Kutoka studio 15, hii ni VOA Express. hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka Washington DC. Kipindi ni VOA Express tarehe ikiwa ni 29 mwezi wa 11 mwaka wa 2018. Langu jina Harizon Kamao ndani ya nyumba tayari. Msikilizaji nimekwisha jaa tele kama pishi la mchele ikiwa e, ni siku ya Alhamisi. Jina langu ni Sunday Shomari kama alivyosema Kamao. Leo siku ya Alhamisi, msikilizaji, tunakumbuka yale mambo ya TBT kwenye muziki. Usikose kabisa kipindi hiki kiupa mambo moto moto. Hali kadhalika mambo ni mengi yakiendelea, tutaanzia huko nchini Rwanda, hali kadhalika DRC mambo yanaendelea, mchakato wa siasa, kampeni, vuta ni kuvute, hali ya wasiwasi kutokana na ugonjwa wa Ebola na pia usalama. Hayo tutaangalia kwa kina huko DRC. Bila shaka, leo pia viongozi wa dunia wanajiandaa kushiriki mkutano wa kilele maarufu kama G20 ambao utaanza kesho Ijumaa katika mji mkuu wa Argentina, Buenos Aires. Huu ni mkutano wa siku mbili utakaofanyika eh, hasa ukizingatia mambo ya kibiashara hivi sasa yanatikisa Marekani na China, vita vya kibiashara vinazungumzwa na vilevile kama huna kazi, basi la kufanya nini ni lazima ujitume, ili ukaweza kupata ajira na maisha yakaendelea. Tutatupia pia jicho kidogo kwenye maswala ya biashara, bila kusahau maswala yanayovuma kwenye mitandao ya kijamii. Na je, kama huna kazi la kufanya ni lipi? ilizulia hutumika kuwekwa kwenye mlango kati, mtu anaingia kwenye mlango, anakanyaga pale, anachamchanga yote pale nje tutasikiliza baadaye kwenye kama una kazi huyo ni mtu ambaye amejituma yeye mwenyewe kuingia katika biashara ya kutengeneza mazulia au mikeka kwa kutumia utaalamu wake yeye mwenyewe. Basi moja kwa moja bila kupoteza wakati kamao, tuelekee huko Rwanda, ambapo mwandishi wa idhaa ya Kinyarwanda na Kirundi ya BBC alikuwa amedaiwa kupotea nchini humo wiki iliyopita amepatikana, baada ya jana jioni mamlaka ya taifa upelelezi nchini humo kumwonyesha mbele ya vyombo vya habari na kudai kwamba alikamatwa kwa, kwa madai akishukiwa kwa ugaidi. Sasa basi, tuungane na Silvanus Kalimera kwenye laini ya simu huko Rwanda. Nini mamlaka inaeleza mpaka sasa? Naam, Sunday Shomali ni kwamba taarifa za bwana Ndaizera kupotea zil, zilijulikana wiki iliyopita, nadhani kitu kama siku ya Alhamisi, na kajulikana kutokana na kwamba mkewe alitangaza kwamba siku juma ya Jumatano wiki iliyopita alitoka nyumbani pale asubuhi akimwambia kwamba anaenda kwenye shule ambako watoto wao wanasoma, kwa sababu alikuwa ni mmoja wa wajumbe wa kamati ya wazazi. Kwa hivyo alivyoenda, eti ya kurejea sasa, ukawepo na taarifa kwamba mpotea katika mazingira ya kutanisha, watu wakawa wanauliza uliza, hawajui aliko, na mpaka mimi mwenyewe nikauliza rafiki yake mmoja, ambaye alikuwa ni rafiki yake karibu akasema kwamba alimwaga na wala hakupatikana na, ya, lakini sasa mamlaka ya taifa ya upelelezi imetangaza ime kwamba inamshikilia na ikamwonyesha kabisa kwa vyombo vya habari kwamba inamfuatilia kutokana na kwamba alikamatwa jijini Kigali, katika viunga vya mji wa Kigali, hapa maeneo moja panito Nyamirambo akiwa na vilipuzi na rafiki yake mmoja na mamlaka ya taifa ya upelelezi imesema kwamba walikamatwa wawili hao wakati mwenzia akimpa huyo fokasi hivyo vilipuzi, na hawakueleza ni labda hawakujua yani wanapeleka wapi hivyo vilipuzi na akawa amekwenda moja kwa moja kusema kwamba mpaka sasa hivi anavyoshikiliwa anakisiwa ama anashukumiwa kosa la ugaidi kwa sababu ni vitu ambavyo walikuwa wanasema kwamba wanapanga kuweza kuhatarisha usalama na kuweza kuangamiza kuleta ku, ku, ku matatizo kutia matatizo kwa wananchi. Na Kalimera, labda utueleze tu kile ambacho nyinyi kwa upande wa waandishi mchukua mnafahamu ee, na kumfahamu mtu huyu eh, focus kwa upande wake mlikuwa mkimfahamu vipi? Na focus ni kwamba alikuwa ni mwandishi wa, wa wa habari wa kujitegemea akifanyia kazi radio BBC kwa upande wa Kinyarwanda, ni idhaa ni, ni, ni, ni ya maziwa makuu. Na katika miezi ya hivi karibuni alikuwa haonekani mara sana, alikuwa yaani hatumi habari sana sana, lakini alikuwa anaishi katika mji mmoja wa Muhanga ulio katikati mwa Rwanda, ndiko amejenga pale. Hakuna rekodi yoyote ambayo mimi binafsi naijua kwamba labda aliwahi kujihusisha na vitu kama hivi ma, mapema kabla ya hapo. Hakuna taarifa zote ambazo labda zilimhusisha na mambo kama hayo hapo awali na sijawahi kusikia taarifa zote kuhusu kujusha kwake na mambo kama hayo. Kwa hivyo, baadhi ya watu wamechukulia kama ni mshangao, lakini ndio hivyo tena, kama yeye mwenyewe alivyotaja na hata mamlaka ya upelelezi ilivyotaja ni kwamba upelelezi unaendelea, lakini kimsingi ni kwamba si mtu ambaye alikuwa anajulikana katika labda maneno maneno labda Uh, kuonekana labda katika vitendo vya hapa na pale ambavyo labda vina vinahusiana na, na matatizo ya kiusalama na kadhalika. Kwa hivyo ni swala ambalo watu wanalichukulia kama ni wanasubiria tu kuona wana upelelezi zaidi utafanyika vipi, licha ya, ya, ya huo ambao umetangazwa na mamlaka ya taifa ya upelelezi. Asante sana eh, kutoka Rwanda Silvanus Karimera. Eh, tuendelea kufuatilia taarifa hizo wakati mwingine. Nakushukuru. Haya. Kama tunaelekea wapi? Moja kwa moja huko DRC, ambapo hali ya siasa na kampeni inaendelea kupamba moto, ikiwa imebaki chini ya mwezi mmoja kufanyika kwa uchaguzi mkuu, na moja kwa moja tunaelekea katika mashariki mwa taifa hilo. Tuungane naye uh, Austel Malivika. Malivika, hebu tueleze, kufikia sasa kampeni zinaendelea vipi na wasiwasi wasi ni upi miongoni mwa wale wapigaku, wale waogombea wa viti vya uchaguzi nchini humo? Asante sana Shomari, pamoja na wengine studio. Ni kwamba kwa ni ha, ni Harison, kampeni <laughs> za uchaguzi zinaendelea hapa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, hasa maeneo yake ya mashariki, na ukitazama tatizo liko eneo la mkoa wa Kivu ya kaskazini hasa mm-hmm, baada ya vyama tawala vinavyomuunga mkono Shadari kuzindua kampeni yao rasmi katika mji wa Goma. Vilevile kampeni kutoka upinzani inaendelea katika miji ya Butembo pamoja na Beni, lakini wabunge ambao ni wagombea wanasema kwamba kuna hali ya wasiwasi -wasi katika maeneo ya Beni na Butembo, kutokana kwamba kuna mashambulizi kila mara katika maeneo ya Beni ya waasi wanaodhaniwa kuwa ni ADF pamoja na ugonjwa wa Ebola ambao ulianza mwezi Agosti uliopita. Wao wanasema kwamba wana tatizo kweli ya kuendesha kampeni yao, kwa sababu ugonjwa wa Ebola uko sehemu hiyo, na vile upande mwingine kumekuwa mashambulizi kila mara ya waasi wa, wa ADF akizungumza na, na, na, na wananchi ama wafuasi wa vyama vya upinzani, Kiro Tongo Gregoire, ambaye ni mgombea kutoka chama cha upinzani Assemble, alisema yafuatayo: wasiwasi iko mingi sababu ya mauaji, hakuna sekurite hapa Beni hapa iwe vile iwe territoire sekurite haiko saa yote, masasi inaweza kulia. Naongeza pale, unaongeza Ebola inaleta matatizo mingi sana, lakini tutapiganisha kusudi eleksion ikue na tuweze kupindua. Wenyewe wako pale sababu wanashindwa kazi, na tunatafuta madepute, sio oposition leo tukue majorite ya kesho. Malivika, kuna swali ibuka hapa unaposema kwamba maeneo hasa Butembo na Beni kuna wahofu ya Ebola na mashambulizi, wale wagombea wenyewe wanaogopa kufika katika maeneo hayo ama wanapofika watu hawajitokezi kwenye mikutano yao ya kampeni, nini kinachotokea? Tuanze kwanza na swala la kwanza. Ni kwamba uhofu kwao ni kwenda kwenye vijiji; katikati ya mji wa Beni watu wanapatikana, lakini mbali na kushambuliwa, wanaogopa kwa sababu ugonjwa wa Ebola. Kwanza msikusane, mkono msipeane mkono ama, ama kusalimiana. Na unajua wakati wa kampeni ni lazima utoukusanye watu, alafu kuna hofu kwamba katika mkusanyiko huo inaweza kuacha huu ugonjwa ukazagaa. Alafu tatizo lingine ukitoka kwa mfano Beni kuelekea maeneo ya Wita, Uh, na mpaka wa Kasindi hapo, kuna mashambulizi kila mara. Ni bahati nzuri kufika kwenye maeneo mengine, vijiji, watu wamehama. Watu wengine wanasema kwamba watashindwa kupata kura kwa sababu watu wamekimbia vijiji vyao, kukimbilia Goma, wengine Uganda, na hata wengine Ituri, na wengine katika mji wa Butembo. Butembo vile vile kuna sehemu ambako kuna makundi ya wapiganaji ya Mai Mai. Wagombea wa, wa, wa, wa, wanasema kwamba wanaogopa hasa vile vyama tawala, kwa sababu Uh, haya makundi yameshika silaha kupinga serikali ya kabila, na mtu anapokuja wanakuuliza, wewe unakuja kufanya kampeni kwa ajili ya nani? Kwa hiyo ukisema kwamba huko kwenye upande wa mgombea shadari, inakuwa ni tatizo. Na vile wengine nao wanasema kwamba kufika katika ile nini, huenda mtu akashambuliwa. Kwa hiyo uh, kampeni itafanyika vizuri katika sehemu nyingine, na sehemu nyingine itakuwa tatizo kweli. um, wale ambao waligombea kwenye wilaya watashindwa kufanya kampeni yao. Sasa, Malivika, kabla hata ya kampeni hii kuanza, mashirika ya afya yalikuwa katika eneo hilo kudhibiti ugonjwa wa Ebola. Kuna ripoti yoyote ama hakikisho limetoka kwa mashirika ya afya kwamba msiwe na hofu ya Ebola, tumedhibiti hali, au mashirika yamenyamaza tu, yale ya afya? Harizon, ni kwamba hata WHO inasema kwamba kuna hali ya wasiwasi, kwa sababu kuliko visa vya maambukizi ya Ebola kupungua, lakini vinaendelea. Inasema kwamba sasa hivi wengine watu wamepatikana katika mji wa Butembo na wengine hata katika mji wa Beni, japokuwa walikuwa wakizani pengine eh, hivi visa vitapungua, lakini wanasema kwamba japo huo ugonjwa wa Ebola, kura zitafanyika, yani watalazimisha kila mmoja kuosha mkono kabla ya kugusa kompyuta, kwa sababu uh, uh, uchaguzi utafanyika kupitia kompyuta kwa mm -hmm. Hiyo ni kila mmoja aguse hiyo kompyuta alafu ataweka vifaa ambavyo no. Lazima uoshe kwanja mkono kabla uguze hiyo kompyuta, lakini wengine wanasema hawana imani, kwa sababu kama mutu, ana anaebola amegusa kompyuta na wewe mwenyewe ukaja ukagusa mm -hmm. Hii inaweza ikaambukiza watu. Alafu WHO inajaribu kuangalia iwapo eh, tarehe ishirini na tatu itafika, wameleta chanjo nyingine ambayo ama ama madawa mengine ambayo yataweza kusaidia kuosha mikono za watu kwa sababu Ebola uh, haina tiba, haina tiba hadi sasa isipokuwa tu uh -huh. chanjo ambacho kinapewa uh -huh. kwa watu na uh -huh. idadi ya watu ambao wamefariki uh -huh. sasa hivi wamefikia wa, wa, imepanda juu. Halafu uh -huh. hii inakuwa ni hali ya wasiwasi kwenye shirika lenye kuhusika na afya ya ulimwenguni WHO, hasa wakati huu wa kampeni. Nasema kwamba wana wasiwasi. Asante sana uh, Astel Malivika. Kwa hakika pia, wewe msikilizaji, popote ulipo, tutakuwa tukifuatilia swala hili la kampeni na mchakato wa siasa nchini DRC kuanzia sasa hadi pale uchaguzi utakapofanyika baadaye uh, mwezi Disemba na hata baada ya uchaguzi huo. Kwa hivyo asanti sana Malivika Tele. Na sasa, tu... sasa ni habari za dunia kutoka chumba chetu cha habari. Polisi wa Kenya wamewasaidia wenzao wawili waliokamatwa kwa shutuma za rushwa kutoroka kizuizini kwa kufyatua risasi hewani kuwatisha maafisa wanaopambana na rushwa ambao walikuwa wamewashikilia polisi hao. Kitengo cha kupambana na rushwa kimeeleza maafisa hao wawili ambao wanafanya kazi kwenye idara ya uchunguzi wa jinai walikamatwa mjini Nairobi jana jioni katika operesheni iliyofanywa na maafisa wanaopambana na rushwa wakijaribu kuwazingira wakiwa na hongo ya shilingi laki moja ya Kenya, sawa na dola 975. Tume hiyo ya maadili ya kupambana na rushwa EACC ilieleza washukiwa hao wawili walikamatwa na kufungwa pingu, lakini waliokolewa na polisi wenzao kutoka kituo cha polisi Kabete, ambao walifyatua risasi kadhaa hewani ili kuwawezesha kukimbia. Tume hiyo imeeleza kwenye mtandao wake wa Twitter jana jioni, maafisa hao walikimbia na shilingi laki moja huku wakiwa wamefungwa pingu. Mbunge mmoja wa Marekani anatoa wito kwa rais Donald Trump kuzungumzia suala la msako mkali wa China kwa Waislamu walio wachache wakati anapokutana na rais wa China Xi Jinping baadaye wiki hii. Mbunge wa chama cha Republican Christopher Smith pamoja na mwenyekiti mweza wa kamati ya pamoja wa kurugenzi wa bunge kwa China na seneta wa Republican Marco Rubio. Wabunge hao wawili wanapendekeza mswada katika mtazamo wao wakilaani ukiukaji mkubwa wa haki za binadamu dhidi ya wawinga katika eneo ndogo lililopo magharibi mwa Xinjiang. Baraza la Seneti Marekani limepiga kura kwa wingi kusonga mbele juu ya azimio la kumaliza msaada wa kijeshi wa Marekani kwa ushirika unaoongozwa na Saudi Arabia kwenye mapambano huko Yemen. Maseneta walipiga kura takriban wawili kwa mmoja kwanza mjadala wa azimio mapema, ikiwezekana wiki ijayo. Wabunge wengi wote wa Republikan na Wademokrat si tu na wasiwasi juu ya janga la kibinadamu lililosababishwa na mapigano huko Yemen. Wanasema tunakwenda kupiga kura ambayo ni moja ya kura muhimu kwa sera za kigeni tulizopiga katika miaka ya karibuni. Ni kura ya kudai tatizo la kibinadamu huko Yemen lizungumzwe. Ni kura ambayo itatueleza, itatueleza udikteta wa Saudi Arabia ambao hatutakuwa tena sehemu ya uharibifu wa jeshi lao na licha ya kuwepo vikwazo vya muda mrefu, silaha mpya zinaendelea kufika maeneo ya vita Sudan Kusini, na mara kwa mara kupitia nchi jirani, kulingana na ripoti ya kina iliyotolewa leo na kundi linalofuatilia silaha, uchunguzi wa miaka minne uliofanywa na Conflict Armament Research lenye makao yake mjini London kuhusiana na upelelezi wa silaha ambazo zinasaidia kuendeleza vita vya wenyewe kwa wenyewe huko Sudan Kusini tangu Disemba mwaka wa elfu mbili kumi na tatu. Imeeleza kazi kuhusika uh, kwa nchi jirani hususan Uganda katika kuwapea vikwazo na kupeleka silaha kwa kisiri nchini humo. Unaendelea kusikiliza VOA Express moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Kumbuka yote pia yanapatikana kupitia mtandao wetu wa www voa swahili com na vilevile mtandao wetu wa VOA Swahili kwenye Twitter na VOA Swahili ndani ya Facebook. Sante sana basi. Moja kwa moja, msikilizaji, tuende moja kwa moja katika ile ulizungumza kamao kama una kazi unapokuwa, kama una kazi, unaweza kufanya jambo gani, usikai ukabweteka. Tumsikilize Salma Mohamed, ameandaa taarifa. Wahenga walinena akili ni mali, na hilo limedhihirishwa wazi na kijana huyu, kwani baada ya kutafuta kazi bila mafanikio aliamua kubuni kazi yake maalum, ambapo hutumia kamba zinazotupwa sokoni na kujipatia kipato kutokana na ubunifu wake. Kwa majina anaitwa Kennedy Obonyo. Kazi yenyewe ni ya wazungu uita weaving, lakini ni Kiswahili utaita ususi. Ilizulia hutumika kuwekwa kwenye mlango kiki mtu kwenye mlango, mtu anaingia kwenye mlango, anakanyaga pale, anachamchanga yote pale nje. Wengine nao ununua wakienda, wakikaa kwa mlango wao choo na mabafu nile maji maji anachapa kwenye hili zulia. Nilikaa nikaangalia biashara zingine zote, watu wote wamekimbilia biashara zote, watu wameenda kwa fashion. Mi mwenyewe huwa anapenda kufanya kitu ambayo watu wengine hawafanyi, kitu kipya. Ndengonaile afadhali njaribu kutengeneza zulia za milango nione kama watu watazinunua. Natumia makonge, makonge na sindano yangu. Natumia miti rangi, pia natumia maganda ya miti kutengeneza rangi. Matiro nafanya tu. Kwa kizungu anasema wanaita recycling <laughs> Inafanya kuitembeatembea ngiokota hizi vo babarani, alafu najana chanuachanua vizuri ile safi, tunatengezana hizo zulia sahi. Ni miezi saba tangu ilipoanza. Utashangaa kujua ujuzi huu aliupata vipi. Ni akili ya tangu utotoni ambayo alihifadhi na sasa anaifanyia kazi, na katika ubunifu wake anazingatia utamaduni ambao anajivunia. Hii ujuzi wa kusona hizi zulia ambaye kwa jini lugha ingine aitwa mikeka, imejua tangu serali, wakati huko tunafunza ile masomo ilaitwa atacraft, ile ikaa mwalimu anakuambia bana, hebu shona, shona matengeza kitu uniletee. Tunakea max tokaa miaka tisaini mpaka wale nakakumbuka hilo kitu, kasema ai naweza kuningizia pesa, cha nijaribu kutengeneza niangalie. Aya ah, afadhali yarudishwe, ina muhimu sana watu kurudishwa, sati wapeleke kule kwa, kwa koleji, kaili yarudishwe huko kwa primary, naeza uende kasaidia watoto wengi sana, badilisha badilisha silabasi wanaaribu. Mimi huku sema kweli, sina muda maalum ya kufunga kazi wala kufungua mbili, ndaisikia kwa mwili wangu, ngisikia nikeshe mpaka asubuhi nikishona. Maake hapa nikoferi hapa na mali ambapa, kwa bizi 24 hours nashona mpaka asubuhi nikizi kazi yakapo, watuone wateja wangu. Wanalenga sana ni waafrika wenzangu, watu wa maisha ya chini, wao wanaopewa wenda kama zile za wao matajiri wako nazo. Sipendelei sana vitu ambavyo vimetengezwa na wazungu, mupendelea kitu ambao tunatengeza sisi wenyewe Afrika. Eh, ndio nafurahia sasa. Ndio maana hata hizo zulia zangu wa nimeandika African Doma African Bay for Africans only for Africans. Hata hivyo amepitia changamoto kadhaa, moja ikiwa ni watu kumkejeli na kumwita mwenda wazimu wakati anapotembea sokoni akiokota kamba hizo, ndugu yangu mmoja alikuja akalambia, bana mambo bana ndugu, yani huko amekuwa wazimu, ni mchafu, atembea akiokota okota kamba, nenda kamchukua ni mpeleka hospitali. Lakini alipokuja na pia alipoona hizi zulia akashangaa, kwani huyo akota kamba ndiyo hii zulia hizi? Kennedy anatizamia kupanua biashara yake katika siku za usoni, na ana ujumbe murwa kwa vijana ambao hawajafanikiwa kupata ajira. Unajua, wakati wote tuliambiwa hata kule skuli kwamba ukiwa akili yako waifikirii shetani uingia kwa ile akili akaanza kukoroga. ya jina langu ni Salma Muhamed nikiripotia Sauti ya Amerika kutoka pwani ya Kenya. Angoji, mpaka unajua, lakini, lakini, lakini una ya no. mm. sana. Sana. Uchaguzi unakaribia kule jamhuri ya kidemokrasia yako tunaangalia mambo kabisa safi kutokana na hayo, sikiliza hicho kibao ambacho kinazungumzia kuhusu uchaguzi nchini Kongo. Kibao marwa ibomarwa moto moto, kuli kweli safi sana. Wanakuya tena kutudanganya, e njo wale na tumakayabo na tuvitenge na tumaharagwe aseme tuvachakue batatufanyiaka batatutengeneeseyaka wanakuya ni wapole sana sababu wana lazima yetu eh. Wakishapita wanatusahau na kusema kwamba ni pesa zao ndio ziliwapitisha. Kazi yao ni kwikala na kutafuta pesa, wakiulizwa maswali kisopuru kisokontra zao zinamwangika lakini aliyewacha kuwa anateseka yoyoyo, yoyo. Wamejifanya wenye akili, wamejifanya werevu sana, lakini ituru mkongomanu, we makini jua, utamchagua nani? Mkongomanu we makini, mkongo bona mbali jua utamtakuwa nani anaefana anaestahili. E, kumbuka watu ngapi walikufa masisi hulichagua kavitenge. Kumbuka watu ngapi walikufa beni hulichagua kama kayabo. Hawa watu hawa wasema uongo sana, wa maadi hawa, ingekuwa kuna masomo ya ahadi Kumbuka unakosa maji japo kona lake Kivu, kumbuka unakosa vya kukula sababu hakuna mani. <laughs> <laughs> ye yeah, yeah, yeah, Mkongomani fungua macho, jua utamchagua nani, nani anastahili. Sasa pale umesikia kwa hakika ni Kiswahili chenye uh, che Kikongo kidogo mm -hmm. wanakuya tena. mm -hmm. labda ni wimbo mzuri sana, ama mwafaka wakati kama huu wa kampeni, tuambia mkongomani fungua macho, kujiandaa na uchaguzi, ili wale wanaowachagua wenyewe katika maamuzi yao wachague viongozi wenye maadili. Nafikiri ndivyo ndivo wimbo unajaribu kushauri, kwa, kujaribu kukagua kabisa kwa kina viongozi mm -hmm. wanaowania viti, wagua sema wanakuya tena. mm -hmm. <laughs> na uchunge sana, wasije wakatuambia mambo yasivyo. Haya, basi, mambo tunaenda kwenye mambo ya biashara. Mambo ya biashara tunaongana naye Kenes Bwire kutoka chumba cha habari, anasema na habari kem, kem za biashara. Karibu Kenes Bwire. Katika biashara ni kwamba makao makuu ya Jumuiya ya Afrika Mashariki yanakabiliwa na uhaba wa pesa, wachambuzi wakisema kwamba baadhi ya nchi wanachama zimekosa kuwajibika kwa, kwa kutoa michango yao. Tayari bunge la Jumuiya ya Afrika Mashariki IALA limetangaza kuahirisha vikao vyake vya Zanzibar kutokana na ukosefu wa pesa. Karani wa IALA Kennedy Madete ameambia waandishi wa habari kwamba nchi wanachama zinaendelea kusaini mikataba, lakini hazitoi mchango wake wa kifedha kwa muda. Makao makuu ya jumuiya ya Afrika Mashariki yanahitaji kiasi cha dola kati ya elfu mia tatu na elfu mia nne kufanikisha kila kikao cha bunge lake kinachochukua muda wa wiki mbili hadi tatu, lakini pesa hizo ni marupurupu ya wabunge na gharama nyingine. Bunge la IALA hufanya vikao vyake mara sita kila mwaka. Viwili kati ya vikao hivyo hufanyika mjini Arusha nchini Tanzania, na vikao vingine huenda kwa mzunguko katika nchi wanachama. Kingine ni kwamba Ethiopia imeipiku Dubai kama njia kwa wasafiri wa ndege wanaosafiri nchi za mbali na kulingana na maafisa Ethiopia imepanua huduma zake kutokana na mabadiliko ya utawala yanayofanywa na waziri mkuu Abiy Ahmed. Uwanja wa ndege wa Adis Ababa umeongeza safari zake za kimataifa na kuipita Dubai. Uwanja wa Dubai umekuwa mojawapo ya uwanja wa ndege wenye shughuli nyingi sana za usafiri wa ndege kote duniani. Idadi ya wasafiri wanaotumia uwanja wa ndege wa Adis kwa sasa imeongezeka kwa asilimia 85 ikilinganishwa na asilimia 31 za Dubai kati ya mwaka 2013 na 2017, kulingana na shirika la utafiti wa safari za ndege la Forward Kis. Mwaka huu uwanja wa ndege wa Addis umerekodi ongezeko la safari za ndege kwa kiasi cha asilimia 18 ikilinganishwa na asilimia 3 za Dubai. Tumalizie Uganda ambapo rais wa nchi hiyo Yoweri Museveni anataka maafisa wa kukusanya ushuru kufuatilia simu zote zinazopigwa na kupokelewa ndani na nje ya nchi ili kuwa nasa wanaohepa kulipa ushuru. Museveni anasema kwamba Uganda imepoteza mabilioni ya pesa kila mwaka na imekuwa ikipoteza pesa hizo kwa muda mrefu kutokana na ujanja unaofanywa na kampuni za mawasiliano, hasa kwa simu zinazoingia nchini mwake kutoka nje kwa lengo la kuhepa kulipa ushuru. Sande na Harrison, ni hayo tu. Asante sana Kenneth Odongo Bwire kwa kushusha vitu hivyo vya biashara vizito vizito kweli kweli kutoka Afrika Mashariki na Kati. Naam, na, kando na hayo ya biashara ambayo ni ripoti nzuri sana ya Kenneth Bwire, ni kwamba kuna mambo mengi yanayoendelea kutanda kwenye mitandao ya kijamii na hasa katika eneo la Afrika Mashariki, naam. na tukianzia nchini Kenya, itakumbukwa kwamba kuna uh, swala ama msako unaendelea dhidi ya magari ya umma. Uh, kuhusu vidhibiti mwendo sare za wahudumu wa, wa, wa magari hayo na pia uh, rangi ambazo waziri wa mambo ya ndani Fred Matiang'i aliamuru, yeah, hatua hizo zichukuliwe, uh, siku chache zilizopita, na mambo yamekuwa makali sana katika nchi yote ya Kenya. Lakini sasa leo mapema kuna gavana wa kaunti ya magharibi ambaye alimfokea sana waziri huyo na kusema kwamba sheria hizo za magari ya umma ama pia wale waendesha pikipiki wa bodaboda na, na wa uh, uh, eh, mkuu wa polisi Inspekta Joseph Boynet kwamba wafunze wale uh, maafisa wa trafiki kwanza kabla ya ya kuwaacha waende wakandamize wakazi wake wa kaunti ya West Pokoti, akisema sheria hizo zinafaa zitumike zaidi maeneo ya Nairobi, waache wengine hawa Pokoti. Basi tukitoka huko tuelekee pamoja kwa moja hadi nchini Uganda, baada ya kisa cha mkasa wa boti uliofanyika mwishoni mwa wiki sasa. Na kuna wale, kuna wale waokozi wamejitokeza wakiwa kundi, wanasema wale waliookolewa maisha wengi, unajua, waliokolewa kutolewa katika boti hiyo, waliahidi kwamba umeniokoa maisha yangu, kwa hakika nitarudi, ni wewe mwenyewe, ni kuridhia ama ni kushukuru kwa njia moja ama fulani. Wale wanaume sasa wanalalamika, wanasema kwamba wale wote waliookolewa hawawaoni tena, wale walionusurika na Ila, walitoa ahadi wakasema mwenyewe umenisaidia sana, umenifana, nitarudi kwako. Sasa wanauliza je, ahadi zilienda wapi baada ya sisi kuhatarisha maisha yetu kuwaokoa nyinyi, na wakisema kwamba ni wengi kama maeneo mengine wanaona kama vile hakuna shukrani iliyotolewa, alafu wanasema wengi mlikuwa ma celebrity na mlikuwa kwa raha zenu kunywa pombo, ndivyo wanasema wale, kwa mujibu wa gazeti la Daily Monitor, wanasema wengi mlikuwa kwenye raha zenu. Na kweli zinalibitishwa na mwimbaji huyu mwanamuziki Irene Namubiru anasema kwamba yeye alikuwa kwenye ile, ile, ile, ile, ile boti. Ile boti. Mm anasema pale raha, vitu vilikuwa vinamwagika kumwagika. Anasema kwamba kama ungeitisha gilasi, ilikuwa inaja ikiwa chupa, chupa nzima. Kwa hivyo ni baadhi tu ya mambo yanavyovuma, lakini pia tunatoa pole kwa wale waliofiwa na walionusurika. Uh, basi kama ni kuwaokozi wale wawakumbuke, jamaa walifanya kazi nzuri, ni kweli kabisa. Na vile vile kule nchini Tanzania kwenye mitandao inavuma, ina picha ya mmiliki na kiongozi na mmoja, eh, mwekezaji katika timu ya Simba Huyu anaitwa uh, Mo Deuji ambaye unakumbuka nah. Alitia kamilioni ya kijana wa Afrika uhum. Ametokea uwanjani wakati timu yake Simba inapambana jana. Baada ya kutokea uwanjani amewapungia, walimshangilia kwelikweli Mo, Mo, mm -hmm. Mo alafu baada ile mechi Simba akashinda goli nne kwa moja ameandika kwenye mtandao wake wa Twitter akisema kwamba lengo letu ni kuwa mabingwa wa Afrika, inshallah tutafanikiwa siku moja hivi karibuni. "Simba nguvu moja", akisifia timu yake na yeah. Wao kule basi, kwenye mitandao wamekuwa wakisema kwelikweli na kuipongera timu hiyo kwa kushinda timu ya Swaziland. Tunakamilisha express langu, jina Sunday Shomari Harrison Kamau, hadi hapo kesho, kwa heri na uwe na jioni njema.