Saa saba kamili katika studio ya sauti ya Amerika hapa Washington DC, sawa na saa tatu usiku wa Afrika Mashariki ni wakati mwingine wa kuzifuata habari za dunia. Msomaji ni mimi Patrick Nduimana. Mahakama moja ya Uturuki imetoa hati ya kukamatwa ofisa wawili walio karibu na mwanamfalme wa Saudi Arabia Mohamed Bin Salman, ikishuku kuwa walihusika katika mauaji ya mwanahabari wa Saudi Arabia Jamal Hashogi. Ofisa hao wanaotafutwa ni Al Asiri na Saud Al Hatani. Wote walifutwa kazi baada ya utawala wa Saudi Arabia kukiri kuwa Hashogi aliuawa kwenye ubalozi mdogo wa Saudia mjini Istanbul hapo tarehe 2 Oktoba. na mahakama moja ya rufaa nchini Ufaransa leo imeidhinisha hatua ya kumrudisha nchini mwake ndugu rais wa zamani wa Burkina Faso Blaise Compaore ili akabiliane na mashtaka ya mauaji ya mwandishi wa habari. Francois Compaore alikamatwa mjini Paris Oktoba mwaka jana akishutumiwa kuhusika katika mauaji ya mwanahabari wa maswala ya upelelezi Burkina Faso, Norbert Zongo. Francois Compaore alikuwa anatafutwa na vyombo vya sheria kwa tuhuma za kuchochea mauaji ya mwanahabari huyo na wenzake watatu ambao miili yao ilikutwa ndani ya gari moja lililochomwa moto kusini mwa Burkina Faso Disemba 1998. Familia ya marehemu Norbert Zongo Ilimshtumu Francois Compaore kwamba alihusika moja kwa moja katika mauaji ya mwanahabari huyo. Mawakili watetezi wa Francois Compaore wanapinga uamuzi wa, wa mahakama wa kutaka arejeshwe nchini mwake wakionya kuwa anaweza kupewa hukumu ya kifo. Francois Compaore, pamoja na hivyo, ana haki ya kuomba mahakama kuu ya Ufaransa kubadili uamuzi huo wa mahakama ya rufaa unaendelea kuisikiliza idhaa ya kiswahili ya sauti amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka jiji kuu la marekani washington dc ujumbe wa serikali ya yemen inayoungwa mkono na saudi arabia umeondoka leo kuelekea sweden kuhudhuria mazungumzo ya amani na waasi wa kiudhi mwakilishi wa serikali ya yemen abdullah al alimi ameandika kwenye mtandao wa twitter kwamba mazungumzo hayo yanayosimamiwa na Umoja wa Mataifa ni fursa nzuri ya kupata amani. Ujumbe wa waasi wa kiudhi uliwasili jana nchini Sweden. Vita vya karibu miaka minne kati ya serikali ya Yemen inayoungwa mkono na Saudi Arabia na waasi wa kiudhi wanaoungwa mkono na Iran vimesababisha vifo vya maelfu ya watu na kuwaacha wengine milioni nane katika hali ya njaa. Ripoti mpya ya shirika la kimataifa linalotetea haki za binadam, Amnesty International, inaishutumu Iran kuwa na hatia ya ukiukaji wa haki za binadam kwa kufumbia macho mauaji ya pamoja ya kiasi cha wafungwa wa kisiasa elfu 5 miaka 30 iliyopita. Amnesty International inautaka Umoja wa Mataifa kuanzisha uchunguzi wa mauaji hayo na kutoweka kwa watu hapo mwaka 1988. Shirika hilo linasema familia za waliotoweka hazina taarifa yoyote na zinahitaji kujua kilichotokea. Serikali ya Iran haijawahi kukubali kwamba mauaji hayo yalitokea, aidha kuzungumza lolote kuhusu hatma ya watu hao waliotoweka. Amnesty imeorodhesha kwa kina jinsi maelfu ya wanaharakati wa kisiasa waliokuwa kizuizini waliouliwa au kutoweka kutokana na mamia ya mahojiano na hati walizokusanya. Na China inakanusha madai yaliyotolewa na waziri wa mambo za nchi za nje wa Marekani, Mike Pompeo, kwamba ilikuwa inatumia mbinu za ujanja kutekeleza kanuni za shirika la biashara la kimataifa WTO ili kuendeleza maslahi yake ya kiuchumi kwa njia isiyo haki. Msemaji wa wizara ya mambo ya nchi za nje wa China, Geng Shuang, anasema tuhuma hizo zinakwenda kinyume na imani ya maridhiano yaliyofikiwa kati ya rais Xi Jinping na rais Donald Trump. Maafisa wa wizara ya biashara ya China wanasema kwamba watachukua hatua wa za haraka kufikia makubaliano katika muda wa siku 90 uliowekwa. Huu ndio mwisho wa habari za dunia kwa wakati huu, lakini hapa studio mtaendelea naye Abdul Shakur Abun katika kipindi cha kwa undani na wageni, kiwatakia usiku mwema Tumekucha kutoka kwa, kwa undani, wapenda wasikilizaji, kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Asante sana Patrick Nduimana kwa matangazo ya habari za dunia, na hivi sasa tukiingia kwa undani, kipindi ambacho kinaangalia maswala mbalimbali mbali ya dunia kwa undani zaidi, ambayo hatu zungumzii katika taarifa zetu za habari. Na kwa undani hapa, hii leo mtakuwa pamoja nami Abdushakur Abud. Leo basi tutazungumza juu ya swala la wiki nzima au siku 16 ya unyanyasaji wa kijinsia ambapo ni wiki ambapo kuna matangazo ya kuweza kuhamasisha watu kupambana na hali hiyo. Na vilevile tutaangalia hali ya Burundi kufuatia kutolewa hati ya kukamatwa kwa rais wa zamani Pierre Buyoya huko Burundi. Karibuni nam, wapenda sikizaji, basi kwa undani hii leo. Kwanza tunakwenda huko Mombasa, ambapo wenzetu waandishi wa habari Liberty Adede na Amina Chombo wanaangazia juu ya swala la siku kumi na sita ya kuhamasisha watu juu ya hali dhidi ya dhulma na unyanyasaji wa kingono na kijinsia. Hebu tuanze masuala yao, kumi na tano. Afrika kwa undani, tunaangazia swala la dhuluma za kijinsia. Kenya imeungana na mataifa mengine ulimwenguni kuadhimisha siku 16 za kukabiliana na ukatili dhidi ya jinsia. Mimi ni Collins Libertia Ded na mwenzangu, nami ni Amina Chombo. Uh, katika siku hizi kumi na sita ni siku ambayo ilianza tarehe ishirini na tano Novemba na inaendelea hadi tarehe kumi Disemba. Uh, ikiwa ni siku ambazo chimbuko lake ilikuwa ni kupinga unyanyasaji wa kijinsia na mauaji ya kinyama ya kinadada wa Mirabel ambayo ilifanyika kule Dominica mwaka elfu moja mia tisa sitini na kuanzia mwaka elfu moja mia tisa tisini na moja, basi eh, siku hii iliweza kuwekwa na shirika la Umoja wa Mataifa ambao linashughulikia sana maswala ya wanawake. Ndani yake kuna mambo mengi tu ambayo yanaangaliwa. Kumbuka tarehe ishirini na tano Novemba ilikuwa ni siku ya kukabiliana na dhulma kwa wanawake na ndio siku ambapo uzinduzi ulikuwa umefanyika hapa nchini Kenya. Vile tarehe moja ilikuwa maswala ya H, eh, maswala ya ukimwi ama siku ya ukimwi duniani. Na kwa sababu gani? Ni kwa sababu sababu baadhi ya visa vya dhulma eh, hasa vile vya ngono huchangia maambukizi ah, ya ukimwi. Tarehe tatu waka eh, ambayo ilikuwa siku ya Jumatatu, ilikuwa siku ya haki ama kutambua wale watu wanaoishi na ulemavu na itakwenda hadi tarehe kumi ambapo itakuwa ndio siku ya haki za kibinadamu, ambapo itakuwa ni miaka sabini ya uh, declaration ya uh, tuseme kwamba haki za kibinadamu kwa wote itakuwa inatimia miaka sabini. Taifa la Kenya lina katiba ambayo ni miongoni mwa katiba bora zaidi duniani likiangazia swala la haki za binadamu ama haki za mtu binafsi. Takwimu zinadokeza kwamba kati ya wanawake kumi, wanne kati yao wameweza kupitia unyanyasaji ama ukatili kwa aina moja au nyingine, na imefika mahali pia Ukatili huu pia umeanza kuonekana ukiwakumba hata wanaume katika mahusiano. Lakini hivi leo yale yanayodokeza ni kwamba maeneo makubwa sana ambayo yanaripoti visa vya unyanyasaji ama ukatili dhidi ya wanawake ni Meru, Nakuru, Mombasa, Nyeri, Machakos Kiambu, Busia, Samburu na Nairobi, ambapo inasemekana kwamba mwezi Januari mwaka huu wa 2018 visa 357 viliripotiwa. Lakini kuna tatizo kubwa ambalo linafanya kwamba hatuwezi kupata takwimu ambazo ni kamili kabisa, kwa sababu katika jamii fulani visa hivyo haviripotiwi na kwa wengine inaonekana ni kama jambo la kawaida. Kuna jamii ambazo kwao kwa mwanamke kupigwa ni kama tukio la kawaida. Bila shaka utamaduni na itikadi zilizo zilizopitwa na wakati ni kati ya maswala ambayo yanachangia uh, wanawake wengi ama watoto hata kudhulumiwa. Kama takwimu ulivyozitoa, unaangalia kwamba katika taifa jirani la Tanzania uh, eh, juzi tu wakati wa kuzinduliwa kwa siku hizi kumi na sita, waziri wa maswala ya utamaduni Kasim Majaliwa alisema kwamba wao wameweka mikakati kuona kwamba taifa la Tanzania kufikia mwaka elfu mbili ishirini na mbili watakuwa wamepunguza kwa asilimia hamsini, kwa sababu kwa sasa eh, takwimu zao pia zinaogofya lakini hata hivyo utaona kwamba uh, katika swala hili haliko tu barani Afrika. Uh, msikilizaji wa kwa undani kupitia VOA ni kwamba ripoti ya UNICEF ya mwaka elfu mbili kumi na saba inaonyesha kwamba wanawake na wasichana milioni mia saba hamsini uh, waliweza kupitia dhulma uh, wakiwa ni watu ambao waliolewa wakiwa chini ya miaka kumi na minane na wasichana milioni mia moja ishirini ambao ni mmoja kati ya wanawake kumi kote duniani hupambana na eh, na dhulma za kingono ambapo wao wanalazimishwa ambayo tunaita hapa kwa Kiingereza sexual harassment ama ubakaji ama defilement, hujipata katika hali kama hiyo. Na nafikiri tukizungumzia, eh, wale ambao wameolewa chini ya miaka kumi na nane Kenya, ama katika maeneo kama vile eh, Nyanza, upande wa hapa pwani ya Kenya na hata upande ule wa eh, northeastern ama kaskazini mwa Kenya ni jambo ambalo linaonekana ni kama la kawaida na ni juzi tu tunaambia kwamba wasichana zaidi ya elfu kumi na nne wanafanya mtihani wao wa darasa la nane na ule wa kidato cha nne wakiwa ni wajauzito na hao wote wataishilia katika ndoa za mapema. Ni takwimu za kuogofya sana, lakini labda unajiuliza hiu, huu udhalimu ama ukatili dhidi ya wanawake ni kama upi? Na miongoni mwao ni kupigwa kwa wanawake, au kwa njia moja au nyingine tu mwanamke kupigwa labda kutokana na tukio lolote la kukasirika, iwe ni kazini, iwe ni barabarani, ama iwe ni wakati wa ndoa. Tatizo lingine ama udhalimu mwingine ni n, e, tohara ya lazima kwa wanawake na hata sio tohara tu kwa wanawake. Alafu pia kuna udhalimu ule wa kingono ambao unatekelezwa labda watu wakiwa kwenye ndoa ama hiyo, unasikia ni ubakaji. Na katika takwimu zinaonyesha kwamba wengi ambao wanatekeleza mambo hayo ni labda mtu walioko, walio katika mahusiano ama watu wa jamii, labda unapata ni mjomba eh, ami ama ni nani, watu ambao ni wa karibu sana wenye kutekeleza udhalimu huu lakini Kenya inajaribu kuchukua hatua mbalimbali kuhakikisha kwamba swala hili limeshughulikiwa na kuweza kukabiliwa. Miongoni mwao ni kupitisha sheria, ikiwemo sera ambayo ilikuwa imepangiwa kwa kutangia. Mwaka jana, serikali imekuwa ikiharakisha kutekeleza sera ya kufutilia mbali kabisa dhulma dhidi ya wanawake. Na hapo mwaka elfu mbili na saba, Kenya iliweza kupitisha sheria dhidi ya, ya, ya udhalimu wa kingono maarufu Sexual Offences Bill ambayo imeweka hatua kali sana zinachukuliwa kwa wale wanaopatikana na hatia. Mambo ya eh, kuharamisha eh, tohara kwa wanawake ilipitishwa mwaka elfu mbili na kumi na moja na pia kumekuwa na sera nyingine ambayo imepitishwa kuhakikisha kwamba kuna mpango wa kushughulikia kwa haraka matukio yoyote ya dhulma dhidi ya wanawake ama dhulma dhidi ya, ya, ya jinsia yanayoripotiwa kokote kule, sera hii ikipitishwa mwaka elfu mbili na kumi na nne nam, tukirudi pale kwa ukeketaji wa wanawake naona kwamba katika takwimu inaonyesha, pia vilevile vile, Umoja wa Mataifa wanasema kwamba endapo uh, zile takwimu ambazo zinazungumziwa hazitapungua uh, basi huenda uh, kukawa na uh, zaidi ya watu milioni kumi na tano ambao ni wasichana kati ya miaka kumi na tano hadi kumi na tisa ambao watakuwa wamepashwa tohara hiyo ya wanawake ambapo wengi wanasema kwamba ina madhara kiafya. Tuseme hapa Kenya eh, tunafahamu kwamba mengi tu ya makabila hata kule katika upande ule wa kaskazini mwa Kenya ndio walikuwa wanaongoza katika masuala haya, lakini pia imepungua. Lakini kufikia sasa hivi, katika ripoti ambayo iliweza kufanywa na shirika la Plan International no, inaonyesha kwamba Kenya kuna asilimia 21 wanawake ambao waliweza kusema kwamba wao walipitia kile kisu cha ngariba, na vile vile tunaona kwamba ile idadi ama prevalence iko asilimia 11 ya wanawake kati ya miaka 15 hadi 19, ama tuseme ni wasichana, na hii wanasema kwa inawasababishia wao kukosa masomo, wanaolewa mapema, ndio wanaingia katika ile idadi kubwa ya wasichana ambao wanaolewa mapema, na wengi huishilia kupata uzazi ambao una matatizo, ikiwemo kupata ugonjwa wa fistula. Ni vizuri idadi inaendelea kupunguka, lakini bado hatujafikia kiwango kinachohitajika. Kuna juhudi mbalimbali mbali zinawekwa kuhakikisha kwamba swala hili linakabiliwa kwa mapema. Kama mwenyekiti wa kitaifa wa swala la usawa wa jinsia b Wilfred Lichuma amebuni sheria ambayo amewasilisha katika serikali za majimbo kote nchini kuweza kupitisha kwenye sheria zao kukabiliana na dhulma hizi za kimapenzi. Kuna kesi sijui kama unaikumbuka Amina, kesi ambapo mwanamke mmoja amewasilisha hoja mahakamani akitaka e, swala la ukeketaji likaweze kuhalalishwa, e, nchini Kenya. Japo hayo ndio mambo, tunangoja kusikia uamuzi ni upi. Mpaka sasa, e, hatua hiyo haijaweza ama kesi hiyo haijaweza kuamuliwa, lakini la msingi zaidi jambo hili uh, la la ukatili wa, wa jinsia uh, litaweza kutatuliwa ikiwa ripoti kamili zitatolewa kwa wahusika swala, so, ambalo anasema mashambani kule ama vijijini inakuwa ni ngumu, maanake mashirika yanayotetea haki ni machache yanayofanya uh, ama yanayohudumu katika maeneo hayo mbali na mashirika pia utaona kwamba kuna taarifa ambayo iliweza kuangaziwa na eh, televisheni ya NTV hapa nchini Kenya uh, mwezi Juni mwaka huu wa elfu mbili kumi na nane ambapo ilionyesha kwamba katika Wajir kaunti ambayo iko katika kaskazini mashariki mwa Kenya ni kwamba kesi nyingi za kuwepo za ubakaji na uh, watu kulawitiwa yote ametokana na kwamba wale mahakama zao ni zile za nyumbani, wanaita kangaroo court, wanaweka chini ya mti wanazungumza, alafu mambo yale yanakuwa yanazidi kuendelea. Na sababu ninini, ni nini? Ni kwamba kuna eh, mahakama moja tu katika eneo lile ambalo liko na zaidi ya uh, wananchi ama raia laki sita na elfu sitini. Sasa unaweza kuangalia kwamba kuna mambo ambayo bado pia serikali inatakana ifanye ili kuona kwamba uh, haya maswala ya uh, dhulma watu, kwa sababu mara nyingi wanasema, ikiwa kwa sababu umezungumzia kwamba kuna sheria na ikiwa wale ambao wameniwatuhumiwa watuhumiwa hawakuhukumiwa, basi huleta shida kulingana na taarifa hii ambayo iliangaziwa na shirika la NTV. Umaskini pia ni hoja nyingine ambayo inagusia ama inasababisha dhulma hizi ambapo labda umaskini katika nyumba unafikia ku, ku, ku, kuwafanya wahusika wanakosa jinsi ya kuweza kushughulikia hisia zao ama hasira zao. Swala so, lingine, ukosefu wa ufahamu wa haki zao binafsi, kama tulivyodokeza, kuna jamii ambazo zinaona ni sawa tu kwa wanawake kupigwa na inakuwa ni jambo la kawaida. La msingi ni kuhakikisha kwamba wanawake ama yeyote yule, iwe ni mwanaume ama mwanamke, yuko salama katika ndoa, yuko salama popote pale walipo, tukihakikisha kwamba kwenye siku kumi na sita hizi uhamasishaji utafanyika na dunia ama taifa la Kenya ama popote pale walipo, vijiji vyetu vitakuwa salama kwa wanawake. Labda kwa kumalizia tu ningemaliza na moja ya yale ambayo yaliweza kuangaziwa na shirika la kimataifa la Human Rights Watch walipofanya utafiti wa dhulma za kingono ambazo eh, wanawake katika eneo la Bungoma na Kisumu walifanyiwa baada ya uchaguzi wa mwaka jana 2017, walisema kwamba ni sharti kuundwe tume ambayo itaangazia masuala yote ya maafisa wa polisi, kwa sababu katika utafiti wao walionyesha kwamba watu waliogopa kuripoti katika uh, vituo vya polisi kwa sababu aliyefanya ubaya ule ni afisa wa polisi. Hii ni licha ya kuwa vituo vya polisi vina maeneo maalum ya kuripoti, lakini sasa kama aliyefanya swala lile ni afisa wa polisi, mwananchi wa kawaida anaona je, nikifika pale, nikienda kumripoti huyu ni polisi, je, atachukuliwa hatua ama itakuwaje? Kwa hivyo wanaomba kwamba kungekuwa na tume ambayo italeta labda watu wengine tofauti ambao watakuwa wanasikiza maswala haya, ikiwa kesi zinahusu maafisa wa polisi. Kufikia hapo tunahitimisha kwa undani, kutoka Studio 15 Africa. Mimi ni Collins Liberty Adedi, nimekuwa na mwenzangu Amina Chombo. Nam, asante sana Liberty na Amina kutoka huko Mombasa. Hapa studio za Washington tunaingia katika sehemu ya pili, na, na hapa napozungumza Nam, sasa tukiingia katika swala la pili katika kwa undani, tunapozungumza inabidi kidogo nirudi hule katika kanisa kuu la Katoliki ambapo sala ya mazishi ya rais wa zamani George H.W. Bush ndo imemalizika hivi sasa. Tunapozungumza mwili wake unatiwa kwenye gari, unaelekea kwenye uwanja wa ndege wa Andrew Air Force Base hapa karibu na Washington, kuelekea Houston ambapo kesho patafanyika misa maalum huko Houston ambako alikuwa ni gavana wa Texas, kabla ya kuzikwa hapo jioni ya kesho. Kwa hivyo sala imemalizika hivi punde tunapozungumza na mwili inaondoka, na sasa tukirudi katika kwa undani Tukiangalia swala la pili, tunazungumzia ni swala la huko Burundi ambako kama tunavyojua, hii leo rais wa zamani Pierre Buyoya ambaye ni mwakilishi wa Umoja wa Afrika huko Mali alizungumza na waandishi wa habari kusema kwamba haogopi kurudi nyumbani kutokana na hati iliyotolewa na serikali ya Burundi kutaka akamatwe kimataifa pamoja na watuhumiwa wengine kumi na sita kuhusiana na kifo cha rais mwingine wa zamani bwana ndadae melkior ndadae aliyeuliwa oktoba 21 mwaka 1993 kuweza kuzungumzia zaidi kadhia hii mpya imejitokeza huko burundi niko pamoja na mwandishi habari wa muda mrefu wa burundi halid hassan halid karibu katika kwa undani Asante. Naam, Khalid, hebu kwanza tuengelee, tuwajue hii. Kama unafuatilia kwa karibu, bila shaka swala hili, nini umesikia kimechochea serikali ya hivi sasa kutoa hati hii, wakati swala hili lilikuwa limezungumziwa katika mikutano ya upatanishi, kwamba ilibidi izungumzwe katika mambo ya tume ya upatanishi pale itapoundwa. Kwa kuelewa suala hili kwanza ni kutizama siasa zenyewe za Burundi kuanzia mwaka elfu moja mia tisa tisini na tatu alipouawa rais huyo, na hujumuishe pamoja na mazungumzo ya kusaka amani ya Burundi aliofikia mkataba wa amani wa Arusha pamoja na mkataba wa usitishaji mapigano. Kulingana na mkataba huu wa Arusha, ilitarajiwa kwamba Burundi kutabuniwa tume ya haki, sheria na maridhiano ambayo ingehusika na masuala yote ya mauaji huko Burundi. Waliohusika na mauaji wajulikane na, uh, ianzishwe mahakama maalum itakuwa na hadhi kama mahakama ya kimataifa na kuweza kushughulikia masuala yote hayo. Lakini baada tu ya uchaguzi uh, ama baada ya watawala wa Frodebu kurejea tena kwenye madaraka na walikuwa na nguvu za kuweza kusimamia swala hili, lakini hawakulisimamia. Kwa nini hawakusimamia swala hili? Kulikuwepo na, na, na, na, na, na taarifa kwamba tayari watawala wa wakati huo, Frodebu ilikuwa ikiongozwa na Siprina Jamira, baadaye akaja Ntibantunganya Silvestre walikwenda uh, mkataba na wa Uprona, Uprona ambayo wakati huo ilikuwa ikiongozwa na hawa kina Buyoya, na Buyoya ndio alikuwa rais wa wakati alipouawa Ndadaye, na akashukiwa kwa mauaji hayo na maafisa waandamizi wa, wa jeshi lake Haya makubaliano ilivyosemekana, kwamba hawa litaka kwanza swala hilo liweke kando, kwa sababu tu kwamba hawa walihusika na mauaji ya Ndadaye. Pia na FRODEBU kwa njia moja ama nyingine, nao walihusika na mauaji mengine ya kuchochea mauaji ya raia katika vijiji, ambapo maelfu kwa maelfu ya watu waliuawa. Kwa hiyo watu wawili walihusika katika umwagaji wa damu, na swala hili la mahakama lingewagusa sasa utawala ulivyokuwa ukiendelea na swala hili tayari limewekwa katika, katika kabati na suala baadaye halikuguswa kabisa. Baada ya uchaguzi wa CNDD-FDD hapo mwaka elfu mbili na tano, pia swala hili lilikuja tena juu mezani, kwani katika mkataba huu wa Arusha hasa hiki kipengee cha kuanzisha tume ya haki, sheria na maridhiano ilitakiwa simamie masuala yote hayo lakini Uh, katika hatua ya mwanzo tu chini ya uongozi wa Rais Pierre uh, Kurunziza, ambaye hadi sasa bado anahudumu kama rais wa Burundi, alibatilisha kabisa muundo wa hii tume ya haki na sheria na maridhiano na kuita tu tume ya haki na maridhiano. Hili swala la sheria likawa tayari nalo limewekwa kabatini, watu hawakutaka kufuatilia zaidi, wala hawakujua kitu gani alichokifanya. Kumbe tayari alikuwa katika mchezo tayari, hapo umeshaanza mchezo, sababu na yeye ni miongoni mwa watu ambao walishukiwa ama walikuwa tayari wamefikishwa katika, uh, kesi zao zimefikishwa katika mahakama, na yeye tayari alikuwa amekwisha hukumiwa adhabu ya kunyongwa. Wakati huo Burundi ilikuwa bado haijaondoa adhabu hiyo ya kunyongwa. Kwa hiyo hii ni ni hukumu ambayo ingimgusa na yeye ye, ili swala likapelekwa taratibu, na ikasemekana pia tena kwamba Uprona umesimama tena na Frodebu wakarudi tena, ili swala tulipelekwa taratibu, tutaendi kwa haraka, na ndivyo hali ilivyokwenda lakini na wakati huo e, sendedltaka nini kwa kutaka wahakikishe kwamba hakuto kuwepo na vizuizi vyovyote vile, ili haja kutokea pia mwingine kiongozi atakayedai kwamba hili swala lazima alirudi katika uhalisia wake, wakaungana takwa hiyo walipoungana, na ndipo sandebe wakaanza malumbano ndani kwa ndani, wale walionekana kama watakuwa ni vizuizi ama vizingiti katika swala hilo. Nikimchukulia mfano huyu, Hussein Rajabu alikuwa mwenyekiti wa chama hichi, alikuwa anataka swala la sheria lifanye kazi, wakamwondoa huyu sababu akasema huku ataonekana kama ni, ni, ni, ni, ni, ni, ni mushkili, akaondolewa. Halafu tena katika bunge wabunge ambao walipinga utaratibu uliotumiwa kufikisha swala hili, na wabunge hao nao wakaondoa kilichotumiwa hapo kisheria zilikiukwa kwa hali ya juu kuondoa viviti vyote hivyo. Sasa ndio hali sasa hapo ilipoanza mwaka elfu mbili na saba, ikaanza kuleta mivurugano kidogo kidogo ya kisiasa kisiasa mle ndani. Halafu wale ambao ilionekana pia watakuwa ni ne vizingiti, nao wakaanza kuuawa mmoja wa baada ya mwingine, wakaanzia kwanza kwa mauaji aliyoanzia mwanzo walikuwa ni hawa Vizuri, zaidi, watu walioitwa kwamba ni walikuwa wafuasi wa FML kama nitakumbuka vizuri, walikuwa zaidi ya watu thelathini waliuawa katika kambi inaitwa kambi ya mkono na maiti zao zikatupwa katika mto, na aliohusika na mauaji hayo alikuwa akiitwa jina la Kanali Vital Bangirinama kama nitakumbuka vizuri. Huy basi, huyu basi rais mwenyewe Nkurunziza alisimama akasema, huyu ni vizuri tukana na suala la kuhakikisha bila shaka historia hiyo muhimu sana na muda ni mchache kwetu. Tunataka kujua hasa sasa, baada ya hali hiyo kumeshaeleza kwamba kumekuwa na mivutano ya kisiasa. Nini kilichochochea hivi sasa serikali ya Nkurunziza kuchukua hatua hii wakati huu, wiki moja tu baada ya kukataa kuhudhuria mazungumzo ya Arusha na viongozi wengine wa Jumuiya ya Afrika Mashariki? Ahuh, unapozungumzia mazungumzo ya Arusha hapo utakuwa tumee tumekwenda vizuri, manake viongozi wa hii jumuiya ya East African Community walikuwa wameshinikiza Burundi kuweza kushiriki moja kwa moja, rais mwenyewe binafsi katika kikao cha marais wenzake, hakwenda. Na hii ilivyotokea kabla ara, warantio, ya hapo, tayari alikuwa wamekusha toa waranti wa kumkamata huu Buyoya nama- na hao maafisa wengine kumi na sita. Ukitizama tukwa haraka haraka tu ni kwamba uh, watawala wa Burundi ambao kwa ujumla kuanzia mwenyewe rais na maafisa waandamizi wa jeshi na katika serikali ser, ser, ser, ser, yake katika chama u tayari wamekusha laumiwa na mashirika mbalimbali na hata hii ripoti ya kimataifa ya bihege tayari imekwisha wafuatilia na inasemekana kwamba nanayo inaweza katoa waranti wakati wote wakuweza kuwakamata watu hao. Sasa huu ni mchezo, ukitizama kwa karibu, anataka kuweka huu mchezo kwenye meza ile ambapo mazungumzo, atakapokuja atakubali, atasema mimi nakwenda kwenye mazungumzo. Kwa hiyo mazungumzo, atakapokuja hili suala la msamaha lileletwe tena kwenye meza, atakoletwa kwenye meza yeye ye, na maafisa wake na hao wote wanahusika katika swala hili waweze kuwa watatakaswa, kwani unakuwa ni mtindo umekushaonekana kwamba kusa mehe watu waliofanya madhambi, kusamehe watu waliouawa, isisemekana tu kwamba ni kutaka kuleta amani na utulivu, na wakati hii ndio njia ambayo inakwamisha jitihada zilizokuwepo, kwani vilio bado vipo, watu bado wanataka haki itendeke, na kwa hiyo tuwafanya watu wajue kwamba kumwaga damu ni jambo la kawaida, wakitarajia kwamba msamaha utakuwepo. sa, sa, hii naona ndio turufu ambayo inachezwa hivi sasa kwa karibu. U, ukiangalia ripoti iliyotolewa na Umoja Mataifa baada ya mauaji ya Ndadae ha, Buyoya hakutajwa watu hakutajwa. Sasa Buyoya naye amesema haogopi kurudi. unafikiri serikali ya Burundi itachukua hatua kuomba huko Mali imrudishe Buyoya, ambapo yeye mwenyewe leo amesema hakuna utaratibu wa kisheria wa kurudisha watu wanaoshtakiwa Mali na Burundi. Kwanza nakutizama kwanza, je, hawa nchi mbili zina mikataba ya kuhaulisha mashtaka? Nasema kwamba hapana. Na pia ukitizama pia Burundi imesaini mikataba na nani kuweza kubadilishana wafungwa ama washukiwa Sidhani kama nchi hiyo ipo. Halafu tena na ukitizama waranti kama hizo zilitolewa tu hata baada ya mapinduzi, jaribio la mapinduzi elfu mbili kumi na tano mpaka sasa e, waranti hizo zimeonekana kwamba hazina kazi, wale walioshukiwa ama waliotakiwa wakamatwe bado wanaendelea kuwa huru. Sidhani kwamba sasa hivi ndio inaweza katokea hivyo, na hasa kwa Umoja wa Afrika ambao umekuwa ukifuatilia kwa karibu swala la Burundi na kupuuzwa sana na watawala wa Burundi hadi kuona kwa kwamba hii ni, ni dharau kupita kiasi. Sidhani kwamba Umoja wa Afrika wenyewe ndio uta tasimama sasa na kusema mtu mnamtaka ni huyu, na wakati huo naye imedharauliwa katika kwa... maamuzi yake mengi sana. Kwa hivyo uh, hali inaonekana hii ni swala la siasa zinazoendelea huko Burundi. Naona muda hauturuhusu kuendelea mbele na Pierre Buyora nafikiri ataendelea kuwa mwakilishi wa mali kwa muda mpaka wakati Umoja wa Afrika unahisi unaondolewa. Kwa hivyo tunaweza kufuatilia swala hili katika makala mengine, na kushukuru sana kushiriki hii leo kutupa mwangaza juu ya nini kinachoendelea. Tutaangalia upande wa serikali, tumejaribu kutafuta mtu kueleza lakini tumeshindwa kupata hapa hii leo, lakini tutajaribu kuzungumza na watu wa serikali kuweza kujua nini kilichosababisha kutolewa hati hii wakati huu kwa Hayo ni mimi Abdu Shakur Abud nikisema asanteni kuungana nasi hadi wakati mwingine. Kwa herini.