Ida ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu kwa matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa m na nusu siku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunatangaza katika mita bendi 192231 na, na, na tunasikika pia kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania, 93.7 Kaya FM mjini Mombasa, na Mlimani Radio 106.5 FM Dar es Salaam. Ninayekukaribisha hii leo, mimi ni Idi Ligongo. Katika matangazo yetu hii leo, tutakuletea salamu na muziki, lakini kwanza ni habari za dunia. Maju wako hii leo ni mimi Abdu Shakur Abud. Mbunge mmoja wa chama cha Demokrati kutoka New York hapa Marekani, Gerald Nadler anasema Wademokrat wakichukua udhibiti wa baraza la wawakilishi mwakani, huenda wakafungua kesi ya kusikiliza uwezekano wa kumfungulia mashtaka Rais Donald Trump, akisema kiongozi huyo wa Marekani amejizingira na wahuni na alikuwa sehemu ya njama pana dhidi ya wananchi wa Marekani. Nadler ambaye anatarajiwa kuwa mwenyekiti wa tume ya sheria akizungumza na CNN hii leo amesema itabidi wabunge waamue umuhimu wa tuhuma dhidi ya Rais Trump zilizofikishwa mahakamani siku ya Ijumaa, lakini anasema wanabidi kufuatilia kumfungulia mashtaka kwa makosa mabaya zaidi. <laughs> Kumradhi, Nedler alitoa maoni yake siku mbili tu baada ya waendesha mashtaka wa serikali kuu kumfungulia mashtaka na kumtuhumu wakili wake wa zamani Michael Cohen kwa ushirikiano na amri ya Rais Trump kutoa dola laki mbili elfu themanini za kampeni za uchaguzi wa mwaka 2016 na kuwapa wanawake wawili waliokuwa na wa uhusiano na naye kwa kingono ili wanyamaze kimya kabla siku ya uchaguzi. Rais Emmanuel Macron wa Ufaransa anatazamiwa kukutana na wakuu wa vyama vya wafanyakazi, makampuni na asasi za miji mjini Paris kesho asubuhi kabla ya kulihutubia taifa katika juhudi za kumaliza malalamiko na maandamano yanayoongozwa na vuguvugu la watu wanaovaa makoti manjano, kufuatia maandamano mengine makubwa katika mji mkuu wa Paris uliosababisha hasara kubwa ya mali hapo jana. Wizara ya mambo ya ndani inaeleza kwamba karibu watu elfu moja mia saba walikamatwa baada ya karibu watu laki moja elfu hamsini kujitokeza katika kila pembe ya Paris na kutia magari moto na kuandamana na kudai maisha magumu na kumtaka Rais Macron ajiuzulu. Ofisi ya meya wa jiji la Paris inaeleza kwamba polisi waliweza kudhibiti vyema maandamano hayo kulingana na maandamano yaliyopita wiki siku ya Jumamosi, na ambayo haya yalikuwa na ghasia ya nyingi lakini inaeleza kwamba uharibifu safari hii umekuwa mkubwa. Vilevile, maandamano hayo yanaanza kwa malalamiko dhidi ya kuongezwa kodi ya mafuta ya dizeli, imegeuka na kuwa vuguvugu vugu la kupinga ughali wa maisha na kumtaka rais Macron ajiuzulu, wakidai kwamba sera za kiongozi huyo aliyekuwa afisa wa benki zinalinda masilahi ya matajiri dhidi ya wananchi walio wengi mnaendelea kusikiliza taarifa habari kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika washington mbunge mmoja wa somalia abdul karim H. abdi buh amesema hii leo kwamba amewasilisha hoja mbele ya spika wa bunge ili kumfungulia mashtaka rais muhammed abdullahi farjo, farmajo lakini hakufahamika sababu za pendekezo hilo. Katika taarifa yake, Abdi amesema wamewasilisha hoja dhidi ya rais wa taifa bila kutoa maelezo zaidi. Shirika la taifa la mafuta la Libya NOC limeonya kwamba kutakuwa na athari mbaya sana ikiwa uwanja wa kuchimba mafuta wa El Saharara utasitishwa kazi zake zote kutokana na malalamiko ya wakazi wa jimbo hilo. NOC inaeleza kwamba pindi uwanja huo unaozalisha mapipa laki tatu elfu kumi na tano kwa siku utafungwa, basi itachukua muda mrefu kuanzisha tena kazi zake za ulasi, uzalishaji na uzalishaji katika uwanja mwingine utaathirika pia. Wakazi wa eneo hilo walivamia uwanja huo hapo jana wakidai kwamba jimbo lao la kusini la Fezan limeathirika kwa miongo mingi kutokana na kutengwa na kutoshughulikiwa, wakidai mapato ya mafuta kutoka uwanja huo yatumike kwa ajili ya miradi ya maendeleo ya jimbo lao. Mkutano wa Umoja wa Mataifa juu ya mabadiliko ya hali ya hewa, COP 24, unaingia katika wiki yake ya pili hii leo ambapo wajumbe kutoka zaidi ya mataifa 190 yaliyotia saini mkataba wa Paris mwaka 2015 wanajaribu kumaliza kitabu cha kanuni Kitabu hicho ni mwongozo wa namna nchi zinabidi kurekodi na kuripoti kiwango cha uchafuzi wao wa hewa kutokana na kuzalisha gesi za carbon. Hapo jana maelfu ya watu kutoka pembe zote za dunia, ikiwa ni wakulima kutoka Amerika ya Kusini, watetea mazingira wa Asia, wanafunzi wa Marekani na familia za Ulaya, waliandamana kutoka uwanja mkuu wa katikati wa mji wa Katowice ambako hadi ukumbi wa mkutano wakitaka mataifa yao kuchukua hatua kali zaidi kupunguza hali ya joto duniani. Rais wa COP 24 Mikael Mikhael Kurtiaka, ambaye ni naibu waziri mkuu wa Poland, anasema kuna kazi nyingi ya kufanya na bado hawajafikia malengo walioweka Jumapili iliyopita walipoanza mazungumzo yao anasema hadi hivi sasa hawajaweza kukubaliana na hati ya mwisho kutokana na makubaliano ya paris mawaziri wanaanza kukutana hapo kesho hiyo ilikuwa ni taarifa ya habari kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika Amerika VOA popote pale unapotusikiliza hivi sasa. Jina langu ni Mkamiti Kibayasi, ninakualika katika kipindi cha salamu na muziki. Kama ambavyo tayari umeshasikia kidokezo cha salamu na muziki, basi bila ya kupoteza wakati, anayetufungulia kipindi siku ya leo ni Dedani Yota Mzilikana. Yeye anataka salamu zake zisomwe na zimfikie Simon Marwa, Mseti Edward Kabamba, Kevin Mwanda Vuke, Nyanda Mayala, Tupo Chiduo Abu Ali. Sale Amani wa Dar es Salam, Selemani Fredi Upendo, popote pale, pokeeni salamu aliyowasalimia ni Dedani Yotam Zilikana Karangaza Selemani, ukiwa Tabora, Tanzania. Salamu zako unasema ziende kwanza kabisa kwa dada yako Mama Kisiu akiwa Tabora. Salamu ziende kwa dada yako Mwajabu akiwa Tabora. Salamu ziende kwa mwanao Mariamu Mnyangara akiwa Arusha, Tanzania. Salamu ziende kwa Mariam Kapambwe akiwa nyaka... Kato Mwanza. Salamu ziende kwa wajukuu Eliaika Lightness Fadhili wakiwa Mwanza Tanzania. Umemsalimia pia mtoto wako tatu Kapambwe akiwa Mwanza Tanzania. Salamu unasema ziende kwa mjomba Hassan akiwa Dar es Salamu, pia umemsalimia kaka yako Jabiri Adam, wote hawa wakiwa Tabora Tanzania. Ujumbe unasema jamani, tusalimiane kupitia Sauti ya Amerika inayotangaza kutoka Washington. Hivi sasa nakamata kadi yako wewe Priscus na Eli Sambaya ukiwa Tanzania. Salamu zako nasoma ziende kwa Job Onserio, Adam Selemani, Mama Kisiu, Pascal Anthony, Tumaini Nyakato, Kaliwa, Mjomba Sungure, Kaduri, Asiepo Manji, Sozi, Nema na Nsanzigwako Kandindi, pokeni salamu. Baada ya kusoma salamu za Priscus na Eli Sambaya, hivi sasa nakamata kadi yako Chalo Gimbuyi wa unapatikana Shinyanga huko nchini Tanzania. Salamu zako nasoma ziende kwa Bonifas Kimu, Dorin Hassan, Wilfred Nyaga, Petutus Kamugisha, Chalo Ndosi, Zilikana Mgombelwa, Igwegwe Sanche, Kasisi Francis Waweru wa Waweru, ukiwa Kenya, pokea salamu pamoja na Shukuru Liston. Pia umesalimiwa nyote nyinyi aliyowasalimia ni Chalo Gimbuyi wa Shinyanga, Tanzania. Baada ya kusoma salamu hizi, sasa nakaribisha basi salamu kwa njia ya simu na kisha baada ya hapo nitakupatia burudani ya muziki. Mimi naitwa Hakim Eliakim, niko hapa Moshi, Kilimanjaro. Napenda kumtumia salamu ndugu yangu mpenza Abdul Kadhib Ahmad akiwa Tarime. Pili, napenda kumtumia ndugu yangu Kinyombe aka huyu, yuko TANESCO Dodoma. Natatu napenda kumtumia mzee wangu mzee Rashid akiwa Kirosa. Napenda kumtumia pia rafiki yangu kipenzi Naima pamoja na ndugu yake Sonia wakiwa ya huko katika bandari ya Salama. Wote nawaambia VOA ndo kila kitu asante. Salamu kutoka Moshi Kilimanjaro. Mimi Edward Kabamba kutoka Dumila, mkoani Morogoro, nchini Tanzania, napenda na kutuma salamu zangu za jumapili ya leo. Kwanza kabisa ziende Shinyanga, zimkute Fikiri Galio Gakala. Hizi zingine ziende Kahama, zimkute Juma Idi Isa Kimalo, namwambia asikilize VOA Kiswahili. Kuna mwingine Sali Bunzari unaye, yuko Kahama. Kuna Salome Danieli na yeye yuko Shinyanga. Awa wote nawambia wasikilize salamu zangu kupitia VOA Kiswahili. Pia ninawasalimu kabisa watangazaji wote wa VOA Kiswahili, nawasalimia wasa, na pia na washirika wenu ambao ni Radio Free Africa na wengine. Naomba salamu zangu hizi wakute, bila kumsahau mke wangu China Matelula na wanangu mapacha, nawasalimia na nawambia nawapenda kwa kweli. Ujumbe wangu nawambia, tusikilize VOA Kiswahili. shaka msikilizaji, umeburudika na Lil Jon pamoja na DJ Snake katika Turn Down For What. Ndiyo mambo mazuri unayoyapata kutoka VOA Swahili katika kipindi hiki cha salamu na muziki. Msikilizaji, matangazo yetu pia yanasikika kupitia mtandao wetu wa voaswahili.com. Vilevile tunapatikana kupitia Facebook pamoja na redio shirika zilizopo maeneo mbalimbali mbali kote nchini Tanzania, huko Kenya, pamoja na eneo zima la Afrika Mashariki na Kati. Na kamata kadi yako wewe, Maico Motatiro wa Serengeti, salamu zako unasema ziende kwa Bona Saula Wachato, Isaac Sasamari katibu Zalo, Abel Arimba, Emmanuel Joseph Rutasigwa, Erisa Bahati Madaki, Princes Kamanga, Proje Rutashobia, Maiko Motatiro, Bahati Madaki, Silas Ntonja, pokeeni salamu siku ya leo hivi sasa. Basi nakamata kadi yako wewe, unajiita Juma Maiko mwanaharakati, salamu zako unataka ziende kwa Anthoni Mazengo, Jefari Kopo, Joshua Turuka, Edward Kabamba, Magembise Fikiri, Dario Gakala, Reina Shani, Neema Kimario, James Tano, Goligota Magabe, Solomon Njiku, uchumi Philbert, King Majuto, Mwalimu Kennedi Mpemba, Sombi Mtemi, Mohamed Kachuru. Ujumbe anasema kimya kingi kina mshindo mkuu, ni ujumbe kutoka kwa Juma Maiko, mwanaharakati huyu ajasema anapatikana katika mkoa gani? Moaani ni kule nchini Tanzania na kamata kadi yako. Nazareti mwa Kipembe, wewe unapatikana kule Kiwira, Tukuyu, Mbeya. Salamu zako nasoma, ziende kwa Jafar Kopo, salamu ziende kwa Mesha Kimwamwala, William Kitengai, Nile Syobela, DJ Vumi Lalata, Isaac Petro Hango, Noah Kabindo, bila kumsahau Nota Bene Mwakamala pamoja na Reina Shani. Ujumbe unasema jamani, tukumbukane kupitia Sauti Amerika ipo wazi kwa kila mmoja. Baada ya kusoma salamu hizo, hivi sasa naenda kukamata salamu yake huyu. Anaitwa Lugedeja Pita wa Mbeya, Tanzania. Anasema habari yako mtangazaji wa salamu. Mimi basi naitikia ni nzuri sana Shukran kwa kunijulia hali Lugedeja Peter, ukiwa huko Mbeya. Baada ya hapo basi, salamu zako nazisoma ziende kwa Maganga Ndizu, Francis Ngunda, Basila binti Kimario, mama Esther wa Isaka, Doto Mahona, Sali Bunzali, Sali Magembise, King Majuto, Sida Musa, Frank Musa, Hussein Nasor. Ujumbe unasema ukisikia salamu rudisha salamu kupitia VOA. Deus Masunga, Auo oh, unataka salamu zako ziende kwa waziri wa mambo ya salamu. Huyu anapatikana huko Igigwa Sikonge, hujamtaja ni nani? Vilevile salamu zako unataka ziende kwa James Tano Mapema Ndula biasha Shaban Ali B Nkamba, kanisa Ndula, mtoto Masunga Deusi, Bebi Masanja Deusi na Tausi Deusi wakiwa Tabora. Salamu ziende kwa Rutahi wa Busisi, salamu ziende kwa Thomas Makanyaga, Magembise Fikiri Dario popote pale wapokee salamu, na Zakaria Demfo Mchana J Mchana na Raymond Masawe pia mmesalimiwa. Vilevile naona katika laini ya simu kuna wasikilizaji ambao wapo tayari kabisa kupeperusha salamu zao hivi sasa katika kipindi cha salamu na muziki. Hebu tuwasikilize. Asante sana. Kutoka hapa Kagongwa, Kahama, Shinyanga, Tanzania. Unaongea na mwalimu Kennedy Mpemba. Ningependa kutuma salamu zangu kwa marafiki zangu. Namba moja kabisa, nianze na rafiki yangu mkubwa kabisa, huyu ni Edward Kabamba huyu jamaa yangu anapatikana pale Dumila, Morogoro. Namwambia kiongozi, tuko pamoja. Nambari mbili, kuna huyu waziri wa shida na mipango ya ghafla karibunzariali anapatikana Kashishi, Kahama, Tanzania. Namwambia tuko pamoja. Nambari tatu, kuna lenga chapati yuko pale mahahabariadi, namwambia kiongozi wangu, tuko pamoja. Nambari nne, kuna mperu wa sekera nyanda mwanaharakati yuko pale umembera Geita, Tanzania, nawaambia tuko pamoja. Namba tano na mwisho, ngoja niziache kwa jamaa yangu wa ukweli kabisa, huyu ni kijana wa raizoni, Mr. njingo Edwardi, anapatikana busenda, Kahama, Shinyanga, Tanzania, nawaambia salamu ni nusu ya kuonana. Mtangazaji ubarikiwe sana, wasalimie sana hapo Sauti ya America. Nam, basi baada ya salamu hizi ni wakati wa kupata burudani ya muziki. Ni nani huyu? Anaitwa Asley na kibao chake ni bebe SHI, sina cha kusema na kupenda kasinaga faranga na shuka kupanda, ila na kupenda mimi kwa koni mjinga, sinaga ujanja, wache wanoponda kama chumba. Matusi matupu wala kunyanyasa wala kutukana vitoe usiwechonga vinyana tanifirisi, mwisho wa siku tukigombana, ikawa hadithi wekitumbo mbelembele kwa kuku na chipsi, usiyeacha hata mifupa utakuwa fisi. Iwapo unafungulia redio yako hivi sasa, unasikiliza kipindi cha salamu na muziki kutoka hapa studio 15 za idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika mjini Washington DC na kamata kadi yako Simforoza Makei ukiwa Dar es Salaam Tanzania. Salamu zako unasema ziende kwa Glory Makei, dada yako ukimwita mama mchungaji. Salamu ziende kwa dada yako Biliuda akiwa Manzese au mama Irene, wa Manzese Tanzania. umemsalimia kaka kaka kaka yako yako yako Mtoro, umemsalimia kaka yako Haruna, kaka yako Bakari, wamemsalimia kaka Seif, wamemsalimia kaka Farahani, wote hao wakiwa Tanzania. Wamewasalimia wadogo zako Sheila, Mariamu, Titi Mariamu mkubwa umemsalimia dada yako pia, Sharifa Neema, popote pale walipo wapokee salamu. Majaliwa Kasato wanapatikana Kinondoni Mkwajuni, Dar es Salaam. Salamu nasema kwanza kabisa ziende kwa mama kipenzi chako ni Bi Mwaya ona akiwa Kinondoni. Salamu ziende kwa dada yako Zuhura. Salamu ziende kwa dada yako Kabuto. Salamu ziende kwa dada yako Zawiye. Salamu ziende kwa dada yako Halima vile vile msalimia mdogo wako Ahmed Abdallah Said na marafiki zake wote wakiwa Kinondoni wapokee salamu. Hivi sasa nakamata kadi yako wewe unajiita TX Kunambi mwanasheria wa mabingwa wa salamu unapatikana Morogoro Tanzania. Salamu zako kwanza kabisa unasema ziende kwa Omari Momboka wa Morogoro Tanzania. Salamu ziende kwa Shaha Simba Yalia akiwa Morogoro Tanzania. Vilevile vile umemsalimia Zakaria Ndemfo wa Arusha Tanzania. Exaudi Makia wa Arusha Tanzania. Miraji Mwanakibinda wa Morogoro Tanzania. Ujumbe unasema anawapendeni nyote, tusalimiane kupitia Sauti ya Amerika. Wewe unaitwa Philips Nsinizia, hujasema upo wapi. Salamu zako nasema ziende kwa Joel Ngusa wa Msowero, Morogoro. Pasta Asena wa Arusha. Datius Pancras popote pale alipo. David Burasa Kawozo, Robert Jackson Msioka wa Mombasa, Kenya, apokee salamu. Mwalimu Okelo Kabale wa Uganda pia umesalimiwa aliyowasalimia hivi sasa ni Philips Nsinizia, yeye hajasema anapatikana wapi. Amos Msanga, ukiwa Ludewa, salamu zako unasema ziende kwa Frenki Mwana Atanas Godwin Asewe. Salamu ziende kwa Jislaini Kasonia wa DRC, Abraham Kirwa na wasikilizaji wote wa Sauti Amerika wapokee salamu hivi sasa. Basi nakamata kadi yako wao, unaitwa Matei. Ujasema unapatikana wapi, unasema salamu ziende kwa kashinje mjomba wa watu, vilevile umemsalimia vile Eric Victos Masawe, Ali Tindo, pamoja na wasikilizaji wote wa sauti ya Amerika na watangazaji wote wa sauti ya Amerika. Kwa niaba ya watangazaji wenzangu nasema shukrani sana, Matei, kwa salamu ulizotupatia. Basi hivi sasa ni wakati wa kupata tena salamu kwa njia ya simu kutoka kwa wasikilizaji hawa ambao wapo tayari kabisa upeperusha salamu zao jina uh, langu ni Godi na Sewe kutoka uh, Kenya na uh, ningependa kusalimia ndugu zangu ni na Kennedy, Peter, Joseph na Lawrence. Ujumbe ni kwamba waweze kupenda kusikiliza idara ya Kiswahili ya Sauti Amerika, na jioni ya leo ningependa pengine, uh, Sauti Amerika imechezea wimbo moja tu ikiwezekana, uh, Baraka mwenye shehe mtaa wa saba. Shukran, asante sana. Basi Godwin Asewe, kwa leo itakuwa ni siku maalum, nitakuchezea wimbo huo wa Mbaraka Mwinshehe. Lakini huwa ni vigumu sana kusikiliza ujumbe na kumridhisha kila msikilizaji, lakini siku ya leo, mkamiti kibayasi, nitakuchezea huo wimbo wa Mbaraka Mwinshehe. Endelea kusikiliza Sauti ya Amerika. nam napenda usikilizaji Mbaraka mwenye Shee. Samahani, siwezi kuendelea na muziki huo, wakati unatumalizikia nabidi nikusomeni muktasar wa habari. Asante mkamiti kwa mas salamu nzuri namna hiyo. Hivi sasa muktasari wa habari. Mbunge wa chama cha demokrat muhimu kutoka New York ambaye atakuwa mwenyekiti wa tume ya sheria Gerald Nadler anasema wademokrat wakichukua udhibiti wa baraza la wakilishi mwakani huenda wakafungua kesi ya kusikiliza uwezekano wa kumfungulia mashtaka rais Donald Trump kutokana na mashtaka ya uhalifu iliyofikishwa mahakamani siku ya Ijumaa. Rais Emmanuel Macron wa Ufaransa anatazamiwa kukutana na wakuu wa vyama wafanyakazi, makampuni na asasi za kiraia mjini Paris kesho asubuhi kabla ya kuhutubia taifa katika juhudi za kumaliza malalamiko na maandamano yanayoongozwa na vuvugu la watu wanaovaa makoti manjano wanaotaka ajiuzulu kutokana na hali ngumu ya maisha, wakisema anatetea maslahi ya matajiri. Mbunge mmoja wa Somalia, Abdul Karim H Abdi Buh, anasema hii leo kwamba amewasilisha hoja mbele ya spika wa bunge ili kumfungulia mashtaka rais wa nchi yake Muhammed Abdullahi Farmajo, lakini hakufahamisha sababu za pendekezo hilo. Shirika la kitaifa la mafuta la Libya, NOC, linaonya kwamba kutakuwa na athari mbaya sana ikiwa uwanja wa uchimbaji mafuta wa El Saharar utasitisha kazi zake zote kutokana na malalamiko ya wakazi wa eneo wa hilo. Wanadai kwamba wamedhulumiwa kwa miongo mingi, wanataka fedha za mafuta ziendelee katika miradi ya maendeleo. Mwisho wa muktasar wa habari kwa hii leo Jumapili. Na hapo ndipo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho kama kawaida, saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika ya mashariki. Tunatangaza katika mita bendi zilezile 19, 22 na 31. Kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo, mimi ni Idi Ligongo nikisema kwaherini na usiku mwema kutoka Washington DC.