Mpenzi msikilizaji, karibu kwa marudio ya kipindi cha Kwa Undani ambacho husikika kila siku saa tatu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Karibu katika kipindi cha Kwa Undani kutoka hapa Sauti ya Amerika, Washington DC, ambapo lengo ni kukuchambulia mambo kwa undani zaidi. Na leo hapa studio ni mimi Mary Mgawe nikiwa nashirikiana na, na mwenzangu Sandey Shumari. Nao msikilizaji, basi katika sehemu ya kwanza ya kwa undani hivi leo tunazungumzia kuhusu hali ya uchumi na maendeleo ya Zimbabwe. Taarifa zinasema kuwa hali ya maisha nchini Zimbabwe imezidi kudidimia huku uchumi wake ukiendelea kusuasua, wa na wachambuzi wa mambo wanaeleza, kama hatua za haraka hazitochukuliwa basi Zimbabwe itaweza kutumbukia katika mgogoro mkubwa wa kiuchumi na maendeleo katika siku za usoni. Zimbabwe chini ya utawala wa Rais Emmerson Mnangagwa, ambaye alikuwa miongoni mwa wapigania uhuru waliokita kambi huko Kaole kwenye mji wa Bagamoyo nchini Tanzania mwaka 1973 sambamba na wanaharakati wengine waliosaka uhuru wa nchi zao. Leo Mnangagwa amejikuta katika hali ngumu ya kukomboa taifa lake na watu wake. Zimbabwe ilipata uhuru wake mwaka elfu moja mia tisa, katika miaka elfu moja mia tisa na themanini chini ya mkoloni Mwingereza ikijulikana zaidi kama mzalishaji mkubwa wa chakula katika bara la Afrika maarufu kwa neno la Kiingereza breadbasket, wakati huo ukiongozwa na rais wa zamani Robert Mugabe hadi Julai mwaka huu wa elfu mbili kumi na nane wakati uchaguzi wa kidemokrasia ulipofanyika tena. Uchumi wake uko katika hali tete kwa sasa. Wachambuzi kama Nelson Banya wamejitokeza hadharani wakisema kuwa ili Zimbabwe inusurike katika hali ya kufungwa kwa biashara zake, ukosefu wa chakula, ongezeko la bei ya mafuta, kushuka kwa huduma za afya na mengineyo, ni lazima basi Zimbabwe iweze kukombolewa na msaada kutoka mataifa ya nje. Wakati Mnangagwa anashika ana, ana madaraka mwaka huu alionyesha kipaumbele kikubwa sana katika kuinua hali ya uchumi wa Zimbabwe. Katika laini ya simu leo tuko na Profesa Chacha Nyegoti Chacha kutoka Kenya kuchambua kwa kina kuhusu hali ya kiuchumi na mwelekeo wa baadaye wa Zimbabwe. Karibu sana Profesa Chacha katika kipindi hiki cha kwa undani hivi leo. Asante. Profesa, Zimbabwe inaelezwa inaelezwa kutaabika kiuchumi kwa sasa ingawa rais aliahidi kuchukua hatua za haraka kupambana na hali hiyo mara tu baada ya kuingia madarakani mwaka huu. Je, ni wakati sasa wa Zimbabwe kupatiwa msaada kutoka mataifa ya nje? Nafikiri e, ni lazima Zimbabwe ipatiwe msaada kutoka mataifa ya nje, lakini kabla ya mataifa ya nje ya mbali kuja kusaidia Zimbabwe labda Zimbabwe kwanza inahitaji kuweka mikakati katika nchi yake yenyewe ambayo itawezesha uzalishaji wa mali na wakulima kurudi katika mashamba na kuzalisha mazao, lakini zaidi pia ni lazima tuzingatie, tujiulize maswali. Je, e, Umoja wa nchi za Afrika una mawazo gani kuhusu Zimbabwe na nchi ambazo wakati mwingine chumi zao zinadidimia kwenda chini na ushirikiano wa nchi za kusini mwa Afrika zinafikiria nini kuhusu nchi ya Zimbabwe ambayo ilikuwa ni nchi yenye maendeleo mazuri ya kiuchumi na matumaini makubwa wakati ambapo ilipata uhuru? Ni masuala magumu, lakini masuala ambayo yanahitaji kujadiliwa sasa, kwa sababu kwa namna moja au nyingine ni kama tunajidhalilisha kama Waafrika, kwa sababu hatuwezi kuongoza nchi ambayo ni nchi ya watu masikini. Mikakati hiyo ni ipi basi, Profesa, kutoka ndani ya Zimbabwe yenyewe? Kwanza kwanza, ni lazima kuwe na utawala -u -u bora. Viongozi u -u -u wa Afrika wana matatizo mengi sana, kwa sababu wakati ambapo hawajashika usukani huwa wanaonekana kama wana mtazamo na mielekeo mizuri ambayo ingeweza kuleta manufaa lakini baada ya kushika hatamu za uongozi, viongozi wengi wanajikuta katika kizungumkuti kigumu ambacho kinawafanya waanze tu kutaratamba hapo hapo na bila kuwa na maelekeo au mielekeo ambayo inaweza kunufaisha nchi zao. Na hata zaidi, nafikiri ni kwa sababu uh, masilahi ya kibinafsi yanatawala masilahi ya kijamii, na hili ndio tatizo kubwa katika bara la Afrika na nchi ya Zimbabwe ni mojawapo ya mara ambapo hasa baada ya kupata uhuru kutoka kwa wakoloni wa, wa wale mabeberu tulikuwa tuna mtazamia Mugabe aliyeongoza vizuri, lakini hakuongoza vizuri baadaye. Ameleta matatizo ambayo mpaka sasa yanaandama hiyo nchi. Kwa nini Zimbabwe imefika katika mgogoro huu wa kiuchumi? Mtu anayejiunga hivi sasa anaweza kujiuliza, Zimbabwe ndio ilikuwa nchi ambayo kwa kweli ijulikana pia kama mzalishaji mkubwa wa chakula na mengineo, ilikuwa inatoa hata misaada kwa nchi nyingine za Afrika. Imefikaje hapa mpaka sasa, hata wachambuzi wa mambo wanabashiri kwamba inabidi ikombolewe Nafikiri suala la kwanza linakuwa ni mipangilio ambayo mnaweka katika sera za namna mtaendesha chumi uh, zenu katika nchi ya Zimbabwe. Kabla ya uhuru, wakulima wengi wa kwenye mashamba makubwa walikuwa ni walowezi wa, wazungu wale ambao walikuwa wamevamia hayo mashamba na kutawala waafrika kwa mabavu, nakuwa na kuwa na mashamba makubwa ambayo yalikuwa yanazalisha mazao mbalimbali pamoja na, na nafaka kama mahindi lakini baadaye wakati utawala uliposhikwa na mwafrika Robert Mugabe, polepole alianzisha sera ambayo iliwaondoa wazungu kutoka kwa hatamu za kuzalisha kabla hawajatayarisha waafrika ambao wangeshika yale mashamba. Kwa hivyo waafrika wengi waliopewa yale mashamba ya wakoloni waliokuwa ya wameyaendeleza hawakuyaendeleza mashamba yale kama ilivyokuwa inatakikana na badala yake nafikiri walishika tu eh, vyeti na stakabadhi eh, za kumiliki ardhi, hati miliki za kumiliki ardhi, na wakawa wanajivuna kwamba wana mashamba makubwa, lakini ni mashamba ambayo yalikuwa hayazalishi tena mazao yale ambayo wazungu au wakulima wa kizungu walikuwa wanazalisha. So hilo lilikuwa kwa saa moja, kwamba kama wangepangilia vizuri wakulima hawa waliokuwa wanapewa mashamba ya wazungu wangekuwa wamefundishwa namna ya kuendeleza yale mashamba ili uzalishaji uwe katika hatua kama ile ambayo ulikuwa nayo wakati wa ukoloni, hmm. Lakini hilo halikutendeka, na nafikiri, hmm, kilimo kikadidimia. Na kwa sababu kilimo kilididimia, na nchi ya Zimbabwe ilikuwa inategemea sana kilimo, ikawa sasa uchumi wa Zimbabwe umeanza kusambaratika, na katika kusambaratika huku, maisha yakawa magumu miundo mbinu ikawa migumu, na ikumbukwe kwamba katika kujipiga kifua, Mgabe kama raisi, alifanya uadui na mataifa ambayo yangeweza kusaidia Zimbabwe. Na yale mataifa yalipokuwa yameondoa usaidizi wake kutoka katika nchi ya Zimbabwe, basi uchumi wa Zimbabwe ukazidi kudidimia, na nguvu uh, za fedha za Zimbabwe zikawa hazina tena ule uh, uh, uh, ukwasi ambao ulikuwa upo wakati wa ukoloni. <muchimu> na, na, na hali kwa kweli, kwa kweli kweli inaelezwa kuwa uh, hali ni mbaya, wala si siri tena. Watu wameanza kuhama makazi yao, wanatorokea nchi jirani, wanatafuta unafuu wa maisha. Ukosefu wa chakula umegusiwa kwa, kwa kiasi kikubwa. Sasa swali hapa ni kwamba Mnangagwa na sera zake alizoingia nazo, uh, kusema kwamba ataweza kuibadilisha Zimbabwe na kuwa Zimbabwe yenye matumaini Je, kwa kwa mtazamo wako unaona kwamba sera alizo nazo zinatakiwa zifanyiwe marekebisho ama Zimbabwe mwelekeo wake wa baadaye sasa ukoje? Nafikiri eh, swala la kwanza la Mnangagwa la kuzingatia ni eh, kujaribu kuwahakikishia watu wa Zimbabwe kwamba utawala wake ni utawala halali, na katika kuwa halali ajaribu kurudi katika kuzingatia mipango ya uchumi ambayo inaendeshwa na sera za kitaaluma, sera ambazo zitaweza kusema katika upande wa kilimo, kwa mfano, ni makosa gani ambayo yamefanyika wakati wa utawala wa Mugabe na yanayokuwa yamechangia katika kudidimia kwa uchumi wa Zimbabwe. Na baada ya kujua makosa hayo, lazima sera sasa ziundwe ambazo zitayasahihisha makosa hayo na kuweka kwa mfano kilimo kipewe kipaumbele, ili wakulima wasaidiwe kuzalisha mazao ya mashambani. Lakini kwa kujitambua tu kwamba wewe ni kiongozi na kuendelea kupata mshahara, baadaye fedha zinaisha, na baadaye, kwa sababu uchumi hauendelei, maanake uchumi unaendelezwa wakati raia wanashibe wakati raia wanaweza kujishughulisha na shughuli zao za kiuchumi za kila siku, wale ambao wanatakikana kuenda mashambani waende mashambani na kufufua viwanda vidogo vidogo na vile viwanda vikubwa, ambavyo vyote pia katika nchi ya Zimbabwe vimedidimia, na kwa sasa hivi uzalishaji ni wa hali ya duni sana, na kwa sababu hiyo tutaendelea kuzingatia Wazimbabwe wakihamia katika nchi jirani, na wengine wakitafuta uh, ufadhili na uh, usaidizi kutoka kwa nchi nyingine ambazo zamani, kwa mfano, Mugabe alikuwa anazitukana Uingereza na Marekani na kwingineko. Hmm. Na, na na kwa upande wa makampuni sasa ya kibiashara kutoka nje nayo pia yamehama ya, eh, kwa mfano kuna Zimbabwe yenyewe kutumia chakula chake pale, uzalishaji wa chakula ilikuwa inatengeneza viwanda ambavyo inatengeneza vyakula, nchi kama Afrika Kusini ilikuwa inakwenda kule kununua vyakula. Sasa sasa hivi hakuna tena vitu hivyo. Je, hawa wawekezaji wanaweza kupata ushawishi kwa kwa jinsi Zimbabwe ilivyo sasa hivi kurejea kushiriki pamoja na, na Mnangagwa katika kujenga tena Zimbabwe ama kuwekeza Zimbabwe, au ndio basi tena ili ili wawekezaji waweze kukubali kurudi Zimbabwe na kuendelea, kwa sababu Zimbabwe ni ukweli kwamba ilikuwa na miundombinu mingine ambayo ilikuwa ni mizuri zaidi wakati ule wa ukoloni, na baada ya kupata uhuru miaka ya themanini, uchumi wa Zimbabwe ulikuwa ni uchumi ambao ulikuwa mawili. Lakini ili hao watu wenye viwanda wa, washawishike kuendelea kurudi au kubadilisha misimamo yao na kurudi Zimbabwe ili waweze ku kuweka viwanda vyao pale vya kuzalisha mali ni lazima kwanza kuwe na amani katika nchi ya Zimbabwe, na zaidi zaidi, ni lazima kuwe na sera ambazo zinawakaribisha, ambazo zina urafiki, ambazo ni sera ambazo hazitaonyesha kwamba labda wao bado ni maadui, kwa sababu eh, serikali ya Mugabe ilianza kuwaona wawekezaji kama hao kama maadui wa jamii, na wakati mawekezaji wanaonekana kama maadui wa jamii inakuwa ni kwamba hata wale wafanyakazi ambao wanaweza kufanya kazi katika viwanda wanakuwa hawafanyi kazi kwa moyo mkunjufu na moyo ambao unawezesha kiwanda kiendelee kuzalisha. Kwa hivyo inakuwa ni kama wengine wamefanya mgomo baridi, na inapotokea hali kama hii, ambapo sasa hakuna chakula, watu wameanza kuhamia nchi za ujirani, na hata wafanyakazi watakaokuwa wanahitajika kufanya kazi katika hivyo viwanda vitakavyokuwa vimerudi ni kama hawapo mpaka hmm, tena tuanze kuwahamasisha na kuwatengeneza upya, na ili tuwatengeneze upya au tuwatayarishe upya, ni lazima kwanza sehemu na sera mbalimbali ziweze kukiliwa kipaumbele. Kwa mfano elimu na taaluma katika uh, ngazi mbalimbali za kiteknolojia, na haya yote ni mambo ambayo Mnangagwa ana uwezo wa kuyafanya, lakini hawezi kuyafanya kwa kuendelea kufikiria kwamba yeye ni mtawala na anatawala nchi kwa sababu, nchi ni lazima akubali kwamba hii ni nchi ambayo ilikuwa imetifuliwa ime, ime, ime ni nchi ambayo ilikuwa imechafuliwa kiuchumi na kimaendeleo, na kwa hivyo lazima tuwe na mikakati mipya, mikakati ambayo lazima itumie wataalamu mbalimbali kutoka bara la Afrika, uh-huh, na hasa kutoka nchi nyingine za nje. Hmm. Ni kushukuru sana Profesa Chacha Naigoti Chacha kutoka Kenya kwa sasa. Ama kwa hakika ni uchambuzi akinifu kabisa huo kuhusu uchumi na maendeleo katika nchi ya Zimbabwe. Lakini vilevile kwa upande wa huduma za afya, leo mgomo wa madaktari umefikia siku yake ya tatu huku serikali ikiwa imegoma kabisa kukubaliana na madai ya kutoa malipo kwa njia ya fedha za kigeni. Mgomo huo ulianza Jumatatu wiki hii na umelazimisha serikali kutotumia fedha za Zimbabwe, kwa sababu wale wanaogoma madaktari na wauguzi wanaona kwamba fedha hiyo imeshuka thamani kabisa na haina manufaa kwao. Waziri wa afya wa Zimbabwe Obadia Moyo amejibu kwa kusema kuwa Anasema hatutaki kudanganyana hapa au kupotezeana muda wote. tuna tuna, tunajua kwamba hakuna fedha za kigeni hata za kununulia madawa yanayotumika hospitalini, ndio tutakuwa na fedha za kulipa watu binafsi. Mwandishi wa Sauti ya Amerika Columbus Mavunga ameripoti kushuhudia wagonjwa wakirejeshwa kutoka kwenye hospitali kadhaa kufuatia mgomo huo wa madaktari. Na kwa miaka mingi sekta ya afya ya Zimbabwe imekuwa na mgogoro, na kwa hakika anategemea zaidi msaada wa mataifa ya nje kama vile mashirika ya USAID la Marekani na Umoja wa Ulaya vilevile upande wa upinzani wa Movement for Democratic Change umeomba serikali kufanya makubaliano na madaktari ili kunusuru sekta hiyo ya afya. Uh, Sande, kuna swala la mgao wa fidia kwa wazungu waliopokonywa ardhi kufuatia sera mabadiliko ya ardhi ya mwaka elfu mbili. Kama utakumbuka kwamba Profesa Chacha pia amegusia kidogo kuhusu swala hilo la maswala ya mashamba na ardhi mm. na kilimo huko nchini Zimbabwe, kuna takriban dola milioni hamsini na saba zinatakiwa kutolewa uh, kwa, kwa, kwa hao na baada ya ardhi yao kupokonywa na kupewa wazawa. habari hizi sijui katika chimbwa yako kwa undani nini? Kwa undani umepata na Mary, ni kwamba kuhusu swala hili serikali hiyo ya Zimbabwe sasa inapanga kuwalipa fidia wakulima hawa wazungu ambao ardhi yao ilichukuliwa na serikali hiyo katika miaka ya elfu mbili kama unakumbuka mm. Lakini wakulima hao sasa wanasema kiasi hicho, kiasi hicho kilichotajwa, kilichotolewa ambacho wanasema ni dola milioni hamsini na tatu, wanasema kiasi hicho hakitoshi. Mm. Na kwamba lazima ardhi hiyo irudishwe kwao. Sasa basi kwa mujibu wa mwandishi wetu kule Zimbabwe Columbus Mafunga anasema kwamba takumbukwa mwaka elfu mbili na nane serikali ya Zimbabwe ilitaifisha kwa mmoja wa wahanga wa ardhi, familia ya Ben Frith eh, ardhi kule kusini mwa Zimbabwe. mm. Sasa ugawaji huo mpya wa ardhi kutoka kwa Wazimbabwe weupe kurudi kwa weusi imekuwa kama sehemu ya kutaka kurudisha ule ukiukaji wa haki wa wakati wa ukoloni. mm. Lakini urudishaji huo wanasema lazima ufanyike, lakini kukosekana kwa fidia kumesababisha hivyo vikwazo sasa ardi, kwa sababu wale wamechukuliwa ardhi hawajarudishiwa, kwa hivyo vimepelekea vikwazo kwa nchi za Magharibi kuelekea Zimbabwe. Sasa, pamoja na uendeshaji wa duni wa mashamba, nao wale wa Afrika weusi waliochukua wale mashamba wamefanya kazi duni ya uendeshaji, matokeo yake hasa umepelekea pia kuanguka kwa wa uchumi wa Zimbabwe. Lakini kuna huu mmoja wa wakulima wa biashara wa Zimbabwe mm -hmm. huwa unasema kwamba wamepokea kwa furaha sana hizi habari za kuwalipa fidia wakulima ambao wanatarajiwa kuwa takriban elfu nne hivi, na wengi wao ni weupe, mmojawapo kama huyu Frits ambaye tumemzungumza. Lakini bado wanasema kiasi hicho pia ni kidogo sana, lakini kinatolewa lini? Hilo ndio swali jingine kubwa. mm -hmm. Bado vyombo vya habari vinasema wa serikali wanafanyia tathmini ya kwao na uchambuzi binafsi. mm -hmm. Kwamba wakati gani na kiasi gani watatangaza watakapokuwa tayari kuzitoa habari hizo, inetolewa na waziri wa fedha na maendeleo ya uchumi wa Zimbabwe, anaitwa Mtuli Nkube. ye anasema kwamba majadiliano bado kwa upande wa serikali yanaendelea. Hebu tumsikiliza huyu waziri alichogusia akizungumza, anasema tumepata namba kutoka kwa wakulima, jumla ya kiasi wanachotaka kulipwa lakini sisi kama serikali tu katika hatua ya kukamilisha uchanganuzi wetu wenyewe usiofungamana na upande wowote juu ya maboresho kwenye ardhi. Lakini anasema tupo karibu sana kukamilisha. Kuna mwingine ambaye ni mfugaji anaitwa Peter Knife, yeye alipewa ardhi ya serikali, lakini anasema anaridhia kabisa kuona ardhi hiyo inarejeshwa kwa hao weupe, alipohojiwa akisema kwamba hawa wakulima wanateseka, kwa hiyo hata kama wasipolipwa fedha, lakini ardhi yao warudishiwe kwa sababu kama sisi wengine tumeshaishia kufanya kazi maporini. Yani yeye anajikuta anafanya kazi maporini kwa sababu ardhi ile watu wanashindwa kuitumia vizuri. Kwa hiyo uko ardhi kabisa, urudishi mm kwa hao wengine basi. Bila shaka asante, tuko vizuri kabisa kwa upande wa Zimbabwe. Hebu tutupie jicho kidogo huko DRC katika sehemu yetu ya pili. Haya basi, msikilizaji, ni sehemu ya pili ya kwa undani hivi leo, na tunatupia jicho kwa ufupi tu kidogo kuhusu uh, taarifa za uchaguzi, kampeni za uchaguzi zinazoendelea DRC, kuelekea Disemba ishirini na tatu sande. Uchaguzi ndio ndio huo unakaribia. Tunaye Sale basi... Mwanamilongo katika laini ya simu, labda tupate tu atupe mtazamo kwa ujumla, hali ikoje huko. Salehe, karibu. Asante sana Mary, ni kwamba kampeni sasa inaingia kwenye wiki yake ya tatu na imepamba moto, ambako viongozi wa uh, upinzani na vilevile mteule um, wa chama tawala kwa ajili ya uchaguzi huo wamekuwa kwenye majimbo kuweza hivi kuwavutia wapigaji kura ili kuweza kuwapigia kura kwenye uchaguzi ujao. Mm. Na kwa upande wa huko Kinshasa tulisikia kwamba taarifa zinasema kwamba kampeni zilikuwa finyu finyu kidogo hasa wiki iliyopita na wiki hii hapo mwanzoni, sijui hali imekuwaje sasa. A, kwa kweli m, hapa katikati ya mji hali imekuwa bado ni hiyo hiyo, kuona kwamba wananchi wengi wamekuwa wameshughulikia kumalizika kwa mwaka na kwa hiyo hawajihusishi sana na mambo ya, ya, ya uchaguzi, ijapokuwa wanafuatilia kwa karibu na uh, wengine ni swala la pesa umejua. uh, kampeni hii imeanza kuwa baridi, watu wengi wamelia kwamba hawana pesa na vilevile vile. Uh, uh, uh, wengi uh, tunaweza tukasema hawakuwa wanaamini kwamba uchaguzi utafanyika Desemba ishirini na tatu. Kwa hiyo imekuwa kama vile ni kushtukizwa na, na, na tume huru ya uchaguzi na ku, hivi sasa ndio wamekubali kwamba kwa kweli uchaguzi utakuwepo. Kwa hiyo uh, kampeni haijakuwa ya, ya msisimuko zaidi mjini kati ya kwa upande wa maeneo mengine huko DRC tulisikia kwamba magari makubwa ya kubeba vifaa wiki hii tayari yameonekana yakipelekwa huko tayari kuanza mkakati eh, wa kufanya maandalizi ya kubeba vifaa vya kupigia kura. Sijui kwa upande wa Kinshasa, Salehe na kwenye wepakoje umejua Meri kwamba Kinshasa ni mji ambao umekuwa na wakazi milioni kumi na mbili uh, na wapiga kura ni zaidi ya milioni nne hivi na hapa hakuna tatizo la miundo mbinu, yaani utawanywaji wa vifaa hivyo kama vile mashine ya kupigia kura na vifaa vingine vingine vya uchaguzi, hauwezi ukachukua uh, uh, uh, siku nyingi, yani mnamo masaa arobaini na nane vifaa vyote hapa mjini vinaweza kutawanya, ijapokuwa mji ni mkubwa, lakini changamoto ni kwenye ma, majimbo ambayo kwa kweli hayafikiki. Haya, kumekuwa na miji ambayo kwa kuweza kwa, kwa, kwa, kwa, kwa, kutembea kilomita ishirini ama kwa thelathini kwa gari itaomba siku tano siku sita ili gari iweze kufika kwenye maeneo hayo mm, kutokana na ubovu wa barabara na miundombinu. Kwa upande wa upinzani tulisikia kwamba sande, kwamba kama mgombea huyu Fayulu alisema kamwe, na hata leo amerejea tena kuambia wafuasi wake matumizi ya kompyuta hapana. Tunaye mwakilishi wa upande wa serikali, bwana Jonas, karibu katika laini ya simu, tuambie kwa upande wenu Maandalizi yakoje na je, kompyuta mtatumia? Ndiyo, natumia kompyuta, natumia kompyuta, lakini wale ambayo wana mpaka sasa wame, wameendelea kusema kama hawatatumia inaonekana ni wao peke. Huku sio pande ya serikali ndio wanapenda kutumia kompyuta, ni watu ni population yote ndio imekubali hiyo, lakini kuna watu fulani fulani tu wachache kwa Kongo ndio wana, wanaona kama hawawezi wakatumia kompyuta ijapokuwa wao tangu zamani hawakujitayarisha kwa kwa election na kufuatana. so, na hiyo wanatia mambo ya kompyuta mbele. Tunaomba kuonyesha kama wanaonyesha kama kompyuta ndiyo problem lakini problem ya kwao ni kuonesha kama wao wakujitayarisha kwa uchaguzi sawa. Naomba tumkaribishe, muda umekwisha, tumkaribishe kiongozi a mshauri wa Pepe Deco akiwa hapa ayo wa Marekani, Mamona Thomas. Hebu tueleze kwa upande wako, umesikia msemaji wa serikali alivyozungumza kuhusu swala hili, pengine upande wa diaspora nyinyi mmejiandaa vipi kwa uchaguzi huu, kwa upande wa Pepe Deco labda uzungumzie hilo mara moja kwa muda huu mfupi ulioko na mshangao mkubwa kusikia mtu wa serikali kuzungumza neno kama hilo, kwamba wananchi wa Kongo baadhi wamekubali kutumia chombo cha kompyuta katika uchaguzi. Hilo ni tamko ambalo ni mji aliita shetani anaongea, maana wakongomani walio wengi wamepinga matumizi ya kompyuta katika mchakato mzima wa uchaguzi, na hilo ni kinyume cha katiba ya nchi na pia sheria ya uchaguzi mm. Wao wamependa kulazimisha kwa mbinu zao za kutaka kuiba kura ili wajipatie muhula mwingine tena. Labda labda turekebishe, labda turekebishe hapo kidogo tu, kwamba sio mtazamo wa wakongo wote, lakini tutawapa nafasi tena wakati mwingine. Naona muda wetu ah, unatutupa mkono, unatutupa mkono. Na leo hapa studio nilikuwa na mwenzangu Sande Shomari, na washukuru washiriki wote mlioshiriki leo katika kipindi hiki cha kwa undani. Naitwa Meri Mgayo, tuonane tena wakati mwingine. Mpenzi msikilizaji, karibu kwa marudio ya kipindi cha kwa undani ambacho husikika kila siku saa tatu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Naam, ni mimi mtangazaji wako Khadija Riyami ambaye nimekuletea marudio ya kipindi cha kwa undani nikikuaga hadi wiki ijayo na kuacha na ufurahike na burudani safi.