Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Jina langu ni Sandei Shomari. Jina langu ni Kennes Bwire na kukaribisha katika matangazo ya leo Ijumaa, Novemba 30 mwaka 2018. Tunasikika katika masafa mafupi ya mita bendi 19 na 22 kwenye FM 107.5 Nairobi, 107.8 Mombasa na katika redio zetu washirika kote katika Afrika Mashariki na nchi za Maziwa Makuu. Naam, katika matangazo yetu ya leo, ikiwa ni siku ya Ijumaa, tuna mjadala wetu wa Live Talk hii leo, tukimulika mapambano dhidi ya ugonjwa wa Ukimwi na maambukizo ya HIV tukimulika changamoto, maendeleo na mafanikio yaliyopatikana mpaka sasa. Katika habari nyingine, ni kwamba viongozi wa Jumuiya ya Afrika Mashariki kwa mara ya kwanza katika historia wakosa kufanyika jijini Arusha nchini Tanzania. Kwa hayo basi na mengine mengi utasikia matangazo yetu ya leo, lakini kwanza Kenneth Bwire anakusomea habari muhimu za dunia. Awamu ya ishirini ya mkutano wa marais wa nchi zilizo kwenye muungano wa Jumuia ya Afrika Mashariki umekosa kufanyika baada ya Burundi kukosa kutuma wawakilishi. Hii ndiyo mara ya kwanza kikao cha marais kukosa kufanyika tangu Jumuiya ilipoundwa. Mwenyekiti wa Jumuia ya Afrika Mashariki Yoweri Museveni, John Magufuli wa Tanzania na Uhuru Kenyatta wa Kenya waliwasili kwenye mkutano, lakini Burundi haikutuma mwakilishi yoyote na hivyo kulazimu viongozi waliokuwepo kuahirisha kikao kwa kukosa idadi inayotakikana kulingana na kanuni za jumuiya. Rwanda na Sudani Kusini zimewakilishwa na mawaziri wa mambo ya nje. Burundi ilikuwa imeeleza kwamba haingeweza kuhudhuria mkutano, ikisema haikupokea haiku barua ya mwaliko kwa wakati. Mojawapo ya ajenda kwenye mkutano ilikuwa ni kujadili mgogoro wa siasa za Burundi. Wakilishi wa Burundi wamekosa kushiriki mazungumzo ya amani yaliyokuwa yakiongozwa na rais mstaafu wa Tanzania Benjamin Mkapa. Mwenyekiti wa Jumuiya ya Afrika Mashariki Yoweri Mseveni wa Uganda ametaka hatua za haraka kuchukuliwa kutatua mgogoro wa kisiasa wa Burundi, akipendekeza nchi hiyo kuunda katiba mpya itakayoshirikisha kila raia wa Burundi. China imekasirishwa na hatua ya Marekani kutuma vyombo vya majini karibu na kisiwa kinachozozaniwa katika bahari ya South Sea ambapo Beijing imejenga mitambo yake ya kijeshi. Katika taarifa ya maandishi, msemaji wa jeshi la watu wa China Ling Huamin manowari za Marekani zenye uwezo wa kuharibu makombora zimeingia kwenye maji karibu na kisiwa cha Parasel kinachojulikana kama Shinsha katika lugha ya Kichina. Ndege na meli za kivita za China zimepita sehemu hiyo, ishara ya kutuma ujumbe kwa vyombo vya Marekani kuondoka, Li akisema kwamba China inaitaka Marekani kuondoa meli zake za kivita kwenye mipaka ya China. Katika siku za hivi karibuni, Marekani na washirika wake wametuma ndege za meli ama na meli za kivita kwenye kisiwa hicho kwa operesheni za uhuru wa kusafiri, zikiwa na lengo la kutuma ujumbe kwa utawala wa Beijing kwamba kwa kuzingatia sheria za kimataifa, nchi hizo zina haki ya kupita kwenye maji ambayo China inadai kumiliki. Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron akiwa anakabiliwa na shutuma kali kutoka kwa andamanaji amesisitiza kwamba hatabadilisha sera ya serikali yake ya kukabiliana na uchafuzi wa mazingira. Akiwa Buenos Aires kuhudhuria mkutano wa G20, Macron amesema kwamba amesikia na anafahamu kuhusu hasira, mateso na hali ya kukosa subra kati ya watu wake wanaotaka kuishi maisha mema. Hata hivyo, amesisitiza kwamba atatekeleza mabadiliko yake kwa nguvu bila kukata tamaa. Maandamano nchini Ufaransa yamechangiwa na hatua ya utawala wa Macron kuongeza bei ya mafuta ya dizeli kwa msingi kwamba itasaidia kukabiliana na mabadiliko ya hali ya anga, lakini wanaompinga wanasema kwamba inawadhulumu watu maskini. Maelfu ya waandamanaji wamejitokeza katika mji wa Lome nchini Togo, wakilalamikia hali mbaya ya kisiasa nchini mwao wanayosema imechangiwa na kushindwa kwa jumuiya ya kiuchumi wa nchi za Afrika Magharibi, ECOWAS, kuutatua. Waandamanaji wanataka rais wa Togo, Faure Eyadema, kuondoka madarakani, wakisema wameshindwa kuongoza nchi. Wanadai kwamba Rais Eyadema anaongoza nchi kwa kuzingatia tu masilahi ya familia yake na wala sio raia wote wa Togo. Nchini Burkina Faso, maelfu ya waandamanaji wamejitokeza katika mji mkuu Ogadogu wakilalamikia ongezeko la bei ya mafuta. Bei ya mafuta ya petroli na dizel yameongezeka kwa asilimia kumi na mbili katika kipindi cha wiki tatu zilizopita na kuchochea maandamano. Kundi linalopinga kupanda kwa gharama ya maisha CCVC limepanga maandamano ya leo yaliyohusisha waandamanaji kutembea kutoka kwa ofisi za baraza la biashara hadi kwa majengo ya wizara ya biashara. Waandamanaji wamewasilisha orodha ya masharti yao kwa waziri wa biashara Horuna Kabore, aliyewaahidi kuyaasilisha kwa waziri mkuu. Serikali inasema kwamba kupanda kwa bei ya mafuta inasababishwa na ongezeko la bei ya mafuta katika soko la kimataifa pamoja na haja ya kukusanya ushuru ili kupata pesa za kutosha kupambana na makundi ya wapiganaji ambayo yameua watu 229 tangu mwaka 2015. Maandamano yakiendelea Burkina Faso na Togo. Nchini Ufilipino, katika mji wa Manila, takriban wanaharakati elfu moja walikuwa wanachoma sanamu za mra, uh, Rais Rodrigo Dotete, Donald Trump wa Marekani na Xi Jinping wa China katika maadhimisho ya 155 ya siku ya kuzaliwa kwa shujaa wa mapinduzi Andres Bonifacio. Wanaharakati wanasema ushirikiano wa karibu kati ya Rais Dotete na rais wa Marekani Donald Trump pamoja na utawala wa Beijing licha ya mzozo wa mpakani kuhusu kisiwa chenye utajiri wa mafuta katika bahari ya South Sea. Waandamanaji wanasema kwamba makubaliano ya kiuchumi na kijeshi kati ya Manila na Marekani unaleta watu ama unaweka watu wa Filipino katika hatari, kwa sababu Marekani na China zinazozania udhibiti wa sehemu hiyo na wamo katika mzozo wa kibiashara. Duterte amesifiwa na, na Trump kutokana na msimamo wake mkali dhidi ya ulanguzi wa madawa ya kulevya ambayo ameua maelfu ya watu. Unasikiliza habari kuu za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Nchini Afrika Kusini, rais wa zamani Jacob Zuma atarejea mahakamani tarehe ishirini mwezi Mei mwaka ujao elfu mbili kumi na tisa kusikiliza iwapo kesi inayomwandama ya ufisadi inastahili kufutiliwa mbali ama kuendelea. Juma ama Zuma anadaiwa kuchukua hongo ya dola 3440 kutoka kampuni ya ulinzi ya Ufaransa ya Thales ambayo vilevile imefunguliwa vile mashtaka ya ufisadi. Anakabiliwa na mashtaka 16 ya ubadilifu wa dola bilioni 2.5 inayohusu ununuzi wa silaha miaka 1990 mia. Wakati wa mkataba Zuma alikuwa kaimu waziri wa uchumi, na baadaye akiwa naibu wa mwenyekiti wa chama kinachotawala Afrika Kusini ANC. Zuma amekaa na mashtaka hayo ambayo yalifunguliwa mwaka elfu mbili na tano kwa mara ya kwanza lakini yakafutiliwa mbali mwaka elfu mbili na tisa kabla ya kufunguliwa tena upya mwaka elfu mbili kumi na sita. Kashfa za ufisadi ndizo zilizopelekea Zuma kuondolewa madarakani na chama chake cha ANC. Viongozi kutoka Chad, Nigeria, Niger na Cameron wametoa wito wa kuitaka jumuiya ya kimataifa kuongeza msaada wao katika juhudi zao za, za kukabiliana na, na kuongezeka kwa mashambulizi ya wanamgambo wa, wa Kiislamu wenye itikadi kali wa kundi la Boko Haram katika kanda ya ziwa Chad. Rais Idris Dabi wa Chad aliwaalika viongozi wenzake akiwemo rais wa Nigeria Mahamud Buhari, Mahamud Isofu wa Naija na waziri mkuu wa Camerun Filemon Yang kwa mazungumzo ya faragha kutokana na wasiwasi wa kuongezeka mashambulizi nchini Chad. Na katika taarifa iliyotolewa baada ya mazungumzo, viongozi hao wameeleza haja ya kubadili mkakati wao dhidi ya wanamgambo wa Boko Haram na kuitaka jumuiya ya kimataifa kusaidia juhudi za kuleta utulivu na maendeleo endelevu katika kanda yao na maafisa wa Urusi wanasema kwamba rais Vladimir Putin watakutana kwa muda mfupi na mwenzake wa Marekani Donald Trump pembeni mwa mkutano wa viongozi wa nchi tajiri zaidi duniani G20 Buenos Aires, Argentina, lakini maafisa wa White House wanasema kwamba hakutakuwepo mkutano rasmi kati ya viongozi hao wawili, kama alivyoeleza msemaji wa Kremlin kwamba kutafanyika mkutano usiopangwa. Alhamisi Rais Trump alisema kwamba amefuta mkutano wake na kiongozi wa Rusia baada ya Rusia kukamata meli tatu za Ukraine pamoja na wafanyikazi wake katika bahari ya Black Sea. unaendelea kusikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka hapa washington dc msikilizaji leo ikiwa ni siku ya ijumaa tunaangalia mjadala wetu wa leo live talk ambapo hii leo tunamulika mapambano dhidi ya ugonjwa wa ukimwi na maambukizo ya hiv tukimulika changamoto maendeleo na mafanikio yaliyopatikana mpaka sasa kama tunavyofahamu Kesho Jumamosi, Desemba moja, ni siku ya kimataifa ya ukimwi duniani ambayo huadhimishwa kila mwaka. Hii ni fursa kwa watu duniani kuungana kwa pamoja juu ya mapambano na ugonjwa hatari wa ukimwi. Vilevile ni kuonyesha uungaji mkono kwa wale watu ambao tayari wamekwisha athirika na wanaishi na virusi vya ukimwi na pia kuwakumbuka wale waliopoteza maisha yao kutokana na ugonjwa huo. Siku hii ilianza rasmi kuadhimishwa mwaka 1988. Kauli mbiu ya mwaka huu ni upimaji. Je, unajua hali yako? Dunia kwa ujumla imekwisha e, kumbana na ugonjwa huu na watu duniani wanaokadiriwa kuwa 36.7 tayari wamekwisha e, poteza maisha, wanaishi e, na ugonjwa huu, lakini vilevile vile, zaidi ya watu milioni 35 wamepoteza maisha kutokana na ugonjwa huu na kufanya kuwa mmoja wa magonjwa hatari yaliyoathiri e, wengi sana duniani. Maambukizo nayo bado hayajakaa mbali e. Kwa mujibu wa ripoti za Umoja wa Mataifa, watu wapatao elfu tano huambukizwa kila mwaka huko Uingereza na virusi vya HIV. Hali kadhalika, siku hii ni siku ambapo jamii kwa ujumla, serikali na watu wanakumbushana umuhimu wa kufahamu hali yako, umuhimu wa kupambana na ugonjwa huu, umuhimu wa kujua ugonjwa huu uko vipi, unaweza kujizuia vipi usikumbane nao, na mapambano yake kwa ujumla. Basi kuweza kuzungumza haya kwa kirefu zaidi kwenye Live Talk hi leo, tutaungana naye mwanaharakati kutoka shirika la ASAF huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo Eugenie Fatuma, Hali kadhalika kutoka kule nchini Tanzania taungana naye na mkurugenzi mtendaji wa tume ya kudhibiti ukimwi Dr. Leonard Maboko, hali kadhalika Dr. Ummi Bunu kutoka kule nchini Kenya. Basi naomba kwa pamoja nichukue nafasi hii kuwakaribisha kwenye Live Talk ya Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, wazungumzaji wetu wa leo naomba nichukue nafasi hii kwanza kabisa kupa nafasi D Leonard Maboko eh, kutoka nchini Tanzania. Eh, tukianza kuangalia swala hili la mapambano ya ugonjwa wa ukimwi, hebu eh, tueleze kwa ujumla hali ikoje kwa upande wa Tanzania. <laughs> D Leonard Maboko, <laughs> kama unanisikia hali. <laughs> Mpaka sasa tunatumia utafiti ambao ulifanyika mwaka elfu mbili kumi na sita kumi na saba kwa ujumla ni makadiria takribani asilimia nne pointi saba ya watanzania wanaishi na virusi vya ukimwi maana hiyo ni karibu watu watano katika kila watu mia moja kwa hiyo maana yake ni kwamba katika kila watu mia moja watu watano ona wanaishi na virusi vya ukimwi ndio makadirio ambayo tumepata kutokana na utafiti uliofanyika mwaka elfu mbili kumi na kumi na saba Asante sana, Dokta Leonard Maboko. Na pamoja na hali hii, pengine Dokta Maboko unaweza ukatupa tu eh, tathmini ya sasa kwamba sasa mapambano kwa ujumla yakoje, kwa sababu sasa hivi inasemekana kwamba watu wengi hawapendi kupima hali zao, hasa wanaume. Tueleze katika hilo ya mapambano yanatia moyo kwa, kwa sababu ni kweli kabisa kwamba katika utafiti huo huo niliotaja elfu mbili kumi na sita kumi na saba na kwa ajili ya kufikia yale malengo ya tisini tatu, yaani mwaka elfu mbili na ishirini watu asilimia tisini ya watu wanaishi na virusi vya ukimwi wawezi kuwa wameshapima, ni tumeona kwamba kuna sio watu wengi wanaopima kama tunavyotarajia na hasa wanaume. Lakini kutokana na takwimu kama hizo ndio zilizopelekea mwaka huu mwezi Juni Waziri mkuu wa, wa, wa Tanzania mweshimiwa Kassim Majaliwa Majaliwa waziri mkuu wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania alizindua kampeni maalum za kuhamasisha watu kupima na kuweza kutumia dawa za kusambaza virusi yani ARV mara wanapokuwa wamepima yani test and start au test and treat hizo kampeni alizindua lakini akiweka mkazo katika kuhamasisha wanaume kupima na yeye akakubali kuwa balozi au kuwa kinara wa, wa, wa, wa, kuhamasisha Watanzania na hasa wanaume, na ameendelea kufanya hivyo katika jukwaa la kisiasa, mahali popote alipokwenda katika nchi ya Tanzania. Wale wanaofuatilia vyombo vya habari, amekuwa akiendelea sana kusitiza jambo hili na kuitendea haki nafasi yake kama balozi au kama kinara wa mapambano haya. Asante sana, Dk Leonard Maboko kutoka nchini Tanzania. Ni kukaribishe mwanaharakati kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, Eugenie Fatuma kwa upande wako Jini, hebu tueleze hali ilivyo Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, mapambano dhidi ya ugonjwa huu wa ukimwi na maambukizo ya, ya virusi vya HIV. hali ikoje Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo? Katika nchi ya Kidemokrasia ya Kongo, watu wanapowasiliwa na virusi vya ukimwi ni watu ambao wanatarauliwa sana na gavumenti yetu ya Congo haijitoa kwa kushughulikia watu ambao wanaoathiriwa na virusi vya ukimwi. Inaonekana watu wanakufa kila mara na mara na hapo. Muda wa miaka tatu waganga wa kidunia, yaani Medecins du Monde, ambao walikuwa wakiwashughulikia walitoka katika nchi ya kidemokrasia ya Kongo, wakaingia katika shughuli zingine, na wakati wanapotumia dawa hawapate hata vipimo vya kuwajulisha kwamba wanaendelea namna gani kwa matumizi yao ya dawa, ili wajuu msimamo wao unasimama namna gani, nao wenyewe wanashughulikia. Mara mingi dawa hazipatikani kwenye mahospitali, ni kusema kama ni watu ambao wanaishi kwa kujitafutia fasi kwa kila mara. Kwa hospitali, mtu aende jitafutia dawa, kwa kusema kati ya jisi ya kuishi. Asante ah, sana Jeni Fatuma, mwanaharakati kwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Basi moja kwa moja kuna msikilizaji kwa laini ya simu hapa, nimpe nafasi. Karibu kwenye live talk ya Sauti ya Amerika. Halo Sauti ya Amerika, naomba ujitambulishe na utupe maoni yako au maswali yako na useme pale ulipo. Mimi naitwa Tofat Ayora kutoka Taribo, Kenya. N, nataka niseme kuhusu mambo ya uchumi katika ulimwengu mzima, hasa katika nchi yetu ya Kenya. E, mara mingi imekuwa ni changamoto katika watu wa vyeo vikuu, pengine mtu ni mtumizi katika neno la Mungu, mtu mkubwa wa kanisa, pengine mwanaume huyu akiwa katika jamii e, anakuwa huyo ndio mwenye kusema ndio, ndio mkuu wa familia. Anapokuwa pengine na ugonjwa ule inakuwa ni aibu ama fedheha, aweze kujitokeza yeye mwenyewe aende kupimwa, ama huwa anaogopa jeli takuache nini mwenye toma niende nipatikane niko ni na ule ugonjwa nikasumba. Unapata mara ingine au anasema kama pengine nikutaka kuenda kupima ama ile kujitolea kuenda kupimwa, nikusema wacha mama ama mke wangu aenda apime kwanza, ninapochua kutoka kwake pengine ni mambo ya matama ama nini, nami niweze kupata habari kutoka huko ili imefika ni wakati navekana saa hizi kwa tujitolee, kuanzia serikali ikitolee, mwananchi akitolee, viongozi wa makanisa wakitolee, ili tuweze kuelezana, je, ukimwi ni ugonjwa wa aina gani? Na je, unapokuwa na ile ukimwi, wewe ni tofauti na kuwa mwanadamu? tunapopata maelezo kama haya, kila mtu atakuwa amekaa kabisa ajue ugonjwa hii napoipata upata nimisiabii katika jamii, mimi lazima nikae na mwanadamu mwingine, lazima tule na yeye, na ni mbinu gani tutaweza kukaa ili tuweze kudhibiti huu ugonjwa, lazima wote tukubali kama umepata homa usie ni kama ile homa ya kawaida, na njia kuu ile unapopata yale madawa, ama umepata ile ugonjwa usijue hali yako, usie vile utaendelea maisha. Na usie unapopata ule ugonjwa, kuna maisha ya kuendelea, hata kuliko yule mwenye mwingine hata atajua na vikili. Hiyo ndio naweza kusema, watu tukae tayari Tukitua ugonjwa huu ni ugonjwa wa kawaida, lazima tutia aria hiyo, hata ngawa ni mambo ya kifua kikuu, iwe ni mambo ya presa, isema tukiwa haya yeah. Nakushukuru sana msikilizaji Joseph kutoka kule Turbo, Kenya. Muda nao turuhusu sana kuendelea na maswali kipindi Live Talk kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti America. Joseph ametua hoja <laughs> nyingi sana amezizua, yeah, na kuzizungumzia kwamba mwanaume anapokuwa nyumbani kujitokeza ngumu, anamtuma mwanamke tangulia, huje uniambie, <laughs> alafu mimi ntafuata lakini Dokta Umi Buni yupo kwenye line kutoka Kenya. Unapomsikiliza Joseph Taribo kama wewe, daktari, unafahamu na tunajua kwamba kwa mfano malaria yanaua sana ugonjwa uh, kama ebola unapojitokeza unaua kwa dakika chache sana. Je, mbona watu wanaogopa kupima UKIMWI? Dokta Buni unatusikia? Tunakupata dokta? Inaonekana kuna shida na laini ya Dokta Buni. mm -hmm. Mwenzetu anapomtafuta mwelekezi, anapomtafuta unasikia. Dokta, naona dokta uh, tumtafute... Hatusikii kwa upande wa Kenya. Tutampigia tena. Dokta Umi Buni, tunakusikia? Mwelekezi wetu, tuko na shida kumpata Dr Buni, hatuelewani kwa sababu tunamsikia lakini yeye hatusikii vizuri ye. Kwa hivyo tunaomba kama unaweza ukamwondoa ah, ukampigia tena uh, wakati huo tuwe tunazungumza na Dr Leonard Maboko. Dr Leonard, umemsikiliza Joseph kutoka Taribo kwamba kupima haijakuwa jambo la rahisi sana, lakini tunafahamu si kwamba ukimwi utakuua leo ama kesho, unachukua muda mrefu, hata unaweza ishi zaidi ya miaka ulionayo sasa. Mbona inakuwa ni vigumu zaidi mtu kutoka kwake kuteb lea kituo na akapimwe. Ya ni ugumu ugum, ni kulingana na na na, na watu wana elimu kiwango gani, na ndicho ambacho tunasisitiza tu kwamba ni watu kupata elimu. Na kweli miaka kadhaa iliyopita kabla ya ARV zijaanza kutumika ni kweli ilikuwa inaonekana kwamba ni ugonjwa ambao ni wa kufisha. Yani, wa kufisha, yaani kwamba mtu akipata basi ni kama amepata hati ya mauti lakini kwa sasa hivi ni kweli kwamba tuna rav ambazo zinafanya kazi na ndicho maana tunapambana sana kuhakikisha kwamba watu wanapima, na na bado nakubaliana kwamba bado kuna maeneo mengine watu wanakuwa bado wanasitasita na kupima kwa ajili ya kujua hali zao, lakini ni, ni kwa sababu ya ya hali ambayo mara nyingine watu wanaiona kwamba ni ugonjwa ambao labda wengine tunasema ni kunyanyapaa na naku, naku, kutengwa kwa sababu ya ile mentality yani, hali ya zamani iliyokuwa ikijitokeza. Labda tu niseme kwamba sisi kwetu Tanzania tunachoweza kufanya, tunashirikiana na wale wa vyu, kuna watu ambao wamesha, watu wanaoishi na virusi vya ukimwi, yaani kuna watu ambao wa, wamesha expose status zao, wameshaamua kusema hali zao. Tuna baraza, tunaita baraza la wanaoishi na virusi vya ukimwi, yani nchini uh, Tanzania, ambalo sasa hivi lina wanachama takriban laki sita na hawa wanatumika sana katika kuendelea kuhamasisha ili waonekane kwamba pamoja na kwamba wanaishi na virusi vya ukimwi lakini ni hali ambayo mtu anaweza akaendelea kuishi maisha marefu na na, niseme tu kwa ujumla, kila mmoja anatakiwa atoe, awajibike katika suala la kuhamasishana. Ndio maana sisi tunawatumia sana hawa baraza la na, na wanaoishi na virusi vya ukimwi ili waweze kufanya jamii iweze kutambua kwamba ni watu wa kawaida, ni watu wanaishi wanaendelea na shughuli zao kama kawaida. Asante sana Dr. Leonard Maboko hapo Tanzania na tukuwa tunapata taabu kidogo laini ya simu kutoka Kenya. Dr. Umi Bunu, naomba nikukaribishe eh, live talk ya Sauti Amerika. Na Dr. Bunu, tueleze tu jinsi unavyofahamu hali ilivyo mpaka sasa katika mapambano dhidi ya ugonjwa huu wa ukimwi na maambukizi uh, ya hiv nchini Kenya. Naam, asante sana kwa, kwa kweli ni pambano kubwa sana katika dunia nzima, na si Kenya peke yake, lakini kulingana na ile mikakamati yenye imewekwa kwa dunia nzima na haswa kwa Kenya imeweza pia kutusaidia kupunguza kiwango cha ukimwi. Kwa hivi sasa tuko na idadi rafli ya e, milioni moja mia nne na tisini ta, na tatu mia tatu na themanini na mbili watu wa virusi vya ukimwi katika nchi ya Kenya. Aa, na kwa hivi sasa tuko na miradi mbalimbali ambayo pia imekuwa ni katika zile mikakati imewekwa na WHO, tuko upande wa ile kutoka 1990, 1990. Mwaka wa elfu moja, mwaka elfu mbili na kumi na tisa hadi ya mwaka elfu mbili na ishirini. Hii mikakati imewekwa ili tuweze at least ku- eh, kutambulisha wale wajua ku, wat, wale watu wenye ukimwi tufikishe asilimia tisaini, na katika hiyo asilimia tisaini yenye tutaweza kuwajua watu hawa wana ukimwi, eh, wanafaa watu hao kuwekwa katika matibabu kamili, yani wahakikishe wameingia katika eh, mikakati ya matibabu. Na hapo hapo katika hao watu asilimia tisaini yenye wamekuwa wamekana wawe watakuwa na uh, viral suppression iwe, iwe chini Uh, kwa hiyo kupitia mikakati hii kwa kweli imetufanya tupige hatua kubwa hapa nchini Kenya. Uh, kwa upande wa sub county ya kwangu ambayo niko nayo ni Kilifi County. Uh, ukiangalia kwa upande wale wa, wa, wa, wa ya kutambulisha hawa kuwatifuta ku, ku, ku, hawa watu asilimia tisaini tumepita hicho kiwango kwa sahihi, tuko asilimia mia mbili na kumi na tisa ambacho uh, hiyo ni dalili nzuri sana kwa hivyo, ile population yetu ambayo tuko nayo pale kwa Kilifi County sub county ya Kaloleni tuna asilimia mia mbili na kumi na tisa ya hao population, idadi yao tumewajua, e, wamejua hali yao ya ukimwi, na katika wale wenye wametambulikana kama wako kwenye hali, wana, hali wana ukimwi asilimia na tisaini na nne e, wameweza kuwekwa kwenye matibabu ya kisawasawa, na katika wale ni tisaini asilimia tisaini ya mwisho ambao ni upande wa ku tumeweza kufaulu pia kwa upande wa kina eh, kwa watu wazima na watoto. Kidogo kuna changamoto kwa upande wa watoto, lakini kwa upande wa watu wazima pia tu tunajimudu vizuri. Uh, kwa hivyo kwa upande hii mikakati yenye imewekwa, eh, katika mataifa mbalimbali inatufanya tupige hatua kimaisha, na ni wengi watu katika, ni wengi watu wengi saa hii hapa sisi wamejua kwa kuwa ukiwa na ugonjwa wa ukimwi unaishi hali ya maisha ya kawaida. Uh, utafuata zile mikakati eh, eh, fulani yenye imewekewa kwa mtu anaishi. Akiwa Dokta kwa... Bunu, naomba nikuulize swali moja. Umeeleza vizuri hapa kuhusu mafanikio ya kaunti ya Kilifi, lakini kuna changamoto ambayo imeonekana pengine maeneo mengi kwamba kuna tatizo la upimaji, watu kujitokeza wenyewe bila kulazimishwa kuja kupima Je, unaona kwamba hali miko, hiyo miko, haipo miko, au hali hiyo inaweza katubia iko mm, vipi? Maana mpaka mwaka huu kumekuwa na kauli mbiu ya kutaka watu wafahamu hali zao. Naam, uh, kwa kweli hiyo ni ukweli kabisa bado. Uh, zaidi ya mambo yote haya stigma bado iko, ile kuogopa ile stigma na ile uh, chikio, kuogopa ile ambayo inaitwa kutambulikana, inaitwa fear of unknown. Bado hiyo ni changamoto kubwa inatukumba katika nchi nzima na hata dunia nzima, bado hiyo iko na ishu kubwa. Dr. Leonard ukimsikiliza Dkt. Bunu kutoka Kenya, je sisi wenyewe ndio tumeweka mazingira ya watu kuogopa ama ni watu wenyewe walion, walijihisi tu kwamba tunakufa mapema ikilinganisha na magonjwa mengine kwamba mtu hataki hata kujitokeza kusema kwamba mimi nimeambukizwa ni mazingira ambayo sisi wenyewe tumejiandalia Aa, naweza nikasema ni, mazingi, yani ni, ni, ni kuna fakta nyingi, kuna kuna kuna sababu nyingi, na sababu mojawapo ni, ni hiyo uliyosema kwamba mtu anaweza akaji, akaji akaka, akalifanya jambo lionekane kwamba ni kama ni kujidhalilisha. Lakini kwa mfano naweza nikasema kwamba kuna maeneo mengine, kwa sababu bado kuna hiyo, kama alivyozungumza kuhusu stigma, yani yani sisi tunaita Kiswahili kunyanyapaa au discrimination yani kwamba kutengwa, kwamba mtu mwenyewe anaweza pia hata akajitenga mwenyewe yani kujihisi. Na ndio maana nimesema tunazungumza sisi kwetu, kuzungumza na nani, kuwatumia watu wanaoishi na virusi vya ukimwi ili wawe kama ni role model, yani wawe kama ni mifano yani wawe ni watu ambao pia wanaweza waka- wakatumika waka, waka, waka kuwa ni mabalozi na ambao wakatoa waka shuhuda za hali inavyokuwa. Nachotaka kusema ni hiki kwamba inaweza ikawa ni kweli ni, ni ni mtu mwenyewe kabla hajapima akajihisi akaji na kuona, kwa sababu kama nilivyosema, background huko nyuma ilivyokuwa, imekuwa ukimwi umekuwa labeled, na kila mtu alikuwa na mtazamo wake. Sasa ilikuwa inaweza watu wakajihisi namna, lakini pia ni suala la kujinyoha paa mwenyewe, yaani mtu ni kama unajinyoshea kidole mwenyewe kwamba mtu anaona kwamba hawezi kukabiliana na hiyo hali sasa. Lakini fakta nyingine zipo pia, ni kwamba tunaona, kwa mfano, kama wanaume, nazungumzia ku- kubaki nyuma. Naomba ni kushukuru sana Dr. Leonard Maboko, naomba tusubiri hapo hapo. Dr. Maboko subiri, hapo hapo, tunakamilisha sehemu ya kwanza ya livetalk Ee, ambapo tukunazungumzia suhulu swala zima la mapambano dhidi ya maambukizi na ugonjwa wa ukimwi. Kaa tayari, ungana nasi katika sehemu ya pili kwenye mtandao wetu www.voaswahili.com. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Msikilizaji, karibu katika sehemu ya pili ya matangazo yetu ya Ijumaa, ikiwa leo tuna mjadala wetu wa live talk, tukimulika mapambano dhidi ya ugonjwa wa ukimwi na maambukizo ya HIV tukimulika changamoto, maendeleo na mafanikio yaliyopatikana mpaka hivi sasa. Kwenye lani ya simu kuzungumzia haya tunaye mkurugenzi mtendaji wa taka Tanzania autumia kudhibiti ukimwi nchini humo Dr Leonard Maboko hali kadhalika Ejeni Fatuma, mwanaharakati kutoka shirika la pambana na ukimwi Congo ASAF, na kutoka nchini Kenya, Dkt Umibuno. Basi moja kwa moja tulikuwa tunazungumza na, na Dkt Leonard Maboko hapo kwenye sehemu ya kwanza ambapo hakuweza kumalizia yale ambao alikuwa akiyazungumza. Dkt Maboko, ni kukaribisha kuendelea kukamilisha e, swala liokuwa ukilielezea hapa kuhusiana na hizo changamoto za maambukizi ya ukimwi na upimaji yani. Asante nilikuwa naendelea ni kusisitiza tu kwamba ulikuwa umeniuliza kwamba kwa habari kwa ya mtu tunali oh, swala jinsi ambazo labda ni sisi wenyewe, tunali, tunali ni sisi tunali- tunalikuza jambo lenyewe nilikuwa ni, ni na kueleza tu kwamba ni, ni kweli kwamba kuna mtu mwenyewe binafsi lakini kuna jamii, kuna fakta nyingi, lakini cha msingi ni kutafuta hizo, hizo fakta au hizo changamoto ambazo zinasababisha watu wasitime, na kwa sababu zinatofautiana kutoka mahali na mahali na kila mtu kuweza ku- kuziadress kutokana na na jinsi ambavyo ambavyo tuna tuna- tunazipata. Asante sana Dr. Leonard Maboko. Nimkaribishe msikilizaji kwenye laini ya simu Ochieng George toka nchini Kenya. Karibu Live Talk ya Sauti america Ochieng George, uko kwenye laini ya simu. Ah, inaonekana Ochieng George laini yake imekatika, basi moja kwa moja nimkaribishe Egeni Fatuma, mwanaharakati wa shirika la ukimwi asafu nchini Kongo umeelezea moja ya harakati ya changamoto kule kubwa unyanyapaa. hiyo ni swala ambalo bado linaonekana kutesa e, wananchi katika eneo hilo, lakini pia Daktari Maboko aligusia swala hili sasa. Pengine je, ni kwa upande wenu wanaharakati mmekuwa mkipambana kujaribu kuyaondoa haya? Hebu tuzungumze kama kuna mafanikio yoyote ambayo mnayaona mpaka sasa tangu mapambano haya yaanze rasmi e, kupambana na haya maambukizi na je, maambukizi kwa upande wa Kongo yanapungua, yanaongezeka? Hali ikoje upande huo, na wapo ambao unaweza ukaelezaje? Hapa kwenye Kongo ya kidemokrasia kuna shida nyingi, kwa sababu viongozi wa nchi yetu wanatia nguvu sana katika mambo ya siasa kuliko mambo ya afya, na inaonekana kwamba watu wanapowasiliwa na virusi vya ukimwi hawakufi na magonjwa zaidi ila wanafariki kufatana na kuchotwa vidole na kubaguliwa kwenye majamii zao, hata na mambo ya njaa, kwa sababu wengi hawana mahali ya kutumika, kwa sababu nchi yetu watu wengi hawana mahali pa kushinda kwa kutafuta namna ya kuishi. Inaonekana mambo hayo, hata kwa siku ya kesho, inaonekana kama ni siku sikukuu ya kusherekea ile ya UKIMWI, lakini sisi wawasiliwa uh, hatuwezi kufika namna pale, kwa sababu tunaona kama tuko watu ambao wanasauliwa sana na wanazarauriwa wa sana. Wenye siasa leo wako katika mambo ya politiki, mambo ya uchaguzi, mambo kaza wa kaza, na tunaona kwa kusema tuende tusherekee na tuchangane na mambo ya siasa, haiwezi ikawezekana. Nikisema kama jambo hilo hapa kwenye Kongo kiesho, kuyo, ya kidemokrasia haitashirikiwa kesho kama jitu wengine watashirikea sikukuu hiyo kwa siku ya kesho kwa dunia yote nzima. Wewe ni mwathirika wa ugonjwa wa ukimwi, hebu tueleze wakati ambapo mwenyewe wa uligundua kwamba umeambukizwa ugonjwa huu na maisha unaoishi hadi sasa, kuna tofauti yoyote ama maisha yamekuwa ni ya kawaida? Maisha yangu inakuwa maisha ya kawaida, kwa sababu nimekusha kujikubali kwa hali ambayo ninayo, na mimi ninatizama kwamba dawa ya kwanza kwa mtu ambaye anaishi na magonjwa hayo ya kwanza ni kujikubali, kisha dawa inapata nyuma na mambo hayo. Wakati ninapoishi mimi, nina muda wa miaka ishirini na sita nikijua kwamba ninapokuwa na magonjwa hayo ninaishi nina watoto na kazi yangu ninatumika kikawaida, na mimi natumia dawa zangu kama kikawaida, na shughuli zangu ninaziendesha kama kikawaida. Na ndiyo jambo ambalo ninaweza kupendelea, na wengine nao wajifunze mwenendo wangu, nao wapate kuishi muda sawa ambayo ninayoishi. Asante sana, ugeni Fatuma, mwanaharakati kutoka huko nchini Kongo. Vilevile vile, tunaungana na mwanaharakati mwingine kutoka nchini Tanzania, Jeni Mwaliego, ambaye ni mjumbe wa kamati ya watu wanaoishi na virusi vya ukimwi kule Arusha, Tanzania. Karibu Live Talk na utueleze kwa upande wako. E, mpaka hivi sasa kuna mengi ambayo yanazungumzwa kwa watu ambao wanaishi na virusi vya HIV kwamba kuna changamoto nyingi tofauti, au pengine wanasema maisha ni ya kawaida kama alivyotuelezea Jeni, lakini je, kwa upande wa kutumia vyakula kuna tofauti gani na unatakiwa pengine kubadilisha maisha yako kwa na namna gani, ili kuweza kuhakikisha kwamba maisha yako eh, yanakuwa pale inapotakiwa kuwa. Asante. Changamoto zipo kwenye kitu chochote kinapokuwa katika jamii, lakini tunasema kwamba changamoto inapokuwa kwenye mambo ya lishe, kwa sababu watu labda hawana uelewa wa kutosha kuhusu mambo ya lishe au na vivii na ukimwi mtu yoyote, hata anaishi na virusi vya ukimwi au haishi na virusi vya ukimwi, kupata mlo kamili au kula chakula bora ni vizuri zaidi, kwa sababu atakuwa na kinga afya yake kupata magonjwa mengine, lakini pia na kuboresha afya. Lakini kwa sisi wa Tanzania kwa sasa hivi tunasema angalau miaka hii ni ngapi, tunaona neema inaonekana, wavyuu au watu wanaishi na, na virusi vya ukimwi wanajitambua, kwa sababu ya wadau mbalimbali serikali yetu ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, lakini inashirika na watu wa Marekani ni USAID wameendelea kutujengea uwezo kwamba sasa watu ambao wote ni wanaharakati tunajitambua kwamba ni haki yetu ya msingi kuishi na kuheshimiwa na kuthaminiwa kama mtu ambaye hana matatizo yoyote. Kwa hiyo hii mi naona kama imetusaidia, lakini pale tunapokuwa na wadau wetu kama serikali tunapata mafunzo mbalimbali, kwa mfano ya lishe bora. Tunata, tunapata mafunzo ya uzazi salama, tunapata mafunzo ya, ya, ya, ya mafunzo mengi kwa kweli yeah. Kwa tunasema kwamba si tunaipongeza serikali yetu ya Tanzania kwa hilo kwa kweli, wamejikaidi kwa kiasi kikubwa. Bila shaka, shukran sana uh, Jeni Mwaliego kutoka nchini Tanzania. Dk Leonard Maboko unapomsikiliza mwanaharakati kutoka nchini Congo Ejeni Fatuma, na unapomsikiliza aliyezungumza tu mwisho hapa wote wanazungumzia swala kwamba unapopata tiba unapopata lishe kama daktari, tiba na lishe, lipi ambalo linapewa nafasi ya juu, na lishe na eza, inastahili kuwa lishe aina ipi wakati unapata tiba? Anaweza kusema vyote vyote, vyote vinahitajika kwa sababu huwezi kuendelea kunywa dawa tu lakini lishe ikawa mbovu, na bado hata kwa mtu ambaye huna huumwi hu, hu, hu, hu, hu, hu, unapokusa uh, kama alivyosema mwanaharakati kutoka Kongo, kwamba no, kutoka kutoka kutoka Tanzania. Nafikiri kwamba unapokuwa, hiyo lishe haipo, hata kama ni mtu mwenye afya yako, bado italeta mgogoro katika mwili wako. Kwa hiyo nachotaka kusema ni kwamba vyote vinahitajika, kwamba ni kweli mtu apate dawa, azingatie masharti vizuri, lakini wakati huo huo kuku, kuku, kukula vizuri nako kunafanya hata zile dawa ziwe na nguvu ya kufanya kazi vizuri na asio na na, na, na, na, na, na, na hali ambayo inaweza kupelekea tena hiyo dawa ikamdhuru kwa sababu ya kukosa lishe vizuri. Kwa hiyo mimi naweza kusema tu kwamba vyote vinahitajika, dawa pamoja na lishe. Dokta, unaposema lishe kula kushiba ama lishe kuna lishe ile <laughs> <Lisha laughs> ameleleza vizuri mwanaharakati kwamba ni chakula bora au chakula ambacho kina, kina mchanganyiko kamili. Yani ipo chakula ya ya kutia nguvu, chakula ya kulinda mwili, chakula cha kuweka joto katika mwili, huo mchanganyiko. Na hiyo ndio elimu ambayo inapewa sasa hata kwa watu wanaoishi na virusi vya UKIMWI, kama alivyosema maharakati kutoka Tanzania jeni Mwaliego, nafikiri no, kwamba ni elimu ni, ni, ni inatakiwa ili mtu ajue balanced diet. yani chakula ambacho kimechanganya vitu vyote virutubisho ambavyo vinahitajika katika mwili sio tu kwa sababu ya kushiba, kwa sababu ikiwa ni kushiba tu na ukashindwa kupata kwa mfano chakula cha kulinda mwili wako bado itakuwa ni tatizo kwa. Naam, hilo ni ambalo wengi nafikiri wanakumbana nalo, kwamba pengine wana uwezo ku, wa kupata dawa lakini, mm -hmm. wanakuwa hawezi kupata lishe bora, kwa sababu lishe pia ina gharama, na kuna wengine wanasema kwamba hata endelea kumeza zile dawa. Wengine wanasema mm -hmm. wala ambao sisi mimi na wewe tunapozungumza naye kwa maandishi wanatuambia kwamba unapomeza zile vidonge e, mwili wako yani, mfumo wa mwili wako una katika ile adaptation, unakufanya unajihisi uwache kuvimeza vile vidonge, vinakupeleka katika, wao wenyewe wanaosema unakupeleka mbaya. Sasa, Sasa lasa, na... katika hii lishi ambao unamuuliza daktari e, kuna wale ambao wanasema unapokula labda machungwa mengi matunda na nini, unajenga ile mwili wako, unakuja umejenga inakuwa na stahimili ya kukabiliana na magonjwa, sababu ukimwi ni ukosefu wa kinga mwilini. Je, moja kwa moja daktari anapotueleza kwamba kuna lishe, je, ndio nakamuliza lishe ya kushiba, ama kuna vitu ambavyo mgonjwa anaweza akakula na hivi vinamjengea mwili, uh, bila kusema kwamba kula tu vizuri na, na hiyo nafikiri kwa sababu wanaharakati tunao hapa ambao wanafanya hizi shughuli kila siku na wamepitia haya, ni vizuri niudi kwake Eugenie Fatuma. E, ukiwa kule nchini Kongo, pengine katika swala hili la lishe ambalo wewe unalifahamu, kuna wanyapaa unaendelea umezungumza, bado kuna swala zima la kuweza kupata hizi dawa. Vipi Kongo, na hali unavyoifahamu, upatikanaji wa hizi ARV na upatikanaji wa lishe hiyo anayozungumza daktari kwamba lishe bora unapatikana kwa watumiaji na wanaohitaji huduma hii maeneo yako na unavyoona kila siku. Ejeni Fatuma, karibu. Asante, ni kusema kama hapa kwa nchi ya kidemokrasia ya Kongo kupata dawa ni shida. Tulikuwa tukipata dawa wakati tulikuwa tukishirikiana na waganga wa kidunia, ama me, na wakati wametoka kwenye nchi wanajihusisha na mambo mengine, walikuletea shirika lingine ambalo inaitwa Cordage na watu hao hawatushirikie kama jisu waganga wa kibunia walikuwa wakitushughulikia ma, mambo mengi. Unakuta dawa zinakosekana kwenye mahospitali, wakati watu wanagonjwa wanakosa namna ya kutibiwa, wanakosa namna ya kushughulikiwa, hata na waganga wanakosa hata na namna ku- kusema wachukue haki ya wagonjwa. Ni kusema kama mgonjwa akifika kwenye hopitali ilikuwa kupata dawa kwa bure, lakini kwa leo wanaromba dola mbili kwa kusema mgonjwa apate dawa asosha kwenye hospitali na akikosa anatumia dawa ingine isipokuwa yake. Ni kusema kama mtu kuna mchanganyiko ya madawa kila wakati na wakati, dawa yako unafika kwenye hospitali unakosa, unakupatia ingine, unasubiri tena wakati dawa yako tena itapatikana, tena unarudia kwenye ile dawa. Hiyo ndio mchanganyiko ambayo tunayo hapa kwenye nchi yetu ya kidemokrasia ya Kongo na kwa upande wa Tanzania, Jeni Mwaliego, unaweza kagusia pengine upande huo, ukiwa mwanaharakati na mtumiaji, pengine hali ikoje kwa utumiaji na upatikanaji wa hizi dawa, hali kadhalika e, swala zima la lishe, na pengine kama kuna changamoto unazoziona zipo hapo, na una, kuna huu mtandao kama ulivyotaja wa watu wanaoishi na virusi vya UKIMWI, ukiwa wewe ni mjumbe, yapi ambayo mnayafanya pengine kukabiliana kama kuna changamoto zozote? Kweli changamoto zipo, lakini kwa Tanzania tutakuwa tofauti kidogo na Congo. Sisi neema ya upatikanaji wa dawa sasa hivi ni mkubwa, vituo vyote hadi katika level ya kata dawa zinapatikana za ARV, labda kidogo za magonjwa nyemelezi, lakini dawa za ARV tunazipata. Lakini maswala ya lishe na kama tunavyosema sisi Tanzania, tuna baraza la watu wanaishi na virusi vya ukimwi ambavyo inaitwa NACOPHA tumejengeana uwezo kwamba mdau yoyote ni kuanzia ngazi ya kaya pale unapokaa. Wengi wanaonyanyasika zaidi ya mkine ni wale ambao hawajaweka wazi hali zao, lakini watu ambao wako wazi wanasaidika kuanzia ngazi ya jamii, kwamba watu watamjua huyu mwenzetu anapunya dawa. Kwa hiyo pale anapoonekana kwamba amedhoofu kwa, kwa kukosa rishe, basi ile jamii inaweza ikafanya utaratibu, au tunao watu wa madhehebu, misikiti, wadau mbalimbali na bahati nzuri kwa Tanzania tuna utaratibu wa kutengeneza hizi kamati za ukimwi kuanzia ngazi ya mitaa sasa hivi, kata, halmashauri, hatimaye mkoa mpaka taifa. Zile kamati zinahakikisha kama kuna mdau anaishi na virusi vya ukimwi maeneo hayo, basi ni jukumu la ile kamati kuangalia na kuhakikisha kwamba huyu mtu anapata haki zake stahiki. Kwa hiyo wengi wanaopata changamoto ya ukimwi ni wale watu ambao hawajaweka wazi e, hali zao ndani ya jamii au maeneo husika. Kwa hiyo tunasema kwa Tanzania neema ipo e, matibabu tunapata, lakini pia masuala ya lishe ni yapo, lakini si kwa kiasi kile ambacho tunaweza tukasema ni changamoto. Na pengine deni nikigusia tu, niomba niongezee hapo hapo. Umesema kuhusu haki zake, ni zipi hizo haki mnapozungumzia? E, haki ya mjuu kupata matibabu ni haki yake kushirikishwa ni haki ya mtu anaishi na virusi vya UKIMWI, na ndio maana nikawambia sisi Tanzania tuna mifumo ambayo inalatibiwa na targets, kwamba kuna kamati mbalimbali kuanzia kwenye ngazi za kata, sasa hivi ngazi za mitaa, kwamba hizi kamati zinatambua wadau walioko kwenye mitaa husika, lakini na kuainisha mahitaji yao. Kwa hiyo kama mtu labda anahitaji huduma ni za matibabu, huduma za lishe, basi wale wadau wa eneo husika wanaweza wakafanya kitu chochote. Kwa hiyo suala hilo si gumu sana, kama alivyoelezea ya dada yangu huyo wa Kongo, kwamba wenzetu hata kwa upatikanaji wa dawa kwamba umekuwa ugumu kidogo. Kwa sisi Tanzania, sasa hivi kila kilomita tatu nne unakuta kituo cha tiba na matunzo, watu wanapata huduma lakini changamoto mimi ninayosema labda nyingine zaidi, bado unyanyapaa upo, hasa kaskazini mwa Tanzania kwa sababu ya wenzetu hawa wa aina ya wafugaji wa Masai, bado hawaamini kwamba hili tatizo lipo kwao. Wanasema huu ugonjwa ni wa Waswahili. Kwa hiyo kama tatizo limeingia kwenye boma, hawa wenzetu kuteketea ni, ni, ni, ni kwa muda mfupi, kwa sababu wao wanapoona mtu anauma hivyo, basi hawajali au hawana uelewa mkubwa wa kumhudumia na nini. Wanasema huyu hapana, sisi ugonjwa wa ukimwi kwa uko kwetu hatuna, huyu ni ugonjwa wa, wa Kiswahili. Kwa hiyo hiyo mimi naona kama ni changamoto, lakini changamoto nyingine pia niseme kwamba kama ulivyosema mwanzo, labda mtu anapoambiwa unatakiwa kula vizuri au unatakiwa ule ushibe, mtu anategemea ni kula wali kilo moja nzima au nyama kilo mbili <laughs> lakini tunapozungumzia chakula bora ni pale mtu anapokamilisha mlo wake, akipata kipande cha chungwa, akapata kipande cha ndizi. Tanzania tuna neema kupata matunda, tuna matunda mengi na ni fresh. Kwa hiyo mtu anategemea, unapomwambia dokta kwa maneno ukale chakula vizuri, mtu sasa anakwenda nyumbani anasema he, nimeambiwa na dokta nile. Kwa hiyo kama ni kuku mzima anatakali mwenyewe. Kwa hiyo watu tunaendelea kutoa elimu taratibu, watu wanaelewa lakini pia niseme, nashukuru kuna wadau wengi ambao wamejitokeza kufanya kazi na sisi, shirika la watu wanaishi na virusi vya UKIMWI ambalo linaitwa na kofa. Kwa hiyo watu wameanza kutambua sasa kwamba kumbe ninapokuwa hivi, inatakiwa nianzie ngazi gani kuweza kusaidika. Kwa hiyo nimeona wanaharakati mbalimbali, watu wakikimbia kuna kule kudai haki zao, hasa pale labda amekosa matibabu ama amekwenda mahali akabadilishiwa dawa, unamkuta mvia analalamika, mi mepewa dawa sio ya kwangu. Zamani tulikuwa hatujui kwa nini. Mm, nafikiri kuna kitu kinafanyika kinakwenda kinabadilika, na pengine labda kwa upande huo wa dawa, kuna dawa ambazo zinakuwa kwa namna moja ama nyingine, pengine zinawapa tabu watumiaji, hasa pengine unapoanza au hali inakuwaje? Hapa sija kupata vizuri, ndugu mtangazaji, dawa, matumizi ya dawa hii swala la la dawa kuweza kutumika pengine wengine wanashindwa kuzitumia, au zinawapa changamoto watumiaji, kama ambavyo tumesikia kwa baadhi ya watu, au hali inakuwa vipi, au ni tofauti kwa mtu na mtu, dawa zenyewe zinaathiri mtu? Changamoto ipo, changamoto lipo. Dawa ni dawa, dawa unapoanza kutumia lazima zilete shida ndogo ndogo. Unaweza ukapata mabadiliko ya mwili, unaweza ukawa uka mtu kama unachanganyikiwa, unaweza ukawa mtu sijui unasemaje E, kitu chochote kinapoingia kwenye mwili wa mwanadamu kama ni kigeni, huwa kina changamoto zake. Kwa mfano mimi, ni mama, tunapotumia uzazi wa mpango, dokta anakuambia kuna maumivu madogo madogo, lakini hayatachukua muda. Kwa hiyo kuna maumivu ya dawa, lakini maumivu ya dawa watu wamechukua kama kigezo. Mtu anakuambia hizi dawa zimesumbua, keekati a kutumia dawa e, na wengine anakuambia nimetumia dawa, nimeombewa, nimepona. Hiyo Tanzania sisi tumeona ni changamoto Mtu anakuambia nimekwenda mahali nimeombewa, mimi nimepona kabisa, kwa hiyo dawa zake anatupa, lakini baada ya miezi mitano sita tumepoteza ndugu zetu. Kwa sisi kwa Tanzania tunaona kama ni changamoto, lakini upande wa madawa tunapokutana na washauri au wataalam huwa wanatupa angalizo, wanatupa changamoto za zile dawa na ni kwa muda gani, ni kwa muda mfupi. Mfano mzuri, mimi ni mama ambaye nimeishi na virusi vya ukimwi takriban nusu ya umri wangu. Ni mama wa miaka hamsini na tatu, kuishi na vsi vya hivi ni mwaka wa na nne. Ni mama watoto wanne na wajukuu zangu watatu. Kwa hiyo nimetumia dawa zaidi ya miaka kumi na tano. Mwanzo haikuwa kama nilivo, ilikuwa nikitumia dawa nasikia kizunguzungu nakua kama mtu mechangaikiamtu anaviita naipiga tembele, lakini baadaye, sasa hivi naona sawa kabisa, tena ninapokosa kuzitumia mingine, kuna wakati mwingine najisikia kabisa kwamba kuna kitu kimemisi kwenye mwili wangu kwa mimi nafikiri ni vile mtu alivyoichukulia dawa na nini, lakini kama ni siku yetu ya watu ameishina visi vya UKIMWI, sisi kama wahamasishaji lazima tuzungumze na jamii wakubali kubadilika, hasa jinsia ya kiume imekuwa changamoto kwa Tanzania hapa. Siwacha kumshukuru waziri wetu mkuu aliyesimama kama mhamasishaji mkuu kwa kada yake aliyonayo, ametusaidia ya sisi watu tunashina visi vya UKIMWI kwa Tanzania kusubutu kusimama kwamba wanaume, naomba mkapime. Lakini anapozungumza maendeleo, lazima amusie, maana ameona tatizo ni kubwa, hata wanapenda nam, nam, um, kupima kwa kuangalia wengine. Nam, subiri kidogo, um, tuje kwake Leonard Maboko, kwa sababu hata tumeweka kwenye e, swali kwenye mtandao wetu pale wa kijamii, tukawa tunauliza kama je, kama upo tayari kupimwa lakini wengi wamekuwa na majibu mengine ya kuchekesha, lakini kucheka ni sehemu ya maisha. Si vizuri kucheka, mwingine anakuuliza nipime ndio iweje? Na wengine pia ni wachache sana e, kiasi kwamba inaonekana kwamba kuna tatizo hapa, hawataki kupima, wenge, hawataki kupima. So, kwa hivyo hmm, namuuliza Dr. Maboko katika, mu, katika mpangilio wa kupima katika hospitali kuna ile ushauri kupimwa, alafu ushauri, lakini kuna uvumbuzi mwingine ambao unakuja kwamba mtu anaweza akajipima mwenyewe nyumbani, kifaa na kwenda nacho anajipima. Je, hiyo inaweza ikasaidia hawa wanaozungumzia wanaume sisi sasa kuweza kujipima, ama pia ina changamoto zake kwamba inaweza leta athari zake, kama wamekimbia kwenda hospitali wakapimwa, wanaweza akajifanyia hivyo kwao? ya nachoweza kusema ni kwamba watu wakielimishwa vizuri namna, na make unazungumzia hiyo self testing, yani kwamba vifaa mtu anajipima mwenyewe. Lakini niweke tu angalizo, kwa sababu si, bado hata ukijipima mwenyewe ni kwamba tu ni kwamba una una una, una, una unaweza tu kwamba ukajifungia chumbani mwako ukaelewa, lakini mwisho wa siku, mtu akishaelewa hali yake, anapokwenda hospitali lazima pia kuwe na kipimo cha kuthibitisha kwa sababu huwezi ukarilai tu kwenye maelezo anasema nilijipima nikajikuta hivi kwa hiyo taratibu lazima ziweke nachosema ni kwamba lazima kuwa na taratibu mwisho wa siku hata akishajigundua kwamba ana maambukizi ya virusi vya ukimwi lazima aweze afike apewe apewe tena nini apimwe kwa ajili ya kupata confirmation katika kituo chochote cha afya ndipo aweze kuanzishiwa dawa kwa sababu hatuwezi kuanzisha dawa kwa kutegemea tu yale ambayo yani amejipima mwenyewe lakini ningetoka kusema ni kwamba kikubwa kinachosaidia pia ni hale hale ya kuelimisha watu na waelewe kwamba hata hiyo bado mwisho wa siku itabidi aende hospitali ili kwamba aanzishiwe dawa. Hatuna utaratibu kwa wa kwamba mtu atajianzisha dawa mwenyewe, na kwa Tanzania sasahivi bado tuko kwenye mchakato wa ku, wa kufanya tunasema demonstration project kwa ajili ya kupata ya ku, uzoefu namna gani bora ambazo inaweza hiyo hi, hi, hi, hali ya, ya mtu kujipima Ika, ikawa na manufaa na kabla hatujaanza kulifanya ku, ku, ku, katika katika sheria na katika sera kwamba watu waweze wawe, wawe kujipima wenyewe. Kwa hiyo sasa hivi tupo katika kuangalia namna gani bora na kufanya kama pilot au demonstration project, ambazo ndio hayo unayosema kusaidia namna bora ya kufanya, kwa sababu sio swala si la mtu kujipima mwenyewe, lazima tena aelekezwe namna gani, baada ya kujikuta umeambukizwa ufanye moja, mbili, tatu, nne, hayo yote ni lazima ya, yawekwe katika mchakato mzima wa mtu kujipima. Nashukuru, kabla hatujawasikiliza wasikilizaji, labda ejeni Fatuma. Uh, mwanzoni kulikuwa na mfumo mtindo kwamba ujipime, ujizuie kufanya ngono, uwe mwaminifu ama utumie mpira wa kufanya ngono, ABC. Siku hizi hayo hayazungumziwi, tunazungumzia kujipima na kupata tiba. Je, hii pia imeweza kuchangia katika kuongezeka maambukizi, ama ni kubadilika kuendana na mwenendo kwamba ABC tena haifanyi kazi katika harakati zenu za kuelimisha jamii? Asante hapa kwenye kuji nchi ya kidemokrasia ya Kongo kuna changamoto ambayo inakuwa kwa ajili ya kupimwa. Kuna watu wengi ambayo wanaenda kwenye tiba wakishapimwa, wanapotumwa kwenye hospitali wanaona ya kwa kwamba watu wachekelea. Mtu anakamata uamzi wa kuingia kwenye chumba ya maombi kwenye kanisani au, kuliko kufata tiba na kutumia dawa, anaenda akatumia maombi kwa kusema kama Mungu ndio mwenyee atatunza na ataponya watu wengi wanakufa kwa ajili ya ujinda huo, lakini wengi ambao wanatumia dawa na wanafuata tiba zao mzuri, tunaona kama maisha yao inaendelea vizuri. Katika harakati... katika harakati zenu mbona, mbo, mbo, katika harakati zenu, je, mnatoa elimu ya watu kuwa wami, kujizuia kufanya ngono, kuwa waaminifu na kutumia mpira ama tunaangazia sana matibabu na lishe bora? Mambo yote tunafunza kwa watu ambao wanafika kwenye hospitali, hata kwenye vikundi, kwa sababu tunapopimwa unakuta una virusi vya ukimwi. Kuna mashirika pia ambazo zinasaidiana na waganga ambazo zinakuwa kwenye mahali popote, kwenye watu wanakaa katika mitaa, na watu wanachukua muda ya kuzungumza kwenye maisha yao na kusema wapatiane mawazo ili watu wapate ishi siku za, za mrefu, kufuatana na mambo hayo na mazungumzo hayo. Wakati tunapozungumza, kila mtu anafanya experience yake kwa mwingine, na mwenye anasikia woga ya kutumia dawa anapata hatua ya kusema atumie uh, tumi, uh, dawa. Lakini kuna wale ambao wanakuwa na ile changamoto yao ya kusema kwamba Mungu ndiye mweza yote kuliko kusema atumie dawa. Anaenda kwenye chumba ya maombi, anaenda kuombewa na unaona watu wa mashirika ya makanisa anakamata mtu ule, kuliko kusema amwongoze kwenda kwenye tiba, anamkamata anasema, tutaomba Mungu atatenda hivyo. Iko mambo ambayo inasumbua sana hapa kwenye nchi yetu. Ni kushukuru sana ueni, Fatuma mwanaharakati, subiri hapa hapa kwenye line ya simu, hebu tusikilize wasikilizaji ambao wamezungumza kuhusu suala zima la kupima. Tunachukulia kwamba wanaume wengi tunaumiliki wanawake kwa ndoa au kwa kuishi nao basi tunajua kwamba mwanamke akienda kupima hospitali kama ule wakati wa ujauzito, basi yeye akionekana okay, safi basi, na mimi au na sisi wanaume tu tunajulikana tuko safi. Mimi nadhani pointi husika ni taasisi za kidini, ndio ile swala walisimamia kuliko injozi, kwa sababu hizi injozi nadhani, takribani sasa, zina miaka mingi zimeshasimamia hili jambo, na hakuna tuseme upungufu wa maambukizo. Ni kweli kwa sababu ni afya kwa ajili yako kwenda kupima mara kwa mara ni kitu cha kawaida, kwa sababu unakuwa unazingatia, kwa sababu unajua tena marazi sasa hivi ni mengi na nini. Kwa hiyo kupima afya kwa ajili ya afya yako ni kitu cha msingi ni jambo la msingi kama tulivyosikia baadhi yao wakizungumza kuhusu kupima. Nam muda naona umetupa kidogo, na inabidi tuanze kufunganya cha kwetu, lakini labda tupo na ushauri. Lakini kabla ya ushauri, Sande, kuna wale wanaosema kuna biashara ambayo imewekwa ndani ya swala zima la kupigana na ukimwi, biashara ya kuleta dawa, biashara ya kufungua mashirika na mengine. Uh, tuanze na wanaharakati. Je, Ejini Fatuma, ukiwa Kongo umesema dawa hata hamna. Na ndipo upate dawa, lazima ununue, ni biashara hiyo ama? Bo, sisi hatujaelewa kama ni biashara ama ni namna gani, kwa sababu wakati tunapoomba ile dola mbili, na sisi tuna kiswali tunajiuliza, ile dola mbili ni ya kuuza dawa ama ni ya mambo gani? Wakati tunapouliza madaktari wanatembea kwamba ni ya kuturuhusu kufika kwenye konsultation, lakini kama hauna ile dola mbili, hawezi ukatoe dawa kwenye kituo cha afya. Kuna vituo moja moja ambao unasaidiwa na NSF, wapo wanapewa dawa kwa bure, lakini mambo zingine, fasi zingine zingine wanatoa dola mbili, na ndipo unajua kutoa dawa, na kama hauna dola mbili, hawezi ukapate dawa. Baade unasumbuka mpaka utapata pesa hizo, na ndio utapata dawa hii ni changamoto kwa upande huo. Dakta, nikupe nafasi ya kukamilisha. Dakta Mabogo kutoka Tanzania, yale ambao angewashauri watumiaji na wale ambao wanaishi na virusi kwa hali iliyopo sasa. tunachoweza kusema tuzingatie malengo ya kidunia ambayo pia tumeyaridhia kama Tanzania, kwamba kwanza, ile tisini ya kwanza, kwamba watu wote wa, watu wawe tayari kwenda kupima na waweze kujua afya zao, lakini wale waliopima ushauri ni wa, wa, waanze dawa mapema mtu kwa sababu kuna hali ya kutafita mara nyingine, kuna mwingine anapimwa anasema ngoja kwanza nijishikirie namna kwanza dawa sa kwa ni kushukuru mpema. Ni kushukuru sana dkt ma, ma, Leonard Maboko. Muda wetu nao hauturuhusu hapa studio, basi tunakamilisha live talk siku ya Ijumaa hii leo tuvao tukimulika siku ya Ukimwi duniani na changamoto na yale ambayo yanafanyika kwa ajili ya mapambano dhidi ya UKIMWI pia. Namshukuru eh, Jeni Mwaliego, mjumbe wa kamati ya Tane UKIMWI kutoka Arusha, Tanzania. Hali kadhaa, tukiwa na Dr Umi Bunu kutoka nchini Kenya, na vilevile Jeni eh, Fatuma kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Hapa studio langu, jina Sandey Shomari, mimi ni Kenes Bwire. Kwa herini.