Kutoka studio 15 hii ni VOA Express. nam nam nam. Habari popote ulipo, hii ni VOA Express kutoka hapa Washington DC, siku ikiwa ni 30 tarehe 30 mwezi ni wa 11 Mwaka wa 2018 na jina langu wananiita Harison Kamau. Mimi hapa naitwa Mkamiti Kibayasi. Msikilizaji, karibu jumuike nasi ndani ya VOA Express. Kama alivyosema hapo mwenzangu Harison Kamau, ni dakika 30 ambazo tunakupatia habari moto moto zikijumuisha habari muhimu za dunia ambazo zimehaririwa na zenye uhakika. Hali kadhalika tutaangalia yale yanayovuma katika mitandao ya kijamii, tutakupatia burudani ya muziki leo siku ya Ijumaa, na makala ya Jicho Letu ambapo Bileokrasia anaelezea kuhusu mmomonyoko wa maadili. Nadhani maadili ya vijana kuporomoka, mojawapo kitu ninachokiona ni teknolojia inayotumika vibaya. Zamani vijana walikuwa wanajifunza kutoka kwa wazazi, kutoka kwa jamii Kando na hilo bado tunaendelea kufuatilia swala la mchakato wa kampeni na vilevile uchaguzi kuelekea tarehe 23 Disemba huko DRC, mambo yamefikia wapi? Kufikia sasa sisi tunaelewana, tunaelewana ila kuna wale wa, wanaojiita wapinzani wakiweza kucheza mchezo wa watu wa wingi wa urahisi wa vyama tawala, wanajileta kama wapinzani lakini wao si wapinzani haya ni vidokezo tu vya mambo ambayo tumekuandalia kwenye VOA Express. Tutaangalia mm. jicho letu. Kutakuwa na burudani, mziki kama ilivyo kawaida. Swali so la leo tutasikia ulijibu nini, na vile vile tutaangalia baadhi ya mambo yanayovuma kwenye mitandao ya kijamii. Hasa Harrison, hivi tunavyozungumza unajua, rais wa Marekani Donald Trump yuko kule Argentina katika Nga, mkutano wa wa G20. G20, mm -hmm. na tayari ameshazungumza na kuna maswala mazuri ambayo yameonekana na kutoa matunda au katika hotuba yake hii leo, na vilevile vile, hivi sasa. Basi, kabla ya kujua mengi, tuelekee kule Tanzania katika mkoa wa Arusha. Hivi tunaelezwa kwamba ule mkutano wa ishirini wa wakuu wa nchi za Afrika Mashariki umeakhirishwa. Kisa na maana, tunaye katika laini ya simu Asuraji Mvungi atueleze hayo kwa kina. Asuraji, karibu basi. E, ni kweli kwamba mkutano wa wakuu wa nchi za jumuia ya Afrika Mashariki ambao ulikuwa ufanyike hapa jijini Arusha hii leo umeahirishwa, na sababu za kuahirishwa tunaambiwa kwamba koramu haikutimia, yaani wajumbe wote ambao wanatakiwa kwenye mkutano huo wengine hawakuweza kufika, haswa ikiwa ni wawakilishi wa kutoka katika nchi ya Burundi. E, baada kwa kwa huo, jini jini ya kuahirishwa kwa mkutano huo tumezungumza na baadhi ya viongozi akiwemo ya waziri wa mambo ya nchi za nje wa Tanzania Mheshimiwa Balozi Agustini Mahiga ambaye anaelezea kidogo sababu za kuahirishwa. Hata kutokana na sheria za mkataba wa Afrika Mashariki, hata kikao cha mawaziri ilikuwa kilishindwa kuchukua maamuzi, kwa sababu maamuzi hata cha mawaziri lazima kiwe na mawaziri kutoka nchi zote sita. Kwa hivyo, kikao cha mawaziri hakikuchukua maamuzi, tulijadiliana tu na kushauriana kufuatana na ajenda iliyokuwepo. Hiyo inatokana na kilichomo katika mkataba wetu. Marais na wawakilishi wao walipokuja, tulikuwa bado na matarajio kwamba pengine Burundi wangetuma taarifa au wangetuma mwakilishi, lakini mpaka tulipoanza mkutano asubuhi hii, kulikuwa hakuna neno, hakuna tamko, hakuna mwakilishi kutoka Burundi. Kwa hivyo wakuu wa nchi au wawakilishi wao walipokutana wakaona kikatiba hawawezi kuendelea na mkutano, na hata kama wangekuwa wanazungumza mazungumzo yao hayangekuwa na mashiko ya kisheria na maamuzi ya kisheria. Kwa hiyo wakaamua kwamba huu mkutano uahirishwe. Asiraji uh, Harrison Kamau hapa sasa. Kuna swali ibuka hapa, uh, Burundi ni mwanachama wa Umoja wa Mataifa, jumuiya ya Afrika Mashariki na kamwe Burundi haikushiriki. Unaona kama sababu kubwa za kuahirisha mkutano ni kutoshiriki kwa Burundi, na kwa, kwa kuwa swala kuu lilikuwa kuhusiana na Burundi au ni kutokuwa kwamba hawakufikia viwango ama kutosha wanachama wote kushiriki kwenye mkutano huu? Eh, kwa mujibu wa balozi Mahiga ni kwamba Eh, kwa mujibu wa, wa wa wa wa muundo ule wa Jumuiya ya Afrika Mashariki lazima vikao hivyo viwe na washiriki kutoka nchi zote. Sasa kama ulivyomsikia Mheshimiwa Mahiga anasema hata vikao vile vya awali ambavyo ni vya baraza la mawaziri na vingine, pia Burundi haikuwepo. Kwa maana hiyo, hata maamuzi ambayo yangetakiwa kufikiwa hayakufikiwa kwa sababu kisheria inatakiwa lazima maamuzi yafikiwe nchi zote zikiwa zina wawakilishi na sasa imefikia hatua ambapo sasa ndio kile kikao cha mwisho cha kupitisha pengine maamuzi maamuzi ma, ambayo yanaangekuwa ni maamuzi mazito. Naam. pia Burundi hawakushiriki mm -hmm. na je, wamesema kwamba mkutano uh, kikao hiki kitafanyika lini tena au ni mpaka hapo watakapoongea baadaye wakubaliane ndio waweze kutangaza tarehe husika? E, wamesema kwamba kikao hicho kitafanyika tarehe kumi na tarehe ishirini na saba mwezi huu Eh, kwani inatakiwa lazima kifanyike kabla ya mwaka huu kumalizika. ai kwa hiyo, eh, kwa hiyo imepangwa kwamba tarehe ishirini na saba Desemba kikao hicho kitafanyika tena. eh, pengine labda watakuwa wameshafikia maamuzi ama labda tulichojitokeza leo tutakuwa tumeshapata tumeshapata mwafaka. Shukran sana Siraji Mvungi kwa ripoti hiyo uliotupatia hivi sasa. Na moja kwa moja, Harison, tunaelekea mpaka kule Kinshasa, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo, ambapo kampeni za uchaguzi wa urais upande wa upinzani ndio zimepamba moto. Lakini Saleh Mwanamilongo akiwa huko Kinshasa yupo tayari kutueleza kile ambacho anashuhudia hii leo katika majukwaa mbalimbali ambayo Uh, wagombea upinzani wanafanya kampeni zao, karibu sa uweze kuendelea. Asante mkamiti, ni kwamba uh, kampeni imekuwa imeendelea eh. Sasa kwa sababu imeingia siku yake ya nane leo, na vilevile kumekuwa na uh, wagombea wengi ambao wamekuwa wameshuka barabarani na wafuasi wao kuweza hivi ku fanya kelele kuhutubia watu na kujipikia tete na leo, kinachotarajiwa jioni hii ni mgombea ambaye asiteuliwa kama vile mgombea pekee huko jiniva kutoka upande wa upinzani uh, Martin Fayulu ataweza hivi kutangaza manifesto yake ya, ya, ya, ya, ya, ya uchaguzi ambako ametarajiwa kuelezea bajeti atakayoitumia na vilivile mbinu ambazo upinzani utatumia kwa ajili ya kupata ushindi kwenye uchaguzi ujao. Salehe, je, umepata dondoo zozote zilizomo ndani ya hiyo manifesto? hmm. Ah, kwanza ni msimamo ambao upinzani uh, huu umechukua ni kwamba, ah, wanakubali kwenda kwenye uchaguzi lakini pasi, pasi, lakini pasina kuweko na mashina ya vote ama voting uh, machine kompyuta hizo ambazo kwa kweli zimezusha tofauti uh, nyingi. Na kwa wakati huo amerekebisha bajeti yake. Wakati alipotangaza manifesto yake mwenyewe kama mgombea, alielezea kwamba bajeti yake itakuwa ya uh, dola bilioni sabini na tano kwa kipindi cha miaka mitano, lakini hivi sasa amefikia dola themanini uh, na nane bilioni kwa kipindi cha miaka mitano, na ameelezea pia kuhusu uh, kipaumbele kwamba itakuwa ni usalama wa mashariki mwa nchi, na vilevile kwenye maeneo ambayo kumekuwa na wapiganaji na, na, na, wa na amesema kampeni yake ataizindua ni mjini Beni huko Kivu ya kaskazini. Ifahamishwe kwamba mataifa yulo hajawahi kufika mashariki cene huko Beni hajawahi kufika na kutangaza kwamba ataanzia kampeni yake huko, itakuwa ni kutaka kuwavutia wapiga kura wa, wa marinio ambayo yamesaabika nafucwa. Shukran sana Salema na Milongo kutoka huko uh, Kinshasa, DRC. Lakini bado tukiwa katika ardhi ya DRC, tusikilize maoni ya raia wa DRC wanazungumza vipi kuhusiana na kampeni hizi uh, ambazo zimepamba moto kuelekea hiyo Disemba ishirini na tatu. Nie kwali yangu niliona sawa, waligawanyika sikaona vizuri juu tulijua kule kwevanenda, wanenda watwala kandida wavo mwenye iko iniki Njomo, tulikuwa na chunga sasa hatujue koma walichagula kandida wavo Marte Fayulu, kisha wanakuja tena gawanyika kule avikutufurahisha sie populasio jo, tulikuwa na chunga tu mumoya, mwe watatuletea jina mtu mumoya. Sasa walikuya akavulikana, hatujue kama walianza sinye aye na tulikuwa na chunga mtu mumoya, hatuwezi kutafuta kutosha adui, na wengine walituonesha kama ule bwana anatutesa na tunisha biona kuna upinzani ambaye, ambaye imegawanyika mzee. Upinzani ni moja, ni upinzani ambaye inapatikana katika UDPS kwa sababu UDPS ndio upinzani ambaye imeanza kupiganisha haki za kinadamu tangia kwa serikali zote ambazo zimepita za rais Nyomobutu za rais Kabila Mubaba na rais ndio Kabila Mtoto. Bile upinzani ulingiliwa na kuambia wale wenzetu hali, kukuta, kone, kwenye tawala kwa sababu nakwambia wale wenzetu lakini wao oh, mpango wao oh, ni kusema waikae, au oh, tuikae pamoja na Kabila ili tuangalie namna gani transition inaweza fanyika. Wale wenyewe walitoshwa kwenye maliste, wakui ni maana kugawanyika kulitokea pale. Mimi na wakongomani wote wenyewe wanakuwa na macho ya kusikia na ma, na, eh, macho ya kuona na masikio ya kusikia yafaa wachague Felix Chilombo Chisekedi. Sisi tunaelewana tunaelewana ila kuna wale wa, wanaojiita wapinzani wakiweza kucheza mchezo wa watu wa wingi wa uraisi wa vyama tawala, wanajileta kama wapinzani, lakini wao si wapinzani. Wale ni watu ambao wanaungwa mkono na wingi wa uraisi, na hiyo haitushangaze. Population imeisha kuona wazi. Mesasa hapa tumeungana na kusema mtu mmoja ambaye tunaleta ni Marte Fayulu, na population itaweza kumuchagua na hapa, mwaka elfu mbili kumi na kenda ataweza kuwa rais wa nchi. Aha, ni baadhi ya maoni tu ya wapiga kura wa DRC ambao wana chini ya mwezi mmoja kupiga kura ya urais. Na tutaendelea kufuatilia kwa kina kuhusiana na mchakato wa kampeni na hatimaye uchaguzi wa DRC. Hasa so, msikilizaji endelea ya kutega sikio na VOA Express hali kadhalika matangazo mengine ya VOA kupitia mtandao wetu wa VOA Swahili.com. Na sasa tuzipate habari muhimu za dunia. Viongozi wa Kanada, Mexico na Marekani wametia saini mkataba mpya wa kibiashara hii leo. Waziri mkuu wa Kanada Justin Trudeau, rais wa Mexico Enrique Pena na rais wa Marekani Donald Trump wametia saini mkataba huo huko nchini Argentina, kabla ya ufunguzi wa mkutano wa G20. Hata hivyo itachukua muda kabla makubaliano hayo kuanza kutekelezwa, wakati wanasheria kutoka nchi zote tatu kupitisha makubaliano hayo yajulikanayo kama US Mexico Canada Agreement au USMCA. Makubaliano hayo ambayo yanachukuliwa yanachukua nafasi ya ya na makubaliano ya awali yajulikanayo kama NAFTA yanalenga kufanya biashara takriban dola bilioni 1.2 kwa mwaka miongoni mwa nchi tatu hizo. Treni kutoka Korea Kusini mapema limeingia kutoka Korea Kaskazini, wakati mataifa yote mawili yakianza ukaguzi wa reli za kaskazini kwa matumaini ya kuanza tena safari za moja kwa moja. Takriban maafisa thelathini kutoka kila upande watashiriki utafiti wa siku 18 kwenye njia za reli zilizokatizwa tangu vita vya Korea. Hata hivyo, Korea haziwezi kupiga hatua kubwa bila kuondolewa kwa vikwazo vilivyowekwa na Marekani dhidi ya Korea Kaskazini. Marekani imesema kuwa vikwazo hivyo vitabaki hadi pale Korea Kaskazini itaonyesha ari yake ya kusitisha kabisa programu ya nyuklia. Baraza la usalama la Umoja wa Mataifa lililegeza baadhi ya vikwazo wiki iliyopita, vitakavyoruhusu kuendelea kwa mradi huo wa uchukuzi baina ya Korea zote mbili. Viongozi kutoka Chad, Nigeria, Niger na Kamerun wametoa wito jana jioni waungaji mkono zaidi wa kimataifa katika kukabiliana na kuongezeka kwa mashambulio ya wanamgambo wa Kiislamu wenye itikadi kali wa kundi la Boko Haram katika kanda ya ziwa Chad. Rais Idris Debi wa Chad aliwaalika viongozi wenzake wa kanda hiyo kwa mkutano wa faragha kuzungumzia wazi wa wasiwasi wao kutokana na kuongezeka na mashambulizi, na wameeleza haja ya kubadili mkakati wao dhidi ya kundi la Boko Haram ya Marekani kutuma vyombo vya majini karibu na kisiwa kinachozozaniwa katika bahari ya South Sea, ambapo Beijing imejenga mitambo yake ya kijeshi. Katika taarifa kwa waandishi, msemaji wa jeshi la ukombozi wa watu wa China Li Huamin amesema manuari za Marekani zenye uwezo wa kuharibu makombora imeingia kwenye maji karibu na kisiwa cha Paracel kinachojulikana kama Xisha katika lugha ya Kichina. Ndege na meli za kivita za China zimepita sehemu hiyo, ishara ya kutuma ujumbe kwa vyombo vya Marekani kuondoka. Li akisema kwamba China inaitaka Marekani kuondoa meli zake za kivita kwenye mipaka ya China. VOA Express moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani Washington DC. Tumaini langu ni kwamba Friday yako ama Ijumaa inaendelea vizuri. Wengine wanasema sio Friday tu, mbali ni furahi day, na ndivyo mambo yalivyo hapa mimi nikiwa na mkamiti kibasi kwenye studio kumi namba kumi na tano hapa Washington DC, haswa tunapeperusha mambo msikilizaji. Matangazo yetu haya pia yanasikika kupitia kwenye mtandao wetu wa Facebook, hali kadhalika kupitia VOA Swahili.com. Na leo siku ya Ijumaa, basi huwa tuna makala ile ya Jicho Letu ambapo tutaangalia kuhusu mmomonyoko wa maadili ambayo kulingana na bileokrasia anasema ni kutokana na kupanuka kwa teknolojia. Basi tumpishe mwenzetu aliyeandaa makala haya ya jicho letu ili kuweza kujua kwa kina swala hili. Wakati wa jicho letu huu, na mimi ni Rahabu Fredi na nakualika uwe nami mwanzo hadi mwisho leo. kubwa linalozungumzwa hapa ni swala la mmomonyoko wa maadili. Nani analichambua hili na kutoa ushauri? Tumsikilize. Kwa jina anaitwa Sista Leokresia Muganda. Nadhani maadili ya vijana kuporomoka, mojawapo kitu ninachokiona ni teknolojia inayotumika vibaya. Zamani vijana walikuwa wanajifunza kutoka kwa wazazi, kutoka kwa jamii, kwa sababu katika maadili ya Kiafrika mtoto sio wa mtu mmoja. Mtoto anazaliwa analelewa na kijiji, malezi ya mtoto. Lakini sasa hivi malezi zaidi, watoto wanakulia kwenye teknolojia. Mtoto ana simu asubuhi mpaka asubuhi nyingine, anajifunza vitu kutoka kwenye simu ambavyo hata wazazi wake mwenyewe wenyewe hawajui. Kwa hiyo nadhani kuporomoka kwa maadili, watoto wanajifunza vitu vingi kutoka hata nchi za nje ambazo sio nchi za Kiafrika. Sasa hili lipo ni tatizo mm. Tunalitatuaje? Um, nadhani jamii yetu tuna, inabidi turudi katika misingi misingi yetu ya mwanzo kabisa. Wazazi, labda tungekuwa na vyama vya wazazi vya malezi bora kwa vijana wetu au kwenye hizo daycare center. Tunaanza na watoto wakiwa wadogo tuweke hilo. Neno pili, imani, na yenyewe ni kama imepigwa teke pembeni. Vijana wetu hawalelewi katika misingi ya imani iwe ni Waislamu, iwe ni Wakristu, iwe hata dini za asili, tunashindwa kuwarudisha watoto kujua kwamba kuna origin, kuna Mungu aliye wa waumba akawaweka hapa duniani, na huyo Mungu ana zile amri ambazo ni natural law. Kuiba ni kitu kibaya, hata kama sio Mkristo, hata kama wewe sio Muislamu au sio Muyahudi sio nini, kuiba ni kitu kibaya, kuua ni kitu kibaya. Tunahitaji kumheshimu binadamu kama tunavyotaka kuheshimiwa, tumpende binadamu wengine kama tunavyopenda kupendwa, kuheshimiana hata katika familia. Ukiona mtoto anakuja anafanya kitu ambacho sio kizuri, mkemee na lakini mkemee katika kumwelekeza na kwa upendo kusudi asione kwamba unamuonea unamchukia, lakini aelekezwe kwamba hiki kitu sio kizuri, na kizuri ni kipi. Sasa mwambie, yaani, cha ku replace kwa kile anachokifanya. Nadhani hiyo hiyo inaweza ikasaidia. Tuki, tukiweka hayo maadili wakiwa wadogo, tunawalea hivyo hivyo, na baadaye labda tutapata kizazi ambacho kinaheshimiana na watu, kila mtu anamuheshimu mwenzake. Shukrani kwa ushauri huo ulioutoa. Ni hayo kwa leo kwenye jicho letu. Mimi ni Rahabu Fredi, VOA Express. Asante sana Rahabu Fredi kutoka Dar es Salaam, Tanzania, katika jicho letu lililomulika mmomonyoko wa maadili. Ambapo Harison, umesikia kwamba vijana wa siku hizi kutokana na kupanuka kwa teknolojia, basi ni kama wanajifunza wenyewe, kwani zamani kijana alikuwa ni anafunzwa na mzazi, anapata ushauri na jamii pia. mm -hmm. Inamfunza sasa, na mtoto ni wawote jamii. Kweli. na wazazi, lakini sasa hivi inaelekea mtu kama unatoka kama jirani wa mbali uwezi ukamkanya mtoto. kweli kabisa, mm -hmm. nakubaliana nao. Siku hizi amekuwa mjomba mkuu ni Google, ndio wanaulizwa maswali <laughs> mengi na anayajibu <laughs>. alafu niliona pia kuna kuna mitandao fulani, unauliza swali mwenyewe kuuliza, mm -hmm. kwa mdomo wako unasema hey, Tanzania ni wapi, alafu kompyuta uh, uh, yenyewe inakueleza Tanzania ni wapi. <laughs> mambo yalivyo ya teknolojia, lakini hali ndivyo ilivyo. Haya, manake Expressi bila ya burudani ya muziki mambo yanakuwa hayajakamilika vizuri, manake tunakupa ripoti mbalimbali zinazohusu eneo lako, hali kadhalika tunakuburudisha uweze kupata burudani ya muziki ili kukuweka sawa, kukurudisha katika fikra za kawaida na kuendelea kuipenda na kuisikiliza vyema VOA express inayotangaza moja kwa moja kutoka katika jiji kuu la Marekani, Washington DC. Inamwona Diamond kutoka Dar es Salaam, Tanzania, mwanamuziki mahiri kizazi kipya, na kibao chake anakuambia "Sikomi". Haya, sikomi, sikomi. Maneno mazito mazito ambayo Diamond Platnumz anaonekana ameandika maneno vizuri, mwandishi wa maneno vizuri, yana flow kweli kweli, ndio nilikuwa naasikiza kwa kina, lakini kweli vilevile la, kama ni historia yake ya kimapenzi ndio yanayopeana katika wimbo sikomi ndani mm. ya VOA Express kutoka jiji kuu la Marekani Washington DC, leo Ijumaa, aha Mambo ya burudani lazima yawe, wakati ambapo kule eneo la Afrika Mashariki inaelekea kuwa saa kumi na moja kasoro kama dakika tano, ndio mm -hmm. wikiendi tayari imeshaanza Hapa mjini Washington DC ni saa tatu kasoro kama dakika tano hivi za asubuhi. Wikend bado ijaanza, manake bado tuna safari ndefu hata <laughs> mchana bado hatujauona, lakini tunamkaribisha Kioko akiwa Mombasa atueleze kidogo, kwa ujumla mambo ya burudani yanaendelea vipi? Karibu sana Kioko. Mm, wikend haina -hmm. mengi sana lakini kuna machache yanayoshuhudiwa leo Ijumaa usiku. Eh, kuna karamu kubwa sana imeandaliwa na waandishi wa habari nchini Kenya. Si kawaida kuona waandishi wakija pamoja katika karamu ya kufunga mwaka hey. Lakini leo Ijumaa wamealika kwenye, kwenye kusimamia burudani madj wanamziki itakuwa ni wanasema ni weka kalamu chini ingia katika dancing floor. Hii pati inaitwa um, Scribes 254, Scribes Kenya karamu ya kufunga mwaka waandishi wa habari zaidi ya mia mbili na wale wengine wanaoa katika sekta ya mawasiliano. Inafanyikiwa wapi, Kioko? Nairobi nadhani, kina Wandera na kina Kome leo mm -hmm. Wako na muda mzuri sana katika hoteli ya Hilton lakini no, zaidi katika viwanja vya michezo eh, soka ya wanawake haijakuwa na mnato sana katika bara la Afrika. Eh, kesho itakuwa ni fainali ya kombe la ah, eh, Africa Cup of Nations kwa upande wa wanawake, na itakuwa ni fainali kati ya Nigeria na Afrika Kusini, itaandaliwa katika mji wa Akra nchini Ghana wachambuzi wanasema hii soka bado haijavutia sana kama upande wa soka wanaume. Sasa, Kioko, hebu turudi kwanza katika hii pati ya waandishi wa habari zaidi ya mia mbili uh, huko Mombasa je, Nairobi? Huko Nairobi ni mmoja kati ya wale ambao watahudhuria pati hiyo usiku wa leo, au wewe umeamua bado kutumia kalamu kufanya kazi usiku? <laughs> <laughs> Mimi sijaweka kalamu yangu chini lakini walio katika mji wa Nairobi, wengine hata wamesafiri kutoka nchi ya Nairobi. Ndio maana nimekwambia, huu ni mtandao mkubwa wa waandishi wa habari kupitia eh, kundi hilo linaitwa Scribes 254. Na mimi ni mwanachama, wandera ni mwanachama, kaome ni mwanachama Manake wao wako Nairobi. <laughs> safi sana, safi sana pia tunawatakia wale wanahabari mwisho wa mwaka mzuri, ijapokuwa tujafika lakini mm -hmm, mambo yameanza, sherehe za kufungafunga mwaka, siumesikia zimeanza? Sasa tutakueleza, so, mpango tu kwa polepole, Kioko, usijali. Pia sisi tutajipanga wanahabari kutoka upande huu hata ya Washington tunaweza kuja. Sawa, karibuni. <laughs> Mnakaribishwa. Haya, na kingine basi, ukiachana mbali na soka hiyo ya kina, ya kina dada ya, au kina mama, kipi kingine katika masuala ya burudani kinachoendelea katika ardhi ya Mombasa, hali kadhalika Kenya kwa jumla? Mimi naona wapenzi wa kandanda wanangumza kubwa sana kuhusu soka ya Ulaya eh, ni Arsenal itafanya nini, Liverpool wamepigwa na nani? Ni, ni mambo ambayo ni, ukiangalia ni, ni kumbi mbalimbali za kuonyesha kandanda hii, wanazungumzia sana hii ligi ya Ulaya, vile mechi zilikuwa zikichezwa, aa wanatarajia wikendi. Kwa mfano mashabiki wa Arsenal jana, wanasema watoto wao wamewakilisha na wakashinda. Shukrani sana uh, Josephat Kioko kutoka huko Mombasa, Kenya kwa taarifa hizo za burudani. Harrison, katika mtandao wetu wa Facebook huwa tunabandika swali uh, kumuuliza msikilizaji na mtazamaji anayetumia mtandao wakati huo, na swali ambalo tulikuwa tumelibandika Kiyom lilikuwa linahusiana na maswala ya afya, lilikuwa linasomeka: je, umepima HIV? na sana kabla hata ya kuangalia baadhi ya majibu ni kwamba kesho Desemba tarehe mosi ndio siku ya Ukimwi Duniani. Kwa hivyo nafikiri swali hili lilikuwa linaandamana na siku ya Ukimwi Duniani. Je, umepimwa HIV? Naona kuna majibu kadhaa hapa. Julius Chawawa anasema mimi nilienda, lakini nikapata wamefunga, nikarudi nyumbani. Kwa hivyo kwa kifupi, huyo hakupimwa. Ha, so, Joseph Swai anasema tiketi ya kifo haya ha, ha, ha. Huyo tiketi ya kifo anasema, ndio kabisa, hapimwi. Ignatius Rock anasema ili nigundue nini hasa King Majuto wa Geita anasema binafsi siwezi kabisa kupima swala hili sasa. Kuna Justin Paul anasema dawa imepatikana. Sijui kama anauliza swali kwamba ni dawa imepatikana ama dawa imepatikana, kwa hivyo hamna wasiwasi. Sasa sijui anaeleza nini, lakini ni baadhi tu ya majibu kutokana na swali je, umepimwa HIV. Na mada kuu wakati huu ama kauli mbiu ya mwaka huu ya ukimwi mm -hmm. ni jua hali yako kwa hivyo kesho, ulimwengu unapoadhimisha siku ya ukimwi duniani, uh, ni muhimu ukaenda kwenye kituo kilicho karibu, na ikiwezekana ukawa una ujasiri wa kutosha kuuliza, je, niangaliwe hali yangu Kuanzia hapa nijue safari itakwenda vipi? Maanake sio kifo, kuna dawa za kuweza kuendelea na maisha na mm -hmm. ni vizuri pia kujua hali yako, kulingana na kauli mbiu ya mwaka huu haswa. Na matangazo yetu ya VOA saa moja na nusu usiku wa leo, katika live talk watazungumzia swala hili la HIV na ukimwi katika live talk. Basi msikilizaji, usikose kusikiliza uh, matangazo yetu hiyo saa moja na nusu usiku wa leo. Naona VOA Express ndio hivyo tena inaelekea ukingoni. Harrison, kweli kabisa, na hatuna budi kuwatakia wikendi njema wana VOA Express popote walipo, sisi hapa Washington tuendelee na kujikaza kibaridi ni chetu maanake wanasema ni wakati wa winter wakati huu kwa hivyo popote ulipofurahia wikendi yako wewe jamii na marafiki sisi Washington tunakutakia kila la heri naitwa mkamiti kibayasi naitwa harizon kamau