saa moja na nusu, saa za Afrika Mashariki, saa 12 na nusu Afrika ya Kati. Hapa Washington DC, Marekani ni saa tano na nusu asubuhi. Karibu kwa nusu saa ya habari kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Mimi ni Kennes Bwire, mimi hapa naitwa Mkamiti Kibayasi. Tunasikika kupitia kwenye redio pamoja na internet voaswahili.com Vilevile vile katika masafa 107.5 VOA fm Nairobi, 107.8 VOA fm Mombasa, Kenya, redio shirika kote eneo la Afrika Mashariki, Afrika ya Kati na katika nchi za maziwa makuu. Karibuni. Miongoni mwa habari utakazosikia katika matangazo haya ni kwamba wakati kampeni zinaendelea DRC, wagombea walalamika kwamba hakuna usalama kwa wezesha kufanya kampeni katika baadhi ya maeneo na katika makala yetu ya matukio ya Afrika hii leo tutaangazia juhudi zinazochukuliwa na nchi za Afrika mashariki ili kulinda rasilimali za baharini. Basi wale ambao warusikwa kwenye maji yetu eh, kufanya biashara pale, tuta make sure kwamba kama watu wapata njia, watu wapata taratibu kwamba kufanya biashara hapa. Basi msikilizaji, na kusihi uwe nasi hadi mwisho wa matangazo, lakini mwanzo Mkamiti Kibayasi anakusomea habari muhimu za dunia. Polisi wa Kenya wamewasaidia wenzao wawili waliokamatwa kwa shutuma za rushwa kutoroka kizuizini kwa kufyatua risasi hewani kuwatisha maafisa wanaopambana na rushwa ambao walikuwa wamewashikilia polisi hao. Kitengo cha kupambana na rushwa kimeeleza, maafisa hao wawili ambao wanafanya kazi kwenye idara ya uchunguzi wa jinai walikamatwa mjini Nairobi jana jioni, katika operesheni kali iliyofanywa na maafisa wanaopambana na rushwa wakijaribu kuwazingira wakiwa na hongo ya shilingi laki moja ya Kenya sawa na dola 975. Tume ya Maadili na Kupambana na Rushwa EACC ilieleza, washukiwa hao wawili walikamatwa na kufungwa pingu, lakini waliokolewa na polisi wenzao kutoka kituo cha polisi Kabete ambao walifyatua risasi kadhaa hewani ili kuwawezesha kukimbia. EACC ilieleza kwenye mtandao wake wa Twitter Jana jioni maafisa hao walikimbia na shilingi laki moja huku wakiwa wamefungwa pingu. Mkandarasi mmoja wa usalama kutoka Uingereza, G4S, anasema wafanyakazi wake watano akiwa raia wa Uingereza waliuawa na thelathini na wawili wengine walijeruhiwa katika shambulizi la mabomu na bunduki la usiku kucha dhidi ya moja ya maeneo yao katika mji mkuu wa Afghanistan, Kabul. Kampuni hiyo ilieleza leo kwamba wafanyakazi watano wamejeruhiwa vibaya. Maafisa wa Afghanistan wamethibitisha shambulizi hilo lililotokea kwenye eneo lenye ulinzi mkali huko Kabul liliua jumla ya watu kumi na kuwajeruhi wengine. Mkurugenzi mtendaji wa kampuni hiyo Charli Barbridge alisema na hapa ni namnukuu, tuna nia ya dhati ya jukumu letu la usalama katika kusaidia watu wa Afghanistan na tunaeleza kwamba matukio kama haya hayatatuzuia kuendelea kufanya kazi muhimu ambayo jamii ya kimataifa inatutaka tuifanye. Kundi la Taliban linadai kuhusika kwa shambulizi la mhanga wa kujitolea likieleza, limesababisha vifo vingi kote kwenye vikosi cha Afghanistan na cha nje ndani ya eneo hilo maelfu Mwanasheria binafsi wa zamani wa rais wa Marekani Donald Trump, Michael Cohen, amekiri makosa leo Alhamis katika mashtaka mapya ya kulidanganya bunge katika kuhusika kwake na mashtaka ya Rusia kuingilia kati uchaguzi wa Marekani. Shtaka hilo liliwasilishwa na mwendesha mashtaka maalum Robert Mueller anayeongoza uchunguzi kuhusu Rusia kuingilia kati uchaguzi wa Marekani mwaka 2016. Cohen alikiri kutoa taarifa ya uongo mwaka jana kwa bunge kuhusu mpango wa kujenga Trump Tower huko Moscow wakati wa kampeni ya uchaguzi Marekani mwaka elfu mbili na kumi na sita. Hakutoa matamshi yoyote kwa waandishi wa habari mara alipoondoka mahakamani hapo. Wakati huo rais Trump alipoulizwa kuhusu taarifa hizi kabla ya kuondoka kuhudhuria mkutano wa G20 huko Argentina, Trump alimfananisha Cohen kama mtu dhaifu na alisema Cohen anadanganya ili apunguziwe kifungo. Cohen tayari alikiri makosa mwanzoni mwa mwaka huu kwa kukiuka sheria za fedha za kampeni. Na maelfu ya wafuasi wa upinzani nchini Zimbabwe wameandamana hii leo katika barabara za mjini Harare katika mkusanyiko wa kwanza mkubwa tangu malalamiko dhidi ya matokeo ya uchaguzi yaliyosababisha maafa mwezi Agosti. Waandamanaji hii leo wamejitokeza kumuunga mkono kiongozi wa upinzani wa chama cha MDC Nelson Chamisa anayedai yeye ndiye mshindi wa haki katika uchaguzi huo uliopita. Mwenzangu Harrison Kamau anakusomea ripoti kamili waandamanaji walibeba mabango ya kumpinga rais Amazon Mnangagwa katikati mwa mji wa Halare na kisha kuandamana kwenye barabara nyingine za mji huo. Maandamano hayo yamefanyika kwa idhini ya polisi yakiongozwa na chama cha upinzani cha MDC kilichoshindwa kwa karibu kwenye uchaguzi wa Julai 30, miezi minane baada ya kiongozi wa muda mrefu Robert Mugabe kuondolewa madarakani. Maandamano yaliyofuatia siku chache baada ya uchaguzi kufanyika yalisababisha vifo vya watu sita baada ya maafisa wa usalama kuwafyatulia risasi kutokana na kuwa walikuwa wanapinga Mnangagwa kutumia kura hiyo kama kigezo cha mwanzo mpya nchini humo baada ya ukandamizaji wa muda mrefu. Wengi wa waandamanaji wa leo wanalalamikia matatizo mapya ya kiuchumi, ongezeko la bei za bidhaa, pamoja na ukosefu wa bidhaa muhimu kama vile mkate, mafuta ya kupikia na petroli. Waandamanaji hao walisifu kiongozi wa chama cha MDC Nelson Chamisa wakisema kuwa yeye ndiye aliyeshinda kwenye uchaguzi uliopita. Chamisa, wakati akihutubia umati, amesema kuwa Wazimbabwe wanaumia kutokana na ukosefu wa mafuta, akiongeza kuwa walipoungana dhidi ya Mugabe hawakutarajia matatizo kuwa yataongezeka kiasi hicho. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa mjini Washington DC mlinzi mmoja kwenye mbuga ya wanyama na raia wawili waliuawa wakati wa majibizano katika mbuga ya wanyama Virunga, ya Virunga iliyoko eneo tete la mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasi ya Congo, DRC. Maafisa wa mbuga pamoja na vyanzo vingine vilieleza hii leo. Tukio hilo lilitokea mapema Jumaatano na Congolese Institute for Nature Conservation ICCN inaeleza mmoja wa walinzi wake wa mbugani aliuawa kwa risasi na wanamgambo wenye silaha ambao wamekuwa wanaendesha harakati zao huko kwa muda mrefu katika eneo tete kwenye jimbo la Kivu Kaskazini. Vyanzo katika eneo vilithibitisha vifo hivyo na vilieleza raia wawili pia waliuawa, lakini walieleza kwamba ghasia zilizuka wakati wa mzozo kuhusu kibali cha kujenga nje ya ofisi ya ICCN huko Vushumbi, kijiji kilichopo kwenye mbuga kwenye ufukwe wa Ziwa Edward. Licha ya kuwepo vidhibiti kwa muda mrefu, silaha mpya zinaendelea kufika maeneo ya vita Sudani Kusini, na mara kwa mara kupitia nchi jirani, kulingana na ripoti ya kina iliyotolewa leo na kundi linalofuatilia silaha Uchunguzi wa miaka minne uliofanywa na Conflict Armament Research CAR lenye makao yake London, Uingereza, kuhusiana na upelekaji wa silaha ambazo zinasaidia kuendeleza vita vya wenyewe kwa wenyewe huko Sudan Kusini tangu Disemba 2013, imeeleza kazi hiyo kuhusika na nchi jirani hususan Uganda katika kukwepa vikwazo vya silaha. Wakati Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa haukuweka vikwazo vya silaha kwa Sudani Kusini hadi Julai elfu mbili kumi na nane, zaidi ya miaka minne ya kuwepo vita ambavyo vimeua takriban watu mia tatu na themanini elfu. Umoja wa Ulaya inapiga marufuku ya uuzaji silaha moja kwa moja unaofanywa na nchi wanachama kwenda Sudan tangu mwaka 1994, na kufanya mabadiliko kidogo ya marufuku ikijumuisha taifa jipya la Sudani Kusini lililojipatia uhuru mwaka 2011. Unasikiliza matangazo ya jioni kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Viongozi wa dunia wanajiandaa kushiriki mkutano wa kilele wa viongozi wa nchi tajiri zaidi duniani, maarufu G20, unaoanza kesho Ijumaa katika mji mkuu wa Argentina, Buenos Aires. Mkutano huo wa siku mbili utafanyika wakati uchumi wa dunia unatikiswa na vita vya biashara kati ya Marekani na China na ulimwengu unapokabiliwa na changamoto za usalama kufuatia mgogoro kati ya Rusia na Ukraine na ule wa Mashariki ya Kati. Ripoti ya mwandishi wa VOA Henry Rigwell inasomwa na Patrick Nduwimana. Mkutano huo unatabiriwa kuwa utakuwa na mvutano mkali, wakati viongozi wa mataifa mawili yenye uchumi mkubwa duniani wameonyesha kwamba tayari wameanzisha vita vya biashara. Rais wa Marekani Donald Trump alitishia kupandisha ushuru wa bidhaa za China za thamani ya dola bilioni 200 kutoka asilimia 10 hadi asilimia 25. Aliahidi kuongeza ushuru zaidi iwapo Marekani na China hazitofikia mkataba wa kumaliza tofauti zilizopo kuhusu biashara na tuhuma za udukuzi. Ikulu ya Marekani inaamini kwamba imezichukua hatua ambazo zitailazimisha China kusaini mkataba Most Wachunguzi wanaamini China iko katika hali mbaya, wakati Marekani itashiriki mkutano huo ikiwa imara kabisa. China imeonya kwamba vita hivyo vya biashara vitakuwa na madhara makubwa iwapo vitaendelea. In katika karne iliyopita tulikuwa na vita vya dunia mara mbili na vita hivyo vilituacha katika huzuni kubwa, na sidhani kuwa kuna mtu yeyote anayependelea hali hiyo ijirudie tena. Mkutano wa kwanza wa G20 ulifanyika kufuatia mzozo mkubwa wa mwaka 2008 uliosababisha uchumi wa dunia kudorora. Baada ya mwongo mmoja, tishio hili kwenye uchumi wenye masharti ni la kushangaza kabisa, Wakati anayedai kuwa mtetezi wa uchumi wenye masharti Rais Trump ndiye kuanzisha kabisa vita vya biashara na sera yake ya kuifaidi Marekani kwanza. Mkutano huo unafanyika huku mzozo kati ya Rusia na Ukraine ukipamba tena moto baada ya Rusia kuishambulia manuari moja ya Ukraine kwa madai kuwa ilivuka mpaka na kuingia kwenye maji ya Rasia. Rasia iliwateka pia wafanyakazi wa manuari hiyo. Hali hiyo ilimpelekea Rais Trump kuwa na dukuduku iwapo mkutano aliokuwa wamepanga kufanya na rais wa Rusia Vladimir Putin utafanyika tena. Ha, hapa Vladimir Putin anasema maafisa wa kulinda mipaka ya Rusia walitarajiwa kufanya nini? Manuari za kijeshi zimeingia kinyume cha sheria katika eneo la bahari linalomilikiwa na Rusia. Wengine watakaoshiriki kwenye mkutano huo ni pamoja na mwanamfalme wa Saudi Arabia Mohamed bin Salman na rais wa Uturuki Recep Tayyip Erdogan. Uhusiano kati ya viongozi hao wawili umedorora tangu kuuliwa kwa mwanahabari wa Saudi Arabia Jamal Khashoggi kwenye ubalozi wa Saudia mjini Istanbul. Mwanamfalme bin Salman anashutumiwa kuhusika na mauaji hayo. Mchambuzi wa masuala ya uchumi Tristan Lelo anasema ni muhimu sana mkutano huo huonekane ukipiga hatua kwa kupata ufumbuzi wa changamoto zinazokabili ulimwengu. Ni mfumo upi wa uchumi unaofaa? Suala la kuzuia biashara huru ni jambo zuri au mbaya? Mabadiliko ya hali ya hewa ni halisi au la? Iwapo mataifa hayo hayatafikia makubaliano kuhusu maswala hayo nyeti, itakuwa ni ishara kwa yeyote ambaye hata kuwepo kwenye kikao hicho kwamba hao pia hawastahili kuunga mkono makubaliano hayo. Maelfu ya waandamanaji wanaopinga utandawazi tayari wamekwisha kusanyika mjini Buenos Aires. Zaidi ya askari polisi elfu ishirini wamepelekwa katika sehemu mbalimbali za mji mkuu wa Argentina ili kulinda usalama wakati mkutano huo wa viongozi wa dunia utakuwa unafanyika, ambapo makabiliano makali ya maneno yanatarajiwa. Hii ni VOA ikitangaza kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Ninaendelea kukusomea habari zaidi za dunia. Baraza la seneti Marekani limepiga kura kwa wingi kusonga mbele juu ya azimio la kumaliza msaada wa kijeshi wa Marekani kwa ushirika unaoongozwa na Saudi Arabia kwenye mapambano huko Yemen. Maseneta walipiga kura takriban wawili kwa mmoja kuanza mjadala wa azimio mapema iwezekanavyo wiki ijayo. Wabunge wengi wote wa Republican na Wademokrat sio tu wana wasiwasi juu ya janga la kibinadamu lililosababishwa na mapigano huko Yemen. Wabunge hao walisema hapa ni kinukuu, tunakwenda kupiga kura ambayo ni moja ya kura muhimu kwa sera za kigeni tulizopiga katika miaka ya karibuni. Ni kura ya kudai tatizo la kibinadamu huko Yemen lizungumziwe. Ni kura ambayo itatueleza udiktekta wa Saudi Arabia ambao hatutakuwa nao tena sehemu ya uharibifu wa jeshi lao. Pia wabunge wana hasira na rais Donald Trump kutotaka kuiadhibu Saudi Arabia kwa mauaji ya mwandishi wa habari wa gazeti la Washington Post la Marekani, Jamal Kashogi. Idara ya ujasusi ya Marekani, CIA, inasema Kashogi aliuawa baada ya kuingia kwenye ubalozi mdogo wa Saudi Arabia huko Istanbul, Oktoba 2. Idara mbalimbali za Marekani zimetoa ripoti inayoonya kwamba athari za mabadiliko ya hali ya hewa ikiwa ni mafuriko, vimbunga, ukame na moto wa misituni zitaendelea kuwa mbaya kote duniani. Na mojawapo ya athari kubwa ya mabadiliko hayo barani Afrika ni kukauka kwa maziwa makuu. Tatizo hilo limeshaanza kujitokeza katika ziwa Chilwa, Malawi, ambako wakazi elfu saba wanaotegemea ziwa hilo kwa maisha yao wanatafuta njia mbadala. Kama anavyosimulia Abdu Shakur Abud. Kiwango cha maji katika ziwa Chilwa kimekuwa kikipunguka polepole kwa miaka kumi sasa kutokana na kuongezeka kwa hali ya joto inayotokana na mabadiliko ya hali ya hewa, wanaeleza wanasayansi. Miezi minne tu iliyopita, bandari ya uvuvi ya Kachulu magharibi mwa mto huo ilikuwa imejaa wavuvi na wafanyabiashara waliokuwa wanajaribu kuuza na kununua mapato ya siku moja hii leo. Lakini mamia ya boti za uvuvi zimeegeshwa kwenye mchanga uliokauka, huku tai wa kipaa kwenye ufukwe ambao wakati mmoja ulikuwa ukizalisha samaki katika eneo la kilomita 30 mashariki ya mji mkuu wa Zomba. Profesa wa sayansi ya mazingira Sosten Shiota, aliyekuwa anafanya uchunguzi wa ziwa hilo kwa miaka 27 sasa, anakisia ziwa limekauka kwa asilimia 60. So hivi sasa kwa hakika, unaweza kuona kukauka kwa ziwa na kusitishwa kwa uvuvi kumeathiri mfumo kamili muhimu, yaani wavuvi waliokuwa wanaleta samaki, wanunuzi, pamoja na wanaosafirisha na kusafisha na hivyo pia kuathiri biashara za kando. Chiota anasema ingawa rekodi zinaonyesha ziwa limepata kukauka kabisa mara kadhaa mnamo karne moja uliopita, lakini ni tofauti safari hii. Wakati huo, mara kwa mara, baada ya miaka ishirini, maji yanarudi. Mabadiliko ya hali ya hewa ndiyo yanachangia hali hii ya sasa, kwa sababu katika nyakati tofauti maji yalirudi kila baada ya miaka ishirini hadi ishirini na tano lakini tangu mwaka wa 2013 tunashuhudia kupunguka kwa maji kila mwaka. Karibu watu milioni moja na nusu huishi kando kando ya ziwa Chilwa ambalo ni la pili kwa ukubwa baada ya ziwa Malawi nchini humo. Wataalamu wa mazingira wanasema uharibifu wa mazingira umesababisha maji ya chini ya ardhi kupunguka pia, na hivyo kutoweza kuendelea kujaza maji ndani ya ziwa, na hivyo kuathiri maisha ya wakazi. Rose Kamata, muuzaji samaki, anasema maisha yamebadilika kabisa. Kukauka kwa ziwa kumetuletea hali isiyo ya kawaida. Tulikuwa na soko zuri la samaki hapa, lakini sasa tumekaa bure, hakuna samaki. Niko hapa nikitazama na kuwa na matumaini maji yatarudi. Kamata anasema wakati wa neema alikuwa anaweza kuwa na mapato ya hadi kwacha laki nne lakini hivi sasa ameangukia patupu, na watu wengi anasema wamehama kwenda kutafuta maisha kwingineko. Boti zilizokuwa akisafirisha watu kama teksi kwenye ziwa hilo zimesita pia shughuli zao kabisa. Anasema kuna visiwa viwili kwenye ziwa na watu wamekata tamaa ya maisha, hali inapozidi kuwa mbaya, na hali ya njaa imeanza kuenea huko. Nchini Rwanda, mwandishi wa shirika la habari la BBC idhaa ya Kinyarwanda Makirundi aliyekuwa amedaiwa kupotea wiki iliyopita amepatikana baada ya mamlaka ya taifa inayohusika na upelelezi kumwonyesha kwa vyombo vya habari na kudai kwamba alikamatwa na vilipuzi, swala linalomfanya kushukiwa kufanya ugaidi. Mwandishi mwenzangu Sande Shomar amezungumza na mwandishi wetu wa Kigali, Silvanus Karemera, na kwanza kutaka kumuuliza maafisa wanasema nini kuhusu kukamatwa kwake taarifa za bwana Naizara kupotea zil, zilijulikana wiki iliyopita nadhani kitu kama siku ya Alhamisi, na kajulikana kutokana na kwamba mkewe alitangaza kwamba siku ya Jumatano tano wiki iliyopita alitoka nyumbani pale asubuhi, akimwambia kwamba anaenda kwenye shule ambapo watoto wao wanasoma, kwa sababu alikuwa ni mmoja wa wajumbe wa kamati ya wazazi. Kwa hivyo alivyoenda eti kurejea sasa, ukawepo na taarifa kwamba amepotea katika mazingira ya kutatanisha. Watu wakawa wanauliza uliza hawajui uliza, aliko na mpaka mimi mwenyewe nikauliza rafiki yake mmoja ambaye alikuwa ni rafiki yake wa karibu, akasema kwamba alimw na wala hakupatikana ya, lakini sasa mamlaka ya taifa ya upelelezi imetangaza ime kwamba inamshikilia na ikamwonyesha kabisa kwa vyombo vya habari kwamba inamfuatilia kutokana na kwamba alikamatwa jijini Kigali, katika viunga vya mji wa Kigali, hapa maeneo moja panaitwa Nyamirambo, akiwa na vilipuzi na rafiki yake mmoja na mamlaka ya taifa ya upelelezi imesema kwamba walikamatwa wawili hao wakati mwenzia akimpa huyo Fokasi hivyo vilipuzi, na hawakueleza ni labda hawakujua yani wanapeleka wapi hivyo vilipuzi, na akawa amekwenda moja kwa moja kusema kwamba mpaka sasa hivi anavyoshikiliwa, anakisiwa ama anashukumiwa kosa la ugaidi kwa sababu ni vitu ambavyo walikuwa wanasema kwamba wanapanga kuweza kuhatarisha usalama na kuweza kuangamiza, kuleta matatizo, kutia matatizo kwa wananchi. Na Kalimera, labda utueleze tu kile ambacho nyinyi kwa upande wa uandishi mchukua mnafahamu e, na kumfahamu mtu huyu e, Focus, kwa upande wake mlikuwa mkimfahamu vipi? huyu ni kwamba alikuwa ni mwandishi wa, wa wa habari wa kujitegemea akifanyia kazi radio BBC kwa upande wa kilu, wa Kinyarwanda, ni idhaa ni, ni, ni, ni ya maziwa makuu. Na katika miezi ya hivi karibuni alikuwa aonekani mara sana, alikuwa yaani hatumi ya habari sana sana, lakini alikuwa anaishi katika mji mmoja wa Muhanga ulio katikati mwa Rwanda, ndiko amejenga pale. Hakuna rekodi yoyote ambayo mii binafsi naijua kwamba labda aliwahi kujihusisha na vitu kama hivi mapema kabla ya hapo. Hakuna taarifa zote ambazo labda zilimuhusisha na mambo kama hayo hapo awali na sijawahi kusikia taarifa zote kuhusu kujificha kwake na mambo kama hayo. Kwa hivyo baadhi ya watu wamechukulia kama ni mshangao, lakini ndio hivyo tena, kama yeye mwenyewe alivyotaja na hata mamlaka ya upelelezi ilivyotaja, ni kwamba upelelezi unaendelea, lakini kimsingi ni kwamba si mtu ambaye alikuwa anajulikana katika labda maneno maneno, labda uh, kuonekana labda katika vitendo vya hapa na pale ambavyo labda vinahusiana vina na, na, na matatizo ya kiusalama na kadhalika kwa hivyo ni swala ambalo watu wanalichukulia kama ni wanasubiria tu kuona wana upelelezi zaidi utafanyika vipi, licha ya, ya, ya huo ambao umetangazwa na mamlaka ya taifa ya upelelezi toka Rwanda. Tuelekee Mombasa, ambapo katika matukio ya Afrika wiki hii tunaangazia juhudi za mataifa ya Afrika kuweka mkakati wa kulinda uchumi unaotokana na rasilimali za maji moja ya mikakati hiyo ikiwa ni kuunda kikosi maalum cha jeshi kulinda rasilimali za bahari, ziwa na mito, anavyosimulia Josephat Kioko. Uingereza ilikuwa nchi ya kwanza kuzindua kikosi cha costgard tangu karne ya 18 ili kuzuia ulanguzi wa bidhaa kama vile tumbako na vinywaji kutoka mataifa jirani, huko Ulaya. Kwa wakati huu nchi tofauti barani Afrika zimeiga mfano wa kuwa na vikosi hivi maalum vya kulinda rasilimali za maji baharini, ziwani na hata mitoni. Kenya imekuwa nchi ya karibuni kabisa kuzindua kikosi hicho ambacho kimetwikwa jukumu la kulinda uchumi wa nchi. Rais Uhuru Kenyatta aliyezindua kikosi hicho analitaja hilo kama tukio la kihistoria. Hii ni safari ambaye nimeigojea mimi mwenyewe kwa muda mrefu vile Tumesema hapo awali kwa hii hotuba mwaka wa 2016, tulisema tunataka kuona ni kwa njia gani tutaweza kurudisha uvuvi na mambo ambayo inahusu bahari Hindi hii pamoja na ziwa zetu mbalimbali Victoria, Turkana na kwingine, iwe rasilimali ambaye itatusaidia kuhakikisha ya kwamba vijana wetu wamepata kazi na pia kuleta utajiri kwa taifa letu la Kenya, sio tu kwa pwani kwa Kenya. Sawa na nchi zingine ambazo zina vikosi kama hivi, vinajumuisha maafisa kutoka idara mbalimbali mbali za usalama nchini. Brigadia Naisholonena, akiwa mwanajeshi wa Kenya Navy kwa takriban miaka 20, ndiye sasa anaongoza kikosi hicho. Jukumu kubwa kabisa ni kuhakikisha kwamba wale ambao waruhusiwa kwenye maji yetu, eh, kufanya biashara pale Tuta make sure kwamba kama na kama anavyosisitiza hapo, ni kweli juhudi kubwa ni kulinda uvuvi ulio haramu. Majukumu mengine ni pamoja na kuhakikisha usalama katika safari za maji, kuokoa wasafiri na vifaa vinavyokumbwa na matatizo na pia kulinda mipaka. Hili la uvuvi haramu laonekana kuwa msumari. Hapa nimezuru eneo la Watamu, yapata kilomita 120 kaskazini mwa Mombasa. Ni asubuhi na nikiwa katika ufukwe wa bahari Hindi, nashuhudia wavuvi wakitoka baharini, walikokesha kuvua samaki tukibahatika tunakuja na samaki kama tani moja ni, inakuwa ni kilo elfu moja. Sasa tunakuja na tani tano sita saba mpaka tani nane na wao wanajua na vile watasambaza vipi biashara zao, kwa sababu sisi tumemilikiwa ni matajiri mwenye boti na eh, sisi wetu ni samaki yakiwenye manyavu na maboti sio ya kwetu. Sisi mengi yamejadiliwa kuhusu samaki na uvuvi katika kongamano lililokamilika hivi majuzi katika mji wa Nairobi, na kwa tafakari kamili mashinani kutoka watu wanaofanya biashara ndogondogo. kusini mwa pwani ya Kenya, eneo la Lunga Lunga, lipo kundi la wanawake zaidi ya mia moja wanaofanya kazi ya kutengeneza sabuni kutokana na gugumaji baharini. Mwenyekiti wao ni Bitima Mohamed kando na kukuza swidi tuko na value addition. Tumepata kitengo cha serikali ambacho kinaitwa blue economy kikatuletea mashine za kuweza process basopu sabuni, uh, shampoo multipurpose. Kutoka kwa mashine tuweze kuingia kwa soko produkti zetu, tutakuza uchumi ndani ya serikali ya Kenya pamoja na kule nje. Somalia ni miongoni mwa nchi zinazojivunia kuwa na kiwango kikubwa cha uvuvi. Na kwa maana hiyo, kwa miaka mingi nchi hiyo pamoja na Somaliland umekuwa na vikosi vya coastguard kutoa ulinzi baharini. Awali VOA ilifanya mahojiano ya kipekee na mchambuzi wa masuala ya usalama Smiwe Runga. Hapa anamimina sifa kwa nchi ya Somalia, ingawa ni hafifu, lakini imefanya kazi kiasi kwamba imewasaidia upande wa piracy, imewasaidia mambo ya unofficial trolling na imesaidia serikali ya Somalia sana. So nadhani kwa sasa wanajaribu kuijenga kui iwe eh, national proper coast guard ambazo zinafanya kazi na jeshi la Somalia. Najua Somalia hawana navy, so wanatumia jeshi lao na coast guard. Matukio yote haya yanaweka Kenya katika ramani kuwa miongoni mwa nchi ambazo zinajali sana uchumi wa maji. Vijini mboni ni mwenyeji wa Nairobi, tuko na bahari lakini hatujakuwa na vitu kama hivi. Imekuwa ni opportunity kubwa sana, imepatia vijana wetu kazi. Tuko na security from the government, tuko na security, security baharini yote tisa kumi. Ni kuwa sekta ya ubaharia nchini Kenya imezorota kwa zaidi ya miaka thelathini, na sasa mabaharia wanaswali moja: lini serikali itanunua na kumiliki meli zake za kibiashara? Usafiri wa meli kwa kweli ina faida kubwa kuliko ndege, lakini ni ajabu kwamba Wakenya tunategemea kuwa na Vision 2030 ikiwa Kenya kama taifa haina meli yake yenyewe. Kenya ingetakiwa iwe na meli zake, iwe na Kenya Maritime Authority, ili kwanza wawe na chanzo cha kuanzia kabla hatujaomba nje. Mimi ni Josphat Kioko, na kwa sasa ni hayo tu katika makala ya matukio Afrika. Na sasa ni muktasari wa habari. Polisi wa Kenya wamewasaidia wenzao wawili waliokamatwa kwa shutuma za rushwa kutoroka kizuizini kwa kufyatua risasi hewani kuwatisha maafisa wanaopambana na rushwa ambao walikuwa wamewashikilia polisi hao. Rais wa Ukraini Petro Poroshenko anawaomba washirika wa NATO kupeleka meli za majini kwenye Sea of Azov huko Ukraini ili kuisaidia nchi yake na kuleta usalama kufuatia mivutano na Rasia. Tunakomea kwa hapo kwa leo. Kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, msimamizi wa matangazo amekuwa Abdu Shakur Abud, mwelekezi Aida Isa akishirikiana na Fiona wa Mai. Jina langu ni Kenneth Bwire, nimeshirikiana naitwa Mkamiti Kibayasi. Asante sana msikilizaji kwa muda wako kutusikiliza. Basi kwa pamoja tunakutakia usiku mwema.