Kumekucha Afrika. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya Kumekucha Afrika anaanza saa 11 alfajiri kwa Afrika, kantina, saa za Afrika ya kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Mimi ni Khadija Riami na mimi hapa naitwa Mkamiti Kibayasi nikiukaribisha katika matangazo yetu ya leo. Ijumaa ni Disemba 7 mwaka huu wa 2018. Karibu sana <todiculio> Katika matangazo yetu ya leo asubuhi, tutakuletea ripoti kuhusu: mchambuzi wa masuala ya uchumi anasema wakati umefika kwa mataifa wafadhili kuisaidia Zimbabwe kujiinua kiuchumi, kwanza ni lazima kuwe na utawala bora. Viongozi wa Afrika wana matatizo mengi sana, kwa sababu wakati ambapo hawajafika usukani, huwa wanaonekana kama wana mtazamo na wana mielekeo mizuri ambayo inaweza kuleta manufaa na katika VOA mitaani madereva wa magari makubwa huko Kenya wanatoa kilio chao kwa kazi zao zinachukuliwa na madereva wa nchi jirani. Kwanza unaanza kumlisha mtoto wako ndio uenda kaangalie yule mtoto mwingine. Hii poti iko hapa kutafutia Wakenya kazi na kusaidia nchi jirani kupitishia mzigo wao kwenda kwao. Lakini mpaka dakika hii sisi kama Wakenya hakuna faida tunayopata. Hizo ni baadhi ya ripoti tulizokuandalia asubuhi ya leo. Mpenzi msikilizaji, tunapenda kukukumbusha kwa matangazo haya pia husikika kupitia mtandao wetu www. voaswahili com. Lakini kwanza ni habari muhimu za dunia, zikisomwa na mkamiti Kibayasi. Habari za dunia. Kumekucha asubuhi ya leo. Wakazi wa jimbo la Texas nchini Marekani walimwaga rais wa 41 wa Marekani George Herbert Walker Bush jana Alhamis kabla ya mwili wake kusafirishwa kwa treni maalum kuelekea sehemu ya mapumziko yake ya mwisho. Treni ilianza safari kuelekea mji wa College Station mahala alipozikwa kwenye ardhi ya chuo kikuu cha Texas A&M mara baada ya treni kuwasili ilipokelewa na bendi ya jeshi jeshi la majini la marekani lilirusha ndege 21 za vita angani na kutoa saluti kwa nahodha wa majini wa vita ya pili ya dunia ikifuatiwa na ufyatuaji mizinga 21 george h w bush amezikwa pembeni ya kaburi la mke wake barbara bush waliyeishi naye kwa miaka sabini na tatu Barbara alifariki mwanzoni mwa mwaka huu. Hii ilikuwa mara ya kwanza treni kubeba mwili wa rais kwa mazishi tangu mwili wa Dwight D. Eisenhower ulipobebwa na treni kutoka Washington kwenda kwenye jimbo lake la Kansas miaka 49 iliyopita. Maafisa wa juu wa Marekani wanaendelea kuwa na msimamo mkali juu ya mazungumzo ya biashara ya Marekani na China hata baada ya kukamatwa kwa mkurugenzi maarufu wa teknolojia wa China, kuna hofu kwamba kutazorotesha maelewano ya biashara kati ya Washington na Beijing. Katika mahojiano na VOA, mshauri wa biashara na uchumi wa White House Peter Navarro alikataa kutoa maelezo juu ya rekodi kuhusu kukatazwa kwa Meng Wanzhou, ofisa mkuu wa fedha wa Huawei, ambaye kampuni yake ni kiini cha mivutano ya biashara kati ya Marekani na China, lakini Navarro alisema kwamba utawala wa Trump unadai kutoitaka China ifanye mabadiliko ya msingi kwa uchumi wake. Navarro bado ana matumaini kwamba Marekani na China wataweza kufikia makubaliano kabla ya siku tisini ambapo rais wa Marekani Donald Trump anasema ataongeza ushuru kwa uingizaji bidhaa za China. Lakini pia alisema China ina historia ndefu ya kutotekeleza ahadi zake za biashara. Makamanda wawili waandamizi wa jeshi la Somalia na wanajeshi kadhaa wameuawa jana Alhamis wakati gari yao ilipokanyaga bomu la kando ya barabara kusini mwa Mogadishu. Khadija Riami anaisoma ripoti kamili. Maafisa na walioshuhudia wakiwaona majenerali waliokuwa wakisafiri katika msafara wa kijeshi karibu na kijiji cha Dhanane kwenye barabara ya pwani inayounganisha mji mkuu wa Somalia na mji wa bandari wa Marka, wakati gari yao aina ya pickup ilipolengwa mlipuko mkubwa uliosababishwa na mabomu ambayo yalitegwa kando ya barabara, ulioua majenerali wawili ambao walifariki hapo hapo, na wanajeshi kadhaa wa serikali pia waliuawa, amesema Abdi Fitah Hani Abdulle, naibu gavana wa mkoa wa Loa Shabel. Mlipuko ulikuwa mkubwa sana, ilionekana kama kasha kubwa la mabomu ambayo yamewekwa kando ya barabara. Niliona moshi na moto ukifunika eneo lote, amesema shuhuda Nure Osman. Tumeambiwa kwamba hakuna mlipuaji bomu wa kujitoa mhanga aliyehusika na bomu la kwenye gari. Mara tu baada ya shambulizi, kundi la wanamgambo la Al-Shabab limetoa taarifa yake kupitia redio yake likidai kuhusika. Maafisa wa serikali hawakuweza kuthibitisha idadi kamili ya wanajeshi waliouawa lakini walioshuhudia wamesema wameona mili ya wanajeshi sita wa serikali. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia katika Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA, inayotangaza kutoka hapa Washington DC. Kundi moja la wanasheria wa haki za binadamu limefungua mashtaka dhidi ya serikali ya Sudani Kusini kwa manyanyaso ya ngono kwa niaba ya wanawake na wasichana thelathini wa Sudani Kusini ambao wanadaiwa walibakwa na wanajeshi wa Sudani Kusini pamoja na walinzi wa rais. Antonio Molvi ni mkurugenzi wa Legal Action Worldwide LAW, mtandao usio wa kiserikali wa mawakili wa haki za binadamu. Anadai kwamba jeshi la Sudani Kusini lilitenda manyanyaso ya kikatili ya ngono, ikiwemo utumwa wa ngono, mateso ya ngono na ubakaji wa genge dhidi ya wanawake na wasichana. Molvi anasema malalamiko yaliwasilishwa jana Alhamis mjini Geneva kwa kamati ya Umoja wa Mataifa inayoshughulikia aina zote za ubaguzi dhidi ya wanawake CEDAW. Kamati hiyo itatathmini malalamiko na nakala itapelekwa kwa serikali ya Sudani Kusini kutoa majibu. Molvi alisema, kwa sababu hii tunalinda wajihi wa walionusurika na visa hivyo kwa kutumia majina yao ya kwanza pekee. Kwa mujibu wa taarifa ya LAW, wanawake na wasichana 30 ambao wapo katika kambi za wakimbizi nchini Uganda ni pamoja na msichana wa miaka kumi na miwili ambaye alishuhudia dada zake wawili na jirani wakibakwa baada ya yeye kubakwa. Waasi wa Kihouthi nchini Yemen wanasema wataamua leo Ijumaa kama serikali iko tayari kuhusu mazungumzo ya amani. Msemaji wa waasi aliwaambia mtandao wa televisheni kwa lugha ya Kiarabu, nani namnukuu, hatuna tatizo kufanya mazungumzo na upande mwingine. Tutaamua Ijumaa kama mazungumzo ya Stockholm yapo tayari kufanyika au la. Mazungumzo yanayosimamiwa na Umoja wa Mataifa yalianza jana Alhamis huko Rimbo, Sweden, kaskazini ya Stockholm. Haya ni mazungumzo ya kwanza kati ya waasi wa Kihouthi wanaungwa mkono na Iran na serikali ya Yemen inayosaidiwa na Saudi Arabia tangu mwaka 2016. Mwakilishi wa Umoja wa Mataifa Martin Griffiths aliripoti kuwepo maendeleo kiasi baada ya siku nzima ya kwanza ya mazungumzo jana Alhamis wakati pande zote zilipokubaliana juu ya kubadilishana wafungwa. Griffiths alizisihi pande zote kufanya kazi kwa nia nzuri na kutuma ujumbe wa amani lakini moja ya vikwazo vikubwa itakuwa mji wa bandari wa Hodeira mahala ambapo takriban vyakula vyote na msaada wa kibinadamu vinapitia hapo. Naendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Na habari iliyopewa umuhimu wa juu ni huko Zimbabwe, ambapo nchi hiyo inaendelea kukabiliwa na hali ngumu ya uchumi, huku baadhi ya wachumi wakisema pengine wakati umefika kwa taifa hilo chini ya uongozi wa Emerson Mnangagwa kupatiwa msaada ili kuweza kuondokana na matatizo kadhaa yanayoikabili nchi hiyo kutokana na kukatiwa misaada na mataifa ya Magharibi kwa miaka mingi. Mwenzangu Meri Mgawe amezungumza na mchambuzi Chacha Nyaigoti Chacha kutoka Kenya na kumuuliza je, wakati umefika hivi sasa kwa serikali ya Zimbabwe kupewa misaada ya kigeni. Labda Zimbabwe kwanza inahitaji kuweka mikakati katika nchi yake yenyewe ambayo itawezesha uzalishaji wa mali na wakulima kurudi katika mashamba na kuzalisha mazao, lakini zaidi pia ni lazima tuzingatie, tujiulize maswali je E, umoja wa nchi za Afrika una mawazo gani kuhusu Zimbabwe na nchi ambazo wakati mwingine chumi zao zinadidimia kwenda chini? Na ushirikiano wa nchi za kusini mwa Afrika zinafikiria nini kuhusu nchi ya Zimbabwe ambayo ilikuwa ni nchi yenye maendeleo mazuri ya kiuchumi na matumaini makubwa wakati ambapo ilipata uhuru? Ni masuala magumu, lakini masuala ambayo yanahitaji kujadiliwa sasa kwa sababu kwa namna moja au nyingine ni kama tunajidhalilisha kama Waafrika kwa sababu hatuwezi kuongoza nchi ambayo ni nchi ya watu maskini. Mikakati hiyo ni ipi basi, Profesa, kutoka ndani ya Zimbabwe yenyewe? Kwanza kwanza, ni lazima kuwe na utawala -u -u -u bora. Viongozi u -u -u wa Afrika wana matatizo mengi sana, kwa sababu wakati ambapo hawajashika usukani huwa wanaonekana kama wana mtazamo na mielekeo wa mizuri ambayo ingeweza kuleta manufaa lakini baada ya kushika hatamu za uongozi, viongozi wengi wanajikuta katika kizungumkuti kigumu ambacho kinawafanya waanze tu kutaratamba hapo hapo, na bila kuwa na maelekeo au mielekeo ambayo inaweza kunufaisha nchi zao, na hata zaidi, nafikiri ni kwa sababu uh, masilahi ya kibinafsi yanatawala masilahi ya kijamii, na hili ndio tatizo kubwa katika bara la Afrika. Kwa nini Zimbabwe imefika katika mgogoro huu wa kiuchumi? Mtu anayejiunga hivi sasa anaweza kujiuliza. Zimbabwe ndio ilikuwa nchi ambayo kwa kweli ilijulikana pia kama mzalishaji mkubwa wa chakula na mengineo, ilikuwa inatoa hata misaada kwa nchi nyingine za Afrika. Imefikaje hapa mpaka sasa, hata wachambuzi wa mambo wanabashiri kwamba inabidi ikombolewe? Nafikiri suala la kwanza linakuwa ni mpangilio ambayo mnaweka katika sera za namna mtaendesha uh, chumi zenu. Katika nchi ya Zimbabwe kabla ya uhuru, wakulima wengi wenye mashamba makubwa walikuwa ni walowezi Wazungu wale ambao walikuwa wamevamia hayo mashamba na kutawala Waafrika kwa mabavu na kuwa na mashamba makubwa ambayo yalikuwa yanazalisha mazao mbalimbali pamoja na nafaka kama mahindi. Lakini baadaye wakati utawala uliposhikwa na Mwafrika Robert Mugabe, polepole alianzisha sera ambayo iliwaondoa Wazungu kutoka kwa hatamu za kuzalisha kabla hawajatayarisha waafrika ambao wangeshika yale mashamba. Kwa hivyo waafrika wengi waliopewa yale mashamba ya wakoloni waliokuwa ya wameyaendeleza hawakuyaendeleza mashamba yale kama ilivyokuwa inatakikana. hmm. Datika... ni mchambuzi Chacha Nyegoti Chacha akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Kenya. <tune> Tunaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Tunaendelea na habari muhimu za dunia. Waziri Mkuu wa Ufaransa, Edouard Philippe, anasema zaidi ya polisi elfu 89 watapelekwa kuzuia mlipuko mwingine wa ghasia katika maandamano yajayo. Tangazo hilo lilitolewa licha ya uamuzi wa jana Jumatano, uamuzi wa juzi Jumatano wa rais Emmanuel Macron kuachana na ongezeko la kodi ya mafuta ambalo limechochea wiki kadhaa za ghasia. Jumamosi iliyopita kulikuwa na ghasia mbaya kuwahi kutokea katika miongo kadhaa mjini Paris ambapo waandamanaji walichoma magari na kufanya wizi wa ngawira katika maduka kwenye mtaa maarufu wa Shanzelize mjini humo. Maafisa wa serikali wanawasiwasi wa kurudisha ghasia za Jumamosi na kudhoofisha uchumi na kuongeza hofu kuhusu kuwepo kwa serikali. Majengo ya Eiffel Tower, makumbusho na maduka yatafungwa kesho Jumamosi na takriban mechi nne za kandanda za daraja la kwanza zimefutwa. Ghasia zilizuka mwezi uliopita kufuatia ongezeko la kodi ya mafuta, ambapo ilikuwa sehemu ya mpango wa makro wa kukabiliana na hali ya joto joto duniani. Operesheni ya uokozi imeanza kwa mwanamke mmoja wa Uingereza aliyekuwa anasafiri peke yake baharini katika mashindano ya kuzunguka dunia. Alikwama huko Southern Ocean baada ya kimbunga kuharibu boti yake. Suzi Godol alituma ujumbe wa maandishi jana Alhamis kwamba yuko salama baada ya kupoteza fahamu kwa muda mfupi wakati kimbunga akilipogeuza boti yake na kuharibu mlingoti wa boti yake. Kwenye tovuti yake, maafisa wa Golden Globe Race walisema wamekuwa na mawasiliano ya kawaida ya redio na Godol tangu alipopata tena fahamu mwanamke huyo mwenye miaka 29 ni naodha mdogo sana na mwanamke pekee anayeshiriki katika kinyang'anyiro cha kilomita 1048280 na themanini. Godol yupo kiasi cha kilomita elfu tatu na mia mbili magharibi mwa Cape Horn karibu na kusini mwa Amerika ya kusini. Chile imepeleka meli ya kumwokoa mwanamke huyo na inatarajiwa kufika eneo alilopo leo Ijumaa. Kinyang'anyiro hicho kilianza Julai mosi kwenye bandari ya Lisablo Dolome nchini Ufaransa ikishirikisha manahodha kumi na wanane kutoka duniani kote. Baada ya Godol kutoka watabaki manahodha saba, na kinyang'anyiro kitaishia kwenye bandari hiyo hiyo nchini Ufaransa. Unaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika, matangazo yanayokujia kila siku ya Jumatatu mpaka Ijumaa kutoka hapa Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika mjini Washington DC. Ni saa 12 kamili kwa saa za Afrika Mashariki, ndipo utakaposikia matangazo haya, na kule Afrika ya Kati yanaanza saa 11 alfajiri. Tukiendelea na ripoti zaidi, ni kwamba shirika la kimataifa la Msalaba Mwekundu linaonya kuwa itaichukua itachukua Syria na watu wake miongo kadhaa kuweza kuondoka na mazingira ya vita vya zaidi ya miaka saba. Mwandishi wa VOA Lisa Schlein ana anaripoti kutoka Jeneva na Khadija Riami anaisoma ripoti kamili. Afisa mwandamizi wa Msalaba Mwekundu ambaye amerejea hivi punde kutoka Siria anaelezea kiwango cha uharibifu katika nchi hiyo iliyogubikwa na vita, na ni ya kusikitisha sana. Mkurugenzi wa ICRC kwa Mashariki ya Kati Fabrizio Carboni anasema ameshtushwa sana na kiwango cha uharibifu katika mji wa kihistoria wa Alepo. In this city of Aleppo, katika mji huu wa Alepo, sijawahi kuona watu wengi wakilia, wanabeba mzigo mkubwa sana, maumivu na kwa wengi kukata tamaa, jambo ambalo linatia simanzi, hasa ukiangalia ukubwa wa mji huu. Kabla ya vita, Alepo ilikuwa ni kituo kikuu cha kilimo nchini Siria, huku kukiwa na idadi ya takriban watu laki moja na elfu sitini na tano. Kaboni anasema mamilioni ya milipuko na mabomu ya kutegwa ardhini ambayo imejaa nchini humo inaua na kuwakata viungo raia wasiokuwa na hatia. Anasema ICRC ina utaalam na vituo vya matibabu kuwasaidia waliojeruhiwa. Kaboni anasema moja ya harakati kuu za shirika lake itakuwa kuwatafuta maelfu ya watu ambao wamepotea ni jambo ambalo linaitia sumu jamii, kwa sababu mbali ya maumivu ya kutofahamu pia kuna madhara makubwa. Muda mwingi wale ambao ndio wanahudumia majumbani ndio waliopotea, kwa hiyo familia za watu waliopotea mara kwa mara ziko katika mazingira hatari. Kaboni anasema Msalaba Mwekundu umeshirikiana orodha ya wale ambao wamepotea au wamekamatwa na maafisa wa Siria. Lakini ameiambia VOA hakuna majina yaliyotolewa kwa mamlaka bila ridhaa ya awali kutoka kwa familia za waliopotea. Anaelezea watu katika upande wa serikali pia ni waathirika na wanajamaa zao ambao hawajulikani walipo. Anasema kufahamu hali ya jamaa kutawasaidia watu hao kuomboleza na kuwasaidia kurejea katika maisha ya kawaida, na pia kuwasaidia kwenda kuishi kwa amani na serikali ya Zimbabwe inapanga kuwalipa fidia wakulima wazungu ambao ardhi yao ilichukuliwa na serikali katika miaka ya mwanzoni ya elfu mbili, lakini wakulima hao sasa wanasema kiasi kilichotolewa cha dola milioni hamsini na tatu hakitoshi na kwamba pia lazima ardhi hiyo irudishwe kwao. Columbus Mahuunga anaripoti kutoka Harare na Harrison Kamau anaisoma ripoti hiyo hapa studio. Elfu mbili na nane, serikali ya Zimbabwe ilichukua shamba la familia ya Ben Frith lililoko kwenye mlima wa Camel katika wilaya ya Chegutu, kusini magharibi mwa Harare. Ugawaji mpya wa ardhi kutoka kwa Zimbabwe weupe kurudi kwa weusi ilikuwa sehemu ya kuridhia ukiukaji wa haki wakati wa ukoloni, lakini unyakuaji huo wa ardhi bila fidia ulisababisha vikwazo kutoka kwa mataifa ya magharibi na ikaongeza hali duni ya uendeshaji wa mashamba uliopelekea kuanguka kwa uchumi wa Zimbabwe. Ni mmoja wa aliyekuwa mmiliki wa ardhi nchini humo. they've, they've taken away the, the main. Inahuzunisha kuona hali ilivyo sasa yeah. Lakini licha okay, ya kuwa wamebomoa majengo yaliyokuwepo misingi yake ingalipo. Shirika la, la kibiashara la wakulima la Zimbabwe limekaribisha hatua ya serikali ya kufidia karibu wakulima elfu nne wengi wao wakiwa wazungu kama vile Fritz lakini wakulima hao wanasema dola bilioni 53 ni kidogo sana. Waziri wa fedha na maendeleo ya uchumi wa Zimbabwe, Mdhuli Nkube, anasema bado wanajadiliana kuhusu makubaliano ya mwisho. Tumepata namba kutoka kwa wakulima the, the ya jumla ya kiasi wanachotaka kulipwa sisi kama serikali pia tuko katika hatua ya kukamilisha uchunguzi wetu wenyewe usiofungamana na upande wowote juu ya mabadilisho kwenye ardhi. Tuko karibu sana ya kukamilisha. Peter Knight ni mmoja wa wafugaji waliopewa ardhi na serikali, lakini anasema angependa kuona ardhi hiyo ikirudishiwa wakulima weupe. Kama Frith alipohojiwa Alisema wakulima waliopewa ardhi hizo wanateseka na kwamba ni bora wamiliki wa awali warejeshiwe ardhi yao bila kufidiwa. Anasema kuwa hilo likifanyika, ataondoka mstuni anapochunga ng'ombe. Hata hivyo, wadadisi wanasema kuwa huenda serikali isirudisha mashamba kwa wakulima wazungu kwa kuwa hatua hiyo itachukuliwa kama hujuma kwa hatua zilizopigwa za kusahau ukoloni. Serikali kwa upande wake inatumai kuwa kwa kuwafidia wakulima itakuwa inaheshimu haki zao na labda kupelekea kuondolewa kwa vikwazo vilivyowekwa na mataifa ya Magharibi. VOA Mitaani. Leo katika VOA Mitaani tuko Mombasa, Kenya, ambako inaelezewa kuwa kuna mambo kadhaa yaliyozorotesha kazi za madereva wa trela za kusafirisha mizigo eneo la Afrika Mashariki. Kwanza, mizigo mingi huchukuliwa kwa njia ya reli; pili, waajiri wao kuwalipa mishahara duni; na tatu, idadi kubwa ya madereva kutoka nchi tofauti na kufanya kazi nchi nyingine. Mwandishi wetu Josephat Kioko amezungumza na madereva hao wa Kenya, ambao wanaelezea kilio chao, wakidai kuwa kazi zao zimechukuliwa na madereva kutoka Uganda. Unaweza achaje mtoto wako alalenjaa, hata unapatia mtoto wa jirani chakula kwanza? Kwanza unaanza kumlisha mtoto wako ndio, uenda ukaangalia yule mtoto mwingine. Hii poti iko hapa kutafutia wakenya kazi na kusaidia nchi jirani kupitishia mzigo wao kwenda kwao, lakini mpaka dakika hii sisi kama wakenya hakuna faida tunayopata hakuna. Kitu ambacho tunasema tunaamua kwamba sababu tunataka undugu, tuwekeane mipaka na wakati tunakuwa tunatoka hapa tunaenda Kongo, Uganda itakuwa ni transit yetu tunapita tukienda Kongo, tunapita tukienda Sudan, lakini gari yoyote ya kuenda Kampala tunawaambia watu wachie boda. Na kama hili jambo linafanyika Tanzania, kwa nini hapa Kenya lisifanyike? Rais alisema amekaribisha kila mtu akuje Kenya, lakini kulingana na ufahamu wangu alikuwa kwa amesema kama uko na kazi unataka kuinvest kuja Kenya ili uta, utafanya nini? Utapatia wakenya kazi, lakini hakumaanisha kwamba ati uje uchukue kazi ya Mkenya tunapitia magumu sasa, hatuna kazi Banduki zetu. Wakikuja wanachukua magari yote, wanaenda nayo mimi kwa majina naitwa Anne Mshai. Mimi kama dereva kwa miaka mingi, na kwa sasa hii tunaona tunanyanyaswa sana. Kwa hivyo naomba serikali itusaidie kama madereva, tuwe na mshahara mzuri tu, kwa majukumu yetu. Tu tunajikakamua fresh tukiwa na hela mzuri. Kwa hivyo kwa sasa hii tunataka kazi yetu irudishwe, wageni wamekuwa wengi tunanyanyaswa sana, wageni wanapata mshahara kubwa, sisi tunapata mshahara kidogo. Kwa nini? hapa na hapa ni kwetu. mgeni kama foreigner, Watanzania Waganda wamekwapa wengi, pesa wanazopea ni nyingi kuliko sisi, na distance wanayopiga ni kama ile ile mimi nayopiga. Kwa nini wao walipo mshahara mkubwa na sisi tulipo mshahara mdogo? kazi kwa kazi ni za kitambo, tutaanza Wakati wote tukianza kazi ilikuwa kuna pesa nzuri, kabla wageni hawajaanza kuingia sana, tulikuwa kuna pesa nzuri hata, tulikuwa tuna mahitaji yetu, tulikuwa tunakamilisha haraka sana. Lakini kwa sahi, wengi, sahi manayaki, wageni wamekuwa wengi. Sasa sasa hata udereva hatuoni maana yake, ama hatuoni faida yake, ndio sasa wageni sasa, sasa ni wengi. Tunataka wageni, kila mtu angojea kazi boda vile. Wakati tulikuwa tunapeleka magari, tunafikisha boda, tunakuwa na mshahara mzuri. Sasa hivi sasa hata tufikishe boda hatuna mshahara. Kwa majina, mimi naitwa Roman Waema. Sisi hatuendi kinyume na muungano wa Afrika. Sisi wenyewe tunataka muungano wa Afrika lakini at the same time sheria za nchi nazo ziheshimiwe, kwa sababu serikali, katiba yetu inasema Wakenya wapoe first priority. Kwa hivyo muungano wa Afrika ufate katiba ya muungano wa Afrika, alafu sheria za nchi nazo zifanye kazi. Hata tumewahi kuwa na international card, ambapo hata ukiangalia kadi yetu ya membership iko na bendera za East Africa. Lakini sasa tatizo ni kwamba tuna, moja ndio hii mfano wa hii kadi iko na bendera za East Africa. Tumezungumza hata na watu wa vyama wa zile nchi, lakini nao pia si wanataka watu wao wapate kazi, kwa hivyo hawatusikizi wa sisi. Okay, wajua kazi ya dereva ni kibarua, unaenda pale kwa CFS unangojea, lakini sasa kwa sababu haya magari mengi yanatoka kule Uganda unaona wana, so wanakaa wakijua fulani wetu yuko pale kwa sababu hata wameingia kwa clearing Ma, clearing agent. No, me, clearing agent already ni Waganda, wanafanya clearing wanafanya verification, wamechukua everything kuhusu kuhusiana na magari so wanatoa waganda wao kule kule Uganda no, wanawaleta, wanakuja na basi wanashuka pale CFS, wanaingia wanachukua magari na nyi mko pale mmesubiri, mmesubiri gari, mnasubiri gari, wanashuka pale, wanacross barabara, wanaingia wanachukua, na huyu Mkenya ana renew license. Huyu Mkenya na familia yake hapa hapa, so unaona hiyo ni unyanyasaji. Na wale madereva wa Kenya wanaingia Uganda, wakiingia Uganda wanaambiwa dongo letu mwafanya nini kwa dongo letu? Jambo lolote likifani... likifanyika Uganda ukaribike jambo kwa ajili yako, for example, bahati mbaya kalamu imeanguka ukakanyaga hiyo kalamu, bahati mbaya wanakuambia ungekua kwenyu, ungekuwa kwenyu, kwenyu, kwenyu ungefanya hivi, unafanya nini kwa dongo letu? Wananyanyaswa. Mimi, maoni yangu naona yatakuwa kidogo sana kuseme eti madereva wa Kenya na Uganda eti ndio nini? Mimi hapo sioni suluhisho. Suluhisho, madereva wa Kenya na wa Uganda, wacha wakae pamoja, waelewane. Kwa, kwa sababu tukisema ni mshahara, mshahara yenyewe ni kidogo kweli, mshahara ni elfu tano, wengine wanalipa elfu nne. Sasa ukiongeza kulingana na basi kwenda huko kurudi, yenyewe ni elfu mbili mia tano, kula uchakula barabarani, utapaki na nini? suluhisho hapo naona suluhisho tiwamalisha hii maneno wa dereva wa Ganda, dereva wa Kenya, si zote, si zote ni manduku. Tukae pamoja, tuelewane. Matajiri hawa, tuongeze mshahara. Hiyo ndio suluhisho, hakutakuwa na lingine. Mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Kwa sasa basi karibu kusikiliza mtasari wa habari ukisomwa na Mkamiti Kibayasi. Wakazi wa jimbo la Texas nchini Marekani walimwaga rais wa 41 wa Marekani George Herbert Walker Bush jana Alhamis, baada ya mwili wake kusafirishwa kwa treni maalum kuelekea sehemu ya mapumziko yake ya mwisho. Treni ilianza safari kuelekea mji wa College Station mahala alipozikwa kwenye ardhi ya chuo kikuu cha Texas A&M. Mara baada ya treni kuwasili ilipokelewa na bendi ya jeshi. Maafisa wa juu wa White House wanaendelea kuwa na msimamo mkali juu ya mazungumzo ya biashara ya Marekani na China hata baada ya kukamatwa kwa mkurugenzi maarufu wa teknolojia wa China kuna hofu kwamba kutazorotesha maelewano ya kibiashara kati ya Washington na Beijing. Katika mahojiano na VOA, mshauri wa biashara na uchumi wa White House Peter Navarro alikataa kutoa maelezo juu ya rekodi kuhusu kukamatwa kwa Meng Wanzhou, ofisa mkuu wa fedha wa Huawei, ambaye kampuni yake ni kiini cha mivutano ya biashara kati ya Marekani na China. Kundi moja la wanasheria wa haki za binadamu limefungua mashtaka dhidi ya serikali ya Sudan Kusini kwa manyanyaso ya ngono kwa niaba ya wanawake na wasichana 30 wa Sudan Kusini ambao wanadaiwa walibakwa na wanajeshi wa Sudan Kusini pamoja na walinzi wa rais. Antonia Molvi ni mkurugenzi wa Legal Action Worldwide LAW, mtandao usio wa serikali wa mawakili wa haki za binadamu na hapa ndio tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo ya Kumekucha Afrika, kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika VOA. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo ya asubuhi ya leo, mwelekezo wa matangazo haya CD, mimi ni Khadija Riami, na mimi naitwa Mkamiti Kibayasi, tukisema kwaheri na kuwatakia asubuhi njema kutoka Washington DC. mm.