Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya Kumekucha Afrika, anaanza saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya Kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Mimi ni Khadija Riyani na mimi hapa naitwa Mkamiti Kibayasi, nikiwakaribisha katika matangazo yetu ya leo Alhamisi, ikiwa ni Disemba 6 mwaka huu 2018. Karibuni katika matangazo yetu ya leo asubuhi. Tutakuletea ripoti kuhusu mgombea wa urais katika uchaguzi wa DRC Martin Fayulu yuko mashariki mwa nchi kuzungumza na wapiga kura wa huko kwanza kuwapatia pole wakazi wa Beni, ya pili kuwapatia tumaini ya kwamba kupitia uchaguzi wa tariki 23 ya mwezi huu mabadiliko, usalama unaweza tena kurudi. Na katika ripoti nyingine, IMF inasema nchi za Afrika chini ya jangwa la Sahara zinahitaji kuongeza kiwango cha ajira mara mbili zaidi. Hizo ni baadhi ya ripoti tulizokuandalia asubuhi ya leo. Mpenzi msikilizaji, tunapenda kukukumbusha kwamba matangazo haya pia husikika kupitia mtandao wetu www voa swahili com, lakini kwanza ni habari muhimu za dunia zikisomwa na Mkamiti Kibayasi. Marais watano wa Marekani walijumuika Jumatano kuomboleza kifo cha mwenzao rais wa zamani wa Marekani George Herbert Walker Bush ambaye alifariki Jumaa iliyopita akiwa na umri wa miaka 94. Mtoto wake wa kiume ambaye alikuwa rais wa 43 wa Marekani, George W. Bush, aliwaeleza wageni waalikwa kwenye kanisa la Washington National Cathedral maneno mazito kuhusu baba yake alitufundisha umuhimu wa kutoa huduma kwa jamii na lilikuwa jukumu la kurithi. Alikuwa na uwezo wa kipekee wa kujitolea. Rais Donald Trump hakupangiwa kuzungumza lolote wakati wa sala hiyo maalum, na kuvunja utamaduni wa karibuni, kulingana na matakwa ya George H.W. Bush. Trump aliandika ujumbe wa Twitter kabla ya sala hiyo maalum ya kitaifa na subiri kujumuika na familia ya Bush: haya siyo mazishi hii ni siku ya kusherekea mambo mazuri aliyoyafanya kwenye maisha yake, atakumbukwa daima. Rais Trump ambaye amekuwa na mzozo na familia ya Bush alitangaza Jumatano siku ya maombolezo ya kitaifa Marekani na kufunga idara za serikali kuu, kuahirisha ratiba ya kawaida ya usambazaji wa barua na kufungwa kwa masoko ya hisa. Juhudi za utafutaji na uokozi zinaendelea baada ya ndege mbili za jeshi la Marekani kupata ajali kwenye mwambao wa Japan. Mwanajeshi mmoja ameokolewa. Kulingana na wafanyakazi, kulikuwa na wafanyakazi watano kwenye ndege KC 130 na wawili kwenye ndege FA 18. Ndege hizo zilizinduliwa kutoka kituo cha anga cha Marine Corp cha Iwakun na zilikuwa zikifanya mazoezi ya kawaida wakati ajali ilipotokea. Taarifa iliyotolewa na Marine ilieleza hivyo. Chanzo cha ajali hiyo kinafanyiwa uchunguzi kwa wakati huu, taarifa ilieleza. Jeshi la Marekani lina takriban wanajeshi elfu hamsini waliopo nchini Japan. Mkuu wa tume ya Umoja wa Mataifa nchini Sudani Kusini amelaani wimbi la karibuni la ubakaji na manyanyaso ya ngono kwa wanawake na wasichana karibu na mji wa Bentu. Khadija Riami anaisoma ripoti kamili. Mashambulizi haya kwa raia walio katika mazingira hatari yanasikitisha sana na lazima yasitishwe Mashambulizi ya ghasia yametokea katika maeneo yanayodhibitiwa na serikali, ambayo ina jukumu la msingi kwa usalama wa raia amesema David Shera, mkuu wa tume ya Umoja Mataifa nchini Sudan Kusini, UNMISS. Madaktari Wasio na Mipaka wameripoti mashambulizi wiki iliyopita. Kundi hilo la misaada limesema limewatibu wanawake na wasichana 125 ambao walibakwa, kupigwa na kunyanyaswa katika kaunti ya Rubkona nchini Sudan Kusini kati ya Novemba 19 na 29. Shera amewaambia wanahabari mjini Juba kuwa mashambulizi yametokea wakati wanawake wanatembea barabarani katika miji ya karibu ya Nhialdu na Gwit wakiwa njiani kwenda kwenye kituo cha kugawa msaada wa chakula cha huko Bentiu. Wameripoti mashambulizi kuwa yamefanywa na vijana wa kiume au wale ambao walikuwa wamevalia sare za kijeshi, Shera amesema. Amesema UNMISS imezidisha doria katika eneo na kuwasihi makamanda wa makundi yenye sulaha wanaofanya shughuli zao katika eneo kuwadhibiti wanajeshi wao. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika katika Kumekucha Afrika. Mwakilishi maalum wa Marekani kwa Ukraine Kurt Volker anasema Rusia inahitajika kuwaachia mabaharia wa Ukraine ifikapo Christmas au kabla ya mwaka mpya. kwa Ukraine iliyowachukua mateka mwishoni mwa Novemba huko kate street. Vocas alizungumza na VOA Jumatatu mjini Washington DC, akielezea kwamba Marekani na washirika wake wa Magharibi wanafikiria mapendekezo kadhaa kuizu ya kuizuia Rusia kuendelea kudhibiti upande mmoja katika maji ya pamoja ya Azov Sea. Alisema hatua za Russia za uchokozi wa Novemba 25, wakati ilipofyatua risasi na hatimaye kuzuia meli tatu za majini za Ukraine kujaribu kupita kutoka Black Sea kuingia Sea of Azov kupitia Kerch Strait ni ukiukaji wa wazi wa sheria za kimataifa na ukiukaji wa mkataba wa pamoja na Ukraine. Alisema Marekani inasisitiza Rusia kurejesha meli na wanajeshi 24 wa Ukraine na maafisa usalama waliokamatwa na wana usalama wa Rusia. Darzeni ya wafanyakazi waliugua wakati kopo la dawa ya mbu kwa bahati mbaya lilipofunguka kwenye ghala la Amazon katika jimbo la New Jersey hapa nchini. Mtu mmoja alikuwa katika hali mahututi na ishirini na watatu wengine walilazwa hospitali jana Jumatano. Hali za wagonjwa wengine hazikuweza kufahamika mara moja. Takriban wafanyakazi thelathini wengine walipatiwa matibabu kwenye ghala huko Robinsville, maafisa walisema. Msemaji wa mji wa Robinsville, John Nubon, aliyeambia nj.com kwamba kopo la dawa la gramu 255 lilifunguka likiwa na ujazo wa mchanganyiko wenye ujazo mkubwa wa pilipili kali. Wafanyakazi wengi walilalamika kuhusu makoo yao kupata joto kali na kushindwa kupumua. Amazon ilieleza katika taarifa yake iliyosomeka, usalama wa wafanyakazi wetu ni kipaumbele chetu, na kutokana na tukio hilo Wafanyakazi wote katika eneo hilo wamehamishiwa mahala salama na wafanyakazi wanaopata dalili zozote za kiafya wanapatiwa huduma ndani ya eneo. Kwa kuchukua tahadhari, baadhi ya wafanyakazi wamesafirishwa kwenda hospitali zilizopo katika eneo kwa uchunguzi na matibabu. Tunashukuru majibu ya haraka ya wafanyakazi wetu wa huduma ya dharura katika eneo. naendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Na habari iliyopewa uzito wa juu asubuhi ya leo ni bunge la kitaifa la Kenya kwa mara nyingine linatarajiwa kujadili mswada unaodhibiti utoaji wa mbegu za kizazi pamoja na biashara ya uzazi wa kusaidia, katika mfumo wa teknolojia wa uzazi wa kupandikiza maarufu kama in vitro fertilization, IVF mswada huu wa uzazi wa kusaidia yani, the assisted technology unapania vilevile vile kusuluhisha matatizo yanayokumba mfumo huo ambao wanawake kupewa dawa za kurutubisha mayai ya uzazi ili kufanikisha kupata ujauzito. Mwandishi wetu wa Nairobi, Kennedy Wandera, ametuandalia taarifa ifuatayo. Ndoa ni asasi muhimu katika jamii yoyote ile, na mafanikio ya uzazi huleta manufaa na matumaini makubwa. Lakini changamoto huwepo wakati ndoa hiyo inapokumbana na matatizo ya uzazi. Baadhi ya changamoto hizo ndizo zinazonukuliwa katika mswada huu unaoidhinishwa katika bunge la Kenya kwa mara ya pili na mbunge wa Suba Kaskazini, mili Mabona Odhiambo. Mswada huu unaoelezea mfumo wa uzazi wa kurutubisha, yani IVF, unapendekeza kuwa mwanamume yeyote anayetoa mbegu za uzazi kukutanisha yai lilopevu la mwanamke na baadaye mwanamke huyo kujifungua hatodai kwa babake mtoto aliyezaliwa. Biodhiambo, kupitia mswada huo, pia anapendekeza kutema biashara ya uzazi wa kusaidiwa nchini Kenya, ili kupunguza visa vya mizozo ya mara kwa mara katika ndoa. So uh, uh, mswada huo aidha unapendekeza paundo ya halmashauri ya kitaifa itakayotoa mwelekeo wa utoaji wa mbegu za uzazi na jinsi mbegu za mwanaume zinaweza kuhifadhiwa kwenye maabara maalum kutunga ujauzito siku za baadaye. Halmashauri hiyo itaainisha viwango, kanuni na miongozo kuhusu teknolojia ya uzazi wa kusaidiwa, kuanzisha na kudumisha sajili ya siri ya watu wanaopata huduma za mbegu za uzazi. Jumanne akiwa mbele ya kamati ya bunge ya afya bunge, Millie Odhiambo alieleza kuwa harakati zake zinapania kudhibiti walaghai wanaotatiza ndoa za watu wengine punde tu mzazi anapoaga dunia na kudai uhusiano na yule aliyefariki. Pia, iwapo mswada huo utafanywa sheria baada ya kupitishwa viwango vinavyohitajika, itakuwa kinyume cha sheria kutoa mbegu za uzazi mwanamume au mwanamke aliye chini ya umri wa miaka kumi na nane. Hili ni jaribio la pili kwa mswada huu kuwasilishwa bungeni kutoa suluhu kwa matatizo yanayokumba uzazi wa kurutubisha mayai hii, yani in vitro fertilization, almaarufu IVF, jaribio jingine kama hilo liliwasilishwa katika bunge hili la kitaifa lakini lilishindwa kuidhinishwa katika bunge la seneti. Let men get the college Being alone. IVF ni njia ya kiteknolojia ya kupata ujauzito kwa mwanamke aliye na matatizo ya uzazi. Wakati mwingine tatizo hilo huwa ni kuziba kwa mirija ya kulia na kushoto na kushindwa kuruhusu mbegu za kiume kurutubisha mayai. Kwa hivyo kinachofanyika ni kwamba mbegu za uzazi za mwanamume huchukuliwa na kuchanganywa pamoja na mayai kwenye maabara maalum kuchavusha au kurutubisha mayai hayo ili baadaye kutengenezwa ujauzito. Haya yakiwa ni maendeleo ya kisayansi na teknolojia. Kennedy Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Tunaendelea na habari muhimu za dunia. Watu kumi na mmoja bado hawajulikani walipo baada ya moto mkubwa kutokea huko kaskazini mwa California, na hivyo idadi kupungua kutoka zaidi ya watu elfu moja waliotajwa kupotea hapo awali. Ofisi ya sherif wa county ya Butte pia ilitoa tathmini ya idadi ya vifo iliyopungua kutoka 88 hadi themanini na tano. Wataalamu wa afya walieleza kwamba vipande vitatu vya maiti walivyo navyo ni vya mtu huyo huyo. Sherif pia aliondoa amri kwa wakazi wa maeneo jirani kuondoka ambayo ni ya mji wa Paradise ambao uliharibiwa kabisa na moto. Wakazi wanapanga kurudi kwenye eneo hilo kuona nini kilichobaki katika nyumba zao, na wanaambiwa watarajie uhaba wa huduma muhimu, ikiwemo maji na umeme. Maafisa pia wanawashauri watu dhidi ya kujaribu kurudi kwenye nyumba zao hadi watangaziwe maeneo yapo safi na salama. Mfanyakazi mmoja wa halmashauri ya mji alibubujikwa na machozi wakati alipowaambia waandishi wa habari kwamba jamii nzima ya Paradise ni jangwa hivi sasa. Waziri Mkuu wa Pakistan Imran Khan jana Jumatano alianza tena azma yake ya kushirikiana na Marekani kufanikisha suluhisho la kisiasa na Taliban ili kumaliza vita nchini Afghanistan ambavyo hivi sasa vina miaka kumi na minane. Khan alitoa matamshi hayo wakati wa mkutano na mwakilishi maalum wa Marekani kwa Afghanistan anayetembelea huko kwa ajili ya kutafuta amani na maridhiano, Zalman Khalilzad. Waziri mkuu alirudia tena Pakistan ina nia ya dhati katika kufanikisha amani na maridhiano nchini Afghanistan kupitia suluhisho la kisiasa, ofisi ya Khan ilieleza katika taarifa iliyotolewa baada ya mkutano. Khalid Zad aliwasili Islamabad Jumanne na alifanya mazungumzo na maafisa waandamizi wa wizara ya mambo ya nje kabla ya kutembelea waziri mkuu Khan. Maafisa walisema ziara ya mwakilishi wa Marekani ilifuatia ombi rasmi la rais Donald Trump kwa Khan kubuni suluhisho la kisiasa kwa mgogoro wa Afghanistan. Katibu mkuu wa NATO Jens Stoltenberg alisema ushirika wa jeshi bado una nia ya dhati ya kurejesha amani nchini Afghanistan licha ya ongezeko la vifo na uchelewesho wa mara kwa mara wa kuanza mazungumzo ya amani. Pamoja tunathibitisha tena nia yetu ya dhati ya kurejesha usalama na uthabiti nchini Afghanistan, Stoltenberg aliwaambia waandishi wa habari jana baada ya mkutano wa siku mbili na mawaziri wa NATO mjini Brussels. NATO ilichukua jukumu la kuongoza kutoa usalama wa kimataifa nchini Afghanistan miaka kumi na mitano iliyopita, lakini jenerali mwandamizi wa Marekani alionya vifo vya karibuni vilikuwa havielezeki. Luteni Jenerali Kenneth McKenzie, ambaye ameteuliwa kuongoza vikosi vya Marekani ambavyo vinasimamia vita vya Afghanistan, aliambia kamati ya huduma za sheria silaha katika baraza la Seneti Marekani mapema wiki hii kwamba vikosi vya Afghanistan vilikuwa bado havina uwezo wa kujisimamia dhidi ya kundi la Taliban. Naendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Tukielekea huko Beni, mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, mgombea wa upinzani Martin Fayulu amewasili huko na kuanza rasmi kampeni yake. Fayulu anasema hata kama kuna tatizo la mashambulizi na mlipuko wa Ebola, bado anaonyesha mapenzi yake kwa raia na ndio maana ameanzia kampeni yake katika eneo hilo, na hii leo atakuwa mjini Goma. Mwandishi wetu wa Oster Malivika anatupasha zaidi. Akizungumza na Sauti Amerika hapa kwenye uwanja wa ndege wa Goma, Marte Fayulu, mgombea wa kiti cha uraisi kutoka upande wa upinzani Rasamblema, anasema kwamba anaelekea katika mji wa Beni kuhakikisha kwamba anaungana na raia hao ambao wameteseka kwa muda mrefu na njia huko Beni, kuonyesha raia wa Beni mapendo yangu zidi yao, asante. Raia wa Beni wamekuwa wakiteseka kwa muda mrefu, wakishuhudia mauaji pamoja na ugonjwa wa Ebola. Hapa kwenye uwanja wa ndege wa Goma nimezungumza naye Jabati Sikasekwa kutoka Rassemblement. Uh, Beni ndiyo alama ya mateso ambayo tumepata kwa utawala huu wa Bwana Kabila. Amekusudia aanze kampeni yake huko Beni, ya kwanza kuwapatia pole wakaaji wa Beni, ya pili kuwapatia tumaini ya kwamba kupitia uchaguzi wa tariki makumi mbili na tatu ya mwezi huu mabadiliko, usalama unaweza tena kurudi. Ndio maana bwana Martin Fayulu kwa sasa hivi ameamua kwenda Beni. Safari za Martin Fayulu hapa mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo hazikukuwa rahisi, huku akizuiliwa na hata kupoteza muda wakati alikuwa akisubiriwa katika muji wa Beni, akisema Jean Baptiste Kasekwa alifika kwenye airport huko Kishasa, hapa nako anapofika wanatia vikwazo ma... mitego mbalimbali mbali. bon. Ndipo tumetupata ndege ingine ambayo inamruhusu afike Beni. Fayulu katika muji wa Beni anasubiriwa na maelfu ya wananchi, huku wakiwa natumaini kwamba endapo atakuwa rais wa Kongo kwa weza kuwa mabadiliko. Tuka Marte Fayulu kukia Beni tunajisikia na furaha sana na tunakuta vraiment ni mkombozi wetu hapa Beni unayo masakre shaka kwa mingi ene atuletea amani yeye njoo tunamwaminia kusema ke ataleta mabadiliko kunivo ya nini ya, ya Kongo gisi ilienda doke hatuifurahie, tunateseka sana. Baada ya Beni, Marte Fayulu ataelekea katika mji jirani wa Butembo na vilevile vile katika mji wa Goma hapo kesho siku ya Alhamisi, akisema Marius, mfuasi wake Moezi Katumbi: Goma kesho iko nafika hapa, watoto wa Goma wote wakuwe kwa aeroport tutakuwa nao na tutafanya karnavali nao na vile tutaenda kule watasikia diskuru ya Martin Fayulu. Marius, ni kwa nini mnamuunga mkono Martin Fayulu? Yote, tunaiwa ke watu wote wiko nyuma ya Martin Fayulu tu mchakuzizo katika watu wa opposition. Ifahamike kwamba Beni kuna tatizo mbili, swala la ukosefu wa usalama ADF na vile vile tatizo la ugonjwa wa Ebola ambayo imekuwa tishio kubwa. Umoja wa Mataifa ukisema kwamba kampeni hii yaweza kuacha ugonjwa huo kuzagaa. Oser Malivika, Sauti Amerika, Goma. Mpenzi msikilizaji, usikose kusikiliza kipindi cha matukio ya Afrika ambacho kinakujia kila siku ya Alhamisi. Matukio ya Afrika ni kipindi ambacho kinazungumzia masuala mbalimbali yanayohusu bara la Afrika. Tega sikio kupata yale yanayotokea barani humo kila wiki, iwe masuala ya siasa, uchumi Maendeleo, mizozo au uongozi, yote haya yatakujia kupitia idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. <muchilis> Unaendelea kusikiliza matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika inayotangaza kutoka hapa mjini Washington DC. Tukiendelea na ripoti zaidi katika Kumekucha Afrika, ni kwamba utafiti mpya unakadiria kwamba watu milioni 164 wanahamia nchi za kigeni kutafuta ajira, ikiwa ni ongezeko la asilimia tisa tangu mwaka 2013. Shirika la kimataifa la kazi duniani limetoa ripoti yake ya kwanza kuhusu hali ilivyo ulimwenguni. Mwandishi wa VOA Lisa Schlein anaripoti kutoka Geneva kuhusu uzinduzi wa ripoti ya pili ya ILO kwa makadirio ya ulimwengu kwa wafanyakazi wa kimataifa wahamiaji. Mwenzangu Khadija Riyami anaisoma ripoti hiyo hapa studio. ailo inaripoti kuwa wafanyakazi wengi wahamiaji ni wanaume kati ya umri wa miaka 25 na 64 ambao wako katika umri wa kufanya kazi Wakati idadi ya wafanyakazi wahamiaji katika nchi zenye kipato cha juu kati imeongezeka, ripoti imebaini kuwa idadi kubwa inaendelea kuelekea kwenye mataifa tajiri, huko Amerika Kaskazini, Ulaya na eneo la Uharabuni, hasa mataifa ya Ghuba. Manuela Tomei ni mkurugenzi katika idara ya ILO ya hali ya ubora wa kazi. Ameiambia VOA kwa watu wengi ambao wanahamia sehemu kwa ajili ya kazi ni wenye ujuzi mdogo na wameajiriwa katika sekta kama vile za ujenzi, kilimo, sehemu za kutoa huduma au wafanyakazi wa majumbani. Anasema wafanyakazi wahamiaji ni kiini katika kuboresha uchumi na maendeleo na nchi tajiri na katika nchi zenye kipato cha juu. Anasema wana mchango mzuri kwa nchi nyingi ambazo ni wenyeji wa wafanyakazi hao. Mchango wao mkuu ni kupitia kazi, huduma ambazo wanatoa kwa jamii wenyeji katika sekta na sehemu za kazi ambazo ajira hizo mara nyingi raia wa nchi husika huwa hawazitaki, pia kwa sababu mara kwa mara wanahusisha hali ya kazi hizo na huwa haziwavutii sana wananchi Bahati mbaya Tomey anaelezea kuwa mmiminiko mkubwa wa wahamiaji katika nchi za kigeni mara kwa mara unasababisha malumbano badala ya kukaribishwa kwa vile wana mchango kwenye manufaa kwa jamii zao. Anasema jamii nyingi wenyeji hujibu kwa kuwaangalia kwa chuki. Katika miaka ijayo, anasema wafanyakazi watahitajika kwa sababu ya mwenendo wa kidemografia na kukuwa haraka kwa idadi ya watu. Anasema wahamiaji kwa ajili ya ajira ni mwenendo wa muda mrefu na hautamalizika. Anazisihi serikali kujifunza jinsi ya kukabiliana na wahamiaji na kuwatumia wale ambao wana manufaa na wanaweza kufanya kazi kwa ajili ya manufaa ya wote. Na shirika la kimataifa dunia, la fedha duniani IMF limesema kwamba nchi zilizo chini ya jangwa la Sahara zinahitaji kuongeza kiwango cha ajira mara mbili zaidi ya sasa na kufikia nafasi za kazi milioni ishirini kila mwaka kwa muda wa miongo miwili ijayo ili kuweza kutoa ajira kwa idadi ya vijana inayoendelea kuongezeka. Idadi kubwa ya raia wa Uganda ni vijana, jambo linaloifanya nchi hiyo ya Afrika Mashariki kuwa miongoni mwa nchi zinazokabiliwa na changamoto la ongezeko la uhalifu kutokana na ukosefu wa ajira. Sande Shomari anaisoma ripoti ya mwandishi wa VOA Halima Athumani kutoka Kampala. Katika mtaa wa Katwe jijini Kampala, Uganda, vijana wanabahatika kupata vibarua vya kufanya kama katika kiwanda cha kutengeneza chuma. Asilimia 75 ya idadi ya raia milioni 43 ya Uganda ni vijana wenye umri wa miaka chini ya 30 lakini idadi ya vijana wasio na ajira inaendelea kuongezeka. Umaru Migade amehangaika kupata ajira na baadaye aliamua kufanya uhalifu ili kujikimu kimaisha. Alikuwa peke yake, saa tatu usiku. Niliamua kumshambulia kwa kukaba koo lake hadi nikahisi limevunjika na akaanguka. Sikujua kama alikufa, kwa sababu akili yangu ilikuwa kutafuta kilichokwa mfukoni mwake. Sikujua kwamba hata naye alikuwa kitafuta chakula. Baada ya kukagua mifukoni yake, niligundua kwamba hata naye kuwa na chochote. Kulingana na wataalam, maswala ya usalama, ukosefu wa ajira, uhalifu na misukosuko katika nchi vina uhusiano mkubwa. Shirika la fedha duniani, IMF, linasema kwamba nchi zilizo katika jangwa la Sahara hazibuni nafasi za kutosha za ajira kukidhi mahitaji ya vijana. Clara Mira ni mwakilishi wa IMF Uganda. To be able to provide employment for the growing population. Ili kuweza kutoa ajira kwa idadi ya watu wanaoendelea kuongezeka katika kanda hii tunahitaji nafasi za kazi milioni 20 kila mwaka. Shida na hilo ni kwamba katika kipindi cha miaka mitano iliyopita tumeunda nafasi za ajira kwa wastani wa milioni kumi. Hii ina maana kwamba tunahitajika kuwa na fikra tofauti jinsi tunavyofanya mambo yetu. IMF inasema kwamba uwekezaji wa kibinafsi barani Afrika umeongezeka kutoka bilioni 4 za mwongo uliopita hadi dola bilioni 60 za mwaka 2017 pekee. Lakini kwa nchi nyingi za kiafrika kama Uganda zinakopa ili kukuza uchumi wake, huku pesa zinazokopwa zinatumika kwa ujenzi wa miundo msingi kama vile barabara. Francis Kamulegeya ni msomi wa masuala ya uchumi anayefanya kazi na shirika la WaterhouseCoopers nchini Uganda. Kwa bahati mbaya, ukopeshaji wa haubuni nafasi za kazi Miradi inayotekelezwa ni muhimu, lakini ni vyema kuhakikisha kwamba utekelezaji wake unafanikishwa na raia wa Uganda kama inavyofanyika kwingine, ili kubuni nafasi za ajira zinazoweza kukuza uchumi wetu. Kwa sasa, aliyekuwa mhalifu wa mitaani Umaru Migade anasaidia vijana wasio na ajira nchini Uganda kujitafutia riziki kwa njia inayokubalika kisheria mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Kwa sasa basi, karibu kusikiliza muhtasari wa habari ukisomwa na Mkamiti Kibayasi. Marais watano wa Marekani walijumuika Jumatano kuomboleza kifo cha mwenzao, rais wa zamani wa Marekani George Herbert Walker Bush ambaye alifariki Ijumaa iliyopita akiwa na umri wa miaka 94. Mtoto wake wa kiume ambaye alikuwa rais wa 43 wa Marekani, George W Bush aliwaeleza wageni waalikwa kwenye kanisa la Washington National Cathedral maneno mazito kuhusu baba yake: alitufundisha umuhimu wa kutoa huduma kwa jamii na lilikuwa jukumu la kurithi. Alikuwa na uwezo wa kipekee wa kujitolea Juhudi za utafutaji na uokozi zinaendelea baada ya ndege mbili za jeshi la Marekani kupata ajali kwenye mwambao wa Japan. Mwanajeshi mmoja ameokolewa. Kulingana na wafanyakazi, kulikuwa na wafanyakazi watano kwenye ndege KC 130 na wawili kwenye ndege FA 18. Mwakilishi maalum wa Marekani kwa Ukraine Kurt Volker anasema Russia inahitajika kuwaachia mabaharia wa Ukraine ifikapo Christmas au kabla ya mwaka mpya ili wachukua mateka hao mwishoni mwa Novemba huko Kate Street. VOAs alizungumza na VOA Jumatatu mjini Washington DC, akielezea kwamba Marekani na, na washirika wake wa magharibi wanafikiria mapendekezo kadhaa ya kuizuia Russia. Na hapa basi ndio tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Msikose kujiunga nasi na matangazo yetu ya leo ya VOA Express kama kawaida, saa kumi na nusu alasiri kwa saa za Afrika Mashariki. Kwa niaba wenzangu wote waliofanikisha matangazo ya asubuhi ya leo Mwelekezi wa matangazo haya cd, mimi ni Khadija Riami, na mimi naitwa Mkamiti Kibayasi, tukisema kwaherini na kuwatakia asubuhi njema kutoka Washington DC.