Ujambo msikilizaji wa idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika kutoka hapa Washington. Jina langu ni BMJ Mridhi na kukaribisha kwa kipindi cha Kwa Undani hii leo kikiwa ni marudio, kwani mara ya kwanza kikienda hewani siku ya Jumanne. Punde si punde, Idi Ligongo atakuwa nawe kukuletea mpango huu. Karibu. Hii ni Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Karibu msikilizaji wetu, popote pale unapotusikiliza, katika muda mwingine ambapo tunakuletea habari kwa undani zaidi. Hii leo katika Kwa Undani, basi tutaangalia shauri la wabunge wa Kenya kutaka eh, marupurupu zaidi ya kile ambacho wamekuwa wakikipata katika huduma yao kama wawakilishi wa wananchi wa, wa. Na katika sehemu ya pili tutaangalia kuelekea kwa mkutano wa jumuiya ya Afrika Mashariki ambapo swala la Burundi linatarajiwa kuwa ni moja ya ajenda kuu kabisa. Ninakukaribisha katika kwa undani. Jina langu mimi ni Idi Ligongo. Wabunge wa ua, mabunge ya Kenya wanaendelea kujadili muswada unaopania kuongezea malimbikizi ya mishahara na marupurupu mengine wakidai kwamba yale ambayo wamekuwa wakiyapata kwa kutoa huduma ya kuwawakilisha wananchi yamekuwa hayatoshi. Lakini hayo yakiendelea, Rais Uhuru Kenyatta kwa upande wake ameonya eh, juu ya hili na kuona kwamba si jambo jema. Hata hivyo wabunge hao wameendelea e, kufanya mijadala wakieleza, kwamba wao wanastahiki kupata malimbikizi ya mishahara na marupurupu zaidi kupitia tume za bunge wa bunge na maseneta pamoja na maspika wote kwa ujumla. Iwapo muswada huo utapitishwa wiki hii na kuwa sheria, watahitajika kupata, e, kupata mavitu mbalimbali ikiwemo nyumba, magari pamoja na nyongeza ya fedha ambazo wamekuwa wakizipata. Kujua undani wa hili, tunayo mwanahabari wetu Kennedy Wandera. Kennedy Wandera, moja kwa moja labda, tukielekea kwa yale ambayo wabunge wanasema wanastahili kuyapata, ni yapi hayo? Ungetueleza. Naam, jinsi alivyoeleza uh, i ni kwamba wabunge wanaeleza kwamba wanataka uh, ule mfumo wa bima ya afya uboreshwe. Na awali ilivyokuwa, ni kwamba zile uh, sheria za tume ya kuratibu mishahara ya wafanyakazi wa umma wakiwemo wabunge, ni kwamba ni mbunge tu na mkewe mmoja na watoto wanne wenye umri chini ya miaka ishirini na tano wangeweza kupokea bima ya afya. Lakini wabunge wamekuwa wakieleza kwamba wanapotafuta kura, wanapotafuta uungaji mkono kutoka kwa Wakenya, wanaeleza wa, wa, kwamba wengine ambao wanawake zaidi ya wawili uh, huwa hawanufaiki kutokana na na, na, na mfumo huu wa bima, na hivyo basi wanahisi kwamba iwapo wanawake zaidi ya wawili, watatu, wanne hivi, basi nao wanafaa kuingizwa katika mfumo huu wa bima mpana, maana wanahisi kwamba wanatengwa na familia zao zinatengwa. Na kile kingine ambacho pia umekigusia ni kwamba hawa wabunge mia nne kumi na sita uh, wanaeleza kwamba wanataka magari ya ya serikali akiwa na nembo ya serikali government of yani Kenya. Kwa hivyo kama kama ilivyo tu uh, katika tume nyingine, na wanaeleza haya kupitia uh, tume ya huduma za bunge ambayo inaita public service Public Service Commission, na wanaeleza kwamba sasa wanataka iwe kamisheni au tume ambayo sasa, uh, ni huru, kama, kama, kama tume ambayo sasa ni huru kama kam-kama tume nyingine zilizoko zilizo, zilizo hapa Kenya na wawe na na, na maslahi hayo yaorodheshwe ya wawe wabunge wa ambao wakienda kupigiwa kura au wanapopigiwa kura, anaingia bungeni, ifahamike kwamba kuna hii ndio kazi ya mbunge na anafanya kazi chini ya tume ya bunge, wala si kuwa tu mbunge hivyo. Kwa hivyo wanataka jina jingine kwamba wawe chini ya tume fulani, tume ya bunge. Kwa hivyo hiyo ndio iyo tume inayowapa inayo, inayo majali maslahi yao, na vilevile pia wana, wanaeleza kwamba wanataka Uh, wa, wa, wanataka nyumba zo, ambazo uh, wanajengewa na serikali na nimeuliza ni, ni, ni baadhi yao maswali kuweza kujua mbona hivi sasa wanaeleza kwamba kile uh, kinachowashawishi ni kwamba hapo awali pamekuwepo sana mchakato wa bieti, na hivyo basi, sasa wanataka kwamba waweze kuzungumzia hili na Rais Kenyatta aweze kuliidhinisha kupitia sahihi yake, na hii itawapa it, itakuwa inalindwa kisheria, kwa sababu iwapo watakuwa wanapewa Uh, malimbikizi haya yote, lakini hayafikiwi haya, haya, kisheria, huenda basi ukapoteza wakati mmoja, lakini sasa wanataka iwe sheria sasa. Kinadiondera kile ambacho wanakieleza hawa wabunge, maanake idadi yao kama walivyogusia mia nne kumi na sita ni wengi kwelikweli, na wanahudumu kwa kipindi fulani na wamekuwa wakitaka hayo majumba, wakitaka magari, e, licha ya kwamba wamekuwa wakipewa shilingi milioni saba za Kenya, e, kwa ajili ya kununulia magari. Je, pale ambapo wengine watarejea katika bunge a, lijalo, manake hawa wanahudumu kwa kipindi fulani. Sasa je, au wengine wanaokuja, ina maana serikali wanataka kwamba iwe inawajibika kutoa tena magari kwa hao wabunge wengine. Hivyo ndio ilivyo. Mbunge yeyote atakayekuja, kwa mfano kwa mfano, mbunge fulani yeye atakapoondoka kipindi chake cha miaka mitano kitakapokamilika na kurejea nyumbani, asiweze kuchaguliwa na wananchi, yule atakayefuata pia atahudumu chini ya sheria hizo. Maanake sasa hizo wabungi, hivu, hizi ni sheria ambazo zinawalinda walinda wabunge ambao wanahudumu. Kwa hivyo wanaeleza kwamba sheria hizi zikiwepo, basi zitakuwa zinawasaidia kubainisha majukumu yao na kuweza kubainisha kile ambacho wanakifanya, lakini wapo wanaeleza kwamba Uh, serikali imekuwa ikiwalipa iki, iki awa ma, mawaziri ma, ma, ma na wasaidizi wa mawaziri pamoja na makatibu wakuu fedha nyingi, lakini wabunge wamekuwa wakipuuzwa. Hayo yanatokana, hayo ndio wabunge wanayoeleza. Kwa hivyo wanaeleza kwamba wakiwa chini ya tume i, wanayoita, uh, Public uh, Parliamentary Service Commission, basi itakuwa rahisi kwao kuweza kujua ni maslahi yapi, yatakuwa yataidhinishwa kuwa maslahi yao, na wanapoelekea katika maeneo yao ya bunge basi itakuwa rahisi kwao kwao, kuweza ahisao kufikia yale maeneo yao ya bunge, na vilevile, uh, kufanya kazi kwa urahisi. Lakini iliko swala jingine ambalo pia limejitokeza uh, idi ni kwamba wabunge wanaeleza kwamba kuna idadi ndogo sana ya maafisa katika maeneo katika uh, afisi zao za wabunge hapa jijini Nairobi. Kwa mfano wanaeleza kwamba hata wanapotekeleza majukumu yao wanahisi kwamba hata mawa, hawana mawakili wa kutosha uh, kuwahudumia kazi na vilevile wanahisi kwamba hii iwe tume sasa, tume ambayo inatambulika kisheria jinsi zilivyo tume nyingine, na sasa basi watakuwa na uhuru wa kuweza kuchagua maafisa ambao wao binafsi wanahisi ndio maafisa watakaokuwa, nafanya, wanawafanya kazi wakiwemo mawakala, wakiwemo ma uh, wale uh, wale maklaks ambao wanafanya katika kwenye afisi zao. Wanahisi, bati, kwa hivyo wanahisi iwapo hili litawekwa kisheria, basi itakuwa rahisi sana kwao kuweza kufanya kazi zao, maanake wanahisi kwamba wanatatizwa wana sana na, na kutekeleza majukumu yao, maanake yale wanayotekeleza wanahisi kwamba hayajawekwa kisheria. Naam, vile vilevile tumeongea na mbunge wa eneo la Uh, Funyula Magharibi ya Kenya Oundo Mudenyo, ambaye amesisitiza na kueleza kinaga ubaga kwamba kwa nini wao wanapaswa kuachwa kufanya mambo yao na waamue mambo yao ili kuhakikisha kwamba hili linafanikiwa kwa ajili ya kuongeza ufanisi wao. Tunataka kusema mambo ya allowances, waacha eh, sisi wenyewe tujipangie vile Judicial Service Commission inajipangia vile Executive inajipangia vile constitutional commission inajipangia, waache sisi wenyewe pitia Parliamentary Service Commission itupangie, mwache tuwaajiri wafanyakazi katika bunge kulingana na vile tunahitaji kufanya kazi. Naam, basi ni mbunge wa eneo la Funyula Magharibi Oundo e, Mudenyo. Sasa kwa upande wa Rais Uhuru Kenyatta na wananchi, nini ambacho wanakieleza juu ya shauri hili hasa? Rais na, na, na, Kenyatta amejitokeza kimasomaso na kueleza kwamba huu si wakati wa wabunge kutaka kuongezwa malimbikizi ya mshahara na huu si wakati wao kujali tu masilahi yao binafsi. Rais Kenyatta amekuwa wazi akieleza kwamba wabunge, hii itakuwa tabia mbovu sana kwa wananchi, maanake wananchi wametukwa wame, wame mzigo mzito sana wa ushuru, na hivyo basi ingekuwa bora zaidi wabunge kuweza kuangazia maslahi ya wakenya kwanza, wananchi waliwachagua, kando na kuangazia masilahi yao binafsi. Hii inaonyesha picha mbovu, na hivyo basi binafsi anawaeleza wabunge kwamba wajifungue wa, wa, wa, wa na waweze kuendeleza au kuendeleza harakati zozote zinazohusiana na hayo. Naam, asante sana, uh, Kennedy Wandera. Vilevile nimeongea na Profesa Chacha Nyaigoti Chacha, eh, nikataka kufahamu eh, je, swala hili ni geni kwa Kenya, ama ni swala ambalo limekuwa mara nyingi wabunge wamekuwa wakilifanya? Historia yetu ya uongozi, wabunge wamekuwa wakijitendelea sana. Wakati mwingi matakwa yao huwa wanayasukuma na wanayaweka sambamba na matakwa ya wananchi wa kawaida, na nafikiri hizi ni njia za kujiendelezea masilahi yao ya kibinafsi zaidi ya kufanya uongozi bora kwa wananchi wa kawaida ambao kwa sasa hivi maisha yao ni magumu sana na ni jali. Sasa profesa, labda ungetueleza kile ambacho unadhani hakistahiki katika marupurupu hayo. E, ikiwa kama madai ya wabunge ni nini hasa kwa upande wako, ninafikiri, kila mara, kila mtu akianza kujivutia kwake atasema kila kitu anachotaka kifanyike ni cha muhimu, lakini tayari katika bara la Afrika au duniani, wabunge wa Kenya wanalipwa mshahara wa juu sana kuliko wabunge wa nchi nyingi, hasa hata zile nchi ambazo wakati mwingine ndizo zinafadhili maendeleo ya hii nchi, kwa mfano nchi za Ulaya na kwingineko. Na nafikiri sio vizuri wabonge kung'ang'ania maslahi yao zaidi kuliko kutazama jinsi gani maendeleo ya mwananchi wa kawaida yanaweza kufanya, maanake wao wanaona yale ambayo wanayazungumza wanastahiki kuyapata yangewawezesha kufanya vyema katika kazi zao za kila siku. Je, hili unalionaje? me, me, ni njia tu za kujitakia fedha za, za, za, za ziada kwa sababu tayari tukishakubaliana kwamba wabunge ndio wanalipwa fedha nyingi sana kwa sasa, sijaona ni kwa nini hawawezi kuongoza, kwa nini kumpanu. Kwa mfano mpaka sasa kuna maeneo mengine ambayo hakuna zahanati nzuri, hakuna miundo mbinu, hakuna barabara nzuri za kuweza kuwasaidia wakulima kusafirisha mazao yao, na fikiri wangepatikana hao wabunge kwa hali walionayo kwa sasa watuthibitishie kwamba tumetekeleza majukumu yetu vizuri, tumeleta maendeleo tunabadilisha maisha ya wananchi na kwa sababu hiyo tunaona tunazidi kutumia fedha zetu na tungependa kupata masilahi ingine zaidi. Na pia ni vizuri kama tulivyokuwa tunalilinganisha na nchi nyingine, nchi za Afrika nyingine, wabunge wapo, je, wanalipo kiasi gani? Na nchi za nchi nyingine ambazo zinaendelea. Je, unadhani mswada huu ukifika mbele ya Rais Uhuru Kenyatta, endapo utajadiliwa na kupitishwa bungeni Uh, ili ufike kwake kusainiwa na kuwa sheria na kupitisha hayo marupurupu ni jambo ambalo Rais Uhuru Kenyatta anaweza kulitekeleza, sijui naweza kulitekeleza, kwa, kwa sababu labda pia wakati mwingine anaweza kuwa na jali masilahi ya hao wabunge, kwa sababu wengine wana mitazamo ya kusaidia kusukuma gurudumu la siasa na maazimio yake kama lakini raisi, lakini nafikiri ni jambo zuri kama viongozi wa hii nchi wote wa bunge wakiwemo wangeweza kusikiliza vilio vya wananchi wa, wa, wa kawaida, kwamba maisha ni magumu, na kwamba tungependa maisha yaboreshwe, na baadhi ya njia za kuboresha sio kujiongezea mishahara wala marupurupu, ni kujaribu kutekeleza majukumu ambayo uongozi unatakikana kutekeleza. Na kwa mazingira ya kisiasa yaliyopo hivi sasa, maanake inaonekana kuna kama ukakasi fulani hivi kwa rais Uhuru Kenyatta kukubali kutia saini. Uh, hili uh, shauri, je, unadhani ni nini hasa ambacho kinaweza kikawa kinamtatiza rais Uhuru Kenyatta, ama swala gani ambalo linaweza likawa gumu kwake eh, kisiasa katika kushughulikia hili swala? Kwamba je, tunaongeza mshahara ili wafanye nini? Tunaongeza mshahara, wanatueleza wafanye hili na lile, lakini tayari tunasema wanalipa vizuri na mambo mengi hayatekelezi. Kwa hivyo, labda rais atakuwa mwelekevu akizingatia sana masilahi ya wananchi wa kawaida kuliko masilahi ya viongozi na masilahi ya wabunge, kwa sababu wananchi wa kawaida kwa sasa hizi hali zao kiuchumi, ngumu, maisha, za kiuchumi ni ngumu, maisha gharama za kuishi zimekuwa juu, na ni vizuri tunaweza kutafuta wa ya kusaidia wananchi kuishi maisha ya afuweni kuliko kwanza kuzungumzia maslahi na barikuwepo katika uongozi wa wabunge. Lakini hili unadhani linatokea wapi? Chanzo chake ni nani ambaye anachochea? Maanake tunaona kwamba uh, hili ni jambo ambalo lina baraka ya wabunge wa pande zote mbili, na maanisha wa upinzani, hata wale kutoka chama tawala. E, inapokuja kwa maslahi ya wabunge wenyewe wakitaka kujiuzia utajiri au marejeupo, wanaungana wote, wakenda upinzani hata tunaona ni uongozi tu ambao umepinga kutafakari ukweli na uasilifu wa maisha ya mwananchi kawaida, kwamba mwananchi wa kawaida saa hizi amechoka magumu, lakini yeye kiongozi mbunge, kwa sababu pia ndio wanatunga sheria, ndio wanapitisha miswada, ndio wanafanya maamuzi kadha wa kadha, basi wanaona kwamba ni vizuri wao wajisaidie zaidi kuliko wakeasaii. Kwa mazingira yaliyopo, unadhani hili jambo linaweza likapitishwa? Nam, ni Profes Chacha Nyaigoti Chacha, na tunakamilisha sehemu yetu hii ya kwanza ya kipindi hiki ambako tulikuwa tukiangalia e, suala la wabunge wa Kenya kutaka kuongezewa malimbikizi ya mishahara pamoja na marupurupu ikiwemo kupatiwa nyumba na magari. Nam, karibu katika sehemu ya pili. Viongozi wa mataifa ya jumuia ya Afrika Mashariki wanatarajia kukutana wiki hii katika jiji la Arusha, ambako ndipo makao makuu ya jumuia ya Afrika Mashariki. E, maswala mengi tu yatajadiliwa, lakini kubwa kabisa ambalo inaonekana ndio e, mzizi wa mkutano wenyewe ni swala la Burundi, lakini mpaka hivi sasa bado kuna hali fulani ya sintofahamu e, na tunaye mwanahabari wetu Haidalla Hakizimana. Haidalla Hakizimana, hebu tueleze kwa upande wa hapa Burundi, nini hasa ambalo lipo juu ya suala hili, na undani wake uko vipi mpaka hivi sasa? Asante sana Idi Ligongo. Mpaka sasa, siku kadhaa, siku mtatu kabla ya mkutano wenyewe, hakuna kinachochomoza hapa, hakuna uh, serikali kutoa msimamo wake pengine eh, lakini kile ambacho kimeonekana ni kwamba kuna uh, barua ambazo zimevuja, zimevuja kwenye mitandao ya kijamii eh, kwanza kabisa barua ya rais wa Jamhuri ya Burundi, Pierre Nkurunziza, akimwandikia uh, mwenyeji wa Uganda, Yoweri Kaguta Mseveni, ambaye ndiye mwenyeji wa mkutano huo, ndiye mwenyekiti wa sasa wa Jumuiya ya Afrika Mashariki, akimwomba eh, mkutano uweze kuahirishwa eh, kwenye barua hiyo ambayo imevuja kwenye mitandao ya kijamii hasa mtandao wa WhatsApp. Uh, ni kwamba rais wa Burundi anamwambia kwamba mwaliko wa kuhudhuria mkutano huo ambao agenda kuu lingekuwa suala la mzozo wa Burundi, mwaliko kwa serikali ya Burundi ulichelewa kufika. Anasema kwenye barua hiyo ya tarehe ishirini na nne Novemba kwamba uh, uh, mwaliko kawaida ungefika wiki nne kabla ya mkutano wenyewe, lakini kwenye barua hii anasema uh, barua ilichelewa na kufika siku tisa kabla ya tarehe thelathini, yani tarehe ishirini na moja Novemba na wakasema kwamba hizo siku tisa ni ndogo sana, ni chache sana, eh, hawawezi kujiandaa weza kuhudhuria mkutano huo, na hivyo kwenye barua, rais wa Burundi anaomba mkutano uahirishwe kwa wiki nne, maanake mwishoni mwa mwezi Disemba ndipo anasema angeweza kuhudhuria mkutano wenyewe. Na siku wikendi hii, siku ya Jumamosi, kuna barua nyingine ambayo yalivuja ya Rais Mseveni akimwambia kwamba uh, kamwe hawezi kuahirisha mkutano huo, kwamba uh, akatoa sababu kwamba, Burundi hata kama rais anasema kwamba mwaliko ulifika umechelewa, lakini walikuwa wanafahamu kwamba e, tarehe thelathini kuna mkutano mkuu wa wakuu wa nchi za Jumuia ya Afrika Mashariki. E, akatoa sababu. Sababu ya kwanza anasema tarehe kumi na tatu Novemba, waziri wa Burundi wa nchi za nje aliandika barua kwa sekretariati ya Jumuia ya Afrika Mashariki akisema kwenye mkutano huo maraisi akitoa hoja kwamba waongeze kwenye e, ajenda waongeze pointi nyingine muhimu ambayo wanataka iweze kujadiliwa, na anasema hiyo ni dalili ya kwanza kwamba Burundi ilikuwa ikifahamu kwamba tarehe thelathini kutakuwa na mkutano wa ukuu wa nchi za Jumuiya Afrika Mashariki. Anasema kwamba sasa, hali inapofikia maandalizi ni kama vile yamekamilika, kuahirisha uh, mkutano inaweza kuikosti, inaweza kuwa na hasara jumuiya ya Afrika Mashariki ya kiuchumi, na kushtakiwa kwenye mahakama ma, ma, ma, ma, ma kwa sababu uh, uh, tayari maandalizi yanafika uh, mbali wameisha uh, chukua hoteli na na vifaa vingine ambavyo vinahitajika kwenye mkutano huo. Anatoa sababu nyingi tu ambazo anasema haziwezi uh, hawawezi kuahirisha mkutano. Eh, sababu nyingine ambayo ni kali anasema ah, tangu mwezi Juni eh, eh, wali Burundi ilikuwa ikiwashikilishwa kwenye mikutano mbalimbali ya kupanga shughuli ambazo zitafanyika kwenye Jumuia ya Afrika Mashariki, kwenye sekretariati ya Jumuia ya Afrika Mashariki na shughuli hizo hii ili na mkutano wa wakuu wa nchi za jumuiya ya Afrika Mashariki wa thelathini walikuwa wanaufahamu, na ni sababu hizo zote ambazo uh, hapa uh, Mseveni kwenye barua hiyo ambayo imevuja kwenye vyombo vya habari eh, kwenye mitandao ya kijamii kwamba kamwe mkutano hauwezi kuahirishwa na sasa tunasubiri tuangalie kile ambacho kitafanyika, kwa sababu mkutano ni dhahiri, kulingana na barua, utafanyika tarehe thelathini na Burundi imesema kwamba haiwezi kuhudhuria, na ili hadi kwenye agenda swala la mzozo wa Burundi limekuwa aliko mezani, hasa baada ya mazungumzo ambayo yalikuwa yakisimamiwa na rais mstaafu wa Tanzania kutozaa matunda yoyote, na hivyo sasa kulikuwa na ngazi nyingine ya kutaka ku a mgogoro huu kupitia shinikizo ya wakuu wa nchi za jumuiya ya Afrika Mashariki. Sasa hatujui kile ambacho kitaendelea, kwa sababu Burundi ambayo ndio ingekuwa na umuhimu mkubwa kuwakilishwa ama kuhudhuria mkutano imesema kwamba haitakuweza kwenda kulingana na hizi barua ambazo zimevuja, lakini serikalini hakuna kile ambacho wameishasema kuhusiana na msimamo wao na kile ambacho kitazungumziwa kwenye mkutano huo wa jumuiya ya Afrika Mashariki wa wakuu wa nchi. Sasa Haidala, ambako hivi sasa kuna hali yoyote ya kukanusha hizo habari ambazo zimetoka katika hizi barua ambazo umegusia, zimezagea katika mitandao mbalimbali ya kijamii kwamba hizo taarifa na barua zenyewe ni za kweli, na hilo shauri ambalo limekuwemo katika hizo barua ndilo ambalo litakuwa kama ni suala ambalo linaifanya Burundi kutofika katika mkutano huo Nam. Mpaka sasa tunapozungumza sasa, serikali hawajakanusha ama kukiri kwamba hizi barua ni, ni, eh, barua ni sahihi, lakini hawajaweza kuzizungumzia na kutoa pengine ma, maelezo. Kuna taarifa za kuaminika uh, kwenye kutoka kwenye Ikulu, wakimuuliza msemaji wa rais kuhusiana na kile ambacho anazungumzia hii barua ya kwanza ya rais ambaye ni Buja, akasema yeye hawezi kuzungumzia barua hii, lakini eh, ana, nisema kwamba hii barua ni sahihi eh, lakini kabisa hapa. Taarifa ambayo ili, iliyopo sasa ni kuhusiana na kufufuliwa kwa kesi ya, ya, ya rais wa jamhuri ule ule Melkio Ndadaye, mbali wao wa miaka ishirini na sita iliyopita ndio iko kwenye vyombo vichwa vya vyombo, vyombo, vyombo vya habari. Mkutano huu hauzungumziwi kamwe hata kidogo, lakini hizi barua zote ambazo ziko hapa ni sahihi na hatujajua sasa kile ambacho uh, wakuu wa nchi za jumuiya Afrika Mashariki wataamua, kwa sababu nchi ambayo ni Burundi ambayo inge swala la mzozo ungejadiliwa uh, um, haitahudhuria, na sasa uh, wananchi baadhi wanajiuliza sasa itakuwaje? baada ya mazungumzo ambayo yalikuwa yakisimamiwa na raisi mstaafu wa Tanzania Benjamin William Mkapa uh, kutozaa matunda yote na kikao cha mwisho kabisa cha mazungumzo hayo uh, kutohudhuriwa na upande wa serikali na na, na na na washirika wake wa karibu. Sasa ni hali ya sintofahamu kama ulivyosema, e, hatujui ha, kwamba mkutano huu utaangazia swala la nchi ambayo itakuwa haikuwakilishwa, ama wakuu wa nchi watafanya shinikizo gani ili Burundi iweze kuwakilishwa kwenye mkutano huu ambao agenda kuu ni mzozo ambao ulianza mwaka, mwaka wa elfu mbili na kumi na tano. Na nikuambie mara ya mwisho rais kuweza kuhudhuria mkutano huu ulikuwa umefanyika Dar es Salaam, ilikuwa mwaka wa elfu mbili na kumi na tano ambapo alinusurika kwenye mapinduzi ya kijeshi ambayo hayakuwezekana ku, haya e, ndo mara ya mwisho kuhudhuria mkutano huu kama huu wa Jumuiya ya Afrika Mashariki. Asante sana Haidallah Kizimana kwa kutufahamisha hayo a, yote. Ikumbukwe tu e, vilevile katika mazungumzo yale ya amani ya mpatanishi rais wa zamani wa Tanzania Benjamin Mkapa wiki kadhaa zilizopita, Burundi nayo na haikuwakilishwa kwa upande wa serikali wa. Basi hapo tunafika mwisho wa matangazo haya ya kwa undani. E, na tuungane nasi kesho katika sehemu nyingine ya kwa undani. Kwa niaba ya wote waliofanikisha matangazo haya, mimi ni Idi Ligongo. Asante sana mwenzangu Idi Ligongo kwa mpango huo wa kwa undani. Na hapa studio basi, naona tupate kibao cha mziki ili tuburudike kutoka hapa Washington, mimi ni BMJ mrithi na kuacha na huyu mwanamziki mwana wefue anakwambia, yeah. nipo nipo. <laughs> tutaona tena panapo majaliwa, twende kazi, mwana wefue. mchanga mapenzi alipozaliwa sijivishi fundi nikajifanya najua mamu kia mzuri chungu na kili timamu. Naona tu mnavyoarukia ukiniona na demo mzuri haimaanishi ndo ntamua. Napata wakati mgumu, washikaji wanapolea kwa uchungu kwa nami na maumivu yangu, nasema tu na moyo wangu. Watu wanalalamika wanavyoumizwa na ndoa zao, wengine wanaficha na kufa na maumivu yao. Sioi leo, sioi kesho kutwa wala mtondogoo, sioi mchana, sioi jioni, usiku sasa siwezi kubali kuibiwa, ngoja nzekezeke kwanza, pengine nitakuja lewa, eti nizibe masikio maskio wengine nifumbe macho nisione wakati naibiwa, mwezi kuwa hamjalewa. Mi nkiona mtu anaibiwa, naona kama anaibiwa mimi. So miaka kadhaa ijayo ndo mniulize, na awalimi bado nipo, nipo kwanza. Niambia, ntamuonani nani? Watu wana watu wao wengine toka zamani. Ukiambiwa wewe ni boyfriend, amaanisha uko peke yako Unaamini mwanamke hata kama unamtania, watu nakiliza washajichunza na wakalia, sikatazi watu koa, na hata nipokataza, neno langu sio sheria. Sipende wanawake, napenda na watu wazuri wanaojitunza, wanaojiheshimu, sio wasimu na gari. Nahitaji muda ya kuwapata kuna naye wajua vizuri, ndo maana mimi nipo nipo, sitaki kuvamia shari. Wanatoroka na wazungu, wanamegwa na vibabu, wanaiba waume wenzao uso mkavu, wanaibu kitaka wako peke yako, labda umume mwenyewe, au kata mgomba ufiche mtani, usishindaniwe Umege, demu wako na we tafuta mnyonge. Umege haipunguzi maumivu, inarudisha hadhi ya kiume. Umege ni jambo moja, kukimbiwa ushafikiria? Vizuri ndo maana mimi nipo nipo, sitaki kuvamia shari, maana toroka na wazungu wana megwa, na vibabu wanaiba waume zenza. Uso mkavu wanaibu kitaka wako pekee yako, labda umumbe mwenyewe, au kata mgomba ufiche mtani usishindaniwe. Wakikumegea demu yako na wewe tafuta mnyonge umegea, haipunguzi maumivu, inarudisha hadhi ya kiume. Umegwa ni jambo moja, kukimbiwa shafikiria