Hivi sasa ni saa tatu kamili. Zifuatazo ni habari za dunia kutoka Washington DC. Msomaji Sandey Shomari. Wamarekani wanaomboleza kifo cha rais wa 41 wa Marekani George H. Walker Bush aliyefariki dunia Ijumaa wiki iliyopita. Mwili wake utalazwa katika majengo ya bunge hapa Washington kwa siku tatu kuanzia leo Jumatatu hadi Jumatano kabla ya kufanyiwa ibada ya kitaifa katika kanisa kuu la Washington Cathedral. Baadaye mwili wake utasafirishwa hadi Texas na kuzikwa katika uwanja wa maktaba ya Bush siku ya Alhamisi. Jumatano itakuwa siku ya maombolezo kote Marekani na heshima, na kwa heshima ya rais Bush aliyeaga dunia akiwa na umri wa miaka tisini na minne. Bush alitawala Marekani kwa muhula mmoja tu. Anakumbukwa kwa kuongoza juhudi za kumaliza vita baridi vya dunia na kuongoza muungano wa kimataifa ulioondoa wanajeshi wa aliyekuwa rais wa Iraq dikteta Sadam Hussein kutoka Kuwait mwaka 1991. Rais wa Nigeria Muhammadu Buhari amesema hajafa na nafasi yake haijachukuliwa na mtu anayefanana naye, kutoka Sudan. Buhari alilaani uvumi kwenye mitandao ya kijamii siku ya Jumapili alipokutana na raia wa Nigeria wanaoishi nchini Poland, ambako anahudhuria mkutano wa Umoja wa Mataifa wa mabadiliko ya hali ya hewa UNCOP24 kuhusu hayo mabadiliko, huko Katowice, Poland. Ni kweli ni mimi, nawahakikishia, aliwaambia raia hao wa Nigeria. Karibu nitasherekea ya siku yangu ya kuzaliwa nitakapofikisha umri wa miaka sabini na nne na nitaendelea kuwa imara. Qatar imetangaza kujiondoa katika ujumbe wa shirikisho la nchi zinazouza mafuta ya petroli OPEC kuanzia Januari elfu mbili na kumi na tisa na kulenga katika mfumo mwingine wa usafirishaji gesi asilia. Akizungumza na waandishi wa habari huko Doha, waziri wa nchi hiyo wa masuala ya nishati Said Sherida Al Qabi alitoa tangazo hilo la kushangaza akisema msafirishaji huyo mkuu wa nishati duniani anapanga kuongeza usafirishaji kutoka tani milioni saba za gesi kwa mwaka hadi kufikia tani milioni mia moja na kumi. Al Kabi aliongeza kusema kwamba katika mipangilio hiyo na juhudi, lengo letu tuongeze nguvu ya Qatar kama msafirishaji pekee anayetegemewa na kuaminika duniani, ili bidi tuchukue hatua kuangalia nafasi ya Qatar na uchangiaji kwenye fursa ya kimataifa duniani. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika VOA ikitangaza kupitia 107.5 FM Nairobi, Kenya. China na Marekani wamekubaliana kusitisha kwa muda ushuru ulioongezwa kwenye bidhaa baina yao na badala yake kutoa nafasi ya kufanya mazungumzo. Hata hivyo muda uliotolewa wa siku tisini kwa hilo kufanyika mjini Washington na Beijing ni lazima utumiwe kwa ufasaha, kutokana na kwamba ni msimu wa sherehe. Kulingana na ikulu ya Marekani, amri ya China ya kununua kiasi kikubwa cha bidhaa za kilimo, nishati na viwanda ni dhahiri changamoto kubwa ni kwenye bidhaa nyingine ambazo Washington inasema inakabiliana walikuwa wamekubaliana. Hilo linategemea hadi ya kuanza mashauriano kwenye bidhaa zinazohusiana na ubadilishanaji wa teknolojia, kuzuia wizi wa kwenye mitandao, miongoni mwa mambo mengine. Mchumi mkuu kutoka China anayefanya kazi kwenye benki ya Australia na new Zealand, Raymond Young, anasema licha ya kupiga hatua za kiuchumi kati ya mataifa hayo mawili haitakuwa rahisi, licha ya hatua hiyo ya kusitisha ushuru kwa muda. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington DC. Muda mfupi ujao utaungana naye Harrison Kamau katika kipindi cha Kwa Undani. Jina langu ni Sunday Shomari. Kwaheri kwa sasa. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Karibu kwenye kipindi cha Kwa Undani, ambapo tunaangalia uh, maswala mbalimbali mbali, kwa undani zaidi kuliko ilivyo kawaida na kufafanua na kukuletea kwako, ili kupata uelewa zaidi wa yanayotuzunguka. Kukuletea Kwa Undani hivi leo. Jina langu Harizon Kamau. Basi leo kwa undani tunaanzia uh, na kuangalia maisha yake, eh, rais wa 41 wa Marekani H.W. Bush ambaye aliaga dunia Ijumaa iliyopita na ambaye atazikwa Alhamisi. Lakini kwanza tuelekee nchini Kenya, ambapo tatizo la usafiri wa magari ya umma limekumba jiji la Nairobi baada ya sheria mpya kuanza mapema leo dhidi ya magari ya umma yaani matatu kutoingia mjini ama katikati mwa jiji. Kwenye picha za mitandaoni na kwenye vyombo vya habari, mchana kutwa, misongamano mikubwa ya watu imeshuhudiwa jijini humo, na muda mfupi uliopita nimezungumza na mkazi wa Nairobi ambaye pia ni mchanganuzi wa masuala ya kijamii Francis Wang'ombe, ambaye anaeleza kwa hakika mambo yalivyo, ama hali halisi kufikia sasa hivi tunapozungumza na kufikia sasa, hali si nzuri hata kidogo, kwa sababu kuna msongamano mkubwa sana wa magari na ukiangalia kwamba eh, watu wengi ndio sasa wanajaribu kukibia kibia nyumbani kukibia nyumbani kutafuta magari, na unajua kwamba kwa asubuhi waliweza kushushwa, eh, maeneo ya mbali na wanakofanyia kazi, kwa hivyo hawajapata eh, kuweza afueni yoyote kufikia jioni, na tena ule msongamano haujaridhisha sana kutoka maeneo asubuhi, ulivyokuwa asubuhi ndivyo imeshuhudiwa sasa wakati wa jioni. Tunajua kwamba magari haya ya umma hayaingii ndani ya mji, na kuna watu wanaotoka tuseme upande wa Nakuru, kuna watu wanatoka upande wa Thika road, wengine wanatoka Mombasa road. Unaweza ukatueleza kwa mfano vituo ambavyo wanashukishiwa? Kama ni wale wa kutoka Mombasa road, wanashukia wapi? Na wale wa kutoka Thika road wanashukia wapi? Kuna wale ambao wana kwa mfano wale ambao wanatoka upande wa Sika wanashukia apangani kuna mahali panaitwa uh, pale panaitwa Figitri. Wale ambao wanatoka ni na pia wale pia wanatoka upande wa Nakuru bana, magari mengi kama tuseme kwa mfano yale yanabebea kutoka Naivasha, maeneo kama hayo yanazunguka yanazunguka yanapitia barabara ile ambayo inaitwa Forest Road alafu yanaingia eh, eh, pale Figitri kuna stani ama kituo kiko pale hapo, ndipo wanachukulia magari halafu, kuna wale wanatoka wana... katika mo... maeneo mengine wanaenda kama tuseme kwa mfano upande wa Gong na wengine wanaenda pale bus station eh. Hivyo sasa ni baadhi ya vituo vichache vichache, lakini vyote kwa jumla ni kama kumi na kimoja tu hivi ambavyo vimewekwa ni vingi, na tatizo lilopo ni kwamba katika maeneo kama hayo tuseme kwa mfano umetoka maeneo kama ya Nakuru na ulikuwa unataka kwenda kwa mfano, una bidhaa fulani ambazo unapeleka Mothurwa na, na nafkiri ni, ni tatizo kubwa zaidi kuweza kufikisha bidhaa katika maeneo hayo. Hatua hii ilianza hmm, na mamlaka ya jiji ama ni wizara husika ya usafiri ndio ilitoa amri hii, na malengo ni nini, nini kinakusudiwa kupatikana baada ya hatua hii kuchukuliwa? wanasema kwamba ni kuondoa ule msongamano wa magari ba-barabarani. Eh, hata hivyo katika swala la ni nani ambaye ameanzisha swala hili, kwa sababu gavana wa Nairobi mai, Mike Sonko alikuwa a, a, a, a, a, a, a, na, na kikao na akajaribu kuelezea yeye mwenyewe ku, kuhusiana na ya, yale kwamba ana nia nzuri katika swala hili ambapo wizara uh, haijasema chochote kuhusiana kamba uh, kama inaunga mkono, lakini yeye mwenyewe anasema kwamba ni si swala lake peke yake, ni swala ambalo linataka kuleta uh, ule uwiano katika uh, sekta ya usafiri ili kuondoa ule msongamano ambao umekuwa ukishuhudia miaka nenda miaka rudi. Kwa hivyo yeye mwenyewe uh, alipokuwa akitoa hoja zake alikuwa nasema kwamba kwa uh, pengine uh, uh, uh, anaona kwamba kwa watu wanao sema kwamba haifai kuwa jinsi anavyosema kwamba ni kumpinga, wanampinga. Lakini ye, ye mwenyewe binafsi anasema kwamba ana nia jema, labda hivyo ndivyo ninaweza kusema. Na wakati unaposema vituo ambavyo watu wanashukishiwa, kama sasa ambavyo umetoa mfano, magari ya kutoka Nakuru, magari ya kutoka Thika yote yanakuja pale Fig Tree, kuna nafasi ya kutosha iliyotengwa kwa magari hayo? Kwa sababu lazima haya ni magari mengi sana. Iwapo eh, swali kama hilo, iwapo magari ya hapo awali hayakuwa yakitoshea sebuse, haya ambayo sasa yameletwa pamoja. Kusema ukweli, eh, ndugu Harrison, ni kwamba matatizo yaliyopo ni kwamba, eh, hata kama gavana ana nia nzuri, lakini unapojua una wageni wangapi katika nyumba na umewaalika, lazima uwatafutie mahali pa kulala. Hivi inaonekana kwamba Mike Sonko ana nia nzuri, lakini mipango mipango ambayo haifai, ambayo ni duni, kwa sababu kwanza alifaa atekeleze vituo vya kuweza kuegesha haya magari, viko wapi? Na sasa hata ushushaji hauna mpango, ni mvurugiko tupu ambao hauna kile ambacho tunaweza kusema kwamba kuna ule mpangilio, kwamba hakuweza msongamano ambao hujawahi kushuhudiwa, hata ngazi za kupadia unaonekana kwamba zimejaa watu, hakuna hata nini. Watu sasa, hujawahi kuona mahali sasa. Tunaongea kuhusu msongamano wa magari hata msongamano wa, wa, wa watu umeshuhudiwa siku ya leo ambao hujawahi kuonekana. Nikana kwamba unaweza kufikira watu wanaenda katika mkutano wa... Seneta wa Nairobi Bwana Sakaja alikuwa amesema kwamba atachukua hatua ya na. kimahakama ya sheria na. kusitisha uh, zoezi hilo lililochukuliwa na na jiji la Nairobi naye uh, na. uh, Gavana Mike Sonko kwa upande wake anasema kwamba hilo halitaendelea. Sasa kuna mvutano wa kisiasa ama nini kinachoendelea? Manake baadhi ya viongozi wanasema kwamba haifai na baadhi ya viongozi wanasema kwamba hatua hiyo inafaa, na nafikiri na, na, kusema ukweli siku ya leo eh, eh, seneta wa Nairobi eh, Sakaja ameweza kuenda katika mahakama ya Milimani na kuwasilisha ma, malalamiko hayo, lakini kwa upande wake gavana anachukulia kwamba ni kama suala la kisiasa ambapo hatuwezi kutenga kisiasa, kwa sababu ukishaleta swala ambalo linaleta usiasa ndani yake pia utapigwa, uta- atakibiliana nawe kisiasa. Kwa hivyo sasa, hata kama amefikirwa mahakamani, lakini swala la mahakama haliwezi kusemekana kwamba ni swala la kisiasa kwanza. Lakini yeye mwenyewe gavana ataliona kuwa na atalichukulia kwamba ni swala la kisiasa, lakini anavyofanya hata yeye mwenyewe ni kwamba anafanya ni kama siasa kwamba anataka kile ambacho kina ni kama ili inaweza kuita ligasi ambayo angependa kuiacha katika nini, kuonyesha kwamba alifanya jambo fulani, lakini anavyolitekeleza kwa sasa si jambo ambalo linaonekana kwamba linaweza kuleta ligasi, kwa sababu hakutafuta suluhisho hakutafuta nini furuhisho, mm -hmm. Na kuwaita washikadau na kuwahusisha kwa ujumla. Kwa mfano, wananchi waulizwe ili ikiwa hivi na hivi na hivi itakuwaje? Kama leo alipokuwa akihojiwa alisema kwamba ataweza kuleta e, mabasi sijui NYS na nini, na ukichunguza tatizo tulionalo katika taifa la Kenya ni kwamba mambo haya ya viongozi lazima na sita ogopa eh, kusema masuala haya kwamba kunakuwa na kile tunaita katel, kwamba lazima kuna watu sasa hivi wanapanga jinsi watakavyoweza kuleta mabasi, hao ndio wafanye hiyo biashara. Kwa nini wasiwape wananchi wa kawaida nafasi? Wale wamenunua magari waweze kufikisha watu mahali wanapopata, kwani wananchi wa Kenya wana uwezo wa kununua magari. Mm -hmm. hata wanasema kwamba ndio yanafaa. Kufika kufikia jioni ya leo, kuna lolote limesemwa na muungano wa wamiliki wa magari ya umma? Eh, eh, isipokuwa mahojiano ambayo eh, nimeyashuhudia, sijapata lakini, wale mahojiano ambayo nilikuwa naweza kuona ni kuna bwana mmoja sikubuki jina lake, lakini alikuwa na mahojiano katika kituo kimoja cha televisheni, nikaona kwamba walikuwa wakihojiwa kuhusu mtazamo wao lakini pia walikuwa wanapiga swala hilo, lakini wanasema kwamba ikiwa ni kuondoa huo uh, msongamano, si kwamba wanapinga, lakini utekelezwe kwa njia ambayo inafaa, si kuwaumiza wenye matatu na pia kuwaumiza wananchi ambao wana wanafanya mm, nini, wanaweza kusafiri na kuweza eh, kufanya kazi katika maeneo mbalimbali. Kwa kifupi, wewe umeshuhudia wananchi ambao kwa kweli wametembea sana mchana kutwa, baadhi yao wanasema nini? Umepata kusikia maoni ya wananchi, wanasemaje kuhusiana na hatua hiyo? Wananchi wameumia sana na wamehusika hivi kwamba kama ni uchaguzi ungekuwa umefanywa hata leo, walikuwa wanasema kwamba asante sana, ndugu Sonko, kwa sababu ya kutuonyesha kwamba wewe ni gavana wa one time ambaye tutakuja kumwondoa mamlakani. Washaanza kusema hivyo. Sasa ukianza kuona hivyo, ni kwamba ni yale maudhi ya kwenye roho. Na jambo jingine ambalo nimeshuhudia bwana, kutoka kwa wananchi ni kwamba wananchi wamehusika jinsi ambavyo sijawahi kuona hivi kwamba mpaka mtu anatokwa na machozi machozi, eh, eh, eh, ameleta mgonjwa wake hospitalini anampeleka Kenyatta na wakati huo hawezi kutembea, hana fedha za kukodi teksi, wala hakuna bodaboda. Inaweza kufanya nini? Inaruhusiwa kupita huko? Kwa hivyo kwamba unaona kwamba ile athari imefanywa na gavana wa Nairobi ama washikadau waliohusika na kutoa, kwa sababu muongozo walioutoa ni kupotosha, ni wenye upotoshi ambao hauna kifani, na nafikiri pia Rais Uhuru Kenyatta pia atajaribu kuangalia, ajaribu kuangalia wananchi wake wanaumia kiasi gani, kwa sababu sera nyingine zikiletwa mbele yake lazima pia yeye aweze kuangalia zinaleta adhari gani kwa wananchi wake ambao wanamtarajia kwamba alisema kwamba ataapa na kuwalinda wananchi wake. Anawalinda kiasi gani? mm -hmm. Asante so sana, Francis Wang'ombe, ukiwa mkazi wa Nairobi ambayo umeshuhudia tatizo la matatu ama uchukuzi wa umma uh, kwenye mji mkuu wa Nairobi. Na ninavyojulishwa ni kwamba kufikia uh, jioni kabisa, sasa ni usiku, Nairobi ni saa tatu, bado tatizo hilo lipo, kwa kuwa kamwe magari ya uchukuzi hayaruhusi kuingia katikati mwa mji. Basi inapofikia kesho tutaangalia swala hilo na tutajua kutaamkiaje ili tuweze kuelewa hata zaidi hali itakavyokuwa jijini Nairobi. Basi hapo ndio tunakamilisha sehemu ya kwanza ya Kwa Undani. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Karibu kwenye sehemu ya pili ya Kwa Undani. Leo tukiangalia maisha ya aliyekuwa rais wa 41 wa Marekani, HW Bush, aliyefariki Ijumaa iliyopita akiwa na umri wa miaka 94. Tunapozungumza ni kwamba mwili wake umetolewa kwenye chumba cha kuhifadhia maiti mjini Houston huko Texas na kuletwa hapa Washington, ukiwa umelindwa na maafisa maalum wa Secret Service. Kwa mujibu wa mtandao wa CNN, inasemekana kuwa HW Bush alikuwa na uhusiano wa karibu sana na maafisa hao walinzi wakati akiwa rais na kwamba walimpenda sana kutokana na kuwa wakati wa sherehe muhimu aliamua mara nyingi kuwa na familia yake, na kwa hivyo walipata nafasi ya kuwa na familia zao pia. Kwa mujibu wa ripoti kutoka kwa maafisa hao, ni kwamba kila alipotembelea papa ama mkuu wa kanisa Katoliki mjini Vatican, aliandamana na maafisa waliokuwa wa Katoliki ili wapate nafasi ya kukutana na kiongozi wa dini yao kwenye hafla ya leo takriban watu wanne wanatarajiwa kumwenzi Bush, akiwemo mwanaye George W Bush, aliyekuwa waziri mkuu wa Canada Brian Mulroney, na aliyekuwa seneta Alan Simpson pamoja na mwandishi wa historia za kirais John Meken baada ya mwili wake kufika hapa Washington DC leo yani Jumatatu, kesho Jumanne umma utapata nafasi ya kutoa heshima za mwisho, na kisha Jumatano familia na marafiki watakusanyika kwenye kanisa la kitaifa la Katoliki hapa mjini Washington saa tano za asubuhi, na kisha baadaye mwili utarejeshwa Texas ambako utazikwa. Basi kumwenzi ama kuangalia kwa kina undani maisha yake, uh, Rais H.W. Bush uh, marehemu HW Bush ni uh, tunaye hapa Abdi Shakur Abud ambaye uh, tutaangalia kuhusiana na maisha ya rais huyu. Karibu sana Shakur, kwa kwenye kipindi cha kwa undani. Na kwanza kabisa, utueleze wakati jina lake HW Bush linapokuja kwenye vinywa vya watu, kitu cha kwanza kinachokumbukwa cha kiongozi huyu ni kipi? Asante sana Kamau. Mashuhuri yeye ni George H W Bush alikuwa akijulikana George Bush wa 41 au George Bush kabla ya kijana wake George W Bush kuwa rais wa Marekani mwaka elfu mbili na moja. Kitu kinachotokea watu hapa Marekani wamekuwa wakieleza, ni muungwana, mtu mkarimu mtu shujaa, mtu ambaye amependa nchi hii, mzalendo halisi wa nchi, mtumishi wa serikali, kwani toka umri wa miaka kumi na minane ameanza kutumikia kazi za umma. Huyu alijiunga na jeshi la anga katika kikosi cha jeshi la majini, aliposikia kwamba panahitajika kazi kwenda kupambana huko asia na moja kwa moja akajiunga akiwa na miaka kumi na minane akaacha masomo kwanza akaenda katika mapigano halafu akarudi ndo akaingia kwa hivyo yeye ni mtu ambaye anaangaliwa kwamba mtu ambaye anapenda familia mm -hmm. mtu makini kabisa utaangalia kwamba yeye ndio rais wa marekani ambaye amekaa katika ndoa kwa muda mrefu zaidi miaka sabini na tatu na Barbara mke wake ambaye amefariki miezi saba iliyopita. Uh, tunapozungumza sasa hivi kuna swali ama swali linaloibuka kuhusiana na vita vya Marekani na hasa vita vya Guba ambavyo vilitokea wakati wa utawala wake uh, rais George H.W. Bush, uh, utasemaje kuhusu uh, mashariki ya kati uh, tukizingatia utawala wake George HW Bush, George George HW Bush au George HW Bush atakumbukwa katika sera za nchi za nje kwamba yeye ndo aliamrisha mashambulizi ya Iraq ambayo yalifanyika Agosti mwaka 1990 pale Sadam Hussein alipoivamia Kuwait, alikwenda kuivamia Kuwait akitaka kuikalia. George Bush akaunda muungano kati ya nchi za magharibi na nchi za kiarabu na kwenda kuvamia Iraq na kuiondoa kutoka Kuwait. Kwa hivyo hiyo ni nafasi ambayo anasifiwa na itakumbukwa kabisa. Aa, baada ya hapo moja kwa moja akaitisha mkutano wa Madrid na hivyo kufufua mazungumzo kati ya Israel na nchi za Kiarabu. Utakumbuka kwamba mzozo wa Israel na Palestina bado haujatanzuliwa, lakini George Bush alitumia wakati wake huo na nafasi hiyo, umaarufu aliopata, kuweza kufufua makubaliano yaliyojulikana kama makubaliano ya Madrid. Lakini hapa vilevile mm -hmm. Ulipozungumzia masuala ya mambo ya nchi za nje, George Bush alikuwa madarakani katika kipindi ambapo kulikuwa na mabadiliko makubwa duniani. Alikuwa madarakani toka mwaka 1989 1993 na, na kabla ya hapo alikuwa makamu rais wa 43 wa Marekani chini ya Rais Ronald Reagan. No, na mojawapo ya ajabu ni kwamba yeye alishindana na Reagan katika kampeni za kutaka kugombania kiti cha urais kwa chama cha Republican. Halafu Reagan alipomwona vile alikuwa shujaa na nini, akasema wewe njoo sasa, nimekushinda utakuwa makamu wangu. Kwa hivyo alipokuwa madarakani katika kipindi hicho, tunaweza kusema mihula mitatu, maana yake alipokuwa makamu rais mihula mbili, miwili ya Reagan na mhula wake moja, mambo mengi duniani alibadilika. Utakumbuka kwamba katika enzi hiyo pia, mbali na mashariki ya kati, palikuwa na msukosuko huko Urusi ambapo kama najua Urusi ilikuwa inajaribu kuleta mabadiliko makubwa wakati Gorbachev alipokuja na siasa za mageuzi za Urusi akitaka kuleta demokrasia na mambo mbalimbali mbali kwa hivyo alikuwa akishirikiana sana na Urusi na wakati wa Reagan Reagan alikwenda Berlin akasema lazima mupasue au mvunje ukuta wa Berlin. mm -hmm. kwa hivyo Bush alikuwepo na alipoingia madarakani ukuta wa Berlin ulivunjwa na sera za Russia au Urusi, ikapromoka taifa la Urusi ambayo ilikuwa na jamhuri kama kumi na moja, kumi na mbili, zikasambaratika. ndio maana hivi sasa tuna Russia Kazakhstan na zile nchi nyingine ambazo zote zinatokea, zote zilikuwa wakati wa Rais George Bush. Vilevile tusahau vile ni kwamba huo ni wakati ambapo Nelson Mandela aliachiwa uhuru, maanake Bush aliondoka mwaka 1993 south Afrika kusini ikapata uhuru 94. Kwa hivyo mazungumzo ya Afrika kusini yalikua yalifanyika yalikua hapo mm -hmm. chini ya kati wa George Bush. Uh, nitarudi kwako Abdu Shakur lakini kidogo ni kwa mujibu wa televisheni ya CBS na kwenye kipindi cha 60 minutes, ni kwamba waliowahi kuwa marais pia hapa nchini Marekani walipata nafasi ya kuzungumza. Namzungumzia rais aliondoka Barack Obama, namzungumzia mwanawe uh, HW Bush, George W Bush na vile vile rais uh, uh, Clinton. Uh, wakati wakizungumza mwanawe George W Bush alisema kwamba alijifunza mengi sana kwa kuwa alikuwa mwana wa rais, na anasema akiwa mdogo alipatwa na uchungu sana kuona wakikenjeli baba yake kwenye vyombo vya habari, na akapata uzoefu na kusoma mengi kutoka kwa baba huyu, baba George H.W. Bush. Kwa hivyo akasema kwamba hatimaye alipopata urais mwenyewe maisha yalikuwa sio magumu kwake, kwa kuwa alikuwa amezoea kupitia baba yake kupata uzoefu wa kuongoza kama rais. Alipofika ba, ba, ba, uh, Rais Barack Obama aliyeondoka madarakani naye alisema kwamba kitu atakachoendelea kumkumbuka zaidi ni kuhusiana na sera za kigeni, kama ulivyotaja. Akasema sera zake za kigeni anazipenda na alikuwa mtu mnyenyekevu, huku naye Bill Clinton akisema kwamba unyenyekevu uh, aliokuwa nao George Uh, George H.W. Bush sio wa kawaida akitania na kusema kwamba hilo ni jambo ambalo halipo tena hapa ha, Washington. Aha, uh, na sasa nikirudi kwako Shaku kuna maswali naona yanaulizwa. Watu wanauliza, je, ni utamaduni upi huu tunasikia umetueleza kwamba mwili wake uh, George H.W. Bush umetolewa Texas ambapo nipo kwake nyumbani. Nini tena unaletwa Washington na kisha baadaye uta, utarudishwa tena kwa uh, uh, uh, kule Texas. Sasa hapa kidogo ni tamaduni ama ni kwa nini Washington inaingilia wapi? Bila shaka Washington, lazima ufahamu kwamba ndo mji mkuu wa Marekani, na kwa vile alikuwa rais, kwa hivyo sherehe za kitaifa zinafanyika Washington. Kwa hivyo analetwa hapa Washington ili wananchi wa jiji la Washington katika bunge waweze kutoa heshima zao. Wanapoa siku tatu, leo wataanza leo jioni, ambapo maafisa wa serikali na wakuu watakwenda kutoa heshima zao, alafu wananchi waanze hapo kesho, na baada ya hapo wanapelekwa katika kanisa kuu la hapa Washington ambapo anasomewa dua zile za sala za maiti, na hapo ndipo mambo ya kitaifa inamalizika. Kwa hivyo kisheria ni kwamba anakuja kitamaduni kuliko kusema sheria ni kwamba maiti ya mtu mkubwa kama rais analetwa hapa Washington, halafu anarudishwa kule kwa alikotokea uh, marais wa Marekani kawaida wengi wao wanakuwa na maktaba yao katika miji ambao wamekulia. Na Bush alikuwa gavana wa Texas, aliishi Houston kwa muda mrefu, ingawa yeye amezaliwa Massachusetts, katika mji wa Milton yeye lakini, alihama baada ya kurudi katika vita vya pili vya dunia, akenda kule Texas ambako alikuwa akifanya biashara ya mafuta. Kwa hivyo baada ya kufanywa ibada rasmi ya kitaifa, anaondolewa, anapelekwa kule Texas ambako sasa wa Texas vile vile wanabidi kumfanyia ibada ya kijimbo, ya kijimbo sasa. Alikuwa yeye mwenyewe ni governor wa jimbo lile mm -hmm. Na kule ndo ambapo amependelea kuzikwa, kwa hivyo ana maktaba yake George W, George H. W. Bush kuna maktaba kule Houston na kuna uwanja na hapo ndipo atapozikwa, na hivyo ndio maana anapelekwa, anarudishwa kule katika alikotoka. Kwa mba, muda ama sekunde chache ama dakika kama mbili zilizobaki kidogo katika historia, rais huyu hakurudi kwa muhula wa pili na wadadisi na watu wengi wanasema labda ni kutokana na hatua fulani yaliyochukua za kiuchumi. Kuna kodi iliyoongezwa wakati wake na ikasemekana kwamba labda hiyo ndio ilimfanya asipate kuingia kwenye mhula wa pili. Ni hapo utasemaje? shaka ndio bila shaka, ukiangalia historia, vitabu vya historia na wanasiasa wanavyosema ni kwamba uh, Bush alishindwa katika awamu ya pili na Bill Clinton kutokana na kwamba wakati wa kampeni alipokuwa anafanya kampeni ya kwanza alitoa ahadi kwamba hatopandisha kodi kabisa, Read my lips. imebaki kuwa ndo kauli yake kwamba hatopandisha kodi hata kama hali ni mbaya. Na hii ilikuwa inatokana na kwamba alipochukua madaraka uchumi ulianza kudorora na hali ya deni la Marekani lilipanda sana, lilifika hadi dola bilioni mia mbili. Kwa hivyo wale waliokuwa bungeni walikuwa ni mademokrats wakamla kumlazimisha sasa mm -hmm. apitishe sheria za kuongeza kodi ili Nam. kupunguza urari katika bajeti mm -hmm. na hiyo ilimsababisha kwenda kinyume na ahadi zake, na hapo ndipo wakasema kwamba huenda ni mojawapo ya yeah, masababu yeah, iliyosababisha yeah, yeah, mm -hmm. nini na katika utawala wake wa kiuchumi na kasoro zilizotokea, ndio hiyo mojawapo ya kiuchumi, biashara bia ilishuka, ajira ikashuka, watu wamepoteza kazi chungu nzima mm -hmm. masoko ya hisa ilikusha. Kwa hivyo hiyo ni jambo moja ambalo atakumbukwa vile vile kwa sera za ndani. Asante sana, Abdi Shakur Abud. Ni vyema tena kutaja kwamba Rais Donald Trump ambaye atahudhuria mazishi ya rais, rais H aliyekuwa Rais HW Bush George H.W. Bush amemsifu na akasema kwamba Bush amemsifu sana akisema, ni kama mtu aliyekuwa mzuri kabisa na aliyependa familia yake. Ni hayo tu tuliyokuwa nayo kwa undani hivi leo kutoka hapa Washington. Jina langu Harrison Kamau, nikishukuru wote walioshiriki kuleta kipindi hiki cha kwa undani. Hadi hapo kesho, kwa heri ya kuonana.