Kutoka studio 15, hii ni VOA Express. Hii ni VOA Express, jiji kuu la Marekani Washington DC, ikiwa Jumatatu tarehe ni tatu mwezi nao ni wa Disemba mwaka wa 2018. Jina langu Harizon Kamau. Na mimi ni Patrick Nduimana. Ni furaha tele kurudi tena kwenye matangazo ya asubuhi na mchana, Harris. Sababu, nikuwa kwenye matangazo karibu ya sana alfajiri. <laughs> Karibu kabisa, bila shaka tuko tayari kusafiri na wasikilizaji wetu kutoka Afrika Mashariki na Maziwa Makuu, na tunazo tu habari kemo kemo hapa ah, kuanzia kifo cha aliyekuwa rais wa hapa Marekani uh, uh, Bush, HW Bush tutakueleza zaidi kuhusiana na, na mambo yake, vilevile uchaguzi unaokaribia kufanyika huko kwamba harakati za kuweza kusafirisha vifaa vya kupigia uchaguzi kwenye maeneo ambako kuna matatizo ya usafiri, kuna magari maalum ambayo yamesafirishwa katika maeneo tofauti. Kidokezo tu kuhusu magari hayo, hizi magari zinajienda Ruchuru, Beni, Lubero na Butembo. Njo kazi hii magari munaona hapa inabeba mavyombo vyote vya uchaguzi vilevile tutaangazia tatizo ambalo limetokea jijini Nairobi na miji mingine katika nchini Kenya A pale, magari ya umma yamekatazwa kuingia katikati mwa jiji pamoja na yale mabasi yanaitwa matatu. Matatu, pamoja na kuangalia baadhi ya mambo yanayokera, vilevile yanayotanda kwenye mitandao. Karibu sana, popote tu ulipo, tuwe tusafiri pamoja kwenye VOA Express. Lakini moja kwa moja taarifa ambayo inaongoza na kuchapa vyombo vya habari kote ulimwenguni ni kifo chake aliyekuwa rais wa Marekani HW Bush na ni kwamba Harrison wa Marekani wanaomboleza na kujitayarisha kwa maziko ya rais wa 41 wa Marekani George HW Bush aliyefariki siku ya Ijumaa. Ah, maziko yake ya huyu rais wa 41 basi ya, inasemekana kwamba mwili wake tunapozungumza sasa hivi umefika hapa mjini Washington hivi leo na umewekwa katika ukumbi wa katikati wa jengo la bunge unaofahamika kama Rotanda mm -hmm. ili kuwaruhusu wa Marekani kutoa heshima zao za mwisho hadi siku ya Jumatano, ambapo ah, utapelekwa kwa sala ya mazishi ya kitaifa katika kanisa kuu la Katoliki hapa hapa jijini Washington kabla ya kurudishwa tena kule mjini Houston Texas ambapo mm -hmm. uh, ndio makazi yake kwa miongo mingi sana. na mm -hmm. kuwajuza tu wasikilizaji wetu, Bush alikuwa alifariki akitimiza umri wa miaka 94, na alifariki siku ya Jumaa kama tulivyosema, ni miezi saba tu baada ya kifo cha mkewe uh, Barbara, Barbara Bush ambaye alifariki akiwa na umri wa miaka 73 na atakumbukwa sana kama mtu aliyeweka pamoja, aliyeweka pamoja familia na kuwa na ndoa ya muda mrefu kuliko rais yoyote wa Marekani kweli kabisa. Na kiongozi huyo pia ambaye ni Mrepublican alitawala kati ya mwaka wa elfu moja tisa mia themanini na tisa hadi pale mwaka wa elfu moja tisa mia tisaini na tatu na, na atakumbukwa zaidi kimataifa kwa kukomboa Kuwait, mm -hmm, alipoamrisha uvamizi wa Iraq hapo Agasti mwaka wa elfu moja tisa mia na tisaini. Vilevile aliunda ushirika wa kimataifa wa vikosi vya anga na nchi kavu kulikomboa taifa hilo tajiri la mafuta na kuhakikishia washirika wa kanda kwamba Marekani iko nyuma yao. Naam, vile vile, uh, baada tu ya kupata ushindi, sifa zake ni ushindi katika vita uh, kwenye uchaguzi, sifa zake ziliongezeka ndani na nje, na akitumia fursa hiyo kufufua tena utaratibu wa amani kati ya Waarabu na Waisraeli. Yaani, uh, pamoja na kuwa alifanya vile vita ambavyo viliitwa ni vita vya huba, uh, wakati alikwenda kutuma majeshi kuivamia Iraq ilipo nayo ilivamia Kuwait. Bush alijituma sana katika kutafuta ufumbuzi wa mzozo kati ya Waarabu na Waisraeli, kweli kabisa. Na tangu kufariki kwake HW Bush ni kwamba wanasiasa, wachambuzi hapa Marekani na kwa ujumla wamekuwa wakitoa sifa zake wakimweleza kuwa ni shujaa wa vita, kiongozi wa kitaifa mwenye heshima, muungwana na mzalendo aliyependwa na watu wote. Na rais Trump uh, pia amepangwa kuhudhuria ibada ya mazishi ya Bush na amemsifu sana kama mtu aliyekuwa wa mtu mzuri kabisa na aliyependa familia yake, lakini vilevile tuwakumbushe wasikilizaji wetu kwamba Bush alitawala tu muhula mmoja, alishinda uchaguzi mara moja na, na katika muhula wa pili hakufaulu, alishindwa na aliyekuwa rais wa zamani Bill Clinton. Kweli kabisa, ni taarifa ambayo tutaendelea kuiangalia kwa kina, na hakika kwa matangazo mengine yafuatayo ya VOA tutaendelea kuliangalia swala hilo kwa kina hata zaidi. Unaendelea kusikiliza VOA Express, jiji kuu la Marekani, Washington DC. Hmm, bila kukawia, Harrison, tujielekeze huko DRC. Kama tulivyozungumza, ni kwamba kuna lori maalum ambazo zilitumwa katika maeneo tofauti ya jimbo la Kivu uh, kaskazini katika hali ya kuweza kuandaa uh, uchaguzi wa hapo Desemba 23. Na kuna huyu ambaye anawakilisha tume ya uchaguzi katika jimbo hilo anaitwa Norbert Kasiwa. Hapa anaelezea lori hizo zilizotumwa uh, huko uh, uh, Kivu Kaskazini. Magari hizo zinabeba uh, mashine ma a vote zinabeba maisoloir zinabeba makit birotik zinabeba vitu vyote vyenye vitatusaidia kuorganizer election le 23 desembre, njo ziko ndani magari hizi. Magari zinajienda Ruchuru, Beni, Lubero na Butembo, njo kazi hii magari munaona hapa inabeba hivi mavyombo vyote vya uchaguzi. Ni magari makumi tano na saba zenyi zimebeba imavyombo vya uchaguzi mujimbo le ya Nord Kivu. Nam, huyo ni Norbert uh, Kasiwa, ambaye anasimamia tume ya uchaguzi katika jimbo la kaskazini hapa, akielezea kwamba ni lori zaidi ya hamsini zilizotumwa kusafirisha vifaa hivyo. Lakini anasema magari haya au lori hizi mm -hmm. na aina yake mm -hmm. Sasa moja kwa moja nitaka kumuuliza uh, mwandishi wa VOA huko Goma uh, Aster Mavika, kwa nini wametumia magari kama haya maalum mm -hmm. kusafirisha vifaa hivi? Kwa kweli ni kwamba tume huru ya uchaguzi inatumia lori kwa sababu kuna matatizo ya barabara, na zile lori zimetengenezwa kwa aina yake, gurudumu zake ni zile ambazo zinaweza kupita kwenye matope, kwa sababu kama unavyofahamu Kongo ni nchi kama continent, ina sehemu ambako hakuna barabara na hata gari kutumia lazima uangalie unatumia gari gani, ndio maana hizi lori zimekuja Zinatoka China kupita Dar es Salaam hadi Goma, ambako zinapelekwa kwenye mikoa na tarafa mbalimbali mbali, na hata kwenye vijiji. Na hizi ndizo zinashafirisha zile kompyuta ambazo zitasaidia kupiga kura pamoja na vifaa vingine kama wino e, hadi tarehe ishirini na tatu ifike vile vifaa vimefika kwenye vijiji. Vile vile kuna maeneo ambayo bado hakuna usalama wa kutosha, sijui kuna hatua ambazo zimechukuliwa ili wakazi wa maeneo hayo waweze kushiriki uchaguzi ni kwamba ukizungumzia ma maeneo ya usalama, tuchukue kama maeneo ya Beni, kuna maeneo ambayo inaitwa Kamango na Nobili hiyo sehemu kusema kwamba uende na gari, utumie gari lazima upite kwenye upande wa Uganda ndio ufike sehemu yaani una, unaona uko kwenye nchi nyingine, lakini kwenda sehemu ambayo uko kwa nchi yako upite kwa nchi nyingine. Hiyo sehemu, tume huru ya uchaguzi inasema kuna sehemu kama vile za Walikale ambazo hata gari yenyewe haiwezi kufika hapo, watatumia helikopta, kwa sababu tume huru ya uchaguzi inapata msaada kutoka jeshi la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Na hii ni kwa sababu serikali ya Kongo kupitia Rais Kabila alisema kwamba hahitaji msaada wa MONUSCO um, ama wa jumuia ya kimataifa hasa wa nchi za Ulaya, kwa sababu nchi za Ulaya ndio zilikuwa zinasaidia wakati wa zamani, helikopta pamoja na ndege. Alafu so sasa hivi amesema kwamba serikali yenyewe itajitoshelea itaomba msaada wa jeshi na, so sasa hivi magari mengi ambayo yanafanya kazi ni magari ya kijeshi ambayo inasaidia tume huru ya uchaguzi kufikisha kila kifaa sehemu ambako kitafanya kazi. Kwa hiyo kama unavyozungumzia hili swala la usalama ni kama haya maeneo ya Beni, nimezungumza naye gavana Julian Paluku akasema kwamba uh, sasa hivi wanazungumza na tume huru ya uchaguzi kutazama iwapo wale watu ambao wanakimbia wanaweza uh, ama kupiga kura sehemu ambao wamekimbilia, lakini vile vile kuna kunakuwa na matatizo mengine. Kuna vijiji ambavyo ha hawawezi kufika, kwa hiyo wanaangalia watafanya nini, lakini kama vile vijiji vya Kamango pamoja na Nobili, hapo tume huru ya uchaguzi italazimika kutumia ndege kupeleka visaa Nam no, huyo ni Oster Malevika ambaye niliongea naye muda mfupi uliopita, akielezea kuhusu hizi lori maalum ambazo zilitumwa kusafirisha vifaa vya kupigia kura huko Kivu uh, kaskazini. Lakini kwa kweli kuna changamoto. Baadhi ya sehemu kabisa kamwe hazina barabara. Kuna shida ya barabara, alafu kuna shida ya usalama mdogo. Aha. au usalama ambao hamna kabisa, sababu kuna no. makundi mengi ya silaha. Aha. alafu kama alivyozungumza, wataitabidi watumia hata helikopta kwa kuweza kusafirisha vifaa hivyo. Ah, basi tupate habari za dunia. Rais wa Nigeria Muhammadu Buhari amesema hajafa na nafasi yake haijachukuliwa na mtu anayefanana naye kutoka Sudan. Buhari alilaani vikali uvumi wa kwenye mitandao ya kijamii Jumapili alipokutana na raia wa Nigeria wanaoishi nchini Poland, ambako anahudhuria mkutano wa Umoja wa Mataifa wa mabadiliko ya hali ya hewa UNCOP 24 kuhusu mabadiliko ya hali ya hewa huko Katowais. Mwana mfalme wa Saudi Arabia Muhamed bin Salman amefanya mazungumzo na viongozi wa Algeria na kusini na kusaini mikataba kadhaa ya ushirikiano wa kidiplomasia na uwekezaji. Bin Salman amekutana na waziri mkuu wa Algeria Ahmed Oyahia katika ziara ambayo imegubikwa na taarifa za mauaji aliyekuwa mwandishi wa habari Jamal Khashoggi. Mwana mfalme ameanza ziara yake ya nchini ya nchi wiki jana baada ya mauaji ya kinyama ya mwandishi wa gazeti la Washington Post katika ubalozi mdogo wa Saudi Arabia mjini Istanbul hapo Oktoba 2. Ziara yake nchini Algeria imekosolewa na wanasiasa pamoja na wasomi katika nchi hiyo ya Afrika Kaskazini. Na ripoti ya taasisi ya kimataifa ya Msalaba Mwekundu na Hilali Nyekundu IFRC inasema maelfu ya watoto walio peke yao na wale ambao wametenganishwa na wazazi wao wako hatarini kupata unyanyasaji wa kingono wakati wakisafiri kwenye njia ndogo za wasafiri wa wahamiaji. Rais wa IFRC Francesco Rocca anasema mtoto anayehama na kusafiri peke yake bila ya kuwa na ulinzi na upendo wa mzazi wake au mwanafamilia au msimamizi ni mmoja ya watu walio hatarini sana duniani. Ripoti hiyo iliyopewa jina la pekee yangu na si salama inatolewa kuelekea mkutano wa wiki ijayo wa Marakech ambako serikali zinatarajiwa kumulika na kuandaa mpango wa kidunia wa uhamiaji ulio na mpangilio na usalama. na China na Marekani wamekubaliana kusitisha kwa muda ushuru ulioongezwa kwenye bidhaa baina yao na badala yake kutoa nafasi ya kufanya mazungumzo. Hata hivyo, muda uliotolewa wa siku 90 kwa hilo kufanyika mjini Washington na Beijing ni lazima utumiwe kwa kina, kutokana na kuwa ni msimu wa sherehe Kulingana na ikulu ya Marekani, ari ya China ya kununua kiasi kikubwa cha bidhaa za kilimo, nishati na viwanda ni dhahiri. Changamoto kubwa ni kwenye bidhaa nyingine ambazo Washington inasema walikubaliana, hilo linategemea ahadi ya kuanza mashauriano kwenye bidhaa zinazohusiana na ubadilishanaji wa teknolojia, kuzuia wizi wa mitandao, miongoni mwa mengine. Nam haya, um, unaendelea kuwasikiliza ni matangazo ya VOA Express ya kujia moja kwa moja kutoka studio nambari 15 hapa Washington DC. Bila shaka tunatumai kwamba unaendelea kupata habari tofauti, ukiwa kwenye gari, ukiwa kazini, ukiwa kwenye ofisi, basi tuko tayari kukujuza mengi zaidi. Harrison, sijui mm -hmm. Tunakwenda wapi sasa? Tunakwenda Nairobi na ambapo umetaja ukiwa kwenye gari ukiwa nini. Leo si siku ya kawaida sana huko jijini Nairobi. Maanake wakati mwingi tunapofanya express, <laughs> tunapofanya express watu wakiwa kwenye magari ya yeah. Usafiri wa umma yani matatu uh -huh. Wakielekea nyumbani. Lakini leo hii kuna tatizo kwa kwamba serikali ama mamlaka imesema kwamba magari hayo hayataingia jijini. Sasa watu inawabidi kutoka, uh, katikati mwa jiji, wanatembea wengine kuelekea kaskazini mwa jiji, kusini mwa jiji ji mashariki mwa jiji ili wapate kusafiri ama kuabiri magari ya kwenda kwa nyumbani. Na kwa nini marufuku? Marufuku uh, yenyewe uh, ni kuweza kumaliza tatizo la msongamano ndani ya mji uh -huh. na kuleta njia fulani ama mwelekeo ama mpangilio. Uh -huh. Lakini ni tatizo ambalo limesumbua wengi kuanzia mapema leo na muda mfupi ambao umepita nimezungumza na mmoja wa wakazi Francis wa Ngombe ambaye anaelezea hali ikoje uko Nairobi tunapozungumza sasa hivi sema ukweli, sasa hivi nipo katikati ya jiji. Kusema ukweli, matatizo ya usafiri yamejidhihirisha wazi kwamba mipango ambayo inafanywa sasa hivi haiwezi kufaulu. Mambo ambayo yanaonekana kwamba huenda yakazuka kama vile maswala ya usalama, sasa kwa mfano, huyu mtu ni mkongwe, ana umri e, wa miaka kama themanini hivi, anahitajika kutembea katika muda zaidi ya e, kilomita kama moja ili afike kwenye e, kituo cha pili ambacho anahitaji kuabiria gari kutoka sehemu moja au nyingine. Mm -hmm. Kuna swala la mizigo, ikiwa utashushwa mahali fulani, hakuna hakuna bodaboda e, boda ni marufuku, utawezaji kujibebea ile mizigo mpaka ufikishe kituo cha pili. Kwa hivyo maswala ambayo yanafanywa kwamba yanaonekana kwamba e, hayana mpangilio ambao, sasa hivi tunapozungumza ndani ama katikati ya jiji, hali ikoje? Kuna magari ama watu bado wanaendelea kutembea? E, hali halisi ikoje sasa hivi? Watu wanatembea na kuna msongamano mkubwa sana wa magari, kwa sababu yanawania kituo kimoja na ni magari ambayo yalikuwa na vituo mbalimbali. Sasa hivi wanajaribu kuwania kituo kimoja ili waje waweze kufanya nini, wachukua wale abiria tena nao abiria wanaelekea upande mmoja karibu wote. Kwa hivyo msongamano wa watu na magari, hali si hali tena. Na upande wa serikali ama mamlaka wanasema kwamba watalegeza kamba ama hali itaendelea kuwa hivyo hadi pale mambo ya usafiri yatakapolainika jijini Nairobi. Kuna ujuga ambao ulikuwa umetumwa na huyu gavana wa Nairobi kusikia eh, katika baadhi ya vituo vya redio na televisheni walikuwa wanakisema kwamba ati amesema watatafuta namna ya kusuluhisha tatizo hilo kwa kupitia kuleta suluhisho kama wale watu wa kongwe waweze kuwasafirisha, jambo ambalo haliwezekani kamwe. Utawezaji kutabua nani mkongwe, nani mgonjwa na maswala kama hayo. Katika upande wa serikali hatujapata taarifa kamili kuhusiana na ni, ni kipi kitakachofanywa, lakini pia hakukuwa na ule ushauri ama ule mwelekeo, na hakuna mtu amejitokeza kufikia sasa, tumeenda hewani, hali itakuwa hivi ama tunafanya mpango kwa njia hii. A, kwa kawaida Nairobi huwa na msongamano wa watu na magari ikifika saa za jioni, wakati watu wanaporudi manyumbani. Je, tatizo hili mnaliona litakuwaje jioni ya leo, ikiwa ya kwanza ambapo watu watasafiri kutoka jiji katikati mwa jiji kuelekea kwenye matatu zao? Hilo ndilo ambalo kwanza limesababisha msongamano ambao ndio mkubwa zaidi kuwahi yeah, kuonekana kwa sababu magari yanapitia barabara moja, si kama vile yalikuwa haya yanapita njia hii na mengine anapita barabara tofauti tofauti, kwa hivyo msongamano ni mkubwa zaidi kuwahi kuonekana. Ni mkazi wa Nairobi, Francis Wang'ombe akieleza hali halisi ilivyo, baada ya kuwa na tatizo la usafiri kutoka katikati mwa jiji, ambapo watu wanalazimika kutembea wakielekea kutafuta ama kupata magari ya umma ya kuelekea kwa manyumbani. Hizo ni ni athari za kupiga marufuku haya mabasi anaitwa matatu kuingia mjini Nairobi na katika miji mingine. Haya, tuende muziki Harrison. Moja kwa moja tunaelekea Uganda ambapo tunamkuta mwanadada Rema Namakula na wimbo na na unaitwa Lean on me. mm, vatu avatuagala anji vamanyirokwetemevinje vitasoboka chiikira musangano mubuzachecha aogotakunyeg anasema yani, Rema na makula. Yani that, sauti za kiganda nakwambia. <laughs> <laughs> <Just lean on laughs> Yani niegemee kabisa, uh, na kusaidia. Ndivyo anavyosema Rema ndani ya VOA Express, jiji kuu la Marekani, Washington DC. Kuna swali ambalo tuliuliza msikilizaji wetu na wiki iliyopita, wiki iliyopita mkutano uliokuwa umeitishwa na mataifa jumuia ya Afrika Mashariki, uh, kuhusiana na ajenda moja wapo ilikuwa ni ya ya Burundi. mm -hmm. na burundi fika, wa wali, wali na rais wa kama hakufika licha ya kuwa marais wakieneo wote walifika, na tukauliza, je, walijua kwamba rais Pierre Nkurunziza hatakuja au haji kwenye mkutano huo? Basi naona hapa majibu yako kibao, lakini tasoma machache sana. Antonio Rodriguez anasema huu umoja wa Afrika Mashariki ni wakinafiki tu, Kenya ndio nchi inaumia kibiashara. Hmm. Aha, namwona huyu Mahero Richard anasema mtu mmoja hawezi kufanya mkutano usiwe. Uh, naye huyu Alfred Ziva anasema huenda ameogopa mapinduzi huku, naye Mahero Richard akisema dalili za kuanguka za anza. Ni baadhi ya majibu yako tu, lakini ni vile tu mambo yanavyoendelea ndani ya VOA Express. Sasa tuangalie kero tuelekee katika mambo ya kero ambapo wanasema wanawake wametajwa kuwa na jukumu kubwa katika jamii ikiwemo ulezi pamoja na kutunza familia. Hata hivyo, msemo wa mwanamke ni adui wa mwanamke mwenzake hudhihirika pale mwanamke anapokuwa sababu ya kusambaratisha ndoa ya mwanamke mwenzake na kupelekea shida nyingi katika jamii. Katika kero langu leo, mwandishi wetu Salma Muhamed amezungumza na mshauri wa maswala ya kijamii, anaeleza jinsi tabia hii ya baadhi ya wanawake inavyokera. Mimi nakerwa sana especially hii komuniti yetu ya ya Kiswahili. Kuna hii sharia ya kuwa kwa mume awe wake wanne, lakini wanawake wenzetu sisi ni mahasidi. Wanawake wenzetu kwa sababu we utanang'ana bwanako, ataoa akishakuwa kwengine, ashazaa watoto unapiga kambombo mpaka yeo ni mwenzako ana wachwa ama mwenzako anaachiwa watoto, hiyo tayari ni neglect. Mwanamume amekimbia, wale wale watoto wamelelewa na single parent, wale wale watoto wanakulia na revenge. Hiyo revenge ndo utakuta watoto wingi wako hapa Mombasa, ndo wakikuwa wanakuwa na ile revenge, kwa mamangu alifanyiwa hivi. Kwa hivyo mimi I'll keep on doing it, I'll keep on doing it ndo most of them wanakuwa ni rapists, wengi wanakuwa ni majambazi, kwa sababu life yao They didn't get the parental love. Kamili mimi kero langu kwa hasira zaidi nikiangalia wanawake barabarani, vile wanavyopata shida na watoto wao. Sisi wanawake ni mahasidi wa wanawake wenzetu. Kwa sababu nasema hivyo, wewe mwanamke, ukisha kuona mwanamke ameolewa, ni mke mwenzako huwa hutaki, hutaki ile sheria pia ifuate ya Kiislamu. Na ukiangalia watu kama hao ni watu wame shika dini lakini ile dini hawaitaki. So ukikuta wale watoto ambao wamelelewa na single parent, wakikuwa wanakuwa na roho mbaya, from what my experience, nikisema kama counselor rapist hawezi kuwa rapist hivi hivi, mwizi hawezi kuwa mwizi hivi hivi, whoever is bad hawezi kuwa mbaya hivyo hivyo. Lazima yeye ameona ule ubaya ukitendeka na yeye anafuatilizia wanawake. Jamani, tukaeni chini tuangalie huu ubaya, kwa sababu watoto wetu ndo wanakuwa na wanakuwa affected wingi kwa sababu ya hivi vitendo vyetu vya wivu na chuki. Hilo ndo kero langu kubwa zaidi, kwa sababu most of the families in Mombasa, si Mombasa pekee yake, across the world, wingi wana kuwa maisha yao ni mabaya, ni single parent. Na watoto ambao wamekulia katika single parent, wingi ndo wamekuwa wabovu, ndo wana revenge back, ndo wamekuwa watoto wabaya. Hata ukisema wa reformo, they cannot reform. Wakikumbuka kile cha nyuma the hard life wamepitia na wazazi wao they cannot and will never reform. Ni sisi wa mama ama ni sisi community, tushikane, tupendane, wadui tuwache, wanawake kwa wanawake. Sasa huo ni mjadala mrefu ambao labda tutawachia wenyewe, wanasema kwamba wanawake ni adui ya wanawake wenyewe, sijui mimi. <laughs> <laughs> maoni yake yule, lakini anasema linakera. Lakini kuna taarifa ambazo zimetufikia sasa hivi kwamba kuna hali ya purukusheni kidogo, hali ya vuta ni kuvute huko, uh, jijini Mombasa, mm -hmm, Kenya, ambapo inasemekana wanafunzi wa chuo cha teknolojia, yani ile polytechnic, ni kama kuna fujo, na tunaungana naye uh, liberty ya Dede akiwa Mombasa. Liberty, karibu sana kwenye View Express. Hebu tueleze nini kinachoendelea Kutokana na taarifa ambazo tumezipata sasa hivi, shukran Harrison. Masaa ya asubuhi, masaa ya afrika mashariki, kumekuwa na prokushani kidogo, kama ulivyodokeza katika chuo cha ufundi, yaani Technical University Mombasa. Eh, wanafunzi wakiwa wanalalamika, kumekuwa na makimbizano hapa na hapa, wakifatana na maafisa wa polisi, polisi wakitumia vitoa machozi kuwatuliza wanafunzi ambao kidogo walikuwa wamezua rapsha. Ina eh, ripoti zinadokeza kwamba wanafunzi wamekuwa wakilalamika kwamba wamepewa masharti magumu kukamilisha karo ya shule na pia muda ambao wamepewa ni mfupi mno wa kuweza kukamilisha karo ya shule kabla ya wao kufanya mitihani, wengine ikiwa ni mitihani ya kitaifa, wengine ikiwa ni mitihani ya mwisho wa wa, wa semester. Na baadhi yao kumekuwa na vuta ni kuvuta, maafisa wa polisi wamekimbizana hao na pale wakitumia waki vitoa wa machozi, wengine wamepigwa. E, katika purukushani hiyo na pia inadaiwa kwamba, uh, kwa wale maafisa ambao hawakutaka kutaja, wamesema kwamba uoga wa mitihani e, ya kitaifa, mitihani ya mwisho wa, wa semester ndio kidogo imewafanya vijana hawa wamekuwa na purukushani kidogo maeneo, lakini mji mm -hmm. wa Mombasa uko salama, ni eneo hilo tu ambapo chuo hicho kipo, lakini maafisa wa, wa polisi wameshika mm -hmm. doria na wakati mwingi kunapotokea purukushani ama labda maandamano ya wanafunzi hutokea uharibifu wa mali. Kuna uharibifu uharibifu wowote ambao umeripotiwa yeah. Hilo hatujaweza kutembelea sehemu mbalimbali because, kwa sababu eneo hilo limekuwa na wanafunzi wamekuwa wakikimbia hapa na pale, maafisa wa polisi, sasa imekuwa ni vigumu. Lakini biashara ambazo ukuwa pale, kuna wale baadhi ambao wamelazimika kufunga, kuna vitu mbalimbali vimeweza kuvunjwa, magari yakapigwa vioo, kutokana na mawe ambao wanafunzi walikuwa wanakabiliana na maafisa wa polisi. Hayo yapo, lakini labda kufikia baadaye kidogo, tutaweza kupata ripoti kutoka kwa idara ya polisi kutuelezea uzito wa masala haya, ama ni uharibifu kiasi gani ambao oku umetokea na pia madarasa shuleni, unajua pia yanaweza kuwa yameharibiwa kwa njia moja au nyingine, na sasa huende ikalazimika chocho kufungwa mapema na, na wanafunzi watafanya mtihani, wengine watalazimika kuweza kurudia yale madarasa walikuwa wanafanya. Shukran sana Collins Liberty Adede, uendelee kufuatilia taarifa hiyo na utatujuza mengi katika matangazo yetu ya baadaye. So, kweli kabisa ni taarifa ambayo ilikuwa imetufikia na ni vizuri kwa sababu ameifafanua mm -hmm vilivyo. Naona muda nao unaelekea mawili ku... una... haraka, haraka, matatu tu labda ambayo yametajwa kutokana na matatizo ya matatu ya mauchukuzi huko Nairobi. mm -hmm. Naona mwingine anasema kwamba sasa imekuwa ni wakati mzuri kwa watu kutembea kwa miguu huko Nairobi, manake wengi hawaendi kufanya mazoezi kwenye gym. Kwa hivyo anasema ni sawa waendelee kutembea kwa miguu, ndivyo wana sema huyu Patrick, jamaa anaitwa Patrick Munene, ndivyo anasema mm -hmm. Alafu lakini sio mimi <laughs> sio wewe alafu pia kuna senata wa Nairobi mm -hmm. Uh, uh, anasema kwamba yeye anatoa, uh, anatoa msamaha, naomba msamaha kwa watu wa Nairobi akisema mm, kwamba yeye amechukua uh, uh, hatua ya kuenda mahakamani kusimamisha ama kusitisha hatua hiyo, ili watu wa Nairobi wapate kupata magari yao kutoka jiji la na Nairobi. Basi jina langu Harizon Kamau kutoka hapa Washington DC na mimi ni Patrick Nduimana. Kwa pamoja tuna wageni tukiwatakia alasiri njema.