Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu kwa matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa moja na nusu siku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunatangaza katika mita bendi 19, 22 na 31 na tunasikika pia kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania, 97 Kaya FM mjini Mombasa na Mlimani Radio 165 FM es Salam. Ninayekukaribisha hii leo mimi ni Idi Ligongo. Katika matangazo yetu hii leo tutakuletea salamu na muziki, lakini kwanza ni habari za dunia. Rais Emmanuel Macron wa Ufaransa alizomewa na umati wa watu hii leo mjini Paris alipowatembelea polisi wa zimamoto na wahuduma wa kwanza kwenye mnara wa Arc de Triomphe mara tu baada ya kurudi kutoka mkutano wa G20 mjini Buenos Aires, Argentina. Macron alitembelea eneo hilo ambalo limekuwa mstari wa mbele, ambako maafisa wa usalama wanapambana vikali na waandamanaji na wananchi wanaolalamika dhidi ya kuongezwa kodi mafuta na hali ngumu ya maisha nchini Ufaransa. Karibu watu 133 wamejeruhiwa katika mapambano mabaya ya kuwahi kutokea kati ya waandamanaji na maafisa wa usalama katika miaka mingi katika mji wa Paris hapo jana. Ripoti zinaeleza kumekuwepo pia na uharibifu mkubwa wa mali katika sehemu mbalimbali za jiji hilo. Malalamiko na maandamano ya amani kote ya Ufaransa yalianza Novemba 17 kupinga nyongeza za kodi iliyopewa jina la koti manjano, yakiwa na lengo ya makundi ya watu wenye siasa ambayo yameingiliwa hivi sasa na makundi ya watu wenye siasa kali za mrengo wa kulia na wanaopinga utawala wa aina yoyote na kuzusha ghasia hizo, na hivi sasa kugeuka kwa upinzani dhidi ya utawala wa Macron. Katika malalamiko na maandamano hayo, hivi sasa watu wanamtaka Macron kujiuzulu. Macron ameshikilia msimamo wake wa kutobadili uamuzi na kusema ni hatua kwa ajili ya kulinda mazingira. Hapo jana mara moja aliitisha mkutano hapo, hii leo mara moja aliitisha mkutano wa dharura wa baraza lake la mawaziri kujadili hali ya kuzorota kwa malalamiko hayo. Wajumbe na wataalamu wa mazingira kutoka karibu mataifa mia mbili duniani wameanza mazungumzo muhimu ya Umoja wa Mataifa juu ya mabadiliko ya hali ya hewa inayofahamika kama kopa ishirini na nne nchini Poland wakati kukiwepo na onyo na wito wa kuchukuliwa hatua za haraka na dharura kukabiliana na kitisho cha kuongezeka joto duniani. Mkutano huo unafanyika mjini Katovich, unakabiliwa na changamoto kubwa ya kuziunganisha pamoja nchi za dunia kukubali juu ya namna ya kutekeleza makubaliano ya kihistoria ya Paris ya mwaka elfu mbili kumi na tano yanayobidi kuanza kutekelezwa mwaka elfu mbili ishirini juu ya kupunguza joto la dunia kwa nyuzi moja nukta tano Celsius. Wataalamu wanasema wana hofu kwamba mataifa yameanza kurudi nyuma katika utekelezaji wa makubaliano ya Paris, ambayo wanasema yanahitaji mataifa makuu tajiri kugharimia sehemu kubwa ya miradi ya kulinda mazingira, ambapo mataifa maskini ndiyo yataathirika zaidi pindi malengo hayo hayajatekelezwa mazungumzo yakianza huko Poland, maelfu na maelfu ya watu walijitokeza katika mji mkuu wa Belgiji, Brussels, hi leo kuandamana kuzitaka nchi za dunia kuchukua hatua za dhati za kupunguza kuongezeka kwa joto duniani na kulinda mazingira. Habari za dunia zinawajia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, Washington DC. Ratiba rasmi ya maziko ya kitaifa rais wa 41 wa Marekani George HW Bush imetolewa, ambapo mwili wa rais huyo wa zamani utawekwa katika ukumbi wa kati la jengo ya bunge unaofahamika kama Rutanda, ambapo hapo kesho kuruhusu wa Marekani kutoa heshima zao za mwisho na kubaki hapo hadi Jumatano asubuhi. Hapo tena siku ya Jumatano sala ya maziko ya kitaifa inafanyika katika kanisa kuu la Katoliki hapa Washington kabla ya mwili kurudishwa Houston, makazi yake ya muongo mingi, ambapo ibada rasmi ya kijimbo itafanyika siku ya Alhamisi kabla ya maziko katika uwanja wa maktaba yake. Siku ya Jumatano imetangazwa siku ya kitaifa ya maombolezi kwa ajili ya rais Bush, ambapo serikali kuu itakuwa na mapumziko. Bush aliyekuwa na umri wa miaka tisini na nne alifariki siku ya jumaa kwa mkia Jumamosi, miezi saba baada ya kifo cha mke wake wa miaka sabini na tatu Barbara, na atakumbukwa sana kama mtu aliyeweka pamoja familia na kuwa na ndoa ya muda mrefu kuliko rais yoyote wa Marekani kiongozi huyo alitawala kati ya mwaka 1989 hadi 1993. Mwanamfalme mrithi wa Saudi Arabia, Muhammed bin Salman, amewasili Nwakshot, Mauritania, kuendelea na ziara yake nchi za Kiarabu baada ya kuhudhuria mkutano wa viongozi wa mataifa ishirini tajiri duniani huko Argentina. Wachambuzi wanasema mwana mfalme Muhamed anafanya ziara hiyo kujaribu kusafisha sifa zake miongoni mwa nchi za Kiarabu kutokana na mauaji ya mwandishi habari Jamal Khashoggi aliyeuliwa miezi miwili kamili hii leo ndani ya ubalozi wa Saudi Arabia mjini Istanbul, Uturuki. Muhammed alipokelewa na kuwa na mazungumzo na rais Muhamed ul abdul Aziz, kwa mazungumzo ambayo hakuna taarifa yaliyotolewa. Huko Nwakshot, kiongozi huyo wa Saudia alikabiliwa pia na maandamano ya upinzani ulopinga ziara yake nchini humo. Baada ya Muritania anaelekea Algeria na mataifa makuu mawili ya kiuchumi duniani Marekani na China yamekubaliana kusitisha kwa muda vita vyao vya biashara vilivyokuwa vinaanza kuzorota baada ya mkutano kati ya rais Xi Jinping na rais Donald Trump hapo jana mjini Buenos Aires, baada ya mkutano wa G 20. Mwisho wa habari za dunia kutoka Sauti America, Washington. Tibu, mdogo mdogo karibuni, ukisikia yeah, mdundo huo unajua, muda umefika, kile kipindi chako kipendacho yeah, salamu na muziki moja kwa moja kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, anayekukaribisha hii leo ni mimi dadako Aida Isa. Tayari, mambo kemkem kem hapa, mambo motomoto moto, mambo bwaga juu, tumekuandalia kipindi leo. Aliokuwa kando na redio mwambia karibie, maana tumepata salamu kutoka kwa watu mbalimbali. Salamu zitafika, ujumbe utafika, wimbo utasikia, utafurahi, tutacheza hey! anaitufungulia uwanja hi leo basi, si mwingine bali ni wewe Nyanda Pastori. Nyanda Pastori anataka salamu zake zipeperuke hadi kwa Sayenda, Mabula, Magesha, Mbaga, Karimu, Boniface, Steven, Golgita, Magabe, Philbert, Jonathan, Baraka, Mganga, mwana michezo, Elizabeth Daniel, na vilevile vile anasema anataka kupeleka salamu zake kwa watangazaji wote wa VOA Swahili. Asante sana Nyanda, tumezipokea salamu zako. Tunashukuru sana kwa usikilizaji wako Nyanda. Anasema ujumbe wake ni kuwa moyo wa mtu ni sanduku yaliyomo hujua mtu mwenyewe wewe. Asante sana, ujumbe murua kabisa. Na sasa naipokea barua yake Letisha Shilogile Waziba, Igunge, Tabora, Tanzania. Anasema anataka salamu zake zimfikie Fikiri Dario Gakala, Juma Michael, Bwana Harakati Basila, binti Kimario, Emma Shirima, Devotha Daniel, Elias Filba, Jonathan Dorika Thedaco, bila kumsahau Eric Victos Masawe, Thomas Mayuga na James Tano. Anasema ujumbe tukumbukane kupitia VOA. Basi nami kwa niaba ya VOA tunakushukuru sana Leticia, na basi nawakaribisha kusikiliza kibao hiki sasa, ambacho kinaingia hapo pole pole pole pole pole, kama mwendo wa kobe Anaingia hapo Mboso, anasema yeye na wimbo wake unaitwa hodari. Hodari wa nini? Hebu tumsikie. shombe shombeshombe mtoto laini laini, anawakawaka ah, wanga wape vidonge nimebaini baini, baini wanatapatapa yako macho, uh, nalekea ikigusana, yangu na yangu na yako, yangu na yako, katoto hodari nyamani, hodari wa michezo hodari. Hodari wa michezo ya chumbani Katoto hodari hodari wa mapenzi, jamani, hodari hodari wa mapenzi, unakunengua hodari hodari wa mapenzi, kunibidua hodari wa mapenzi. na sasa tunaelekea pale kwa wale ambao walioweza kupata fursa waliobahatika wenye bahati zao wakapata fursa ya kuweza kutuma salamu zao kupitia kwa njia ya simu, na moja kwa moja tunaanza naye Side Musa akiwa huko Tabora. Salamu zako unataka ziwafikie kina nani? Salamu zangu zinataka ziwafikie kwanza kabisa kwa Kimajuto akiwa Geita, pili kwa Vikta Bimtela Buye akiwa Geita, na tatu ni kwa Bonifasi Siveni Baba Serapia wakiwa Geita, na nne kwa Simon maa mteti akiwa Nzega, Tabora, tano kwa Masud Chinga akiwa pa Nzega, Tabora, sita ni kwa Juma Mwanaharakati akiwa akiwa Dar es Salaam, na watakia Jumapili njema dada. Na pengine kibao gani ungependa wasikilize hao wapenzi wako waburudike? na na, na Diamond Mbagala, hiyo nitarejea Bagala, eh, kwa kuwa kwetu bagala, eh, kibao na kipenda hicho kweli, basi bila shaka tutakuchezea kibao chako hicho, Saide Musa, ukiwa huko Tabora. Nashukuru sana dada, kazi njema na kutakia hapo studio. Asante. Vipi Donald, mambo? Safi, habari yako Aida? Safi sana. Salamu zako unataka ziende kwa nani? Hey, bwana, kwanza nashukuru bana, mwaka umeenda salama kabisa, na pia napenda kuwatumia salamu. Kwanza, mtu wa kwanza sana akiwa ni mama angu mzazi anaitwa Heklia Suleimani akiwa Dodoma, wa pili ni mke wangu kipenzi Sofia Claudi na watatu ni rafiki yangu Mark Mihayo, wanne ni rafiki yangu Zakaria Msafili, watano rafiki yangu anaitwa Baraka Raban, wa sita rafiki yangu anaitwa Halima Bamhiga, wa saba rafiki yangu anaitwa Miriam Abubakari, wanane anaitwa rafiki yangu Basila binti Kimalio. Na wa tisa rafiki yangu Veronica Majaliwa, wa kumi rafiki yangu Amon Bizuru, hawa akiwa Kigoma huyu. Na ujumbe unawaambia nini? Ujumbe, nawapenda sana sana sana, sana, tuwe makini kumaliza huu mwaka, kwa maana mambo mengi sana yanatokea mwisho wa mwaka huu. Kwa hiyo tuwe makini sana, ili tuumalize mwaka salama kama tulivyoanza salama. Thank you very much. Tuma salamu Hello. Tumasalamu so, nasalamia na marafiki wangu watuote, na wasasi, watu wote wa kiriso. Nasalamia wasasi wabosi mama, nasalamia jiji eh, yangu ambaye amelala. Nasalamia kila mtu ambaye anamusua. Nataka tu kutoa ujumbe Sauti ya Amerika ni mambo yote safi sana, asante sana Joel. Usikose basi kusikiliza kipindi chote vipindi vyote vya sauti ya America kutoka hapa Washington. Asante sana, nakutakia usiku mwema, Joelnam. Thank you, thank you, thank you, asante sana. Na asante sana Joel Tanui huyo akiwa huko mjini Isiolo akituma salamu zake, na basi sasa, kwa vile tulimwahidi side Musa kuwa tutamchezea wimbo wa Diamond Mbagala. tatizo kwetu mbaya, hapa nyumba mbele jalala, tatizo kwetu mbaya, uko na mapenzi siwezi, tatizo kwetu mbaya hapo ambayo kupata fursa wiki hii, huenda ukapata fursa wiki ijayo. Kumbuka tu kutuma salamu zako kupitia Sauti ya Amerika, VOA Swahili. Anwani yetu ya barua pepe ni voa swahili at voa news com. Vilevile tunapatikana kwenye mtandao wa Facebook. Tuma jina lako, tuma salamu zako, tuma nambari yako ya simu. Huenda wiki ijayo nawe ukabahatika ukaweza kutuma salamu zako kwa njia ya simu. Unaendelea kusikiliza kipindi cha salamu na muziki kinachokujia moja kwa moja kutoka studio 15, hapa Washington, studio za sauti ya America, VOA. Na sasa basi, wanjani, anaingia Reina Zefania Shani akiwa huko Moshi nchini Tanzania. Anasema salamu zake, nazianza kwanza kwa watangazaji wote wa VOA Swahili wakiongozwa na wewe mtangazaji wa zamu. Asante sana, tunashukuru anaendelea kusema kuwa wananchi wote wa Dapoli Mbinga Ruvuma anawapa salamu. Anawapa vilevile vile salamu wananchi wote wa Ulema Singida, Abeli Mjaluko wa Mwanza, Sayenda Mabula wa Shinyanga, Philbert Jonathan wa Kagera side, Musa wa Ngeza, Bgolgita Magabe wa Geita, Basila binti Kimario wa Moshi, Juma Michael mwanaharakati wa Dar es Salaam. Vilevile anampa salamu zake Said Kilenja wa Tanga, Fikiri Dario Gakalo, Jafari Kopo wa Moshi, Maje Mbise wa Arusha, Hans Ngakamia Ndelema wa DRC huko, watu wa kwetu, batu ba kwetu, batu ba Congo ambao hivi karibuni wanaenda katika kufanya uchaguzi. Vilevile angependa kumpa salamu zake Profesa Kayala akiwa huko pia, Kilumba DRC. Ujumbe anawambia taka ni mali. mm -hmm. Reina, sijui taka gani hizo, ni mali <laughs> Sasa basi, naipokea barua yake Eric Masawe, member of the power family group Rombo. Mashati ni Eric Masawe, Mwinyi wa Kilimanjaro. Ndugu mtangazaji, amesema umeniweka kampuni zaidi ya miezi nne. <laughs> Hey, Eric, we, subira huvuta heri, subira huvuta heri. Ndugu yangu anasema anatuma salamu zake kwa Emma Shirima, Amina Mlachi, Judith Para Malisa, Paul Msalaba, King Majuto Golgita na vile vile. Anasema ujumbe ukitaka kujua ngumu wa kudai deni lako kopesha ukweni. Ha, anasema call me mwinyi, yani mwite mwinyi Umeona, subira huvuta heri. Salamu zako umepata, zimesomwa. Endelea kusikiliza, usivunjike moyo. Tuma salamu zenu, tumeni ujumbe wenu, tumeni nambari zenu za simu zote, tutapata fursa, tutakusomea hapa, utajisikia utafurahi, na kila mtu atafurahi. Basi, na kwa kutufungia kipindi hii leo, tunapokea yako barua Salim na Soro Sayungi wa Ngara, Kagera, Tanzania. Anasema salamu zake anataka kwanza kwa watangazaji wote wa Sauti ya Amerika. Wengine ambaye angependa kuwapa salamu ni Fikiri Dario, Gakala King, Majuto, Devota Daniel, Elia Said, Basila binti Kimario, Golgita Magabe Mwandu, John na James tano, bila kumsahau Juventus Joas, Mtalima, Isaac Petro Hango, Filbert Jonathan na Eric Vitus, wakiwa wote huko nchini Tanzania. Basi na kwa salamu hizo za Salim na Soro, sina budi kutia nanga wiki hii ya leo. Katika kipindi hiki cha salamu na mziki mumekuwa nami Aida Isa. Nashukuru nyote kwa kutusikiliza. Endeleeni kusikiliza matangazo yote ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, nami nawaacha na, na ujumbe wangu nikiwaambia jamani, mtaka cha mvungunyi sharti ainame. Asanteni sana, hadi wiki ijayo. Kwa herini, na wawacha na kibao hiki cha Nandi. Anasema wasikudanganie, wasikwambie kwamba mimi ati sina lolote, laba wakwambie sina ujanja juu ya wasikudanganye, watakupa utaka chochochote, wataitoa wapi furaha? Maana wabaya hawatoki mbali. upendo furaha yangu kachukua, unikosa ni adhibu, nami mwanadamu sikutakosea, kwa kosa sijaribu, wapi nende, nami kwako shajifia, ila usifanye kama fimbo ufanane na tini ukashindwa kujali maumivu yangu. Si ulisema unataka gari na nimekubali kuwenye, amini mimi tulembe, kuna gari kesho tutapata. Ah, kibao kitamu kabisa alikuwa anasema twende mpaka mwisho wa matangazo lakini lazima tusome muktasari wa habari. Rais Emmanuel Macron Ufaransa amezomewa, ah, na umati wa watu hii leo mjini Paris alipotembelea polisi wazimamoto na wahuduma wa kwanza kwenye mnara wa Arc de Triomphe, ambao amekuwa ndo mstari wa mbele katika mapambano kati ya polisi na waandamanaji wanaodai kupinga kuongezwa kodi ya mafuta. Rais Macron ameitisha mkutano wa dharura wa baraza lake la mawaziri kujadili hali hiyo inayoendelea kwa zaidi ya wiki tatu sasa. Wajumbe na wataalamu wa mazingira kutoka karibu mataifa mia mbili duniani wameanza mazungumzo muhimu ya Umoja wa Mataifa juu ya mabadiliko ya hali ya hewa COP24 nchini Poland, wakikabiliwa na changamoto ya namna kuunganisha mataifa yote kutekeleza makubaliano ya kihistoria ya Paris. Ratiba rasmi ya maziko ya kitaifa ya rais wa 41 wa Marekani George H.W. Bush imetolewa, ambapo mwili wa rais huyo utawekwa katika ukumbi wa kati ya jengo unaofahamika kama Rotanda kuanzia hapo kesho, ili kuwaruhusu wa Marekani kutoa heshima zao za mwisho kuanzia kesho jioni. Na mwisho tutasema kwamba, maana mfalme mrithi wa Saudi Arabia Muhammad bin Salman amewasili Nuakshot, Mauritania, kuendelea na ziara yake nchi za Kiarabu baada ya kuhudhuria wa viongozi wa mataifa ishirini tajiri duniani. Ni hayo tu tuliokuwa nao hii leo kwa muktasari wa habari. Mimi ni Abdu Shakur Abud nkiotakieni usiku mwema, na hapo ndipo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho kama kawaida, saa kumi na mbili na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika ya Mashariki. Tunatangaza katika mita bendi zile zile 19 na 22 na 31. Kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo, mimi ni Idi Ligongo nikisema kwaherini na usiku mwema kutoka Washington DC.