hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika ikitangaza kutoka jiji kuu la marekani washington dc karibu kwa nusu saa ya habari ripoti na makala maalum kutoka idhaa ya kiswahili mimi naitwa kenneth buire na mimi jina langu ni harrison kamau tunasikika kupitia redio na internet www voaswahili com kwenye masafa ya 107.5 VOA FM Nairobi, 107.8 VOA FM Mombasa, Kenya radio shirika kote Afrika Mashariki, Afrika ya Kati na katikati ya nchi za Maziwa Makuu. Karibuni. miongoni mwa habari tulizonazo jioni hii ni kwamba mwanasiasa wa upinzani nchini Rwanda, ambaye pia ni mkosoaji mkuu wa rais Paul Kagame, Diane Rigara, aachiliwa huru na mahakama. Je, asemaje? Mungu anaonyesha kwa dunia yote vile ni sina kufanya kila kitu, kwa hiyo yote wananiko wanasema ni, wana, wana nimefanya ni na serikali ya Burundi imefunga ofisi ya Umoja wa Mataifa iliyokuwa ikifuatilia maswala ya haki za binadamu nchini humo. Basi na kusihi msikilizaji uwe nasi hadi mwisho wa matangazo. Harison Kamau anakusomea habari muhimu za dunia. mazungumzo ya kutafuta amani kati ya makundi yanayozozana nchini Yemen yameanza huku Sweden hivi leo katika lengo la kumaliza mapigano yaliyodumu miaka minne na kupelekea taifa hilo ndogo lililoko kwenye peninsula ya kiarabu kwenye baa la njaa. Mazungumzo yaliyoanza leo chini ya ufadhili wa Umoja wa Mataifa mjini Rimbo ni ya kwanza kati ya serikali inaoungwa mkono na Saudia na waasi wahodhi wanaoungwa mkono na Iran katika kipindi cha miaka miwili. Wakati wa ufunguzi wa mazungumzo hayo, mjumbe maalum wa Marekani kwa ajili ya Yemen, Martin Griffin, amesema masuala yaliyopewa kipaumbele ni kuchukua udhibiti wa uwanja wa ndege wa kimataifa wa Sanaa pamoja na uwezekano wa kugawana madaraka. Mazungumzo hayo mapya yanafanyika wakati jumuiya ya kimataifa ikionya juu ya kuendelea kwa mzozo wa kibinadamu unaoshuhudiwa kote nchini humo. China imeomba kuachiliwa mara moja kwa mkurugenzi mtendaji wa kampuni ya teknolojia ya Huawei ambaye kukamatwa kwake nchini Canada huenda kukahatarisha makubaliano ya hivi karibuni kati ya Marekani na China kuhusu vita vya kibiashara. Serikali ya Canada mapema leo imetangaza kukamatwa kwa Meng Wanzhou, mkurugenzi mkuu wa fedha kwenye kampuni hiyo na ambaye pia ni binti wa mwasisi wa kampuni hiyo, aliyezuiliwa mjini Vancouver, Canada, Jumamosi iliyopita kutokana na ombi la Marekani kwa tuhuma za kukiuka vikwazo vya kibiashara vilivyowekewa Iran na Marekani. Kukamatwa kwa Wanzou kumetokea siku ambayo Rais wa Marekani Donald Trump na mwenzake wa China Xi Jinping walipofika, walipofikia makubaliano ya kusitisha hali ya vita kuhusu ushuru baina yao kwa siku tisini ili kutoa nafasi ya mikataba mipya ya kiuchumi. Hisa za Marekani zimeshuka kwa kiasi fulani mapema leo baada ya habari za kukamatwa kwa Wanzou pamoja na hofu ya kuzorota kwa uhusiano wa kibiashara kati ya Marekani na China. na maandamano ya kuelekea uchaguzi wa Disemba 23 yanaendelea nchini huko, jamhuri ya kidemokrasia ya Congo, mjini Bukavu, vyama tawala vimeandaa maandamano kwa uwanja wa michezo wa Kadutu ijapokuwa kulikuwa kunaandaliwa maandamano mengine ya kuwasili mjini humo kwa kiongozi wa upinzani Felix Sekedi na Vital Hamere. Mitima de la Chans anaripoti kutoka Bukavu. Lengo la maandamano hayo lilikuwa kuanzisha rasmi shughuli za kupanda nyasi za usanifu au peluse sintetiki kwa lugha la Kimombo ndani ya kiwanja hicho cha michezo, na lakini pia kutangaza ujumbe wa kampeni ya mgombea Emmanuel Ramazani Shadari. Miller Ruimbika ni waziri wa mipango hapa Kivu Kusini, pia mwanachama cha PPRD chake Joseph Kabila. Ni Emmanuel Shadari ndiye atakuwa rahisi huyo, tunatumika ili aweze kupata ushindi. Kusikuwe matusi, kusikuwe mambo ya ukabila, kusikuwe mambo ya songisongia huko chini chini Ndiyo, tuseme programe zetu za societe ni nini, tutakayofanyia wananchi wa Kongo. Huyu ambaye ana programe nzuri, ndio wananchi wa Kongo watachagua. Ila wapinzani hapa mjini Bukavu wamesema kuchukizwa na maandamano hayo ya FCC kutokana na jinsi walikuwa wakisubiri. Wakati huo huo, Felix Chisekedi na Vital Kamere, vigogo wa upinzani. Defo Balibuno ni mwanachama cha UNC, cha Vital Kamere, umate wa watu wanazunguka hapa ni sababu wanatumainia wanawaza kama hii njua wakongomani wanachagua. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Tunaendelea nazo habari muhimu za dunia. Wawakilishi wa nchi wanachama wa OPEC na nchi nyingine zinazosafirisha mafuta wanakutana Vienna kujadili hatua ya kupunguza uzalishaji ili kuongeza bei ya mafuta huku Rais wa Marekani Donald Trump akiwahimiza kuendelea kuzalisha mafuta iliyo kawaida. Mawaziri wa mafuta kutoka nchi ishirini zinazozalisha mafuta wako Australia kwa maandalizi ya mkutano wa siku mbili katika makao makuu ya shirika la nchi zinazozalisha mafuta za OPEC. Washiriki katika mkutano huo wamekataa kuzungumzia mkutano wao wa siri katika baadhi ya hoteli maalum zilizotengwa, baada ya rais Trump kwa kutumia ukurasa wake wa Twitter kutuma ujumbe akitaka nchi hizo kuendelea kuzalisha mafuta ili kuhakikisha kwamba bei yake inasalia kuwa nafuu. Trump ameandika kwamba ana matumaini kuwa nchi hizo zitaendelea kuzalisha mafuta jinsi ilivyo sasa ili kuzuia dunia kukabiliwa na ongezeko la bei ya mafuta. Trump amekuwa akishutumu wafanyabiashara walaghai kwa kusababisha ongezeko la bei ya mafuta duniani. Baada ya mkutano wa nchi zinazozalisha mafuta duniani, duniani mwaka wa 2016 bei ya mafuta ilipanda na kusalia juu hadi Oktoba mwaka huo. Wakazi wa jimbo la Houston wanatoa heshima zao za mwisho hivi leo kwa rais wa 41 wa Marekani George HW Bush kwenye ibada maalum ya wafu inayofanyika kwenye mji wake wa nyumbani wa Houston jimboni Texas hivi ndege iliyokuwa imebeba mwili wake kutoka hapa mjini Washington ilifika mjini humo jana Jumatano jioni, na mwili wake kupelekwa kwenye kanisa la Episkopo la St Martin, ambapo ulilazwa siku kucha ili kutoa nafasi kwa umma kutoa heshima zao za mwisho wakati wakipita karibu na jeneza lililofunikwa na bendera la Marekani baada ya Marekani baada ya ya ibada maalum ya hivileo, mwili huo basi utasafirishwa kwenye treni maalum ambao umesasafirishwa kuelekea kule Houston kwenye mji wa College Station kwa mazishi kwenye uwanja wa maktaba yake ya makumbusho iliyoko kwenye chuo kikuu cha anm cha Texas. Bush atalazwa karibu na kaburi la mke wake Barbara Bush aliyefariki mapema mwaka huu akiwa na umri wa miaka sabini na mitatu pamoja na binti yao Robin Bush aliyefariki kutokana na saratani ya damu wakati akiwa mchanga. Mzozo umezuka kati ya idara mbili za uchaguzi nchini ya Afghanistan kuhusiana na matokeo ya uchaguzi wa bunge uliofanyika Oktoba kwenye mji mkuu wa Kabul na vitongoji vyake. Tume inayoshughulikia malalamishi kutokana na uchaguzi ya AIECC imetangaza mapema leo kuwa kura zote zilizopigwa mjini humo ziliharibika kutokana na ushindi kuwa uchaguzi uli, katika eneo hilo ulikumbwa na wizi pamoja na ukiukaji mkubwa wa sheria za uchaguzi. Tume hiyo pia imetangaza kusimamishwa kazi kwa maafisa watano wakuu kutoka tume ya uchaguzi iliyoendesha uchaguzi huo. Msemaji wake Ali Reza amesema kuwa maafisa hao wamepigwa wa faini ya takriban dola elfu moja mia tatu thelathini na tatu kila mmoja na huenda wakachukuliwa hatua zaidi za kisheria. Hata hivyo, tume ya uchaguzi imelalamikia hatua hiyo, ikidai kuwa imechochewa kisiasa, huku ikilaumu tume hiyo ya AIECC kwa kuhatarisha mfumo wa uchaguzi wa kitaifa. Unasikiliza matangazo ya jioni kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Baada ya habari kuu za dunia, sasa tuangazie ripoti kutoka kwa waandishi wetu, tukianzia nchini Burundi ambapo serikali ya Burundi imefunga ofisi ya Umoja wa Mataifa iliyokuwa inafuatilia maswala ya haki za kibinadamu katika nchi hiyo. Baraza la Haki za Binadamu la Umoja wa Mataifa lenye makao yake mjini Jeneva limethibitisha habari hiyo. Ripoti kamili na Patrick Nduimana. Msemaji wa Baraza la Haki za Binadamu la Umoja wa Mataifa mjini Geneva, Ravina Shamdasani amesema Jumatano walipata barua kutoka serikali ya Burundi ikiwaamrisha kufunga ofisi zao mjini Bujumbura. Shamdasani amesema tunasikitishwa na uamuzi huu, sababu tulikuwa tunapendelea kuendeleza ushirikiano na Burundi. Wanaharakati wa haki za binadamu nchini Burundi wameelezea masikitiko yao kutokana na hatua hiyo ya serikali ya Burundi na kuhofia kwamba hali ya uvunjaji wa haki za binadamu itazidi kuwa mbaya zaidi katika nchi hiyo ya Afrika Mashariki. Diodone Bashirahishize ni mwanasheria na mwanaharakati wa haki za binadamu, ameomba Umoja wa Afrika na Umoja wa Mataifa kufuatilia kwa karibu suala la uvunjaji wa haki za binadamu nchini Burundi. E, ni hatua ambayo inasikitisha sana na ndiyo sababu tunatolea wito Umoja wa Mataifa kwa ujumla na Umoja wa Afrika ili wafuatilie kwa karibu mambo ambayo iko anafanyika Burundi ili wananchi waweze kupata usaidizi wa haraka ikiwa mambo itaendelea kuwa mabaya kama vile tunavyoona hivi. Serikali ya Burundi haijatoa maelezo na sababu za uamuzi huo wa kufunga ofisi hiyo ya Umoja wa Mataifa uhusiano kati ya burundi na baraza la haki za binadamu la umoja mataifa ulikuwa sio mzuri tangu nchi hiyo kuingia katika mgogoro wa kisiasa hapo mwaka 2015 baraza hilo liliteua timu ya wachunguzi wa kimataifa ambao wamekuwa wakifuatilia vitendo vya mauaji na uhalifu mwengine vinavyoripotiwa nchini burundi wachunguzi hao wamekuwa wakitoa ripoti ambazo zinashutumu viongozi wa burundi kuchochea mauaji na manyanyaso dhidi ya wa wapinzani Serikali ya Burundi ilipinga vikali ripoti hizo na kuzitaja kuwa za uzushi na uongo. Serikali ya Burundi imekuwa pia ikitishia kujiondoa kwenye Baraza la Umoja wa Mataifa la Haki za Binadamu kama mwanachama wa baraza hilo, ikidai kuwa ripoti za baraza hilo zinaegemea na zinalenga kuwapaka tope viongozi wa Burundi. Mwezi Oktoba mwaka 2016, Burundi ilijiondoa kwenye mkataba wa ushirikiano na mahakama ya kimataifa ya uhalifu ICC ikisema pia kwamba mahakama hiyo inaegemea serikali. Ilichukua hatua hiyo baada ya mwendesha mashtaka wa mahakama hiyo Bifatu Bensuda kutangaza kwamba ofisi yake imeanzisha uchunguzi kuhusu uvunjaji wa haki za binadamu nchini Burundi. Bensuda alisema ofisi yake ilipata ushahidi kuwa uhalifu dhidi ya ubinadamu ulifanyika nchini Burundi mara tu ya kuanza maandamano ya kupinga muhula watatu wa rais Pierre Nkurunziza hapo mwezi april mwaka 2015. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Tunaendelea nazo habari muhimu za dunia. Viongozi wa mataifa matano ya Jumuiya ya Nchi za Sahel inayofahamika kama G5 wanakutana mjini Nouakchott huko Mauritania hivi leo pamoja na wafadhili wa kimataifa kujadili juu ya mipango ya maendeleo katika kanda hiyo. Viongozi kutoka Mauritania, Mali, Burkina Faso, Niger na Chad wanakutana wakiwa na matumaini ya kuchangisha karibu dola bilioni mbili kwa ajili ya miradi hasa katika maeneo ya mipakani kati ya nchi zao inayokabiliwa na migogoro kutokana na wanaharakati wenye itikadi kali za Kiislamu. Wakati wa mkutano huo viongozi watawasilisha miradi 40 ya maendeleo kwa ajili ya kipindi cha mwaka wa 2019 hadi na moja mbele ya wafadhili na washirika wa kimataifa miongoni mwao Umoja wa Ulaya. Na wanajeshi watano wa Marin kutoka hapa Marekani hawajulikani walipo baada ya ndege ya kijeshi kugongana na ndege ya mafuta kwenye bahari ya Pacific karibu na ufukwe wa kusini magharibi mwa Japan mapema leo. Jeshi la Marin la Marekani linasema kuwa ndege hiyo aina ya fa17 ilikuwa na marubani wawili huku ndege ya kubeba mafuta aina ya KC 130 ikiwa na imebeba watu watano wakitokea kwenye kituo kilichoko Iwakuni wakiwa kwenye safari ya kawaida ya mazoezi. Ajali hiyo imetokea takriban kilomita 1 kwenye bahari karibu na Cape Muroto kwenye kisiwa cha Shikoku, kulingana na taarifa ya wizara ya ulinzi ya Japan. Wizara hiyo imesema kuwa uokoaji ulioanzishwa na maafisa muda mfupi baada ya ajali hiyo umepata mmoja wa marubani kutoka kwenye ndege ya FA 18 akiwa kwenye hali thabiti na kupelekwa kwenye hospitali ya kituo cha kijeshi cha Iwakuni. Maafisa wa uokozi wanaendelea kutafuta maafisa watano wa marin huku uchunguzi ukiendelea ili kubaini kilichosababisha ajali hiyo kutokea. Nchini Kenya, wabunge wamesitisha mjadala kuhusu sheria inayolenga kuwapa nafasi ya kujiongezea mishahara, marupurupu na bima ya afya kwa familia zao zaidi ya mke mmoja. Hii ni baada ya rais wa nchi hiyo Uhuru Kenyatta kuwapa kwamba hata saini mswada huo hata wabunge wote waupitishe kwa kauli moja. Nimezungumza na mwandishi wetu wa Nairobi, Kennedy Wandera, na kuanza kwa kumuuliza sababu iliyopelekea wabunge kusitisha mjadala wa kujiongezea mishahara licha ya kuwapa awali kwamba lazima watafanikiwa tunazozungumza Kenya ni kwamba bunge la Kenya tayari limeenda mapumziko hadi Februari mwaka thelathini na mbili mwaka elfu mbili na kumi na tisa na ule mswada uliofanyiwa kupiga kura kuwaongezea bima na marupurupu mengine ya nyumba na magari leo umesitishwa, haukuwa hau kwenye orodha ya miswada ambayo wabunge wamejadili. Haifahamiki ni kwa nini wameondoa mswada huo kwenye orodha ya ya miswada ambayo walikuwa kujadili. Kwani Jumanne walikuwa wameeleza kwamba liwe ni wale watapitisha wata huo mswada na wataufululiza kwa rais Kenyatta kutia sahihi, lakini huenda ikawa ni matamshi ya rais Kenyatta hapo jana akieleza kwamba hata wapige kelele, wafanye nini, akishaupata huo mswada ataweka sahihi. Huenda hilo basi ndilo limewafanya wabunge kuweza kufikiria tena na kutoweka mswada huo kuwa mojawapo wa mswada ambayo wangeweza kujadili leo kabla waende mapumziko. Mswada ulikuwa na vipenge gani ambavyo vimezua utata kiasi cha rais kusema liwe liwalo, hawezi katia sahihi hata wapitishe wote wabunge katika mabunge yote mawili? Wabunge wote mia nne kumi na sita wa Kenya katika mabunge yote mawili watapata malipo ya bima ya afya shilingi milioni kumi kwa jamaa zao wanaolazwa hospitalini na shilingi laki tatu kwa wale wanaolazwa nje ya hospitali na nieleze kwamba kwa sasa tume ya kuratibu mishahara esati inatoa bima kwa mbunge na mke wake mmoja na watoto wanne wenye umri wa chini ya miaka ishirini na tano, lakini wabunge wanapendekeza kuwa maafisa wa bunge, manaibu wao, viranja na wengi na, na wengi na wachache bungeni watapokea marupurupu iwapo mswada huu utapitishwa. Lakini wanaeleza kwamba kila mbunge atapata gari rasmi lililo na nembo ya serikali mbali na shilingi milioni saba wanazopewa za kununua magari na marupurupu wanayopewa ya usafiri pamoja na mkopo wa shilingi milioni ishirini wa nyumba kwa hivyo walikuwa wanasisitiza kwamba wanataka hii iwekwe kwenye sheria Maanake sasa upo mfumo ambao haufahamiki kisheria. Kwa hivyo wanataka serikali hakikisha kwamba inawapa tume ambayo inaitwa Parliamentary Service Commission kuwa mmojawapo wa tume ambazo ni huru kama zile tume nyingine za serikali, ili hii mbunge au yanafahamu kwamba ameajiriwa na tume hii na, na, na, na, na, na, na na mshahara wake utakuwa huu, marupurupu na malimbikizi mengine ya mshahara yatakuwa haya. Kwa hivyo wanataka hayo yaainishwe kwenye sheria, mamlaka ya ile tume ambayo iliyoundwa kuweka mishahara ya kila mfanyakazi nchini Kenya nayo, na mamlaka yake yanakuwa yamesalia wapi, kama wabunge watakuwa wanaamua kuajiri na wanaamua jinsi ya kujilipa? Hii ni tume muhimu sana, ambayo inaainisha mishahara ya wabunge na viongozi ambao wanafanyia serikali kazi. Lakini haifahamizi ni ma, ma, ma, kwa nini wabunge wamekiuka agizo au mawafikiano yaliyopo kwamba iwapo wanataka kuweka uainishaji um, wote wa, mishahara wa, mishara yao nishati waweze kushauriana na timu ya kuratibu mishahara hiyo. Ni mwandishi wetu wa Nairobi, Kennedy Wandera, katika mahojiano kwa njia ya simu. <totiposilio> Msikilizaji, usikose matangazo ya majadiliano ya moja kwa moja Live Talk kila Ijumaa kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika Washington. Kaa tayari kwa maswali na maoni yako Piga simu plus 12026190551, maoni yako yasikike moja kwa moja kila Ijumaa wakati wa matangazo ya idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Ni Live Talk Friday nam, usikose kujiunga nasi hiyo kesho. Katika hicho kipindi cha Live Talk tuelekee nchini Rwanda ambapo mwanasiasa wa upinzani mkosoaji mkubwa wa rais Paul Kagame, Diana Rwigara, ameachiliwa huru na mahakama kuu mjini Kigali, mwaka mmoja baada ya kuzuiliwa gerezani kwa mashtaka ya uchochezi na kugushi stakabadhi za serikali. Awali waendesha mashtaka walikuwa wameomba mahakama kumfunga Rwigara na mama yake miaka ishirini na miwili gerezani, lakini anavyo ripoti mwandishi wetu wa Kigali, Silvanus Karemera, mahakama haijampata Diane na hatia Wafuasi wa Diane Gwigara na mama yake pamoja na wanafamilia walionekana kupiga kelele za furaha punde tu mahakama kuu jijini Kigali ilipotangaza wawili hao sasa ni huru. Mara tu baada ya kuachwa huru, Diana alikuwa na haya ya kusema: yeah, very happy, very nimefurahia uamuzi wa mahakama kuu uh, lakini hii uh, haina maana nimeacha, continue, continue, la hasha, uh, nitaendelea uh, na kile nilichokianzisha uh, uh, yani nitaendelea na harakati za kisiasa na hili la leo limekuwa kama mshangao. Donc, uh, je suis, uh, surprise, agréablement surprise. Kwa upande wake mama yake Diani Adeni Rugigala amesema kwamba anafurahia uamuzi huu pia ambao aliutegemea siku zote. Nashukuru na na, na Mungu naonesha, Mungu anaonesha kwa dunia yote wanani wanasema wana ni, nimefanya bila kukawia. Wafuasi wao pia na marafiki zao walikuwa na haraka ya kuzungumza na wanahabari ili kuonyesha furaha yao. Leo nina furaha sana ya kuzidi kwa sababu Mungu amejitukuza. Mahakama yetu ni safi Kabla tarehe tano nimekwambia kama mahakama yetu ni safi, na hivi tena inakwambia ni safi, imeonesha kama ni safi. Tarehe tano ime, ime, imeonesha kama ni safi, leo sasa ndio imetangazia sasa. Eh, hasarani. Yani Rugigara alikuwa akishutumiwa makosa kadhaa yakiwemo yale ya, ya kuhatarisha usalama wa taifa, kugushi nyaraka pamoja na kuendesha hamasa kwa wananchi kwa ajili ya kuwafanya waichukie serikali. Mama yake alishukiwa kuhusika kwenye itikadi ya utengano kwa misingi ya ukabila na huku wote wawili wakishukiwa kosa moja la kukwepa kulipa kodi katika mamlaka ya taifa ya ushuru na mapato dian awali, alihukumiwa kwenda jela miaka ishirini na mbili, ingawaje mwezi wa kumi mwaka huu aliyachwa huru kwa muda baada ya kuajela na mama yake kwa takribani miezi minane hivi. Silvano Karemera, Sauti ya Amerika, Kigali. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka Washington DC. Kumbuka yote haya pia yanapatikana kupitia www.voaswahili.com na hapo kesho sana wakati kama huu, tutakuwa kama ilivyo ada yetu, tutakuwa na live talk na siku ya kesho. Wewe tunakupa fursa ya kushiriki kwenye live talk, ukiwa na swala ama jambo ambalo ungetaka tulizungumzie, kwa kuwa tutatoa uhuru wa kujimwaga na kuzungumza kuhusu maswala yaliyopo, na ukienda kwenye mtandao wetu wa VOA Swahili kwenye Facebook, basi pale utatoa majibu na kutoa pendekezo ambalo kesho, wewe, tutakupa fursa ya kupiga simu au tukupigia simu tukajadiliana kuhusu masuala tofauti yanayotuzunguka kutoka hapa Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Leo katika matukio ya Afrika tunazungumzia Nigeria inavyojitahidi kupambana dhidi ya ukosefu wa ajira na umaskini uliokithiri. Idadi ya watu wasio na ajira nchini Nigeria ilipanda kwa kiasi cha asilimia 30 mwaka huu na kufikia watu milioni 16 kwa mujibu wa ripoti iliyotolewa mwezi Novemba na taasisi ya taifa ya takwimu. Wengine milioni mbili wanatarajiwa kukosa ajira ifikapo mwisho wa mwaka. Mwenendo huu mbaya unakuja wakati Nigeria mwaka huu iliipiku India kwa kuwa na idadi ya watu wengi nchini wanaoishi katika umaskini uliokithiri, na kabla uchaguzi wa rais mwezi Februari nchini humo. Mwandishi wetu Timothy Obiezu anaripoti kutoka Abuja na Khadija Riyami anaisoma ripoti kamili. Nigeria. Josh Okere anajitayarisha kuingia mitaani kwenda kutafuta kazi. Kwa takriban miaka sita tangu ahitimu, amekuwa akitafuta ajira you set out... Unatoka nyumbani kwako asubuhi na mapema, hujui unakwenda wapi. Unajipa matumaini na imani kwamba utakapokuwa huko nje utapata kitu. Takwimu rasmi za ukosefu wa ajira Nigeria ni asilimia 30, mwaka huu na kufikisha idadi ya watu milioni 16, ambapo ambapo milioni mbili wengine wanatarajiwa kuongezeka mwisho wa mwaka, lakini ni chini ya asilimia 40 takriban wa Nigeria milioni 200 ambao wana ajira rasmi. Mchumi Eze Onyekpere anasema ukosefu wa ajira umekumba kila nyanja katika uchumi wa Nigeria. Pia ni matokeo ya maamuzi ya sera ambazo ni sera za biashara za ajira viwandani hata sera ya elimu na sera ya afya. Ni imani tu ambayo watu wanaopatia uchumi wako na jinsi uzalishaji ulivyo na ubora wa bidhaa na huduma unazotoa. Kwa hiyo tuna serikali kwa heshima zote ambayo haifahamu kuhusu sera za uchumi. Nigeria imeipiku India mwaka huu kwa kuwa na idadi kubwa ya watu wanaoishi katika umaskini uliokithiri watu milioni 87 kwa mujibu wa taasisi ya Brookings yenye makao yake hapa Washington. Uchaguzi wa Februari huenda ukaona suala la ukosefu wa ajira na umaskini likitawala ajenda za vyama vya siasa ambavyo vinawania kura. Nigeria imetoka kwenye hali mbaya, kudorora kwa uchumi uliowahi kutokea kwa karibu miongo mitatu mwezi Septemba mwaka jana, na kufanya maendeleo makubwa ya ukuaji wa uchumi lakini ukosefu wa ajira na umaskini bado havijakuwa na matokeo chanya. Nigeria inahitaji kufungua takriban nafasi milioni nne mpya za ajira kwa mwaka ili kubadili mwenendo mbaya, na hii ni changamoto kubwa kwa yoyote ambaye atashinda uchaguzi wa mwezi Februari. Matukio ya Afrika kila siku ya Alhamisi. Wakati kama leo tena wiki ijayo, utaweza kusikia makala hayo ukiletewa na Hadija Riami. Salamu na mziki ni siku ya Jumapili, wakati ambapo unachukua fursa yako kuweza kutuma salamu zako, orodha ndefu tu wakati unapotaka wa ila ambao ungependa, hata ni kijiji kizima, inakuwa ni fursa yako na vilevile vile kusikiliza mziki. Jumamosi inakuwa ni maswali na majibu na Abdu Shakur Abud. Matangazo ya idaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika pia inakuletea viji mambo na BMJ Mridhi kila siku ya Jumamosi. Matangazo haya yanasikika kupitia 178fm Mombasa, Kenya, ikiwa ndio mtambo wa hivi punde kujiunga katika masafa yetu. 175fm Nairobi, Kenya. Radio Free Africa katika eneo zima la maziwa makuu. Radio Citizen kote nchini Kenya, Coconut FM 109 Zanzibar, 98.1 Iqut FM Kenya, Redio Kaya nchini Kenya, 106.5 FM Milimani Redio Dar es Salaam, Raga FM kote DRC. Kwake Harrison Kamau na muhutasari wa habari. Mazungumzo ya kutafuta amani kati ya makundi yanayozozana nchini Yemen yameanza huko Sweden hivi leo katika lengo la kumaliza mapigano yaliyodumu miaka minne na kupelekea taifa hilo ndogo lililoko kwenye peninsula ya Kiarabu kupata baa la njaa. Mazungumzo yaliyoanza leo chini ya ufadhili wa Umoja wa Mataifa mjini Rimbo ni ya kwanza kati ya serikali inaoungwa mkono na Saudia na waasi wa Houthi wanaoungwa mkono na Iran katika kipindi cha miaka miwili. China imeomba kuachiliwa mara moja kwa mkurugenzi mtendaji wa kampuni ya teknolojia ya Huawei ambaye kukamatwa kwake chini Canada huenda kukahatarisha makubaliano ya hivi karibuni kati ya Marekani na China kuhusu vita vya kibiashara. Wawakilishi wa nchi wa wanachama wa OPEC na nchi nyingine zinazosafirisha mafuta wanakutana Viena, kujadili hatua ya kupunguza uzalishaji ili kuongeza bei ya mafuta, huku rais wa Marekani Donald Trump akiwahimiza kuendelea kuzalisha mafuta kama ilivyo sasa. Wakazi wa jimbo la Houston wanaendelea kutoa heshima zao za mwisho hivi leo kwa rais wa arobaini na moja wa Marekani George HW Bush kwenye ibada maalum ya wafu ambayo imefanyika na inaendelea kufanyika kwenye mji wake wa nyumbani wa Houston. Mzozo umezuka kati ya idara mbili za uchaguzi nchini Afghanistan kuhusiana na matokeo ya uchaguzi wa bunge uliofanyika Oktoba kwenye mji mkuu wa Kabul pamoja na vitongoji vyake. Muhtasari wa habari unatufikisha mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msimamizi wa matangazo amekuwa Abdushakur Abud, mwelekezi Aida Isa akishirikiana na Fiona Wamai. Jina langu ni Kenes Bwire, nimeshirikiana na Haya, asante sana msikilizaji, kwa muda wako kutusikiliza, na niruhusu basi nikutakie usiku mwema.