Zifuatazo ni habari za dunia kutoka hapa mjini Washington DC. Ninayekusomea habari hizi naitwa Mkamiti Kibayasi. Polisi wa Kenya wamewasaidia wenzao wawili waliokamatwa kwa shutuma za rushwa kutoroka kizuizini kwa kufyatua risasi hewani kuwatisha maafisa wanaopambana na rushwa ambao walikuwa wamewashikilia polisi hao, kitengo cha kupambana na rushwa kimesema maafisa hao wawili ambao wanafanya kazi kwenye idara ya uchunguzi wa jinai walikamatwa mjini Nairobi jana jioni katika operesheni kali iliyofanywa na maafisa wanaopambana na rushwa wakijaribu kuwazingira wakiwa na hongo ya shilingi laki moja ya Kenya sawa na dola 975. Tume ya maadili na kupambana na rushwa EACC ilieleza Washukio hao wawili walikamatwa na kufungwa pingu, lakini waliokolewa na polisi wenzao kutoka kituo cha polisi Kabete ambao walifiatua risasi kadhaa hewani ili kusaidia wenzao kukimbia, EACC ilieleza kwenye mtandao wake wa Twitter jana jioni. Maafisa hao walikimbia na shilingi laki moja huku wakiwa wamefungwa pingu. Mlinzi mmoja kwenye mbuga ya wanyama DRC pamoja na raia wawili waliuawa wakati wa majibizano katika mbuga ya wanyama ya Virunga iliyoko eneo tete la mashariki mwa DRC. Maafisa wa mbuga pamoja na vyanzo vingine walieleza leo. Tukio hilo lilitokea mapema Jumatano, na idara ya kuhifadhi mazingira nchini Kongo, ICCN, inaeleza mmoja wa walinzi wake wa mbugani aliuawa kwa risasi pamoja na na wanamgambo wenye silaha ambao wamekuwa wanaendesha harakati zao kwa muda mrefu huko katika eneo tete kwenye jimbo la Kivu Kaskazini. Vyanzo katika eneo vilithibitisha hivyo vifo na vilieleza raia wawili pia waliuawa, lakini walieleza kwamba ghasia zilizuka wakati wa mzozo kuhusu kibali cha kujenga nje ya ofisi ya ICCN huko Vushumbi, kijiji kilichopo kwenye mbuga kwenye ufukwe wa ziwa Edward. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA inayotangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Mwanasheria binafsi wa zamani wa rais wa Marekani Donald Trump Michael Cohen amekiri makosa leo katika mashtaka mapya ya kulidanganya bunge katika kuhusika kwake na mashtaka ya rusia kuingilia kati uchaguzi wa Marekani. Shitaka hilo liliwasilishwa na mwendesha mashtaka maalum Robert Mueller anayeongoza uchunguzi kuhusu Rusia kuingilia uchaguzi wa Marekani 2016. Cohen alikiri kutoa taarifa ya uongo mwaka jana kwa bunge kuhusu mpango wa kujenga Trump Tower huko Moscow Wakati wa kampeni ya uchaguzi Marekani mwaka elfu mbili kumi na sita. Hakutoa matamshi yeyote kwa waandishi wa habari mara alipoondoka mahakamani hapo. Wakati wa urais Trump walipoulizwa kuhusu taarifa hizi kabla ya kuondoka kuhudhuria mkutano wa G20 huko Argentina, Trump alimfananisha Cohen kama mtu dhaifu na alisema Cohen anadanganya ili apunguziwe kifungo cohen tayari alikiri makosa mwanzoni mwa mwaka huu kwa kukiuka sheria za fedha za kampeni mkandarasi mmoja wa usalama kutoka uingereza g4s anasema wafanyakazi wake watano akiwemo raia wa uingereza waliwawa na thelathini na wawili wengine walijeruhiwa katika shambulizi la mabomu na bunduki la usiku kucha dhidi ya moja ya maeneo yao katika mji mkuu wa afghanistan kabul Kampuni hiyo ilieleza leo kwamba wafanyakazi watano wamejeruhiwa vibaya. Maafisa wa Afghanistan wamethibitisha shambulizi hilo lililotokea kwenye eneo lenye ulinzi mkali huko Kabul liliua jumla ya watu kumi na kuwajeruhi wengi. Mkurugenzi mtendaji wa kampuni hiyo Charlie Barbridge alisema na hapa ni namnukuu, tuna nia ya dhati ya jukumu letu la usalama katika kusaidia watu wa Afghanistan mwisho wa habari za dunia kwa sasa kutoka washington dc mimi ni mkamiti kibayasi sekunde chache kutoka hivi sasa utakuwa na ed ligongo katika kipindi cha kwa undani undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji wetu, popote pale unapotusikiliza, katika hatua nyingine tena tunapokuletea kipindi hiki cha kwa undani, tukiangalia masuala muhimu kwa undani zaidi hii leo. Basi katika kuundani, tutaangalia changamoto mbalimbali ambazo zinaikabili jumuiya jumuiya ya Afrika ya Mashariki, Wakati ambapo hapo kesho viongozi wa mataifa sita yanayounda jumuiya ya Afrika Mashariki watakutana katika jiji la Arusha nchini Tanzania. Na katika sehemu ya pili basi tutaangalia mkutano e, mwingine mkubwa wa kidunia unaokutanisha nchi zile ambazo zina uchumi mkubwa kabisa, kwa lugha nyingine wanasema mataifa tajiri duniani, e, katika mji mkuu wa Argentina Buenos Aires, ambapo kuna masuala mengi tu ya kidunia yatazungumzia ambayo yanaweza kuleta picha kamili ya mwelekeo wa dunia. Ninakukaribisha katika kwa undani hii leo. Jina langu naitwa Idi Ligongo na nakusihi uwe nami mpaka mwisho wa kipindi hiki cha kwa undani. Nam, kwa undani hii leo tunaanzia Afrika Mashariki, ambapo marais wa Jumuiya ya Afrika Mashariki watakutana katika jiji la Arusha nchini Tanzania katika mkutano wa ishirini ukiwa ni kwa ajili ya kujadili mambo mbalimbali yanayoikabili jumuiya hiyo, lakini inaelezwa ajenda ya juu kabisa ya mkutano huo inawezekana kuwa ni suala la Burundi na hali yake kisiasa. Pia inatarajia kujadili changamoto mbalimbali za jumuiya ya Afrika Mashariki katika masuala ya biashara, pia kutathmini mchakato wa kuwepo kwa shirikisho la kisiasa la Afrika ya Mashariki. Kwa kawaida mikutano mikuu ya viongozi wa nchi hufanyika mara mbili kwa mwaka, yaani mwezi Aprili na mwezi Novemba ya kila mwaka. Viongozi hao watakutana wakati huu nchi wanachama za Burundi na Sudan zikiendelea kukabiliana na mvutano wa kisiasa na usalama. Lakini mkutano huu unaelezwa ni mkutano ambao ni wa kawaida kabisa wa kila mwaka e, ambapo inajumuisha mikutano miwili inayokutanisha viongozi wa mataifa hayo lakini kwa upande wa Burundi, mazungumzo ya amani kati ya upinzani na serikali bado hayajazaa matunda ambayo yalifanyika wiki uh, kadhaa zilizopita. Lakini kwa nchi ya Sudani nyingine ambayo inakabiliwa na hali eh, ambayo si shwari ya kisiasa eh, ni mwanachama mpya wa, wa jumuiya hii, lakini vita imekuwa vikitawala na maelfu bado wamekiwa wakikimbia uh, nchi hiyo kutokana na mapigano kati ya waasi na wanajeshi wa serikali. Mikataba mbalimbali imeshatiwa saini, lakini bado inaelezwa hali si shwari sana katika nchi hiyo, licha ya uh, yule hasimu wa rais wa Sudani Kusini Salva Kiir, Riek Machar, kutembelea katika jiji la Juba na kufanya maridhiano ambayo hivi sasa dunia nzima inaangalia kama yataheshimiwa ama vipi. Lakini licha ya hayo, kuna suala lingine ambapo viongozi hao e, mara kwa mara wamekuwa wakiendelea kusisitiza kuwa na dhamira ya dhati kutekeleza malengo ya jumuiya na manufaa ya wananchi. Suala la mkataba wa kibiashara kati ya umoja wa Ulaya, EPA, imeonekana vilevile kugawa viongozi wa jumuiya hiyo. Jumuiya ya Afrika Mashariki kwa sasa ipo katika njia panda kutokana na baadhi ya mataifa kuendelea kukumbukwa na kukumbwa na changamoto za kiusalama kisiasa. Lakini vilevile, jambo lingine ambalo wachambuzi wengi wanalizungumzia ni mahusiano baina ya nchi wanachama. Unakuta nchi moja haina maelewano mazuri na nchi nyingine ambayo iko ndani ya jumuiya ya Afrika Mashariki. Lakini utekelezaji wa umoja wa forodha, soko la pamoja ni masuala ambayo yanadaiwa kuiweka jumuiya njia panda zaidi. Utekelezaji wa wananchi wa, wa jumuiya ya Afrika Mashariki kuishi na kufanya kazi ndani ya mataifa ya jumuiya uh, ya Afrika Mashariki linasalia kuwa suala lenye changamoto nyingi sana. Hivi sasa mataifa ya Kenya na Rwanda tayari yenyewe yameondoa ada ya kupata vibali vya kuishi pamoja na kufanya kazi, lakini kwa mataifa ya Tanzania, Burundi na Uganda pamoja na Sudani Kusini bado haijafanya hivyo kutekeleza shauri hilo ambalo Kenya na Rwanda tayari zimesha zimeshatekeleza. Kuhusu shirikisho la kisiasa mataifa yote yamekubaliana, lakini tofauti inayoendelea kujitokeza ni wepesi wa kutekeleza jambo hili, nalo linatarajiwa kusikilizwa sana katika mkutano huo wa kesho. Lakini mzozo wa Sudani Kusini, mvutano wa kisiasa nchini Burundi E, na suala la Somalia e, kutaka kuwa mwanachama mpya wa Jumuiya ya Afrika Mashariki ni miongoni tu mwa masuala mengine ambayo bado yamegubika mustakabali wa Jumuiya ya Afrika Mashariki. Na hakika wachambuzi wengi, wafuatiliaji wengi wa jumuiya hii watakuwa wakisubiri e, lengo kuona linatekelezwa hapo kesho katika mkutano huo. Lakini lengo la kuanzishwa kwa jumuiya ni kupanua na kuimarisha ushirikiano wa watu wa Afrika Mashariki ili kuharakisha ukuaji wa kiuchumi na kuboresha maisha ya wananchi ya kiuchumi, kisiasa na kijamii. Hata hivyo, malengo makuu ya jumuiya ya Afrika Mashariki ambayo ina nchi sita, Kenya, Uganda, Tanzania, Rwanda, Burundi na Sudani Kusini, ni kuhakikisha kuwa kuna umoja wa forodha, soko la pamoja Umoja wa fedha na hatimaye shirikisho la kisiasa. Changamoto zinaendelea kuwa bado zipo pale pale. Nimezungumza na mbunge wa bunge la afrika mashariki kutoka nchini Kenya, Jematia Seregon, na kwanza nikamuuliza bunge lao linaona changamoto kubwa ni zipi, wakati huu marais wa mataifa ya afrika mashariki wanakutana hapo kesho. ya peleka hizo msimamo zao kwa kusaidia wananchi kufanya biashara au kukua kwa hali ya rahisi, kwa kutembea kwenda Kenya kurudi kutoka Tanzania kwenda vitu kama hivyo, lakini zaidi ni kwa upande ya kufanya biashara. Kama ningeweza kuweza kufupisha, kufanya biashara sana sana kwa nchi zetu imeletwa na a lot of control inaitwa non-tariff barriers, kwa vile hali ya watu kukua na kunyima urahisi ya kuingia na kutoka na kubeba bidhaa kadhaa kwenda kuuza na kuregea. So inakuwa uh, kwa mfano Kenya ikiwa na mzigo fulani, siwezi kwa urahisi sana pita tu kama vile uh, custom single custom territory inavyotwambia kuwa bidhaa kutoka kwa, uh, so, kwa jumuia haifai kuwa transit, inakuwa transport. So kwa mii kiwa mkenya huko ama mfanya biashara nikifika pale Namanga ama nikie kule ulili ama nikifika pale juu kwa um, huko lazima nipeane itifadhi ya kuonyesha mimi ni Mkenya, ninabeba nini, ninafanya nini, vitu kama hivyo, na hiyo yote inapopisha. Wakati mwingine watu wanasimamishwa kwa barabara kwa siku kadhaa ama kwa wakati mrefu na hayo yote inasababishwa ina, ina, na zile kisheria kidogo kido, kidogo zimewekwa kwa ile hali ya inakukandamiza kama inaweza kukueleza kwa ufupi, kukandamiza tu hali ya biashara, na kwa maneno mingi biashara ndio haijafanywa. Na vipi kuhusiana Sama, na maswala ya kidiplomasia, unadhani hizi nchi ambazo zipo ndani ya Jumuia ya Afrika Mashariki wana uhusiano mzuri wa kidiplomasia? Maanake kuna mara kadhaa tumeona matukio ambayo yamekuwa yakileta maswali ya uwepo wa Jumuia ya Afrika Mashariki. Eh, kidiplomasia ki hatuko vibaya, lakini kwa imetegemea kwa sana sana wale in, in, in, wa so, eh, rais vile wanavyoongea kule nje, hiyo ndio inakuwa rahisi kwa wananchi kuwatransfer na kukaa, ni kama wanajaribu kuinterpret vile wale viongozi wetu wanavyosema. For instance, unaposikia rais wa Kenya anaposimama na kusema mtu yeyote kutoka jumuia anaweza ingia Kenya afanye biashara afanye kila kitu, lakini wakati mwingine unasikia kwa upande ile eh, ule rais kama wa uh, Uganda for instance, anasema sio rahisi kama vile mnavyoambiwa tu Kenya na kufanya biashara, ndio hivyo, lazima ukuje pia na ile karatasi za kuonyesha wewe sio Mkenya. So kwa kidiplomasia hatuko mbaya sana, lakini ile regime change ya hapa na pale katika demokrasia ya kawaida ya kupiga kura na kuchagua viongozi, saa zingine inaleta ile kuwa na kuchunguzana kwa, kwa upande wetu kama inaweza kueleza, uh, Rais Magufuli kwa upande wetu tunaona kuwa yeye kwa upande yake anaona Kenya inakuja sana kumsukuma ino, kwa uongozi wake ni kama hakuwa naona rais huru, hakuwa na ule msimamo wa kumsupport wakati alipokuwa nasimama. Hiyo so, kidogo imeleta ile diplomasi ya kuwa imekuwa changamoto hata kwa sisi wale tuko pale bungeni unajaribu kufanya kikao na unaangalia wale wengine wenzetu wanakuwa na opinion tofauti na wengine wanafikiria kuwa haifai kuwa tunaongea maneno kama haya na ha. Vipi kwa mahusiano, kwa mfano tunaona kwamba mara kadhaa Uganda na Rwanda zimekuwa zikirushiana maneno ya hapa na pale, halikadhalika Burundi na Rwanda nayo, na nchi zote hizi zipo ndani ya Jumuiya ya Afrika Mashariki. Sasa nyinyi mpo bungeni, nini ambacho mnaweza kutueleza kwamba, je, kweli amna uhasama uliopo ndani ya Afrika Mashariki kwa nchi wanachama? Kwa upande ya Rwanda na Burundi kuna shida kwa wakati huu. Tuko na ile activity ya game, tunafaa kwenda Burundi na kuna na kuwa wale wabunge kutoka Rwanda hawataenda pale, na hiyo imelete tasishi ya kuwa, wakati tulipokuwa tunachagua ule spika wetu uh, wale wa Burundi hawakumpendeza hawakupendezwa, so wakaichukua na wakampeleka waka hiyo yeye kwa koti, na bado hatuhadi wakati wa kisasa imekuwa vigumu sana kwa upande ya warahis kama wale wa Uganda wale Kenya kujaribu kuchatua yale maneno, lakini inakuwa ni vigumu kwa sababu vya mmoja nyingine hawaelewani so, kwa kidiplomasia, kuna changamoto kwa, changa kwa pande zote na nchi zote, lakini kwa uwezo wa juu zaidi naona upande wa Rwanda Burundi ndio tuko na mtu akihitimisha kusema kwamba hii jumuiya ya Afrika Mashariki ni kini macho, kwa sababu ukiangalia mambo mengi, si mambo ambayo yanaenda ambayo yalitarajiwa kuonekana katika jumuiya yoyote ile. Je, unakubaliana na hili kwamba hakuna jumuiya ya Afrika Mashariki bali ni kini macho tu Jum mashariki iko kwa sababu eh, na na yale kinapitia ni changamoto imba, ambayo ameweza karibu yatatuliwe. Ni wale changamoto yale yako tu, ni sio ile meneja, because wale watu walikuwa mbele yetu walikuwa wamejaribu kutatua na wakapunguza kwa sababu wakati wa sasa wamefanya tumefanya ratiba ya ile mswada mingi kwa bungeni, na hiyo ndio imekuja kama inaishikizwa kuwa ni itakuwa kama kie, kielezo I mean, as, as as a, as a tenant ya kusaidia kwa upande ya um, Uh, jumuia jumuia kwa wakati huu sasa inahitaji ina, ina, ina, ina ile sensitization ya wananchi kuelewa maana ya jumuia faida ya jumuia, ili wakaenda kufanya mbiashara wajitokeze kwa urahisi ili iwe sawa. Na mimi naona hatuna wakati ya kupoteza kwa jumuia, kwa sababu ama hatuna uwezo ya yasii kupoteza nafasi nyingine ya kujenga jumuia, kwa sababu katika nchi hizi, hizi sita kila nchi iko na manufaa na uzuri yake zaidi, na sisi wote tunahitaji moja uh, tunahitajiana kwa sababu ya kujijenga kwa kiuchumi na kwa manufaa ya ile, na, ile, ile population tuko nayo sasa. Tuko kwa katika eh, takribani ya watu elfu milioni mia moja sabini hivi, na ukiangalia hakuna vile jumuiya itachukuliwa ita, ita kama kinimacho, kwa sababu wale i vijana wale vijana wako na uwezo ya kubadilisha hata mawazo ya wale viongozi wako wa, wa, kwa jumuiya kwa sasa, kwa sababu nafikiri kidogo hawa ndio wanaishikilia nyuma wakifikiri wakiwa na ile ilen, eh, eh, you know, eh, mawazo ya wale walikuwa mbele yao kuwa, kuwa nji fulani na faidi kuliko ingine eh, lakini kwa ujumla ina manufaa zaidi sana kuliko ile changamoto wako nazo kwa, kwa maoni yangu sioni kama jumuiya ni kinimacho, naona kama ni faida. Naam, ni mbunge huyo. E, wa bunge la Afrika Mashariki kutoka nchini Kenya, Jematia Sergon akitueleza zile changamoto ambazo wanaziona wao ndani ya bunge e, katika bunge la Afrika ya Mashariki. Tunakamilisha sehemu hii ya kwanza ya kipindi hiki, na tutaka kurejea, tutaingia katika sehemu ya pili ambapo tutaangalia mkutano wa G20. Nam, karibu katika sehemu ya pili ya kipindi hiki cha kwa undani, ambapo katika sehemu hii e, tutaangalia mkutano wa viongozi e, wa mataifa yaliyo na utajiri mkubwa kabisa na uchumi mkubwa kabisa duniani ambapo viongozi kumi na tisa wa mataifa hayo tajiri watakutana pamoja na wawakilishi kutoka e, jumuiya ya Ulaya e, katika siku ya kesho na Jumamosi, katika jiji la Buenos Aires nchini Argentina. E, ambao watakutana katika mkutano huo wa G20. Lakini kwa mwaka huu, macho yote yanaangalia masuala mbalimbali e, ikijumuisha uhusiano baina ya Marekani vilevile na China hasa kwenye swala la mambo ya biashara uh, vilevile kutiwa saini kwa mkataba wa Marekani Mexico, uh, pamoja na Canada uh, mkuta, mkataba ambao Rais Donald Trump kwa kipindi kirefu amekuwa akiupigia uh, kelele kwamba umekuwa hauinufaishi hau, Marekani. Lakini swala vilevile vile la uwepo wa mwana mfalme Muhammad bin Salman ni jambo ambalo linatarajiwa kuangaziwa sana hasa iki uh, tazamiwa kuwepo na waandamanaji eh, kufuatia mauaji ya mwanahabari Jamal Kashogi. Na vilevile vile, kuna masuala mengine ambayo yanaendelea eh. Mkutano ambao ulikuwa ukitarajiwa kufanyika baina ya rais wa Marekani Donald Trump na rais wa Rusia Vladimir Putin eh, imeshatangazwa kwamba mkutano huo hautokuwepo uh, na Marekani uh, inaonekana ni moja kati ya vitu vikubwa kabisa vitaangaziwa. uh, Je, ni kwa nini hasa uh? Kwanza tu niseme ni kwamba hilo ni suala kubwa sana, kuhusiana kati ya mahusiano ya kibiashara kati ya Marekani na China yamekuwa hayaendi vizuri kama inavyotegemewa. Hii tu ni kutokana na uh, kuwepo kwa ushuru ambao uh, uliwekwa ushuru wa bidhaa uh, hili inahusiana na mambo ya kama ulivyogusia k mwanzoni ya kibiashara na na usalama wa bidhaa ambazo zinaingia hapa Marekani na nazotoka kwenda kuuzwa huku Marekani. Ni wanajaribu kufikia mwafaka katika suala hili, ili kukubaliana ni waende na mpango upi ambao utahusiana na baadhi ya bidhaa nyingi ambazo zilikuwa zikiingia katika taifa hili la Marekani, zilikuwa hazitozwi ushuru unaostahili, na tumeona kwamba kuna tangazo limetolewa la Rais Donald Trump kutokutana na Rais Vladimir Putin, na kile ambacho kimeelezwa kwa upande wa, wa Rais Donald Trump ni hali ya Ukrain na uhusiano uliopo kati ya Ukrain pamoja na Russia. Licha ya kutangazwa tangazo hili kwa upande wa Russia. E, ikulu hiyo, msemaji wa ikulu Dmitri Peskov ameeleza kwamba wenyewe hawajapata, e, taarifa rasmi, yani kama kupewa barua ama kuandikiwa barua pepe kwamba mkutano huu hautokuwepo. E, kwa hiyo a, hali ndo iko hivyo. Sasa kwa hapa tunaona kuna swala hili ambalo kwa kipindi kirefu rais Donald Trump amekuwa akionekana kama ni mshirika fulani hivi wa rais wa Russia Vladimir Putin, lakini suala hili la uhusiano wa Ukraine na Russia linaona kugubika mkutano wake huo ambao ulipangwa kufanyika. Hii inakuwaje, dkta Nigula? A, a, mimi naona tu ni labda kutokana na kuendelea kwa uchunguzi unaoendelea kwa sasa hivi na vile vile nam naona hapo uh, simu ya Dr Patrick Nigula uh, imekatika. Lakini masuala mengine vilevile ambayo yanagubika mkutano huu ni kwamba Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron um, ameeleza kwamba atakutana na mwana mfalme e, mrithi huyu Uh, Muhammed bin Salman katika mkutano wa pembeni eh, katika mkutano huu wa G20 eh, utakaofanyika katika jiji la uh, Buenos Aires. Sasa tukielezea swala lingine huu mkutano ambao unatarajiwa kufanyika wa Macron, na rais uh, wa Macron na huyu uh, Muhamed bin Salman, swala ambalo li bado limegubika, watu wakishutumu Saudi Arabia uh, kuhusika na mauaji ya mwanahabari Jamal Kashogi. Nini ambacho unafahamu Dr. Nigula na, na, na mbio umerejea ambacho diyo, diyo, kinaweza kuelezwa hapa na kinachoweza kuangaziwa kwenye mkutano? Mimi tu naona ni, uh, ni swala zito sana ambalo bado linaendelea na uchunguzi dhidi ya mauaji ya mwandishi wa habari aliyepotea katika ubalozi wa huko Uturuki, ni kwamba rais wa Marekani yeye anajaribu kuto kufanya mazungumzo au kutana na kiongozi huyu kutoka Saudi Arabia. Hii tu ni kutokana na na kuendelea au kuwepo kwa kesi ambayo bado haijapatiwa ufumbuzi dhidi ya kupotea au kuuawa aliyekuwa mwandishi wa habari hapa Marekani, Ali, ambaye alikuwa na asiria kutoka Saudi Arabia na kuna hili swala la dak nigula tungelizungumza. Maanake, Marekani tayari imeshaweka wazi e, kwamba hakutakuwa hakuta na mkutano e, baina ya a, rais wa Marekani Donald Trump na huyu mwanamfalme wa Saudi Arabia Muhamed bin Salman, licha ya kwamba rais Trump alishatamka bayana kabisa, kutokana na kile kilichotokea, Marekani haitaipa mgongo Saudi Arabia kutokana na uhusiano uliopo katika masuala ya kibiashara na masuala ya mafuta. Je, hili swala suala ambalo tayari limeshaelezwa kwamba Uh, Marekani na China zinaweza zikafanya kitu fulani hasa katika masuala ya biashara na hii imeelezwa na Rais Donald Trump wakati e, anajiandaandaa kuelekea huko Buenos Aires. Je, tutarajie kuona kwamba China na Marekani zikielewana tofauti na mkutano ule wa Singapore uliopita? Uh, mimi tu nimefuatilia kwa karibu zaidi na kuona kwamba mshauri mkuu wa mambo ya uchumi anayemshauri rais bwana Larry Kudlow amezungumzia kwamba kuna uwezekano mkubwa sana wa kufikia maamuzi ambayo yanaweza yakanufaisha pande zote mbili. Hii tu ni kujaribu kuzuia kuporomoka kwa biashara kwa katika ulimwenguni, kwa sababu mataifa haya makubwa mawili duniani kati ya Uchina na Marekani ndio ni mhimili mkuu wa uchumi hapa duniani katika masuala ya kibiashara kuna habari vile vile juu ya huyu kansela wa Ujerumani Angela Merkel e, ametamka bayana kwamba atamweka kitimoto rais wa Russia Vladimir Putin. E, mwishoni mwa juma hili katika huo mkutano wa G20, e, juu ya kile kinachoendelea baina ya Russia na Ukraine. Je, kwa siasa ambazo zipo hivi sasa za kidunia, Angela Merkel anaweza kuweka nguvu uh, uh, ama kuweka msukumo wowote kwa Russia eh, kujiondoa na kutoingilia na kuelegeza uh, msimamo wake kwa Ukraine. Mimi tu naona kiongozi wa Ujerumani anajaribu uh, ku, kuongea au kusisitiza tu ya kwamba Russia au Urusi isi, isijaribu kuleta hali isiyokuwa ya amani na utulivu kati yake na nchi zake jirani, kwa sababu wao wako karibu zaidi katika katika bara la Ulaya. Kwa hiyo anajaribu kuzungumzia zaidi ku, ku, kuangalia upande wa Ulaya na nchi kadhaa ambazo ni wanachama wa NATO ili kuendeleza na kuleta hali ya amani na utulivu katika eneo hilo la uh, nchi za za Ulaya. Asante sana pa, Dr. Patrick Nugula kwa kuwa nasi, lakini masuala mengine ambayo yanatarajiwa kutokea katika mkutano huo ni mkutano baina ya Rais wa Russia Vladimir Putin kujadili juu ya mauaji ya Kashogi akiwa na mwanamfalme wa Saudi Arabia Muhammad bin Salman. Tusubiri kuona kile ambacho kitajitokeza, lakini kubwa zaidi ni kwamba hili Uh, shirika la fedha ulimwenguni IMF limeonya kwamba eh, hali ya msuguano wa kibiashara baina uh, ya China vilevile vile na Marekani unaweza kuhatarisha uchumi uh, wa kidunia. Ni jambo ambalo uh, IMF imetahadharisha na tusubiri tuone kwamba uh, je, kile ambacho kitatokea eh, kitaweza kufanya dunia kuwa katika sehemu salama, hasa katika masuala ya kiuchumi. Basi tunafika mwisho wa kipindi hiki cha Kwa Undani e, kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, kwa niaba ya wote waliofanikisha kukuletea kipindi hiki e, jina langu ni Eid Ligongo, na usikose kujiunga nasi hapo kesho e, katika sehemu nyingine.