Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunatangaza katika mita bend 19, 22 na 31. Tunasikika pia kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania, 93.7 KFM huko Mombasa na Mlimani Redio 106.5 Dar es Salam. Inayokaribisha hii leo ni Sandei Shomari. Tutawaletea maswali na majibu na vije mambo, lakini kwanza ni habari za dunia. Katika habari za dunia hivi leo, msomaji ni mimi Meri Mgawe. Tunaanza na taarifa huko Ufaransa, ambapo polisi wanasema leo Jumamosi wamerusha gesi ya machozi kwa waandamanaji waliokuwa wamevalia fulana za njano. Waandamanaji katika eneo la Champs-Elysees wanapinga ongezeko kubwa la ugumu wa maisha. Polisi wanaeleza kuwa takriban waandamanaji elfu moja mia tano wameingia katika mitaa na karibu mia moja ishirini na saba wamekamatwa. Gasia zimetanda kwa takriban wiki nne sasa na Ufaransa imelazimika kufunga maeneo yake mengine ya kitalii na kutawanya watu maelfu ya watu maelfu ya maafisa wa usalama kutuliza ghasia hizo. Maduka mengi nayo pia yamefungwa kabla ya maandamano ya leo ili kuepuka kuibiwa na kukumbwa na uharibifu. Taarifa zinasema zaidi ya polisi elfu themanini wamepelekwa katika maeneo mbalimbali. Rais Emmanuel Macron alitoa tangazo Ijumaa usiku kwa kundi la usalama linalopambana na ghasia, akiwashukuru kwa kazi kubwa wanayoifanya. Maafisa nchini Italy wanasema watu sita wamekufa na wengine dazan wamejeruhiwa katika mkanyagano kwenye jumba moja la starehe mapema Jumamosi. Maafisa wa usalama wanasema wasichana watatu na wavulana wawili ni miongoni mwa waliouawa. Mtu wa sita alikuwa ni mama aliyemsindikiza mtoto wake msichana katika nyumba hiyo ya starehe maarufu kama Lanterna Azzura kwenye mji wa Corinaldo karibu na Ancona. Polisi wamesema watu kumi na mbili waliojeruhiwa wako katika hali mbaya. Vyombo vya habari vya Italia vinaripoti kuwa mkanyagano huo ulisababishwa na mtu mmoja aliyeshtua watu kwa kuwapulizia pilipili. Unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, Washington DC. Unaweza kufuatilia matangazo na vipindi vyetu kupitia mtandao wa www voa swahili com. Miezi mitatu tangu kuzuke mlipuko wa Ebola katika eneo la mashariki mwa Congo, wanasiasa wanaofia uchaguzi unaotarajiwa kufanyika nchini humo Desemba 23 kwamba unaweza usifikie viwango kwa sababu watu watashindwa kupiga kura katika eneo hilo. Maafisa wa afya hivi karibuni wameonya kuhusu ebola kusababisha vifo DRC vipatavyo 420 na kwamba hatua za haraka zinastahili kuchukuliwa ili kuepusha vifo zaidi huu ni mlipuko wa kumi kutokea DRC na ni wa pili kwa ukubwa ukilinganishwa na ule uliokuwa Afrika Magharibi miaka ya nyuma. Kampeni zinaendelea DRC kushawishi watu kujitokeza kupiga kura, lakini baadhi ya wagombea wanahofia kuwashawishi watu kwenda eneo hilo la mashariki kupiga kura kwa madai kwamba ni sawa na kuwakaribisha katika vifo watu binafsi wametoa wito kwa serikali na vyombo vya afya husika kuchukua hatua za haraka ili kuweza kunusuru watu kukumbwa na vifo na vilevile kuwawezesha kupata haki ya msingi ya kupiga kura katika eneo la mashariki umoja wa mataifa unasema rushwa inagharimu uchumi wa dunia dola trilioni 2.6 kila mwaka Umoja wa Mataifa imetangaza Desemba 9 kuwa ni siku ya rushwa duniani, ikiwa na lengo la kuamsha uelewa kwa watu wote. Umoja wa Mataifa umesema kuwa rushwa ni uharibifu mkubwa na unaweza kuharibu hali ya kijamii na maendeleo ya uchumi katika jumuiya. Imeongeza kuwa dola trilioni moja zinazoibwa kwa mwaka zipo katika mfumo wa rushwa. Desemba 9 ilichaguliwa na Umoja wa Mataifa mwaka 2023 na baraza kuu kwa ajili ya kupinga rushwa. Marekani ina Ijumaa ilisema inayo nia ya dhati kuendelea kushirikiana na washiriki wake katika kukabiliana na vitendo vya rushwa kote ulimwenguni. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika kutoka Washington DC. <muchasana> Assalamu alaikum mpendwa msikilizaji, popote pale ulipo, hamjambo. Karibu tena katika kipindi cha maswali na majibu kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Mwaka unamalizika, siku zinakwenda mbio. Nahodha wako hii leo mimi ni Abdu Shakur Abud. Watu wanajitayarisha kwa siku kuu ya Krismasi na mwaka mpya, na bila shaka, kila mtu anaangalia amefanikiwa vipi mwaka huu na vipi atapanga mwakani. Basi shiriki katika maswali na majibu katika wiki mbili zijazo, tuporomoshe mambo ambayo utakuwa unafanya matumaini yako na kadhalika, katika mwaka mpya na jinsi mwaka ulivyoendelea. Tembelea ukurasa wetu wa Facebook Swahili VOA uweze kutuandikia na vilevile vile ukituandikia katika barua pepe VOA swahili at VOA news com, VOA swahili at VOA news com. Andika maoni yako kuhusu jinsi mwaka 2018 ilivyokuwa na matumaini yako na matarajio yako ya mwaka 2019. Hapa basi, bila kupoteza wakati, na shirikiana na Sandey Shomari kuchambua barua zenu. Nani anatufungulia uwanja katika kipindi hichi ambacho moja kabla ya mwisho ya mwaka 2018? Asante sana, Abdu Shakur Abud anatufungulia uwanja hii leo. Ni wewe Paskali Mbogani, mkulima wa Ushirumbo, wanasema napenda kupewa historia fupi ya Mao Zedong, dikteta nambari moja duniani. Nini kilimfanya avunje rekodi kuwa dikteta wa kwanza duniani? Kwanza hapa inabidi kusema, kulingana na wanahistoria, inatofautiana jinsi unavyosema dikteta, dikteta wa aina gani. Kuna udikteta wa kikatili waliosababisha maafa chungu nzima, na dikteta kwa nyanyasa wananchi peke yake bila kusababisha maafa na kadhalika, lakini hakuna dikteta ambaye hajasababisha maafa duniani. Lakini kuna wengi wanaomchukulia Adolf Hitler wa Ujerumani ndiye aliyesababisha vita vya pili vya dunia, vifo vingi okea huko kuwa ni dikteta mkatili wa kwanza duniani. Alivamia Poland na kusababisha maelfu na maelfu ya Wayahudi katika mauaji yanayofahamika kama Holocaust. Kwa hivyo hakuna mtu anaweza kulinganishwa na Adolf Hitler katika enzi hii tunayoishi, maanake huenda palikuwa na madikteta kabla ya hapo. Kulingana na ukurasa wa mtandao wa top 10, Mao anachukua nafasi ya udikteta nafasi ya tatu, lakini mtandao wa list 25 inamweka Mao wa kwanza na Hitler wa pili. Hata hivyo wanahistoria wanamchukulia kama alivyosema hapo mwanzoni, Hitler ndiye dikteta mbaya zaidi duniani katika enzi tunayoishi. Sasa tukija upande wa maisha mafupi wa Mao Zedong, aliyezaliwa Disemba 26 mwaka 1893 na kufariki Septemba 9 mwaka 1976, mashuhuri kama Mwenyekiti Mao, ni mwasisi wa jamhuri ya wananchi wa China na chama cha kikomunisti kilichoundwa mwaka 1949 hadi hii leo na kuwa mwenyekiti tangu mwanzo hadi kufariki kwake. Yeye alikuwa mtoto wa mkulima tajiri Shaushan, Hunan. Tangu ujana wake alikuwa na mawazo ya kizalendo ya Kichina na mpinga ubeberu. Baada ya kuunda taifa la chama kimoja, akaanza mageuzi ya mashamba, akipambana na wamiliki mashamba, akiwataja kama wapinga mapinduzi, akifuata nadharia ya Lenin na Stalin kule Urusi mwanzo na mwaka 1957, akazindua kampeni yake iliyofahamika kama juhudi kubwa kusonga mbele Great Leap Forward. Yeye lengo lake lilikuwa ni kuleta mageuzi ya kasi ya uchumi kutoka enzi ya kilimo kuelekea viwanda. Kampeni ilisababisha maafa makubwa kutokana na njaa na kusababisha vifo vya watu kati ya milioni 20 hadi 45 kati ya mwaka 1958 hadi 1962. Hapo tena akaanzisha mapinduzi ya utamaduni, mpango uliokuwa na lengo la kuwakandamiza wapinga mapinduzi, iliyodumu miaka kumi na kukumbwa na ghasia za vita vikitabaka, uharibifu mkubwa wa makumbusho ya kitamaduni na kubuni itikadi ya kumwabudu Mao. Mpango huo unasemekana ulipata pigo kubwa na kutofanikiwa. Na mwaka elfu tisa mia sabini na mbili Mao alimkaribisha rais Richard Nixon wa Marekani, ikiashiria mwanzo wa kufungua milango ya China kwa mataifa ya kigeni. Kwani itabidi ukumbuke kwamba wakati huo wake kulikuwa na mvutano mkubwa kati ya magharibi na mashariki. Marekani ilikuwa inachukuliwa ndo adui mkubwa wa ukomunisti, na marekani ilikuwa ikipinga vikali ukomunisti, kwa sababu utakumbuka vita vya Korea na vita vya Vietnam ni misingi iliyotokana na chuki kati ya magharibi na mashariki. Basi baada ya kuugua kwa miaka kadhaa, Mao alikumbwa na mfululizo wa mshtuko ya moyo mwaka 1976 na akafariki akiwa na umri wa miaka 82. Mao mpaka hii leo anachukuliwa ndiye mwanzilishi wa mageuzi muhimu tunaoshuhudia China hii leo. Nafasi yake ikachukuliwa na waziri mkuu mashuhuri Hua Guofeng aliyeweka kando mara mmoja na chama cha Komunisti na nafasi yake kuchukuliwa na Deng Xiaoping. Kwa hivyo, kwa ufupi, alikuwa mwana mapinduzi aliyeanzisha China ya hii leo. Naendelea kusikiliza kipindi cha maswali so, na majibu kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA. Sasa zamu ni yako. Nathon Moy Abur kutoka Godngoche, Kenya, unauliza kuhusu ufisadi. Je, mbona viongozi hupenda kuingiza siasa katika vita dhidi ya ufisadi ambapo washukiwa wakuu wa kashfa mbalimbali za ufisadi hutetewa na wale wanaoegemea mirengo yao ya kisiasa? Mbona mahakama za nchi za Afrika haziwajibiki hivi livyo kwa kuwachukulia washukiwa kwa ufisadi hatua madhubuti za kisheria ikizingatiwa kwamba msiba wa kujitakia hauna kilio. Hili tatizo limekuwa tatizo sugu la muda mrefu, na tatizo kubwa, wachambuzi wanakuambia ni kwamba ulaji rushwa haumhusu mtu mmoja pekee, inawahusu watu wengi, na hivyo kila mmoja anakuwa na jukumu la kumlinda mwingine. Ndio maana unaona siasa zinaingilia kati, ukichukulia Angola mfano mzuri kabisa. Hivi sasa rais wa hivi sasa alichaguliwa, aliteuliwa na rais aliondoka, Dos Santos, lakini katika kupambana na vit vya rushwa amewatoa watoto wake wote, na kila kitu. Ameona lazima ang'oe mizizi yote ya rushwa ndio unaweza kuondoa rushwa kabisa. Na kutokana na rushwa kuenea katika taasisi na vyombo vyote vya utawala, kulingana na wachambuzi, inasababisha hali kwa ngumu kupambana na janga hilo. Utakumbuka kwamba katika nchi nyingi mahakama imejaa na ulaji rushwa, ukienda polisi ni ulaji rushwa, kwenye wanasiasa. Kwa hivyo hata ukimchukua mmoja kumpeleka mahakamani, anahonga kule, anaku anakwepa, inakuwa ni kitandawili na ni tatizo kulitatua tatizo hilo, ingawa kuna nchi ambazo zinafanikiwa kuleta mabadiliko. Matumaini yapo ya kuweza kung'oa ulaji rushwa. Tunaona Rwanda mfano mmoja mkubwa kabisa, uongozi wake umeweza kupambana na rushwa, na Rwanda inachukuliwa kama nchi ya kwanza barani Afrika isiyokuwa na rushwa. Nayerubei ambaye Hasim mahali alipo, anauliza China ni mojawapo ya nchi tajiri duniani, mbona ndio inahusika na utoaji mikopo mikubwa kwa nchi za Kiafrika hii leo? Je, mbona Marekani nalo ni taifa kubwa kiuchumi halikopeshi hiyo mikopo nchi zenu za, za Afrika? Haya ni swala zuri kabisa, kwani hivi sasa linajadiliwa kwa undani kabisa kwamba China hivi sasa inatoa mikopo bila ya kutoa masharti kama ilivyokuwa nchi za Magharibi, ambazo daima ziliambatanisha maswala mbalimbali mbali kuweza kutoa mkopo ikiwa ni demokrasia, haki za binadamu na kadhalika. Na zaidi kulikuwa hali ya kupima uwezo wa kulipa madeni hayo, na hapo riba inawekwa kiwango fulani. China inatoa bila ya kujali, kulingana na maafisa wa serikali na wachambuzi. Na haya yote inatokana na kwamba China inataka kuwekeza barani Afrika, lakini vilevile vile inachukua utajiri wa Afrika. China imekuwa taifa kubwa la pili katika uchumi duniani inahitaji mafuta na gesi inayopatikana Afrika na madini, kwa hivyo wengi wanasema kutokana na mabadilikano hayo. Na katika kipindi chetu cha Livetalk, Dr Kihozia kutoka Chuo Kikuu cha Dar es Salaam alieleza swala hilo la madeni ya Afrika. Afrika nadhani iko katika njia nzuri katika upande wa mmoja wa kushirikiana lakini sehemu ya pili ni aina yenyewe. Sasa kuna mambo makubwa mawili. La kwanza ni kwamba uchumi wa bara la Afrika, na kama tunavyofahamu, ili uweze kuimarika kwa kiwango ambacho tunataka kwenda ni lazima uwekezwe kwenye mi, eh, miundo msingi au miundo mbinu kwa kweli ya kiuchumi. Na utaona nakisi au mwanya uliopo eh, wa uwekezaji katika miundo mbinu kwa mwaka ni takriban dola bilioni mia moja sabini ah, kwa mwaka katika bara la Afrika. Uchina imejitokeza kama mshirika mkuu na ambaye inasema kwamba inaweza kuliziba eh, gap hilo, yaani huo mwanya. Ni jambo zuri kwa upande mmoja, lakini swali ambalo kwa kweli watu wengi na watu wengi watakuwa tunajiuliza ni kwa jinsi gani, uh, uwekezaji huu au mikopo hii inayokuja katika sekta hii ya miundo mbinu ina mahusiano ya moja kwa moja na umaskini ulioko bara Afrika kwa maana ya kuondosha. Kimsingi tafiti zinaonesha kwa kweli, eh, na kwa uhalisia, asante kwamba Eh, uwekezaji huu ni mikopo hii inayotoka Uchina inakuja kuongeza faida kwa mitaji ambayo, ambayo tayari inaishi katika bara la Afrika. Kwa maana nyingine ni kwamba mikopo mikubwa ya bara Afrika, mikopo mikubwa kutoka China au uwekezaji mkubwa kutoka Uchina unakuja katika mazingira ambayo mm-hmm, Uchina inajua itanufaika zaidi kibiashara kuliko kupambana na tatizo la umaskini, na kwa njia nyingine inaongeza katika maeneo mengine ya umaskini wa bara Afrika, kwa sababu inatengeneza tobo ile tunalosema ni fiscal policy mifumo nyingi za bara la Afrika. Huyo ni Dr. Kihozia wa chuo kikuu cha Dar es Salaam. Na kwa upande mwingine, shida kubwa pia nchi za Afrika zinaweza kulipa madeni hayo ya China. Murai Makoha, mchambuzi wa masuala ya kiuchumi nchini Kenya, anaeleza haya katika kipindi cha Live Talk. Sisi katika mikopo hii kulipa ni kazi kubwa, kwa sababu tukiangalia mikopo hii ambayo inatakana ilipo, itachukua asilimia hamsini na sita hamsini na saba ya uchumi wetu wa nchi hiyo. Inamaanisha kwamba pesa zetu zile nyingi ambazo tutaziweza kuzalisha hapa nchini Kenya, tutalipa mikopo na tutasalia na pesa kidogo ambayo itaweza kufanya mambo ya maendeleo. Kumbuka pia katika nchi yetu ya Kenya kuna mambo ya mishahara ama recurrent expenditure ambayo pia iko juu zaidi. Kwa hivyo utakuta ya kwamba nchi yetu ya Kenya itakuwa na ugumu sana kulipa mikopo hii, na utakuta ya kwamba ndio sababu unaona ya kwamba sasa mwananchi wa Kenya anachajua hiyo VAT kwenye mafuta. Kila chakula ambacho tunazalisha lazima kuwe na VAT, ili tuweze kupata njia za kuleta pesa za kuweza kulipa mikopo hii. Hii itakuwa ni kazi ngumu na ni kazi kubwa kwa mwananchi wa kawaida na nchi ya Kenya, uchumi wake. Hata kama tutakuwa tuna miradi hiyo mikubwa, lakini hiyo miradi haitaweza kustahimili ama kuweza kumsaidia mwananchi wa kawaida. Huyo ni mtaalamu Murai Makohoa kutoka Kenya akizungumza katika kipindi cha Live Talk. kusikiliza kipindi cha maswali na majibu kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, VOA. Hivi sasa anavuta barua yako. Erasito Sitara e, yuko wapi katangaliza, anasema Tanzania. Unauliza ni nchi gani ya Afrika mashariki inayoongoza kwa nguvu za kijeshi? Swali zuri hilo, kwani ni mara chache sana watu wauliza nguvu za kijeshi, hasa kwa nchi za Afrika. Abdu Shakur Abud, ni kuachia ukumbi kwa hilo ni kweli kabisa, Sande. Sikumbuki kulipata swala hili na shukrani. Tutaweza kujua nguvu za kijeshi za kanda yetu ya Afrika Mashariki hivi karibuni tukifanya uchunguzi, lakini inakuwa vigumu kutoa habari hizo. Kuna baadhi ya wataalamu wanasema ni vigumu kusema jeshi gani lina nguvu wakati halijashiriki katika mapigano, hata ikiwa ni wanajeshi wengi au silaha nyingi. Inategemea mafunzo pia na uwezo wao, na kwa vile mataifa ya Afrika haya apigani uhodari wao hauwezi kujulikana, bali ukubwa ndio unapimwa pamoja na matumizi, kuweza kufahamu jeshi gani lenye nguvu. Sasa kwa afrika mashariki, Kenya anachukuliwa kuwa na jeshi kubwa lenye nguvu, kulingana na taasisi ya Global Firepower linalopima nguvu za majeshi ya kitaifa. Hivyo ni kutokana na wanajeshi wake, silaha na kama nilivyosema awali, bajeti sasa jeshi la Kenya lina wajeshi elfu ishirini na nne mia moja na hamsini ikiwa hiyo ni nusu ya jeshi la Uganda lenye wanajeshi 45 na Tanzania 30. Lakini Global Firepower inaeleza kwamba ni uwezo wa silaha iliyonayo huko Kenya, ikiwa na vifaru 76, magari 591 na, na ulinzi wa juu kutumika vitani, ndege 131, ndege za kivita 17 na helikopta 61, kufuatana na taasisi hiyo bajeti ya Kenya iliongezwa kwa asilimia 10.5 mwaka 2016 kufikia dola milioni 933, hiyo ikiwa ni bajeti kubwa kuliko bajeti ya Ethiopia na Uganda kwa pamoja, kulingana na taasisi ya kimataifa ya Stockholm ya utafiti wa amani, na kwa Afrika kwa ujumla, kufuatana na Ansa Africa mtandao wa masuala ya Afrika, Misri inashikilia nafasi ya kwanza ikifuatiwa na Algeria, Ethiopia, Afrika Kusini, Nigeria na Kenya nafasi ya sita. Uganda imeodhore Uganda imeorodheshwa nafasi ya kumi na sita na Tanzania nafasi ya kumi na saba. Naona muda hauturuhusu kuendelea mbele. Asante sana Sande Shomari, na asante kwa wasikilizaji walioshiriki, hasa kupitia Facebook. Maswali yenu motomoto. Msikose kuwa pamoja na maswali na majibu. Mimi ni Abdu Shakur Abud, hivi sasa nampisha BMJ Mridhi kutupromoshea Biji Mambo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, msikilizaji, na kuamkua na kukukaribisha kwa mikono miwili kuweza kusikiliza vituko sarakasi maajabu na hata vitimbi vya wiki. Ni wakati wa Viji Mambo. Jina langu BMJ Mridhi, msikilizaji. Safari yetu ya Viji Mambo wiki hii inaanzia huko barani Australia, ambako mtu mmoja nchini Australia wiki hii ameumwa na mamba baada ya kujitosa kwenye mto akiwa mlevi kupindukia na kuanza kuogelea. Hayo yametokea katika mto uitwao Johnston ulio katika eneo la magharibi mwa Queensland. La ajabu hata zaidi msikilizaji, ni kwamba bwana huyo akijulikana kama Lee D Po alifanya hivyo ili kuonyesha umahiri wake kwa msichana ambaye alikuwa naye, akimtongoza. Na licha ya wakazi wa eneo hilo, ikiwa ni pamoja na Lidipo, ambaye mwenyewe anatokea katika kijiji kilicho karibu hapo, kujua kwamba mto huo kwa kawaida huwa umejaa mamba, mtu huyu ambaye umri wake haukutajwa, lakini ambaye anaonekana kuwa kijana katika picha zilizochapishwa kwenye magazeti, aliendelea na kuruka kwenye mto huo na kuanza kuogelea. Mashahidi wameambia polisi kwamba hakuogelea kwa zaidi ya sekunde tano, msikilizaji, kabla ya kuvamiwa na mamba mmoja ambaye alionekana kuwa na njaa mno. Mamba huyo alimvuta Lee dipo kwa mita kadhaa, akimwingiza ndani zaidi ya mto. Mara moja hiyo akamuuma mkono, lakini Lee dipo aling'ang'ana na mamba huyo hadi akamwachilia, lakini akabaki na mkono ambao ulikuwa unavuja damu nyingi. Mashahidi waliliambia gazeti la UK jano kwamba dakika chache kabla ya tukio hilo lidi po alionekana akinywa mvinyo na marafiki zake kwenye baa iliyo karibu. Habari nzuri ni kwamba madaktari wamesema kwamba lidi po hatokatwa mkono huo na huenda ukapona. Hata hivyo, haikujulikana mara moja kama msichana aliyekuwa naye alipendezwa na kitendo hicho cha kuruka kwa mto ambao umejaa mamba ili kumpendeza na msikilizaji, tukitoka huko Australia ambako wanaume wanaruka kwenye mto uliojaa mamba hatari ili kujipendekeza kwa wasichana e, tusafiri sasa moja kwa moja hadi hapa Marekani. Mwizi mmoja wiki hii amejiitania mwenyewe baada ya kuvunja na kuingia kwenye nyumba ya wenyewe akiwa na matumaini ya kuiba maajabu. Nina hakika msikilizaji unajiuliza mtu huyo itawezekanaje ajiitanie na je, alikuwa na akili timamu? Nam, kwa mujibu wa gazeti la Washington Post, polisi wamesema kwamba leo Yusuf kutoka mji wa Alexandria katika jimbo la Virginia aliingia kwenye nyumba ya ghorofa, lakini kabla hajatekeleza wizi huo, mwenye nyumba alirejea. Mwizi huyo kugundua kwamba alikuwa hatarini, akaruka kutoka ghorofa ya pili na kuanguka huku akivunjika miguu yake. Ajabu hata zaidi, msikilizaji, ni kwamba Yosefu ndiye aliyewaita polisi akihitaji msaada wa first aid, kwani angeweza kutembea. Msemaji wa polisi katika mji wa Alexandria amesema kwamba mtu huyo amepelekwa hospitalini wiki hii chini ya ulinzi mkali, na kwamba punde tu atakapopona atafunguliwa mashtaka ya kujaribu kuiba kutoka kwa nyumba ya wenyewe. Baadhi ya watu ambao wanajadili swala hilo mitandaoni wanawaomba polisi kumwonea huruma bwana huyo huku akisema kwamba ameadhibika vya kutosha kwa kuvunjika miguu na kwamba huenda asidhubutu tena kuiba kutoka kwa nyumba ya ghorofa. Na kwa habari hizo kuhusu watu wavunjikao wa miguu wakiwa katika harakati za wizi, msikilizaji, mimi naona time zangu hapa kwenye ukuta zinaniambia ning'atuke kutoka studio. Kama kawaida, makala haya hutayarishwa na kuletwa kwako nami BMJ Muridhi na kama ilivyo desturi yangu kabla sijaondoka hapa studio na kuacha kwa kauli yetu ya wiki hii kwamba daima siku za mwizi ni arobaini kisa na maana dunia imejaa vijimambo oh, mwanangu mdunia Haya basi, msikilizaji, ni kipindi cha viji mambo ambacho kinaletwa naye BMJ Muridhi kila wakati wa Jumamosi, na unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika kutoka Washington DC. Taarifa zetu na habari na vipindi vingine mbalimbali unaweza kuvipata kupitia mtandao wetu wa www voa swahili com. Vilevile tunapatikana katika Facebook na Twitter. Kuna vipindi pia vya televisheni katika mtandao wetu huo. Dunia ni Leo, kipindi ambacho kinaangazia mambo mbalimbali yaliyojiri na kujitokeza ulimwenguni kwa ujumla na kipindi cha TV cha Washington Bureau, pale ambapo mambo yanayojitokeza Washington na Marekani vilevile unayapata pale. Kipindi cha burudani kiko pale pia, unaweza kuangalia yale yanayojiri ulimwenguni katika maswala ya burudani. Hivi sasa, basi, mimi Meri Mgawe nakamilisha matangazo yetu kukusomea muhtasari wa habari. Umoja wa Mataifa unasema rushwa unagharimu uchumi wa dunia dola trilioni 2.6, kila mwaka. UN imetenga Disemba 9 kuwa siku ya rushwa duniani, ikiwa na lengo la kuamsha uelewa kwa watu wote. Umoja wa Mataifa umesema kuwa rushwa ni uhalifu mkubwa unaoweza kuharibu hali ya kijamii na maendeleo ya uchumi katika jumuia. Naongeza kuwa dola trilioni moja zinazoibwa kwa mwaka zipo katika mfumo wa rushwa. Disemba 9 ilichaguliwa na Umoja wa Mataifa mwaka 2003 na Baraza Kuu kwa ajili ya kupinga rushwa. Marekani ilisema Ijumaa kwamba inayo nia ya dhati kushirikiana na washirika wake wote katika kukabiliana na vitendo vya rushwa kote ulimwenguni. Polisi wa Ufaransa hivi leo jumamosi mosi wamerusha gesi ya machozi kwa waandamanaji waliokuwa wamevalia fulana za njano. Waandamanaji katika eneo la Champs Elysees wanapinga ongezeko kubwa la ugumu wa maisha. Polisi wanaeleza kuwa takriban waandamanaji elfu moja mia tano wameingia katika mitaa na karibu 127 wamekamatwa. Ghasia zimetanda kwa takriban wiki nne sasa. Ufaransa imelazimika kufunga maeneo yake mengine ya kitalii na kutawanya maelfu ya maafisa wa usalama kutuliza ghasia hizo. Maduka mengi nayo pia yamefungwa ya kabla ya maandamano ya leo ili kuepuka kuibiwa na kukumbwa na uharibifu na maafisa nchini italia wanasema watu sita wamekufa na wengine dazani wamejeruhiwa katika mkanyagano kwenye jumba moja la starehe mapema jumamosi na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika msikose kujiunga nasi hapo kesho kama kawaida saa kumi na mbili na nusu jioni kwa saa za afrika ya kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za afrika mashariki tutatangaza pia katika mita zile zile 19, 22, 31. Kwa niaba ya wote ambao walishiriki katika matangazo yetu ya leo, mimi ni Sandei Shomari nikisema kwaherini na usiku mwema kutoka Washington DC.