kutoka studio 15 hii ni voa express hii ni voa express moja kwa moja kutoka jiji kuu la marekani washington dc tarehe ikiwa ni 6 mwezini wa 12 au desemba ukipenda mwaka naoni wa 2018 jina langu harrison kamau na mimi ni Patrick Nduimana. Tuko tayari kabisa kusafiri nanyi kuwaletea habari nyingi ambazo tunazo hapa kwenye chumba chetu cha habari. Harrison Kamao, tukianzia huko Burundi ni yani kwamba kuna taarifa ambayo imeshakamilishwa kwamba Burundi imefunga uh, ofisi ya Umoja Mataifa inayoshughulikia na, na kufuatilia mambo ya haki za binadamu uh-huh lakini vilevile vile huko Rwanda kuna kamisheni ambayo uh, ina majukumu ya kuendeleza Kiswahili katika nchi za jumuia ya Afrika Mashariki, ambayo inaimarisha Kiswahili katika nchi wanachama na hasa matumizi ya lugha ya Kiswahili. Tusikilize kidogo. Tatizo ambalo tumeligundua katika mipaka yetu katika jumuia ya Afrika Mashariki, hasa kwa wafanyabiashara, ni kwamba kuna njia za mkato. Wafanyabiashara mara nyingi hawatendi kufata njia zilizoko ambazo zimewekwa Serikali zetu zimejenga barabara nzuri, zimejenga vituo vya, vya, vya mpakani, lakini unapata bado wafanyabiashara wanafata njia zingine za mkato. Kidokezo tu baadhi ya mengi tuliyokuandalia, bila kusahau kwamba leo ikiwa ni Alhamisi ni siku ya TBT. Tutarudi nyuma na kuangalia miziki iliyovuma na bado ingali inavuma, na tutamsikia pia mwanamitindo ambaye alitutembelea hapa VOA. Nitakueleza zaidi kuhusu kinyang'anyiro kinachoendelea cha warembo hapa Washington DC bila kusahau mambo yanayovuma kwenye mitandao ya kijamii. Lakini moja kwa moja tunaelekea huko Burundi. Kama tulivyosema katika, uh, muktasari tu kidogo ni kwamba Burundi imefunga ofisi ya Umoja wa Mataifa ambayo ilikuwa inafuatilia mambo ya haki za binadamu uh, huko Bujumbura. Uh, Harrison, ni kwamba mm -hmm, serikali ya Burundi na baraza la Umoja wa Mataifa linalohusika na haki za binadamu walikuwa na uhusiano wa vuta ni kuvute na hasa kisa ni kwa sababu uh, baraza hili liliunda uh, tume ya wachunguzi wa Umoja wa Mataifa ambao kwa katika ripoti zao nyingi walionyesha kwamba Burundi inavunja haki za binadamu, na hasa katika ripoti yao ya mwisho kabisa walimsuta kidole moja kwa moja rais wa Burundi kwamba anahusika katika haya mambo, jambo ambalo likanushwa na serikali ya Burundi na kusema kwamba ripoti hizi za Umoja wa Mataifa, hasa baraza la wa, Umoja wa Mataifa linalohusikana na haki za binadamu ni uzushi mtupu, ni katika lengo tu la kutaka kuchafua serikali ya Burundi. E, ripoti hii ya kufungwa ofisi imethibitishwa na msemaji wa um, baraza la Umoja wa Mataifa la haki za binadamu huko mjini Jiniva, anaitwa Ravina Shamadasani ambaye aliongea na shirika la habari la AP na akasikitishwa na a, a, habari hii ya kufungwa kwa ofisi yao. Saa moja kwa moja ilibidi ni waulize wale ambao wanafuatilia mambo ya haki za binadamu nchini Burundi. Nilizungumza na mwanaharakati wa haki za binadamu ambaye yuko uhamishoni anaitwa Diodone Bashirahishize, na akaanza kuniambia walivyopokea taarifa hii ya kufungwa ofisi ya Umoja wa Mataifa ya haki za binadamu mjini Bujumbura. Hatua hiyo sisi haikutushangaza kwa sababu tangu mwaka elfu mbili na kumi na tano serikali inajitahidi kuficha maovu ambayo inatendea Warundi ee, na wazia kwamba serikali kwa sasa uh, inataka kukimbiza mtu wowote ule anaweza kuwa shahidi ee, ni hatua ambayo inausikitisha sana, na ndio sababu tunatolea wito Umoja wa Mataifa kwa ujumla na Umoja wa Afrika ili wafuatilie kwa karibu mambo ambayo iko anafanyika Burundi, ili wananchi waweze kupata usaidizi wa haraka ikiwa mambo itaendelea kuwa mabaya kama vile tunavyoona hivi. Unafikiri hatua hii itakuwa na athari zipi upande wa sekta ya haki za binadamu huko nchini Burundi? Uh, mambo itaendelelea ta, kuwa magumu zaidi ili ulimwengu ijue kitu gani kiko kinafanyika Burundi? haki ya binadamu hivi ikoaje? Najua uh, watu ambayo wako wanafanya uchunguzi uh, watu ambayo wamelombwa hiyo kazi na Umoja wa Mataifa. Serikali ya Burundi isema haitaki kuwaruhusu waingie uh, Burundi, watu wa kuchunguzwa kutoka mahakama ya kimataifa. Wenyewe wameomba walikuwa natika kwanza uchunguzi, lakini serikali ikajiondoa na hivi sasa kufukuzwa watu wachache ambayo walikuwa wanabaki Bujumbura na watu ambayo uh, walikuwa na uwezo wa kufuatilia kidogo na kupana ripoti ya mambo gisiko anaendeka wakifukuzwa, unasikia nawe, kama mambo anaendelea kuwa mabaya zaidi. Nam huyo ni uh, Diodon Bashira Hishize ni, ni wakili, ni mwanasheria, lakini vilevile ni vile mwanaharakati wa haki za binadamu. Nimeongea naye akiwa huko Brussels, alikuwa uh, akielezea uh, namna walivyopokea hatua wa hii ya kufunga uh, ofisi ya umoja mataifa anayofuatilia mambo ya haki za binadamu. Nam vizuri sana basi, kutoka nchini Burundi tuelekee nchi jirani ya Rwanda, ambapo kamisheni ya Kiswahili katika jumuiya ya Afrika Mashariki inaendelea na mkakati wa kufanya tathmini ya maeneo gani jitihada zinapaswa kuwekwa katika nchi wanachama kwa ajili ya kuinua matumizi ya lugha ya Kiswahili. Imegundulika kuwa ijapokuwa Kiswahili kinatumiwa kwenye mataifa hayo, lakini kiwango ni tofauti. Basi kwenye laini ya simu tunaungana moja kwa moja naye Silvanus uh, Karemera akiwa Rwanda. Karibu sana kwenye VOA Express, hebu tujuze zaidi kuhusu maswala haya ya lugha ya Kiswahili. Nam, asante Kamao, na asante msikilizaji wa VOA Express. Kinachofanyika hapa ni kwamba tume ya Kiswahili ama kamisheni ya Kiswahili ya Afrika Mashariki inajaribu kutembea katika nchi sita za jumuiya ya Afrika Mashariki kuweza kutambua kama ulivyotaja katika utangulizi, kiwango cha Kiswahili katika nchi hizi, na kimsingi ni kwamba lugha hii Uh, inatakiwa iwe lugha ambayo inatumiwa katika wakazi wa jumuiya ya Afrika Mashariki lakini imegundua kwamba kumbe katika viwango vinavyotakiwa kutumika basi nchi ni tofauti. Kwa hivyo kinachofanyika hapa ni kuweza kupita hapa napale, na pale na kuweza kutathmini. Mwezi wa tatu mwaka huu walifanya utafiti hapa Rwanda na kugundua kwamba kuna baadhi ya sehemu ambazo, ambazo kabisa Kiswahili hakitumiki kwa mfano kwenye masuala sahibu, jeni, ya sheria na kadhalika. Lakini sasa hivi wamerudi kuweza kutathmini kuona je ni katika maeneo gani na wakagundua kwamba kumbe katika sehemu ya biashara uh, cross border business yani wale wadogo wa, wa, yani, wa wadogo wanao wa katika nani kwenda nchi, nchi jirani kufanya biashara, ndio unatakiwa kuweka nguvu. Nimezungumza mapema na profesa uh, Kenneth Inyani Simara, ambaye ni mwenyekiti wa kamisheni hii ya Kiswahili na kuweza kuniambia kulikoni, kwa nini wako hapa. Labda tumsikilize, baadaye ndio turejee katika mahojiano yetu. najua Ma mfanya biashara na lengo la kuuza na kununua bidhaa na kupata faida, tungependa kama kamisheni kuhakikisha kwamba jambo hili linafanyika kwa njia ambayo ni rahisi na ambayo italeta mwafaka na utangamano na ushirikiano baina ya wananchi wa Jumuiya ya Afrika Mashariki haswa tukiwalenga wananchi wa kutokea Rwanda. Tatizo lililopo katika kufanya biashara ni, ni kuelewana, kwa mfano kupiga bei, kukubaliana bei, aa, kugundua hayo masoko. Kwa hivyo tunachokitaka sisi kama kamisheni ni kuhakikisha kwamba tunaandaa mwongozo ambao utakuwa ni rahisi, mfanyabiashara anaweza kurejelea. Kwa mfano, unasafiri kwenda mpakani, unajua kwamba ukifika mpakani kuna hatua tano ambazo unatakiwa kuzizingatia. Jambo hili ni muhimu, kwa sababu tatizo ambalo tumeligundua katika mipaka yetu katika Jumuiya ya Afrika Mashariki haswa kwa wafanyabiashara ni kwamba kuna njia za mkato, wafanyabiashara mara nyingi hawatendi kufuata njia zilizoko ambazo zimewekwa Serikali zetu zimejenga barabara nzuri, zimejenga vituo vya, vya mpakani, lakini unapata bado wafanyabiashara wana wanafuata njia zingine za mkato. Swala ni labda kuna kitu ambacho kinawazuia. Sisi kama kamisheni tunahisi kwamba labda ni, ni, ni, ni ile mifumo iliyowekwa. Unajua, inavyoonekana ni kwamba lugha ya Kiswahili itakuja kuwa lugha ya kimataifa, na kweli ni lugha ya kimataifa mm -hmm. kwa sababu inatumika kwenye mataifa mengi yeah. na sijui kama unajua kwamba baadhi ya vyuo vikuu hapa Marekani pia vimeanza kufunza Kiswahili, kufunza kwa... Kiswahili. Mm -hmm. Afrika Kusini pia walisema Uwame... kwamba, uh, tokea mwaka wa elfu mbili na ishirini uh, Kiswahili kitakuwa kinafundishwa kwenye shule za msingi na sekondari. Kwa hivyo inaonekana kwamba ni lugha ambayo inaendelea kukua, japokuwa kuna raha zake, maanake napoangalia mataifa ya Afrika Mashariki na kati. mm -hmm. Kila mtu ana Kiswahili chake, lakini japokuwa watu wote wanaelewana, kuna kile cha Wakongomani, kuna Kiswahili wanasema <laughs> <Chawa> cha Kenya <laughs> chakenya, kuna Kiswahili wanachosema cha Rwanda <laughs> na, na Burundi lakini <laughs> Kiswahili, ah, Kiswahili sijui cha Mombasa wanasema pengine labda tofauti kidogo, lakini haijulikani kipi kizuri. Lakini uzuri ni kwamba watu wote wanaelewana kupitia Kiswahili. Hebu tupate habari za dunia. Familia ya George Herbert Walker Bush itatoa heshima zake za mwisho kwa rais huyo wa 41 wa Marekani kwenye ibada ya maalum ya wafu itakayofanyika kwenye mji wake wa nyumbani wa Houston jimboni Texas hivi leo. Ndege iliyokuwa imebeba mwili wake kutoka hapa mjini Washington ilifika mjini humo jana Jumatano jioni na kupelekwa kwenye kanisa la Episcopo la St Martin ambapo ulilazwa usiku kucha, uh, ili kutoa nafasi kwa umma kutoa heshima zao za mwisho wakati wakikaribu wakati watu wakipita karibu na jeneza lililofunikwa kwa bendera ya Marekani. Baada ya ibada maalum ya leo mwili huu utasafirishwa kwenye treni maalum kilomita 120 kaskazini mwa Houston kwenye mji wa College Town kwa mazishi kwenye eneo lake binafsi la makumbusho lililoko kwenye chuo kikuu cha A&M cha Texas. Na makundi yanazozana nchini Yemen yako huko Sweden ya kushiriki mazungumzo mapya yanayonuia kumaliza mapigano yaliyodumu miaka minne na kusababisha vifo vya maelfu ya watu na kuacha wengine takriban milioni nane katika hali ya njaa. Mazungumzo yaliyoanza leo chini ya ufadhili wa Umoja Mataifa ni ya kwanza kabisa kati ya serikali inayoungwa mkono na Saudi Arabia na waasi wa Kiudhi wanaoungwa mkono na Iran. Wakati wa ufunguzi wa mazungumzo hayo, mjumbe maalum wa Umoja Mataifa huko Yemen, Martin Griffiths, amesema masuala yaliyopewa kipaumbele ni kuchukua udhibiti wa uwanja wa ndege wa kimataifa wa mjini Sanaa pamoja na uwezekano wa kugawa madaraka. Wanajeshi watano wa Marine kutoka hapa Marekani hawajulikani walipo baada ya ndege ya kijeshi kugongana na ndege ya mafuta kwenye bahari ya Pacific karibu na ufukwe wa kusini magharibi mwa Japan mapema leo. Jeshi la Marine la Marekani linasema kuwa ndege hiyo aina ya FA 17 ilikuwa na marubani wawili, huku ndege ya kubeba mafuta aina ya KC 130 ikiwa imebeba watu watano wakitokea kwenye kituo kijulikanacho kama Iwakuni wakiwa kwenye safari ya kawaida ya mazoezi. Ajali hiyo imetokea takriban kilomita mia moja kwenye bahari karibu na Cape Moroto kwenye kisiwa cha Shikoku, kulingana na taarifa ya wizara ya ulinzi ya Japan. Na viongozi wa mataifa matano ya Jumuia ya nchi za Sahel inayofahamika kama G5 wanakutana leo mjini Nouakchott huko Mauritania pamoja na wafadhili wa kimataifa kujadili juu ya mipango ya maendeleo katika kanda hiyo. Viongozi kutoka Mauritania, Mali, Burkina Faso, Niger na Chad wanakutana wakiwa na matumaini ya kuchangisha karibu dola bilioni moja bilioni mbili kwa ajili ya miradi hasa katika maeneo ya mipakani kati ya nchi zao zinazokabiliwa na migogoro kutokana na wanaharakati wenye itikadi kali za Kiislamu. Wakati wa mkutano huo wa viongozi hao watawasilisha miradi ya 40 ya maendeleo kwa ajili ya kipindi cha kati ya mwaka 2019 hadi 2021 mbele ya wa wafadhili na washirika wa, wa kimataifa miongoni mwa Umoja wa Ulaya. kusikiliza VOA Express, jiji kuu la Marekani, Washington DC. Tuangazie maswala ya kibiashara mm -hmm. na hali inavyoendelea na tulicho nacho, ni habari za kibiashara ambazo pia ni habari ambazo... teknolojia ni moja kwa moja, maake ni business imechanganya na teknolojia. Haya, tuende kazi. Haya, Uchina anasema inataka maelezo juu ya kukamatwa kwa binti yake mwasisi wa kampuni moja kubwa ya teknolojia ya nchi hiyo Huawei aliyekamatwa Kanada na jana hatua hiyo inachukuliwa na wachambuzi wengi kuwa huenda ikawa ni pigo kubwa katika juhudi za kupunguza vita vya biashara kati ya China na Marekani hasa baada ya viongozi wa nchi hizo mbili kufikia makubaliano ya kusitisha vita hivyo kwa muda. Taarifa hizi zimepiga mitandao ya kijamii na pia vyombo vya habari hasa hapa Marekani, kwa kuwa kwamba hili ni jambo ambalo linaendelea sasa hivi, na ni kwamba Meng Wanzhou ambaye pia ni mkurugenzi mtendaji wa Huawei alikamatwa na maafisa wa usalama wa Kanada kutokana na ombi la Marekani kwa madai ya kukiuka vikwazo vya Marekani vilivyowekewa Iran. Vilevile vile katika habari nyingine, Harrison uh, habari ya mambo ya biashara ni kwamba uh, bunge la Australia limepitisha mswada wa sheria ili kulazimisha makampuni ya teknolojia kama vile Google, Facebook na Apple kuruhusu polisi kupata data zilizowekwa siri, ikiwa ni uingiliaji kati mkubwa wa habari binafsi na za siri za wateja katika nchi zilizoendelea. mswada huo Ulipig, ulipigwa vikali, ulipingwa vikali na makampuni hayo ya teknolojia kwa hofu kuwa inaweza kuwa mfano kwa mataifa mengine yanayotaraji kuwa ya, ambayo yanataka kubuni sheria kama hiyo kabla ya mwisho wa mwaka huu. Basi mswada huo uliopitishwa na baraza kuu la bunge la Australia unaendelea kujadiliwa hivi sasa na baraza la Senate kabla ya kuidhinishwa na kuwa sheria hatimaye. Unakumbuka Harrison, tulizungumzia katika taarifa zetu za hapo juzi kwamba kulikuwa na vuta na kuvuta kati ya nchi wanachama wa umoja wa Ulaya kuweza kulipisha ushuru haya makampuni ya Apple, uh, uh, Facebook na Google na nini sasa hawajaelewana lakini Ufaransa inasema kwamba japokuwa mwafaka hujapatikana Ufaransa itaanza kulipisha ushuru Facebook na makampuni mengine kutokana na biashara za uh, wanazoweka kwenye mitandao yao ifikapo mwaka elfu mbili kumi na tisa. Haya, ah, basi ni baadhi tu ya maswala ya kibiashara ya ya andelea, na mambo yanavyoendelea. Na VOA express haikwendi bila nini, bila muziki hatujafanya lolote. Na leo kama ulivyosema, tunarudi wapi? Tunarudi katika siku za zama, tukiangalia miziki ambayo ilivuma na inaendelea kuvuma, na leo tunaenda kwenye miondoko ya tarabu, tukimtazama Mzee Yusufu anasema nitadumu naye, na mzee huyu sasa haimbi tena Amefuatilia mambo ya kidini, amestafu manake uh, upande wa mziki uh -huh, lakini mambo ya kidini na mambo ya dini yanaendelea kufuatilia vilivyo. Lakini nitadumu naye ni kibao kilichotia fora na kinaendelea kutia fora kwenye nyanja za tarabu. Pata vitu msimi ya kichizi ndio maana niko na namfagilia mpenzi mpenzi, inshaallah nitad Oh, unasikia mambo hayo hayo, vitu vinateremka vibaya mno. Ah, wanasema ah, vitu vizito haya mambo bila vitu yameelewa. <laughs> watu wa, watu waishio katika maeneo ya pwani, lakini tarabu kwa raha zao. <laughs> Nakuambia kule pwani Mombasa, ah, kwanza wakati mwingine anatazama video hizi za za tarabu mm, kweli napenda wanavyoondoka tena, watu wanavyo katika wakiwa pamoja wote kwa mwondoko fulani Uh -huh. Unajua, tarabu ni mtindo ambao huhitaji kusumbuka kwa kucheza tarabu, alafu una mashahiri, hutoki jasho na mashahiri yenyewe, umesikia, wanaochonga wachonge wamekaa imara <laughs> haya, basi <laughs> bila shaka tunafikiri wimbo huu umewafurahisha wapenzi wa tarabu. Haya, tunakwenda wapi Harrison Kamau? Sasa uh, tunaelekea kwenye upande wa burudani ambapo uh... Hapa studioni tulipata bahati hapo siku ya jana kumpata mwanamitindo ama mrembo ambaye yuko kwenye kinyanganyiro cha urembo kitakachofanyika hapo kesho hapa Washington DC. Namzungumzia Neema Olori kutoka Tanzania ambaye ni mmoja wa waliofuzu uh, kufika kwenye viwango vya uh, kinyaganyiro ambacho kimefadhiliwa na Umoja wa Afrika hapa Washington DC. Mashindano ya urembo wanasema ya? Ya urembo. Uh, wanasema ni African Union pageant mm -hmm. USA. Kwa hivyo tulikutana naye na akaja hapa kwenye studio zetu, lakini swali ambalo nilianza kwa kumuuliza, nilitaka kujua kwa nini iwe kwamba ni Umoja wa Afrika unaofadhili mashindano haya mm -hmm. na ilhali yanafanyikia hapa Marekani. Shindano hili limeandaliwa li, li na umoja wa Afrika, lakini ulianzishwa na balozi wa umoja wa Afrika ambaye yuko huku DC, ndo maana mashindano yanafanyikia hapa Marekani, lakini yanahusika na yana, yamekaribisha watu kutoka nchi zote za Afrika. Unazingatia nini wakati wanaita platform, wewe mwenyewe unafuata, unazingatia, una jambo lipi? Uh, nimechagua platform ya mchango wa mwanamke wa Kiafrika ambaye ni mwana diaspora katika maendeleo ya Afrika. Kwa hiyo tunaangalia sana sana ni namna gani ambayo sisi kama wana diaspora, sana sana wanawake tunavyoweza kuchangia katika maendeleo ya nchi tulizotoka, um, Afrika. Madhumuni ya mashindano haya kwa washindi mwishowe watasaidia Afrika vipi? Ni kutembea, watatembea barani Afrika au labda watapendekeza mabadiliko yafanyike wakiwa tu hapa Marekani. Kutembea Afrika itakuwa ni jambo kuu kabisa ambalo litatokea kwenye kwenye kwa wale ambao watashinda na pia um, watachangia kwa namna hizo za hizo platform zao na pia katika kuhamasisha vijana katika masuala na changamoto ambazo zinatuhusu sisi wa Afrika. Umebaki wangapi ambao uh, mtakutana kwenye mashindano haya ya hapa Washington DC mm -hmm. Na safari yenyewe imekuwaje kufikia kiwango hichi? yeah. Tuko kama 20 zaidi ya 20 ambao tumefika kwenye hichi, unajua baadhi ya mataifa ndio. mm -hmm. Kuna Zambia, Zimbabwe, Ethiopia, Sudan, South Sudan, Kenya, Uganda, Burundi, Congo, South Africa na dhani pia mushiriki na Tanzania, Tanzania of course ndio. Kwa hiyo mataifa mengi yamehusika. Mara nyingi mtu anapopata sifa mm -hmm. tuseme ya urembo, ya usanii, ya muziki mm -hmm. labda ya kucheza filamu wakati mwingi inakuwa kwamba maisha yanayumbayumba yumba, yani wale ma celebrity mm, ile sifa inalete matatizo. Wewe mwenyewe umejipanga vipi kukabiliana na sifa ambayo sasa tayari umeanza kuipata na pia kutumia urembo wako kwa manufaa ya yako na pia ya kijamii bila mm, kutetereka maishani? Jambo la msingi ni kwamba mtu uwe una, unajua unapoelekea na unachotaka kukifanya. Kwa hiyo hapo ambapo unapoamua hivyo na unaingia katika hizo namna katika hizo hayo maeneo unakuwa umesha, kiakili umeshajipanga na umeshajiweka ukijua kwamba chochote kicha kuja kinaweza kikaingia, lakini lazima ubaki unawaza kile kitu ambacho ni cha muhimu kwako. Mambo ndio hayo, na mrembo huyo anaweza akatazamwa kwenye duniani leo televisheni yetu na vilevile kwenye kipindi cha uh, Zulia Jekundu. Ukitaka kuona taarifa zaidi kuhusiana na mambo hayo, basi namwona Sande Shomari kaingia kwenye studio na vitu vizito vizito vinavyovuma mitandaoni. Hebu Sande, chukua fursa na utueleze yapi yanayovuma kwenye mitandao ya kijamii. As, asante sana Harrison Kamau na mzee mzima aliyejaa tele kama pishi la mchele anaitwa Patrick Ndwimana aka mshambuliaji mara, anaweza akashambulia, sio mchezo, lakini unajua tena hivyo hivi. Niko hafifu sababu timu yangu haifanyi vizuri, sijali, lakini Liverpool mnaendelea vizuri kabisa, si na wasiwasi, mtarudi. Umejaa kama nini, kama pishi la mchele basi ya hayati Rais wa zamani George H. W. Bush, rais wa arobaini na moja wa mm -hmm, Marekani, ambaye sasa leo hii ndio siku yake ya maziko. Mm -hmm, na kama mnaofahamu, jana kulikuwa na shughuli kubwa hapa DC, barabara zilifungwa kuelekea kwenye bunge, hatimaye kwenye kanisa kule la Washington National Cathedral kuweza kufanya ibada ya misa ya kumwaga. Kwa hiyo picha zimejaa kwenye mitandao na picha moja ambayo hasa ina trend sana sana kwenye Facebook, hali kadhalika kwenye WhatsApp, hali kadhalika kwenye Instagram, kwenye Instagram. Mm -hmm. Ni jinsi rais wa Marekani Donald Trump na mke wake walivyoingia kwenye ule ukumbi wa misa kwenye kanisa no, walipoingia wakawekwa, okay, benchi moja na rais wa zamani Barack Obama na mkewe Michel mm -hmm. hali kadhalika Bill Clinton na mke wake mm -hmm. Hillary. Sasa kilichotokea ni kwamba pale rais Trump akaingia akamsalimia na kumpa mkono Obama mm -hmm. akampa mkono Michel Obama mm -hmm. Alafu kumpa mkono Clinton, na wakati huo Bill Clinton alipokuwa amekaa alikuwa amegeuka kama anamwangalia akitarajia kwamba kuna salamu, lakini haikuja, hakupata. Alafu wakati huo, watu wengi wanazungumzia pia jinsi mama hile alivyofanya pale. Hillary alikuwa ameganda hivi, anaangalia mbele, kama vile hakuna chochote kinachoendelea, ah. <laughs> kama hata hajaona kuna mtu ameingia, hiyo nah. Uh, picha kabisa ilifanya watu wajiulize maswali yeah. Uh, iliacha maswali mengi mno mm -hmm. mno mm -hmm. mno kwenye mitandao ya kijamii. Jingine mm -hmm. ni mbwa aliyekuwa huyo rais wa zamani George W Bush, mbwa huyo anaitwa Sully yeye pia alipewa nafasi ya pekee ya kuaga mwili wa marehemu, amevalishwa bendera ya Marekani. mbwa yule akahara mbele ya jeneza jeneza alikuja oh. amelala kwa chini uh -huh. akiomboleza kweli mm -hmm. kweli uh -huh. yule, kama alikuwa kabisa a, na hisia kwamba nimepoteza mm -hmm. mwenza uh mwenzangu -huh. hapa, basi jeneza hilo litaendelea. mazishi yatafanyika leo kama mnaofahamu, kule College Station, Texas, na itaondoka kwenye ndege maalum imepewa jina special mission 41 Hali kadhalika naona mda umekwisha, mda umeisha haraka sana. Basi mda umeisha, na kila juani mengi, mengi anayovuma kwenye mitandao. Asante sana, Sande Shomari. Ni hayo tu leo kwenye VOA Express kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC. Langu jina Harizon Kamau nikiwa na mwenzangu Patrick Ndwiman, basi tukikutakia kila laheri na kuwa na jioni na njema popote ulipo kutoka hapa Washington DC.