Kutoka studio kumi na tano, hii ni VOA Express. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Kipindi ni VOA Express. Matumaini yangu yakiwa kwamba Jumanne yako ni sawa kama yetu ilivyo hapa Washington DC. Jina langu Harizon Kamau, leo ikiwa ni tarehe nne, mwezi ni wa Disemba, mwaka wa 2018. Popote ulipo karibu sana. Haya msikilizaji, hapa kama anavyosema Kamao tayari ni asubuhi saa 2 na nusu za asubuhi Washington dc saa kumi na nusu alasiri ya Afrika ya mashariki, tisa na nusu Afrika ya kati. Msikilizaji, ikiwa ni Jumanne, mambo ni mengi ya kufanya hii leo. Tayari nimekwisha jaa tele kwenye nyumba hii ya studio kama vile pishi la mchele. Jina langu ni Sandey Shomari, msikilizaji ka standby kukuletea vitu motomoto moto. Tukianzia Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, kampeni zinapamba moto kule moja kwa moja. Tukitoka huko, kama utateremka mpaka Afrika ya mashariki utapata mambo ya ushauri, bila kusahau utaangalia kule sakata ee, la Nairobi Kenya la msongamano wa magari. Hatima yake sasa ni ipi? Tutaendelea kupata vitu kutoka hapa, idhaa ya Kiswahili ya yes, Sauti ya Amerika kwenye VOA Express. Haya basi, moja kwa moja tunapoendelea, kama ulivyoguzia swala la kampeni za upande wa DRC ni kwamba mwenzetu Malivika, japo japokuwa tunajaribu kumtafuta kwenye simu na yuko kwenye kampeni, naelezewa kwamba aliyo nayo sasa hivi ni mambo yalivyo na hali ilivyo kwenye, kwenye kampeni. Hebu tusikie hali ilivyo wakati kukiwa kampeni yake mgombea ya Kamere na yule mgombea mwingine Chisekedi katika eneo la Goma. ni mtu mwenye kwanja ngani na mikono yenye ko propre. Ndio maana sembole kwanza tunavala blanc blanc, je connais haya ibaka haya, uwaka et en plus de cela, ni kongola mwenye kila mtu anajua ke iko na damu ya kikongomani vio express. Tuko kwenye uwanja wa Goma. Na wewe jina lako? Mie jina langu Christian. Hmm, kwa nini mnakuja kongola Felix? Mie hapa mimi nakuja kongoya rais Felix Tshisekedi. Kwa nini? Kwa, kwa, pese, kwa, sababu yeye ndio yenonajua atakuwa rais wa Kongo. Nini ni, inakuonesha kwamba atakuwa rais wa Kongo? Ah, sunaona wewe peke journalist, watu iko wengi kwenye ile decision imaanisha ke watu yetu ye waayshapita tu. Ni kwamba sasa hivi tuko kwenye uwanja wa ndege wa Goma hapa Mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambako kuna Haya, haya, haya, unasikia hizo kelele, tarumbeta, utafikiri zile zinaitwa vuvuzela. Unakumbuka wakati wa kombe la dunia ndio kama vuvuzela zinapigwa. Kampeni zimepamba moto kweli kweli za Shisekedi. Unajua nimejaribu kuzungumza naye Malivika, ananiambia sasa, kelele hapa unasikia, mambo na watu ni wengi kabisa, ni kampeni ikiendelea katika DRC. Mm -hmm. Na tumekuwa tukiripoti kuhusu changamoto za hapa na pale. Kuna changamoto katika eneo hilo la mashariki kutokana na ugonjwa wa Ebola. Ebola. Vile vile kuna changamoto za uchukuzi. Lakini kumbuka kwamba serikali ilisema kwa imetoa magari maalum mm -hmm. ambayo yanapeleka vifaa vya kupigia kura kote, ambayo yataweza kustahimili barabara mbaya na maeneo ambayo hayana uchukuzi kabisa, kwamba kuhakikisha vifaa vya kupigia kampeni kura zimefika, makaratasi ya kupigia kura na vifaa vyote vimefika kufikia tarehe 23 wakati wa uchaguzi wa DRC. Na katika matangazo mengine yetu tutaendelea kuangalia kwa kina zaidi kampeni na hali inavyoendelea huko nchini DRC, na ni kwamba sio sio hivyo tu kama kama wanavyoona hizo ni kampeni za mmojawapo wa wagombea huyo, kiongozi wa upinzani Shisekedi, lakini bado kuna wagombea wengine ambao wataendelea kujitokeza siku zinavyoendelea kwenda mbele, na tutaendelea pia kufuatilia kampeni zao. Wagombea ni wengi kama unavyoona kiti cha urais si mmoja wala wawili, ni wengi. Wagombea ubunge ni wengi, lakini tutafuatilia wale ambao wako juu, wengine ambao wanazungumza zaidi eh, kwenye kampeni hizi siku zinavyoendelea kwenda, kukiwa kuna wasiwasi hasa kama hivyo, swala la usalama, swala la ugonjwa wa Ebola ni changamoto ambazo bado eh, wananchi wa Kongo wanaendelea kupambana nazo kuelekea uchaguzi mkuu huko nchini Kongo Desemba 23. Basi tukitoka huko nchini Kongo moja kwa moja tupate ushauri, ambapo Amina Chombo hapa anatueleza ama ametuletea kuhusu vijana wanaoshauriwa kwamba wafuate sheria ili maisha yao yafueni nam. Naitwa Rajab Salim, kijana mwanafunzi pia kutoka Mombasa. A, ushauri wangu kwa vijana, kukitokea suala kama hili ambalo wao wanadhani pengine hawajalipenda ama hawakubaliani nalo nadhani kuna njia za amani kukaa chini wao kama wanafunzi ambazo wanaweza kutumia kupitisha ujumbe kule juu, kuliko kufanya ghasia, kufanya uharibifu wa mali. Kama jana wengine nasikia walitiwa mbaroni, ambao si jambo zuri. Kwa hivyo mimi ningependa kama vijana wenzangu niwashauri kwamba kukitokea jambo kama lile watumie njia sahihi zinazotakikana, wakae chini, waone vile mambo watasuluhishwa kwa kutumia amani. Uh, ni hasara kwamba kwanza ni muda umepotea, kwamba ulikuwa pengine ushafika hata mwisho, lakini baada ya kusitishwa masomo yabidi uanze tena. la kwanza. La pili ni gharama, si wote wenye uwezo huo, kwamba kukisitishwa, kukirudi, basi walipe tena, waendelee. Unapata kwamba wanafunzi wengine wataacha, ambao ni hasara pia. Hiyo ndio, wengine wataingia mitaani na kufanya mambo ambayo sio. Kwa muda kama huu, nadhani masomo yamesitishwa, hiyo ni hasara pia. Kwa hivyo ni hasara nyingi tu kwa mambo ambayo yangeweza ya kukaa yakasikizwa kwa wasimamizi pia ningeomba vile vile, kama vile wao wanategemea kwamba wakipeana ushauri ama wakitoa uh, rule isikizwe pia, vile vile wanafunzi nao wakitoa pendekezo pia wasikize. Kama jana tumeona kuna wanafunzi mpaka saizi waombaroni, kumaanisha kuna nguvu ilitumika, nguvu fulani, kumaanisha ni hasara kwa wanafunzi na ni hasara kwa shule pia. Kwa hivyo pia shule nao ile bodi nafaa ikae iangalie mbinu zipi watatumia kuwasikiza wanafunzi wao. Haya, ushauri wa maridhawa kabisa kutoka huko Mombasa Kenya. Shukrani sana aa na chombo kuweza kuzungumza. Basi tuangalie kama hapa jijini Washington DC, kama tunaofahamu, hivi sasa tunaendelea kuomboleza kifo cha rais George WHW Bush, ambaye alifariki Ijumaa iliyopita akiwa uh, na umri wa miaka 94. Tangu jana, Kamau, tumekusha fahamu hapa Washington DC tayari kwenye jengo la bunge, si mbali na ofisi zetu hapa zilipo tayari, eh, mwili umekushaletwa. Na hivi sasa watu au wabunge jana pale walikuwa tayari wamejipanga, e, kuweza kupokea mwili wake na viongozi wengine mba, wa kada mbalimbali mba, e, hapa mjini Washington DC. Ni kweli kabisa kama unavyosema mwenzangu Sande, ni kwamba viongozi wa tabaka mbalimbali wameendelea kumwenzi aliyekuwa rais wa Marekani George H. W. Bush aliyefariki Ijumaa iliyopita akiwa na umri wa miaka 94 na, na mwili wa Bush ambaye alikuwa rais wa 41 wa, wa Marekani uh, uliletwa hapa Washington, mjini Washington. Na hapo jana yani Jumatatu ambapo utabaki hadi Alhamisi utakaporudishwa Texas kwa mazishi. Basi mwili wake sasa tunapozungumza, ni kwamba umelazwa mm, ndani ya bunge la Marekani ambapo watu mashuhuri pamoja na watu wa kawaida wanapata nafasi ya kutoa heshima zao za mwisho, na wengi wamezungumza na kumwenzi, mmojawapo akiwa uh, kiongozi wa walio wengi kwenye baraza la Senate Mitch McConnell, ambaye amesifu mm sana huyu, akisema kwamba alikuwa mwanahewa, alikuwa mbunge, alikuwa balozi, alikuwa pia uh, kiongozi wa CIA na alikuwa naibu, uh, makamu wa rais vile vile alikuwa rais na akisema kwamba yeye atakoswa na wengi kutokana na sera zake ambazo zilisaidia Marekani pakubwa. Rais Donald Trump pia anatarajiwa mm -hmm. kutoa heshima zake hivi leo kabla ya mwili huo kupelekwa Texas kwa mazishi nyumbani kwake, ambapo ni kwenye kumbukumbu kumbu, lake la George HW Bush karibu na mji wa Dallas nasiu na sande kama uliona kuanzia jana hali hmm, ilivyokuwa hapa mjini kwamba kuna heshima tayari za kijeshi. Kama unakumbuka Kamau, tayari uh, baadhi ya barabara zilikuwa zimekwisha fungwa ili kuweza kuruhusu mwili kuweza kupita kuja hapa eneo la bungeni. E, na leo hii pia hivyo hivyo mambo yanaendelea kwa sababu tayari, uh, hizi heshima zinaendelea kutolewa mpaka, um, kesho siku ya Jumatano. E, kama unaofahamu itakuwa pia ni maalum kama wasiku ya mapumziko kwa wafanyakazi wa serikali kuu hiyo kesho, kwa ajili ya kupata nafasi tu waweze kutoa heshima za mwisho kabla ya kumalizia mazishi ya Rais George H.W. Bush, Rais wa 41 wa Marekani. Basi kama unaona hivi sasa, tuelekee kwenye habari za dunia. Na katika habari za dunia kutoka chumba chetu cha habari, Tanzania na kampuni moja ya uchimbaji wa gesi ya Norway Equinor ziko tayari kuanza mazungumzo kuhusu mradi wa uchimbaji gesi kutokana na ugunduzi wa gesi hiyo katika bahari ya Tanzania. Kulingana na taarifa ya kampuni ya Equinor, kampuni hiyo itashirikiana na kampuni ya mafuta Exxon Mobil katika mazungumzo hayo na serikali ya Tanzania. Ugunduzi wa gesi hiyo ulifanyika miaka kadhaa iliyopita na Tanzania ilisema mwaka 2014 kwamba mtambo wa kuchimba gesi hiyo unaweza kugharimu hadi kufikia dola bilioni 30. Kufuatia mkutano wa mataifa 20 yenye nguvu ulimwenguni, yaani G20 nchini Argentina wiki iliyopita rais wa Marekani Donald Trump amesema tiot anatazamia kukutana na kiongozi wa Korea Kaskazini Kim Jong Un mapema mwaka ujao, lakini pia anaunga mkono ziara ya kiongozi huo mjini Seol kukutana na rais wa Korea Kusini Moon Jae-in ikiwezekana kabla ya mwaka huu kumalizika. Msemaji wa rais wa Korea Kusini Yong-Yong Chang kwenye maswala ya umma ameambia wanahabari kuwa kiongozi au viongozi hao wawili walikubaliana kuwa ziara ya Kim mjini Seol ingetoa nafasi zaidi ya kuharakisha juhudi zao kuhakikisha amani kwenye peninsula ya Korea. Umoja wa Mataifa umesema kuwa zaidi ya wanawake na wasichana 150 wa Sudani kusini wamebakwa au kunyanyaswa kingono mnamo siku za hivi karibuni, kulingana na taarifa ya pamoja iliyotiwa saini Jumaatatu na mkuu wa shirika la UNICEF henrietta naibu katibu wa Umoja wa Mataifa kwa huduma za dharura Mak Lokok pamoja na mratibu wa masuala ya idadi ya wakazi wa umoja huo Natalia Kanem. Mashambulizi yamekuwa yakitekelezwa kitekele ya na watu wenye silaha wengi wakivaa sare za kijeshi karibu na mji wa kaskazini wa Bentiu. Maafisa hao watatu wamewataka maafisa wanaohusika kulani hadharani ukatili huo na kuhakikisha kuwa wote waliohusika wanawajibishwa kwa mujibu wa sheria. na boti iliyobeba wanaume ishirini wanaoaminika kutoka kabila la Rohingya imewasili kwenye kisiwa cha Sumatra, Indonesia, ikitokana na wimbi jipya la watu wanaotorokea mateso nchini Myanmar. Katika siku za karibuni, Myanmar imekuwa ikizuia boti zilizojaa wahamiaji wa Rohingya wanaojaribu kuingia Malaysia. Rohingya hao waliozuiliwa wanajaribu kutoroka kutoka kambi za wakimbizi zilizojaa kwenye nchi jirani ya Bangladesh ambapo zaidi ya wakimbizi elfu mia saba wamepewa hifadhi baada ya kutorokea msako mkali wa wanajeshi ulioanzishwa mwaka uliopita kwenye jimbo la Rakhine. Myanmar wachukulia Warohingya kuwa wahamiaji haramu kutoka Bangladesh. Yote ani kupitia VOA Express, jiji kuu la Marekani, Washington DC. Kumbuka kwamba yote pia yanapatikana kupitia mtandao wetu wa www voa swahili com, bila kusahau VOA kwa njia ya Facebook, vilevile Twitter na Instagram. Sawa sawa kabisa, kimaendelea kutoka hapa VOA Express. Moja kwa moja, basi tuelekee hadi Nairobi, Kenya. Kamau, jiji la Nairobi, Kenya limekuwa jana na vurugu, wanaweza kusema ni kama vurugu mechi baada ya mambo mengi ya kutokea pale ya kujaribu swala la gavana kujaribu kuondoa msongamano, lakini katikati ya, katikati ya mji watu wametembea kweli kweli jana sana. Watu wametembea mno, lakini leo hali imebadilika mm -hmm. Kwamba sasa baada ya mfanyabiashara mmoja kwenda mahakamani akiongozwa na walemavu na watu wa kada mbalimbali kulaumu kuhusiana na swala hilo eh, mahakama imetoa hukumu, lakini vilevile gavana Sonko wa Nairobi amesema moja kwa moja swala hilo limefanya nini? Limesitishwa, limesitishwa kesi inaposikilizwa Ndam. malalamishi yanaposikilizwa na mahakama kuu. Kwa hivyo sasa, kwa muda, matatu zimerudi mjini, katikati ya mji, wakiwa wanangoja kwamba kesi isikilizwe, e, kwamba haya itakuwaje, lakini uh -huh. Sasa basi, kutokana na hilo e, nimezungumza na bwana Simon Kimutai ki yeye, ni mwenyekiti wa wamiliki wa matatu, lakini yeye anaona kwamba swala hilo, tatizo sio tu matatu, tatizo anakwambia ni zaidi ya matatu nini kilichopo tusikize, alivyokuwa akizungumza hapa, nimezungumza naye. Kwa hivi sasa maisha yamerudi kama, uh, kama kawaida, na hii ilikuwa lijaribiwa kuona kama kunawezekana matatu zipelekwe, lakini haikuwa na ile mpangilio sawasawa sawa. Sehemu ambayo magari yaenda kuegezwa ilikuwa ni ndogo sana, haingeweza hata, tuna magari zaidi ya elfu ishirini hapa Nairobi, mabasi za kubeba watu na ile sehemu ya ambaye ilikuwa imesemekana imetengwa ime kwa haya magari kwenda ilikuwa inapa, inapakia magari mia tano. Waona sa ukiona uh, ile ile ukiwa na msongamano wa gari katika hiyo sehemu inasambazika kila mahali, kwa sababu hiyo ni sehemu ndogo sana, na magari hayataekani yapite zaidi ya za hapo. So magari yakija, yakileta abiria, ukawa na msongamano wa magari, alafu pia haya mengine asilimia tisini na tano. Ni magari yapi ya unayozungumzia? no ya ukiacha matatu haya ni magari ya kibinafsi, magari ambayo mtu mmoja ako ndani na gari moja, mtu mmoja pengine tu wawili. So ni ipi kwanza? Kama unataka kutoa ile msongamano wa magari, utaangalia asilimia tisaini na tano, haya magari ya tano kwa mia, unaona yakuwa ndio inaleta idadi ya watu kubwa. Kwa hiyo pengine kwa sababu swali, so inaangaliwa upya, mnafahamu kwamba itachukua muda gani mpaka maamuzi yatolewe? Uh, hii ni mpaka washikadau uh, waitwe, wakae chini, waweze kutoa maelezo zao na waangalie ni ile recommendation ipi ndio nzuri, kwa sababu kumekuwa na studies mingi sana. Kumekuwa na task force ilikuwa imewekwa na uh, yule ambaye alikuwa ko governor wa Nairobi Kidero kumekuwa na zingine ambaye zime studies lakini, kila mwaka miaka zikisonga mbele kunakuwa na kuna ile change of uh, watu wanazidi kuwa wengi magari, hivyo mambo kama hayo. Lakini sasa inafaa kuangaliwa katika zile recommendation, ni ipi ndiyo sawa. Kuna recommendations ambayo ilikuwa imesema mwanzo iwe ni vigumu vya magari ndogo ndogo hapa waweke parking lot iwe ndogo isiwe mingi, lakini ukifika na Nairobi hapa kila street ni parking ya magari ndogo ndogo, ile hali haya magari za matatu hazipili. inafaa Haya, unasikia bana, anakwambia mwenyekiti kwamba matatu hayapewi nafasi, na haoni kama matatu tatizo. Tatizo ni mpangilio. Unajua, ni kama hapa Washington DC, kama unakuja hapa, gari yako unaacha huko unakoishi, unaacha kwenye parking ya magari huko, unaacha kwenye vituo vya treni, unakuja na, na, na treni. Unajua, una mfanyabiashara huyu alipopeleka kesi mapema leo kwenye mahakama kuu alisema mm-hmm. hivi mm Afrika Kusini na Misri, Misri, wamekuwa na mifumo kama hiyo wana magari yale ya mwendo kasi, lakini akasema kwamba hatua, lakini akasema kwamba kabla hatua hiyo kuchukuliwa ya kuondoa magari walio ya walialeta wali yale ya kwanza. Jiji kwanza wakahakikisha kwamba kuna mfumo fulani wa usafiri ndani ya mji mm -hmm. Kisha baadaye wakaondoa magari ya umma, lakini wanasema haikuanza kwamba unayaondoa bila... watu watembee. Sasa alisema kwamba muda uchukuliwe na mikakati inayofaa ifuatwe na pia wasome na miji ambayo tayari imefaulu kwa mfumo huo bila shaka. Sawa. Basi Kamau, wanakwambia Express bila muziki bado, Express haija kwenda gurudumu wetu Express walisukumwa na muziki, na muziki huu, kama leo umesema unataka muziki uliotulia muziki wa uhakika. Huyu binti Kamau, kam, kama hebu niambie, sauti yake unaionaje? Anaitwa nani, unakumbuka? lina huyu na kitu chake fitina ndio maanake nimetulia hivi, nasikia tu fitina polepole. Unajua, uliposema fitina nikaogopa, sasa ikashindwa nika, fitina na inaingilia wapi? Lakini sauti nyororo kabisa ndani ya VOA Express, na ameutengeneza vizuri kutoka wimbo mwingine wa zamani anasema na fitina mambo hmm, ya fitina na ndivyo mambo yalivyo. Kutoka hapo Washington DC, tunapoendelea vizuri zaidi na bado muda, naona sasa moja kwa moja leo tunaangalia hapa swala la ushuru unaotaka kuingizwa kwenye mitandao swala. So, hili liko vipi? Tunaye mwenzetu Patrick Ndwimana aka mshambuliaji kama na kama kunikaribisha <laughs> kwenye Express ni kwamba kama unavyosema Sunday, bado kuna mvutano kabisa ambao unaendelea kati ya mataifa yanayounda Umoja wa Ulaya sababu Umoja wa Ulaya unataka makampuni makubwa makubwa ya mitandao ni yawekewa ushuru kabisa, ushuru ambao hmm, uh, sababu unasema haya makampuni yanapata, yanazalisha pesa lakini faida faida kubwa sana lakini ha? hawalipu hawa, hawa ushuru. Hawa, hawa ushuru na kama inavyofaa sasa. Kwa hiyo Ujerumani na Ufaransa leo zimesema zitawasilisha mswada mwingine wa sheria kwenye Umoja wa Ulaya ambao unapendekeza ushuru kwenye mapato ya matangazo ya biashara yanayotolewa na makampuni makubwa ya mitandao ya kijamii ikiwemo Google na Facebook. Yaani, mswada huo unatofautiana kidogo na ule uliopendekezwa mwezi Machi mwaka huu na umoja wa Ulaya, sababu bodi ya uongozi ya umoja wa Ulaya ilipendekeza makampuni makubwa ya mitandao ya kijamii yawekewa ushuru wa asilimia tatu kwenye mapato ya matangazo ya biashara, uuzaji wa data na biashara mitandaoni. Lakini pamoja na hivyo, Ufaransa mm -hmm. na Ujerumani bado zinaomba ushuru huo wa asilimia tatu usalie kwenye mapato ya matangazo ya biashara pekee na kwa hivyo mm, eh, hata hivyo makampuni kama Google na Facebook bado yataathirika na ushuru huo wa asilimia tatu ambao unapendekezwa na Ujerumani na Ufaransa sababu ndiyo yanamiliki soko kubwa katika nchi za Umoja wa Ulaya. Niwafahamishe tu kwamba mswada huo ukipasishwa, utaanza kutekelezwa Januari mwaka elfu mbili na ishirini na moja, lakini kabla ya kutekelezwa mm, unahitaji kuungwa mkono na mataifa yote 28 wanachama wa Umoja wa Ulaya wakati inajulikana kwamba kuna mataifa kama Ireland, mm -hmm. Denmark, Sweden na Finland, mm -hmm. hayaungi mkono pendekezo hili la Ufaransa na Ujerumani. Sasa ikitokea hayo mengine hayaungi mkono, haitapita haupiti, sababu uh, kwa navyoona haya mataifa ambayo nimeyataja hapa, mm -hmm. Google na Facebook zikitozwa ushuru ulio juu, mm -hmm. na wao uchumi wao utaathirika, sababu wanapata mm -hmm. pia mapato kutokana na shughuli za Sao, uh, haya kwezi, kwa nama, kubo, kama, haya mitandao na wananchi wao wananufaika sana kwa kupata huduma kutoka kwa makampuni haya no. unajua biashara nyingi siku hizi zinaelekea kwenye mitandao yani, kwa kweli, Imezenko, mishu, ah, imechukua sehemu kubwa sana, sana, na, na pia ya ushuru no, na, no. Na, na fedha zinazopatikana kwa kweli no. pale labda katika siku, siku zijazo labda utakuta kama Facebook na, na makampuni aya makubwa kina Instagram labda pengine mambo yatakuja kubadilika, hatujui ndani ya nyumba, mshambuliaji, tunakushukuru kwa kutupa vitu vizito, asante sana. Haya, kama hu, sasa tumemaliza masuala ya teknolojia, hebu tuangalie nini ambacho kikuna swali, swali kuna swali letu ambalo tumeuliza. Je, walemavu wanawezeshwa katika eneo leni lenu? Bas, majibu naanza na Ernest Onesimo anasema hapana, ni kudharauliwa tu, ila naamini wakiwezeshwa wanaweza Patrick Morris uh, anasema wanateseka kweli uh, huku kwetu Dar es Salaam. Albert Mgaza naye namwona, anasema wala hata kidogo, nimewaona wengi wakiwa katika hali duni sana kiasi cha uh, kuto kutojiokota sakafuni wakiomba ombaomba, hawapewi uh, vigari vya kuwezesha kusafiri kutoka sehemu moja hadi nyingine. Stephen Mategeyo analalamika, anasema na huku kwetu Mafinga hawawezeshwi hata kidogo. Aha, inaonekana kuna kwamba ni Naona muda unakimbia, tuangalie basi na kwenye maswala mita ya mitandaoni. Ya swala la matatu hatutaliguzia tena, tumeliguzia huko Nairobi, ambapo kweli hali imerudi kawaida baada ya mahakama ya juu kusitisha kwa muda uh, shughuli hiyo. Lakini kuna swali ama jambo ambalo limetangazwa na shirika la chakula ulimwenguni, linasema kwamba samaki aina ya tilapia kwenye ziwa Victoria, uh, wamepatikana na kirusi. Kirusi chenyewe wanasema kinaitwa hey, tilapia lake virus ni yani, wanasema kwamba kirusi hicho kilionekana mara ya kwanza huko uh, upande wa uh, Israeli, na wanasema kwamba ni kirusi ambacho kimeingilia samaki wengi, na huenda kikasababisha vifo vya samaki hawa maarufu sana tilapia katika eneo hilo la ziwa Victoria, mm, wakisema kwamba uchunguzi unaendelea kuthibitisha ni vipi virusi hivyo vilivyoingia katika ziwa ama bahari kubwa zaidi katika eneo la Afrika Mashariki. Haya basi, nikiangalia huku na huku mitandaoni, Kamau, ni ule mtanange au ile tuzo ilikuwa inasubiriwa kwa hamu ya Ballon d'Or, walikuwa wananganaye ataikamata mwaka huu. Haya basi, Kamau, tuzo hiyo ya FIFA tayari imetoka na kiungo wa Real Madrid na timu ya taifa ya Croatia Luka Modric ameshinda tuzo hiyo kwa mwaka huu wa 2018 akiwa ndio wa kwanza tofauti na wale wawili walikuwa wakitamba miaka yote, Leona Messi na Ronaldo. Sasa basi jamaa amefurahi na kushukuru na kupiga busu tuzo yake, picha inatambaa kwenye mitandao ya kijamii kila mmoja akimsifu Luka Modric kwa kupata eh, ushindi wa tuzo hiyo, na nafasi ya pili mwaka huu ndio imechukuliwa na Messi. hmm. eh? bila kusahau eh, no, Messi ameshika nafasi ya tano. Si ya pili, nafasi ya tano. ya pili ni Ronaldo, ya tatu ni mshambuliaji wa Atletico Madrid Antoine Griezmann, naona bwana, huku Mbappe wa PSG akishika nafasi ya nne. Kwa kweli, huyu bwana hivi sasa kwenye mitandao picha yake na tamba, akiwa ameshika mpira wake wa dhahabu, akiupiga busu kushukuru wale waliompigia kura, hatimaye kuweza kuchukua tuzo hiyo basi mambo safi sana, sandey Shomari, naona nao muda unaelekea kutupa kisogo kutoka hapa Washington DC. Jina langu Harrison Kamau, na natamatisha ama tunaendelea kutamatisha VOA Express tukiwa na mwenzangu mimi. Ni sandey Shomari, usikose matangazo mengine idha ya idhaa ya Kiswahili kutoka hapa Washington DC, ka chonjo kusikiliza vitu. Nikutakie alasiri njema, kwa heri.