Karibu mpenzi msikilizaji popote ulipo, hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA ikitangaza kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Kama kawaida yetu, siku ya Ijumaa ni kipindi Live Talk anayokaribisha. Katika Live Talk ya leo tarehe 7 Desemba mwaka 2018 ni Patrick Ndwimana na mimi ni Harrison Kamau Unasikika kupitia redio zetu shirika katika eneo zima la maziwa makuu, pamoja na 107.5 FM Nairobi, Kenya, vilevile 107.8 FM Mombasa, kadhalika kwenye masafa mafupi kupitia mita bendi 19 na 22 na kwenye mtandao wetu wa www.voaswahili.com. Karibuni <mimu> Kama nilivyodokeza hewani ni mjadala live Talk ambapo leo tunazungumzia kwa ujumla mambo tuliyopewa na wasikilizaji wetu kupitia ukurasa wetu wa Facebook. Mambo hayo yanagusia nyanja mbalimbali za kijamii ikiwa ni pamoja na siasa, haki za binadamu, utawala bora na kadhalika, hususan katika nchi za Afrika Mashariki na Maziwa Makuu. Na katika habari nyingine ni kwamba serikali ya Cameroon imeanzisha juhudi za kuwarejesha waasi wanaoipinga vita katika jamii basi, na kusihi mpenzi msikilizaji ujiunge nasi hadi mwisho wa kipindi hiki. Lakini kwanza mwenzangu Harison Kamau anakusomea habari muhimu za dunia. Waasi wa kihudhi kutoka Yemen wamesema wataamua leo iwapo serikali imemaanisha kuhusu mazungumzo ya amani yanayoendelea. Msemaji wa kundi hilo ameambia shirika moja la habari la kiarabu kuwa hawana tatizo na mazungumzo yanayoendelea mjini Stockholm, lakini watathibitisha kama ni ya kweli kufikia kesho. Mazungumzo hayo kati ya serikali na waasi yalianza jana Alhamis kwenye eneo la Rimbo lililoko kaskazini mwa mji wa Stockholm huko Sweden. Hayo ndiyo mazungumzo ya kwanza kati ya waasi wa kihudhi wanaoungwa mkono na Iran na serikali ya Yemen inayoungwa mkono na Saudi Arabia tangu mwaka wa 2016 na yanalenga kutafuta suluhisho la kisiasa kwenye mzozo uliodumu kwa miaka minne. Mjumbe maalum wa Marekani kwenye Umoja wa Mataifa Martin Griffiths ameripoti kupatikana kwa hatua kadhaa kwenye siku ya kwanza, ambapo pande zote zilikubaliana kuhusu kubadilishana wafungwa. Serikali ya Kenya imeteua imemteua mkurugenzi mwandamizi kuongoza kampuni ya bomba la kusafirisha mafuta KPC nchini humo baada ya wakurugenzi watano wakuu kukamatwa kufuatia kupotea kwa fedha, ikiwa hatua ya karibuni kabisa ya vita dhidi ya ufisadi vinavyoendelea kutoka kwa serikali. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, darzeni ya maafisa wakuu serikalini wamefikishwa mbele ya mahakama tangu mwezi Mei wakituhumiwa kuiba mabilioni ya fedha za umma. Hason Ndambi ambaye ni afisa kutoka wizara ya mafuta ameteuliwa kushikiria uongozi wa kampuni hiyo ili kuhakikisha kuwa operesheni za kawaida zinaendelea kwenye makampuni, kwenye kampuni hiyo kwa mujibu wa mtandao wa gazeti la, la Daily Nation. Mkurugenzi mkuu wa KPC Jo Sang alikamatwa akiwa na wenzake wanne kutokana na kupotea kwa kiasi kikubwa cha fedha wakati wa ujenzi wa mradi wa bomba kwenye mji wa magharibi wa Kisumu. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Maafisa wa serikali ya Afghanistan wamesema leo kuwa takriban wanajeshi 14 wameuawa na kundi la Taliban mapema leo, huku wengine zaidi ya 20 wakitekwa nyara kwenye jimbo la magharibi mwa taifa hilo la Herat kwenye mpaka wa Iran kwenye mashambulizi tofauti ya anga kutoka kundi la Taliban linasemekana kuwa takriban maafisa saba wa usalama wa Afghanistan. Mashambulizi hayo ya karibuni yamefanyika wakati kundi hilo likitoa taarifa likijisifu kwa kurejesha utawala wa Kiislamu nchini humo kwa miaka mitano, ambao ulimalizika miaka kumi na saba iliyopita kutokana na mashambulizi ya kijeshi yaliyoongozwa na Marekani. Msemaji wa serikali Herat Jailani Fahad ameambia VOA kwa njia ya simu kuwa wanamgambo walifumania na kudhibiti kituo cha kijeshi kilichokuwa kikilindwa na wanajeshi kwenye wilaya ya Shinidad. Maafisa wa Taliban pamoja na wale wa serikali wamethibitisha kuwa miongoni mwa wanajeshi waliotekwa nyara baadhi wamejeruhiwa. Tukiendelea na habari za dunia ni kwamba serikali ya Kamerun imesema kuwa imebuni kamati ya kuwapokonya silaha pamoja na kuirejesha katika jamii mamia ya wapiganaji wa uasi pamoja na magaidi kutoka kundi la Boko Haram ambao wameamua kuweka silaha zao chini. Hata hivyo, wadadisi nchini humo wanasema kamati hiyo inakabiliwa na, na kibarua kigumu hasa katika maeneo yanayotumia yanayotumia lugha ya, ya, ya Kiingereza ambako mapigano kati ya serikali na waasi yameongezeka. Ngora Nora ambaye ni mkazi kutoka eneo hilo anasema kuwa takriban watu 15 wameuawa kwenye vijiji vya Meluf, Kikaikom, Mbev na Tov na jeshi la Cameroon siku mbili zilizopita baada ya wapiganaji kushambulia jeshi hilo. Amesema kuwa huenda jeshi lililenga watu wanaoshukiwa kushirikiana na waasi au wale ambao hawakutoa habari kuhusu kuwepo kwa wapiganaji miongoni mwao. Rais wa Filipino Rodrigo Duterte leo ameomba wabunge kurefusha mswada wa amri ya kijeshi katika jimbo la kusini mwa nchi hiyo hadi mwishoni mwa mwaka 2019, japokuwa amri hiyo ilikosolewa kwamba inatishia haki za binadamu. Wadadisi wanasema sheria hiyo inaweza kupasishwa na bunge mapema wiki ijayo. Msemaji wa rais Duterte, Salvador Panelo, amesema kulikuwa umuhimu wa kurefusha amri hiyo kwa mara ya tatu katika jimbo la kusini la Mindanao ili kulinda taifa na wananchi wake. Duterte aliweka jimbo la Mindanao chini ya amri ya kijeshi baada ya watu wenye silaha waliokuwa wanabebelea bendera ya kundi la kigaidi la Islamic State kushambulia mji wa Waislamu wa Marawi hapo mwezi Mei mwaka elfu mbili kumi na saba. Mapigano kati ya jeshi la Ufilipino wa na wapiganaji hao wa Islamic State yalidumu miezi mitano na kusababisha vifo vya watu elfu moja na mia mbili na polisi ya Uturuki leo imewakamata wanajeshi 41 wanaoshukiwa kuhusika katika jaribio la mapinduzi la mwaka wa 2016 kwa mujibu wa ripoti ya shirika la habari la AFP likinukuu chombo cha habari cha serikali ya Uturuki, Anadolu. Watu hao walikamatwa baada ya mwendesha mashtaka kutoa hati ya kuwakamata afisa 87 waliofanya kazi katika jeshi la angani ripoti hiyo inaendelea kusema kwamba operesheni hiyo ya polisi ilifanyika katika mikoa 16, ya Uturuki. Katika miaka miwili iliyopita, viongozi wa Uturuki waliwatia kizuizini zaidi ya watu elfu hamsini wanaoshukiwa kushiriki katika jaribio hilo la mapinduzi, huku zaidi ya wafanyakazi wa serikali laki moja elfu thelathini wakifutwa kazi kwa madai kwamba waliungana na wanajeshi kwa kutaka kuangusha utawala wa rais Recep Tayyip Erdogan. Unaendelea kusikiliza matangazo ya Live Talk kutoka Sauti ya Amerika hapa Washington DC. Kansela wa Ujerumani Angela Merkel leo ataachia ngazi ya uongozi wa chama chake cha Christian Democratic Union CDU baada ya kukiongoza kwa miongo miwili. Kulingana na taarifa ya shirika la habari la AFP, hatua hiyo ya kukabidhi uongozi wa chama kwa mtu mwingine ni muhimu sababu bado kuna swali tete kujua iwapo Merkel atamaliza muhula wake wa nne hapo mwaka elfu mbili ishirini na moja au kuondoka kabisa kwenye uwanja wa siasa. Merkel mwenye umri wa miaka 64 ameamua kutoendelea kukiongoza chama cha CDU baada ya chama hicho kushindwa katika uchaguzi za, katika uchaguzi wa hivi karibuni kutokana na, na sera zake za kiliberali. Merkel ameiongoza Ujerumani tangu mwaka wa 2015. Na mahakama ya kikatiba ya Zambia imetoa maamuzi Ijumaa kwamba rais Edgar Lungu anaweza kugombea tena katika uchaguzi mkuu ujao wa mwaka 2021, na kueleza kwamba hatakuwa akivunja katiba inayoruhusu kugombea mihula miwili tu. Hii ni kwa sababu rais huyo aliingia madarakani kwa muhula wa kwanza na kuhudumu kwa mwaka mmoja na miezi sita tu hii ikiwa ni baada ya kifo cha rais Sata aliyechaguliwa kabla yake. Baada ya hapo, alishinda muhula wa pili na kuhudumu kwa muda wote. Lakini wafuasi wa Lungu wanaeleza kwamba te, katiba ya nchi hiyo inasema wazi kwamba rais anatambulika kuhudumu muhula mzima kama akikaa madarakani kwa miaka mitano, kwa miaka mitatu kati ya mitano. Nam, baada ya kuzifuata habari za dunia, tunarudia hapa kwenye chumba chetu cha habari, katika mjadala wetu wa Live Talk. Kama tulivyoeleza tayari, Harrison ni kwamba leo tunazungumzia kwa ujumla mambo ambayo tulipokea kutoka kwa wasikilizaji wetu kupitia ukurasa wetu wa Facebook waliweza kutuma tu mapendekezo fulani, mambo kadhaa ambayo tutayagusia leo, na kweli naona ni mingi sana ambao wameandika na ambao wangetaka kweli kujadilia ama kuzungumzia kwenye live talk <laughs> Nam uh, katika baadhi ya mambo ambayo wamesema wanataka tuyazungumzie au tuyajadili, kuna mambo ya siasa katika nchi zao, kuna mambo ya uvunjaji wa haki za binadamu kuna mambo ya utawala bora uh, bila kusahau uh, mambo ya uh, haki msingi kupata afya hasa. Kuna wale ambao wamegusia pia kuzungumzia hali inayojiri huko DRC. DRC kutokana na uchaguzi unaotarajiwa kutokana katika... na kampeni za uchaguzi zinazoendelea mm -hmm. mapambano au vita, mauaji yanayoendelea katika nchi hiyo uh, ndiyo maana katika live talk leo tutakuwa naye m mshiriki kutoka huko uh, Kivu Kaskazini uh, katika mji wa Goma anaitwa Giki Bira. Giki Bira ni mwakilishi wa vijana wote katika mkoa wa Kivu Kaskazini. Bwana Gi, tunaokaribisha katika mjadala wa live talk. Asante Bwana Mpasha, habari. Mimi tayari niko nikiwafuata kabisa, tano juu ya tano, na niafurahishwa na hiyo heshima eh, mnanipatia kwa kunipatia muda kuongolea mambo ambayo inapitika katika nchi ya kwetu na zaidi katika jimbo letu la North Kivu, mahali mm. ambapo unajua kabisa hali ya usalama inaendelea kuwa mbovu mm -hmm. na hata mambo ya usiasa inaendelea kukomana kabisa bila shaka, tutazungumzia hayo maswala yote, na vilevile vile katika live talk, tulikuwa tunasubiri kumpata mshiriki mwingine ambaye ni Profesa Chacha Nyaigoti Chacha akiwa huko mjini Nairobi, muda wowote uh mawasiliano ya kikubali tutaweza kuungana naye, lakini Harrison, uh, bila kukawia, uh, naona tuungane moja kwa moja na uh, mwenzetu amba, uh, mgeni wetu au mshiriki wetu ambaye ni Gikibera Giki Bera, Giki Bera. Uh, bila shaka unafuatilia kampeni za uchaguzi namna zinavyokwenda, mmeshawaona uh, wagombea wengi wakija katika mji wa Goma na vitongoji vya mji huo au katika mkoa wa Kivu Kaskazini. Wewe kwa mtazamo wako unavyoona, gisi kampeni inavyoendelea, unaridhika uh, au unaona kwamba wagombea wanagusia yale masuala nyeti ambayo uh, wakongomani wanataraji kuyaona wakiyaweza kuyatanzua? Kwa ujumla, mimi naweza nikasema kama ninaridhika kufuatana na jinsi gani, unajua watu wengi walikuwa hawana uhakikisho ya kwamba uchaguzi kweli utaweza ukafanyika katika nchi yetu, walikuwa wakijua tu kama ni mambo tena ya mchezo mchezo, ambayo itafanya tena kuweza kukata tamaa ya Wakongomani, wakibadili tena kalendari ya uchaguzi. Lakini kwa sasa, walapo walipopana kabisa ruhusa kusema itikampanyi inapashwa, eh, ikafanyika kweli tumekuwa na uhakikisho ya kwamba uchaguzi utakuwa, lakini tunakuwa na shida katika wale wagombezi wa kiti cha urahisi. Kuna wale ambao wanaendelea mara na mara kuwa uh, wanakubali ya kuwa kunaweza kukakua uchaguzi, lakini wamekataa la hii mambo ya kutumia kompyuta uh, kwa kuchagua, na wengine wanabaki katika msimamo eti wanapaswa wakafanya uchaguzi ikiwa ya kwamba tutatumia hiyo kompyuta ama sio, kama tutatumia kompyuta kwa kufanya uchaguzi. Lakini hapa katika jimbo letu kwa sasa kumewahi kupita eh, mgombezi mgombezi wa wa, wa, wa cheo cha urais yaani eh, Felix Chisekedi kutoka huko UDPS akisindikizwa na mwenzake Vitali Kamere kutoka UNC ni watu ambao wamefika na wamefanya kampanya kwao vizuri, na uh, hakuna mtu amewazuru kufanya kazi hiyo, na hata wamepata usindikizi wa, wa wa wa, wa, wa polisi. Kumekuwa pia huyo wanamuita Martin Fayulu ambaye amefika hapo majana kwanza, hmm, alifika huko Beni na kisha Beni amefika hapa Goma, tena huko amepitia Butembo, ni kusema amefanya kampani ya kwake, hakuna mtu amemzulumu kufanya hiyo kazi. Lakini shida kwa sasa inakuwa ina, ina ya kwamba hawana kabisa hiyo uh, diskur yaani uh, kampani ya kwao hailete kabisa salia katika laini, yes, ya simu ili tuweze kupokea mgeni mwingine au mshiriki mwingine katika Live Talk. uh, ni idhaa ya uh, Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Kipindi ni Live Talk, na ninajulishwa kwamba sasa tunaye mgeni wetu tayari, Profesa Chacha Nyegoti Chacha akiwa Nairobi. Na kabla yako kuzungumza profesa, kuna msikilizaji naye pia ambaye amepiga simu Amian George, ukiwa Kenya. Nataka tu uchangie kisha nimkaribishe profesa kwenye Live Talk. Anza, tuanze na wewe ya, Miani George. Okay, asante sana Bwana Hudson Kamau na yule mwingine. Naitwa Patrick. Kwa hivyo majina ni Patrick ah, Miani kutoka Tarbu Kenya, sio George. Vizuri. <laughs> <kamega>. <laughs> <laughs> E, michango ni mzuri kwanza. Ningelishukuru sana wale, wale wa nini watu kutoka uh, DRC kwa kuchagua mgombeaji mmoja yule kijana wa Chisekedi. Kama ukikumbuka mwaka jana, tulikuwa tunajaribu kuzungumzia hayo mambo. Kwa hivyo kama opposition itakuwa na mgombea mmoja mm, huenda labda kama kutakuwako na kutakuwa na uchaguzi Hmm, watakuwa na matumaini, lakini naona alafu, ni wengi hapa, naona ni wengi wa, wale wagombea ni wengi, upinzani ni wengi, kuna Vitaris, Kamele, kuna Felix Sakeli, Martin, Martin Fayulu Il, eh, ni wengi yeah, lakini, matu, lakini matumaini yako kwa yule kijana wahsasa hapo, wapiga kura wenyewe wataamua, watachagua wao. <laughs> <laughs> <laughs> <laughs> <laughs> Watajichagua, lakini hayo ni matumaini mazuri. Alafu jambo lingine hapa, eh, Kenya Tulifurahia sana ile ile mswada wa jenda, jenda bill, amendment bill gawaje. mm -hmm. Wabunge waliairisha wali, wali, lakini ingelikuwa ni vizuri ikiwa wangelipitisha hiyo jenda bill ndio. mm -hmm. Labda wanawake wawe wanafanya kazi kama wana, wanaume. After all, unapata kuwa wanawake wengi yeah. Wanaweza kufanya kazi mzuri kuliko wanaume, kwa hivyo tunatarajia mm -hmm. ikiwa ule mswada utarudishwa mwaka ujao no. Kamau yeah. Ukirudishwa mwaka ujao no. bungeni mm -hmm. tuna matumaini kuwa ipitisho utakuwa ni mzuri. Asante sana Patrick Amiani. Sasa wacha nimkaribishe Profesa Chacha Nyegoti Chacha, umesikia mmoja wa wasikilizaji wetu akizungumzia wa, kuhusu mswada wa two thirds ule wa nchini Kenya na vilevile vile amegusia swala la DRC, uchaguzi ya DRC. Sasa sijui Profesa, unataka kuanza na swala lipi kwa hayo mawili ambayo yamezungumziwa na msikilizaji wetu huyu? Labda mimi nianze na suala la thuluthi mbili hizo za Kenya kuhusu uwakilishi wa... wa wanawake naam, Katika bunge na labda maeneo mbalimbali ya kuzingatiwa wakati tuna zungumzie juu ya utawala bora. mm -hmm. Uh, jambo la kwanza la kuzingatia ni kwamba katiba ya nchi ya Kenya imeshatamka kwamba katika bunge na sehemu mbalimbali mm -hmm. isiwe, isiwe tuhakikishe kwamba kwa, kwa, kwa mujibu wa katiba hakuna uh, jenda moja, yani, hakuna uwana uh, mmoja ambao unazidi thuluthi mbili. Sasa uh-huh. E, tulifahamu hivyo wakati tulikuwa tunapiga kura mwaka jana na mpaka sasa na mwaka juzi, sio mwaka juzi, mwaka elfu mbili na kumi na tatu, na hadi sasa haijawezekana kwamba wanawake wa waweze kuwa na hiyo thuluthi moja ya wabunge. Hili ni suala la kikatiba na ni suala ambalo limehitaji kuzingatiwa na wabunge wa Kenya ambao ndio wanahitajika kutunga sheria itakayowawezesha wanawake kujumuishwa katika utawala wa bunge na tawala mbalimbali. Hilo ni moja. mm -hmm, na kuhusu Kongo, mimi nafikiria wapinzani katika Afrika hawana haja ya kuwa wanang'ang'ania kwamba ni lazima kuwe na mpinzani mmoja wa upande wa upinzani, mgombea mmoja wa upande wa upinzani. Tunahitaji mgombea ambaye atachaguliwa na watu kwa sababu ameweza, uh, kudhihirisha kwamba atakuwa kiongozi bora. Uh, kwa hivyo si siungi mkono mimi yeah. harakati ambazo nchi nyingi huwa zinataka kutumia mm -hmm. kuhakikisha kwamba vyama vya upinzani vimekutana mm -hmm. na kuamua kwamba mpinzani au mtu mmoja ateuliwe ndiye mm -hmm. atakayegombea urais dhidi ya rais ambaye au yule aliyeteuliwa na chama kinachotawala. sure. kwa hivyo maoni yangu mm -hmm. kwa sasa kwa kuanza ni, yeah. ni kinyume na maoni ya watu wengi. Shukran sana Profesa uh, Chacha uh, kwa kusubiri tena kuungana naye Gikibira. Tunaye msikilizaji mwingine katika laini ya simu ambaye anaitwa OTN George kutoka huko Mombasa. Karibu OTN George katika live talk. Asante sana Patrick Ndwimana na Harizon Kamau wa idhaa ya Kiswahili wa Sauti Amerika. Kwanza mie yes. kwa majina ni, uchiye, ni George. mm -hmm. Kwa sasa nikiwa katika mji wa Mombasa hapa kusini Iliyoko kusini hapa Kenya. Kile ambacho ningependa kuzungumzia ni kwamba uongozi bora, hasa katika Afrika Mashariki, kulingana nami, sioni kukiwa ni uongozi ulioko ulio wa haki, unaojali kila mtu na msimamo wake. Ni kwa nini nasema haya? Ukiangalia taifa kama vile Burundi, kunazongwa na migogoro mbalimbali, migogoro hasa inayohusiana inayo tu na uongozi taifa la ya Uganda pia haisauliki na japo Kenya hayo hayapo sana lakini kwa ujumla, bara letu la Afrika na mataifa mengi kuna kumbana na hayo shida. Ukiingia DRC Congo, unapata ya kwamba wagombeaji wanaotaka kiti cha urais ni wengi, ama hata hao wachache wanaogombania hizo viti wote kila mtu ana msimamo wake na anataka tu awezi kuingia pale na akishaingia pale basi, anataka u uongozi ubaki kwake, yani usiwe na mtu mwingine tena. Kwa hivyo utapata kisekedi ama yule mwingine anataka akipata na yeye mm -hmm. na marafiki zake wafaidike, lakini kulingana na mimi hiyo sio uongozi. Uongozi ni ule wa kushirikisha kila mtu anayetaka uongozi bora katika taifa lake na mm -hmm. hayo tukiweza kutimiza kama dunia sasa, ama kama watu wanaoishi katika enzi hizi, basi tutapata kuwa uh, ni taifa ama hata bara ambalo linaongozwa kwa njia inayostahili, na watu wake watafurahia kukaa katika taifa hilo. Sahizi unapata Kamerun, kunakuwa na shida. Shida iko wapi? unapata ya kwamba wale wanamgambo wapande hii, kila mtu anajitakia mamlaka, ni kwa sababu anahisi ya kwamba wake mema mema, lakini basi hayangeweza kutokea. Asante sana, shukran sana, sana. OTN yeah. George kutoka huko Mombasa. Harrison amemsikia, anaweza mm -hmm. kugusia mambo ya utawala bora. Bila shaka wageni wetu au washiriki wetu wataweza ku, weza kutoa maelezo kuhusu alivyosema msikilizaji wetu. Moja kwa moja nirudi kwake ki, gikibira gikibira Wakati kampeni za uchaguzi zinaendelea huko DRC, hasa mashariki mwa nchi yenu, kuna mauaji ambayo yametokea usiku wa kuamkia leo. Uh, tunaarifiwa kwamba watu karibu au zaidi ya ishirini waliuawa na waasi. Sijui uh, wagombea ambao wanakuja kutoa uh, sera zao kwa wafuasi wao, wanazungumzia hili suala la usalama, hasa katika mji wa Beni ambao unapatikana katika mkoa wenu wa Kivu Kaskazini? Kwa kweli kwanza, tunasikitika na hiyo mambo ya mauaji ya, wa, ya, ya waraia ikiwa ni umoja ya kuzulumu haki za binadamu na unajua kwa kweli kwa usiku wa jana kukuchia leo, watu kumi na saba wamefariki wakiuawa na hawa majambazi. Imekuwa kisha tu huyo kandideti Martin Fayulu kutoka hapo Bubeni kwenda Butembo, na mpaka akaja hapa Goma, ni kusema ya kuwa kunakuwa sikitisho kubwa kuona jinsi gani watu wanauawa. Lakini kufuatana na hiyo kampanyi ya wale wa wagombezi wa, wa, wa, wa kiti cha urais, tunaona wengi wanakuja wakiahidi ya kusema eti wao wakapita wakachaguliwa, ndiyo hiyo mambo ya mauaji itaweza ikaisha. Sasa hiyo inapofanyika hivyo, tunapata hata, tuna hata oga ya kusema, e, eti hawa ah, watu sa zingine e, wanaweza wakajua mambo hiyo inafanyika namna gani, na wanaweza kuwa ikafanyika e, na watu gani, kwa sababu wanahakikisha ya kuwa eti wakapita hiyo mambo yote itakwisha. Hasa tunajiuliza, je, kwa nini hawawezi wakafanya hivyo? Kwa sababu hatuwezi tukangoja tuka kura ifanyike kusudi watu waishi katika usalama. Mambo ya haki za binadamu, haki ya kuishi sinahusu watu wote na haichague muda Niyo haki niyo, hmm, sikitisho kubwa tunayo lakini tunayokuwa hmm, na haja ya kusema usalama hmm, uwezi ukarudi na, na pia tunakuwa na, na, na pendekezo ya kusema tupate huyo kiongozi ambaye hakuje kujitafutia bienye, wenyewe hmm, wala hakuje kutafuta, kutafuta mali kwa jamaa yake ama hmm, eh, familia ya kwake ya kisiasa. Tupate kiongozi mwenye kuwa na mapendo kwa isi sana. Shukrani sana. Bila shaka swala la usalama ni swala ambalo ni nyeti sana katika uh, siasa ya DRC na kuhusu maendeleo au kufanikiwa kwa uchaguzi wa DRC, naona Carlson tumpokee, kabla ya kurudi kwake profesa, tumpokee kwanza msikilizaji aulize swali au atoe mchango wake, alafu tutaendelea naye aweze kujibu uh, kuhusu maoni. Na tunamzungumzia Josphat akiwa Tarbo na mimi ni nchini Kenya. Karibu sana kwenye live talk, toa mchango wako Josphat. Bila shaka mimi ni Josphat Ayora kutoka Tarbo, Kenya ikiwa huyu msemaji mwenye ametoka hivi karibuni katika inchi zetu za Afrika, asilimia kubwa tisini na tisa ni tuta na kikini, ndio ya watu wale wenye wamenyimwa usalama, hawa wenye kupiga mlolongo, awa wenye kuenda kupiga kura baada ya viongozi kuchukua, e, ninawakumbuka kweli niweze kuwatetea kwa vyovyote vile bila sasa nataka kuingia katika neno lenye ndugu yangu amiani ameongelea. Mimi kwangu nataka kukataa uongozi wa kupewa kwa kina dada zetu ama wamama katika nchi yetu ya Kenya. Nataka kuona mama akisimama na kuenda kutugania, kama ni kusimama kama mbunge, aenda asimame chini apiganie. Nasema hivi, kwa nini wamama wengi wenye walikuwa wa wamepewa katika katiba yetu wimemre. Wamefika bungeni wakaweka peremende kwa mdomo, wakanyamaza. mu hakuna kutetea, hakuna kuamuka na tetea mama, hakuna siku sikuanatetea hali ya watoto wa zisama kwa <laughs> kawaida. ke ilini wataamka? mm -hmm. watetea watu ili tuseme leo wata tuwaongeze wao wengi Mama aamuke, kama ni driver aamuka, aende training treining, aendesa gari vizuri, vyaonekane kweli yule ako bungeni afanya kazi, mpaka tuongeze wengine. Na vichana vile vile, vichana wamekimbia bungeni, baadaye ya kutoka katika ile hali ya kutumika kurusha mawe wakati wa kampeni ama kuchoma nyumba wakati wa kampeni. Leo hii nao wameweka peremende kwa mdomo. Kijana na mm -hmm. wamama, mtakuta kusimama lini, tuwaone uh -huh. kama tutaongoza hivi? Sasa tayari kutoka karibu, Joseph, kweli kabisa yela hapo mchango mzuri kabisa, lakini nafikiri kwa muda katika uh, sehemu ya pili utanielewesha, ikiwezekana, hii mambo ya kuweka peremende kwa mdomo <laughs> ndiyo gani? Wakiweka peremende kwa mdomo, labda hawazungumzi tena, ama utamu wa peremende unawafanya watulie, tusijui, atatueleza vizuri Joseph <laughs> lakini <laughs> tunajua mengi zaidi katika sehemu ya pili ya live talk, na tuwaombe tu washiriki wetu wasalie katika laini ya simu, hapa ndipo tuna kamilisha sehemu ya kwanza ya live talk lakini katika sehemu ya pili tutaendelea na wasikilizaji wetu wataendelea kufuata live talk kupitia ukurasa wetu wa Facebook muda mchache tu tunaingia katika sehemu ya pili ya live talk Nam, hii ni live talk tena hewani kwa mara nyingine, ni sehemu ya pili ya kipindi cha live talk. Harrison, umeweza kusikiliza uh, maoni ya huyu msikilizaji <laughs> msikilizaji Josphat ambaye alizungumzia ile li swala la katiba ya Kenya kuhusu swala la uwakilishi wa kinamama. Uh, naona tu turudi kwake, Profesa Chacha. Uh, profesa, umeweza kumsikiliza msikilizaji huyu, lakini kabla ya huyu kuna mwengine ambaye amezungumzia swala la utawala, uongozi bora katika nchi zetu za Afrika Mashariki eh, hasa amezungumzia swala la Burundi, amezungumzia swala la Uganda, amezungumzia eh, pia na vita ambavyo vinaendelea katika nchi tofauti za bara la Afrika, ikiwa huko Cameroon. Eh, ni kama vile hafurahishwi sana na namna uongozi unavyotekelezwa au ha, ha, hafurahishwi na swala la uongozi bora katika nchi zetu za Afrika Mashariki. sijui msima na msimamo upi. Uh, mi nakubaliana naye na nafikiri matatizo makubwa ambayo yanakabili nchi za Afrika ni kwamba tumeshindwa kutekeleza wajibu mbalimbali mbali ambao unaambatanishwa na utawala bora. Kwa mfano, ili wananchi waweze kuhisi kwamba wanatawaliwa vilivyo na hawanyanyaswi ni lazima mihimili au mihimala mitatu ya serikali iwepo na iwe imara na isiwe ya kuingiliwa. Ni lazima watu waweze kuwa na uh, kitengo kinachosimamia haki za binadamu kupitia kwa mahakama, alafu uh, ni lazima tuwe na bunge ambapo sheria zinatungwa na mambo mbalimbali ya sera za mikakati ya maendeleo inazungumziwa, mm -hmm. na kujadiliwa na kuwekewa kipaumbele kupitia kwa rasilimali za nchi, na ni lazima kuwe na utawala bora ambao wanatawala kwa kuzingatia kwamba utawala ni dhamana ambayo kila anayepewa wadhifa wa kushika usukani au mamlaka ni lazima atumie nafasi hiyo kuhakikisha kwamba anaendeleza masilahi ya wananchi kwa ujumla. Na hadi sasa tunaona katika nchi nyingi za Afrika kile kinachoendelea ni ufisadi zaidi kuliko utawala bora, na hili ni jambo ambalo linasikitisha sana. Na kuanzia hapa Afrika Mashariki tunaona mara kwa mara, wakati mwingine watu wanateswa na kusumbuliwa, au wananyimwa uhuru wa kujadili mambo yanayo afikiwa As, katika wanachama wao wa vyama vya kisiasa, kuna dalili kwamba uongozi wa Afrika na Afrika Mashariki wa kisiasa unazidi kudigimiza haki za wananchi kwa namna moja au nyingine. Kwa hivyo hilo ni jambo ambalo linahitaji kujadiliwa, na sijui kama wananchi wa Afrika wa, wote tulio raia itabidi tutoe sauti zetu yakani, tuseme kwamba yametosha, kwa sababu hatuwezi kuendelea kunyanyasika, kama inavyodhihirika kwa namna ambavyo haki za binadamu zinakiukwa vilevile. Ndiyo, ndiyo, endelea Profesa. mm-hmm. Kuhusu uwakilishi uh wa uh kinamama hasa nah. uh -huh. tunapozingati- labda ningetoa hilo kauli baadaye. Ah sa, sababu nilikuwa nataka ujibu hapo hapo, sababu amesema yeye hakubaliani na hili, yeye anasema wan, kupewa wanawake kupewa ambalo ni mjadala unazungumziwa, ninafikiria yeah, kwa upande mmoja ana, ana, ana, ana, ana, ana, ana kauli nzuri kwa sababu viongozi <muchan> katika hii nchi ya Kenya kwa mfano, kwa sasa hivi tuna magavana wa kike watatu na sidhani kwamba waliteuliwa maalumu, hawakupewa nafasi na watu maalumu mm -hmm. walienda wakajiweka kwenye kinyang'anyiro na wapiga kura wakawapigia kura, na nafikiri kule Kitui na kule eh, Kirinyaga na kule Bomet imedhihirika ina, ina, ina kwamba magavana hao wanatekeleza wajibu wao vizuri, na kwa hivyo wanawake wanaweza kuwa viongozi wazuri, lakini huwezi kuwa kiongozi mzuri kwa kuteuliwa au kwa kuvalishwa taji la uongozi. Viongozi wazuri ni wale ambao wanajitokeza na kugombea uongozi, kwa sababu tukianza kuteua watu kwa misingi hiyo, baadaye kila mtu atasema ningependa tuteue e, watu wa aina fulani. Makabila madogo madogo yatasema tungependa kuteuliwa ili tuwe viongozi, na nafikiri ni vizuri kwamba sauti ya kiongozi isikike na misimamo yao isikike wakati ambapo wanatafuta kura katika mm -hmm. kinyang'anyiro na watu waweze kuwaamini na kuafikiana na mawazo yao, ndipo wachague, ili waweze kusema ninaongoza kwa sababu nimepewa aa, kibali na wananchi kwa kupitia kura zao. Okay, hapo sasa umesikia kwamba viongozi wa kuchaguliwa ndio ingekuwa muhimu bora zaidi wananchi wenyewe wajichagulie viongozi kuliko viongozi kuteuliwa lakini hebu kwanza turudi uh, DRC mm -hmm. kwake <laughs> kibira mm -hmm. wewe ni kiongozi wa vijana uchaguzi unapokaribia kampeni zinapoendelea je mnahamasisha vijana vipi kuhusiana na hali ya kudumisha amani hali ya kukubali viongozi wawe ni wa, walioko kwenye chama tawala vyama vya upinzani vipi mnavyohamasisha wananchi kudumisha uadilifu wakati huu wa kampeni na hatimaye wakati wa uchaguzi kwa kweli kufuatana na mambo ya kampeni, vijana wa DRC na hapa zaidi kwenye jimbo la North Kivu, eh, wanakuwa sujaa na wamekuwa wengi kujihusisha na hiyo mambo ya uchaguzi. Hata wengi wamekuwa katika hiyo kazi ya kuandaa uchaguzi. Wengi wanakuwa maobserva, mashahidi, ma -ma -ma -ma wengi wanakuwa hata uh, waobservateur. Eh, ni kusema kweli wanajihusisha na hiyo mambo, lakini shida ni hiyo, uh, masemi kutoka kwa wale wagombezi wa kiti ambao wanakuwa mara na mara na masemi yenye kugawanya watu, na hata wanaenda wakatumiza vijana wamoja wamoja kukamata uh, uh, kauli kama zao kwa kuzitumia kwa kupinga watu wengine, sio kama wanatumiza kabisa hiyo kauli za kwao kupitia kidemokrasi wakijua ya kwamba eti na mtu mwingine wanaweza wakasema akaleta mchango kwa ujenzi na kwa maendeleo ya Kongo. Ni shida kubwa ambayo tunakuwa nayo kutoka waongozi, zaidi wale wafanya siasa ambao wanakuya wakitafuta kuchochea ngambo na ngambo, kwa kujikokotea tu ngambo yao sheria. Ni hiyo shida kubwa tunayo, lakini vijana wameshimama na wanafuatilia hiyo mambo kabisa. Wanashutumu mara na mara mwenendo bora ya wa wapiga kura ambao wanakuwa na na masemi ambayo haistahili, kwa sababu watu wengi wanakuja sasa, hawana mambo fulani wana, wana, wana, wana, wana wanaonesha ati watafanya, wanakuja tu wakisema ati wanahitaji mabadiliko, alafu ukimuuliza mabadiliko hiyo itafanyika namna gani kivipi, wengi hawana jibu. Wanasema tuwaondoe kwanza wale ambao wanaongoza, lakini mambo ingi na hiyo yote tutaiangalia baadaye tukifanya upinduzi. Ni hiyo magumu kubwa inakuwa katika hiyo hii, uh, muda wetu ya ya, ya kampani ambapo wale wagombezi wa kiti wanakuja kutafuta sauti za raia na zaidi vijana, kwa sababu ni wengi katika wale ambao wataweza kuchagua. Ni hiyo magumu. Na lakini kupitia hiyo shida ya ushiriki wa wanawake pia katika uongozi, mimi pia ninakuwa na, na neno mm-hmm. shida kubwa siyo ya kusema wanapewa wala eh, wamestahili ku, ku, ku, kuongoza. Shida mimi nairudisha katika jamii zetu katika jamii zetu wa, wakati baba na mama wamewazaa watoto wa vijana na wasijana ni nini wanawaambia katikati yao? Sio wao ambao wanawaambia eti wanawa, wanaume wana watoto wa, wa, wa kiume wanakuwa wenye thamani kubwa wala wenye mm-hmm, mafaa kushinda wale wanawake ni mm -hmm. Huko ndio tunapasa tukarudi katika jamii za kwetu kusudi wazazi katika jamaa waanze wakafundisha watoto ya kuwa hakuna mtoto mwenye kuwa <inaudible> na thamani kushinda mwingine. Wote wana haki sawa. Na mfulana au msichana wote wana haki sawa wakikomalishwa wa, wa, wa, wa, wa wa hivyo wakiwalea mm -hmm. Wa, wa hivyo ndipo katika jamii katika societe, katika mm -hmm. inchi zetu hata wanawake watajua eti wanaweza wanaume Hmm. Na hapo watakuwa waongozi kama vile wa, wa, wa Shukran. Vijana, shukrani sana uh, bakia tu salia kwenye laini uh, ya simu. Tunaye pia msikilizaji mwingine katika laini ya simu uh, ni Haji na Mpungila kutoka huko jijini Dar es Salaam. tunakukaribisha katika live talk. Eh, mi inaitwa Haji na Mpungila <coughs> niko Dar es Salaam kwa sasa mm-hmm. E, mimi kwa upande wangu ningependa kuzungumzia swala la ajira kwa vijana hususan katika maeneo haya ya Afrika Mashariki, ndio limekuwa ni tatizo kubwa sana kwa vijana wengi. Na changamoto pia inakuja pale kwa napokuta kwamba serikali zetu zinapotuambia kwamba tukimaliza chuo tuweze kujiajiri wenyewe, sasa unajiuliza kwamba utajiajirije kijana umetoka chuo kikuu na haukuweza kuwezeshwa kupewa mtaji, lakini pia familia zetu ni za kimaskini. Unakuta umezaliwa wewe ume, huko ume, ume, peke yako na umesomeshwa kwa shida, lakini baadaye unamaliza unakuja kuambiwa ujiajiri. Kwa mfano hapo, leo hii kuna madarasa takribani manne ya wahitimu wa vyuo wa vikuu hapa Tanzania hawajapata hawaja ajira kuanzia mwaka elfu mbili na kumi na tano kumi na sita kumi na saba na mpaka mwaka huu. Lakini kikwazo kikubwa ni ajira. Lakini pia unaweza kukuta labda mtu una wazo lako sasa, labda unataka uanzishe jambo fulani, inakuwa ngumu kupata msaada wa aidha wa kipesa ili uweze kuanzisha jambo lako. Kwa mfano mimi nime imefanikiwa <coughs> kutengeneza kitabu lakini changamoto ambayo ilikuwa inanikabili ni kuweza kupata mitaji. Ukienda kwa watu wale wanaochapisha kitabu, mm-hmm wanakuambia tutakuchapishia kopi kuanzia mia tano besetu no. mfano unanisikia kabisa, tutakupata vizuri. Ehe, unachukulia mfano sasa, kitabu kimoja utachapisha kwa shilingi elfu tatu ukiambiwa utoe kopi copy mia tano ndo ili uweze kutatishiwa, ina maana nikaribia milioni moja hmm, na nusu labda. Na wewe umetoka chuo kikuu hauna mtaji sasa, unakuta kila unachofanya, unakuta umebama. Kwa hiyo mimi kwa upande wangu, maoni yangu yalikuwa ni hayo tu. Asante sana Haji na Mpungila kutoka huko jijini Dar es Salaam. Kabla ya kurudi kwake Profesa uh, chacha nyaigoti Chacha, tumpokee msikilizaji mwingine aweze kutoa maoni yake, alafu turudi kwake Profesa, labda ajibu moja kwa moja kuhusu uh, hoja zitakuwa zimetolewa na wasikilizaji hawa. Kweli kabisa, kwenye laini ya simu tunaye sayenda Mabula, naamini yuko Tanzania. Karibu sana kwenye Live Talk, tueleze hasa sehemu unakotokea na utoe mchango wako kwenye Live Talk. Asante sana. Mimi kwa majina ni sayenda madora Magesha, napatikana hapa nyango kodwa badaji nchini Tanzania. Mimi katika maoni yangu, nazungumzia kuhusu la baadhi ya raia wa nchi za afrika mashariki ambao unasafirisha kupelekwa mashariki ya kati kwa ajili ya kutafuta ajira, lakini ajira matokeo yake yanakuja ni, ni kunyanyaswa na kuteswa lakini pia hii inatokana na, na mataifa yetu haya ya, ya mashariki kutowapa kuto, kuto raia ajira za kutosha. Ndio maana ndio maana nafikia sehemu wanaenda nchi za mashariki ya kati ili kutafuta ajira, ila ajira zenyewe ndo wanapata mateso kama hayo, kama vile kunyanyaswa pamoja na, na, na kunyanyaswa kingono. Shukran sana Saenda Mabula kwa, uh, kwa hoja, hoja lako hilo ambalo umeweza kulitoa. Profesa Chacha ume, uh, Nyaigoti Chacha, umemsikia huyu Saenda Mabula na kabla yake alikuwa huyu Haji na Mpungila, wote wamegusia swala la ajira ajira katika nchi zetu za si Afrika Mashariki, ambalo kwao wanaona kwamba ni changamoto kubwa kwa serikali na serikali zetu hazijaweza kupatia ufumbuzi swala la kuwaajiri vijana. Uh, mimi ninaona ni ukweli kwamba tunahitaji ajira kwa vijana, lakini pia ni lazima tujiulize chumi hizi za Afrika Mashariki na Afrika kwa ujumla ni chumi za aina gani? Kwa sababu tunatarajia vijana waajiriwe, wataajiriwa wapi ikiwa viwanda ambavyo vilikuwepo vimeshatishia kwa sasa hivi? Hakuna viwanda. Kuna wakati kwa mfano, katika Afrika Mashariki, mashirika ya East African Community ya awali yalikuwa yanaajiri vijana wengi sana waliokuwa wanamaliza kidato cha nne na cha sita, na wengine tuliokuwa tunasoma vyuo vikuu tulikuwa tuna matarajio makubwa sana kwamba jumuia ya Afrika Mashariki kadri ilivyokuwa inakuwa, na viwanda pia vilikuwa vinapanuka. Kulikuwa na wakati kwa mfano katika nchi ya Tanzania ambapo kulikuwa na viwanda vya kuzalisha nguo Uh, Urafiki Textile, Sungura Textile, Mwanza Textile, Msoma Textile na nafikiri katika maendeleo ya aina ile matumaini ya vijana ya kuweza kuajiriwa na kupata uwezo wa kupewa uh, mishahara na katika kupata mishahara waweze kuendeleza familia zao yalikuwa ni ya juu, na viwanda vilikuwepo katika nchi zote hizi za Afrika Mashariki ya awali, Uganda, Kenya na Tanzania lakini ikumbukwe kwamba baadhi ya hivyo viwanda vilijidimia na vikafa, na ingawa kila mara tunazungumzia mambo ya kuboresha viwanda, viwanda havijapanuka, na kwa hivyo uchumi wetu kwa kiwango kikubwa unategemea kilimo, na kilimo cha mashambani ndicho kilimo ambacho vijana kwa kiasi kikubwa wanakataa. Kwa mfano, sidhani kwamba unaweza kupata vijana wengi wamemaliza shule ya upili secondary school, na wakawa tayari wanaweza kwenda kufanya kazi katika mashamba. Na hata hayo mashamba pia mikakati ya kuyapanua mm -hmm, imekuwa haipo. Tunazungumzia tu mambo ya kilimo, lakini hatuipanui. So ni masuala ambayo yanahitaji turudi kuzingatia wizara ile iliyokuwa inazingatiwa baada ya uhuru, wizara ya mipango na maendeleo ya uchumi. Tukumbuke kwamba Serikali za awali za miaka sitini na sabini, kila serikali ya Afrika ilikuwa ina waziri ambaye alikuwa anaangalia mambo ya mipango na maendeleo ya uchumi. Na katika kuangalia mambo ya mipango na maendeleo ya uchumi, ikawa ni kwamba wanachangia katika kutafuta ajira mbalimbali mbali za vijana, na wizara zipo, sijui siku hizi zinatajwa namna gani, lakini sijaona athari zake ambazo zinaweza kuleta manufaa kwa ajili ya ku hakikishia vijana hao wanaomaliza shule ajira. mm -hmm. Na matokeo yake ndio hayo ambayo yamesemwa na mwenzangu kwamba watu wengi sasa wanakimbilia Uarabuni, wakati mwingine wanafikiria kwamba kwenda Uarabuni ni kupata afueni, kwa sababu mtu amekuwa ahidi kwamba atakupatia dola mia mbili, dola mia tatu, no. dola mia nne. mm -hmm. Na unapogeuza zile dola kwa kuwa hela za Afrika Mashariki, unaona wao nitakuwa na mshahara mkubwa sana, lakini ukifika huko unakuta ni maisha ya mateso tu. Ni afadhali mm -hmm. hata ungebaki nyumbani hapa. Tufanye ushirika wa vijana mm -hmm. tuanze kulima mashamba yetu na kuboresha kilimo. Asante sana Profesa Chacha Nyaigoti Chacha, ukiwa Nairobi. Sasa tunaye msikilizaji kwenye laini, Kariuki, utaeleza jina lingine na useme uko sehemu gani, pia utoe mchongo wako kwenye live talk. Karibu. Kwa majina yanaitwa Peter Kariuki, mimi ni dereva hapa Kenya. Wapi? mji upi, Kariuki? mji mkuu hapa Kenya, okay. Nairobi ile nice. Shida tuko naye hapa Kenya ni kwamba madereva wengi saizi wamewacha kazi kwa sababu ya SGR hii reli, ili- ililetwa hapa Kenya, tuko tunahangaika, watu wame hawana kazi, madereva wote wamefukuzwa nyumbani karibu dereva elfu moja mia elfu moja mia mbili hawana kazi, ni kuhangaika. Reli yenyewe inabeba kila mzigo, inabeba kontina, inabeba kila mzigo. Sasa watu wanahangaika tu hapa Kenya. Hiyo ndio tu kilio ambacho tunaweza sema, lakini asante Kariuki, uh, Kariuki kidogo kabla haujaondoka, kunasemekana kwamba kuna matumaini kwamba reli itakapokamilika kwa mfano ifike kule Naivasha kutakuwa na kazi nyingi sana za uchukuzi wa madereva kutoka Naivasha ile wanasema dryport kuelekea katika miji mingine, haufikiri yeah, kwamba kazi tena italetwa na na na, na treni kutoka Mombasa ikifika kule Naivasha na pia maeneo mengine, kutakuwa na shughuli za kupeleka mizigo kwenye miji mingine ambayo haina reli. Ah, kusema kweli, kuanzia na Mombasa kukuja mpaka Nairobi, kwanza watu wamefunga kazi, watu wenye walikuwa na mahoteli watu wenye wote walikuwa wanangojea wa, wa, kama madereva lazima walale kwa mabarabara, lazima wa waende wa mahoteli au watu wote wameshafunga kazi kwa sababu ya hii reli. Hata tukisema itakuja mpaka Naifasha kwenda mpaka Uganda au Rwanda, hawa ni distance kidogo sana, na sidhani kama madereva wa Kenya sahizi tukiongea hivi tayari magari elfu moja mia mbili magari isha simama. Kama mimi saizi pahali ninaongea tu tayari sasa simama, kazi hakuna. Kazi Kenya, ndio kazi imesimama. Karioki, ndio kilio ambacho tuna hapa hapa. Sawa, Karioki, kilio kinasikika, lakini mnapoketi pamoja, kama wale madreva ambao labda sasa kazi imepunguka, kuna mapendekezo yeah, ama labda mfano wa mambo ambavyo mngetaka yaende, wewe kwako, labda ungetarajia serikali ifanye yeah, nini, ama isaidie vipi ili ihakikishe kwamba madereva yeah, hao wote wanaendelea kufanya kazi. Labda mawazo yenyu ni yapi? Mm, tulikuwa tunaonelea kwamba ah, hii reli ingebeba tu watu na mizigo kidogo, lakini kibebe mpaka kama hasa sisi tunabeba ngano tunapeleka nchi ya Uganda. Saa hizi hii reli inabeba hiyo ngano ikipeleka huko. Sasa haya tungeomba tu hata tu, serikali ya Kenya tu iiwakia wache kubeba mizigo yote, at least madereva madereva wabebe wa mizigo mingi. Hiyo tu ndio kilio tuko naye, alafu sasa naye tena mishahara imekuwa kidogo, kazi Kenya hakuna. Hiyo tu ndio ile tungeomba tu serikali kama wangesikia na mm-hmm, ninajua wanasikia. Poa, shukrani sana, Kariuki Harison. Unasikia uh, reli ni maendeleo, lakini maendeleo yanakuwa tena na madhara yake kwa upande mwingine, ambapo hao wanasema umekosa kazi, atatupa maelezo kuhusu hmm, hilo. Lakini nafikiri turudi kwanza kidogo kwake, hmm, Gikibira, Gikibira, uh, wewe uko eneo la uh, Kivu Kaskazini, Kaskazini, na ni katika kuna mji wa Beni uh, Beni uh, kando ya mapigano na mauaji kuna ugonjwa wa Ebola. Naam, sijui Ebola hawa wagombea wanazungumzia Ebola kweli, sababu kuna msikilizaji hapa amesema kwamba anapendelea tuzungumzie hili swala la Ebola ambalo uh, ugonjwa huu amba ku, uh, wa Ebola ambao unaendelea ku kuwaathiri wananchi wa Kongo hasa huko bo, huko huko na huko Beni, huko kwa kweli, ugonjwa wa Ebola ni una ni ugonjwa ambao unamaliza watu kabisa, unateketeza raia katika mji wote wa wa Beni na hata unaweza ukaambukiza Butembo na hata kufika hapa Goma. Lakini kinachotushangaza ni kusema hawa wagombezi wagombea kura katika uchaguzi ambao unaandaliwa huku kwetu wanakuja pia kuharibisha, yaani kugandamiza hiyo mambo ya, ya ya ya Ebola, wakiambia raia eti hiyo Ebola ni laana kutoka waongozi wa sasa wa nchi eti wasifuatane na mambo ya kujitunzisha yaani kupata chanjo ama kuenda kupata matibabu. Na wagombea wanasema hivyo kwa sababu kwa sasa, kwa sasa watu wengi wanakataa kuenda kutunzwa, na hata watu wakikuja kutafuta kuwatibu wao wanawapiga hata wanawakimbiza. Hiyo inakuwa hii. Unasema ni kweli gi gi? Uh, uh, samahani kidogo, samahani kidogo. Kuna wagombea ambao wanaomba yes, wananchi wasiendi kupata chanjo ya Ebola. Ndiyo, hata kuna we, kuna wale ambao wamefariki nyumbani wakikataa kwenda, kwa sababu kuna mgombezi ambaye amekataa hiyo isifanyike. Hiyo imefanyika hapo Pabutembo na vilevile huko vile mji wa Beni, watu wengi wamekuwa wakikimbiza kuwapiga watu majiwe ambao wanakuja kuwatibu, yaani kuwaambia wajipimishe wakajue hali yao ya ya afya ni namna gani. Hiyo ni shida kubwa, na kwa sasa kunakuwa kampani kubwa ambazo zinafanyika kwenda kuwaimiza kuwa raia wakubali wawatibu wapate chanjo ya ndui kusudi waweze wakaepuke hiyo malali, kwa sababu hata gavana amepata hiyo chanjo huko na watu wakubwa mbalimbali. Lakini wale ambao wanaifanya kuwa mambo ya kisiasa ndio wale ambao wanakuwa tena kuwa chachu cha, cha mbaya kwa kuendelesha hiyo mambo ya Ebola, wakisababu ya kwamba Ebola ni maradhi ambayo inaua tena inaua zaidi na inaweza ikasambaza katika eh, eh, region ya kwetu ya, ya, ya Afrika. Ni kusema hiyo ni shida kweli kubwa na ni ambayo imeongezeka katika shida ya umaskini, ukosefu wa kazi kwa vijana, pia hiyo hali ya kutokuwa na mshahara, yaani vijana wanakuwa katika hali ya umaskini kabisa, wakikutanika pia na hiyo Ebola inawezi, inakuja tena kuwateketeza vijana mara nyingine. Mm -hmm. Napoangalia naona kwamba kuna mchango mkubwa umefanyika kwenye mtandao wa kijamii hasa mm -hmm. kwenye Facebook na wengi wame usema na kueleza tutaangalia, wachache tu, wawili watatu, kwa haraka haraka haraka, haraka, haraka. Hmm, uh, kwenye Facebook namwona Fadhili Fwalinga anasema yuko wapi? Yuko Tanzania. Anasema yeye anapenda kuzungumzia hoja ambayo, kero kubwa kwake ni watawala kutumia vyombo vya dola ama vya serikali kuleta mgawanyiko katika taifa na kuwatenganisha ama kutengenezea kesi wanachama upinzani. Hoja nyingine ni misiba ya kugeuzwa kuwa uwanja wa kisiasa. Haya, namuona Masanja Kanone akiwa Igate Gate, Tanzania, anasema uh, tuzungumzie hoja kuhusu ugaidi uliofanywa na rais wa 41 wa Marekani. Je, ni kweli hapo? Sasa sijui ni alipata taarifa wapi, sitasema ukweli ka ama si ukweli, lakini yeye alitaka hoja hiyo. Nafikiri labda pengine ni kutokana na msiba uliotokea Marekani wiki hii. Uh, kuna huyu jamaa mtalima wa Kahama, Shinyanga anasema ukiukwaji wa haki za binadamu katika mataifa mengi ulimwenguni umekidhili sana sana. Uh, kuna huyu jamaa kutoka Kenya anasema anasema, Wanyela Evans, ningependa sana kuzungumzia kuchangia kuhusu masuala ya kisiasa na jamii katika maeneo ya Afrika Mashariki. ni baadhi tu ya michango mm, na si kwamba uh, ni hao tu, ni wengi nawaona wengi sana wana VOA, Kenya Laurent Helege, Francis Izuba Yuma Yasin, Vedasto Romani na wengine wengi nawaona, na asante sana kwa mchango wenu. Tunashukuru kwa kuweza kutoa mchango wao katika mjadala huu wa live talk. Uh, turudi kwake Profesa Chacha Nyaigoti Chacha. Uh, umesikia uh, huyu msikilizaji kutoka huko Kenya anaitwa Kariuki yeah, uh, amezungumzia kuhusu huu mradi wa Leri anasema uh, kwamba mradi huo japo kuwa ni mradi mzuri lakini umeleta <laughs> <Nja. laughs> ukosefu umeleta njaa <laughs> miongoni mwa madereva kwamba kuna madereva zaidi ya elfu moja sasa hawana kazi. Sijui unasema nini kuhusu hili. Mimi uh, nafikiri madereva hawezi kukosa kazi na uh, hawezi pia kusimamisha maendeleo. Mradi wa standard gauge railway utaendelea, uh, na labda, uh, watu wengi kwa sasa hivi, ili kuboresha maendeleo ya nchi ya Kenya tungependa kwamba reli ijengwe kwenda kila sehemu ya Kenya. Ikumbukwe kwamba nchi zilizoendelea Ulaya na Marekani zimeendelezwa na train na reli na usafiri wa reli, hasa kwa namna ambavyo unapunguza madhara mbalimbali na usungufu, na pia kwa mara moja unaweza kubeba watu wengi na bidhaa nyingi. Ni wa muhimu sana katika kuboresha maendeleo. Kwa hivyo, ikiwa madereva wanahisi kwamba wame kosa ajira au hawana kazi ya kufanya, itabidi watafakari namna ambavyo wao wenyewe wanaweza kujitengenezea kazi. Na nilifurahi pia kusikia maoni yako bwana uh, kiongozi kwamba uh, reli really itakapokuwa imefika Naivasa na uh, tuwe na dry port kule Naivasa, madereva watakuwa na kazi, kwa sababu watakuwa wanapokea mizigo itakaokuwa inafika pale na kuisambaza kwenda katika miji mbalimbali katika nchi ya Kenya pamoja na nchi majirani za Afrika Mashariki. Kwa hivyo mimi sioni malalamiko yake yanaweza kuzingatiwa uh, namna gani na serikali. Serikali kwa mfano haiwezi kusema tu- tusitishe maendeleo, tusiwe tusiwe na uh, miundombinu mbalimbali ambayo inaboresha maisha ya wananchi, kwa sababu kwa kufanya hivyo tunanyima watu wengine uwezekano wa kuendeleza ajira zao za udereva. Kwa hivyo mfani yangu ni kwamba kila mtu ambaye ameajiriwa ana njia za namna anavyoweza kugeuza ajira yake kwa mtindo na maana na maendeleo yake yakazidi kuwa yale yale. Shukrani sana, Profesa Chacha Nyaigodi Chacha. Katika hali tu ya kumalizia malizia, Harrison anakwamba tunasadia kama dakika moja na nusu tu uh, kidogo turudi tu kwake kwa kwake kwa kwa gibiri gi, e, gi kibiri, katika labda muda wa sekonda thelathini, ni wito upi ambao unatoa kwa wale wanaogombea kiti cha urais na kwenye nyadhifa zingine katika kampeni ambayo sasa inaelekea katika wiki yake ya pili hivi sasa? ni uchaguzi upi? E, ni, ni wito upi ambao unatoa? Wito ni mmoja tu Ninaomba wale wote ambao wamekubali kugombea sijue kiti kwa urais ama kwa wabunge kwenye taifa ama kwenye jimbo wakumbuke, ambapo ya, ya kwamba walipoitika kwenda kugombea hiyo viti wamekubali jinsi gani hiyo mambo inaandaliwa kumbe, wakuwe pia tayari kukubali pia matokeo ya uchaguzi. Ninawaomba watumie wale wa washuhuda wao kwenye maofisa ya itakao kutakapofanyika kura kusudi wahakikishe eti hiyo matokeo ni ya kweli, kwa sababu sio vizuri uchaguzi huu ambao tumeuchunga kupita miaka saba. Uweze kuwa pia tangu ya kuleta usalama mdogo. Tumefanya vita katika jimbo letu siku mingi, imerudisha mambo ya usalama na mambo ya uchumi nyuma. Kumbe kisha uchaguzi tunabidi tunatazika. Shukrani sana Giki Bira, shukrani kabisa katika uh, mchango wako, na pia tumshukuru Profesa Nyaigoti Chacha Nyaigoti, na yeye pia ameweza kutoa mchango katika mjadala wa Live Talk leo, na tunawashukuru pia wasikilizaji wote walioweza kutoa maoni yao. Hapa ndipo tunakamilisha. Mlikuwa nami Patrick Nduimana nikishirikiana naye Harrison Kamau. Kwa pamoja tuna wageni ukiwatakia usiku mwema na kuanza vizuri weekend.