Saa tatu kamili Afrika Mashariki, saa mbili kamili Afrika ya Kati. Hapa Washington DC ni saa saba kamili mchana. Habari kuu za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Mimi ni Kenneth Bwire. Mwanasiasa wa upinzani nchini Rwanda Dian Rugara amefutiwa mashtaka ya kuchochea ghasia na kugushi stakabadhi za serikali na mahakama kuu. Rugara mwenye umri wa miaka 37 ambaye ni mkosoaji mkuu wa Rais Paul Kagame alikamatwa Septemba mwaka jana mwaka mwaka jana elfu mbili kumi na saba hatua ya kukamatwa kwake ilijiri baada ya kutangaza kugombea urais katika uchaguzi mkuu wa julai elfu mbili ishirini na saba alidaiwa kugushi sahihi za wafuasi wake ili kuwezewa kuwania urais dhidi ya rais paul kagame wasimamizi wa mashtaka walikuwa wameomba mahakama kumfunga miaka ishirini na mbili gerezani lakini mahakama imesema haijampata na hatia baada ya kuzuiliwa gerezani kwa takriban mwaka mmoja baada ya kuachiwa huru Deana amesema kwamba siku zote ameamini kwamba mashtaka dhidi yake yalikuwa yamechochewa kisiasa. Ameachiliwa pamoja na mama yake ambaye wamekuwa wakizuiliwa naye kwa mashtaka yanayofanana. Wanajeshi tisa wa Somalia, wakiwemo jenerali wawili, wameuawa katika shambulizi la bomu katika mji wa Dababe, nje kidogo ya mji mkuu wa Mogadishu. Kundi la wanamgambo wa Alshababu wamekiri kutekeleza shambulizi hilo. Shambulizi limeharibu gari dogo la jeshi na maafisa wengine ambao idadi yao haijatajwa kujeruhiwa vibaya. Wanamgambo wa Al-Shababu wamekuwa wakipigana na serikali ya Somalia inayoungwa mkono na jumuia ya kimataifa wakitaka kuanzisha sheria za kiislamu tangu mwaka 1990. Mazungumzo kati ya serikali na waasi ambao wamekuwa katika mapigano mabaya ya takriban miaka minne nchini Yemen yameanza leo Alhamisi nchini Sweden. Mjumbe maalum wa Umoja wa Mataifa Martin Griffith ametaja mazungumzo hayo kuwa fursa muhimu ya kuruhusu amani kurejea Yemen. Hakuna makubaliano yanatarajiwa kufikiwa katika mazungumzo hayo ya kwanza kati ya wawakilishi wa serikali ya Yemen inayoungwa mkono na Saudi Arabia na waasi wa Huthi wanaohusishwa na Iran. Mazungumzo yaliyochukua zaidi ya siku mia moja mnamo mwaka elfu mbili kumi na sita yalikosa kumaliza vita ambavyo hadi sasa vimezua zaidi ambavyo vimeua zaidi ya watu elfu kumi na kusababisha uhaba mkubwa wa chakula kwa zaidi ya watu milioni kumi na nne. Wachambuzi na maafisa wa Umoja wa Mataifa wanasema kwamba mazungumzo ya leo yanalenga kujenga imani kati ya wahusika ambao wamekuwa katika vita tangu mwaka elfu mbili kumi na tano. Wawakilishi wa serikali wanasema kambi ya Rais Abderabo Mansur inataka kupewa ramani inayoonyesha mahali waasi wa Huthi wametega mabomu ya redini. Taarifa zinasema kwanda pande zote husika katika mazungumzo hayo zinataka usitishwaji wa vita na kuruhusu msaada wa kibinadamu kuwafikia raia. Wakilishi wa nchi wanachama wa OPEC na nchi nyingine zinazochimba mafuta wanakutana via na kujadili hatua ya kupunguza uzalishaji ili kuongeza bei ya mafuta, huku rais wa Marekani Donald Trump akiwahimiza kuendeleza uzalishaji mafuta ilivyo kawaida. Mawaziri wa mafuta kutoka nchi ishirini zinazozalisha mafuta wako Australia kwa maandalizi ya mkutano huo, mkutano wa siku mbili katika makao makuu ya nchi zinazozalisha mafuta. Washiriki katika mkutano huo wamekataa kuzungumzia mkutano wao wa siri katika baadhi ya hoteli maalum zilizotengwa hata baada ya rais Trump kwa kutumia ukurasa wake wa Twitter kutuma ujumbe akitaka nchi hizo kuendelea kuzalisha mafuta ili kuhakikisha kwamba bei yake inasalia ya kuwa nafuu. Trump ameandika kwamba ana matumaini kuwa nchi hizo litaendelea kuzalisha mafuta jinsi ilivyo sasa ili kuzuia dunia kukabiliana na ongezeko la bei ya mafuta. Ripoti mpya wanasayansi wa kimataifa iliyotolewa hi leo inaeleza kwamba kiwango cha uzalishaji wa gesi carbon dioxide kinatarajiwa kuongezeka kwa asilimia mia tatu mwaka huu kutokana na ongezeko la mafuta ghafi. Utafiti huo unaeleza kwamba kiwango hicho kinaondoa matumaini kwamba mataifa yanaweza kufikia malengo yaliyowekwa na makubaliano ya Paris. Ripoti hiyo imetolewa wakati wajumbe kutoka mataifa 190 wanakutana mjini Katowice nchini Poland kwa mkutano wa Umoja wa Mataifa wa Kopa 24 unaolenga kutafuta njia ya utekelezaji wa makubaliano hayo ya Paris. Nakomea hapo kwa sasa na kuacha na Meri Mugawe katika kipindi cha Kwa Undani. Hii ni Sauti ya Amerika. Karibu katika kipindi cha Kwa Undani kutoka hapa Sauti ya Amerika, Washington DC, ambapo lengo ni kukuchambulia mambo kwa undani zaidi. Na leo hapa studio ni mimi Mery Mgawe nikiwa nashirikiana na, na mwenzangu Sandey Shumari. Na, msikilizaji basi, katika sehemu ya kwanza ya kwa undani vileo tunazungumzia kuhusu hali ya uchumi na maendeleo ya Zimbabwe. Taarifa zinasema kuwa hali ya maisha nchini Zimbabwe imezidi kudidimia huku uchumi wake ukiendelea kusuasua, wa na wachambuzi wa mambo wanaeleza, kama hatua za haraka hazitochukuliwa, basi Zimbabwe itaweza kutumbukia katika mgogoro mkubwa wa kiuchumi na maendeleo katika siku za usoni. Zimbabwe chini ya utawala wa Rais Emmerson Mnangagwa ambaye alikuwa miongoni mwa wapigania uhuru waliokita kambi huko Kaole kwenye mji wa Bagamoyo nchini Tanzania mwaka 1973 sambamba na wanaharakati wengine waliosaka uhuru wa nchi zao. Leo Mnangangwa amejikuta katika hali ngumu ya kukomboa taifa lake na watu wake. Zimbabwe ilipata uhuru wake mwaka elfu moja mia tisa, katika miaka elfu moja mia tisa na themanini chini ya mkoloni Mwingereza, ikijulikana zaidi kama mzalishaji mkubwa wa chakula katika bara la Afrika, maarufu kwa neno la Kiingereza breadbasket, wakati huo ukiongozwa na rais wa zamani Robert Mugabe hadi Julai mwaka huu wa elfu mbili kumi na nane wakati uchaguzi wa kidemokrasia ulipofanyika tena. Uchumi wake uko katika hali tete kwa sasa. Wachambuzi kama Nelson Banya wamejitokeza hadharani wakisema kuwa ili Zimbabwe inusurike katika hali ya kufungwa kwa biashara zake, ukosefu wa chakula, ongezeko la bei ya mafuta, kushuka kwa huduma za afya na mengineo, ni lazima basi Zimbabwe iweze kukombolewa na msaada kutoka mataifa ya nje. Wakati Mnangagwa anashi, ana, anashika madaraka mwaka huu alionyesha kipaumbele kikubwa sana katika kuinua hali ya uchumi wa Zimbabwe. Katika laini ya simu leo tuko na Profesa Chacha Nyegoti Chacha kutoka Kenya kuchambua kwa kina kuhusu hali ya kiuchumi na mwelekeo wa baadaye wa Zimbabwe. Karibu sana Profesa Chacha katika kipindi hiki cha kwa undani hivi leo. Asante. Profesa, Zimbabwe inaelezwa inaelezwa kutabika kiuchumi kwa sasa, ingawa rais aliahidi kuchukua hatua za haraka kupambana na hali hiyo mara tu baada ya kuingia madarakani mwaka huu. Je, ni wakati sasa wa Zimbabwe kupatiwa msaada kutoka mataifa ya nje? Nafikiri e, ni lazima Zimbabwe ipatiwe msaada kutoka mataifa ya nje lakini kabla ya mataifa ya nje ya mbali kuja kusaidia Zimbabwe labda Zimbabwe kwanza inahitaji kuweka mikakati katika nchi yake yenyewe ambayo itawezesha uzalishaji wa mali na wakulima kurudi katika mashamba na kuzalisha mazao. Lakini zaidi pia ni lazima tuzingatie, tujiulize maswali. Je, e, Umoja wa nchi za Afrika una mawazo gani kuhusu Zimbabwe na nchi ambazo wakati mwingine chumi zao zinadidimia kwenda chini na ushirikiano wa nchi za kusini mwa Afrika zinafikiria nini kuhusu nchi ya Zimbabwe ambayo ilikuwa ni nchi yenye maendeleo mazuri ya kiuchumi na matumaini makubwa wakati ambapo ilipata uhuru? Ni masuala magumu, lakini ni masuala ambayo yanahitaji kujadiliwa sasa, kwa sababu kwa namna moja au nyingine ni kama tunajidhalilisha kama Waafrika, kwa sababu hatuwezi kuongoza nchi ambayo ni nchi ya watu masikini Mikakati hiyo ni ipi basi, profesa? Kutoka ndani ya Zimbabwe yenyewe, kwanza kwanza, ni lazima kuwe na u, u, u, utawala bora. Viongozi wa Afrika wana matatizo mengi sana, kwa sababu wakati ambapo hawajashika usukani huwa wanaonekana kama wana mtazamo na mielekeo mizuri ambayo ingeweza kuleta manufaa, lakini baada ya kushika hatamu za uongozi, viongozi wengi wanajikuta katika kizungumkuti kigumu ambacho kinawafanya waanze tu kutaratamba hapo hapo, na bila kuwa na maelekeo au mielekeo ambayo inaweza kunufaisha nchi zao, na hasa zaidi, nafikiri ni kwa sababu uh, masilahi ya kibinafsi yanatawala masilahi ya kijamii, na hili ndio tatizo kubwa katika bara la Afrika. Na nchi ya Zimbabwe ni mojawapo ya mahala ambapo, hasa baada ya kupata uhuru kutoka kwa wakoloni, wa wale mabeberu tulikuwa tunamtazamia Mgabe aliyeongoza vizuri, lakini hakuongoza vizuri baadaye ameleta matatizo ambayo mpaka sasa yanaandama hiyo nchi. Kwa nini Zimbabwe imefika katika mgogoro huu wa kiuchumi? Mtu anayejiunga hivi sasa anaweza kujiuliza. Zimbabwe ndio ilikuwa nchi ambayo kwa kweli ilijulikana pia kama mzalishaji mkubwa wa chakula na mengineo, ilikuwa inatoa hata misaada kwa nchi nyingine za Afrika. Imefikaje hapa? Mpaka sasa hata wachambuzi wa mambo wanabashiri kwamba inabidi ikombolewe Nafikiri suala la kwanza linakuwa ni mipangilio ambayo mnaweka katika sera za namna mtaendesha uh, chumi zenu katika nchi ya Zimbabwe. Kabla ya uhuru, wakulima wengi wenye mashamba makubwa walikuwa ni walowezi wazungu, wale ambao walikuwa wamevamia hayo mashamba na kutawala Waafrika kwa mabavu na kuwa na mashamba makubwa ambayo yalikuwa yanazalisha mazao mbalimbali mbali, pamoja na nafaka kama mahindi lakini baadaye wakati utawala uliposhikwa na mwafrika Robert Mugabe polepole alianzisha sera ambayo iliwaondoa wazungu kutoka kwa hatamu za kuzalisha kabla hawajatayarisha waafrika ambao wangeshika yale mashamba. Kwa hivyo waafrika wengi waliopewa yale mashamba ya wakoloni waliokuwa ya wameyaendeleza hawakuyaendeleza mashamba yale kama ilivyokuwa inatakikana, na badala yake, nafikiri walishika tu Uh, vyeti na uh, stakabadhi za kumiliki ardhi, hati miliki za kumiliki ardhi, na wakawa wanajivuna kwamba wana mashamba makubwa, lakini ni mashamba ambayo yalikuwa hayazalishi tena mazao yale ambayo wazungu au wakulima wa kizungu walikuwa wanazalisha. So hilo lilikuwa kwa sababu moja kwamba kama wangepangilia vizuri, wakulima hawa waliokuwa wanapewa mashamba ya wazungu wangekuwa wamefundishwa namna ya kuendeleza yale mashamba ili uzalishaji uwe katika hatua kama ile ambayo ulikuwa nayo wakati wa ukoloni hmm. Lakini hilo halikutendeka, na nafikiri kilimo kikadidimia. Na kwa sababu kilimo kilididimia na nchi ya Zimbabwe ilikuwa inategemea sana kilimo, ikawa sasa uchumi wa Zimbabwe umeanza kusambaratika. Na katika kusambaratika huku, maisha yakawa magumu, miundo mbinu ikawa migumu, na ikumbukwe kwamba katika kujipiga kifua Mgabe kama rais alifanya uadui na mataifa ambayo yangeweza kusaidia Zimbabwe. Na yale mataifa yalipokuwa yameondoa usaidizi wake kutoka katika nchi ya Zimbabwe, basi uchumi wa Zimbabwe ukazidi kudidimia, na uh, nguvu za fedha za Zimbabwe zikawa hazina tena ule m, m, m, m, uh, ukwasi ambao ulikuwa upo wakati wa ukoloni. Na, na, na hali kwa kweli, kwa kweli inaelezwa kuwa uh, hali ni mbaya, wala si siri tena. Watu wameanza kuhama makazi yao, wanatorokea nchi jirani, wanatafuta unafuu wa maisha. Ukosefu wa chakula umegusiwa kwa, kwa kiasi kikubwa. Sasa swali hapa ni kwamba Mnangagwa na sera zake alizoingia nazo uh, kusema kwamba ataweza kuibadilisha Zimbabwe na kuwa Zimbabwe yenye matumaini Je, yeah, kwa kwa mtazamo wako, unaona kwamba sera alizo nazo zinatakiwa zifanyiwe marekebisho ama Zimbabwe mwelekeo wake wa baadaye sasa ukoje? Nafikiri e, swala la kwanza la mnango wangu la kuzingatia ni e, kujaribu kuwahakikishia watu wa Zimbabwe kwamba utawala wake ni utawala halali, na katika kuwa halali ajaribu kurudi katika kuzingatia mipango ya uchumi ambayo inaendeshwa na sera za kitaaluma, sera ambazo zitaweza kusema katika upande wa kilimo, kwa mfano, ni makosa gani ambayo yamefanyika wakati wa utawala wa Mugabe na yanayokuwa yamechangia katika kudidimia kwa uchumi wa Zimbabwe. Na baada ya kujua makosa hayo, lazima sera sasa ziundwe ambazo zitayasahihisha makosa hayo na kuweka kwa mfano kilimo kipewe kipaumbele, ili wakulima wasaidiwe kuzalisha mazao ya mashambani. Lakini kwa kujitambua tu kwamba wewe ni kiongozi na kuendelea kupata mshahara, baadaye fedha zinaisha, na baadaye kwa sababu uchumi hauendelei, maanake uchumi unaendelezwa wakati raia wanashibe wakati raia wanaweza kujishughulisha na shughuli zao za kiuchumi za kila siku, wale ambao wanatakikana kuenda mashambani waende mashambani na kufufua viwanda vidogo vidogo na vile viwanda vikubwa, ambavyo vyote pia katika nchi ya Zimbabwe vimedidimia, na kwa sasa hivi uzalishaji ni wa hali ya duni sana. Na kwa sababu hiyo tutaendelea kuzingatia Wazimbabwe wakihamia katika nchi jirani. Uh, na wengine wakitafuta ufadhili na usaidizi kutoka kwa nchi nyingine ambazo zamani, kwa mfano, Mgabe alikuwa anazitukana Uingereza na Marekani na kwingineko. Hmm. Na, na, na kwa upande wa makampuni sasa ya kibiashara kutoka nje nayo pia yamehama. Ya kwa mfano kuna Zimbabwe yenyewe kutumia chakula chake pale, uzalishaji wa chakula ilikuwa tenge, na viwanda ambavyo inatengeneza vyakula nchi kama Afrika Kusini ilikuwa inakwenda kule kununua vyakula, sasa sahivi hakuna tena vitu hivyo. Je, hawa wawekezaji wanaweza kupata ushawishi kwa kwa jinsi Zimbabwe ilivyo sasa hivi kurejea kushiriki pamoja na, na Mnangagwa katika kujenga tena Zimbabwe ama kuwekeza Zimbabwe au ndio basi tena ili ili wawekezaji waweze kukubali kurudi Zimbabwe na kuendelea, kwa sababu Zimbabwe ni ukweli kwamba ilikuwa na miundombinu mingine ambayo ilikuwa ni mizuri zaidi wakati ule wa ukoloni, na baada ya kupata uhuru miaka ya themanini, uchumi wa Zimbabwe ulikuwa ni uchumi ambao ulikuwa umenawiri. Lakini ili hao watu wenye viwanda washawishike wa kuendelea kurudi au kubadilisha misimamo yao na kurudi Zimbabwe ili waweze ku uweka viwanda vyao pale vya kuzalisha mali ni lazima kwanza kuwe na amani katika nchi ya Zimbabwe. Na zaidi zaidi, ni lazima kuwe na sera ambazo zinawakaribisha, ambazo zina urafiki, ambazo ni sera ambazo hazitaonyesha kwamba labda wao bado ni maadui, kwa sababu eh, serikali ya Mugabe ilianza kuwaona wawekezaji kama hao kama maadui wa jamii. Na wakati wawekezaji wanaonekana kama maadui wa jamii, inakuwa ni kwamba hata wale wafanyakazi ambao wangeweza kufanya kazi katika viwanda wanakuwa hawafanyi kazi kwa moyo mkunjufu na moyo ambao unawezesha kiwanda kiendelee kuzalisha. Kwa hivyo inakuwa ni kama wengine wamefanya mgomo baridi, na inapotokea hali kama hii, ambapo sasa hakuna chakula, watu wameanza kuhamia nchi za ujirani, na hata wafanyakazi watakaokuwa wanahitajika kufanya kazi katika hivyo viwanda vitakavyokuwa vimerudi ni kama hawapo mpaka hmm. Tena tuanze kuwahamasisha na kuwatengeneza upya, na ili tuwatengeneze upya au tuwatayarishe upya, ni lazima kwanza sehemu na sera mbalimbali ziweze kukiliwa kipaumbele. Kwa mfano, elimu na taaluma katika uh, ngazi mbalimbali za kiteknolojia, na haya yote ni mambo ambayo Mnangagwa ana uwezo wa kuyafanya, lakini hawezi kuyafanya kwa kuendelea kufikiria kwamba yeye ni mtawala na anatawala nchi, kwa sababu nchi, ni lazima akubali kwamba hii ni nchi ambayo ilikuwa imetifuliwa ime, ime, ime, ni nchi ambayo ilikuwa imechafuliwa kiuchumi na kimaendeleo, na kwa hivyo ni lazima tuwe na mikakati mipya, mikakati ambayo lazima itumie wataalamu mbalimbali mba kutoka bara la Afrika, mm-hmm. na hata kutoka nchi nyingine za nje, hmm. Ni kushukuru sana Profesa Chacha Naigoti Chacha kutoka Kenya. Kwa sasa, ama kwa hakika, ni uchambuzi ya kinifu kabisa huo kuhusu uchumi na maendeleo katika nchi ya Zimbabwe. Lakini vilevile kwa upande wa huduma za afya, leo mgomo wa madaktari umefikia siku yake ya tatu, huku serikali ikiwa imegoma kabisa kukubaliana na madai ya kutoa malipo kwa njia ya fedha za kigeni. Mgomo huo ulianza Jumatatu wiki hii na umelazimisha serikali kutotumia fedha za Zimbabwe, kwa sababu wale wanaogoma madaktari na wauguzi wanaona kwamba fedha hiyo imeshuka thamani kabisa na haina manufaa kwao. Waziri wa afya wa Zimbabwe, Obadia Moyo, amejibu kwa kusema kuwa Anasema hatutaki kudanganyana foreign hapa au kupotezeana muda wote, tuna tunajua kwamba hakuna fedha za kigeni hata za kununulia madawa yanayotumika hospitalini, ndio tutakuwa na fedha za kulipa watu binafsi. Mwandishi wa Sauti ya america Columbus Mavunga ameripoti kushuhudia wagonjwa wakirejeshwa kutoka kwenye hospitali kadhaa kufuatia mgomo huo wa madaktari. Na kwa miaka mingi sekta ya afya ya Zimbabwe imekuwa na mgogoro, na kwa hakika anategemea zaidi msaada wa mataifa ya nje kama vile mashirika ya USID na la Marekani na Umoja wa Ulaya. Vilevile upande wa upinzani wa Movement for Democratic Change umeomba serikali kufanya makubaliano na madaktari ili kunusuru sekta hiyo ya afya. Uh, sande kuna swala la mgao wa fidia kwa wazungu waliopokonywa ardhi kufuatia sera ya mabadiliko ya ardhi ya mwaka elfu mbili. Kama utakumbuka kwamba Profesa Chacha pia amegusia kidogo kuhusu swala hilo la maswala ya mashamba na ardhi mm. na kilimo huko nchini Zimbabwe, kuna takriban dola milioni hamsini na saba zinatakiwa kutolewa uh, kwa, kwa, kwa hao na baada ya ardhi yao kupokonywa na kupewa wazawa Habari hizi sijui, katika chimbwa yako kwa undani umepata nini? Naam, Mery, ni kwamba kuhusu swala so hili, serikali hiyo ya Zimbabwe sasa inapanga kuwalipa fidia wakulima hao wazungu ambao ardhi yao ilichukuliwa na serikali hiyo katika miaka ya elfu mbili kama unakumbuka mm. Lakini wakulima hao sasa wanasema kiasi hicho kilichokitaja kilichotolewa, ambacho wanasema ni dola milioni hamsini na tatu, wanasema kiasi hicho hakitoshi, mm, na kwamba lazima ardhi hiyo irudishwe kwao. Sasa basi, kwa mujibu wa mwandishi wetu kule Zimbabwe, Columbus Mavunga, anasema kwamba takumbukwa mwaka elfu mbili na nane serikali ya Zimbabwe ilitaifisha kwa mmoja wa wahanga wa ardhi ya familia Ben Frith eh, ardhi kule kusini mwa Zimbabwe. Mm. Sasa ugawaji huo mpya wa ardhi kutoka kwa Wazimbabwe weupe kurudi kwa weusi imekuwa kama sehemu ya kutaka kurudisha ule ukiukaji wa haki wa wakati wa ukoloni. Mm. Lakini urudishaji huo wanasema lazima ufanyike, lakini kukosekana kwa fidia kumesababisha hivyo vikwazo sasa, kwa sababu wale wamechukuliwa ardhi hawajarudishiwa. Kwa hiyo hivyo imepelekea vikwazo kwa nchi za magharibi kwa Zimbabwe. Sasa pamoja na uendeshaji wa duni wa mashamba, nao wale wa waafrika weusi waliochukua yale mashamba wamefanya kazi duni ya uendeshaji, matokeo yake sasa imepelekea pia kuanguka kwa wa uchumi wa Zimbabwe. Lakini kuna huu mmoja wa wakulima wa biashara wa Zimbabwe mm -hmm. huwa anasema kwamba wamepokea kwa furaha sana hizi habari za kuwalipa fidia wakulima, ambao wanatarajiwa kuwa takriban elfu nne hivi na wengi wao ni weupe, mmoja wapo kama huyu Frith ambaye tumemzungumza. Lakini bado wanasema kiasi hicho pia ni kidogo sana, lakini kinatolewa lini? Hilo ndio swali jingine kubwa. mm -hmm. Bado vyombo vya habari vinasema wa serikali wanafanyia tathmini ya kwao na uchambuzi binafsi, mm -hmm. kwamba wakati gani na kiasi gani watatangazwa, watakapokuwa tayari kuzitoa. Habari hizo zitolewa na waziri wa fedha na maendeleo ya uchumi wa Zimbabwe, anaitwa Mtuli Nkube. Yeye anasema kwamba majadiliano bado kwa upande wa serikali yanaendelea. Hebu tumsikiliza huyu waziri alichogusia akizungumza. It's very sad to see it in the, in the shape that it's in now. But you know, the thing about this, they've taken away the, the main structure. Anasema uh, tumepata uh, namba kutoka kwa wakulima, jumla ya kiasi wanachotaka kulipwa, lakini sisi kama serikali tu katika hatua ya kukamilisha uchanganuzi wetu wenyewe usiofungamana na upande wowote juu ya maboresho kwenye ardhi, lakini anasema tupo karibu sana kukamilisha. Kuna mwingine ambaye ni mfugaji anaitwa Peter Knife, yeye alipewa ardhi ya uh, serikali, lakini anasema anaridhia kabisa kuona ardhi hiyo inarejeshwa kwa hao weupe, alipojiwa akisema kwamba hao wakulima wanateseka hmm. Kwa hiyo hata kama wasipolipwa fedha, lakini ardhi yao warudishiwe, kwa sababu kama sisi wengine tumeshaishia kufanya kazi maporini. Yani yeye anajikuta anafanya so. kazi maporini kwa sababu ardhi ile watu wanashinda kuitumia vizuri. Kwa hiyo kwa ardhi kabisa hurudishi mm, kwa ao wengine basi, bila shaka asante. Tuko vizuri kabisa kwa upande wa Zimbabwe. Hebu tutupie jicho kidogo huko DRC katika sehemu yetu ya pili. Basi msikilizaji, ni sehemu ya pili ya kwa undani hivi leo, na tunatupia jicho kwa ufupi tu kidogo kuhusu uh, taarifa za uchaguzi, kampeni za uchaguzi zinazoendelea DRC, kuelekea Disemba ishirini na tatu. Sande, uchaguzi ndio? Ndiyo, huo unakaribia. Tunaye Sale Mwanamilongo katika laini ya simu, labda tupate tu, atupe mtazamo kwa ujumla, hali ikoje huko. Salehe, karibu. Asante sana Meri, ni kwamba kampeni sasa inaingia kwenye wiki yake ya tatu na imepamba moto, ambako viongozi wa uh, upinzani na vilevile mteule um, wa chama tawala kwa ajili ya uchaguzi huo wamekuwa kwenye majimbo kuweza hivi kuwavutia wapigaji kura ili kuweza kuwapigia kura kwenye uchaguzi ujao. Hmm. Na kwa upande wa huko Kinshasa tulisikia kwamba taarifa zinasema kwamba kampeni zilikuwa finyu finyu kidogo, hasa wiki iliyopita na wiki hii hapo mwanzoni, sijui hali imekuwaje sasa. A, kwa kweli m, hapa katikati ya mji hali imekuwa bado ni hiyo hiyo kuona kwamba wananchi wengi wamekuwa wameshughulikia kumalizika kwa mwaka na kwa hiyo hawajihusishi sana na mambo ya, ya, ya uchaguzi, ijapokuwa ya wanafuatilia kwa karibu, na uh, wengine ni suala la pesa umejua. Uh, kampeni hii imeanza kwa ubaridi, watu wengi wamelia kwamba hawana pesa, na vile vile uh, uh, wengi uh, tunaweza tukasema hawakuwa wanaamini kwamba uchaguzi utafanyika Desemba ishirini na tatu kwa hiyo imekuwa kama vile ni kushtukizwa na, na, na tume huru ya uchaguzi na ku, hivi sasa ndio wamekubali kwamba kwa kweli uchaguzi utakuwepo. Kwa hiyo uh, kampeni haijakuwa ya, ya msisimuko zaidi mjini kati kwa upande wa maeneo mengine huko DRC tulisikia kwamba magari makubwa ya kubeba vifaa wiki hii tayari yameonekana yakipelekwa huko tayari kuanza mkakati eh, wa kufanya maandalizi ya kubeba vifaa vya kupigia kura. Sijui kwa upande wa Kinshasa, Salehe, na kwenye wepakoje. Umejua Meri kwamba Kinshasa ni mji ambao umekuwa na wakazi milioni kumi na mbili uh, na wapiga kura ni zaidi ya milioni nne hivi na hapa hakuna tatizo la miundo mbinu, yaani utawanywaji wa vifaa hivyo kama vile mashine ya kupigia kura na vifaa vingine vingine vya uchaguzi, hauwezi ukachukua siku nyingi, yani mnamo masaa arobaini na nane vifaa vyote hapa mjini vinaweza kutawanya, ijapokuwa mji ni mkubwa, lakini changamoto ni kwenye ma, majimbo ambayo kwa kweli hayafikiki. Haya, kumekuwa na miji ambayo kwa kuweza kutembea kilomita ishirini ama thelathini kwa, kwa gari itaomba siku tano siku sita, ili gari iweze kufika kwenye maeneo hayo mm. kutokana na ubovu wa barabara na miundombinu. Ah, kwa upande wa upinzani tulisikia kwamba sande kwamba kama mgombea huyu fayulu alisema kamwe, na hata leo amerejea tena kuambia wafuasi wake matumizi ya kompyuta, hapana. Tunaye mwakilishi wa upande wa serikali, bwana Jonas, karibu katika laini ya simu, tuambie kwa upande wenu maandalizi yakoje, na je kompyuta mtatumia? Ndiyo, natumia kompyuta, natumia kompyuta, lakini wale ambayo wana mpaka sasa wame, wameendelea kusema kama hawatatumia inaonekana ni wao peke. Huku sio pande ya serikali ndio wanapenda kutumia kompyuta, ni watu ni population yote ndio imekubali hiyo, lakini kuna watu fulani fulani tu wachache kwa Kongo ndio wana, wanaona kama hawezi waka, wakatumia kompyuta ijapokuwa wao tangu zamani hawakujitayarisha kwa kwa election, na kufuatana na hiyo wanatia mambo ya kompyuta mbele. Tunaomba kuonyesha kama wanaonyesha kama kompyuta ndiyo problem, lakini problem ya kwao ni kuonyesha kama wao wakujitayarisha kwa uchaguzi sawa. Naomba tumkaribishe, muda umekwisha. Tumkaribishe kiongozi a mshauri wa Pepe Deco akiwa hapa Iowa Marekani, Mamona Thomas. Hebu tueleze kwa upande wako, umesikia msemaji wa serka alivyozungumza kuhusu swala hili, pengine upande wa diaspora nyinyi mmejiandaa vipi kwa uchaguzi Deco? Hilo, kwa upande wa Pepe Deco labda uzungumzie hilo mara moja kwa muda mfupi ulioko. oh, Mm. na mshangao mkubwa kusikia mtu wa serikali kuzungumza neno kama hilo kwamba wananchi wa Kongo, baadhi wamekubali kutumia chombo cha kompyuta katika uchaguzi. Hilo ni tamko ambalo ni mju aliita shetani anaongea, maana wakongomani walio wengi wamepinga matumizi ya kompyuta katika mchakato mzima wa uchaguzi, na hilo ni kinyume cha katiba ya nchi na pia sheria ya uchaguzi wao, wamependa kulazimisha kwa mbinu zao za kutaka kuiba kura ili wajipatie muhula mwingine tena. Labda labda turekebishe, labda turekebishe hapo kidogo tu, kwamba sio mtazamo wa wakongo wote, lakini tutawapa nafasi tena wakati mwingine. Naona muda wetu ah, unatutupa mkono, unatutupa mkono. Na leo hapa studio nilikuwa na mwenzangu Sande Shomari. Nawashukuru washiriki wote mlioshiriki leo katika kipindi hiki cha kwa Undani. Naitwa Meri Mgawe, tuonane tena wakati mwingine.