Kiswahili so, ya Sauti ya Amerika, Washington DC, ikiwa ni saa tatu za usiku saa za Afrika Mashariki, zifuatazo ni habari za dunia, msomaji wako Harizon Kamao. Kujiondoa kwenye utata wawe kwa Uingereza kutoka Umoja wa Ulaya kumeendelea kutatanisha hivi leo, baada ya waziri mkuu Theresa May kuahirisha upigaji kura kutoka kwa wabunge kuhusu hatua hiyo maarufu Brexit ilikuchukua mashauriano ya miezi iliyochukua mashauriano ya miezi mingi na Brussels kukamilika baada ya siku nne za majadiliano kwenye bunge, pamoja na hatua za mwisho mwisho za Mei, Mei kuwa rai wa bunge. Huku raia wa Uingereza wakiendelea kukataa wazo hilo, wabunge wanaonekana kuwa tayari kupinga wazo lake. Iwapo Mei atashindwa washawishi kuondoa Uingereza kutoka EU, basi huenda akapoteza madaraka pamoja na kuporomoka kwa chama chake cha Conservative. Ingawa Mey ameendelea kusema hadharani kuwa kura hiyo itapita, wasaidizi wake wanasema kuwa mawaziri wake wanamsihi wana kisiri kusitisha wa hatua hiyo. Inasemekana kuwa baadhi yao wanamuomba uh, wana arudi Brussels kwa mashauriano zaidi kabla ya bunge kufanya uamuzi wa mwisho. Waziri Mkuu wa Israel Benjamin Netanyahu amesema mapema leo kuwa ndege za Israel zitaanza kupitia kwenye anga ya Sudan zikielekea Amerika ya Kusini, ikionekana kama juhudi ya kuimarisha uhusiano na mataifa ya Kiislamu na kutenga hasimu wa siku nyingi Iran. Ikihamasishwa na utawala wa Trump, Israel imejaribu kuimarisha uhusiano wake na mataifa ya Kiarabu na Kiislamu yaliyokuwa hasimu hapo awali, ambayo yanahofia mwenendo wa Iran. Mwezi uliopita, Netanyahu na rais wa Chad Idris Deby walifufua uhusiano kati ya nchi zao uliovunjwa na jmena mwaka wa 1972. Netanyahu, wakati akihutubia wanadiplomasia, amesema kuwa mazungumzo yake na Debi yamefungua njia mpya za ndege kuelekea Amerika ya Kusini. Ndege za Israel zinapitia kwenye anga ya Misri, Chad, na sasa zitaanza kupitia kwenye sehemu ya Sudan kuelekea kwenye soko ambalo Netanyahu anasema kuwa ni la nne kwa umuhimu la Amerika ya Kusini. Kwa muda mrefu Israel imekuwa ikilaumu Sudan kama mshirika wa Iran kwa kupitisha silaha kuelekea Wapalestina, lakini katika siku za karibuni wanadiplomasia wanasema kuwa wanaamini imejitenga na Iran. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC, kupitia 107.5 FM Nairobi, Kenya, na vilevile 107.8 Mombasa, Kenya. Shirika la Afya Duniani limesema mapema leo kwamba Sudan Kusini itaanza kuwachanja wafanyakazi wake muhimu wa afya walioko karibu na mpaka wa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Congo ambao inakabiliana na mlipuko mpya wa Ebola. Kufuatana na WHO, chanjo hiyo itakayotolewa kwa ushirikiano na, na wizara ya afya italenga wafanyakazi wa afya walioko kwenye mstari wa mbele katika majimbo ya Yuba, Yei, Yambio, Mule, ya mbio na Nimule yanayokabiliwa na hatari Waziri wa afya wa Kongo Oli Ilunga Kalenga anasema kuwa Sudan Kusini ni moja mataifa ya mataifa yanayopakana na DRC ambayo imeshuhudia mlipuko wa Ebola, hali iliyopelekea watu 271 kupoteza maisha kuanzia mwezi Agosti. Jumla ya chanjo 2160 tayari zimefikishwa Sudan Kusini ili kuanza programu hiyo hapo Desemba 19. Chanjo hiyo ya majaribio bado haijapewa leseni, lakini inasemekana kuwa salama kukabiliana na mlipuko huo, kulingana na WHO. Nchi jirani ya Uganda tayari imechukua hatua sawa na hiyo, ingawa hakuna kesi zilizoripotiwa kufikia sasa. Uchumi wa Japan ulishuka kwa asilimia mbili nukta tano kwenye robo ya tatu ya mwaka, hiyo ikiwa kati ya Julai na Septemba, ikiwa kiwango kikubwa zaidi katika muda wa miaka minne iliyopita. Takwimu zilizotolewa mapema leo zinaonyesha kuwa umeshuka kwa zaidi ya mara mbili ya makadirio yaliyotolewa awali ya asilimia moja nukta mbili. Hali hiyo inaonekana kuchangiwa pakubwa na maafa ya kimaumbile yaliyosababishwa viwanda kufunga shughuli zake. Hizo zilikuwa ni habari za dunia kutoka Washington DC. Jina langu Harrison Kamau. Sekunde chache zijazo utaungana na Sande Shomari, tayari kabisa kukuletea kipindi cha Kwa Undani. Kwa heri ya kuonana. Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Karibu msikilizaji kipindi hiki cha Kwa Undani, ambao tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi, tukijaribu kuchambua na kupa ufafanuzi wa kina, kujua nini ambacho kinaendelea kwa undani zaidi. Ni Kwa Undani kutoka Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Jina langu ni Sandei Shumari. Hii ni kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika. Na hii leo basi, kwa undani tunamulika kuhusu kupata nishani ya Nobeli kwa daktari wa Congo ambaye amepewa jina la Dr Miracle au daktari wa maajabu. Daktari huyu ni daktari Denis Mukwege mwenye umri wa miaka 63. Daktari huyu amekuwa akifuatiliwa na kupigwa darubini na kamati ya tuzo ya Nobeli kwa miaka kadhaa kwa kazi yake ya kujitolea akiwa pekee na waathiria wa ubakaji katika jamhuri ya, ya kidemokrasia ya Congo. Daktari huyu ambaye ni daktari maalumu wa wanawake amekuwa akifanya kazi hii kwa muda mrefu, akipambana kuwasaidia waathirika wa ubakaji. Dakta huyu anafanya katika hospitali moja iitwayo Panzi huko mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, katika mji wa Bukavu, karibu miaka ishirini iliyopita. Basi tutaangalia hili kwa undani zaidi, na kuzungumza hayo nitaungana naye mwandishi wetu Raja Muntu aliyeko Oslo Norway. Yeye alikuwa akifuatilia suala hili kwa muda mrefu, na atatueleza jinsi maandalizi kutoa zawadi na utoaji wenyewe unafanyika vipi huko Jamhuri ya, ya Kidemokrasia ya Kongo, lakini hivi sasa wakiwa huko Oslo, Norway. Vilevile katika sehemu ya pili taangalia kuhusu huko nchini Tanzania, ambapo nchini humo kumetolewa na ofisi ya msajili wa vyama siasa ikiandaa mapendekezo ya kutungwa sheria mpya ya vyama ya vya siasa, na hii ni kutokana na madau au maoni ya wadau yaliyokusanywa tangu mchakato huo uanze ambao ni mchakato wa kusanya maoni ili kufanya marekebisho sheria ya vyama vya siasa e, ulioanza mwaka wa elfu mbili na kumi na tatu na kuangalia hayo basi, baadaye tutaungana na mwenzangu Idi wesu aliyeko huko Tanzania. Lakini basi, hebu kwanza tuangalie katika sehemu hii ya kwanza: Dkt. Denis Mukwege ni nani hasa? Yeye ni daktari wa wanawake au gynecologist ambaye alizaliwa mwaka elfu tisa mia hamsini na tano tarehe moja mwezi Machi. Yeye anafanya kazi katika hospitali ya Panzi huko Bukavu, ambako hasa amekuwa akishughulika na usaidizi au kusaidia wanawake ambao wamebakwa, ambao wameathirika na ubakaji. Ametibu na kusaidia maelfu ya wanawake katika eneo hilo la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, baadhi yao wakiwa wamekutana na matatizo makubwa ambayo mwenyewe anasema hajawahi kuyaona. Ye Daktari Mukwege ni mtoto watatu kati ya watoto tisa waliozaliwa na baba yao ambaye ya alikuwa mchungaji. Daktari Mukwege mwenyewe alinusurika kifo wakati wa kuzaliwa kutokana na maambukizo alilopata na mkunga aliyemzalisha kutoka Sweden aitwaye Majkin Bergman aliweza kumwelezea suala hilo. Mkwege anasema kutokana na hilo basi, yeye mwenyewe aliamua kusomea udaktari, kwa sababu alikuwa na nia ya kusaidia wagonjwa ambao wana matatizo aliyopata kutokana na suala hilo, lakini hakuwa anaweza kupata matibabu baada ya kupata digrii yake ya kwanza kutoka chuo kikuu cha burundi mwaka 1983 mukwege alifanya kazi kama daktari wa watoto huko vijijini katika hospitali ya lemera karibu na bukavu hata hivyo baada ya kuona wanawake wengi wanaopata matatizo kutokana na matatizo hayo ya kobakwa daktari huyu wanasema baadhi yao pia walijikuta wakipata ugonjwa ule wa fistula baada ya kujifungua watoto wao. Lakini daktari huyu anasema kwamba alipata masomo yake pia katika chuo kikuu cha Ufaransa, Angers, ambako alimaliza masomo yake mwaka 1889 na masomo yake mengi wanazungumza ni kwamba daktari huyu yalidhaminiwa na wamishonari wa, wa, wa Uswidish. Na Septemba 24 mwaka 2015 Alipata PhD kutoka chuo kikuu cha Brussels. Hii ni kutokana na kujifunza utaalamu wa maswala ya fistula. Mwaka elfu mbili na kumi na nane Mukwege alitangazwa pamoja na Nadia Murad kwa pamoja kuweza kupata tuzo ya Nobeli kutokana na shuhudi zao za kupambana na ghasia za kingono. Basi kuweza kujua haya kwa makini zaidi e, tutaungana na mwandishi wetu Raja Muntu ambaye yuko kule Oslo, Norway kuweza kutueleza zaidi e, juhudi za Dkta Mukwege mpaka hapa zilipofikia, wakati unaendelea na juhudi hizo. Basi e, tutaangalia zaidi kujua ni nini hasa ambacho e, Dkta Mukwege amefanikiwa kufanya, yapi ambayo anayapata na kitu ambacho anaweza kufanya. Basi hebu tuungane naye Raja Muntu kutoka huko Oslo, Norway. E, tueleze zaidi hali inavyoendelea huko Noslo na nini ambacho hasa kinazungumzwa. Hebu tumsikilize Raja Muntu. Raja Muntu, unalipata kwa ndani ya simu kwa sasa? Uh, Sunday Shumari hapa watu mingi walitoka makantri mingi, uh, ma, ma, ma mingi sana kukuya hapa kusuporta ku uh, Dr Denis Mukwege na na Nadia Murad uh, wa Iraqi watu uh, walikuwa wa mingi sana leo uh, mpm uh, nakisema pm huku, watu wote wakaenda ku uh, city hall ya Oslo eh, kule walikuwa watu wa mingi walikuwa uh, uh, ba dignitaries ba ambassado kutoka mainchi ma, ma, ma ingi sana wakakua ku, ku, uh, uh, support, uh, uh, Deni, Dr. Denis Mukwege na na, na Nadia Murad, batu bakongomani ba walikuya batoto wamingi wa walitoka Africa eastern part of uh, uh, Bukavu. wengine walitoka Bukavu, wengine walitoka Goma, wengine walitoka Kinshasa, wengine wakatoka Belgium na United States, watu wiko wamingi mingi huku. Anafurahi sana aseme, uh, mara ya kwanza uh, kongomani anapata Nobel Peace Prize na aiko tu uh, because uh, juu iko kongomani me iko tena iko iko francophone francophone, mama uh, wa kwanza anapata Nobel Peace Prize, kitu kinene ki, ki, ki, ki, ki sana juu ya community uh, uh, uh, francophone wote wote waku Uh, wa, wa, kwa Afrika walioko huko Norway na Afrika kwa ujumla sawa kabisa, mm. Na pengine Dr. Mukwege mwenyewe sasa ambaye anatarajiwa kupokea hii Nobeli muda si mrefu, kuna hali ambayo amekuwa akiyazungumza Dr. Mukwege kabla ya kufanikiwa kupata hii tuzo yake ya Nobeli, pengine katika mazungumzo na vyombo vya habari awe mwenye binafsi kama amepata nafasi ya kuongea naye eh, Dr. Mukwege mwenyewe anasemaje? Nilisumulia naye ibusubuhi hapa uh, uh, Oslo, uh, mbele aende ku ku city hall uh, tusumuliza naye nikamfanya interview, nikamuuliza nikamwambia, uh, daktari, uh, una- unasikia ye unasikia ye unasikia, uko happy huko, unafurahi sana uh, ananiambia, ananyambia se Roger, uh, mi siwezi kama ni furahi, siwezi furahi juu mi napata Nobel Prize siwezi furahi, juu mi najua kama kuko uh, mafasi zingine wana uh, wake wiko na wana uh, suffer wanamuke biko, uh, uh, biko raped ma, ma, ma, ma, zingine zingine, siwezi furahi, siwezi furahi kama mu mu mu Afrika, mu, mu Kongo, mu RD, mu DRC, watu bana bana abakule, watu banalia masiku yote, bamama banalia, batoto banamuke ba, ba, watu batu, siwezi furahi mimi. Nasema kama ndio vile alisema mimi nasema, mimi nafurahi tu ya tuya jumi nasikia kama bale wanamuke benye biko bana suffer nabo wanafurahi. Mina zani kama uh, uh, um, tuta continue to fight tuta continue juu hapa haiwezi isha hivi, haiko sujuu tunapata tuna, mina hope, anasema mina hope kama hii eh, Nobel Prize itasaidia watu waone basikie mambo yenye iko inapitiwa uh, ku Afrika vilwanamuke biko wana safi na hakuna na, na, na, na, na, mtu anavisema ku international community, sande alishirika sana daktari mm. uh, Wakongo ambaye alishirika sana akaanza sema mbele ya watu wote, akawaambia international community, muna, inapasha mufanye uh, um, kitu, inapasha mkuye mtu uh, assist, mtu assist tusaidie juu to, to stop ile uh, violence against women. Inapasha mtu saidie amwezi tu nani mwikale tu hivi mambo viko vinapitiwa Afrika na hakuna mtu anafanya kitu. Watu wote wanaikala. Mie nilipataka ile uh, eh, initiative, msiwezi fanya mipeke. Ni, na mina, niko na na, na, na mina, ni, need, I need you mkuu, hebu nisaidie tuifanye sio wote pamoja. Inaweza. Haiko yepe kitu inuwa sema na, vile na na Nadia Murad uh, mtoto mwanamke uh, naye alisema alisema vile uh, daktari doktar, alisema se tukue si wote pamoya juu tusaidiane. Inaonekana kwa kweli eh, d Mukwege na Nadia mwenyewe pia wameguswa na kuumizwa sana na hali ambayo inatokea eh, huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Ukiangalia eh, d Mukwege sasa ni mtu mzima na miaka sitini na tatu na amekuwa akifanya kazi hii mwenyewe hii miaka yote. mm -hmm. Labda amekwambia pesa alikuwa anapata wapi za kufanya hii kazi, au alikuwa anafanyaje hasa? mm -hmm. Aliniambia, na nilimuuliza ile question ase, pesa unapata wapi doctor. Utapata huko una, unatumika kule kupori mbali wepeke una, anasema Roger, iko watu wanapenda kusaidia, kuko batu all over the world wanapenda kusaidia. Wanasikia kama kuko fasi yenye wanamuke e, e, e, wanasuffer. Watu wenye biko na roho muzuri ba, banatupatia bana pesa, wanatusaidia hapa, wanatusaidia huku. Na sa moya alikuwa ananiambia uh, se silipe hata watu wenye wanatumika ku Panzi Hospital kwenda kujitolea kwa mfano ehe Sina hata na batu menye, siwezi hata kuwapatia pesa mi, banabakia banafanya tu voluntary work, wanatumika tu kusaidia ju wanajua kama eh, iko uh, good cause cause moya mzuri sana kusaidia. hana na pesa sa moya same, sina hata na pesa sina, sijua hata vile ndarudia kwangu. ana na pesa aliacha, mi nakumbuta tena ali, aliacha maso- alimaliza masomo uh, Francia, aka decided kurudia kwende kusaidia wale wanamke Mukongo. Angeweza bakia Fransa kwenda ku, oh, USA kupata kazi, kazi moya mzuri sana ya dokta inapate mm. franka ingi sana, akasema hapana, mi ndarudia kwetu, niende kusaidia wale wanamuke e, leo anapata ile Nobel Prize, watu mingi wanafurahi, wanamke wenyewe wenye vikogoma Bukavu wanafurahi sana kabisa. Sande. Asante ah, sana Raja Muntu, mwandishi wetu kutoka idhaa ya Ufaransa, ambaye yuko huko Oslo, Norway eh, kushuhudia hii leo daktari Mukwege akipata ah, tuzo hiyo ya Nobeli ya amani, hali kadhalika Murad katika eh, hiyo swala so, zima la kupambana na ghasia dhidi ya wanawake. Basi ndio tunakamilisha kwa ujumla sehemu hii ya kwanza ya kipindi cha Kwa Undani, ambapo zawadi hii ya Mukwege inasemekana kufikia kiasi cha nusu milioni ya dola kwenda kwenye Panzi Foundation ambayo inahusika na maswala haya ya kusaidia waathirika wa ghasia za ngono hasa kubakwa. Tunakamilisha sehemu ya kwanza kaa tayari kuingia katika sehemu ya pili. Nam na, na katika karibu, katika sehemu ya pili ya kwa undani, ambapo hivi sasa tunaangalia huko nchini Tanzania kuhusiana na sheria ya vyama vya siasa, hii sheria mpya ya udhibiti wa vyama vya siasa e, ndio tunaitazama hivi sasa ikiwa katika taarifa ambayo nimeipata hapa mbele yangu ikieleza kwamba hii inatoka ofisi ya msajili wa vyama vya siasa ikiwa inaelekeza mapendekezo ya kuzingatiwa kutunga sheria mpya ya vyama vya siasa. Masuala haya yametokana na maoni ya wadau yaliokusanywa kuanzia mwaka elfu mbili na kumi na tatu hadi Novemba elfu mbili na kumi na saba. Sasa hayo tu ni mambo ambayo yalikuwa ya yamewekwa kama mapendekezo, na tumefahamu kwamba siku ya Jumapili tayari baadhi ya viongozi wa vyama wamezungumza kuhusu kutangazwa kwa hatua inayokwenda sasa kuamua e, kupigiwa kura au kupitishwa bungeni kwa sheria hiyo ya mabadiliko ya vyama vya siasa mswada so, ambao umewasilishwa hivi karibuni na serikalini seri na katika bunge la Jamhuri ya Muungano munga, wa Tanzania katika mkutano wa kumi na tatu wa bunge la kumi na moja huko jijini Dodoma, ukiwa unalenga hasa kurekebisha au kuboresha au kuona sheria hii muhimu kwa ajili ya ustawi wa vyama vya siasa nchini humo lakini basi sheria hii hasa kwa kuangalia zaidi yale ambayo yamezungumzwa kwa upande mmoja ama mwingine e, ni jaribu kumtafuta waziri wa nchi katika ofisi ya waziri mkuu nchini Tanzania ambaye anahusika na, na masuala haya ya sera e, Jenista Mhagama. Lakini kumpata, kwa bakti mbaya hatukuweza kumpata kuwa na muda kuzungumza kwa wakati huo. Lakini vilevile vile, vile tunaye mwandishi wetu George Njogopa ambaye yuko jijini Dar es Salaam, Tanzania ambaye pia amekuwa huko akiona jinsi kwa ujumla e, mapendekezo yakizungumzwa kuhusu sheria hii na hali ambayo amezungumzwa na wadau kutoka vyama mbalimbali vya siasa nchini humo. George Njogopa Jog, karibu kwenye kwa Undani. Nashukuru sana kwa kunikaribisha kwa kwa undani. Niko tayari kabisa kushiriki katika mjadala huu. Sawa kabisa. Sheria hii mpya wanasema kwamba kwa wadau ilikuwa imetungwa kwa, kwa, kwa lengo la kuwezesha usajili wa vyama vya siasa na uratibu wa masuala wa vyama vya siasa katika hii e, nyaraka ambayo imetoka kwa ofisi ya msajili wa vyama vya siasa ambayo nimeipata hapa nakala yake. Sasa pengine yale ambayo e, yamezungumzwa na wadau e, wa siasa nchini Tanzania e, kutokana na sheria hii ambayo wanasema kwamba kwa, kwa kiasi kikubwa itaendelea kutambua haki ya vyama vya siasa na kuhakikisha kwamba waziri mwenye dhamana wa masuala ya vyama vya siasa na mamlaka ya kutunga kanuni za kuainisha maeneo ambayo inaweza kusimamia swala zima la vyama hivi vya kisiasa. Kile ambacho kimezungumzwa Njogopa, unachokifahamu kwanza, Sande utambua umuhimu sheria hii imewasilishwa kwa mara ya kwanza bungeni katika bunge lililomalizika hivi karibuni, na tangu ama kusomwa kwa mswada wake huko bungeni. Uh, wapinzani ambao ni wadau wakubwa katika siasa wamekuwa kipaza sauti, wakikemea wakiona kwamba hii sheria sio rafiki wanahisi imekuja kuwabana na kuwabinya na hivyo kuwapa uwanja mdogo wa kufanya siasa. Kwa sababu ndio maana hata jana kwa mara ya kwanza tangu ianze kutajataja sheria, vyama hivi vya siasa vipatavyo saba vilikutana Dar es Salaam kujadiliana na kutoa tamko la pamoja, vikitaka sheria hii isipitishwe, bali iweke kando, kwa sababu ina mambo mengi ambayo, kama itapitishwa, basi wanavyohisi wenyewe ni kama vile kurejesha ama kuuzika mfumo wa vyama vingi na hivyo kuipa chama kimoja ambacho tawala mamlaka zaidi. Kwa sababu hiyo, ndio maana wanajaribu kupaza sauti, wanasema baadhi ya maeneo yanaonyesha kabisa, yanampa mamlaka msajili wa vyama vya siasa kufuta chama cha chochote cha, cha siasa. Pia sheria hii inajaribu kuingia kiundani zaidi masuala ya chama husika, jambo ambalo sio mzuri, na eneo lingine wanaolidadisi ni kwamba chama chochote kinapopata mapato ama fedha kutoka nje kwa wahisani wake, kinapaswa kutoa taarifa na kueleza bayana kimepokeaje na kinazifanyia nini hizo fedha. Na kama chama pia kinataka kufanya mafunzo kwa wanachama wake ama viongozi wake, kinapaswa kutoa taarifa ya kina kwa msajili wa vyama vya siasa. Hayo ni baadhi tu ya maeneo ambayo wanasema wapinzani, sheria hii haijalenga kuboresha au kukuza demokrasia, bali inaingia katika mlango wa nyuma kutaka kubinya demokrasia, hatua na ambayo anasema kwamba haipasi kuungwa mkono, kwa sababu tangu miaka tisania na tisini, wakati taifa hili likiingia katika mfumo vyama vingi, kuna hatua kubwa zimepigwa, lakini kwa wakati huu kukaribisha sheria kali ni kama vile ku kukataa ule mfumo uliokaribisha Tanzania katika mfumo wa vyama vingi. Na pengine George, katika moja, najua vipengele viko vingi sana lakini, moja ya vipengele ambavyo vipo katika sheria hii, muswada wa hivyo vipengele ambavyo pengine unavyovijua na kuvisikia, vinasema nini hasa, kama ulivyodokezwa, ni viko vingi sana na namini, katika maelezo ya utangulizi hapa nimejaribu kuvitaja tu kifuna uh, hapo, hichi kinachosema kwamba msajili wa vyama vya siasa ana mamlaka ya wakati wowote kukifuta chama chochote cha siasa akijiridhisha na kama akibaini baadhi ya mambo anavyodai wenyewe hayaendi vizuri. Kwa hivyo hiki kitendo cha msajili cha wa vyama vya siasa kupewa mamlaka ya kufuta wakati wote chama cha siasa ni kitendo ambacho wakinzana wanasema sio kizuri, na kuna maelezo uh, kwamba pia sheria hii pengine inajaribu kudhibiti ku, vyama vya siasa viongozi wa vyama vya siasa, ikipendekeza muhula wa mtu kum, kuwa madarakani hapo, kwa kipindi fulani zaidi ya nekiti, kwa kavaana, hapo hapasi kuwa kiongozi katika chama hicho kwa masalani, nafasi ya mwenyekiti inapendekezwa kwa mihula kadhaa, na baada ya hapo sheria hii haimtambui kwa inataka apalete mtu mwingine. Kwa hiyo haya ni baadhi ya mambo ambayo no. Sh, uh, tangu mswada wa sheria hii usome kwa mara ya kwanza bungeni wanasiasa watetezi wa masuala wa ya demokrasia wanajaribu kumulika mswada huu wakisema kwamba sio mswada ambao unakaribisha mageuzi ya kweli katika mfumo wa vyama vingi. Hapo pengine pengine, katika baadhi ya vipengele, ambako kingine nakiona hapa cha thelathini na moja kinazungumzia kwamba e, sheria hii mpya impe msajili wa vyama vya siasa mamlaka ha, ya kuhitaji taarifa kutoka katika chama cha siasa zinazohusu utekelezaji wa sheria za vyama vya siasa, na chama cha siasa pia kiweze kulazimika kuwasilisha taarifa hizo. Aidha, iweke adhabu kwa kiongozi wa chama cha siasa atakayekaidi kuwasilisha. Na kuna kipengele kingine hapa cha thelathini na mbili ambacho kinasema sheria mpya pia impe ofisi ya msajili wa vyama vya siasa mamlaka ya kuratibu elimu kwa umma inayotolewa kwa vyama hivyo vya siasa na kama ambavyo tume ya uchaguzi ilivyopewa mamlaka ya kisheria ya kuratibu elimu ya mpiga kura. Nafikiri hivyo ndio vitu ambavyo vingine ambavyo Njogopa amesema hapa, lakini kingine pia kinasema kwamba sheria mpya ipige marufuku chama cha siasa kuwa na kikundi kinachofanana na kikundi cha jeshi au kuendesha mafunzo ya kutumia nguvu kwa wanachama wake au mtu yoyote na vile aidha, utaratibu wa baadhi ya vyama vya siasa kutumia wanachama wake wasio na silaha na mafunzo tajwa hapo juu kulinda mali na viongozi wa chama uendelee. Na vipengee ni vingi, kingine cha arobaini hapa kinagusia, iendelee kuweka utaratibu wa vyama vya siasa kuungana na kuunda chama kipya baada ya kuviwa vile ambavyo vimeungana. Kwa ojijogopa kama unavyosema viongozi wengi wamezungumza kuhusu e, hizi taratibu zilizotolewa, lakini nafikiri ni kwamba pengine si zote ambazo wanazipinga. Kuna baadhi ambazo pengine wanaziunga mkono. kuna lote ambalo umesikia upande huo, kwa hakika kinachozungumza ni sheria yenyewe nnwe ina, ina, ina, walakini mkubwa ndani yake, baadhi ya vipengele vinavyoona kwamba vinajaribu kuupoka mfumo wa vyama vingi kufanya kazi katika uwanja mzuri, licha kwamba sheria hii mswada huu niseme umependekeza hayo mambo ambayo baadaye yatapitishwa kama bunge ikishajadili na kuridhia. Kwa hivyo wanasiasa wanajaribu ku, ku, kutupa ndoana yao haraka ilivyowezekanavyo, wakijaribu kuamsha hisia za watu kwamba hii sheria haijawa. Kwa vya wa ni nikushukuru sana, ni sana George Njogopa, muda wetu nao unakamilika. Basi nikushukuru kutoka nchini Tanzania, mwandishi wetu George Njogopa, hali kadhalika katika sehemu ya kwanza mwenzetu Raja Muntu kutoka kule Oslo, Norway. Kwa sehemu ya kwanza tunakamilisha kwa undani kwa siku ya leo. Kutoka hapa idhaa ya Kiswahili sauti ya Amerika, jina langu ni Sandey Shomari na kutakieni wote usiku mwema, kwa herini.