idhaa ya kiswahili ya sauti amerika kutoka hapa washington dc zifuatazo ni habari za dunia msomaji wako Harrison Kamau nchini afrika kusini rais wa zamani jacob zuma atarejea mahakamani tarehe ishirini mwezi mei mwaka ujao kusikiliza iwapo kesi inayomwandama ya ufisadi inastahili kufutiliwa mbali ama kuendelea zuma anadaiwa kuchukua hongo ya dola 340 kutoka kampuni ya ulinzi ya ufaransa ya Thales, ambayo vilevile vile imefunguliwa mashtaka ya ufisadi. Anakabiliwa na mashtaka 16 ya ubadhilifu wa dola bilioni 2.5 inayohusu ununuzi wa silaha miaka ya 90. Wakati wa mkataba, Zuma alikuwa kaimu waziri wa uchumi na baadaye akiwa naibu wa mwenyekiti wa chama kinachotawala Afrika Kusini cha ANC. Zuma amekana mashtaka hayo ambayo yalifunguliwa mwaka wa elfu mbili na tano kwa mara ya kwanza, lakini yakafutiliwa mbali mwaka wa elfu mbili na tisa kabla ya kufunguliwa upya mwaka wa elfu mbili kumi na sita. Kashfa za ufisadi ndizo zilizopelekea Zuma kuondolewa madarakani na chama chake cha ANC. Viongozi kutoka Chad, Nigeria, Niger, Cameroon wametoa wito wa kuitaka jumuiya ya kimataifa kuongeza msaada wao katika juhudi zao za kukabiliana na kuongezeka kwa mashambulizi ya wanamgambo wa Kiislamu wenye itikadi kali wa kundi la Boko Haram katika kanda ya ziwa Chad. Rais Idris Debi wa Chad aliwaalika viongozi wenzake, akiwemo rais wa Nigeria Muhamadu Buhari, Muhamado Isofu wa Niger na waziri mkuu wa Cameron Filemon Yang kwa mazungumzo ya faraga kutokana na wasiwasi wa kuongezeka kwa mashambulizi nchini Chad na katika taarifa iliyotolewa baada ya mazungumzo viongozi hao wameeleza haja ya kubadili mkakati wa wao dhidi ya wa wanamgambo wa Boko Haram na kuhitaja jumuiya ya kimataifa kusaidia juhudi za kuleta utulivu na maendeleo endelevu katika kanda hiyo. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Tunaendelea nazo habari muhimu za dunia. Treni kutoka Korea Kusini mapema limeingia Korea Kaskazini wakati mataifa yote mawili yakianza ukaguzi wa reli ya kaskazini kwa matumaini ya kuanza tena safari za moja kwa moja. Takriban maafisa thelathini kutoka kila upande watashiriki utafiti wa siku kumi na nane kwenye njia za reli zilizokatizwa tangu vita vya Korea. Hata hivyo, Korea haiwezi kupiga hatua kubwa bila kuondolewa kwa vikwazo vilivyowekwa na Marekani dhidi ya Korea Kaskazini. Marekani imesema kuwa vikwazo hivyo vitabaki hadi pale Korea Kaskazini itaonyesha ari yake ya kusitisha kabisa programu ya nyuklia. Baraza la usalama la Umoja wa Mataifa lililegeza baadhi ya vikwazo wiki iliyopita, vitakavyoruhusu kuendelea kwa mradi huo wa uchukuzi baina ya Korea. Mapema leo pia, wanajeshi kutoka kusini na kaskazini wamekamilisha kuondoa vizuizi ishirini pamoja na vilipuzi vya kutegwa ardhini kwenye mpaka ambapo wanapanga kuanza zoezi la pamoja la kutafuta mabaki ya wanajeshi waliokufa wakati wa vita vya Korea vilivyodumu kuanzia mwaka wa 1950 hadi 53. Na, na awamu ya ishirini ya mkutano wa marais wa nchi zilizo kwenye muungano wa jumuiya ya Afrika Mashariki umekosa kufanyika baada ya Burundi kukosa kutuma wawakilishi. Hii ndiyo mara ya kwanza ya kikao cha marais kutoka kufanyika tangu, kukosa kufanyika tangu jumuia hiyo ilipobuniwa. Mwenyekiti wa sasa wa jumuia ya Afrika Mashariki Yoweri Museveni, John Magufuli wa Tanzania na Uhuru Kenyatta wa Kenya waliwasili kwenye mkutano, lakini Burundi haikutuma mwakilishi yeyote, na hiyo kuilazimu viongozi waliokuwepo kuahirisha kikao kwa kukosa idadi inayotakikana kulingana na kanuni za jumuia. Rwanda na Sudan Kusini zimewakilishwa na mawaziri wa mambo ya nje. Burundi ilikuwa imeelezea kwamba haingeweza kuhudhuria mkutano, ikisema haikupokea barua ya mwaliko huo rasmi kwa wakati. Mmoja wapo ya ajenda kwenye mkutano ilikuwa ni kujadili mgogoro wa kisiasa nchini Burundi. Hizo zilikuwa habari za dunia, msomaji wako Harizon Kamau. Sekunde chache zijazo, ungana naye Idli Gongo wakiwa na mwenzangu Adija Riami, tayari kabisa kukuletea kipindi cha Kwa Undani. Hii ni Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji wetu, popote pale unapotusikiliza, katika muda mwingine ambapo tunakuletea habari muhimu kwa undani zaidi. Hii leo tutauangalia mkutano wa ishirini wa viongozi wa mataifa ya Afrika Mashariki, mkutano ambao umeahirishwa e, na kuzua maswali mengi kwelikweli, kwa kukosekana kwa mwakilishi wa Burundi. Lakini katika sehemu ya pili ya kipindi hiki cha Kwa Undani, hii leo tutaangalia ule mpambano mkubwa kabisa wa masumbwi wa mabondia wa uzito wa juu Tyson Fury na Deontay Wilder, ambao mpambano huo unatarajiwa kufanyika kesho katika jiji la Los Angeles, California, hapa Marekani ninayokaribisha katika kuundani hii leo, mimi ni Idi Ligongo. nam karibu katika kwa undani ambapo marais watatu wa nchi za jumuiya ya Afrika Mashariki, nchi za Tanzania, Kenya na Uganda walikutana hii leo jijini Arusha nchini Tanzania, katika ule mkutano ambao ulitarajiwa kufanyika wa ishirini kujadili mambo mbalimbali yanayoikabili jumuiya hiyo. Hata hivyo mkutano huo umeahirishwa kwa kukosekana kwa mwakilishi wa Burundi, Burundi ambayo imekuwa ikidai kwamba haijapata mwaliko wa mkutano huu kwa wakati mwafaka, lakini kwa upande wa mataifa mengine ya Afrika ya Mashariki katika jumuiya hiyo, mataifa ya Sudan Kusini hali kadhalika na Rwanda wenyewe waliwakilishwa na mawaziri wa mambo ya nje. Lakini kubwa ambalo limejitokeza ni maswali yaliyopo, je, kulikoni? Viongozi hawa walifahamu kabla kama Burundi haitafika katika mkutano huo au ni jambo ambalo limetokea kwa kushangaza? Hii ni mara ya kwanza kwa mkutano wa viongozi wa mataifa ya Afrika Mashariki kutofika eh, wote na kusababisha mkutano huo eh, kuahirishwa. Ikiwa ni moja kati ya vyombo vingi ambavyo vimo ndani ya jumuiya ya Afrika Mashariki, kujua na kuiangalia masuala hayo kwa undani zaidi, niko na mwenzangu hapa, Hadija Riyami. Hadija Riyami, swali kubwa ambalo bado lipo hivi sasa, je, hawa viongozi walifahamu hawakufahamu? Lakini kubwa zaidi ni nini ambacho kimejitokeza? Kitu ambacho kimejitokeza kwanza, ukiuliza walifahamu au hawakufahamu, lazima tukumbuke kwanza kuiangalia Burundi. Je, walifahamu kwamba hawatakwenda? Pengine walikuwa wameshaazimia, kwa sababu Novemba 26, waliandika barua wakapeleka huko Jumuiya ya Afrika Mashariki kuelezea kwamba hawatahudhuria kikao cha leo cha Novemba 30, na wameeleza wazi, tunataka kikao hichi kisogezwe kwa wiki mbili zaidi, ndipo wataweza kuhudhuria hawakusema kwa nini hawatahudhuria lakini wanasema kuna mambo ambayo barua imewachelewa kuwafikia ya mwaliko kwa hiyo pia kuna mambo ambayo walitaka wayashughulikie kabla kufika kwenye kikao lakini kitu ambacho ni maswali ambayo yanaendelea kila mtu anajiuliza viongozi wa jumuiya ya afrika mashariki hawakufahamu kwa sababu kwa burundi kuto kufika arusha lazima kutakuwa kuna maelezo yametolewa mapema lakini sasa unakuta marais watatu wako pale wawakilishi wengine wawili wa nchi nyingine na burundi haikufika. Burundi haikutuma mwakilishi. Kwa hiyo Burundi iliamua kwamba haitakwenda, kwa sababu kwa mujibu wa kanuni ya kumi na moja ya jumuiya ya Afrika Mashariki, endapo rais hatakwenda kwenye kile kikao, basi anatakiwa amtume waziri, isiwe tu labda waziri wa mambo ya nje, lakini anaweza kumtuma waziri yoyote, na atakapofika katika kile kikao, basi wale wanachama wote wata zungumza, watajadili wale wanayotaka, na watafanya maamuzi. Kwa hiyo Burundi naona imefikiria kwamba tukimtuma mtu basi, maswala ambayo, moja ya swala linalozungumziwa ni swala la hali ya kisiasa nchini Burundi, akaona kwamba hii akifika huyu basi, litazungumziwa. Kwa hiyo akaamua kwamba sipeleke hata mwakilishi, lakini haiwezekani kwamba marais wametoka wamefika pale hawakujua, lazima walifahamu kwamba Burundi haitafika. Sijui, lakini nahisi ni hivyo, na maswali ambayo yapo ni kwa sababu Rais Yoweri Kaguta Museveni wa Uganda, yeye ndiye mwenyekiti wa Jumuiya ya Afrika ya Mashariki kwa hivi sasa. Je, mwenyekiti unaweza ukafika mkutanoni bila kujua kwamba mmoja kati ya wajumbe hatofika? Lakini vilevile hali kadhalika rais John Pombe Magufuli wa Tanzania, yeye ni rais wa Tanzania. Kuna maswala ya kiusalama, maswala ya kufahamu kwamba kuna ugeni utakuja, kwa kushughulikia maswala mengine. Je, hakufahamu kwamba uh, rais uh, hakutakuwa na mwakilishi kutoka Burundi? Ni swali lingine, lakini vile vile swali bado lipo hata kwa rais wa Kenya, uh, ambaye ni Uhuru Kenyatta. Uhuru Kenyatta, je yeye hakufahamu? Na ikumbukwe kwamba hapo kesho Uh, raisi Uhuru Kenyatta na rais wa Tanzania John Pombe Magufuli wana mkutano wao hmm, peke yao wa kufungua kituo cha pamoja. Sasa, je, uwepo uhu, wa Uhuru Kenyatta Arusha ni kwa ajili ya mkutano wa Jumuiya ya Afrika Mashariki au kwa ajili ya kwenda kufungua kituo cha pamoja na cha, cha, cha Tanzania. Inawezekana amekwenda kwa mambo mawili, pengine kaamua atumie jiwe moja kupiga vitu viwili kwa wakati mmoja. Inawezekana alijua au inawezekana hakujua, lakini mimi nahisi bado tunarudi pale pale kwa Burundi. Burundi pengine haikutaka kuhudhuria kikao hichi kwa sababu inajua maswala yanazungumziwa ni yake. Kikao cha leo sasa hakikufanyika, lakini swali lila kujiuliza, kikao hakikufanyika, hatua zinazochukuliwa ni zipi kwa sababu kila kinachozungumziwa hata ukiangalia kwenye vyombo vingine vya habari kwenye mitandao ya internet, wanachozungumzia kwamba hakufika basi. Lakini je, wanafanya nini kusonga mbele? Je, swala la Burundi litaendelea kukaa hivi hivi mpaka lini? Kwa sababu lazima lijadiliwe na lazima tumwangalie Burundi, tumwangalie kwenye kikao cha Jumuiya ya Afrika Mashariki, tumwangalie kwenye kikao kingine ambacho rais e, wa zamani wa Tanzania Benjamin Mkapa ni mwenyekiti wa mazungumzo ya amani ya, Uta, ya Burundi na Oktoba 26 mwaka huu huu Burundi haikuhudhuria, na ilipoulizwa, kwa nini hamkuhudhuria? Wakaandika barua ndefu wakasema kwa sababu tulikuwa na masuala mawili makuu, tunaomboleza kifo cha Prince Louis. Alikuwa ni wa kutoka ukoo wa kifalme Anaitwa Prince Louis Rwagasore, alafu na rais wa zamani Melchior Ndadaye. Sasa hivi, hamkujua kwamba mnataka kufanya haya maswala, na kama hamtahudhuria nyinyi kama kiongozi wa juu hatahudhuria au watu wengine, kwa nini msiteue mtu wa kuja kushiriki katika hicho kikao? Lakini baadaye wakasemaje? Wakasema, sisi hatuwezi kukaa meza moja na waasi ambao sisi tunaamini kabisa kwamba walishiriki kutaka kuipindua serikali halali ya Burundi. Na hawa waasi ni kina nani? Ma, ni vyama vya siasa ambavyo viko katika mazungumzo haya ya Burundi ambavyo wamekuwa wakiendelea, lakini Burundi, serikali ya Burundi kila siku inatafuta njia ya kukwepa haya mazungumzo. Kwa hiyo unakuta kwamba Burundi imekuwa kama ndio utaratibu wake. Lakini je, nyinyi viongozi wa Afrika Mashariki ambao mko kwenye jumuiya hii mnasonga ve, mbele vipi, wakati Burundi inafanya kitu na inaonekana kama vile inaweza ikaamua isiende kwenye kikao kingine. Uh, Hadija Riami, nilizungumza na mmoja ya wabunge wa bunge la Afrika Mashariki kutoka nchini Tanzania na nilitaka hasa kujua uh, kile ambacho wanakiona wao, kwa sababu kuna hali ya migogoro fulani ambayo inaelezwa ipo kati ya nchi na nchi ndani ya jumuiya ya Afrika Mashariki. Mara kadhaa tumesikia Kenya na Tanzania wakihitilafiana mm. Hivi sasa taarifa zipo Rwanda na Burundi, kuna masuala ambao wanakuwa wanashutumia wana. Sasa nikataka kujua, je, haya maswala yote, hali kadhalika na hili swala la Burundi, wao wanalishughulikia vipi ndani ya jumuia hiyo? Na fansikuhi ndio alivyosema hivi, Burundi kutoka mwanzo wali indicate kwamba wanaomba huu mkutano uahirishwe na wakatoa sababu zao. Aa, lakini Uh, naona mwenyekiti wa, wa summit, ameindicate uh, kuendelea kuwa na huu mkutano kama kuna mawasiliano ambayo yalifanyika ndani kwa wao kwa wao huku uh, nje. Baada hatujajua ni nini hasa ambacho mmekuwa mkikifanya kuhakikisha kwamba hali ya Burundi inakuwa si ya sintofahamu. Kiukweli hatujafika sehemu kuitako au kuileta hili swala mezani na hivi karibuni tuliweza kutembelea kama kamati kambi za wakimbizi nchini Uganda, ambayo Burundi pia ina wakimbizi kule. Kwa bahati mbaya, hatukuweza kupata muda mrefu ongea nao, kujua kwamba kwa sababu kama serikali ya Burundi inasema ina, ina hali sasa hivi si mbaya, ni shwari. Hiyo ni taarifa kutoka serikali ya Burundi. Uh, kupitia kwa wawakilishi wao ambao sisi tunafanya nao kazi sasa, tulitaka kupata uduliano pamoja na wale wakimbizi ambao wako kule, ili ta namna ya kuweza kuwasaidia kuweza kurudi nyumbani kwao. Kiufupi, hili jambo bado hatujashughulikia hatu hatu hatu kwenye meza uh, meza zetu sisi kama wabunge, na sababu ambayo inatufanya bado tusishughulikie kwa sababu kuna maongezi ya kutafuta suluhisho hili jambo linafanyika, anasimamiwa na mzee wetu mheshimiwa Mkapa jizi uh, tu kama kama mwezi mmoja ama wiki tatu zilizopita walikuwa wana kikao kule Arusha cha kuweza kuangalia ni namna gani Burundi uh, inaweza sasa kupata suluhisho la kudumu kwenye hizi jambo. Unadhani jumuiya ya Afrika Mashariki hivi sasa iko tulivu? Mvutano ili hauwezi kukosekana, hata ndugu ambao tunazaliwa tumbo moja tukikaa kwenye nyumba lazima tuvutane. Hii ni, ni hali ya kawaida na wala watu wasi wasifike mahala wakaingiwa ingi, waka na hofu. Na hizi changamoto ni kila siku sisi tunazipitia, kuweza kuziangalia kwa namna gani tunaweza kupunguza hizi changamoto. Na vile vile kwa nchi zetu, ni nchi ambazo zina mamlaka zao binafsi na zina sheria ambazo zinajitegemea. Kuna wakati mwingine kidogo kuna changamoto ya kuchukua utaratibu ama sheria ambazo zimepitishwa ndani ya jumuiya ya Afrika Mashariki kuzileta kuingiza katika sheria zetu na kuangalia ni namna gani tunaweza kuzifanyia kazi. Hiyo pia ni changamoto nyingine, lakini kiukweli kabisa tunavyokwenda tunakwenda vizuri, changamoto zipo hatukatai, lakini hizi changamoto kila siku tunazipigia kelele na tunazipigia kelele kwa mamlaka husika za nchi wanachama. Huyo ni Fansi Nkuhi, mbunge wa bunge la Afrika Mashariki kutoka nchini Tanzania. Lakini vilevile vile, nilizungumza na mbunge wa bunge hilo hilo la Afrika Mashariki kutoka nchini Kenya, Jematia Seregon, na nikataka kufahamu naye kwa upande wake, yeye tatizo analiona liko hapi eh, kidiplomasia hatuko vibaya, lakini kwa inategemea kwa sana wale wa rais vile wanavyoongea kule nje, hiyo ni inakuwa rahisi kwa wananchi kuwa transfer na kukaa, ni kama wanajaribu wana kuinterpret vile wale viongozi wetu wanavyosema. For instance, unaposikia eh, rais wa Kenya anaposimama na kusema mtu yoyote kutoka jumuia anaweza ingia Kenya afanye biashara afanye kila kitu, lakini wakati mwingine unasikia kwa upande ile eh, ule rais kama wa uh, Uganda for instance, anasema sio rahisi kama vile mnavyoambiwa kuwa kuja tu Kenya na kufanya biashara, ndio hivyo lazima ukuje pia na ile karatasi za kuonyesha wewe sio Mkenya. So kwa kidiplomasia hatuko mbaya sana, lakini ile regime change ya hapa na pale katika kis. demokrasia ya kawaida ya kupiga kura na kuchagua viongozi, saa zingine inaleta ile kuwa na kuchunguzana kidogo, kama kwa upande wetu, kama inaweza kueleza. E, rais Magufuli, kwa upande wetu tunaona kuwa yeye kwa upande yake anaona Kenya inakuja sana kusukuma you know, kwa uongozi wake ni kama hakuwa anaona rais hakuwa na ule msimamo wa kumsupport wakati alipokuwa. So hiyo kidogo imeleta ile diplomasia ya kuwa imekuwa changamoto hata kwa sisi wale tuko pale bungeni. Unajaribu kufanya kikao, na unaangalia wale wengine wenzetu wanakuwa na opinion tofauti, na wengine wanafikiria kuwa haifai kuwa tunaongea maneno kama haya, na vipi kwa mahusiano. Kwa mfano tunaona kwamba mara kadhaa Uganda na Rwanda zimekuwa zikirushiana maneno ya hapa na pale, hali kadhalika Burundi na Rwanda nayo, na nchi zote hizi zipo ndani ya jumuiya ya Afrika Mashariki. Sasa nyinyi mpo bungeni, nini ambacho mnaweza kutueleza kwamba je, kweli amna uhasama Ana. uliopo ndani ya Afrika Mashariki kwa nchi wanachama? Kwa upande ya Rwanda na Burundi kuna shida kwa wakati huu, tuko na eh, activity ya game, tunafaa kwenda Burundi Wale wa bunge kutoka Rwanda hawataenda pale, na hiyo imeleta kwa sababu ya kuwa wakati tulipokuwa tunachagua ule spika wetu uh, wale wa Burundi hawakuipendeza hawakupendezwa, so wakaichukua na wakampeleka waka hiyo yeye kwa koti na bado hatuak hadi, hadi wakati wa kisasa imekuwa vigumu sana kwa upande ya warais kama wale wa Uganda pale Kenya kujaribu kutatua yale yani maneno, lakini inakuwa ni vigumu kwa sababu ya mmoja nyingine hawaelewani. So kwa kidiplomasia uko na changamoto kwa upande zote za nchi zote, lakini kwa uwezo wa juu zaidi naona upande wa Rwanda, Burundi na hayo changamoto zipo. Lakini sasa kitu alichosema wakati wanachagua spika Burundi hawakwenda, lakini ni lazima ukumbuke mkutano huu wa leo wa Novemba 30 wa viongozi ulikuwa ndio ambapo Yoweri Museveni anachukua kifimbo anampa Paul Kagame, ndio zamu yake. Sasa unaanza kufikiria, je, ni hiki nacho pia kimechangia? Lakini licha ya yote hayo, viongozi wa jumuiya ya Afrika Mashariki watafanya nini kusuluhisha hali hii? Kwa sababu hamwezi kuendelea, hamwezi kuona ushirikiano wa kibiashara, wa kiuchumi, wa kijamii maendeleo bila ya nyinyi viongozi kuweza kukaa na kuzungumza. Itaishia kuwa ni kwamba Kenya na Uganda wanafanya mambo yao, Tanzania sijui na nani wanafanya mambo yao, lakini mnachotaka ni kuendeleza jumuiya na kuwa na jumuiya yenye nguvu na thabiti. Nam Hadija Liami, ni kwamba mkutano huo tusubiri Desemba ishirini na saba tuone nini ambacho kitajitokeza, manake ndiyo mkutano huu utafanyika tena. Nikamilishe sehemu hii ya kwanza ya kipindi hiki cha kwa undani, na nimshukuru sana Hadija Liami eh, kwa kuwa nami kuliangalia swala hili la mkutano ambao ulikuwa ufanyike hii leo wa jumuiya ya Afrika Mashariki. Mimi naitwa Idi Ligongo, inaendelea kuwa nasi. Namwona hapa mwanamasumbwi Sande Simba Shomari eh, anaingia kwelikweli, tuje tuzungumzie pambano hili la ndondi. Na, karibu katika sehemu ya pili ya kipindi hiki cha kwa undani ambapo hivi sasa joto linazidi E, kupanda la pambano la ndondi la uzito wa juu baina ya Tyson Fury, na Deontay Wilder hapo kesho. E, katika mkutano wa mwisho na waandishi wa habari Jumatano, bondia Tyson alivua shati akimtambia, e, wa mpinzani wake kwamba atampa kichapo cha maana kwelikweli. E, na majibizano bado yanaendelea na hapa na pale, lakini kikubwa ni je, nani kesho ataangukia pua? Maanake tukiangalia hapa Wilder ambaye ni raia wa Marekani ana urefu wa futi sita na inchi saba ameshinda mapambano yote 40 yaliyocheza, huku Fury ambaye ni raia wa Uingereza ana urefu wa futi sita na inchi tisa na ameshinda mapambano yote 27. Sasa Sande Shomari, swali kubwa kesho inakuwa 40 kwa moja ama 27 kwa moja Hilo ni swali zito, inaweza ikawa hivyo au inaweza siwe hivyo, pengine pia wakagawana, maanake kuna kitu kinaitwa majaji wakaamua, bwana. Ingoma imekuwa ngumu, kwa sababu hawa wapiganaji wetu wawili, kama wanavyosema, hakuna aliyewahi kushindwa. Hawa ni mabingwa wawili wanaitwa, ambao wanakutana katika ule uzani wa juu kabisa wa ndondi, ambao kama ulivyosema Idi, kwa muda mrefu ulikuwa umepoteza mvuto baada ya kuonekana mabingwa wanaokuja si wakuvutia sana, lakini tangu huyu kijana Deontay Wilder aliyezaliwa Tuscaloosa, Alabama, kuingia kwenye hizi ngumi na kupata ushindi elfu mbili na kumi na saba WBC, amekuwa kivutio kizuri na amekuwa akishinda. Kama unaambiwa ni kwamba elfu mbili na tisa peke yake u kijana alishinda mapambano yake saba yote katika raundi ya kwanza, knockout. Kwa hiyo kama unavyoona, sio mtu wa mchezo katika haya arobaini thelathini na tisa yake yote kapiga watu kwa knockout. Lakini huyu Tyson Fury pia kama ulivyomwona, mrefu pande la mtu, naye ana uwezo wa kupambana na wanamwita slick ya unapokuwa ulingoni ni mtu mjanja sana. Ukimwona anapopigana mara nyingi ni kama vile anajaribu kumwiga Muhammad Ali. Ukikuja karibu yake anakimbia, ukizogea karibu anakupa kitu. Kwa hiyo inabidi uwe makini sana, ana uwezo wa kukwepa vilevile. Ni mtu ambaye yuko makini, ana uwezo wa kuwepo kukwepa uh, na uwezo wa kurusha makunde kwa spidi. Sasa itakuwaje? Kitu kimoja ambapo ili ninachokiona hapa ni kwamba kama unafahamu ilichotokea kwa historia ya Tyson Fury ambaye ndiye Uingereza. Yeye shida yake moja ambayo mimi naiona hapa ambayo sio kubwa lakini huwezi kujua. Ni mtu ambaye e, katika mwaka elfu mbili na kumi na saba, aliongezeka sana uzito. Akafikisha hadi paundi mia nne, karibu kilo mia mbili, hizi na akajikuta ameingia kwenye pombe na madawa ya kulevya. Kwa hiyo kwa namna moja ama nyingine alitoka nje kidogo kwa sababu ya ugonjwa wa msongo wa mawazo. Lakini sio haba. Baada ya muda ameondoka kule t anasema a, maisha yake yamekuwa nini mapya kabisa, na anakuja hapa anasema kama balozi wa watu wenye magonjwa ya akili kwamba huu ugonjwa jamani upo, msidharau. Unaona, kwa hiyo amesema hivi sasa anakuja akiwa ameshabadili kabisa maisha yake, ameshapoteza paundi au ameamua kupunguza uzito wake paundi mia mbili karibu kilo mia na na, na, na, kitu sasa, ameshazipoteza na mwezi Juni alipata ushindi mzuri sana ulingoni kwa, kwa jumla anarudi upya akiwa mtu ambaye tayari yuko tayari e, kupambana na, na kama unakumbuka ii ligongo kwa wafuatiliaji wa ndondi eh, miaka mitatu iliopita, Tyson Fury alishtua dunia alipomwangusha kigogo wa Ukraine kama unavyomjua Vladimir Klitschko. Huyu ni mtu ambaye alikuwa hapigiki, lakini aliweza kumpiga na akatoa mataji yote matatu, WBA, WBO na IBF. Sasa unaweza kuona kwamba hapa unakutanisha wapambanaji wawili ambao wote kwa ujumla ni mabingwa. Sasa, sasa... itakuwaje ni ngumu kusema naye atashinda. Asante Shomari, swali lingine ambalo lipo, je, pambano hili ndipo linaweza likaanza kutoa picha kamili ya mwelekeo wa masumbwi, hasa kwenye uzani huo wa juu kabisa? Manake miaka ya hivi karibuni eh, wale ambao wanapigana ndondi katika uzito wa chini wamekuwa wakitawala sana, namzungumzia na hapa Floyd Mayweather, Manny mm, Pacquiao. Sasa hivi, sasa tunajua kwamba bondia wa uzito wa juu Anthony Joshua naye anafanya vizuri sana, na. Je, kutokea hili pambano la kesho ndiyo mwanzo wa kuelekea pengine pambano lingine kubwa baina ya yoyote yule atakayeshinda kesho kwenda kwa Anthony Joshua na kubadilisha kabisa sura ya masumbwi na kurejea katika uzani wa juu ambao miaka yote ya nyuma imekuwa ikifanya vizuri kuliko uzani wowote ule kwenye masumbwi? Ni kweli kabisa ili Ligongo, kama unavyosema, mshindi wa kesho katika uzani huu ndiye atapata tiketi ya kwenda kukumbana na Anthony Joshua. Kama unavyojua Anthony Joshua amekuwa akifanya vizuri sana kule Uingereza, amekuwa ashindwi, anashinda tu kila wakati. Na kama unavyosema, huko siku za nyuma kumekuwa na mazungumzo kama yale ambayo yalikuwa yakitokea kati ya Manny Pacquiao eh na Mayweather, kwamba Joshua amekuwa akitafuta mara nyingi kupiganishwa na Wilder, lakini ndo pamoja na kuwa halitokei sasa. Kwa nini Wilder amekuwa akilalamika kwamba anakimbiwa, lakini ukweli uko wapi? Sisi hatuwezi kufahamu, lakini ni kwamba katika hapa sasa, kama Wilder akishinda lipambano hapa, tena hakuna kizungumkuti ni kwamba mshindi katika hili pambano atakwenda kumbana na Anthony Joshua na si hivyo tuiwamb uh, idi ni, kwamba, puma, ita ni super, super fight. Kwa sababu gani? Katika pambano hilo zitatolewa dola milioni mia moja kwa wapiganaji wa ilo pambano kubwa kati ya Anthony Joshua na mshindi kati ya hawa wawili, na hili la kesho wana kuambia, ni pambano la dola milioni ishirini na nne kati ya Dante Wilder na Tyson Fury kwa hiyo hapa milioni ishirini na nne ndio ambazo zipo zinatolewa kwenye pambano ma, uh, wakati Tyson Fury atachukua kibindoni dola milioni kumi. Sasa ameshinda ameshindwa, hiyo kwa hiyo ukiangalia wazi ni kwamba hivi sasa Anthony Joshua anajipanga kwelikweli kuweza kukutana na hawa jamaa mmoja wapo kati ya hawa wajamaa wawili, na jinsi ambavyo mauzo ya kuelekea pambano hili, hasa za haki za watu kuangalia. Maanake hiyo uh, kesho inabidi ulipie ili uone ile pambano shaka. Kwenye uh, kuna nini ambacho kinaelezwa mpaka hivi sasa. Maanake Floyd Mayweather mara nyingi amekuwa uh, mapambano yake akiwa amekuwa akiuza sana kwa hali ya juu. Ni kweli, ni kweli Floyd Mayweather amekuwa mpaka kitamba kijiita kama unavyojua jina lake la utani money money Mayweather. Akiingia ulingoni, anajua kabisa pesa zinaingia, na sio zinaingia kidogo, zinaingia nyingi. Lakini pambano hili eh, kwa kiasi kingine ni kwamba pia kumekuwa na mawazo kwamba kwa kweli litaingiza fedha nyingi, kwa sababu wengi sasa hivi wanaitarajia lipambano, kutokana na kwamba eh, kumekuwa na mvutano, kumekuwa na uvutio uh, mkubwa katika wapiganaji wawili wakubwa. Kwa hiyo, kwa upande wa fedha, natumai kabisa kwamba hili nalo litaingiza fedha nyingi kwa sababu tayari e, eh, channels za televisheni hivi sasa tayari, mitandao mingi imeshaanza kutangaza nani anaonyesha na kiasi gani, na sio kwamba utaliangalia bure. Kwa hiyo ni kwa ujumla ni kwamba pesa zitaingia nyingi tu kwenye lipambano, bila kujua ni kiasi gani halisi ambacho naweza kuambia, siwezi so, kusema kwa sasa. Lakini pia uh, usisahau wanamwita Anthony Wilder bronze, uh, bronze bomba. Unajua kwa nini? Kwa sababu jamaa alianzia kwenye olimpiki na olimpiki aliweza kuondoka na medali ya shaba. Eh, kabla ya kuingia kwenye mashindano haya ya kunji? ya ya kulipwa Tyson Fury naye ana jina lake, anaitwa Gypsy King. Mara kaka <laughs> <laughs> <laughs> akiingia ule goli, ni kama mfalme anarusha makonde. Kwa hiyo hapa kaka, eh, kuna kazi kubwa sana ligongo ambayo tusubiri tuone katika uh, ulingo ule ambao utawekwa katika ukumbi wa Staples Center katika jiji la uh, Los Angeles, Los Angeles, Los Angeles, California. California, nyumbani kwa timu ile ya basketball ya LA Lakers. LA Lakers, alikadhalika LA Clippers no. <laughs> Kwa hiyo naamini kabisa na vilevile ukumbi huo yeah. matukio mengi hufanyika mashuhuri zile well. tuzo za muziki za Grammys Itakuwaje? Shukran kwa kuwa nasi na tunakamilisha matangazo ya kwa undani. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo ya leo, mimi ni Idi Ligongo, shukran Sande Shomari na Khadija Riami.