pamoja na marupurupu, wakati nchi yao inakabiliwa na madeni, huku raia wakilalamikia kupanda kwa gharama ya maisha. Kwa Undo Mdenyo ni mmoja wa bunge, anasemaje? tunataka kusema mambo ya allowances, eh, wacha sisi wenyewe tujipangie vile Judicial Service Commission inajipangia vile Executive inajipangia vile Constitutional Commission inajipangia na, na kamanda wa waasi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Tabo Taberi Cheka afikishwa mbele ya mahakama ya kijeshi anataka vikao kuahirishwa ili aweze kupata wakili. Ni sharti apate wale watu ambaye yeye anafikiri kama anaweza kuzungumza nao na kuwaeleza shida zake na waweze kumtetea. Hiyo ni haki yake, ni miongoni tu mwa mengi tuliyo nayo. Lakini mwanzo Sande Shomari anakusomea habari muhimu za dunia. Kiongozi wa upinzani nchini Zimbabwe amekiondolea lawama chama chake kutokana na maandamano baada ya uchaguzi mkuu yaliyopelekea vifo vya watu sita na wengine kadhaa kujeruhiwa kufuatia mashambulizi ya wanajeshi waliokuwa wakitawanya waandamanaji. Akitoa ushahidi wake mbele ya kamati maalum inayochunguza vifo vya watu sita, Nelson Chamisa, kiongozi wa Movement for Democratic Change, MDC, amesema kwamba chama chake hakikuchangia katika vurugu hizo ila mwathirika wa vurugu zilizoanzishwa na serikali. Chamisa amefutilia mbali madai kwamba watu waliofariki dunia walishambuliwa na wafuasi wa chama chake cha MDC na kusisitiza kwamba wafuasi wa MDC si watu wenye fujo. Maandamano hayo yalizuka Zimbabwe baada ya tume ya uchaguzi kuchelewa kutangaza matokeo ya uchaguzi wa rais wa Julai 30 ambao Emerson Mnangagwa alitangazwa mshindi. Ubalozi wa Marekani huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo utaendelea kufungwa kwa siku ya pili mfululizo kwa kile kilichoelezwa kuwa ni taarifa za uhakika za tishio la ugaidi kutoka kwenye chanzo cha kuaminika. Serikali ya Congo inashutumu Marekani kwa kusababisha hali ya hofu na kutokuwa na uhakika kwa kufunga ubalozi wake. Pia serikali ya Congo inasema kwamba Washington na wengine hawana udhibiti juu ya utaratibu wa uchaguzi, wanajaribu kwa vuruga wapiga kura kabla ya uchaguzi wa rais wa Desemba 23. Rais Vladimir Putin wa Russia ameonya Ukraine dhidi ya kuchukua hatua za hatari kutokana na nchi hiyo kutangaza amri ya kijeshi baada ya wanajeshi wa Rusia kuchukua mateka manuari tatu za Ukraine pamoja na mabaharia wake katika bahari ya Black Sea. Kremlin inaeleza katika mazungumzo kwa njia ya shimu na kansela wa Ujerumani, ambapo Putin anasema ana wasiwasi wa dhati kuhusu mambo yanavyoendelea nchini humo na kuiomba Ujerumani kuwasiliana na viongozi wa Ukraine kuwa rai kuachana hatua hizo za hatari. Kremlin awali ilionya kwamba kutangazwa amri ya kijeshi kutaweza kuzidisha uhasama mashariki ya Ukraine. Rais Petro Poroshenko anasema sheria hiyo itasaidia kuimarisha ulinzi wa Ukraine wakati ongezeko la vitendo vya uchokozi, na kwa mujibu wa sheria kima ya kimataifa hatua ya uchokozi ya Rusia. Na rais wa Marekani Donald Trump amesema kuwa Mexico vyema iwarejeshe makwao wahamiaji kutoka Amerika ya Kati wanaomba hifadhi nchini Marekani. Alisema hayo siku moja baada ya mamlaka ya Marekani kufunga vivuko vya mpaka wake uliokuwa na harakati nyingi na kutumia gesi ya kutoa machozi kwa mkusanyiko wa wahamiaji. Harrison Kamau anayo taarifa kamili. Tukio la Jumapili lilitokea baada ya kundi la wahamiaji kwenye mji wa mpakani wa Tijuana upande wa Mexico kuvamia uzio wa mpaka. Hii ni hatua ya karibuni ambapo Trump amechukua msimamo mkali kwa uhamiaji dhidi ya maelfu ya watu ambao walikuwa njiani kuelekea kaskazini wakipitia Mexico, wakikimbia ghasia na umaskini katika nchi za Amerika ya Kati. Mivutano imeongezeka huko Tijuana na Trump amesema wiki iliyopita kuwa wahamiaji wanatakiwa kusubiri huko nchini Mexico mpaka madai yao ya binafsi ya hifadhi yasuluhishwe nchini humo. Hiyo itakuwa ni mabadiliko ya sera za hifadhi ambayo inaweza kuwaweka baadhi ya wa wahamiaji wa Amerika ya kati nchini Mexico kwa zaidi ya mwaka mzima. Trump alieleza zaidi kwa kusema kuwa Mexico ni vyema iwarejeshe makwao raia hao wa Amerika ya kati, wengi wao wakitokea Honduras. Maafisa wa Mexico, hata hivyo, hawajatoa majibu kufuatia hatua hiyo naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Wasimamizi nchini Uingereza na Uholanzi wamepiga faini kampuni ya Uber dola za Marekani zipatazo milioni moja nukta mbili kwa kile walichokiita hatua hafifu za kiusalama ambazo ziliacha taarifa binafsi za wateja hatarini faini hiyo inatokana na tukio la mwaka elfu mbili na kumi na sita ambalo kampuni ya Uber ilishambuliwa kupitia mtandao wake na kuwezesha washambuliaji hao kuiba taarifa za wateja wapatao milioni thelathini na mbili, ikiwa ni pamoja na akaunti milioni mbili nchini Uingereza. Taarifa hizo zilikuwa ni pamoja na majina kamili, namba za simu, barua pepe na baadhi ya nywila. Taarifa za madereva wapatao milioni tatu nukta saba ambapo 82 kati yao walikuwa Uingereza zilipatikana. Waziri Mkuu wa Ethiopia Abi Ahmed amekutana na wawakilishi wa vyama vya upinzani upatao 81 kwa majadiliano jinsi ya kufanyia marekebisho mfumo wa uchaguzi, akiwa katika juhudi za kutekeleza ahadi yake ya kuwa na siasa za uwazi, baada ya kudhibitiwa na muungano na utawala kwa muda mrefu. Mkutano wa leo umejadili jinsi ya kuhakikisha kwamba uchaguzi ujao unakuwa huru na haki, na kwamba kila mtu anatekeleza jukumu lake kufanikisha uchaguzi huo. Ahmed amebadilisha juu chini siasa za taifa hilo tangu alipoingia madarakani mwezi Aprili kwa kuyaruhusu makundi ya wa wapiganaji na wanasiasa wa upinzani waliokuwa wanaishi uhamishoni kurejea nyumbani, amewachilia huru wafungwa wa kisiasa na kumteua aliyekuwa kiongozi wa upinzani aliwahi kuzuiliwa gerezani kuongoza tume ya uchaguzi. Muungano wa vyama vya kisiasa wa EPRDF umeongoza Ethiopia tangu mwaka 1991 ikiwa ni mshirika mkubwa wa nchi za magharibi katika kanda isiyo na utulivu kwa muda mrefu. Unasikiliza matangazo ya jioni kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, ikitangaza kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Habari kutoka kwa waandishi wetu, tunaanzia nchini Kenya, ambapo wabunge wa nchi hiyo wanajadili mswada unaopania kuongezea malimbikizi ya mishahara pamoja na marupurupu mengine, hata baada ya kuonywa na Rais Uhuru Kenyatta kutofanya hivyo. Iwapo mswada huo utapitishwa wiki hii na kuwa sheria Wabunge na maseneta, maspika wote kwa ujumla, watapewa nyumba na magari ya serikali pamoja na mfumo mpana wa bima ya afya, wakati nchi hiyo ya Afrika Mashariki ina mzigo mzito wa kulipa madeni, wananchi wake wakilalamika kuhusu kuongezeka kwa gharama ya maisha. Mwandishi wetu wa Nairobi Kenneth Wandera anaripoti zaidi. Wabunge wote 416 wa Kenya katika mabunge yote mawili watapata malipo ya bima ya afya shilingi milioni kumi kwa jamaa zao wanaolazwa hospitalini na shilingi laki tatu kwa wale wanaolazwa nje ya hospitali. Kwa sasa tume ya kuratibu mishahara ya SRC inatoa bima kwa mbunge na mke wake mmoja na watoto wanne wenye umri wa chini ya miaka 25. Aidha, wabunge wanapendekeza kuwa maafisa wa bunge, manaibu wao, viranja wa wengi na wachache bungeni watapokea marupurupu hayo iwapo mswada huu utapitishwa, utapitishwa wiki hii. Wabunge wa Kenya wanaonekana kushirikiana na kuzungumza kwa sauti moja, swala linalojiri wakati swala la masilahi yao linapojadiliwa machoni pao. Kila mbunge atapata gari rasmi lililo na nembo za serikali mbali na shilingi milioni saba wanazopewa za kununua magari na marupurupu wanayopewa ya usafiri pamoja na mkopo wa shilingi milioni ishirini wa nyumba. Wabunge wa Kenya wanasisitiza kuwa haya yakiafikiwa kisheria, itakuwa rahisi kwao kutekeleza majukumu yao bila vikwazo vyovyote. Kamati inayoongozwa na mbunge wa Baringo Kaskazini William Cheptumo iliwasilisha mswada huo ambao uliingizwa bungeni kama ripoti Alhamisi wiki jana na kujadiliwa, na sasa imeingia hatua nyingine ita itakayofuatwa na uidhinishaji wa mswada huu Jumatano au Alhamisi. Mbunge wa eneo bunge la Funyula, magharibi ya Kenya, Oundo Mdenyo anasistiza kuwa kupitishwa kwa mswada huu wa bunge watapata afueni. Tunataka kusema mambo ya allowances eh, wacha sisi wenyewe tujipangie vile Judicial Service Commission inajipangia vile executive inajipangia vile constitutional commission zinajipangia waache sisi wenyewe pitia Parliamentary Service Commission itupangie, mwache tuwaajiri wafanyakazi katika bunge kulingana na vile tunahitaji kufanya kazi. Wabunge wa Kenya ni miongoni mwa viongozi wanaorodheshwa kupokea mshahara mkubwa zaidi, si Afrika tu bali ulimwenguni. Rais Uhuru Kenyatta ameyaweka yote wazi yanayomudhi kuhusu masilahi wanayotaka wabunge kuboreshewa. Every one of us wants to live a good life. But before we as leaders live a good life, should we first make sure that our people are living a good life? Kwa sababu kama ingekuwa hivyo, huyo mwananchi hangekuwa na shida hata kama unajilipa milioni moja kama yeye umemtengenezea yake. Lakini sasa jameni mwananchi ni maskini. Hana hata ya kukula. Lakini akifungua gazeti, ya, anaona wajumbe wamejipatia pesa. You know surely and I say it, uh, mimi <laughs> With respect, sitaki mimi vita na mtu. Lazima ndio muende muanze kujisafiria, tutachapa, huyu mtu ameenda kutu. Mimi mimi sina vita na mtu, but I am just saying these are things that we must talk about. Kennedy Wandera, Sauti America, Nairobi. Kennedy Wandera, Sauti America, Nairobi. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Tunaendelea na habari zaidi za dunia. Mwenyekiti wa zamani wa kampeni ya Trump, Paul Manafort, amevunja makubaliano yake ya kubali makosa na waendesha mashtaka wa serikali kuu ya Marekani kwa kuwaambia uongo wachunguzi wa FBI. Wa ofisi ya mwendesha mashtaka maalum Robert Mueller imeeleza hayo Jumatatu jioni. Manafo ambaye anaweza kupata kifungo cha jela cha hadi miaka kumi kwa makosa mbalimbali ya kifedha, awali alikubaliana kushirikiana na wachunguzi juu ya kuchunguza ikiwa kampeni ya rais Trump ilishirikiana na Rusia na Rusia kuingilia kati uchaguzi mkuu wa mwaka 2016. Hiyo ni kwa kubadilishana kama angejibu maswali ya wachunguzi hao kwa ukweli na uwazi, na baadhi ya mashtaka dhidi yake yaliyoondolewa na waendesha mashtaka wangeweza kuomba apunguziwe kifungo. Lakini ofisi ya mula inasema Manafort amevunja ahadi na pia kuvunja sheria ya serikali kuu kwa makosa na udanganyifu. Israel imesema hivi leo kwamba nchi hiyo na Chad zitaanzisha tena uhusiano ambao waliovunja tangu mwaka 1972 baada ya rais Idris Debi wa taifa hilo la Afrika ya kati kufanya ziara ambayo haikutarajiwa mjini Jerusalem wiki hii. Baada ya Debi kuhitimisha ziara yake ya siku mbili, Israel imesema katika taarifa yake kwamba waziri mkuu Benjamin Netanyahu hivi karibuni atakwenda kutembelea Chad. Hakuna tarehe iliyopangwa. Chad ni nchi ya Kiislamu na nchi nyingi za Kiislamu au Kiarabu hazina mahusiano rasmi na Israel kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters mataifa mengi ya kiafrika hujiweka kando na Israel tangu ukiliaji wa mabavu kwa maeneo ya Palestina mwaka 1967. Tuelekee Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, katika mji wa Goma ambapo kamanda wa waasi Tabo Taberi Cheka amefikishwa mbele ya mahakama ya kijeshi kwa mara ya kwanza kujibu mashtaka ya uhalifu wa kivita, ubakaji na kuanzisha uasi dhidi ya serikali ya Kongo. Na baada ya kusomewa mashtaka Cheka ameomba kesi yake kuahirishwa kwa siku kumi, muda atakaotumia kupata mawakili kumtetea. Osteri Malivika anaripoti kutoka Goma. Akifikishwa mbele ya mahakama ya kijeshi hapa Goma kwa saha za asubuhi, katika ulinzi mkali wa jeshi la jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, FARDC, na vile katika ulinzi wa kikosi cha umoja wa Mataifa, MONUSCO, Tabo Taberi Cheka, kamanda wa kundi moja la waisi Nduma Defense Forces linalokuwa na ngome yake katika wilaya ya Walikale likiwa ni eneo la madini, asema kwamba hayuko tayari kusikilizwa kwani hana mawakili wa kumtetea naomba kwa mahakama kuahirisha kesi hii kwa mwezi mmoja ili nijipange hasa kutafuta mawakili wangu kwani sitaki wale wanaonipa bila kuwafahamu hapana Mwendesha mashtaka wa mahakama kwa upande wake asema kwamba siku hizo ni nyingi, kwani wananchi wanasubiri matukio. Nilizungumza naye Prese Kiangi, mwanasheria hapa Goma, ni sharti apate wale watu ambaye yeye anafikiri kama anaweza kuzungumza nao na kuwaeleza shida zake na uweze kumutetea. Hiyo ni haki yake, na wakati anaomba vile, nikiwaza hakuna hata muda wa kufanya ubishi kuhusu hiyo. Wananchi kwa upande wao wanachokisubiri ni kuona mahakama inatoa adhabu. Laurent anaeishi katika mji wa Goma: ukurudishwa nyuma ni sheria ndiyo, naomba ukiona huko na wakukutetea ambao hawakufurahishi unapaswa rudia, hata kumwezi. Mi naona wamempatia siku, siku kumi, hiyo inatosha upande wa serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ni kwamba kesi hii ni muhimu, akisema Jilian Paluku, gavana wa Kivu Kaskazini. E, Chek alikuwa anajulikana kama sujaa, kama mtu ambaye hawezi akaguswa, kama mtu ambaye hawezi akaingia kwenye mahakamani. Leo sisi tunakuwa na furaha kubwa sana, kwa sababu watu wote ambao walipatwa na shida leo watajikuta na furaha kumwona yule ambaye walikuwa wanamwazia kama ni mtu mkubwa ambaye hawezi akaguswa, sasa iko mahakamani. Kesi hii inafanyika katika ulinzi mkali wa jeshi la jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, kwani Cheka alikuwa na wafuasi wengi katika misitu ya Walikale, siyo mbali sana na eneo la Goma. Meja Njike ni msemaji wa jeshi la Kongo, FRDC, hapa Kivu Kaskazini. huyo bwana Cheka ni mtu ambao alioko, aliongoza kikundi ambacho kinaomiliki silaha na kwa hiyo inaomba Ulinzi uwe. Cheka anashutumiwa kwa makosa ya uhalifu wa kivita ikiwemo ubakaji na kufanya uasi dhidi ya serikali ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Hosen Malvika, Sauti ya Amerika, Goma go. Awesome. Tusalie huko DRC kutoka boma Goma tuelekee Bukavu, ambapo mzozo wa kupata nafasi ya kubandika picha kwa wagombea wa viti mbalimbali katika uchaguzi wa DRC unaongeza ama unaongezeka kutokana na idadi kubwa ya wagombea wa ubunge na urais. Wiki moja tu baada ya kuanza kampeni rasmi, wagombea wanalaumiana kila mmoja akibandua picha mwenzake au hata kupasua mabango kwa lengo la kubandika yake na kupata umaarufu kumzidi mwingine, anavyoripoti mwandishi wetu wa Bukavu, Mitima de la Chans. Juhudi za mashirika yasiyo ya kiserikali zinaendelea kuhubiri ustaarabu kati ya wagombea 1036 wa ubunge na kumi na wawili wa urais. Huu ni mtafaruku kati ya vijana waliokuja kubandika picha za wagombea wamoja wakiwa wa pande za vyama tawala na wengine wa upinzani. Mzozo kati ya vijana hao ni kuhusu nafasi ya kubandikia kila watu picha zao katika maeneo mengi ya mji wa Bukavu na Kivu Kusini. Kwa jumla, hali ndiyo hiyo. Muda mfupi tu baada ya kubandikwa kwenye vibambazi na kwenye mabango, picha za wagombea hupasuliwa usiku na hata pia mchana na watu wenye kuwa na mtazamo tofauti Inavyoonekana, pande zote za kisiasa zinashakiana kuhusika. Fidel Mugisho ni mwanachama cha upinzani UNC. Tunatia picha, ila wakati unarudia kuchunguza, tunakutana hizo picha haziko tena. Hiyo ni mshangao kwa sababu unaona picha zimoja zimoza zinachanika, lakini ni watu wenye kuongoza ndio picha zao hazichaniwe. Vyama tawala pia vinashuhudia kuteseka na hali hii sababu picha za wagombea wao pia zinapasuliwa au kufunikwa. Pascal Kanda ni mwanachama cha PPRD kila watu biko wana wana wandula ya. Naoni, haoni ya Leonse wanaitesa na kwanza sana sasa atuiwe kama ni venye fasi ndio biko wanavandula kama ni vatu tu. Juzi nilipita hapa Bagaso wakawa wanashimama hapa wakatosha yenye likuwa hapa wakaichia pale chini asejuu iko mpangai. Na wakaaji wengine wa Bukavu wanasemaje kuhusu hali hii? Itabia mbaya a wanacheakandida hiyo tabia sioo mzuri. Yaani, kama mtu alitoa hiyo pesa kwenda tia maafishate kwa barabara, wamuoo najishi anapigania mpango ya kesho, kisha wende wendecha kumsalaba, haimaanishi matendo mzuri. Hii ndiyo kwa maana mashirika ya kiraia yanajitahidi kuhamasisha wakaaji, hususan vijana, kuwa na nidhamu na kuepuka upasuaji wa picha za wagombea, sababu ni kinyume cha sheria kuhusu uchaguzi. Bienvenu Karakubwa ni kiongozi wa senta ya Kiafrika husika na amani, pia uongozi bora Capege. Tunaomba vijana waweze kuwa makini, waepuke pia kushiriki kwenye violence hii masiku wasikuwa wanatosha mafoto na mapicha za watu wengine. Ili kujaribu kuepuka tabia hii, wagombea wengine wameamua kufanya kampeni kwa kutumia vyombo vya habari pamoja na vipaza sauti, hasa wakati wa jioni ndani ya kata tofauti. Mitima de la Chance, Sauti ya Amerika, Bukavu. Leo katika dunia ya wanawake, tunaelekea nchini Kenya ambako tunazungumzia jinsi ugaidi unavyoendelea kuwa tishio Familia za wale wanaojiunga katika ugaidi zikiendelea kukumbwa na majonzi ya kupotelewa na wapendwa wao ama kwa kuuawa katika vita au wanauliwa na magaidi. Kina mama na wake za waathirika wa ugaidi wakiumia zaidi kisaikolojia, kijamii na kiuchumi. Katika makala haya, mwandishi wetu wa Mombasa, Amina Chombo, anatupasha jinsi wanawake ambao waume zao walijiunga na ugaidi wanavyopata tabu kisaikolojia, kijamii na kiuchumi. Ni furaha ya kila mwanamke kuingia na kuishi kwenye ndoa, ila kwa dada Ima, siyo jina lake halisi, kutoka hapa Mombasa, Kenya, ndoa yake ya miezi mitano ilitibuka na kukatika ghafla baada ya mume wa miaka 26 kutoweka. Ilikuwa mwaka elfu mbili kumi na tano. Kwa mujibu wa Ima, mwaka huu elfu mbili kumi na tano, watu watatu walifika nyumbani kwao na mumewe akaonekana kuzungumza nao na baadaye kumwaga kwenda safari ambayo hakufahamu alikokwenda. Hili lilimwathiri kiafya. Watu walienda mbio, hata mimi nilienda polisi. Mwanzo nilipofika polisi nikashikwa, manake walifikiria labda mimi pia niko kwenye hiyo nanio Nikakaa polisi siku tatu, wanafanya uchunguzi, wakaenda kwa nyumba yangu wakachakura, lakini maanake hakukuwa na dalili yoyote ya kujua kuwa huyu mtu ni hivi na hivi, waweza explain. Niliacha na mimba, lakini kwa bahati bahati mbaya ilitoka, maanake stress zilikuwa nyingi, ilikuwa na mambo mengi kwa kichwa, mimba ikatoka miezi mitano. Mbali na kuathirika kisaikolojia, familia ya mumewe na hata jamii ilimtenga. Ilipotokea familia, wakaniambia labda mimi ndo lilofanya chanzo cha mwana wao kwenda, kwa sababu labda mimi mahitaji yangu yalikuwa ni mingi, mtoto wao hakuweza ku, kuyatatua ta, kuya, ndo akajiunga labda kwenye hicho chama ili aniridhishe mimi. Sasa yani, ikatokea mzozo, familia ikanitenga, familia yao, majirani nao wakanitenga, yani maisha yalikwenda Yani yalikuwa ya shida, lakini nashukuru tokea nijiunge na huu na mradi, naona sahii, yani nafungukiwa maisha yangu anafunguka. Maanake nazungumza na watu na napewa ushauri na watu nasaidika nikiongea pia. Wajua, mwanzo kabla hujaongea, huwa iko tu kwenye akili, lakini nilivyofunguka yani nikaongea sana. Nashukuru Mungu, sahii yani, naweza zungumza, naweza kaa nikamwelezea mtu, naweza kaa nikamkanya mtu. Kwa sasa amesalia kutafuta vibarua kujitafutia riziki, kwani aliyemtegemea hayupo tena. Anaeleza kuwa japo mumewe alikuwa hana ajira maalum, vibarua alivyokuwa akifanya vilitosheleza wao kupata mahitaji yao muhimu. Dada Ima anaeleza kuwa ugumu wa maisha huenda ukawa chanzo cha vijana kuacha familia zao na kujiunga na makundi ya kigaidi yako yani haya mambo haya yako tena, yako mengi sasa. Hii mwanzo kwa sasa, na vile uchumi wetu umepanda huu wa Kenya, yani imezidi kila siku. Unasikia mara huyu ashapotea, mara huyu ashaenda, mara huyu sijui kwa wapi. Manake pia serikali yani, pia naona pia inachangia, manake maisha wameyafanya magumu. Vijana watu wakapewa miradi, miradi tofauti tofauti kufanya, pia ingepunguza maisha pia yangepunguzwa ile ghali, kila kitu ghali ghali, zingepunguzwa hiyo pia ingesaidia sana urongo. Mtu akiona haya ndo maisha rahisi, mtu yenda yale rahisi, ataacha yale magumu, maanake hakuna mtu anapenda kuteseka kwenye dunia. Wanawake kama ima huhitaji kupata ushauri wa kisaikolojia na pia kupewa mbinu za miradi ya kiuchumi. Hapa ni Bi Halima Muhammad, mkurugenzi wa shirika la Coast Education Center. Tuko na wamama ambaye tunaita clients wetu na counselors wetu ambao wanakuwa taken through katika process ya counseling. Ili wapate kutoa zile hisia zao, wapate kuwa relieved na yale mambo ambao wakonao katika roho yao, waweze kusaidika, waweze kuwa canceled. Ili na wao waweze kesho wasimame mbele waseme yale niliyofanyika mimi ni haya, na singependelea mwenzangu yampate. So sisi tunatoa changamoto kwa wale walioathirika, ili tuweze kuwasaidia waweze kuwa ni uso wa jamii Kutokana na ukosefu wa sehemu salama ambayo wanawake kama ima walipaswa kuwekwa wakati wakiendelea kupata ushauri, shirika hilo la Coast Education Center hivi majuzi lilizindua maombi ama, kwa kimombo, chata ya wanawake katika kukabiliana na ugaidi, hatuna psychosocial support homes. What we have ni zile za gender-based violence. Ambao siwezi kumpeleka mama ambaye amekuwa na stereotype, kumekuwa amekuwa turn down na familia yake na jamii, ameitwa mama wa Alshabab ama watoto wake wameitwa watoto wa Alshabab. Nitampeleka wapi mama kama yule? Nitalia na nani mimi kama mama na mama mwenzangu nimpeleke mahali anaweza kustirika. Kimpeleka kwa gender based violence si sawa kwa sababu nimpeleke pale ambako anaweza kusaidika. Pale labda ni kwa mashiko kidogo alafu aondoke. Lakini hatuna hususan nyumba za wamama ambao wameathirika na masala itikadi kali. So, chata hii inaangazia masala hayo nimeyataja ili NCTC, National Counterterrorism Center wakiwa wanatengeneza refined document ya national strategy waweze kuincorporate masala ya kina mama wa coast region. Amina Chombo, VOA Mombasa. Ufuatao sasa ni muktasari wa habari. Kiongozi wa upinzani nchini Zimbabwe amekiondolea lawama chama chake kutokana na maandamano baada ya uchaguzi mkuu yaliyopelekea vifo vya watu sita na wengine kadhaa kujeruhiwa kufuatia mashambulizi ya wanajeshi waliokuwa wakitawanya waandamanaji. Akitoa ushahidi mbele ya kamati maalum inayochunguza vifo vya watu sita, Nelson Chamisa amesema kwamba chama chake hakikuchangia katika vurugu hizo, ila ni mwathirika wa vurugu zilizoanzishwa na serikali. Ubalozi wa Marekani jamhuri huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo utaendelea kufungwa kwa siku ya pili mfululizo kwa kile kilichoelezwa kuwa ni taarifa za uhakika za tishio la ugaidi kutoka kwenye chanzo cha kuaminika. Muhtasari wa habari unatufikisha mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Msimamizi wa matangazo amekuwa Mary Mugawe, mwelekezi Aida Isa akishirikiana na Fiona Wamai. Mimi ni Kenneth Bwire, nimeshirikiana na Sandei Shomari. Basi msikilizaji, asante sana kwa muda wako kutusikiliza, na basi niruhusu nikutakie usiku mwema.