Imetumia saa moja na nusu jioni Afrika Mashariki, saa kumi na mbili na nusu Afrika ya Kati. Hapa Washington DC ni saa tano na nusu asubuhi. Karibu kwa nusu saa ya habari kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Mimi ni Kenneth Bwire na mimi ni Harrison Kamau. Tunasikika kupitia kwenye redio na internet, www.voaswahili.com, kwenye masafa ya 107.5 VOA Nairobi na 107... VOA Mombasa na vilevile kwenye redio shirika zetu zote katika eneo la Maziwa Makuu. Karibuni. Miongoni mwa habari tulizonazo jioni hii ni kwamba vita dhidi ya ufisadi nchini Kenya vyazua cheche za maneno, wanasiasa wakidai kwamba vimeingizwa siasa na kulenga kabila moja imeanza sasa kutarget ethnic profiling in the fight against corruption ya komuniti moja ambayo wanatajika kuwa wafisadi na ambayo tumeona sasa ni mambo ya kisiasa. Na wanaharakati wa kutetea haki za raia nchini DRC wanataka maafisa wa usalama kujiepusha na siasa pamoja na kuonyesha mapendeleo wakati taifa likijiandaa kwenye uchaguzi mkuu Disemba 23 waachane na mambo ya kisiasa, wa, watu wa ujasusi watu wanajeshi, wanapolisi wasiegemee kandideti yoyote. Karibu msikilizaji, uwe nasi hadi mwisho wa matangazo. Mwanzo Harrison Kamau anakusomea habari muhimu za dunia. Afrika Kusini imemwita nyumbani balozi wake mjini Kigali kwa majadiliano baada ya taarifa zilizodai kuwa kuna gazeti la Rwanda iliyochapisha habari kwenye mitandao yenye kumkashifu waziri wa mambo ya nje wa Afrika Kusini Bilindwe Sisulu. Kulingana na ripoti ya gazeti la The East African, ofisa kwenye wizara ya mambo ya nje ya Rwanda Olivia Duhungire amethibitisha habari ya kuitwa nyumbani kwa balozi wa Afrika Kusini nchini Rwanda, lakini hakutaka kuzungumzia jinsi uhusiano kati ya Rwanda na Afrika Kusini ulivyo kwa hivi sasa. East African ilinukuu gazeti moja la Afrika Kusini, The Daily Maverick, imeeleza kwamba serikali ya Afrika Kusini haikuridhishwa kamwe na matamshi ya kashfa yaliyochapishwa mwezi uliopita na gazeti la Rwanda Litalo Rushasha dhidi ya waziri Sisulo. Waziri Mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu amesema mapema leo kuwa ndege za Israel zitaanza kupitia kwenye anga ya Sudan zikielekea Amerika ya Kusini, ikionekana kama juhudi ya kuimarisha uhusiano wa mataifa ya Kiislamu na kumtenga hasimu wa siku nyingi Iran. Ikihamasishwa na utawala wa Trump, Israeli imejaribu kuimarisha uhusiano wake na mataifa ya Kiarabu na Kiislamu yaliyokuwa hasimu hapo awali, ambayo yanahofia mwenendo wa Iran. Mwezi uliopita, Netanyahu na rais wa Chad, Idris Deby, walifufua uhusiano kati ya nchi zao uliovunjwa na Jamena mwaka wa 1972. Netanyahu wakati akihutubia wanadiplomasia amesema kuwa mazungumzo yake na Debi yamefungua njia mpya za ndege kuelekea Amerika Kusini. Ndege za Israel zinapitia kwenye anga ya Misri, Chad, na sasa zitaanza kupitia kwenye sehemu ya Sudan kuelekea kwenye soko ambalo Netanyahu ameeleza kuwa ni la nne kwa umuhimu la Amerika Kusini. Kwa muda mrefu Israel imekuwa ikilaumu Sudan kama mshirika wa Iran kwa kupitisha silaha kuelekea kwa Wapalestina, lakini katika siku za karibuni wanadiplomasia wamesema kuwa wanaamini imejitenga na Iran. Shirika la Afya Duniani limesema mapema leo kwamba Sudan Kusini itaanza kuwachanja wafanyakazi wake muhimu wa afya walioko karibu na mpaka wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambao inakabiliana na mlipuko mpya wa Ebola. Kufuatiana, kufuatana na WHO chanjo hiyo itakayotolewa kwa ushirikiano na wizara ya afya italenga wafanyakazi wa afya walioko kwenye mstari wa mbele katika majimbo ya Yuba, Yei, Yambio na Namule, ya na Namule yanayokabiliwa na hatari. Waziri wa Afya wa Kongo Oli Ilunga Kalenga amesema kuwa Sudan Kusini ni moja ya mataifa yanayopakana na DRC ambayo imeshuhudia mlipuko wa ebola hali iliyopelekea watu 271 kupoteza maisha kuanzia mwezi agosti jumla ya chanjo 2160 tayari zimefikishwa sudan kusini ili kuanza programu hiyo hapo Desemba 19 chanjo hiyo ya majaribio bado haijapewa leseni lakini inasemekana kuwa salama kukabiliana na mlipuko huo kulingana na WHO Nchi jirani ya Uganda tayari imechukua hatua sawa na hizo, ingawa hakuna kesi zilizoripotiwa kufikia sasa. Na waziri wa mazingira wa Uingereza Michael Gove leo amesema kwamba bunge la taifa lake litapiga kura pendekezo la waziri mkuu Theresa May kuhusu mpango wa kujiondoa kwenye Umoja wa Ulaya Brexit Disemba 11 kama ilivyopangwa. Sande Shomari anayo taarifa kamili. Taarifa za awali zilionyesha kwamba mpango huo unaweza kushindwa, hatua ambayo inaweza kuitumbukiza serikali mzozo katika mzozo kuhusiana na mipango ya kujiondoa katika umoja wa Ulaya. Gove anayejulikana kama mwanakampeni maarufu kuhusiana na mpango wa serikali wa Brexit anasema hakuna mtu yoyote anayeweza kutoa mapendekezo mazuri kwa nchi hiyo zaidi ya waziri mkuu na amewataka watu kuondokana na mawazo ya kujiondoa na kutokwa kinyume na waziri mkuu. Vyombo vya habari vya Uingereza vinaripoti kwamba Mei anaweza na kuchelewesha upigaji kura wa kesho. Hata hivyo, umoja wa Ulaya unasema makubaliano hayo ni bora na hayawezi kubadilika. Nam unaendelea kusikiliza matangazo ya jioni kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Kuturadi kuna hitilafu kidogo ya kimitambo, lakini Harison Kamau anaendelea kusomea habari kuu za dunia. Waziri wa mambo ya nje wa Saudi Arabia ametupilia mbali ombi la Uturuki la kutaka Saudia ya itume afisa wake wawili nchini Uturuki ili wajibu tuhuma dhidi yao za kuhusika katika mauaji ya mwanahabari wa Saudia, Jamal Kashoji. Waziri Adel Al Juber Jumapili aliwaambia waandishi wa habari kwamba Saudi Arabia haikuwa tayari kutuma raia wake Uturuki. Wiki iliyopita, mahakama ya Uturuki iliidhinisha hati ya mwendesha mashtaka ya kuwakamata afisa wawili ambao ni Al Khatani, aliyekuwa mshauri mkuu wa mwanamfalme Mohamed Bin Salman, pamoja na Ahmed Asiri, kiongozi wa zamani wa idara ya ujasusi ya Saudi Arabia. Wote wawili Uturuki inawashutumu kuwa walihusika katika mauaji ya Kashoji kwenye ubalozi mdogo wa Saudi Arabia mjini Istanbul hapo Oktoba 2. Uchumi wa Japan ulishuka kwa asilimia 2.5 kwenye robo ya tatu ya mwaka, hiyo ikiwa kati ya Julai na Septemba, ikiwa kiwango kikubwa zaidi katika muda wa miaka minne iliyopita. Takwimu zilizotolewa mapema leo zinaonyesha kuwa imeshuka kwa zaidi ya mara mbili ya makadirio yaliyotolewa awali ya asilimia moja nukta mbili. Hali hiyo inaonekana kuchangiwa pakubwa na maafa ya kimaumbile yaliyosababisha viwanda vingi kupunguza utoaji bidhaa pamoja na utumizi mdogo wa bidhaa na uwekezaji uliopunguka kwa kiasi fulani. Mzozo wa kiuchumi kati ya Marekani na China unasemekana kuathiri pia uchumi wa Japan. Wanauchumi hata hivyo, wanasema kuwa hali hiyo huenda si ya kudumu na kwamba uchumi wa Japan utaimarika tena. Chama cha United Socialist Party chake Rais Nicolas Maduro kimeshinda kwenye uchaguzi wa mitaa, huku upinzani ukisusia kwa madai kuwa ulikumbwa na udanganyifu. Kulingana na maafisa, vingi vya viti 25 vilichukuliwa na chama cha rais. Huko Ufilipino, takriban asilimia ishirini ya wapiga kura milioni ishirini waliojitokeza kwenye zoezi hilo la Jumapili, wamesema kiongozi wa tume ya uchaguzi, huku akisifu uchaguzi huo na kusema kuwa ni dhihirisho la kuimarika kwa demokrasia nchini Venezuela. Habari hizi zinakujia kutoka makao makuu ya Sauti Amerika, Washington DC, Marekani. Habari kuu tuliyoipa uzito tunaanzia kule nchini Kenya, ambapo maafisa kumi wa Hazina ya Kitaifa ya Bima ya Afya akiwemo mkuu mtendaji Geoffrey Mwangi wamefikishwa mahakamani na kufunguliwa mashtaka ya ufisadi. Maafisa wa bima ya afya wamefikishwa mahakamani, huku mkurugenzi mkuu wa shirika la Kenya Pipeline naye akiandamwa na shutuma za ufisadi, hatua wanasiasa wa Kenya wanadai kwamba ni vita dhidi ya jamii moja. Mwandishi wetu wa Nairobi, Kennedy Wandera, ametuandalia taarifa ifuatayo. Josang mkurugenzi mtendaji wa shirika la mafuta nchini Kenya, Kenya Pipeline, na maafisa wengine wanne wamefikishwa kizimbani kujibu mashtaka yanayofungamana na ufisadi katika shirika hilo. Na japo wameachiliwa kwa dhamana ya shilingi milioni mbili kila mmoja, maafisa hao tano, Josang, Gloria Hafafa, Vincent Cheriot, Nicolas Gitobu na Bili Aseka, wanadaiwa kutumia madaraka yao vibaya na vilevile kushindwa kufuata mfumo wa kulinda rasilimali za umma, hali iliyosababisha kuibwa kwa shilingi bilioni katika mradi wa mafuta wa Kisumu subsection one of the anticorruption and economic crime. Na katika hazina ya kitaifa ya bima ya afya, Jofre Mwangi afisa mkuu mtendaji, Wilbert Kurgat mkurugenzi wa fedha, na maafisa wengine wa hazina hiyo walibururu hadi mahakamani kushitakiwa kwa makosa ya kushirikiana kuhujumu mkondo wa sheria na vilevile kukiuka maagizo ya mahakama katika uchunguzi wa kupotea kwa shilingi bilioni moja nukta moja. Wengine walioshtakiwa na maafisa wa bodi Mzozili, Irene Rono, Yusuf Ibrahim na Simon Krigoti, aliyekuwa afisa mkuu mtendaji wa hazina hiyo. Miongoni mwa taasisi nyingine ambazo kumeibuka madai ya ufisadi ni pamoja na shirika la umeme Kenya Power, ambako Ken Tarus, afisa mkuu mtendaji, na Ben Chumo walishtakiwa kwa tuhuma za ufisadi; NCPB ambayo ni hazina ya kitaifa ya nafaka na mazao, ambako afisa mkuu Newton Terer alitemwa kwa madai ya ufisadi. Sasa viongozi kutoka eneo la Bonde la Ufa, ambako wengi wa maafisa hawa waliofikishwa mahakamani wanatoka, wanadai kuwa ipo njama ya kuumiza jamii moja ya eneo hilo kwa kuipaka tope la ufisadi, jinsi anavyoeleza Samson Cheragei, seneta wa Nandi, na mbunge wa Sirisia John Waluke mtawalia. tumeanza kuangalia ango lingine ambayo inaonyesha kuwa imeanza sasa ku, ku-target ethnic profiling in the fight against corruption ya komuniti moja ambayo wanatajika kuwa wafisadi na ambayo tumeona sasa ni mambo ya kisiasa. Huyu TPP awa anaenda tu kwa jamii moja ya anaangalia akishika kwa mambo ya corruption. Tunataka tuone hiyo mabwenyenye wakubwa wale kutoka kwa kabila zingine wanashikwa, wanapelekwa kotini kama hao wengine. Aidha, Samson Cheragei anadai kuwa hii ni njama ya kulegeza juhudi za naibu rais wa Kenya William Ruto kututimiza ndoto yake ya kuwa rais wa Kenya ifikapo mwaka 2022 kuna watu wako na ajenda fulani kuharibia jamii fulani, kusema jamii fulani fisadi, ili itumike kama ajenda kuu ya kupigana na kung'ang'ana katika 2022 succession politics. Pia naibu rais wa Kenya William Ruto amewataka majaji kutojihusisha na mkondo wa kisiasa. Wale majaji wako kotini waamue kulingana na sheria na haki, sio kwa sababu wanajaribu kushughulikia mambo ya siasa. Hata hivyo mkurugenzi wa mashtaka ya umma Nurdin Haji amefutilia mbali madai hayo na kusisitiza kuwa ukitumia madaraka yako vibaya kujinufaisha kwa njia ya kifisadi utakabwa koo. Kenneth Wandera, Sauti ya Amerika, Nairobi. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapo Washington DC. Tunaendelea nazo habari muhimu za dunia. Mahakama ya Ulaya mapema leo imetoa uamuzi kuwa Uingereza ina uhuru wa kubatilisha uamuzi wake wa kujiondoa kwenye Umoja wa Ulaya. Mahakama hiyo ya ECJ yenye makao yake mjini Luxembourg imesema kuwa Uingereza ina uhuru wa kuamua kwa kauli moja kubatilisha uamuzi huo imeongeza kusema kuwa iwapo Uingereza itafanya uamuzi huo chini ya katiba yake, basi wanachama wake ndani ya Umoja wa Ulaya utabaki kama ulivyo. Uamuzi huo umefanyika siku moja tu kabla ya bunge la Uingereza kupiga kuwa, kupinga au kuunga mkono pendekezo la waziri mkuu Theresa May la kujiondoa kwenye umoja huo. Uamuzi huo huenda ukapelekea Uingereza kujiondoa kwenye EU pamoja na kuamua hatima ya kisiasa yake May. Mwaka wa 2016 Uingereza ilipiga kura ya kujiondoa kwenye EU yenye mataifa 28 wanachama, na mwaka uliopita mkataba ulitiwa saini wa kuanza mikakati ya kuondoka katika kipindi cha miaka miwili. Tuelekee DRC. Mashirika ya kutetea haki za kiraia katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo yanataka maafisa wa usalama kutojihusisha na siasa za nchi hiyo kuelekea uchaguzi wa Desemba 23. Hii ni baada ya shutuma kwamba maafisa wa polisi wanapendelea mgombea wa chama kinachotawala Emmanuel Ramadan Shadari, wakionekana hata kubandika picha zake za kampeni kwa ajili ya kumtangaza, huku wakitatiza shughuli za kampeni za wanasiasa wa upinzani. Kutoka Goma anaripoti Hosteri Malivika akizungumza na Sauti ya Amerika. Hapa Goma, Etienne Kambale mmoja kutoka mashirika ya kirahia hapa mashariki mwa jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo aomba vyombo, vyombo vya usalama kuepuka kuegemea upande mmoja wakati huu wa kampeni za uchaguzi wa uraisi na vile wa ubunge, jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, kwa sababu katiba haiwaruhusu. Waachane na mambo ya wa kisiasa wa, watu wa ujasusi watu wanajeshi jeshi wana polisi wasiegemee kandideti yoyote, watumikie makandideti wote. Atakayependwa na wakaaji huyo achaguliwe, na atakayepita awezi kuweza kuturahisisha kazi wakaaji na Wanajeshi wana polisi na wanaohusika na ujasusi. Kambale amesema hayo kufuatia vurugu zilizotokea katika muji wa Kindu, mkoa wa Maniema, ambako mgombea wa upinzani Marte Fayulu alijaribu kuelekea katika muji wa Kindu, lakini juhudi zake zikashindikana kutokana na vurugu zilizozuka kwenye uwanja wa ndege wa Maniema ambako wafuasi wake Marte Fayulu pamoja na wale wa Emmanuel Shadari walipambana, leo, wa Shadari, na polisi kuwatawanya na kuzua hali ya sindo fahamu huku Fayulu akishutumu upande wa vyama tawala kuhusika suala ambalo limetupiliwa mbali na vyama tawala. Vyama tawala vinashutumu hata hivyo upinzani kuchangia katika machafuko nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, hasa Beni, Lakini rahia wakishutumu nao serikali kwa upande wao kwamba ndiyo imekuwa ikisababisha ukosefu wa usalama. Tume huru ya uchaguzi kwa upande wake yaomba wagombea ya wote kutulia na kufanya kampeni yao wakiheshimu sheria za uchaguzi, madeklaration na kuheshimiana, watu watenda msoko mmoja na watenda mkanisa moja, code de bonne conduite na charte de bonne conduite kwa societe civile inalomba watu wenyewe walifanya ile wakatupu Tume huru ya uchaguzi yaomba wagombea kulinda amani wakati huu wa uchaguzi, ili Kongo isitumbukie katika machafuko baada na kabla ya uchaguzi. Wakati wa kampeni, kila mmoja, iwe upinzani ama vyama tawala, amekuwa akisema kwamba ni yeye atatangazwa kuwa rais ama kuwa mshindi wa uchaguzi, swala ambalo haliwezekane kwa sababu mshindi wa uchaguzi ni mmoja. Oser Malivika, Sauti ya Amerika, Goma. Matangazo haya yanasikika kote Afrika Mashariki, Afrika ya Kati na Maziwa Makuu, na kwenye mtandao www voa swahili com. Nchini Tanzania, Rais John Magufuli ameitaka mamlaka ya mapato nchini humo kurekebisha sheria ya kodi kuhakikisha kwamba inakusanya kodi zaidi. Magufuli amesema kwamba haridhishwi na kiwango cha ukusanyaji kodi kwa sasa. Mwanahabari wetu Idi Uwesu anaripoti kutoka Dar es Salaam. Takwimu alizozitoa katika kikao hiki, Rais Magufuli amebainisha kuwa Tanzania licha ya kuwa na idadi kubwa ya watu wake wanaofikia takriban milioni 55 inawalipa kodi milioni 2.2 mili tu, lakini ndio nchi yenye uwiano mdogo wa walipa kodi wa asilimia 12 ikilinganishwa na nchi zingine katika ukanda wa Afrika Mashariki. Matumizi ya tehama na mifumo ya kielektroniki yakiwemo matumizi ya EFD bado hajaimarika na we umekiri mwenyewe kamishna general wa TRA, e. na hivyo kusababisha upotevu mkubwa wa mapato. Badala ya kutoa risiti ya EFD mtu anakuandikia kwa mkono. Hii inatokana na wigo mdogo wa walipa kodi, na hivyo kuitaka mamlaka ya mapato nchini kuhakikisha kasoro za mifumo duni ya tehama katika ukusanyaji mapato, makadirio makubwa ya kodi kwa wafanyabiashara, sambamba na usajili wa walipa kodi wapya zinafanywa kazi haraka wigo huu mdogo kimsingi unatokana na nchi yetu kushindwa kutumia fursa ya vyanzo vya mapato vilivyopo katika kukusanya kodi, hakuna sababu nyingine. Tax base yetu ya makusanyo ni ndogo. ikiwa Msumbiji wako milioni 27, walipa kodi ni milioni 5.3, sisi tuko milioni 55, walipa kodi ni milioni 2.2 ni lazima tufike mahali tujiulize. Hata hivyo, bado vitendo vya ukwepaji kodi, udanganyifu katika matumizi ya mashine za EFD wa na biashara mbalimbali ni changamoto zinazokwamisha pakubwa ukusanyaji wa mapato ya serikali, hatua inayolazimisha operesheni kufanyika ili kudhibiti hali hiyo. Rais Magufuli amebainisha kuwa mapungufu katika sekta ya ukusanyaji kodi inasababisha upotevu wa mapato na kuzitaja sekta za madini pamoja na gesi asilia kama maeneo ambayo yanaongoza kwa upotevu wa mapato kutoka hapa jijini Dar es Salaam. Idi Wesu, Sauti ya Amerika. Michezo nyingine ya michezo msikilizaji, na leo tunaanza na historia katika riadha, na kama hujasikia hii sikia sasa. Kenya imekuwa nchi ya kwanza kuweka historia katika mbio ndefu za marathon, baada ya hapo Jumapili wanariadha wake kuchukua nafasi kumi na saba za mwanzo katika mbio za Singapore Marathon wakiongozwa na mshindi Joshua Kipkorir, jambo ambalo halijawahi kutokea kabisa katika historia ya mashindano ya kimataifa yaani kuanzia nafasi ya kwanza mpaka nafasi ya kumi na saba za wanaume zote zilishikwa na Wakenya. Upande wa wanawake, Wakenya pia wakiongozwa na mshindi Prisika Cherono, walichukua nafasi tano za kwanza katika mbio hizo. Upande wa wanaume, Kipkoriri alifuatiwa katika nafasi ya pili na Felix Kirwa na Andrew Kimatai, wakati upande wa wanawake, nafasi ya pili ilichukuliwa na Stella Barsosio na Janet Jelagat akaingia watatu. Kipkorir na Cherono wanaondoka na kitita cha dola elfu hamsini za kimarekani kila mmoja. Hebu sasa tugeukie ripoti za waandishi wetu tukianzia na mechi za safari za klabu za Afrika Mashariki katika mashindano ya bara la Afrika. Tuanze na mzee wa kazi Kahozi Kosha kutoka Lubumbashi, Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Hii leo ni wapatie programu mbalimbali ya mchuano wa kandanda maklabu barani Afrika, tukianzia na kombe la shirikisho ambayo itatifua vumbi huko Kinshasa wiki hii Ijumaa, timu ya Nyuki ya Butembo itapambana na timu ya Petro Atletico ya Angola. Nyuki ya Butembo inayowakilisha kwa mara ya kwanza kihistoria Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwenye Kombe la Shirikisho ilipata barua ya njia kuingia katika raundi ya pili kisha kuifiega timu ya El Ali Shandi kupitia mkoaji wa penalti goli tatu kwa moja. Daring Club Motema Pembe anayowakilisha vilevile Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwenye Kombe la Shirikisho itaingia dimbani kwenye raundi ya pili dhidi ya timu ya San Pedro ya Cote d'Ivoire, na hiyi ni kisha kuiondoa timu ya Ange Fatimu ya Afrika ya Kati kwa jumla ya mabawa tano kwa mbili kwenye kombe la maklabu bingwa Afrika wiki hii mjini Kinchasa, Jumamosi timu ya Vita Club itamenyana na timu ya Football Club Bantu ya Msumbiji. Vita Club ambaye huenda Jumamosi mosi kuwapanguza machozi mashabiki wake kisha kupoteza kikombe cha fainali ya kombe la shirikisho mjini Kinshasa. Kwenye uwanja wa mpira wa Kamalondo hapa Lubumbashi, timu ya TP Mazembe itaingia dimbani kwenye raundi ya pili dhidi ya Zesco United ya Zambia. Kutoka Lubumbashi, nikiarifu kwa niaba ya sauti Amerika michezo, mimi ni Kaozi Kosha. Na huko nchini Tanzania, timu za nchi hiyo zinashuka dimbani tena katika mechi za klabu bingwa na kombe la shirikisho wiki hii. George Njogopa ana maelezo zaidi. Nafasi ya timu za Tanzania kuendelea kung'ara katika michuano ya kimataifa itaanza kujulikana wiki hii, wakati klabu zake mbili yaani Simba na Mtibwa zitakapoanza kutupa tena karata zake kuwania nafasi ya kutinga hatua ya makundi katika michuano ya klabu bingwa na kombe la shirikisho. Simba ndiyo inaonekana kukabiliwa na kibarua kikali pale itakapovaana na Nkana Rangers ya Zambia, na timu zote mbili zimekuwa zikiwatumia makachero wake kusomana kabla ya kukutana hapo siku ya Ijumaa. Nayo na Mtibu wa Shuga, iliyotinga hatua hiyo kwa kuiondosha Northern Dinamo kutoka Ushelisheli, inaondoka nchini siku ya Alhamisi kuelekea huko Kampala nchini Uganda, ambako itavaana na wenyeji wake KCCA katika mtanange wa kombe la shirikisho. Timu hiyo amesema kwamba wachezaji wake wako katika hari kubwa na bila shaka itoa dua za wenyeji wao hapo siku ya Ijumaa, na ikiwataka mashabiki wake kuwa watulivu. Na katika dirisha lingine ya timu ya taifa ya vijana yani Serengeti Boys, hapo kesho itashuka tena dimbani huko Gaberoni, Botswana, katika mchezo muhimu wa kusaka tikiti ya kutinga katika hatua ya nusu fainali ya michuano ya vijana kwa kusini mwa Afrika, michuano ambayo sasa inakaribia kufika tamati vijana hao ambao katika mchezo wa kwanza walikandika bao mbili kwa sifuri na Ngola jana walifanikia kutoa wa gundu walipoondoka na ushindi wa bao mbili kwa moja dhidi ya Malawi mpaka wakati mwingine na mara nyingine. Kutoka Dar es Salaam ni choo chinjogopa. Asante sana Njogopa. Na leo pia tuangalie mechi za bara y Afrika katika kandanda la soka ya ufukweni yanayoendelea huko nchini Misri, lakini ripoti yetu inatokea ufukweni Mombasa kwa mwandishi wetu josephat Kioko. Timu ya Tanzania ya soka ya ufukweni imelazwa na Nigeria bao nne kwa mbili katika mechi iliyochezwa leo huko Misri. Matokeo hayo yana maana kuwa Tanzania, ikiwakilisha kanda ya afrika mashariki, imepoteza mechi zote tatu za kwanza. Siku ya kwanza ya michoano Jumamosi, Tanzania walifungwa na Libya bao tano kwa mbili na jana Jumapili wakapata kipigo kikubwa kutoka kwa mabingwa wa kombe hilo la ufukweni Senegal, walipochapwa mabao kumi na mawili kwa mawili katika mechi zingine za leo Jumatatu, wenyeji Misri wamelaza Madagaskar 4 2, kisha Moroko ikaondoa Ivory Coast mashindanoni walipowalaza 5 4. Soka hii ya ufukweni kombe la mataifa ya Afrika itaendelea hadi Disemba 14 ambapo timu mbili zitafuzu kuwakilisha Afrika katika kombe la dunia hapo mwakani nchini Paraguay. Miaka miwili iliyopita wawakilishi wa Afrika walikuwa ni Senegal na Nigeria. Ili kufuzu kuelekea Misri, Tanzania iliondoa timu za Uganda, Malawi na Ushelisheli. Wanaowakilisha Tanzania katika soka ufukweni ni pamoja na wachezaji wa soka ya kawaida akiwepo mlinda lango Juma Kaseja. Shabiki mmoja kutoka Tanzania niliye mnukuu katika mitandao ya kijamii ameuliza swali, je, hii timu yetu imepewa sharti kufunga goli mbili katika kila mechi? Josephat Kioko, VOA Michezo. Naye mwandishi wetu Dennis Wanyonyi ametueleza leo kuwa timu ya taifa ya Kenya, Harambe Stars, huenda ikaingia katika mashindano ya bara bila kocha wake Sebastian Minye, ambaye anasema hajalipwa mshahara wake. Tuna matumaini Kenya Football watamlipa kabla michuano hiyo kuanza. Asanteni sana wote, basi kwa leo ni hayo tu kutoka meza ya michezo, ulikuwa nami kusini imemuita nyumbani balozi wake mjini Kigali kwa majadiliano baada ya taarifa zilizodai kuwa kuna gazeti la Rwanda lilichapisha habari kwenye mitandao yenye kumkashifu waziri wa mambo ya nje wa Afrika Kusini Bilindwe Sisulu. Kulingana na ripoti ya gazeti la East African, ofisa kwenye wizara ya mambo ya nje ya Rwanda Olivia Duhungire amethibitisha habari ya kuitwa nyumbani balozi wa Afrika Kusini nchini Rwanda. Waziri wa mambo ya nje wa Saudi Arabia ametupilia mbali ombi la Uturuki la kutaka Saudia itume afisa wake wawili nchini Uturuki ili wajibu tuhuma dhidi yao zinazohusika katika mauaji ya mwanahabari kutoka Saudi Arabia Jamal Kashoji. Waziri mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu amesema mapema leo kuwa ndege za Israel zitaanza kupitia kwenye anga ya Sudan zikielekea Amerika ya kusini ikionekana kama juhudi ya kuimarisha uhusiano na mataifa ya Kiislamu na kutenga hasimu wa siku nyingi Iran. Shirika la Afya Duniani limesema mapema leo limeelezwa kwamba Sudan Kusini itaanza kuwachanja wafanyakazi wake muhimu wa afya walioko karibu na mpaka wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Muhtasari wa habari unatufikisha mwisho wa matangazo ya ya ya jioni kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Msimamizi wa matangazo amekuwa Meri Mgawe, mwelekezi Aida Isa akishirikiana na Fiona Wamae. Jina langu ni Kenneth Bwire, nimeshirikiana na Harrison Kamau. Tutasikika tena hewani itakapotimia saa tatu usiku kwa kipindi cha Kwa Undani. Kwa sasa, niruhusu nikutakie usiku mwema.