Kutoka studio 15, hii ni VOA Express. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya america Washington DC. Karibu sana kwenye VOA Express. Ikiwa ni tarehe kumi mwezi wa 12 mwakani wa elfu mbili kumi na nane. Jina langu wana wananiita Harrison Kamau na mimi naitwa Patrick Nduimana, kwa pamoja tuko tuko tayari kabisa kusafiri na wasikilizaji wetu uh, maeneo tofauti ya Afrika Mashariki, maziwa makuu, na kuwapa tu habari mbalimbali mbali ambazo tumewaandalia kutoka chumba chetu cha habari hapa Washington DC. Tukianzia wapi? Huko Kenya, kuanzia tuhuma za ufisadi nchini Kenya, vilevile mhasama wa kidiplomasia huko Rwanda. Na tutaangalia pia, kama hauna kazi, basi la kufanya ni lipi ili kujituma ukapata riziki, bila kusahau baadhi ya mambo yanayovuma kwenye mitandao ya kijamii na vile burudani. Tutakuwa na burudani mwenzetu Sande Shomara, kama anavyopenda kusema, ametuandalia vitu motomoto moto kabisa vilivyojiri katika weekend na mahali pengine tu kuhusu kweli kabisa. Na vilevile, unajua VOA Express haimaliziki bila mziki. Leo tutaangusha pia kibao kipya kabisa hapa ndani ya VOA Express. Popote ulipo, karibu sana, tusafiri pamoja kwenye VOA Express. Na moja kwa moja bila kupoteza wakati tuingie nchini Kenya, ambapo tunaungana naye Kennedy Wandera. Karibu sana Kennedy Wandera, hebu tuambie, kwenye mitandao ya kijamii na magazeti, vyombo vya habari, tunaona tu ni mambo ya ukamataji kutokana na tuhuma za ufisadi. mambo yamefikia wapi hasa kuhusiana na bima ya kitaifa ya afya? Na, ni, ni kweli kwamba Kenya Ijumaa kulishuhudiwa kamatakamata la ufisadi na leo Uh, imekuwa zamu ya maafisa wakuu katika taasisi za serikali kufikishwa mahakamani kujibu mashtaka. Na kwanza ni kuhusu u, u, u, u, u, kile kinachoonekana kuwa wizi au lagai kuiba kuiba rasilimali za serikali katika shirika la uh, kampuni ya uh, mafuta Kenya Pipeline Company. Na hapa mkurugenzi mtendaji Joe Sang na maafisa wengine wanne walifikishwa mbele ya mahakama kujibu mashtaka yanayofungamana na wizi wa takribani shilingi bilioni moja nukta tisa na vilevile vile. Sasa wameweza kuachiliwa kwa dhamana, lakini mkurugenzi wa mashtaka ya umma anaeleza kwamba kesi ipo maanake hawa walihusika katika ubadhirifu wa fedha katika shirika hilo. Lakini kwingine pia kulikuwa na kamatakamata -kamata hizo wiki iliyopita, na leo pia wameweza kufikishwa mahakamani hapa ni wasimamizi wa hazina ya kitaifa ya bima ya afya NHIF, huyu Geoffrey Mwangi ambaye ni afisa mkuu mtendaji na wengine maafisa wengine takriban kumi hivi ambao okay. Uh, wanakisiwa uh, wana, uh, kwamba huenda walihujumu uh, walihujumu ule mkondo wa kuweza kutafuta haki ili katika uchunguzi wa fedha zilizopotea katika uh, shirika hilo lakini siasa inaonekana siasa sasa zinaingia katika mkondo huu wa wa upiganaji au upambanaji wa wa, wa wa sakata za ufisadi hapa nchini Kenya, kwani wanasiasa ambao wanatoka upande wa bonde la ufa na ambao wana ni wandani wa naibu rais William Ruto wanasistiza kwamba huu ni mchakato ambao unawalenga watu wanaotoka katika eneo hilo na watu ambao wana, wanaukaribu sana mm -hmm, na naibu rais William Ruto mm -hmm, hii ni kama njia mojawapo ya kumlenga katika harakati za uchaguzi mwaka elfu mbili na ishirini na mbili. Hebu tumsikize huyu seneta wa wa Nandi Samuel Cheragei alivyoeleza mambo ya ufisadi. Tumeona saa ile unapigana na ufisadi, tumeanza kuangalia ango lingine ambayo inaonyesha kuwa imeanza sasa ku, ku target ethnic profiling in the fight against corruption. Sisi kama viongozi hatutatishika, mambo ya kukamatakamata watu Friday, hiyo ni showbiz, hiyo ni public relations, haimaanishi kuwa kuna kesi ya uzito ambayo itachukuliwa katika kule mahakamani. Na nafikiri tunataka tuwaulize wala wanahusika, majazuzi ambao wanahusika na kuchunguza na kushughulikia masuala ya kesi ya ufisadi wahakikishe kuwa wakati wanachukua hizo kesi katika mahakama isikuwe ni kesi za kisiasa, kwa sababu tunapoona sahii kuwa ni ile ethnic profiling ya community moja ambayo wanatajika kuwa wafisadi na ambayo tumeona sasa ni mambo ya kisiasa. Aha. Na kando na naibu rais kusisitiza, mwishoni mwa wiki, amesisitiza kwamba majaji wasitumie kesi hizi kuandama watu kisiasa. Uh, kuna huyu mbunge wa Sirisia ambaye ni John Waluke ambaye alikuwa katika mkutano mmoja na naibu rais, naye anasisitiza kwamba watu fulani wanaotembea wana, wana au walionaondwa karibu sana na naibu rais ni watu wanaolengwa na kutaka kwamba serikali pia ikamate watu wengine kutoka jamii nyingine. Hebu tumsikize itumike kama vyombo vya kisiasa kwa ajili ya siasa ya mwaka wa elfu mbili ishirini na mbili, kwa sababu kuna watu wako na ajenda fulani kuharibia jamii fulani, kusema jamii fulani ni fisadi, ili itumike kama ajenda kuu ya kupigana na kung'ang'ana katika 2022 succession politics. Mimi kama kiongozi wa sehemu hii na ni maono ya viongozi wengi na wananchi wengi kutoka sehemu hii, hatutakubali watoto wetu waendelee kuangamizwa kwa sababu jina lao la pili inawapetrei Haya, mambo tumeyasikia hayo Wandera, na kulikuwa na tetesi kwamba baadhi ya wale washukia waliokamatwa kwamba huenda kuna idara inataka kutoa mali zao, yani nyumba za kifahari na mambo mengine. Hilo nalo limefikia wapi? Nam, huo ndio mkondo ambao serikali inajaribu kuufuata, lakini wanaeleza kwamba hilo lita litaafikiwa tu wakati mahakama imetoa maagizo au uamuzi kwamba huyu mtu ana kesi ya kujibu, lakini kwa sasa zile kama zile yale mashirika ambayo yanashughulikia ya hayo hayajatoa ya taarifa kuhusu au urejeshaji wa fedha au urejeshaji wa mali ambazo zimetokana na, na ubadhirifu wa fedha za umma. Nashukuru sana Kennedy Wandera kwa taarifa nzuri hiyo. Ninauhakika kwamba maendeleo yote yatakayofanyika kuhusiana na kesi na kusikilizwa kwa uh, tuhuma za ufisadi tutaendelea kupata kwa kina hata zaidi. Asante. Naam, tukiachana na, tukia na ripoti hiyo ya Kennedy Wandera kuhusu maswala ya ufisadi yanaoendelea huko Kenya, tujiunge naye <clears throat> Silvanus Karemera huko Kigali. Silvanus Karemera, uh, kuna taarifa kwamba kuna dosari uh, upande wa uhusiano wa kidiplomasia kati ya Rwanda na Afrika Kusini. Uh, kwa nini, niseme tu kwamba kumekuwepo na dosari hiyo kama ulivyotaja kuanzia mwaka elfu mbili na kumi ambapo mkuu um, wa zamani wa jeshi la Rwanda, Kayumba Nyamwasa alivyokimbilia Afrika Kusini, kuwepo na matatizo baina ya nchi mbili, kwa sababu alikuwa anafuatiliwa na na na na, na serikali ya Rwanda kwa shutuma kwamba Uh, kundi lake la wa wapiganaji ilikuwa linahatarisha usalama wa taifa. Kwa hivyo ukawepo na hali fulani ya kutoelewana baina ya serikali mbili, ambako alikimbilia na mpaka leo yuko yuko kule, lakini taarifa za hivi karibuni nadhani haijapita uh, wiki kama moja hivi haijapita uh, viongozi wa nchi mbili walikuwa washakubaliana, rais wa Rwanda pamoja na rais wa Afrika Kusini kwamba wataboresha mahusiano na mpaka wakawa wamewaomba mawaziri wao mashauri ya kigeni kuweza kuanzisha mchakato wa kuweza kuweka hali ya mambo kuwa shwari kama ambavyo limekuwa katika historia ya nchi mbili, lakini wiki iliyopita hivi kumekuwepo na tetesi za chini kwa chini kwamba uh, waziri wa mashauri ya nchi za nje wa Afrika Kusini uh, Lindiwe Sisulu alikuwa analalamika kwamba kumekuwepo na taarifa za mitandao kutoka Rwanda ambazo zilikuwa zinachafua jina lake, suala ambalo mpaka sasa hivi tunazidi kulifuatilia chini kwa chini, lakini ni taarifa ambazo zinadai kwamba kumekuwepo na hali fulani ya kutoelewana katika kufuatia taarifa hizo za waziri huyo wa, wa, wa, wa mambo ya nchi za nje wa Afrika Kusini, na ni taarifa ambazo mpaka sasa hivi hakuna tamko la uwazi la upande wa serikali ya Rwanda kuhusu tatizo lenyewe. Uh, Afrika Kusini imemwitisha balozi wake huko Rwanda kwa maelezo zaidi na ripoti zinasema kwamba uh, chanzo hasa ni kuna uh, chombo cha habari cha mitandaoni ambacho kimemkashifu huyu mama Lindiwe Sisulu baada ya kusema kwamba alipokea uh, vizuri sana tamko la huyu jenerali Kayumba Nyamwasa kutaka kufanya majadiliano na uh, serikali ya Rwanda. Sijui hili una, una uh, taarifa zaidi kuhusu hili? Taarifa nilionayo ni kwamba takriban wiki mbili zilizopita waziri huyu wa mashauri ya nchi za nje wa Afrika Kusini alisikia kwenye vyombo vya habari za kimataifa akisema kwamba alikwenda kumwona jenerali uh, Kayumba Nyamwasa kuweza kuzungumza naye, na akasema kwamba alivyokutana naye alishangazwa na jinsi alivyomkuta akiwa na, na, utayari, na, na, na, utayari wa kuweza kuzungumza na serikali ya Rwanda, na swala hilo ni kama halijazungumziwa waziwazi kwa, kwa, kwa, kwa, kwa upande wa serikali ya Rwanda, lakini nachokitambua mimi ni kwamba uh, miaka mi, nne hizi mitano iliyopita Kayumba Nyamwasa aliweza kuhukumiwa na mahakama za Rwanda na kuweza ku kuhukumiwa bila uh, kuwepo mahakamani kwa takriban miaka ishirini na mbili kutokana na, na, na, na, na shutuma ambazo nimezitaja mwanzo katika taarifa hii. Kwa hivyo balozi huyu mimi mwenyewe nime, nimekuwa nikifuatilia kwamba ameitishwa kule nyumbani kuweza kuulizwa hasa kinachoendelea katika taarifa hizo za mitandaoni ambazo kimsingi mimi sijazishuhudia. Nimekuwa nikisoma magazeti hapa na pale, lakini sijashuhudia taarifa hizo ambazo uh, upande wa Afrika Kusini unazitaja unazitaja una, una, una, una sijaziona lakini Uh, ma magazeti amekuwa yakiandika kwamba balozi huyu ameitwa nyumbani, na kuna gazeti moja ambayo lilimnukuu wazee wa nchi katika ofisi ya wizara ya mashauri ya nchi za nje wa Rwanda, anayehusika na masuala ya Afrika Mashariki Ndunji Rehe akisema uh, kwamba serikali yote katika dunia hii ina mamlaka ya kuweza kumwetesha nyumbani balozi wake, lakini akupenda kwenda mbali kuweza labda kuhu, kufanua ikiwa jieni kweli kama si kweli kwa sababu balozi huyo labda ameitwa nyumbani kwa sababu hiyo, labda hakwenda mbali, lakini amedhibitisha kwamba balozi huyo ameitwa nyumbani uh, kule Afrika Kusini. Naam, shukrani sana. Kwa hiyo hiyo ni taarifa ya kuendelea kufuatilia, tujue kinachoendelea kuhusu uhusiano kati ya Afrika ya Kusini na Rwanda. uh, Harrison, naona hmm, moja kwa moja tuelekee kwenye habari za dunia. Mahakama ya Ulaya mapema leo imetoa uamuzi kuwa Uingereza ina uhuru wa kubadilisha uamuzi wake wa kujiondoa kwenye umoja huo wa Ulaya. Mahakama hiyo yenye makao yake mjini Luxembourg imesema kuwa Uingereza ina uhuru wa kuamua kwa kauli moja kubadilisha uamuzi huo. Imeongeza kusema kuwa iwapo Uingereza itafanya uamuzi huo chini ya katiba yake, basi wanachama wake ndani ya umoja wa Ulaya utabaki kama ulivyo. Uamuzi huo umefanyika siku moja tu kabla ya bunge la Uingereza kupiga kura ya kupinga au kuunga mkono pendekezo la waziri mkuu Theresa May la kujiondoa kwenye umoja huo wa Ulaya. Uamuzi huo huenda ukapelekea Uingereza kujiondoa kabisa kwenye umoja wa Ulaya pamoja na kuamua hatima ya kisiasa ya baadaye ya waziri mkuu Theresa May. Mwaka wa 2016 Uingereza ilipiga kura ya kujiondoa kwenye umoja wa Ulaya na mwaka uliopita mkataba ulitiliwa saini wa kuanza mikakati ya kuondoka kabisa katika umoja huo katika kipindi cha miaka miwili. Waziri wa mambo ya nje wa Saudi Arabia ametupilia mbali ombi la Uturuki na kutaka Saudia itume afisa wake wawili nchini Uturuki ili wajibu tuhuma dhidi yao kuhusiana na, na mauaji ya mwanahabari wa Saudi Arabia Jamal Kashoji. Waziri Adel Juber Jumapili amewaambia waandishi wa habari kwamba Saudi Arabia Haiko tayari kutuma raia wake nchini Uturuki. Wiki iliyopita mahakama ya Uturuki iliidhinisha hati ya mwendesha mashtaka ya kuwakamata afisa wawili ambao ni Al-Hatani aliyekuwa mshauri mkuu wa mwanamfalme Mohamed bin Salman pamoja na Ahmad Al-Asiri, kiongozi wa zamani wa idara ya ujasusi nchini Saudi Arabia. Na katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guteres leo amesema kuna ulazima mataifa ulimwengu ya ulimwengu yashughulikie vilivyo suala la uhamiaji, mataifa hayo yasilioni suala hilo kama tishio la usalama. Guteres amesema hayo akizindua mkutano wa siku mbili mjini Marakech huko Moroko, mkutano wa kujadili mkataba wa kimataifa kwa ajili ya uhamiaji. Guterres amepongeza mataifa 150 duniani ambayo yameidhinisha mkataba huo ambao unaimarisha mikakati ya kukabiliana na swala la uhamiaji. Katibu mkuu wa Umoja Mataifa ameongeza kuwa mataifa yanahofia kwamba mkataba huo unakiuka uhuru wa mataifa hayo na kuweka sheria ngumu dhidi ya uhamiaji au kwamba mkataba huo utaruhusu uhamiaji kuingia katika nchi za ulimwengu wanavyotaka, yamekosea. kusikiliza VOA Express, jiji kuu la Marekani, Washington DC. Kumbuka yote yanapatikana pia kwenye mtandao wetu wa www.voaswahili.com, vilevile kupitia VOA Swahili Facebook, Twitter na pia VOA kwenye Instagram. Basi jambo na hapa. Basi kuna mambo ambayo yanahusiana na kama huna kazi ambapo wewe ajira inapokuwa adimu na mambo ya kupata ajira yanakuwa ni shida, vipi mtu ajitume ili uweze kupata ajira? Hebu tusikie kama huna kazi, ambayo Liberty Adede ametuandalia. Je, mtu afanyeje? Mimi naitwa Evelin Havi Alfa. Mimi nafanya biashara ya uuzaji wa unga ya uji ambayo nimechanganya njugu, soya, mtama na mbegu za mchicha ambazo zinaitwa amaranth. Ni unga mzuri sana katika maisha ya binadamu, ama mtoto, mtoto ama mtu mzima, inasaidia sana, inapea mtu nguvu. Nini nikikufanya ukaingia katika biashara hii, katika mtaa ambayo ninautoka, niliona afya ya watoto ambayo si nzuri, watoto hawana afya zao, nikafikiria nini nitakachofanya ambacho kitasaidia watoto wetu wakaweze kuonekana watoto wazuri. Nikaangalia nika afadhali angalau nitengeneze unga ambao utakuwa maarufu sana ambao utasaidia katika mwili wa watoto wetu na wa, watu wazima. Ndio nikaamua nichanganye hizo vitu kadhaa nikaweka pamoja na vyo navyo vikapitishwa katika mashine nayo ikakarangwa. Hapo awali sikuwa na kazi yoyote, nilifikiria sana nitatafuta nini ambayo nitafanya angalau pia ikaweze kunisaidia katika maisha yangu. Mimi nimeolewa na singeweza kutaka nikae kwa boma nikangojea na mwangu atoke nje atafute kitu ndo aweze angalau nipate pesa. Na umesema ni biashara ina faida. Kama upande wangu mimi ninatengeneza huo unga na ninapima katika nini? Ninapima nusu nusu. Na hiyo nusu ninauza katika bei ya shilingi 100. Kwa siku ninaweza uza paketi paketi ya 50. Uh, nini kilikufanya labda ukapata ama nini kilifanya kupata wateja wengi zaidi? Nilikuwa katika hali yangu ya kutembea nyumba kwa nyumba, wakaja wakanichukua, ndipo sasa nikapelekwa katika maonyesho ya kilimo huko napo pata enda nika display vitu vyangu pale na nikao ninapika uji nikauza niliuza um, niliuza sana unga huo nilikuwa mwanamke peke yangu ambaye niko katika u, katika showground na ninayeuza unga na ninayeuza uji kwa siku nilikuwa natengeneza 10000 sana sana wamama wenzangu ningependa kuwaambia wasiwe idol nyumbani wasikae nyumbani wakingoja wanaume zao wanaume wao watoke nje wawatafutie kitu angalau watoke nje wafanye kitu kwa maana kama Mungu aliweza kukupa mikono na miguu, mbona umekaa nyumbani? Toka nje utafute kitu angalau, hata mume wako akitoka kule kazini, akija kwa nyumba anapata chakula. Si ati unategemea akuletee chakula kwa nyumba. Wamama, sisumukeni na muamke, mtoke nje, haya Amkeni um, na mtoke nje, ili ajira ipatikane yeah. Mambo mm. ya kujituma. Uji wenye virutubisho yeah. yeah. vya aina yake yeah. ni huko pwani ya Moya, Kenya. Biashara inaendelea <laughs> na maisha yanaendelea yeah. nasukuma maisha <laughs> Sasa viu express haiendi bila muziki, na leo kama nilivyoahidi ni kwamba ni muziki ambao ni wa siku chache haujakaa sana, na mwenye kuimba wimbo huu hakutarajiwa kabisa, manake ni mwana mitindo yule wa Kenya anajulikana kama Vera Sidika, na baada ya kuwa... wimbo unaitwa Dalia <laughs> na inaonekana ni kama majibizano waliokuwa nayo na mwanamziki anajulikana kama uh, Otile Brown <laughs> sasa ni kama majibu, anasema analia baada ya uhusiano wao kuvunjika na mambo mengi yaliyotokea. Pata kibao <mulia> Vera Sadika na kibao chake nalia. Ndivyo mambo yalivyo ndani ya VOA Express. Namwona sasa, Sandey Shomari tayari ameshaingia hapa kwenye studio na ananiambia kwamba anajitokezea ni mambo ya burudani, vitu vizito vizito kwako, kwa kwa Sandey Shomari, vitu vizito kweli kweli, vitu vizito kweli kweli. Leo tunaangalia moja kwa moja katika leshindano la Miss World, vitu vizito kwelikweli kweli kwenye hii Miss World. Hebu niambie mambo yalivyokuwa. Nitakueleza. Haya, shangwe nderemo na vifijo. Shangwe nderemo na vifijo vilitokea wapi? Hilo ni jina ambalo eh, la mshindi kutoka Afrika Mashariki nchini Uganda, naitwa Queen Abenacho. mm -hmm. mambo yalivyokuwa ni hivi, nimeanzia nyuma halafu nakwenda mbele Deo. Huyu ndio alitangazwa kwa mshindi wa tatu, na ni kwa mara ya kwanza nchini Uganda kumpata mshiriki kuweza kuchukua nafasi hiyo mm -hmm. ya tatu. Hali kadhalika eh, nafasi ya pili imeenda moja kwa moja kwa Miss Thailand, Nicolene limsunkan na nafasi ya kwanza, kama wengi wanavyojua tayari, si mwingine ni Miss World kutoka kule Mexico au Mexico. Hii pia ni kwa mara ya kwanza imeandikwa historia ya Mexico, Mexico kumpata maya, huyu msichana kuchukua itaji la mwende ya dunia anaitwa Vanessa Ponce de Leon. Mm -hmm. Aliandika historia huko Sanya China siku ya Jumamosi. Moto uliwaka kwelikweli huko Mexico City, wakishangilia ushindi huo. Binti huyu ana umri wa miaka 26, amewashinda wengine mabinti ya warembo 117 kutoka maeneo mengine mengi duniani. Hii rekodi imeandikwa jamani. Sasa rekodi ya Afrika ambayo Waganda wamekuwa wakishangilia. Kama mnavyokumbuka, kwenye mitandao ya kijamii walikuwa wakizungumza sana kuhusu binti kuingia top 30 baadaye top 5, mm -hmm. top 15 mm -hmm. hatimaye, imekuwa kweli, amechukua nafasi ya tatu no. na vilevile, vile kupata nafasi kubwa inaitwa Miss World Africa, kama mm. yeye kwa upande kwa wa Afrika sasa ndio anachukua na nafasi. Kwa hiyo huyu Miss World Africa, ikiwa pia ni historia nyingine imeandikwa Uganda, lakini katika Afrika Mashariki, wa kwanza kupata nafasi hii ni mrembo kutoka Tanzania, anaitwa Nancy Sumari, alipata mwaka elfu mbili na tano mm -hmm. Lakini basi familia ya Quin Abenacho kule Uganda, mwenye mita Quin Abenacho mm -hmm. Hivi sasa wameujiwa, wazazi wake wana furaha kubwa sana, lakini wanaeleza kwamba, jamani, safari yake haikuwa rahisi. Kwa sababu gani? Wanasema Miss Uganda Foundation ilikuwa haina fedha za kumpatia kwenda kwenye hili shindano naeza kama singeweza ingekuwa tafuta wafadhili kuweza kusaidia kuweza kuweza, hmm. kufanikiwa kwenda kwenye safari nzito kwelikweli hmm. E, Aida ananiambia hapa mambo ni mazito kwelikweli. Uganda kupata nafasi hii jambo hmm. kubwa sana <laughs> lakini kwingineko, msahau kwenye maswala mengine, imefika michwano kule Mombasa, Kenya, katika michwano ya Mr. and Mrs. Albino yaani yule mtu anayevutia. no. no. no. no. no. no. no. kwa maalbino na fikiri mnazungumza ina na, kwa siku ya Ijumaa basi ni kwamba amepatikana mshindi kutoka nchi ya Tanzania Emmanuel Emmanuel Silas Shedrack, mwenye umri wa miaka 20. Yeye ndio ametawazwa kwa Mr. Albino kwenye lishindano na Nila Afrika Mashariki Afrika Mashariki uh -huh. shindano hili litayarishwa na chama cha Albino Kenya Kenya Albinism Society na kushirikisha nchi tatu za Afrika Mashariki, na hili lishindano lifanyika huko Nairobi, Kenya mwishoni mwa Juma lakini pia mashindano haya eh, kama mnakumbuka jamani, ni kwamba imejumuisha washindani thelathini, na lengo lake kubwa ilikuwa ni kuonyesha ulimwengu kwamba jamani hata maalbino wanapendeza na kuvutia kama watu wengine wowote. Na hawa washindani walikuwa kutoka nchi gani? Ni kutoka nchi zote za Afrika ya Mashariki. mm -hmm. Naam, kuwa walikuwa washindani jumla thelathini. mm -hmm. Mnaona bwana, sasa washindani hawa wawili, kwa sababu ni upande wa mvulana na msichana, wanasema watazawadiwa fedha taslimu na vilevile watakuwa mabalozi wajumuiawajumuiya mbalimbali ambazo zinahusiana e, na chama cha maalbini. Sasa basi baadhi ya washiriki walikuwa wakizungumza, mmojawapo Elizabeth James wa Tanzania alihojiwa akasema kwamba hii inabidi sasa tujue kwamba maalbino jamani, ni watu kama wengine, binadamu kama wengine, na wao wamepata furaha kubwa kwa sababu huyu binti anasema hmm, alikuwa akihama shule kila mara wakati anakuwa mdogo kutokana na hili tatizo la albinism, lakini ametoa wito watu, watu waachane hizi imani za kipuuzi, wawafahamu hawa ni kama watu wengine. Basi katika masuala ya burudani ni hayo kwa sasa nilikuwa nimekuandalia. Ee, ukiangalia mambo ni mengi kwelikweli, ambayo yametokea mwishoni mwa juma. Mengine ni katika soka, ambao kama nakumbuka timu ya River Plate Argentina. Kulikuwa pia na mashindano mengine Sunday, kombe kubwa mashindano ya urembo yaliofanyika Ijumaa hapa Washington DC, yale ya Umoja wa Afrika. Miss African Union. Aha, ambapo tulibahatika kumpata mmoja wao wiki iliyopita Neema Olori. Mshindi alipatikana ni kutoka nchi ya Zambia, mm -hmm. Mrembo kutoka Zambia amechukua ushindi. Uo, Miss Africa Union elfu mbili na kumi na nane. mm -hmm. Na shindano hili limefanyika kwa mara ya kwanza kabisa mm -hmm. Halikuwahi kufanyika kabla, kwa hiyo huyu balozi aliyoko hivi sasa Chiombori wa Umoja wa Afrika ndiye amekuja na hili shindano na hatimaye wakaweza kumpata mshindi lakini yule mshiriki ambaye wewe ulimhoji kutoka nchini Tanzania, Ne Molori, aliweza kuingia katika tano bora eh, na kupata nafasi eh, ya tano katika hayo mashindano yaliyofanyika. haikuwa mashindano ya kucheza, yale ni kufika viwango vile sio kucheza, ni viwango vizito. lakini kulikuwa na swali kusema mashindano ya Miss Africa mm -hmm. Au African Union yafanyike Marekani. Kulikuwa na swali kama ile watu wanajiuliza, walijibu na wakaeleza. Walijibu kwa sababu gani, hawa ni warembo ambao wanaishi hapa Marekani. Kwa hiyo wanapewa nafasi ya warembo kutoka nchi mbalimbali mbali, lakini mm-hmm. ni USA. Kama huyu akiwa ni, kwa ni Mr. Tanzania USA, Miss Zambia USA. Mm-hmm. Kwa hiyo ukiacha ule ambayo yuko kule Hawa wanaishi hapa kwenye diaspora. Mm -hmm. Sasa wao ndio wanapata nafasi ya kushinda tena, alianzisha ni balozi ambaye yuko hapa Washington DC, ah, ndio maana yake. Sasa ndio walibuni na wakaanza, ndio maelezo yaliyotolewa mm -hmm. Lakini kuna swali ambalo tuliuliza ambalo pia laonekana kama limepitwa na wakati, japo ni vizuri kusema, kuna majibu yaliyotoa wa walikuwa aliuliza, je, wakilishi wa Afrika kwenye Miss World watapata ushindi kama mlivyoona, sio mbaya, amefika nafasi ya tatu, lakini <laughs> majina majibu yaliyotoka wakati ile yanasema kwamba Tanzania tunaweza kushinda, maana tuna bahati, tunaongoza hadi katika nchi zenye raia wasiokuwa na furaha. Hilo lilikuwa ni jibu la Clayton Simalenga. Hey, hey. Tukija kwake Jackson Jacob anasema, naona tunaongoza kwa sasa, ngoja tujipe moyo kutoboa Haya, mwingine Alan Kevin alisema ah, naona ni vigumu sana. Lakini ni baadhi tu ya majibu yaliyotokea mm-hmm, wakati tulipouliza swali hilo, lakini mambo mengi yametokea tangu swali liulizwe, na na tunapozungumza sasa hivi, na kidogo tu kabla muda hujamalizika, labda tuangalie vitu viwili vitatu katika mambo ambayo yamevuma kwenye mitandao ya kijamii. Na hapa naanza na mambo yaliyotokea ya ajali mbaya sana, na ninaposema mambo ya ajali ninasema mambo kuhusiana na simu ya mkononi, na tunazungumza nchini Kenya ambapo mwanamke ama mama wa miaka arobaini na mitano amekwisha poteza maisha yake baada ya simu yake kulipuka wakati akizungumza nayo wakati inatia chaji uh, uh. Mvua ulikuwa unanyesha, na ni katika maeneo ya Homa Bay kaunti kule magharibi mwa Kenya. Wakati mvua unanyesha na simu ina chaji pale, ililipuka na kumchoma vibaya sana kiasi kwamba alipoteza maisha yake. Mm-hmm. Kwa hivyo pale sasa ni onyo imekuwa kweli kwenye, kwenye mitandao ya wa kijamii, watu wanaonya mambo ya simu, kuzungumza na simu wakati ina chaji, na pia sasa y hapa, aha, hapa ikaongezeka mambo ya mvua, wanasema kuna radi ilitokea, sasa kitu fulani kilitokea akalipuka. Na sasa yuyu ni marehemu kutokana na simu aliyokuwa akitumia wakati mvua ukinyesha huko uh, kaunti ya Homa Bay nchini Kenya. Ah, alafu kuna mbio za marathon ambazo zilifanyika huko Singapore mwishoni mm -hmm, mwa wiki ambapo Kenya, kando na kwamba iliongoza katika mbio hizo, walichukua zote, walichukua ushindi wa nafasi kumi na saba kwenye marathon hiyo ya kule Singapore. Ikawa kwamba ni rekodi kwa sababu ni marathon ambaye kwa siku za karibuni haijawahi kutokea mm -hmm, kwamba wamechukua nafasi zote za juu pale kwa wanaume na wanawake na kwa hivyo hiyo ikaingia pia kwenye historia katika Singapore Marathon kwamba Wakenya walichukua ushindi na si ushindi peke yake, wakachukua nafasi zote za kule juu. Wakenya kabisa kwenye fani hiyo ni <laughs> wanavunja rekodi ya dunia. Maana yake michezo hii ya, ya, ya, ya riadha Wakenya huwa wanafanya vizuri haraka, haraka. Harrison, huko Uganda ni kwamba kuna uh, watekanyara ambao wamemuua mtoto mmoja kijana wa miaka 12 wiki jana uh, na ni baada ya mama wa mtoto huyu alikuwa anawapelekea pesa walioomba pesa, alikuwa anakusanya kusanya pesa lakini baadaye waka, wakamua huko, huko Uganda. Visa vibaya sana na mambo ambayo kweli sio ya kawaida, lakini hayo tu ndio tulikuwa nayo kwenye voe Express Jumatatu ya leo, tukikutakia jioni njema popote ulipo. Langu jina Harizon Kamau na mimi ni Patrick Ndwima. Basi hadi kesho sana wakati kama huu, kwa heri ya kuonana.