Hii ni idhaa ya Kiswahili, idha ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Uh, moja kwa moja mambo yakiendelea vizuri kabisa kutoka hapa uh, Washington DC, ni VOA Express, jina langu likiwa Harizon Kamau, nikukaribisha popote ulipo, matumaini yangu yakiwa kwamba Ijumaa yako inaendelea vizuri, na siko peke yangu, ni na mwenzangu hapa Kenes Bwira la kwangu, burudani pamoja na maswala ya jicho letu. Na vilevile, Harrison, tunajua kwamba DRC inajiandaa kwa uchaguzi, na wakati ambapo inajitayarisha kwa uchaguzi huo kuna wengine ambao wanaandamana, na hiyo jana tulishuhudia, tulipata taarifa kwamba hata gala lililokuwa linaweka vifaa vya kupigia kura navyo liliteketezwa moto. Nchini Kenya, nchini Kenya mambo yanaendelea kuangaliwa, wachanganuzi, wananchi na viongozi wa tabaka mbalimbali wakijaribu kuchanganua hotuba za viongozi wawili waliotembea eneo la magharibi mwa taifa hapo jana. Namzungumzia Rais Uhuru Kenyatta na kigogo wa upinzani Raila Odinga, wakijaribu kuse, kuangalia nini tathmini ya mazungumzo yao ama hotuba zao. Nam vilevile, ikiwa Ijumaa kama ilivyo ada yetu, hmm, kuna jicho ambalo litamulika ama humulika maswala mbalimbali leo. Nitakueleza nini tutakachoangalia na waka, wakati wa hotuba ya hapo jana, hapo upande wa magharibi mwa Kenya, Rais Uhuru Kenyatta alikuwa na haya ya kusema. Inaonekana kuna hitilafu ya kimitandao, kimitambo lakini suala so hilo linafanyiwa kazi na itakalokuwa tayari basi mwelekezi wetu watatuarifu lipi ambalo litaendelea. Lakini Harrison tunafahamu kwamba jana uh, Raila Odinga kiongozi wa muungano wa NASA ndio anapenda aitwe, aliyekuwa waziri mkuu, alimkaribisha Uhuru Kenyatta rais wa taifa hilo eh, katika mji wa Kisumu, ikiwa ni muda mrefu viongozi uh, hawa wawili kutembeleana na baada ya zile wanaonywa wanaosema ni salamu, waliahidiana kwamba hakutakuwepo kwamba baada ya kila muda wa miaka mitano Wakenya wanakwenda kwenye ghasia na kwenye machafuko, itakuwa ni suala ambalo wote taifa zima litakuwa na amani na utulivu. Na alidokezea kwamba wataunda mfumo wa siasa ambao baada ya uchaguzi si kwamba anayepata anapata kila kitu ila anayepata na anayekosa wote wanakuja katika mfumo mmoja kuweza kugawana kila ambacho kimepatikana. Sasa hilo ndio limezua mjadala kwamba tunaelekea wapi, chama kimoja ama ni kubadilisha katiba mfumo, kwamba anayepata rais na anayekuja wa pili naye anapata, anapata, anapata mgao taika katika, katika serikali. Na unajua nilipokuwa nikiangalia baadhi ya vyombo vya habari na kwenye magazeti ni kwamba wengi walikuwa wakimtazama uh, makamu wa rais ama naibu rais, wakisema yeye alipoamka kuzungumza. Naibu wa rais wa alisema mimi sina mengi ya ya kusema kwa kuwa niko kati ya wakuu wangu, akasema kwamba mimi najihisi vizuri nikiwa katikati yake rais na pia uh, kiongozi wangu wa kisiasa ama baba yangu wa kisiasa, akiashiria Raila Odinga. Wawili hawa wamekuwa pamoja katika kutoka Kanu, namzungumzia Raila Odinga pamoja na William Ruto wote wamekuwa katika KANU wakati mmoja. Uhuru akaingia KANU tena akaondoka KANU, wakati ambapo Moya alikuwa anamtayarisha katika uongozi wa taifa. Na hivyo Ruto amekuwa ni kampeni mkubwa wa uh, bwana Odinga na hao, wakati sasa wanakuja wa kisiasa, Ruto akakimbia akaenda mwelekeo mwingine, Raila akaelekea upande wa, wa ODM, sasa NASA ndiyo sasa anakuja pamoja, anasema wametuleta pamoja. Je, mwelekezi wetu tumeweza kupata sauti ikiwa tayari ama inaonekana bado kuna hitilafu nyingine, lakini tutaweza kucheza sauti, sauti za viongozi hawa wawili e, zikiwa tayari. Harrison, kweli kambi, kabisa na tunapoangalia na tunapoendelea kuangalia mitambo tukitaka kujua hata zaidi mambo yanavyoendelea nchini Kenya. Kwa hakika tutakapo uh, wasiliana na Kennedy Wandera, hatatujuza zaidi mambo yanavyoendelea vilevile. Tunaendelea kuangalia maswala ya siasa za DRC ambapo uchaguzi umebaki takriban chini ya wiki mbili na mambo na mchakato wa kisiasa unaendelea kati ya chama tawala na upinzani, kukiwa na hali ya vuta ni kuvute, na ninavyodokezewa ni kwamba kulikuwa mapema leo na maandamano yaliyoendelea huko mjini Beni, na kukawa na shughuli za kamatakamata, serikali ikikamata baadhi ya vijana walikuwa wakiandamana, ikisemekana wengi wao hawakuwa hata na vitambulisho. Na sasa swali lilikuwa je, sasa mnaandamana nyinyi wenyewe mna upigaji kura ama mna uwezo wa kupiga kura? na hiyo jana pia, Kamau, ni kwamba lile ghala ambalo linaweka vifaa vya kupigia kura, ghala hilo liliweza kuteketezwa moto, na baada ya kuteketeza moto vifaa vingi sana viliweza kuteketea. Sasa maswala ya ibuka ni je, hili gala lilikuwa linalindwa? Linalindwa na nani? Na nana l ambaye alikuwa anasimamia vile vifaa kiasi kwamba kuteketeza moto wote? Wanaendelea kujibizana. Sasa ili kujua zaidi hali ilivyo, tuende moja kwa moja hadi huko DRC. Tuungane naye Austel Malivika. Malivika, karibu sana kwenye VOA Express. Hebu tueleze hali ikoje na maandamano yalikuwa ya nini mapema leo, Malivika? Yes, ni kwamba ni tangu asubuhi vijana wa kundi la Lucha ambao walijaribu kuandamana katika mji wa Goma kuomba vitambulisho vyao, kwa sababu wanasema itakuwa vigumu wao kuchagua kama hawana vitambulisho vya Tume huru ya uchaguzi. Kwa hiyo waliandamana asubuhi hadi kwenye Tume huru ya uchaguzi kuomba wapewe vitambulisho na kuomba wananchi wengine wapewe vitambulisho. Kwa bahati mbaya vijana wenyewe wakakamatwa na polisi na wengine hata walipigwa na kuzadilishwa, na hadi sasa wakati ambapo tunazungumza ni kwamba walipelekwa kwenye jela ya mji wa Goma, ambako polisi inasema kwamba waliandamana bila bila ruhusa na vile kuharibu swala la usalama, lakini wao wanasema kwamba kuna baki tu ni siku kama kumi na moja, watu wengi hawana vitambulisho. Wanashutumu polisi kwamba huwa polisi na wanyanganya vitambulisho kwa saa za za usiku na hata jeshi na hata wengine wamepoteza vitambulisho kwa sababu ya waasi, na wengine wakati sehemu ambako wanakimbia. Alafu wanaomba tume huru uchaguzi watu wanaingi vitambulisho kabla uchaguzi haujafanyika, kwa sababu itakuwa vigumu sasa wao kuchagua. Na sasa malivika swali buka, kama unavyosema siku kumi na moja tu, shughuli za vitambulisho na baadaye kadi ya kupigia kura zitawezekana kwa muda huo, na kisha mtu akaweza kupiga kura wakati wa uchaguzi mkuu. Ndio sheria za Kongo za tume huru ya uchaguzi ni kwamba kuna ukipoteza kitambulisho unapewa kitambulisho kingine, inaitwa duplicate. Ni hiyo kitambulisho ambao wameweka kwenye system, alafu unapewa, ndio uchague. Kama hauna hiyo kitambulisho, hautachagua. Alafu wengi wakati ambapo tunazungumza hata hadi sasa wanakaa kwenye tume huru ya uchaguzi wanaindi ambao wanaomba tume huru ya uchaguzi wape vitambulisho, lakini inaonekana vitambulisho vyenyewe vimeisha ni kote Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Kwa hiyo hii itakuwa changamoto kubwa hata watu wanataka mabadiliko ama kuchagua, lakini wengine watakabiliwa na tatizo la vitambulisho, hawana limeshapotea ama kwenye ngazi. Sasa Malivika, kuna suala ambalo pia limeendelea kutia fora sana kwenye mitandao ya kijamii na vyombo vya habari kuhusu kuteketezwa kwa ofisi za tume ama baadhi ya bidhaa za uchaguzi hapo jana, upande wa serikali ukilaumu upinzani na upinzani pia ukilaumu serikali. Hilo limefikia wapi kufikia sasa, kufikia leo? Asante, asante Bwire pamoja na mwenzangu Hari. Ni kwamba sasa hivi, wakati ambapo tunazungumza, serikali ilisema inaendesha uchunguzi in inasema imeweka kikosi maalum cha polisi ambacho kinaangalia chanjo cha moto, lakini kwa taarifa za kwanza ni kwamba wanasema wanamshutumu Marpesa yule ambaye ni mgombea wa kiti cha urais uh, kwamba yeye ndiye alihusika, lakini wengine wanasema itakuwaje kwa sababu hiyo, oh, hiyo ghala iko katikati ya kambi ya, ya, ya kijeshi ambako kuna polisi na vyombo vingi vya, vya usalama. Kwa hiyo ilikuwaje? Wafuasi wake Marte Fayula ama nini, yeye akaenda choma gala. Fayula anasema kwamba huu ni mchezo wa serikali, lakini serikali inasema hadi sasa polisi haijatoa ripoti yake rasmi. Ndiyo tu ni wanasiasa wanazungumza, lakini wanasubiri ripoti ya kutoka kwa polisi special ambao waliwekwa ili uendeshe uchunguzi kisa cha huo moto umetoka wapi na kuna ripoti yoyote kutoka tume ya uchaguzi kwamba moto huo huenda ukaadhiri shughuli za uchaguzi? Ah, ndiyo tume huru ya uchaguzi inasema. Uh, japo ghala lake na kompyuta zake zaidi ya elfu saba yaani karibu elfu nane zime, zimewaka moto, anasema kwamba hazitaathiri shughuli za uchaguzi, lakini tatizo lililopo ni kwamba kutakuwa na tatizo la zile kompyuta za ziada kwa sababu kuna kila sehemu kuliweka kompyuta na iwapo kutakuwa matatizo ya kompyuta, basi watachukua kompyuta nyingine. Alafu anasema hizo hizo kompyuta kuharibiwa, hii ndio itakuwa tatizo sana. Maeneo mengi hayatakuwa na kompyuta za ziada, lakini uchaguzi utafanyika kama vile umepangiliwa, tarehe ishirini na tatu yaani katika siku kumi na moja Shukran sana, Hoseri Malivika. Endelea kufuatilia, endelea kuweka jicho, endelea kufata kila jambo linalochipuka na utuarifu hapa kwa manufaa ya msikilizaji, zikiwa zimesalia siku Harison nane tu, alafu ya tisa ndiyo shughuli ya kupiga kura. Asante Malivika nam tuendelee. Asante sana, uh, Harison, sasa tuarifu wasikilizaji habari za dunia. Serikali ya Nigeria imewatamb <tune> Serikali ya Nigeria imewatambua na kuwasaidia wafanyakazi wake wa umma wanaofanya kazi kwa uadilifu. Shirika la kuimarisha uaminifu kwa lengo la kuhimiza utawala bora, bora kote duniani Integrity Lab limewazawadia wafanyakazi watano kati ya 280 uh, walioteuliwa. Miongoni mwa waliotambuliwa katika sherehe hiyo ni Abdul Majid Onyangi, Jaji katika mahakama ya nchi ya Nigeria. Shirika la kuwashughulikia watoto la Umoja wa Mataifa UNICEF limesema kwamba jumla ya watoto elfu kumi na tano wametenganishwa na wazazi wao kufuatia mapigano nchini Sudani Kusini. UNICEF linaripoti kwamba licha ya serikali kusaini mkataba wa amani na waasi mwezi Septemba, Sudani Kusini inakumbana na chuki za kikabila, raia wakiwa na machungu yaliyosababishwa na vita na hata kuwa na fikra za kutaka kulipiza kisasi. Shirika la UNICEF linasema kwamba watu milioni 4 wameathirika kutokana na vita, wengi wao wakiwa watoto. Watoto milioni 1.2 wana maradhi yanayosababishwa na ukosefu wa lishe bora, milioni 2.2 wakiwa hawaendi shuleni. Viongozi wa, wa, wa Umoja wa Ulaya wamesema kwamba hawatajadili tena mkataba wa Uingereza kujiondoa kwenye muungano huo licha ya kukabiliwa na upinzani mkubwa katika bunge la Uingereza wa waziri mkuu wa Uingereza Theresa May amekumbana na wakati mgumu wiki hii ikiwemo kunusurika kura ya wabunge wa chama chake kutokuwa na imani naye kuhusiana na mpango wa Uingereza kujiondoa Umoja wa Ulaya, yani Brexit. Mei amekutana na viongozi wa Umoja wa Ulaya mjini Brussels, waliomweleza kwamba hawawezi kurejea tena mazungumzo ya mkataba huo. Waziri mkuu wa Uholanzi, Mark Rutte, ameambia waandishi wa habari kwamba mkataba wa ku na mawakili wa waliokuwa rais wa Ivory Coast Laurent Bagbo anataka mahakama kumwachilia kwa dhamana kutokana na hali mbaya ya afya yake. Bagbo mwenye umri wa miaka 73 anakabiliwa na mashtaka ya uhalifu wa kibinadamu katika mahakama ya ICC mjini Hague, Uholanzi. amekuwa kizuizini kwa muda wa miaka saba sasa, akishutumiwa kuchochea mauaji ya watu karibu elfu tatu na umwagikaji wa damu nchini Ivory Coast baada ya kukataa kuondoka madarakani licha ya kushindwa na Alassane Ouattara katika uchaguzi wa nchi hiyo ya Afrika Magharibi mwaka elfu mbili na kumi. Unaendelea kusafiri na VOA Express kutoka hapa Washington DC, tunapoendelea kutazama maswala mbalimbali, tukiendelea huku kukutakia mwisho wa juma ulio na fanaka na furaha, unapojiandaa kusalimia jamii na marafiki na labda kuburudika na wenzako wakati huu wa mwisho wa wikendi. Lakini sasa moja kwa moja tusafiri hadi wapi? Tunaingia Mombasa. Jospat Kioko, una mambo mengi sana ya kutuarifu yale ambayo kuwa yanapamba Ijumaa. Africa Cup of Nations soccer beach huko Misri kukamilika wikendi hii. Je, lipi ambalo linaendelea kwa sasa? Tuanzie hapo, Kioko. Asante kweli, la muno wa kwanza ni kuhusu hiyo burudani, na kwa sababu ya kuangazia masuala ya muziki sana eneo hili letu la Afrika Mashariki kumekuwa na mazungumzo wa mitandaoni kuhusiana na eh, mwimbaji wa Kenya eh, kwa jina la Willy Paul. Lakini sasa watu wanamlinganisha na mtanzania Diamond Platnumz, kwa sababu hata kama anaimba nyimbo ambazo hazieleweki watu mashariki wale wakisema, wanasema anategemea iza kupata pesa sana, na hiyo ni kitu ambacho kimetrend sana katika mitandao ya Kenya baada ya Willy Paul wiki hii kutoa wimbo mpya unaitwa Al Qaida. Sasa katika viwanja vya mchezo kuna mashindano ya Copa Coca Cola vijana chini ya miaka kumi na sita yanashirikisha timu mbalimbali za Afrika. Kenya inapambana na, na Zambia katika mechi ya nusu fainali. Hii ni baada ya kushinda Uganda katika mechi iliyochezwa hapo jana. Ni miongoni mwa ile michezo ambayo inaandaliwa katika eneo hili la Kenya. Kuna timu ambazo zinashiriki kutoka nchi mbalimbali, kuna Zambia Yani, mataifa yanashirikisha vijana chini ya mia kumi na sita, kombe hilo la Kopa Kokakola hapa nchini Kenya na huko Misri. Kama vile umeuliza, ni kwamba imekuweko michuano ya soka ya ufukweni kombe la Afrika ambayo zilikuwa ni timu nane, na timu ambazo zimesalia kupambana katika Nigeria na Senegal ambapo wanapambana leo huko Misri hamek hizi timu ambazo zilipatana zili, zili, miaka miili iliyopita ambapo Senegal ilitaa kombe hili na, na, Tanzania ilikuwa inawakilisha kanda yetu ya Afrika Mashariki, lakini wakaondoka mapema mapema. Hii ni michuano ambayo ina ya soka ya ufukweni imevutia timu hodari ili kutafuta tiketi ya kuelekea Paraguay mwakani, katika big big soka ya shirikisho la soka kombe la dunia. Kioko, hebu ni kurudisha kidogo hapa Copa, Coca Cola yanayofanyika hapo nchini Kenya. Je, tueleze msisimko tangu michezo hii yanze umekuwa wa aina gani? E, kwa sababu ni ukiangalia umri unaoshirikishwa vijana chini ya miaka kumi na sita, timu e, zimealikwa kweli kushiriki rasmi. Unajua, Coca-Cola ni kampuni ambayo mashindano mbalimbali kama haya inatoa mchango mkubwa sana, na kwanza mechi kati ya Kenya na Uganda ilikuwa msimko mkubwa sana, mashabiki hata wengine kutoka Uganda kuja kuona timu zao hapa, na hii sasa vile Kenya itakuwa inapambana na na Zambia ni mechi ambayo inatazamiwa kutoa matokeo ya kila aina, manake hizi ni timu ambazo ukiangalia vile Tanzania wanashiriki hapo Uganda, kiwango cha soka ya vijana chini katika umri huu inaashiria kwamba kuna future, yaani miaka ijayo Afrika itakuwa na wachezaji wa kutegemewa sana, hata wanapojiandaa timu kubwa kuelekea katika michuano ya Afcon. Uh, shukrani, uh, uh... Bwana Kioko, lakini kabla hata kukuachilia, tukirudi nyuma tu, nikurudishe nyuma wakati ulipoanza mambo ya Willy Paul. Mwanamziki huyu amekuwa na hali ya kutatanisha zaidi. Yeye mwenyewe anadai kwamba ni mwanamziki wa nyimbo za kidini, wakati mwingine nyimbo zake haziashirii udini, na mafanzi wake ndio wameleta shida kubwa zaidi. Ulipozungumza wimbo huu aliposema wimbo wa Al-Qaida ambao anasemekana umetoka, nafikiri chini ya wiki moja, tayari umetazamwa kwa karibu mara elfu mia moja hamsini m, wakisema kwamba una watazamaji wengi sana kwenye YouTube. Lakini hapa naona baadhi ya maneno ambayo yametolewa na fans wake. Kuna huyu jamaa anaitwa Komudhe kupitia Twitter anasema "Trash music wewe retire tuende nyumbani." Mwingine anasema hapa, ah umeenda viwango vingine, another level <laughs> mwingine hapa anasema pozee, kazi yako tu ni matusi kwenye muziki. Haya, mwingine nakasema kwamba vile amemtaja Cardi B kwenye wimbo wake, basi inaonekana labda hivi karibuni uh, Wilipoze inaonekana labda atatoa ngoma na Kardi B, kwa hivyo hayajulikani. Huyu ni mwanamziki mwenye utata mwingi. Na ni asanti sana Josphat Kioko kwa kuangazia swala hilo. Uwe na wakati mwema huko Mombasa. Anafikiri, na sasa tumsikilize huyo, uyo wili pol, sio alikiba mara hii <laughs> sio maswala na Alkaida, hapana. Tumsikilize huyo wili pol akisema kanungo, kanungo. Sasa manake gani hiyo? Twende. hapa aliamua kuachilia mistari, wanasema hivyo, ya kimapenzi. Yani, eh, maneno matamu alimtoa nyoka pangoni. Anaitwa nani? Willy Paul, anasema Willy Pose, ama kijana msafi safi kama pamba, ni kutoka kule Nairobi. Nikutaja tu ametaja, lakini wimbo ambao umeleta hali ya vuta nikuvute kwenye mitandao ya kijamii, tutaona mahali itakavyokwenda. Labda alijitafutia kiki, na kama msanii ameshaipata. La sasa kama ilivyo ada yetu, siku ya Ijumaa, tunalo jicho na jicho letu leo mm, tunaangazia baadhi ya changamoto wanazokabiliana nazo watu wanaoishi na ulemavu, kama alivyozungumza na mmoja wao mwenzetu Rahab Fredi akiwa Dar es Salaam. Hebu tuwasikilize. Ni wakati wa jicho letu, nami ni Rahab Fredi, ninakualika tuwe pamoja mwanzo hadi mwisho. Na hapa leo ninaye mlemavu ambaye anatumia baiskeli ya kumsaidia kutembea miguu yake yote miwili haiwezi kutembea, lakini anajishughulisha, ana mengi ya kutuambia kuhusiana na dhana zinazolenga walemavu. Jina langu naitwa Fredrick Msigala, ni program manager wa masuala ya ushawishi na utetezi kwa watu wenye ulemavu kutoka CCBRT. Jamii imekuwa na dhana mbalimbali kwa watu wenye ulemavu. Dhana mojawapo ni ya kuona kwamba mtu mwenye ulemavu ni mtu ambaye hajiwezi, mgonjwa, anahitaji kusaidiwa lakini hii dhana si sahihi, si wakati, si kweli kwamba watu wenye ulemavu ni, ni kwamba ni wagonjwa. Ni watu ambao wana uwezo, watu ambao wana, uh, wana, wana talent. Ni watu ambao wakipewa fursa na vikwazo vikiondolewa vya kuwajumuisha, wanaweza kufanya mambo makubwa, na tumeona wengi wakifanya mambo makubwa maeneo ya kazi, wengine ni wafanya biashara. Kwa hiyo ni watu ambao wanaweza. Jamii ondokane na mtazamo hasi kwamba watu wenye ulemavu ni watu ambao hawajiwezi. Mimi mwenyewe ni mtu mwenye ulemavu. Kutokana na mtazamo hasi, siku moja nimekwenda kuomba kazi katika ofisi moja wapo kubwa tu hapa mjini, na nilipokuwa nafika pale tu, yule mtu wa mapokezi akisema, samani kaka, leo sio siku ya ombaomba, naomba uje siku nyingine ya Ijumaa, ndipo utasaidiwa. Nakwambia hapana, mimi sio ombaomba, mi nimekuja natafuta kazi, ni mtu ambaye nimeenda shule lakini akagoma baadaye, akamwambia kamuulize bosi wako ambaye ni HR. Baada ya kwenda kumuuliza, akaambia huyu ni mtu ambaye amemaliza chuo kikuu, ana elimu yake, anatafuta kazi. Alirudi kuniomba msamaha. Sasa hiyo ndio dhana ambayo iko kwa watu wengi kwamba watu wenye ulemavu wote ni watu, watu wasiokuwa na elimu, wasiosoma, kitu ambacho si sahihi. Dhana hii kwa wakati mwingine inakuwa imejengwa na watu wenye ulemavu wenyewe kwamba mimi nipo, siwezi kufanya chochote, inabidi niombe. Uh, watu wenye ulemavu Umefika wakati tubadilike na sisi kuona kwamba sisi tusiwe ombaomba omba. Yani siwe kuomba ndio kazi yetu, tubadilike, tuone Mungu ametuachia viungo gani ambavyo katika mili yetu naweza kavitumia kufanya kazi zingine za ujasiriamali, eh, za talenti. Wengine wana talenti za kuimba, kwa hiyo tuondokane na hiyo dhana, na vilevile vile jamii kwa sababu inavyowalea katika hali ya kwamba wao ni watu wa kutegemea inachangia kwa hiyo, nayo ibadilike jamii. Na watu wenye ulemavu tubadilike, tujue tuna haki ya kufanya kazi, ya kufanya biashara, ya kufanya kila kitu ambacho mtu yeyote anaweza kufanya. Hongera na shukrani kwa kuungana nasi kwenye jicho letu. Fredrik Msigala, mimi sina la ziada. Jina langu ni Rahabu Fredi, VOA Express. Haya basi, ninakuwa ni changamoto na ni vizuri wakati mwingine jicho linapoangazia masuala ambayo labda hazungumziwi sana katika maisha ya kila siku, lakini jicho linapomulika hali kama hiyo inakuwa kukweli, kwa kweli inaeleweka kwamba wanastahili heshima watu wanaokabiliana labda na ulemavu, kusikilizwa na kupewa nafasi kama watu wengine, ili maisha yakawa mepesi na mazuri kwa kila mmoja wetu. Haya, kuna swali, ndugu yangu Tanzania, je, ni sawa kuwekwa masharti kutumia wimbo wa taifa? Basi na mimi nasoma majibu tuliyoyapata baada ya swali hilo. Haya, lazim uh, Muksin Hamis anasema lazima wimbo wa taifa usomwe au upigwe kwenye mambo ya maana na ya msingi, sio mpaka kwenye vigondoro unapigwa tu uh, maana unapigwa kwa matukio maalum ya kitaifa, na zamani ukiusikia lazima usimame mpaka umalizike. Muba chanda anasema tuwe wazalendo. Tafakari kabla ya kutenda. Nchi ipo kwenye harakati za kurudisha uzalendo, tujitambue, tushabikie kila jambo, anasema uh, Salim kajulu anasema sasa, uh, sielewi tunapelekwa wapi na hawa wenye vyeti original? Sasa sijui kama yeye hana vyeti original manake, anasema kuna, kuna, kuna barua ambayo inaripotiwa kutoka katika Ikulu, inasema rais wa jamhuri ya muungano wa Tanzania Dr. John Magufuli amefuta mara moja maelekezo ya barua yenye kumbukumbu ambayo inasema wimbo wa taifa usichezwe katika hafla zingine ambazo si hafla za kitaifa. Jamaa yuko hapa kujaka pishi la mchele. Asante Shomari ana maswala ya mitandao mkiwa mmependeza kweli kweli namwona suti nzito pale hii ambayo inayotamba ni kusaulika kwa, kwa moyo mm. wa binadamu kwenye ndege mm? shasikia hiyo kitu <laughs> <Mwye kwanamu. laughs> kwa e, ilibidi ndege moja inatoka ya Southwest hapa Marekani, kutoka Seattle kwenda Dallas, ilibidi wageuze njia mm. na kurudi kwa sababu mm -hmm. kulikuwa na moyo wa binadamu mesaulika mm -hmm. mle ndani. Ulifikaje? Ulifikaje? ndo swala ni kwamba mm -hmm. ulikuwa huo moyo unasafirishwa mm -hmm. kutoka California kwenda Seattle kwa ajili ya kufanyiwa utaratibu wa upandikizaji mm -hmm. na akasema kwamba endapo yeye na familia yake watapata matatizo yoyote, uh -huh. Basi Drake ndiye mhusika wa kujibu. Sasa Kanye West ameandika mm. mm -hmm. kwenye Twitter yake, mm -hmm. vile vilevile, nyinginelo ni taarifa ya rapa mnabiwa, rapa maarufu wa Trinidad Tobago, yes. anaitwa Onika Tanya Maraj maarufu Nicki Minaj, naye ametamba sana kwenye Twitter huku akituma picha zake na mpenzi wake mpya, Instagram ukaichafua, wanasema kwelikweli, na picha akicheza basi hayo ni baadhi tu yanayotamba kwenye Asanti Sandey. Kila wakati na furahi unapoleta mambo mazito mazito. Basi ikiwa Ijumaa, na kutakia wakati mwema, kutoka hapa Washington DC, langu jina likiwa Harizon Kamau Kenes Bwire. Kwa heri ya kuonana.