Saa tatu kamili afrika mashariki saa mbili kamili afrika kati hapa washington saa saba kamili mchana hizi ndizo habari kuu za dunia kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika mimi naitwa Kenneth Bwire umoja wa mataifa umeanzisha mchango wa dola bilioni 21.9 kwa ajili ya kutoa msaada wa kibinadamu kwa watu, ama milioni ya watu 94 katika nchi 42 wanaokabiliwa na, na njaa vita wasio na makao na wanaokabiliwa na athari za mabadiliko ya hali ya hewa Umoja wa Mataifa unatarajia ombi lake la mwaka elfu mbili kumi na tisa utafikia mafanikio yake ya kupata dola bilioni 25, kiasi kikubwa zaidi katika historia yake ya msaada baada ya kupata uhakika wa kiasi cha mahitaji ya kibinadamu nchini Siria mapema mwaka ujao. Watakaopokea msaada huo ni takriban watu milioni 132 kote duniani. Kiasi cha dola bilioni 4 cha msaada huo kitapelekwa ama kitapelekewa watu wa Yemen ambao umoja wa mataifa unasema kwamba wamo katika hali mbaya ya kibinadamu. Msimamizi wa shughuli za dharura za Umoja wa Mataifa Mark Lowcock amesema kwamba hali nchini Yemen inaendelea kuwa mbaya. Anasema kwamba watu milioni 24 ambao ni takriban asilimia 75 ya idadi ya watu nchini humo wanahitaji msaada wa kibinadamu mwaka ujao. Kenya imeanza mazungumzo na taasisi za kifedha zinazotoa mikopo ili kurefusha muda wa kulipa mkopo wa dola milioni 760 uliochukuliwa na serikali katika bajeti ya mwaka huu, imesema ripoti ya shirika la habari la Reuters. Katibu mkuu wa wizara ya fedha Kamau Thige na amesema mkopo huo uliotolewa na TD Bank ungelipwa katika kipindi cha miaka miwili, lakini serikali ya Kenya inataka muda urefushwe hadi miaka kumi. Kenya imekabiliwa na upungufu mkubwa kwenye bajeti yake ya mwaka huu kutokana na mikopo mikubwa iliyochukuliwa na serikali ili kutekeleza miradi yake ya maendeleo. Mwezi wa Oktoba, hata taasisi ya fedha duniani IMF ilionya serikali ya Kenya kwamba itashindwa kulipa madeni yake kutokana na matumizi makubwa ya fedha katika miradi tofauti wakati mapato ya serikali ni madogo. Ujumbe wa waasi wa Kihuthi wa Yemen umeondoka leo kushiriki mazungumzo ya kutafuta amani ya Yemen yanayofanyika nchini Sweden na kusimamiwa na Umoja wa Mataifa. Taarifa ya shirika la habari la Reuters inasema ujumbe wa waasi hao ukiambatana na mjumbe maalum wa Umoja wa Mataifa katika nchi ya Yemen, Martin Griffiths, umeondoka katika mji wa Sanaa katika ndege moja ya Kuwait. Mazungumzo rasmi kati ya serikali ya Yemen na waasi wa Kihuthi yanatarajiwa kuanza Jumatano hii katika mji mkuu wa Sweden, Stockholm. Pande mbili zinazozozana zinatazamiwa kuafikiana juu ya kuwepo serikali ya mpito. Vita vya miaka minne kati ya serikali ya Yemen inayoungwa mkono na Saudi Arabia na waasi wa Kihuthi wanaungwa mkono na Iran vimesababisha vifo vya maelfu ya watu na kuacha mamilioni wengine wakiwa katika uhaba mkubwa wa chakula. Viongozi wa kisiasa wamemtolea heshima za mwisho aliyekuwa rais wa Marekani wa 41 George HW Bush ambaye maiti yake imewekwa katika ukumbi wa makao makuu ya serikali Rotunda mjini Washington. Aliyekuwa mshirika wa karibu wa Bush na waziri wa mambo ya nje James Baker, aliyekuwa makamu wa rais Dick Cheney na waziri wa mambo ya nje Colin Powell ni miongoni mwa wanachama wa Kongresi waliomtolea heshima za mwisho George Bush aliyeaga dunia akiwa na umri wa miaka 94. Kiongozi wa walio wengi katika Senate Mitch McConnell amesifia huduma ya Bush kwa taifa wakati alipokuwa hai, akieleza kumbukumbu wakati wa uongozi wake alipokuwa balozi katika Umoja wa Mataifa, mjumbe maalum nchini China, mkurugenzi mkuu wa shirika la kijasusi, makamu wa rais na akiwa rais. McConnell amemsifia marehemu Bush kwa kuheshimu sheria na kutekeleza kazi yake kwa hekima na busara. Mgombea mkuu wa upinzani katika Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo kuelekea uchaguzi wa Desemba 23 Felix Shekedi amezindua rasmi kampeni yake mashariki mwa nchi katika uwanja wa kandanda wa afya mjini Goma, Kivu Kaskazini, akiandamana na Vital Kamerhe. Shekedi ametaja mji wa Goma kuwa muhimu kwa ukuaji wa DRC akiahidi kurejesha hali ya utulivu na usalama wa kudumu endapo atashinda uchaguzi mkuu. Nakomea hapo kwa sasa, lakini nakuacha na Sande Shomari katika kipindi cha Kwa Undani, mimi naitwa Kenneth Bwire. kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA. Karibu msikilizaji wetu wa redio na kupitia Facebook live stream katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi tukijaribu kuchimbua na kukupa maelezo na ufafanuzi wa kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Ni kwa undani. Jina langu ni Sandei Shomari. Naam, katika kwa undani hii leo tunaamulika huko nchini Rwanda, ambapo mabadiliko ya sheria ya adhabu yalianza kutumika Agosti mwaka huu yamepingwa na baadhi ya wanasheria na wadau nchini humo. Je, nini ambacho kinapingwa hasa? Tutaangalia hilo katika sehemu ya kwanza, na katika sehemu ya pili tutaamulika hali huko mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambako imekuwa ni wasiwasi kutokana na maambukizi ya ugonjwa wa Ebola ambayo yamekuwa tofauti mwaka huu ukilinganisha na miaka mingine. Je, ni nini ambacho kinatokea? Na ripoti zimeonekana kwamba wanawake kwa asilimia sitini wame, wamekuwa wakiambukizwa zaidi kuliko wanaume. Je, hiyo ni kwa nini? Tutaangalia katika sehemu ya pili. Basi kuweza ya kuanza sehemu hii ya kwanza tunaungana naye kutoka Kigali, Rwanda, mwandishi wetu Silvanus Karemera ambaye yupo Kigali, atueleze kuhusu hali nchini humo, hasa katika suala hili la sheria ambayo imepingwa mahakama kuu ya nchi hiyo, ambayo mahakama kuu nchini humo ilisikiliza pendekezo shauri ambalo liliwasilishwa na wakili mwandamizi nchini Rwanda anaitwaye Richard Mugisha akipinga pingamizi juu ya sheria ya adhabu na baadhi ya vipengele ambavyo tayari vimekushaanza kutumika nchini humo. Basi hebu tuweze kumsikiliza Silvanus Karimera. Hebu tueleze zaidi suala hili, nini ambacho kinapingwa hasa eh, katika sheria hii? Karibu Silvanus. Asante Somali. Ni kwamba kinachopingwa huyu mwanasheria ambaye ni Richard Mugisha ambaye ni Uh, vilevile ni rais wa chama cha wanasheria ya Afrika Mashariki kupitia mawakili wake wawili ambao ni uh, ni Moise Mkunda Barashi pamoja na Florida Kabasinga. Yeye anapinga vipengele kama viwili hivi ama vitatu katika sheria ya kosa la jinai hapa Rwanda, ambayo ilianza kutumika mwezi wa nane mwaka huu kama ilivyosema katika utangulizi, na ni kesa ambayo imesikilizwa na mahakama kuu pamoja na jaji mkuu wa Rwanda akiwepo pale. Vipengele ambavyo anavipinga ni kipengele ambacho katika sheria hiyo ya jinai ni kipengele nambari mia moja na thelathini na tatu ambacho uh, kinapendekeza adhabu kwa waandishi wa habari ambao wataonekana kwa kudhoofisha heshima ya viongozi wa serikali maarufu kama humiliation, yaani viongozi wa serikali uh, kupitia maandishi, kupitia vibonzo Uh, kwa hivyo ni sheria ambayo ilipitishwa mwezi ili mwezi ilianza wa nane mwaka huu, na kipengele kingine ambacho amekipendekeza ame, ame, ame, ame, kwamba anakipinga ni kipengele ambacho ni nambari mia moja na hamsini na sita katika sheria hiyo hiyo ya kosa la jinai ambacho uh, kina- kinaifanya kina, kina, kina, kina kosa la washerati kama ni kosa la jinai uh, lakini vilevile kipengele hicho hicho kikielezea kiki, kiki, kiki, kiki, kiki, kiki, kiki, kiki, kwamba pengine mwandishi wa habari ambapo labda akiandika ripoti ambazo zinamkashifu rais wa jamhuri na viongozi wengine serikalini kama ni, kama nilivyosema, basi iliwe ni kosa la jinai. Kwa hivyo hayo yote ndio ambayo amenani amependekeza kwamba, yaani ameyapinga ya kwa, kwa, ujumla, na yeye katika kauli yake amesema ya kwamba Naam. Hajafanya hivi kwa shida nyingine. Amesema kwamba anafanya hivi kama mwananchi ambaye kwa kweli anatakiwa ajaribu kusemea kusemea wananchi, ajaribu kusemea kama mwanasheria ambaye anapinga kuwepo kwa kitu ambacho amekitaja kama si kwa kweli si haki kuweza kuendelea kwa sheria hiyo na pengine utueleze tu Kalimera, kwa upande wa mahakama kuu huko, umeona nini hasa na kipi kimejiri huko? ah, mahakama kuu uh, rais mahaka wa mahakama kuu ama jaji mkuu wa Rwanda Profesa Samuel amesema kwamba amepokea uh, yeye uh, na jopo lake wamepokea kauli hiyo ama amesema labda shtaka hilo, na akasema kwamba kutokana na uzito wa kauli wa, wa, wa, wa, wa, wa, wa, tatizo lenyewe lilivyowasilishwa na hawa wanasheria watatu hao uh, kinamugisha na wenzake na, na, na, na mawakili wake akasema kwamba kutokana na, na, na, na ukali na uzito wa shtaka lenyewe, akasema kwamba lazima wachukue muda na kuweza kutathmini kipi kifanyike, na moja kwa moja akataja kwamba kwa, kwa muda uliosalia, yani kuanzia mwezi huu wa kumi na mbili mwanzoni mpaka mwezi wa kwanza tarehe kumi na moja ndipo watakaa mwaka elfu mbili wataka, na kumi na tisa ndipo watakaa na kuweza kutathmini nini kitafanyika, na akasema kwamba wakati huo Uh, shtaka lenyewe ama labda kesi yenyewe itakuwa itaanza kusikilizwa kwa undani kwamba, kwamba sasa hivi, yani ilikuwa ni kuwasilisha shtaka lenyewe, na akasema kwamba wakati huo mwezi wa kwanza tarehe kumi na moja basi elfu mbili na kumi na tisa basi ndipo watakaa kuamua je eh, kesi yenyewe iendelea ama isiendelea, lakini kusikilizwa kwa undani yani kwa undani wake yani shtaka lenyewe, na pengine kuna swala lingine ambalo lilizungumzwa eh, kuhusiana na yeye mwenyewe Mogisha na wenzake kuonekana kama vile kwamba pengine hawastahili kupeleka shtaka hilo mahakamani. Kuna lolote ambalo limetoka kwa upande wa, eh, wa, wa waendesha mashtaka wa serikali kuhusiana na swala hili? Wao kama walivyosema, walisema kwamba walisema kwamba hawana, yaani upande wa mahakama kuu walisema kwamba upande wa serikali tusema, walisema kwamba hawana hawana mamlaka ya kuweza ku, ku, ku, kuwasilisha shtaka lenyewe lakini na, na, na, na wakawa wametoa ma, ma, maelezo kwamba kwa sababu hawa hawa wanasheria kina Mugisha Richard Mugisha pamoja na wenzie, kwamba si wanahabari. Na kwa namna moja ama nyingine, wakawa wanataja kwamba wanashangaa kwa sababu gani wenyewe wameamua ku, ku, ku, kuweka shtaka hilo, wakati si wanahabari na wakati eh, suala lenyewe linawahusu wanahabari. Lakini Mugisha yeye mwenyewe akasema kwamba hilo halina msingi wowote, kwa sababu yeye anasema kama mwanasheria anahitaji kuwa na nafasi katika uongozi wa, wa nchi yake, kwamba, ma, hawezi ku, hawezi ku, kwamba hawezi kuvumilia ni kuona kwamba sheria zinakwenda zina, zina, zina kombo wakati ambapo yeye ni mwanasheria, ni mwanasheria wa, wa yaani amesomea sheria. Kwa hivyo akasema kwamba hawezi kuvumilia kwa kweli, hata kama si mwanahabari, lakini lazima akasema kwamba lazima atahakikisha kwamba sheria hiyo inabadilika ina, ina kwa mfano. Naam, na pengine Silvanus, katika kufuatilia swala hili E, unaona kama hii sheria iliyopitishwa pengine kuna athari zozote ambazo zimekwisha tokea kutokana na sheria hii kuwepo? Kwa kweli Sande, kwa mfano mwezi wa nane ilivyoanza kutumika, hata waziri wa sheria sasa hivi ambaye ni mwanasheria pia mkuu wa serikali Johnson Busingi alisema kwamba Kihistoria hajaona mwandishi wa habari yeyote akifikishwa mahakamani kutokana na uchoraji katuni ama kutokana na, na taarifa ambazo ni za kudhoofisha labda uh, uh, mwenendo wa viongozi wa serikali akasema kwamba hilo lipo, lakini watu wasiwe na wasiwasi, na mpaka hivi tunavyozungumza, tuseme miezi mitatu iliyopita, baada ya kuanzisha kutekeleza vipengele vyenyewe binafsi kama mwandishi wa habari, binafsi kama mtu ambaye anaishi hapa, sijawahi kuona athari zozote, lakini hilo haliondoi kwamba wanahabari wamekuwa wakipiga kelele, wakipaza sauti hapa na pale, wakisema kwamba kwa namna moja ama nyingine, sheria hii ni kama inawabana kwamba wasiweze kuandika zile katuni ambazo wao wanahisi kwamba labda kupitia akatuni basi ndio wanatoa Uh, maelezo ma ma ma yao kuhusu hali ya mambo ambavyo labda amba amba amba amba amba amba wanaishuhudia vile vile. Lakini kimsingi ni kwamba mpaka sasa hivi, wakati sijashuhudia jambo lote ambalo si la kawaida, waandishi wa habari wanafanya kazi bila matatizo eh, labda tu ni swala la kusubilia kuona labda itakuwaje, lakini kimsingi mpaka sasa hivi hakuna ambacho nimekishuhudia ambacho si cha kawaida. Lakini pia tunafahamu uh, Silvanus Karemera, kwamba kuna jumuia ya wanaharakati pengine wanahabari wenyewe hawajazungumza chochote, lakini je Vipi jumuiya hiyo ya wanaharakati e, watetezi wa sheria mbalimbali na haki za binadamu, kuna lolote ambalo wamegusia kuhusiana na sheria hii tangu ilipopitishwa hapo nchini Rwanda mpaka sasa hivi? hakuna, hakuna wanasheria ambao kupitia vyama vyao vya sheria walikuwa washazungumzia tatizo hilo. Ni ni hawa tu ambao tunawazungumzia ambao kimsingi wanatoka katika vyama mbalimbali mbali, kwa, vya, vya, kwa mfano kama huyu Kabasinga anatoka kitu kinaitwa Law, ni yani, chama cha wanasheria kutoka kinachojitegemea kwa, kwa kweli na mpaka sahivi hakuna mwanasheria ambaye nimeshashuhudia labda akitoa labda maelezo tuseme kupitia labda vyombo vya habari kupitia, na niseme tu kwamba ku-tangu uh, uh, uh, uh, ilivyoanza kutumika uh, uh, uh, licha ya wanahabari kuandika taarifa za na hapa na pale, na pale na kuweza kutoa malalamisho hapa na pale, uh, hakuna mwanasheria mwingine ambaye labda niliwahi kusikia labda akijaribu ki, uh, kulizungumzia hilo, hapana, na kama ni hivyo, pengine hayo bado hayajazungumza. Labda hii ndio inaweza likapelekea eh, chachu ya mazungumzo yote. Vipi kwa upande wa vyama vya kisiasa vyama vya kisiasa ambavyo si vyama tawala. Pengine kuna chochote kinatoka huko ambacho ungesikia, au tetesi zote zikizungumza kuhusiana na swala hili hapana? Niseme tu kwamba kimsingi, ukiangalia uh, sekta ya habari kwa kweli imekuwa in, in, na na, na, na sura mbili. Sekta ya habari ni kwamba tokea to, to, to, alipo, yalipofanyika mauaji ya kimbari dhidi ya watusi mwaka tisini uh, na nne, vyombo vya habari vilikuwa na mkono wa karibu kuweza kuhamasisha mauaji ya kimbari na baada ya hapo baada ya mauaji ya kimbali mpaka Rwanda imefikia hapa, sekta ya habari imekuwa na, na, na, na, na mchango mkubwa wa uh, kuweza kuhamasisha maendeleo umoja na maridhiano na kuweza kujenga nchi, na huo ni mwenendo ambao vyama vya, vya, vya upinzani ambavyo vipo katika shirikisho moja la vyama vya kisiasa hapa nchini kama 11 na kimoja vimekuwa vinakwenda katika -katika mtazamo huu wa kuweza kuhakikisha kwamba nchi inakuwa na amani, kunakuwepo na umoja na maridhiano miongoni mwa wananchi, maendeleo yanazidi kupigwa. kwa hivyo Kutu, huo, labda ni kwa sababu ya mtazamo huo ambapo labda sijashuhudia labda chama cha chochote cha kisiasa, labda viongozi wa kisiasa labda kulizungumzia hilo. Niseme tu kimsingi ni kwamba kwa hakuna tamko ambalo labda ni, ni tamko la pamoja kutoka vyama vya siasa labda wakilizungumzia hilo licha tu ya, wa, ya, ya wanahabari kuweza kuzungumza na kuweza kuandika makala ambazo uh, zinaonyesha kama vile hawajafurahia vipengele hivyo na sijawahi kweli kumwona mwanahabari mwanasiasa mwingine tofauti na, na, na, na, na, na waziri wa sheria pamoja na, ambaye pia ni mwanasheria mkuu wa serikali akijaribu kusema kwamba hajawahi kuona tatizo lolote kuhusu hilo na, na hajawahi kuona mwandishi wa habari labda akichukuliwa hatua katika miaka iliyopita kutokana na, na labda kuchora katuni labda kuandika taarifa ambazo yumkini wanasiasa wanazichukua kama kidogo zinawaumbua, lakini kama nilivyosema katika utangulizi, ni kwamba hilo halijawatuliza wanahabari wenyewe kwa sababu uh, Ka kabla hawajaandika ripoti basi watakuwa wanahisi labda wanamuumbua mwanasiasa wana fulani. Kwa hivyo wao wanahisi wana kwamba labda ha, w, wigo wao ni kama wamebanwa n yani n hawajapanuka vizuri kama ambavyo walikuwa wanahisi labda ingekuwa mm -hmm. wigo wao unaonekana, na kama ni hivyo, basi kwa upande huo wana habari kidogo wameonekana kuzungumza, lakini pengine katika hili shauri eh, la pili kuhusiana huu kuweka swala zima la kutia kwamba itakuwa sasa pengine eh, jinsia hii ya swala la kuifanya kuwa ni jinai au kosa la jinai, pengine mtu kujihusisha eh, na mapenzi na mtu ambaye si mke wake au mke wa mtu mwingine. Hili kumekuwa na lolote ambao limezungumza kuhusiana na hili katika jamii ya watu mbalimbali na kada nchini humo, leo halijazungumziwa, lakini sande, katika miaka iliyopita, tumekuwa tukishuhudia uh, labda si si katika kiwango ambacho ni cha kutisha ama nisema labda ni kiwango ambacho tumekuwa tukiona tuki, katika nchi nyingine za eneo hili la, la Afrika Mashariki na Kati, lakini tumeshuhudia viongozi wawili watatu hivi labda si mwaka mmoja ama miwili lakini ni katika miaka mingine tofauti. Kwa mfano yani, kutokea mwaka huu labda chukue miaka mitano labda atokee mwingine, tumeshuhudia baadhi ya viongozi tena wa ngazi ya juu, baadhi labda wakiandikwa, waki, waki katika magazeti kwamba, labda umekuto, labda wamekuta kila uroda na wanawake wa watu, wa watu watu wa, wa, wa, hizo uh, stori tumekuwa tukizisikia na tumekuwa tukizisoma, lakini labda si katika kiwango ambacho kinatisha. Kwa hivyo nasema tu kwamba pengine uh, pengine labda ni katika mkondo huu ambapo labda labda vimeweka kwamba yumkini labda kwamba yumkini labda, labda, labda, labda, labda, labda, kesho na kesho kuta labda ukowepo na na, na, na, na, na na kitu kama hicho labda kuweza ku kuzuia kabla ya ku, ya, ku, ya, ya kutokea. Kwa hivyo kimsingi, leo hilo alizungumza kwa sababu ni moja wapo pe, ya pengine ambavyo nimesema hivyo nambari 133 pamoja na 156 katika sheria hii ya jinai, kwa, kwa sababu ukisoma yani vipengele hivyo vima na vime, vimeelezwa kabisa waziwazi. Kwa hivyo labda ndio maana labda zungumzia, lakini najua kwamba labda hawajalizungumzia kina Gaubaga, lakini najua kwamba labda itakavyosikilizwa sh shtaka hili kesi hii kwa undani, labda pengine utalizungumzia pia kuweza kujua kulikoni, yani bila shaka, bila shaka pengine utakavyoenda kufuatilia. E, tutapata taarifa zaidi juu ya swala hilo, na huenda tukafuatilia kujua e, kesi hii itafikia wapi? Kwa hiyo kwa ujumla ni kwamba itaanza kusikilizwa, tarehe kamili, je, imekwisha wekwa au matarajio yakoje juu ya lini tarehe hii itaanza kusikilizwa baada ya hapa? Ndiyo, ndio ndimesema yaani tarehe kumi na moja mwezi, mwezi, mwezi wa kwanza elfu mbili na kumi na tisa ndipo Uh, Rais wa, wa Mahakama Kuu Profesa Sambuiji amesema kwamba ndipo itaanza kusikilizwa kwa undani zaidi yani. Na ndipo akasema kwamba ndipo labda watatangaza kama kweli huyu mwanasheria ana mamlaka ya kuweza kuendelea ku-ku-ku-u- ku, ku, ku, na, na shtaka lake ama la, lakini taarifa ambazo nimezipata hivi punde tukiwa katika ma, ma, ma, mazungumzo haya nimepata taarifa kwamba katika hao katika wanasharia watatu wana ambao wameanzisha wame, wame, wame, wame, wame, shtaka hilo mmoja amejiengua. Bado sijajua ni jina gani amejiengua, lakini nimepata taarifa nikiwa hapa kwamba yani mmoja amejiengua katika ungwe hiyo na yumkini wamesalia wawili. Kwa hivyo yeye ame withdraw amesema kwamba yani hataendelea na amejitoa. Nikushukuru sana yeah. Uh, muda wetu nao haututoshi. Nakushukuru sana uh, mwandishi wetu Silvanus Karimera kutoka Kigali Rwanda. Tunakamilisha sehemu ya kwanza, twende sehemu ya pili. na msikilizaji, karibu katika sehemu ya pili ya kwa undani, ambapo tunaelekea huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, tukimulika hasa mashariki mwa nchi hiyo, ambako ugonjwa wa Ebola e, umekuwa bado ni kitendawili, ukiendelea kushambulia maeneo mengi ya mashariki na kuwa ni kikwazo kikubwa hasa wakati huu wa uchaguzi na maeneo mengine basi katika swala hilo tuzungumzie hali ilivyo, tukutane na daktari aliyeko huko mashariki mwa Kongo, Daktari Claude Bahizire ye yuko Kivu, kivu Kusini, na kutaka kujua kwanza athari zilizoko ziko vipi mwaka huu tofauti na miaka iliopita? Tunaweza kusema ni tofauti kidogo, kwa kuwa hapo mbele ilikuwa kigusa zaidi vijiji vidogo vidogo vyenye kuwa swati ndani ya pori zaidi, na kulikuwa namna ya kuweza kuzingira hiyo mgini na kuweza ku, ku, kuepuka watu kutoka toka na kuweza kuwahudumia zaidi, lakini shida ambayo imepatikana kwa siku hizi ni kusema mgini ambayo imepatikana ni mji mkubwa sana, na kwa kuwa ni mji mkubwa sana, ni town ya Beni, haiko kuwepesi kabisa kuweza kuzuia maambukizi kwa kuwa watu ni wengi, usafiri ni wengi, uchunguzi, watu wanakuja, hatukaa. Ni shida kabisa kwa sasa, kwa kuwa imeingia ndani ya mji mkubwa, ndio shida kubwa ambayo tunakuwa nayo kwa sasa. Na lakini tena utofauti hupitia kuacha mbele, uchunguzi au utafiti unakuwa wengi zaidi, lakini ijapokuwa sisi wote tunashangaa kuona mara hiyo Kongo kabisa inashindwa kugombanisha lakini hatujakata kitumaini, tunaendelea lakini, ni ile unaona, inakuwa ni Beni Butembo ni, ni miji mkubwa sana, na ndio shida kabisa kabisa ambayo tunakuwa nayo na woga ambayo tunakuwa nao, kama vile huku ikiingia mjini kama vile Bukavu ni town nayo, naweza natupatia shida, na ndio unaona tofauti kubwa ni ile, kwa kuwa inaanza ingia ndani ya mji mkubwa. Sasa pengine, daktari, kuna ripoti moja ambayo imetoka inasema kwamba mwaka huu pia kumeonekana kwamba ugonjwa umekuwa ukiathiri sana wanawake, asilimia sitini ya wagonjwa ni wanawake. Unafikiri kwa nini hii dokta inatokea pia kwa staili moja ama nyingine? Uh, mo, kwa kusema ukweli, eh, unajua eh, mara nyingi uh, wanawake ndio wanakuwa wana, wana, wana, wana, wana, wana wakisogeleana zaidi. Wanawake mara nyingi wanakuwa kama vile Eh, kwenye makanisa, kwenye mahospital nakuta ni wao wanachunga watoto. Wanawake mara nyingi ni hao wanaenda shambani, wanakutanana. i- inaweza kuwa ni kupitia hiyo njio, maana inaweza kuwa wanawake wengi wanapatikana zaidi. Na tena uh, wanaume ni wenye kuwa na na wana, wanapata mara nyingi mafundisho wanapata mahabari zaidi kushindia wanawake zaidi, ndani ya mji midogo midogo, na inaweza kukusudia pia kuona wanawake wanakuwa wenye, wenye kukumbwa zaidi, ni wao ndio wanafanya makazi ya nyumbani, wanakutanana, wanazungumza mara nyingi vitu fulani fulani, lakini wanaume wanakuwa kazini, kila mtu fasi yake. Inaweza kuwa ni sababu moja, inaweza tuma eh, ambayo wanawake wanakuwa zaidi wengi wakikumba na ugonjwa ule lakini kabisa kabisa ugonjwa ule hauchagui mwanamume ama mwanamke, ugonjwa unakamata hata watoto, wanapatikana na ugonjwa ule. Sasa hivi ni mwaka wa uchaguzi mm, Beni hali ndio kama wanavyosema mm, iko hivyo. Sasa uwezekano wa hawa watu kuweza kuweza kupiga kura, kuweza kufanya kampeni, hali ikoje hivi kutokana na hali ya uambukizi inavyokwenda kule Beni? Hiyo ni kweli inatupa wasiwasi, kwa kuwa hiyo nayo ni moja yenye inasababisha pia ugonjwa ule kusambazwa kwa kuwa Beni inakumbwa kweli na usalama mdogo, na mara kwa mara watu wanakimbia wanaenda huku na huku, na inaweza fika wale watu, kila mtu hata mgonjwa ama hajajitambua kwa mgonjwa na yeye pia anapenda akimbie, aende nafasi kwenye anakuwa na amani, na anaweza kuwa bado mgonjwa haujajionesha ndani yake, ama anakuwa mgonjwa na yeye anaweza kakimbia, na ile yote inaweza tuma ugonjwa kwenda anasambaa zaidi, e, mbali na Beni, mbali na, na Butembo. Ile ni moja ya shida, na kweli kungambo ya ya uchaguzi eh, ni wasiwasi, ni kawaida, ni wasiwasi kwa kuwa watu hawezi kuchagua ikiwa wa, uh, usalama ni mdogo, ni ni kawaida. Hiyo shida kabisa ni kubwa, kungambo ya ugonjwa inaweza pia kusababisha kuweza kusambazwa ugonjwa mbali zaidi na Beni, mbali zaidi na Utembo na fasi zingine. Hiyo yote ni mambo ambazo tuko tunaendelea kuchunguza, kuangalia namna gani tunaweza weza kuachia ugonjwa ubaki kule na kuweza kuikomesha kule kule. Huu ni ugonjwa wa hatari sana, ni ugonjwa mmoja wenyewe unatushangaza sana na unaua kwa haraka, na kwa sasa matibabu ni kuendelea kupima kupima, lakini tuna matumaini. Katika ripoti mbalimbali, wanasema kwamba huu mlipuko sasa hivi umekuwa wa pili kwa, kwa ukubwa duniani na unaogopesha kwa, kwa, kwa, kwa, kwa mujibu wa jarida la Hill. Sasa labda kuna juhudi zipi ambazo, dokta, zinaendelea sasa hivi kujaribu kuhakikisha pale beni hauendelei kusambaa. E, kwa, kwa sasa kuna kazi kubwa ambazo zinafanyiwa sio tu Kongo yenyewe, tunakuwa hata na na community, e, community international inye, ina, inaunga pia mkono OMS e, inaunga mkono, ni kusema kuna watu wengi kwa sasa e, kugombanisha ebola sio tu shida ya Kongo, inakuwa ni shida kabisa duniani nzima, wana macho inakuwa ni kule na vita kabisa ambayo tunaendesha kuongomanisha ebola ni vita kubwa, kwa kuwa ni watu wote wasaidizi wetu kiafya na wengine wote macho ni kule na wanashughulika zaidi, ni kusema kama kazi ziko zinafanyika eh, na matibabu yanaendelea kupaniwa kwa wale wagonjwa. Kunakuwa uchunguzi ambayo inafanyika kwa kuwa mtu yoyote alikutana na mgonjwa, wanamuweka pembeni, wanamfatilia kumchunguza kufatana na masiko ambazo zina, zinatayarishiwa kutizama kama kweli yule mtu kisha zile masiku anaweza kuwa na ugonjwa hapana, vizuri wapate kumpa matibabu haraka na asipate kuendelesha maambukizi. Ni kusema kabisa hatukunje mikono, hata kama tunakuwa na shida fulani fulani nchini, lakini kungambo ya magonjwa kabisa, tunaendelea kufuatilia na kugombanisha sana, na upande wa kuelimisha, pengine wananchi, ili kuepuka kuambukizwa zaidi na kupambana nao. Je, unafikiri inatoka elimu ya kutosha au kuna changamoto mnakutana nazo? Ndio, ndio Imefanyika hili yote, inafanyika kabisa vizuri. Ni shida tu kidogo tunakuwa nayo, ni kusema mpaka sasa kuna watu wa moja wa moja wenyewe hawakubali kabisa kama ebola ni magonjwa yenye kuletwa na mdudu fulani. Kuna wengine wana, wana, wana, wanafikiri kama ni uongo ama kuna kitu ambao walileta kufanya hiyo hiyo ugonjwa ipatikane. Ni kuna kazi pia za za uhimizaji ambazo zinaendelea kuweza kuambia watu wafanye angalisho, ugonjwa unakuja namna gani namna gani ya kuweza ya kuzuia magonjwa yasiendelee, ni kusema ngambo zote wanatunza, wanaimiza na wanaendelea kuangalia namna gani njia zozote zile na watu wote ambao wanajua kama walifikilia kukutana na mgonjwa ama hapana. Watu, no, ni kusema hiyo hiyo namna wanafanya lit wanafanya vita hiyo kupiganisha, hatuka kwa kusemesha ukweli yote yako wanafanyika. Ndaweza kueleza kama hapa Kivu yetu ya kusini kwa mfano, hatujakuwa na ugonjwa lakini tunakuwa na na na, na, na komiti yenye inashika deja na kuangalia namna gani ya kuzuia ugonjwa. Tunakuwa tunapata mafundisho na hivi, tunakuwa na kazi ya kuendelea kufundisha hata ndani ya madistrik yetu ya afya, kuangalia namna gani watu wote waelee Ebola ni nini, wajue namna gani ya kujikingia, na kwa bahati mbaya kunaweza kuwa mtu mwenye kugonjwa Ebola tuiwe namna gani ya kufanya. Hata sisi wenye kuwa huku tunakuwa na nchi jirani ambayo kwenye uh, macustom tunaangalia namna gani kuweka, tunaandaa kazi fulani fulani kusudi tuweze kuchunguza mtu mwenyewe anaweza akakuwa nayo, tuwe namna gani ya kumhudumia. Ni kusema hatukunje mikono, hata kama kuna kuachida, hata kama tunakuwa tukipanga uchaguzi, lakini uchaguzi haiwezi tuma tunasahau kama tunakuwa katika hatari ya kuweza kukumbwa na ugonjwa ule. Sawa kabisa daktari, pengine labda la kumalizia kabisa, unaweza ukaeleza kwamba hivi sasa pengine unaona ni kitu gani kimefanyika zaidi ambacho pengine hamjakifanya siku za nyuma, au kile ambacho nafikiri kingefanyika kuboresha zaidi hali kuelekea uchaguzi. Uh, tunawezasema kwa sasa, sijui naweza kueleza namna gani mku ngambo ya ya uchaguzi. Nazo naweza kusema kama kazi inaendelea kwa kuwa wakandideti wote wako, kila mtu anajiandaa kuangalia namna gani kuweza kuelezea watu kazi zake ambazo watafanya ikiwa atapita uchaguzi. Kwa sasa hakuna shida, ijapokuwa kunakuwa usalama mdogo mdogo fasi fulani fulani, hata Kivu ya, ya, ya, ya kusini, Kivu ya kaskazini. Lakini kwa jumla ngambo ya huku kwetu tunaona kama kazi ya ya kuweza kutayarisha uchunguzi kwa sasa inaendelea vizuri na kuyakuwa shida yoyote, lakini kwa sasa kabisa tunaweza sema kama mambo yanaendelea jinsi Asante sana Dkta Bahizire kutoka Kivu Kusini. Ndio tunakamilisha kwa undani. Jina langu ni Sande Shomari, natakieni nyote usiku mwema.