Kutoka studio 15, hii ni VOA Express. Karibu mpenzi msikilizaji, popote unapotusikiliza katika matangazo ya VOA Express kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, jiji kuu la Marekani Washington DC. Leo ikiwa ni tarehe 13 Disemba mwaka 2018. Jina langu ni Patrick Nduimana. Naona umelisisitiza sana, yani tusije ya tukasema vinginevyo, usije ukalitaja vingine ndu Nduwimana. E, mtu wa Mungu i mimi naitwa Kenes Bwire. Bwire maana yake ni kwamba nilizaliwa baada madakika ma chache tu baada ya saa sita usiku. Karibu sana msikilizaji kwa VOA Express. Kati ya yale mengi ambayo tulionayo ni kwamba zikiwa zimesalia siku kumi uchaguzi wa DRC umeanza kupamba moto, lakini kuna visa na visanga ambao vinaambatana. Wadaa wanaopiga kampeni wengine wanazuiliwa na vilevile kuna Biada, mambo mengi yanayotokea kabisa. mm -hmm, tutaungana na, na ripota wetu huko Kinshasa mm -hmm, tupe mengi zaidi Vilevile vile huko Rwanda uh, kuna habari ambayo tunaisubiri ni katika hali ya uhusiano kati ya nchi hiyo na nchi ya Afrika Kusini, lakini vilevile vile, leo tuna kero kero, nani kakukera? Kuna watu wanakerwa na baadhi ya mambo, tusikilize hmm, kidogo kwa usema. La kweli swala la ukabila mimi sioni kama linafaa katika nchi yetu ama nchi nyingine. Na unasikia kuna mtu ana, au watu wanakerwa na mambo ya ukabila ambayo wanasema kwao hayafai. Vilevile Bwire, leo ni siku ya Alhamisi, huwa tuna eh, muziki wa zile ngoma za raha zako <laughs> kujimwaya mwaya kwa starehe na burudani kwa raha zako, bila yani kuambiwa cheza kwa haraka na kuwakumbusha tu watu zile ambazo zilipendwa zama hizo ha. Vile vile tutakuwa na mambo ya burudani bila kusahau na ah, habari zilizo zaidi kwenye mitandao haya. Moja kwa moja basi tumtafute Saleh mwana wa Milongo atuharifu e, cheche eh, joto na mambo mengine ambayo wanaendelea DRC tukielekea uchaguzi mkuu. Saleh mwana Milongo, karibu kwenye Express. Asante sana. Asante sana. Haya, tunaamkia taarifa kwamba usiku wa leo e, gala la kuhifadhi e, mashine karibu elfu saba limeweza kuteketea na mashine hizo zote zimeteketezwa. Hebu tuarifu kufikia sasa, nini ambalo sasa linazungumziwa na wasimamizi wa uchaguzi pamoja na wasimamizi wa usalama. Asante sana. Uh, mwenyekiti wa tume huru ya uchaguzi Korne Nanga ametoka kumaliza mkutano wake na waandishi habari ambako tulihudhuria na amesema kwamba uharibifu ni mkubwa kabisa, yaani takriban asilimia sabini na saba ya vifaa vya uchaguzi kwa ajili ya jiji la Kinshasa pekee vimeharibiwa, kwa sababu uh, vifaa vingine kwa ajili ya majimbo mengine yote ishirini na tano vilikuwa vimepelekwa, ilisalia tu mji wa Kinshasa ambao umekuwa na wapigaji kura uh, takriban milioni nne yaani asilimia kumi ya jumla ya wapiga kura wote wa nchini wametoa takwimu. Je, wanasema tukio hili ni makusudi ama ni tukio ambalo limetokea kiajali tu? Aa, kwa mujibu wa Kornel Nanga ni kwamba uchunguzi wa polisi umeendelea, na waziri wa mambo ya ndani Waremabasakani aliwaambia waandishi habari kwamba aa, kwa kweli inaonekana kwamba tukio hilo ni eh, eh, la kusudi kwa sababu moto uliweza kuribuka kwenye maeneo mbili tofauti kwenye ghala hilo. Ni ghala kubwa kabisa ambayo ilikuwa ikihifadhi eh, mashine eh, eh, mengi magari, malori na vifaa vingine vya uchaguzi. Kwa hiyo eh, amesema kwamba bado tu, wanasubiri matokeo ya uchunguzi, lakini inaaminika kwake yeye, ana imani kubwa kabisa kwamba ni makusudi ambako moto huo uliweza kuwekwa kwenye ghala hilo salehe kwa kawaida nchi yoyote ile inayojitayarisha kwa uchaguzi mkuu vifaa vya wapiga kura vinakuwa chini ya ulinzi mkali sana hasa katika baadhi ya nchi zinakuwa vinawekwa chini ya wanajeshi masaa 48 na je ulinzi katika ghala hili umekuwa ulinzi wa aina gani kulikuwa na mtu wa kulinda kama mwanajeshi polisi ama ni ghala lenyewe lijilinde na vifaa vyake kwa kweli ni eneo kwanza, lenyewe ni eneo ambalo lina ulinzi mkali, yaani inapokuwa saa za nyuma nyuma, watu hawazoei kupitia kwenye maeneo hayo, kwa sababu ni karibu ya kambi kubwa ya kijeshi hapa mjini Kinshasa iitwayo Kanko Kolo, na pia ni karibu ya ngome kubwa ya ya ya, ya kijeshi ambapo kumehifadhiwa silaha na nini na nini, na pia kumekuwa na taasisi ya, ya elimu ya juu ya kijeshi na nchini ama tuseme kwenye kanda hili la Afrika ya Kati. Kwa hiyo ni mahala ambapo usalama uh, kwa kweli hauwezi kuojiwa kwamba ni kipi kilichofanyika, na kila kituo cha uh, tume huru ya uchaguzi kimekuwa na walinzi wake. Kwa hiyo ndio masuala ambayo kwa kweli uchunguzi unatakiwa ku kuwajibu kujua nini kilichotokea, eti ilitokana na wenyewe wafanyakazi humo ndani, ama ni watu kutoka nje ambao waliweza kusababisha ajali hiyo, ama ni kitu gani kilichosababisha? Kwa sababu maswala hayo yote ndio watu ambao wamekuwa wamejiuliza, na ni kweli uh, itaomba kusubiri matokeo ya uchunguzi. Kando na vifaa hivi elfu saba, je, mchakato wa tume ya uchaguzi seni unaeleza kwamba vifaa kama havipo, karatasi za kupigia kura zinaweza katumika mbadala ama lazima vifaa viwepo? Hapana, kwa mujibu wa mwenyekiti wa tume huru ya uchaguzi ni kwamba eh, ni kompyuta elfu nane ambazo ziliweza hivi kuungua kuteketea, miongoni mwa kompyuta elfu kumi na mia tatu ambazo zilitengwa kwa ajili ya mji wa Kinshasa na vilevile Eh, eh, eh, eh, vifaa vingine kadhaa kama vile batteries ambayo ilitakiwa kutumiwa kwa ajili ya kuvipa nguvu vifaa hivyo elfu tisa na mia tano ambazo ziliweza pia kuungua, lakini mwenyewe Korne eh, Nanga amesema kwamba vifaa hivyo vyote vitaweza hivi kubadilishwa na bila shaka uchaguzi utafanyika, lakini wasiwasi wake ni kusema kwamba Uh, kulitarajiwa kuweko uh, na kompyuta za ziada, ikiwa hizo ambazo hazitatumika kote nchini, kutakuwa na zile za kurugwa za hivi ku kuziku-ku-kubadilishwa. Kwa hiyo wamesema hakutokuweko na kompyuta za kutosha za kuweza kubadilisha ikiwa kutakuweko na tatizo la kwamba kompyuta hizi azii na hmm. Kushukuru sana Salem na Milongo, bila shaka nafahamu, naelewa ni taarifa ambayo ataifuatilia kwa undani na kutuarifu mengine kutoka katika viwanja vya kampeni hmm. Wanaosema nini na wanaosema nini na tukio hili litaweza kuathiriaje uchaguzi? ni kweli huko Kongo kuna mambo mengi ambayo <laughs> yanaendelea. Lazima tuendelee kufuatilia uh, mchakato huu wa kuandaa uchaguzi ambao unafanyika uh, katika kipindi ambacho kisichozidi wiki moja. Haya, tukitoka huko DRC tuelekee huko Kigali, Rwanda, tuungane naye ripota wetu huko Kigali Silvanus Karemera, Silvanus Karemera, Karemera. Uh, habari za leo, alo Karemera? Naam, uh, ni kwamba tu uh, baada ya taarifa mbalimbali kwamba uh, uhusiano kati ya uh, Rwanda na Afrika Kusini umegubikwa na dosari, tunaona kwamba wizara ya Rwanda ya mambo ya nje imetoa taarifa ikielezea uh, kuhusiana na uhusiano huo. Sijui vipi, tupe mengi zaidi ambayo umeweza kuyapata uh, kutoka taarifa hiyo ya wizara ya mambo ya nje. Naam, Wizara ya Mambo ya Nchi za Nje imetoa tamko kupitia wizara, imetoa tamko ambalo linahusu masuala ambayo, kama ulivyodokeza katika utangulizi wa mikoa ya kiendelea, kwamba kwa uh, namna moja ama nyingine, tokea mwezi wa tatu mwaka huu marais ma, ma, ma, wa nchi mbili, rais wa Rwanda pamoja na, na mwenzie swure la makosa wa Afrika Kusini waliwaomba Uh, mawaziri wa mashauri ya kigeni kuweza kuanzisha mchakato wa kuweza kupatanisha nchi mbili kutokana na hali ya kisiasa ambayo ilikuwa imejiri miaka kama mitano iliyopita. Sasa mwaka huu kwamba hivi karibuni ikatokea kama mchakato huo ni kama unachelewa sasa, baadaye juzijuzi hapa wiki iliyopita waziri huyo wa, uh, magazeti kule Afrika Kusini yakawa yanatangaza kwamba yameshtushwa ya, ya, ya na kwamba kuna hali fulani ambayo haiendi vizuri lakini hiyo ilipatia waziri wa mshara kijana wa Afrika Kusini ambaye alisema kwamba alikutana na huyu mkuu wa jeshi la Rwanda wa, wa zamani ambaye amekimbilia Afrika Kusini na kuweza kuzungumza naye aa, kusema kwamba ule mchakato huo uanze, basi itakiwa na huyu tena wazungumze, hali ambayo uh, upande wa Rwanda ulipu, ulipu ambayo, pasamu, ni kama ulipuuzilia mbali kwa sababu mtu huyu ni mshukiwa na amehukumiwa na mahakama za hapa kwenda jela miaka ishirini na mbili wakati hayupo. Kwa hivyo ukawepo na hali fulani ya ya kutoelewana. Sasa tangazo hili linakuja likisema kwamba serikali inashangaa kwa nini, uh, waziri wa mashauri ya nchi za nje wa Afrika Kusini ni kama anawapa nafasi watu hao ambao wa, ni wapinzani wa, wa, wa, wa serikali. Uh, badala ya kuwa na imani katika upande wa serikali. Kimsingi ndio tangazo inavyosema kwamba wanashangazwa na hali hiyo, na wanasikitika kwamba badala ya kutumia kutu, njia za kidiplomasia, basi Afrika Kusini inapitia mambo ya magazeti na kuweza kuzungumza na wapinzani wa serikali hapa. Eh, lakini vile vile katika taarifa hiyo uh, wizara ya Rwanda ya maswala ya nje inasema kwamba wanashangaa kuona uh, uh, uh, serikali ya Afrika ya Kusini inaamini zaidi habari ambazo zinachapishwa na wapinzani wao au wale ambao wana nia ya kuichafua Rwanda. Sijui hapa nataka kuelezea nini. Kama nilivyosema, ni kwamba ni hilo linafuatia, kwa sababu waziri huyu huyu huyu huyu Lindiwe Sisulu ambaye ni waziri wa nchi za nje wa Afrika Kusini alifanya mazungumzo na Kayumba Nyamwasa ambaye ni mpinzani wa serikali ya hapa na akawa ametangaza kwamba alifanya mazungumzo naye na huyu Kayumba kama amemwambia kwamba yuko tayari kuweza kufanya mazungumzo na serikali hapa, wakati serikali inasema wenyewe huyu mtu ashmkimbizi na aishmkimbizi al, yani n alishakatiwa na mahakama za hapa kifungo cha miaka ishirini na mbili. Kwa hivyo haiwezi kufanya mazungumzo na mtu ambaye anafatiliwa. Fikiria. kwa hivyo sasa serikali inashangaa kwa nini huyu waziri wa nchi za nje wa kusini anaamini zaidi upande wa wapinzani baadala ya kuamini zaidi upande wa serikali ambayo kimsingi marais wa nchi mbili wametoa idhini kwamba mawaziri hao waweze kufanya mchakato wa kuweza kupatanisha nchi mbili. Kwa hivyo ni sakati ambayo bado inaendea. Shukran sana Silvanus Karemera kwa ripoti yako hiyo. Uh, Kenes, naona moja kwa moja tuelekee katika habari za dunia. Rais wa Eritrea Isaias Afwerki anazuru Somalia kwa mara yake ya kwanza tangu aingie madarakani. Wizara ya habari ya Eritrea ametaja ziara ya Afwerki kuwa ya jitihada za hivi punde za mwendo wa kasi za kuimarisha uhusiano katika nchi za kanda hiyo, baada ya Eritrea kuboresha uhusiano wake na Ethiopia. Usalama uliimarishwa sana wakati Afwerki aliwasili mjini Mogadisho na kufululiza moja kwa moja hadi kwa ofisi za rais wa Somalia. Ethiopia, Eritrea na Somalia zimekuwa zikiimarisha uhusiano wao tangu mwezi Aprili, wakati waziri mkuu wa Ethiopia Abi Ahmed alipoteuliwa kuwa waziri mkuu wa Ethiopia. Raia wa pili wa Kanada anaripotiwa kuzuiliwa nchini China baada ya Kanada kumkamata na kumfungulia mashtaka raia wa China ambaye pia ni mkurugenzi wa kampuni ya mawasiliano ya Huawei. Maafisa wa Kanada wanasema kwamba Michael Spava, mkurugenzi wa mamlaka ya utamaduni ambaye ya ofisi yake husimamia ya michezo na mipango ya elimu na Korea Kaskazini amekamatwa na maafisa wa China. Waziri wa mambo ya nje wa Kanada Chrystia Freeland amesema kwamba spava amewasiliana na maafisa wa Kanada baada ya kuhojiwa na maafisa wa China. Na serikali ya Tanzania na kampuni ya madini ya Barrick Gold zinasemekana zimepiga maendeleo makubwa katika majadiliano yao ya kumaliza mgogoro wa kodi unaendelea kwa miaka miwili sasa. Maafisa wanaofahamu hatua za majadiliano hayo, hata hivyo, wanasema ni mapema mno kusema kama makubaliano yamefikiwa. Maafisa wa serikali ya Tanzania wiki iliyopita walikutana na watendaji wa kampuni hiyo ya Barak Gold nchini Afrika ya Kusini kujadili mvutano baina ya pande hizo mbili. Kampuni ya Acacia Mining ambayo inamilikiwa na Barak Gold kwa asilimia 64 inakabiliwa na deni la kodi ya dola bilioni 190 iliyowekwa na serikali ya Tanzania. Maafisa wa Umoja wa Mataifa wanajaribu kupata makubaliano ya amani kati ya pande zinazohasimiana kwenye mzozo wa Yemen, nchi iliyo kwenye hatari ya uhaba mkubwa wa chakula kufuatia vita vya muda mrefu. Mazungumzo yalianza wiki jana nchini Sweden, katika mkutano wa kwanza baada ya miaka miwili kati ya wawakilishi wa waasi wa Huthi na serikali ya abrbado Mansur Hadi anayeungwa mkono na muungano wa kijeshi wa Saudi Arabia. Mji wa Taiz ulio kusini magharibi mwa nchi na unaodhibitiwa na waasi haujajadiliwa, huku kikao kikitarajiwa kumalizika baadaye hii leo. Mji huo umeshuhudia mapigano makali kati ya wanajeshi wa serikali na waasi, mapigano ambayo yamesababisha uhaba wa chakula kwa takribani watu milioni 14. Nam, matangazo ya VOA express yaendelea kujia moja kwa moja kutoka studio nambari 15, hapa Washington DC. Kennes Bwire, unajua. mm -hmm. mm -hmm. Patrick, kama ulifikiri kuwa harusi ya Priyanka Chopra na mpenzi wake Nick Jonas nchini India ilikuwa ya kukata na shoka, basi ulikosea. <laughs> kwa nini? mm -hmm. harusi nyingine ya kifahari zaidi imefanyika nchini humo na kujumuisha masta wanavyosema, mm -hmm. yani watu mashuhuri zaidi, mm -hmm. pamoja na wanasiasa mashuhuri wa kimataifa. Harusi imewaleta masta na wanasiasa mashuhuri wa kimataifa, harusi ya kukata na shoka. <laughs> Najua nikielezea mengi zaidi, aliandaa taarifa hii atasema, huu jamaa anapakua mchele ule mwingine, anasema pishi la mchele. Huyu ni Harrison Kamau, hatueleze zaidi kuhusu harusi hii ambayo imewaleta masta na wanasiasa Kweli kabisa wenzangu, kwenye VOA Express kwenye burudani leo, tunaangalia harusi ambayo imepita ile iliyopata sifa ya Priyanka Chopra na mwanamuziki mpenzi Nick Jonas, na ninazungumzia harusi ya Isha Ambani ambaye ni binti ya Mukesh Ambani, mtu anayesemekana kuwa tajiri zaidi nchini India akikisiwa kuwa na thamani ya dola bilioni 40 za Kimarekani. Alifanya harusi na mpenzi wake Anand Piramal mwana wa Anje Pirama anayesemekana kuwa mtu mwenye dhamani ya dola bilioni kumi za Kimarekani. Harusi hiyo ambayo imefanyika hapo jana, sherehe zake kabambe zilianza wiki moja iliyopita, baada yao kuchumbiana mwezi Septemba nje ya nyumba moja ya kifahari nchini Italy. Miongoni mwa wageni ambao wameonekana kwenye sherehe za harusi ya Ambani na Piramar ni aliyekuwa waziri wa mambo ya nje wa Marekani, Hilary Clinton na mwenzake John Kerry, kwenye nyumba ya kifahari yenye ghorofa 27 na, na iliyorembeshwa vilivyo. Aliyekuwa waziri wa, wa fedha wa India P Chindambaram pia alikuwa miongoni mwa wageni mashuhuri kwenye sherehe za Priyanka. Waokaji keki walikuwa wamelipiwa ndege kutoka Dubai, lakini kwa sherehe za sasa Ambani ambaye alisimamia harusi ya Chopra, miongoni mwa watumbuizaji sio mwingine bali Beyonce. Namzungumzia Queen B. Wakati wa hafla hiyo Queen Bee alionyesha mavazi yake ya kihindi huku akivalia shanga za dhahabu kwenye Instagram yake. Hafla hiyo pia ilihudhuriwa na Tina Lawson. Familia ya Ambani inasemekana kulipia wageni mamia ya vyumba vya hoteli za kifahari tano kwenye mji karibu na ziwa wa Undaipur, kwa mujibu wa mtandao wa habari wa Bloomberg. Harusi hiyo pamoja na sherehe zote zinakisiwa kugharimu takriban dola milioni 100. Basi, harusi hiyo inalinganishwa tu na ile ya Prince Charles wakiwa na Dayana miaka 37 iliyopita, iliyogharimu dola milioni 110. Kama shukurani kwa watu wa mji huo wa Undaipur, familia ya Ambani pia imetoa chakula cha kutosha kwa watu 5100 mara tatu kila siku kwa siku nne, pamoja na ukumbi unaoonyesha michoro zaidi ya 108 ya Kihindi, kwa mujibu wa taarifa iliyotolewa na familia. Kwa kweli ni harusi ya kukata na shoka, yake Piramar wakiwa na Ambani Isha huko nchini India. Kwenyu wana VOA Express Bwire, umesikia taarifa ya Harison Kamao. Fikiria harusi na gharimu dola milioni mia moja. Alafu baadaye nasema tu pesa nyingi, lakini watu wakiona pesa lazima wajifurahishe. Kama, kama una uwezo lazima uh, mfanye mambo ambayo yanawaridhisha ya wanafurahisha. Nasema umesha gharimu pesa kama hizo, alafu ndoa ah, ah, chana, kwa bahati mbaya inavunjika uh, uh, haya basi. Burudani kwa burudani. Hai tunaingia wezekani katika burudani nyingine. Kwa nini haiwezekani? Haya basi twende naye Kasim, na kibao chake haiwezekani. Haiwezekani. Kabisa. Pata mengi zaidi. <muchas> So skiza kipenzi mwenye sura ya upote, kipembeleze ili nisiwe na wasi. Skiza kisura mwenye sifa ya upote, mwenye mapenzi ya kweli kwangu. Kama shida mami kama vumilia ya shida kama nja tunashinda kama shida nasivumilia shida kama njaa tunashinda kaiwezekani Patrick, kitu ambacho huwa kinafanya wakati mwingine umeachilia pale, ukisema ndoa ikivunjika ni kukosa uvumilivu, kwa maana uh -huh. unaingia katika mtihani uh -huh. badala ya ung'ang'ane na ule mtihani ufanye umalize, unasema haya, sitawezana naye, unavunja ile katiba ya kwako wewe uliounda, unaondoka. Anakuambia Kasim kwamba haiwezekani kukuacha wewe kwa sababu umempendeza zaidi, tabu na njaa, shida na njaa yote majaliwa. mm -hmm. Vumilia tu. mm -hmm. Mapenzi yaendelee. mm -hmm. Haya basi, tuende wapi? Kuna watu wanakerwa mm -hmm. sana. Tami nakerwa, wanakerwa na nini? Mimi hao watu wanakerwa na nini? oh. Hawa ni Wakenya wanakerwa, si wote Wakenya wanakerwa kwamba ukabila umewazidi sasa. Ukabila umetawala maisha yao, ukabila umetawala fikra, umetawala mawazo, umetawala maisha, umetawala kila kitu, na wanakerwa sana sana. Mwanadada Umi anasema yani imemkera sana. Tuache yeye mwenyewe azungumza, anakerwa kiasi gani? Anake. Kwa usema la kweli, swala la ukabila mimi sioni kama linafaa katika nchi yetu ama nchi nyingine, kwa sababu uweza kuta kijana mdogo lakini anashauriwa na wazazi wake asitangamane na kabila nyingine ama na watu wengine. Akienda shuleni ama akienda kwengine kucheza, watoto wadogo hawaelewi wanatangamana na watu wote, lakini akija nyumbani, mzazi anamwambia asicheze na kabila nyingine ama ashughulikie kabila yake. Kiukweli ama kusema ya uhakika, haipaswi kwa hivyo, haswa sisi watu wazima tunafaa tuwaambie watoto wetu, ama tuwaelekeze, waweze kutangamana na wakae kwa upendo. Kwa mfano mimi, sasa tokea nianze utotoni, katika kucheza kwangu, katika kusoma kwangu shuleni, nacheza na kabila zote, Wasomali, Wagiriama, sioni tatizo lolote, hata pia kusoma dini kote, yani unatangamana na kila aina ya kabila, hakuna shida, isipokuwa sasa ukija nyumbani sasa, shida ndo inatokezea hapo. Wazazi anakwambia oh, kwa nini unashikana na Wakikuyu? Kwa nini unashikana na Digo? Mimi sioni kama hiyo ingekuwa njia sahihi sana. Pengine naweza sema Tanzania mfano mzuri sana hauelewi, wala hautambui ukabila umetokezea na wapi. Suluhisho laweza patikana watu wakijiweka kama umoja. Habari ya kuwa kila mtu ana lugha yake pia inachangia, yule anaongea Kizungu anaongea Kiswahili, pengine watu wakiongea lugha moja, huwezi tambua zaidi, huu ni kabila gani, huu ni kabila gani? E, lakini wakiongea lugha tofauti, huyu anachanganya lugha yake, huyu lugha yake, ndo inachangia kabisa. Wazazi mitaani, wanawakuza watoto wao, tuseme kama hivi, kwenda kuwatuma dukani, wanawatuma wenenda pale kwa Mkisii na pale kwa Mdigo kanue tomato. Sasa hiyo pia achangia mtoto anajenga ile akili, huu ni Mkesi huu ni Mkamba. Lakini ingekuwa wanamwambia tu wewe, nenda kanue tomato pale dukani, mtoto asingeweza kuelewa kabla yule mwenye duka haraka. Hiyo ukabila imeenea kusema na kweli katika nchi yetu, na hiyo ndio inazidi kutudidimisha, kutu sisi inazidi kutuangamiza. Patrick, ushawahi kwenda mahali unazungumza na watu mnazungumza Kiswahili ni ghafla wanaanza kuzungumza lugha ya kwao na umesimama pale na husikii ile lugha e? nimeshasikia hapo, ndiyo unapiga makasi, unapiga arobaini na kumi na moja rut 11 unakwenda za kwako. Anakerwa huyu mwanadada, haya, amekerwa. Lakini naona kwa haraka haraka, kabla ya kumpokea mzee wa kazi hapa, tuende kwa swali ambayo tuliuliza jana. Mradi wa umeme hifadhi ya wanyama Selous utamaliza matatizo ya umeme Tanzania? Emmanuel Mayala anasema yeye ni rais wa Unyankululu kutoka Tabora, Tanzania. Anasema yeye anaona utamaliza tatizo endapo utatekelezwa kwa wakati mwafaka. Huyu anaitwa Halfan Kasima, anasema hifadhi yetu, mto wetu, wanyama wetu, umeme wetu, tatizo ni nini? Bashir zaidi anasema pana miradi mingi ya umeme haijakamilika hadi sasa, sidhani kama tuliuhitaji huu mradi kwa sasa. Tatizo kila kiongozi anakuja na mtazamo wake. Lelo Lelo anasema hayo ndiyo matarajio yetu na tunaomba Mungu tufike hapo. Naomba tu, huyu uh, uh, anasema ndio ndiyo matarajio yao. Wamejibu tu kwa wingi kuhusu hili swala ambayo tuliuliza jana. Moja kwa moja tumpokee mzee wa kazi uh, Sunday Shomari ambaye uya, uya bila kawaida amekuja amejaa, ameja kama kawaida yake, nimejaa tele kama pishi la mchele, ndivyo wanavyosema wasikilizaji wetu <laughs> ambao watagombea mm, wakiwemo Diamond Platinums mm -hmm. Najua mmesha mwimba jamaa mmoja aitwa Mboso anasema hodari nampiga sana ya, yule bwana naye yumo. Kuna mtu mwingine anaitwa Harmonize mm -hmm. Kuna dada moja aitwa Vanessa Mdee na kundi la Nevi, Nevi Kenzo mnamfahamu Nevi Kenzo <muchimu> na Avril uh, eh, kuna produsa ametajwa pia kuwemo katika kipengele hichi, mwandaji wa muziki wa afrika kwa mwaka ambao watakwepo maproduza mbalimbali wa muziki. Sasa basi, hizi ni tuzo zitafanyika Januari 5, 2019 kwenye ukumbi unaitwa Eko Lagos kule nchini. Hapana, sio nchi moja, ni uhum. baadhi ya nchi ambazo zimetamba. Nimezungumza tu kwa upande wa Tanzania, ambao wasanii kadhaa eh, wamechukua nafasi hii wakiwa kama saba hivi mwaka huu Avrili anatoka nchini Kenya, mm -hmm. Bila shaka mm -hmm. Sasa basi, ukiangalia kwa upande huo, tukiachana na sound city, mm. Tuangalie huko DRC. Aya, DRC umetoka habari za moto mkubwa, ambao moto huo umemwaka usiku wa leo kuteketeza ghala ya tume ya taifa ya uchaguzi. Auseni banachoma moto bamechoma e, hiki tu jijini Kinshasa. <laughs> na amesema imeharibu vifaa vya kuvitumia kwenye uchaguzi wa Disemba 23. Mnafahamu uchaguzi unakuja, vifaa vingi na vimeharibiwa pale. Sasa nini ambacho kinaendelea ndio habari zinazosambaa za moto huu. Tume mwenyekiti wa tume hiyo amezungumza, ulianza tangu saa nane ya usiku. Hali kadhalika kwa Delaware, mtoto anaitwa jina la mwisho Trump. Mtoto huyu amekuwa akishambuliwa kweli kweli na wenzake kwa sababu tu jina lake la mwisho ni Trump. Hatimaye wazazi wake wakaamua kwenda shuleni, wamelalamika ameendelea kunyanyaswa mpaka ikabidi wabadilishe jina. Inabidi tuondoke, mwelekeza anatufukuza na. Shukrani sana sande kwa nilake, kwa nilake. Habari hizo za ambazo zinavuma mitandaoni, basi hapa ndipo tunakamilisha. Tunawashukuru na tunawageni wageni tukiwatakia alasiri njema.