Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka Washington DC. Jina langu ni Meri Mgawe na mimi ni Sandei Shomari. Tukakaribisha katika matangazo yetu ya leo, ikiwa ni siku ya Ijumaa, Desemba 14 mwaka 2018 ambapo tunasikika pia katika mita bendi 19 na 22 vilevile vile, 107.5 FM Nairobi Kenya. Karibuni na katika matangazo yetu ya hivi leo basi, kama ujiwavyo ni siku ya Ijumaa na kila wakati huu tunakuwa na live talk. Leo topiki yetu tunazungumzia kuhusu malezi ya watoto wa vijana katika ulimwengu huu wenye vishawishi vingi vya teknolojia. Tutaungana na wazazi vilevile wachambuzi wa mambo kutuelezea zaidi kuhusu suala hili na katika habari nyingine tunakuarifu kwamba mawakili wa rais wa zamani wa Ivory Coast Bagbo wanataka aachiliwe kwa dhamana. Kaa tayari, usiondoke kando ya redio yako. Sikiliza habari za dunia, halafu taendelea na live talk. Mawakili wa aliyekuwa rais wa Ivory Coast Laure Bagbo anataka mahakama kumwachilia kwa dhamana kutokana na hali mbaya ya afya yake. Bagbo mwenye umri wa miaka sabini na tatu anakabiliwa na mashtaka ya uhalifu wa kibinadamu katika mahakama ya ICC mjini Hague, Uholanzi. Amekuwa kizuizini kwa, kwa muda wa miaka saba sasa, akishutumiwa kuchochea mauaji ya watu karibu elfu tatu na umwagaji damu nchini Ivory Coast baada ya kukataa kuondoka madarakani licha ya kushindwa na Alasani Watara katika uchaguzi wa nchi hiyo ya Afrika Magharibi mwaka wa elfu mbili na kumi. Shirika la kuwashughulikia watoto la Umoja wa Mataifa, UNICEF, limesema kwamba jumla ya watoto wapatao elfu kumi na tano wametenganishwa na wazazi wao kufuatia mapigano nchini Sudani Kusini. UNICEF inaripoti kwamba licha ya serikali kusaini mkataba wa amani na waasi mwezi Septemba, Sudani Kusini inakumbana na chuki za kikabila, raia wakiwa na machungu yaliyosababishwa na vita na hata kuwa na fikra za kutaka kulipiza kisasi. Shirika la UNICEF linasema kwamba watu milioni nne wameathirika kutokana na vita, wengi wao wakiwa watoto. Watoto milioni moja nukta mbili wana maradhi yanayosababishwa na ukosefu milioni mbili nukta mbili, wa lishe bora milioni mbili nukta mbili wakiwa hawaendi shuleni. Viongozi wa Umoja wa Ulaya wamesema kwamba hawatajadili tena mkataba wa Uingereza kujiondoa kwenye muungano huo, ilichokabiliwa na upinzani mkubwa katika bunge la Uingereza. Waziri mkuu wa Uingereza Theresa May amekutana na wakati mgumu, ikiwemo kunusurika kura ya wabunge wa chama chake kutokuwa na imani naye kuhusiana na mpango wa Uingereza kujiondoa Umoja wa Ulaya, Brexit. May amekutana na viongozi wa Umoja wa Ulaya mjini Brussels waliomweleza kwamba hawawezi kurejelea tena mazungumzo ya mkataba huo. Waziri mkuu wa Uholanzi Mark Rutte amewaambia waandishi wa habari kwamba mkataba wa kushirikiana na Uingereza hauwezi kuzungumzwa tena. Naendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. China inasema kuanzia Januari moja itasimamisha kuongeza ushuru kwa siku tisini kwa bidhaa kama magari yaliyotengenezwa Marekani pamoja na vipuri vyenye thamani ya dola bilioni 126. Viongozi wa nchi hizo mbili zenye nguvu kubwa duniani, Xi Jinping na Donald Trump, walikubaliana awali mwezi huu kutaka makubaliano katika mzozo wao wa kibiashara. Kusitisha kodi ni hatua madhubuti ili kuweza kufikia makubaliano kwa viongozi hao wawili wa nchi, ofisi ya tume ya kodi ya China ya baraza la taifa ilieleza katika taarifa yao. Trump alikwisha kubaliana kusitisha ongezeko la kodi za Marekani kwenye bidhaa za China wakati nchi hizo zinakubaliana. Mahakama ya kusini mashariki mwa Ufaransa imehukumu watu saba wakiwemo watatu wasio raia wa Ufaransa kwa kusaidia kundi la wahamiaji kuingia nchini humo kupitia Alpine wakitokea Italia. Wawili kati yao ni raia wa Ufaransa ambao walikuwa wanakabiliwa na mashitaka mengine katika mahakama hiyo na wamehukumiwa miezi minne gerezani. Wengine ambao kati yao ni mwanamke raia wa Italia, mwanamume raia wa Swizi mzaliwa wa Belgium, wamehukumiwa miezi sita gerezani. Mwezi Julai mahakama ya katiba iliamua kwamba watu wasifunguliwe mashitaka kwa kuwasaidia wakimbizi ikisema kwamba kufanya hivyo ni kinyume cha sera ya umoja. Na viongozi wa Umoja wa Ulaya wanatarajiwa kusaini makubaliano ya matumizi ya sarafu moja, kampeni ambayo amekuwa akiifanya rais wa Ufaransa Emmanuel Macron tangu alipoingia madarakani mwaka elfu mbili na kumi na saba. Hatua hiyo inalenga kulinda sarafu ya euro dhidi ya kudorora kwingine dhidi ya sarafu nyingine kuu duniani, kwa nchi wanachama 19 katika Umoja wa Ulaya kuweka bajeti maalum ili kusaidia nchi wanachama wanaokabiliwa na matatizo ya kiuchumi. Hatua zinazochukuliwa, hata hivyo, hazikiri matarajio ya Macron kutokana na pingamizi kutoka kwa Ujerumani na baadhi ya mataifa ya kaskazini yakiongozwa na Netherlands. Serikali ya Nigeria imewatambua na kuwazawadia wafanyakazi wake wa umma wanaofanya kazi kwa uadilifu. Shirika la kuimarisha uaminifu kwa lengo la kuhimiza utawala bora kote duniani, Integrity Lab limewazawadia wafanyakazi watano kati ya 280 walioteuliwa. Miongoni mwa waliotambuliwa katika sherehe hiyo ni Abdul Majid Oniangi, jaji katika mahakama ya chini Naam, shukrani sana msikilizaji, kuendelea kuwa nasi kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Basi kama kawaida na kama nilivyokudokeza hapo awali, leo ni siku ya Ijumaa na huwa tunakuwa na kipindi chetu cha Live Talk ambapo hii leo tunazungumzia kuhusu malezi ya watoto katika ulimwengu huu wa teknolojia na sasa ikizingatiwa kuwa kuna matamanio mengi ya matumizi ya vifaa vya kiteknolojia kama vile iPad, kompyuta, runinga na vingine vingi miongoni mwa hivyo. Lakini swali jingine ni la kujiuliza ni kwamba wazazi nao wanachangia vipi katika malezi ya watoto? Je, muda muda unawatosha? Walimu walioko karibu nao wanatumika vipi? Wanatumia muda wao na watoto, wana mchango gani katika malezi hayo? Wanaruhusiwa na wazazi wao kujadiliana kuhusu hilo, tunao wanaharakati Farida Rashid kutoka Mombasa, Haruna Nduiwiga, mkurugenzi wa shule ya sekondari kutoka Burundi, na Charles Mtabwa, mchambuzi wa masuala ya kijamii kutoka Tanzania. Karibuni nyote katika Live Talk. Sawa basi, nianze moja kwa moja na Haruna Nhunduwiga. Uh, wewe ni mwalimu na vilevile ni mkurugenzi, na bila shaka utakuwa na nafasi nzuri ya kuweza kukaribiana na hawa watoto na kuona jinsi watoto wanavyokuwa kuanzia mwanzo kabisa mpaka wanavyoendelea. Tupe kwanza mwanzo tu kwa kuanza, changamoto ambazo pengine watoto hawa mnazipata nyinyi kama walimu katika malezi haya ya watoto. Asante sana dada mtangazaji. Kwa kweli ulimwengu wa kisasa ni ulimwengu wa maendeleo na eh, hususan katika labda hizi teknolojia mpya eh, kwa kweli zimekuja kwa wakati mwafaka, lakini kuna matatizo fulani eh, mfano ni vile kama sisi katika eh, mipangilio ya visomo eh, hizo teknolojia zimepangwa watoto wasome hadi eh, kuanzia somo la saba hadi la mwisho ni somo la kumi na tatu. Lakini sasa kuna baadhi ya matatizo tunakuwa tunakumbana nayo. Na ya aina nyingi. Kwanza kichukua mfano shuleni, ni vile watoto kwa kweli wanavyokuwa wanasoma vifaa eh, havitoshe shuleni, hilo pingamizi la kwanza. La pili ni vile vifaa itavyokuwa vimepatikana, walimu wengi wao hawana ujuzi, hawajapata ujuzi wa kutosha kusema labda wao wenyewe kwanza wamemudu hivyo vifaa vyenyewe walivyoweza kupata namna ya kuweza kuifundisha hiyo ni pingamizi upande wa shuleni. Pingamizi upande wa nyumbani, watoto wapokuwa wamefika nyumbani kwanza vifaa havipo, halafu wazazi wao, wengi wao hawana ujuzi pia, vile nilivyosema, hawezi kuwasaidia nyumbani. Na kitu kingine kikubwa sana ni vile hizi teknolojia mchu ambazo zimekuja kwa kweli zinachukua muda mwingi sana mrefu sana watoto, mpaka pale wanashindwa kurejea visomo nyumbani, unakuta wako kwa kweli kwenye simu zao, unakuta wako kwenye, eh, eh, kwenye wasapu wanachezea Yaani wanashindwa namna kuweza kusema labda sijui wapate mpangilio fulani vi, wa kusema hivi teknolojia mpya wazipe muda alafu na, na visomo vingine waweze kuvipa muda. Hizi teknolojia kwa kweli, kwa upande fulani, inakuwa inasaidia, hata kimasomo inasaidia, lakini wanapokuwa hawana watu wa kuwafuatilia vizuri, kwa, eh, kwa kweli inakuwa ni tatizo ambalo kukutana nalo mm. Kwanza ni vifaa kukosekana, yeah. Elimu sio tosha ya walimu, alafu watoto kutopata ufuatiliaji hasa nyumbani. Haruna, Haruna, Haruna pia je, mchango wenu nyinyi kama walimu wa katika kuwarekebisha hawa watoto mnao, mnaweza kufanya hivyo? Walimu wa kutu... wapo. Sasa kitu ambacho serikali inaanza kufanya, ikichukua hadi mfano wa, wa, wa wizara ya elimu ni vile wameanza kuwatolea kozi walimu wenyewe, kwanza wajue namna ya kutumia vifaa vyenyewe na, na, na teknolojia mpya, ili juu tunasema katika lugha nyingine, hauwezi kutoa kile ambacho hauna nacho wewe mwenyewe yani. Itabidi kwanza walimu kwanza wapate ujuzi, ili wapate namna kuweza kusaidia watoto juu teknolojia mpya, sio sema kama vile watawafundisha, lakini itabidi waonyeshe namna ya kuweza kuzitumia juu mtoto napokuwa amezianza tayari kwa kweli ye mwenyewe akipata mtu wa kumfuatilia kusimamia, anaweza kwa kweli akafikisha mbali ye mwenyewe, juu elimu ya leo sio kusema i unatoa visomo kutafuta elimu wao wenyewe. Farida Rashid, Farida Rashid mwanaharakati kutoka uh, huko Mombasa. Kwa hakika hivi leo uh, umekuwa ukihudhuria uh, kongamano lilokuwa linajadili ku, linajadili kuhusu habari tunayozungumzia hivi leo, malezi ya watoto, hasa katika kipindi hiki cha ulimwengu wa teknolojia. Hebu kwanza tupe mwelekeo tu, kilichojadiliwa huko nini, umesikia? Uh, kwa hakika leo tulikuwa amin, ni, ni fungamano la, la siku tano naamini ni, ni, ni la international ni kuhusu vijana wetu wanavyoharibika na kutumia drugs na ikawa ikaw, imewekwa forum ya youth peke yao, kwa sababu wao ndo wanajijua zaidi na wao ndo wanajua vile wanafanya. Na kwa hakika katika katika kuendeleza katika kuangalia wale mayouth walisema na uwazi kabisa wajua kuingilia kitu kwa madaa kulevya kama kuharibika mtoto na hizi teknolojia yote inaanza kutoka nyumbani. Ikiwa mzazi hashughulikii hajishughulishi na mtoto wake kumuuliza vipi amekuwa ame, ame na nani anafatana na rafiki gani, ni saa ngapi, uko wapi na mali gani, akafatiliza inakuwa ina, ina yule mtoto anajikua kama ameona hajaliwi na kama siku hizi, kila mmoja, hata wazazi pia, wako busy, ni katika masimu WhatsApp, hiyo teknolojia iliyotoka sasa. Kila mmoja yuko busy na communication hiyo ya simu kwa social media. Utaona wakati wao mwingi wanatumia kwa kutizama hizi simu na kucheza nazo games na nini, kuliko kutizama majumba yao na watoto wao. Kitu kingine labda mzazi ni, ni, ni, ni mtumiaji drugs, anaweka bia kwa nyumba, anaweka nini, anatumia miraa kwa nyumba, mtoto yule anaona automatical mtoto yule ataingilia tu. Tukifikia kwa mambo ya walimu ya skuli, walimu wengine wanatumia vitu hivyo vyote, wakirudi asubuhi wana mahangova, yani kufundisha ni shida, na bado watoto wanajua kama huyu mwalimu ametumia kitu fulani. Sasa kitu kama hicho kinatumika kwenye ile environment yetu tunatumia, inaharibu watoto wengi, na hii teknolojia iliyokuja sahizi kwa watoto wetu, imeharibu watoto wengi mm. Sasa hapo inakuja nafasi ya mzazi katika malezi. Uh, labda tuje kwako kwa Aruni kwa sasa, utuambie alichokisema mshiriki huyo. Je, unakubaliana nacho? Mzazi ana nafasi gani katika malezi ya mtoto wake? Mnashuhudia nini mnapokuwa kule mashuleni? E, mtoto anapokuja shuleni, pengine kakumhoji kwa kumfundisha, mnaona kwamba mtoto huyu anapata nafasi nzuri ya kulelewa na mzazi wake nam kwenye labda okay, tunaweza kuwa na njia mbili. Njia ya kwanza ni vile labda mzazi anapokuwa yeye mwenyewe kwanza yuko na ujuzi kuhusu vifaa vya teknolojia za kisasa. Anapokuwa yuko na ujuzi anaweza kumsaidia mtoto, lakini pia eh, pamoja na hivyo kuna wazazi wengine akiona mtoto tayari ameshafika secondary school labda, eh, kutokana na elimu yake ndogo anasema huu mtoto ameshanizidi elimu, eh, ana ujuzi mwingi, anashindwa labda kuweza kumwelekeza, lakini E, kwa kweli e, teknolojia za kisasa kwa wakati mwingine zinasaidia watoto, lakini wakati mwingine pia zinapotezea muda, ndio wanashindwa namna kuweza kujipanga kimuda vile watavyotumia muda e, wakiweka mbele sana teknolojia za kisasa ukisahau visomo vingine e, watakwenda labda na utepu ni kitumia lugha nyingine, lakini kwa kweli e, matatizo ni vinakuta baadhi ya wazazi kwanza hawana uwezo kuweza kununua vifaa kwa. Utamkuta mtoto labda amekuja na yeye simu ya, ya, WhatsApp na nini, halafu anashindwa kuitumia ile simu katika kutafuta elimu anaitumia katika michezo mingine ndio inakuwa mm. labda tatizo kidogo. Alafu na wazazi mara yingine hawajui awajui anayoichezea ili simu, kumbe hakuna manufaa yoyote anayokuwa nimepata kutoka kwa ile simu au vifaa vingine vya vikite, vikite, kiteknolojia ya kisasa e, yani, mzazi mm. atapokuwa hana ujuzi atapokuwa hana elimu ya kutosha namna ya kuweza kumfuatia mtoto, na mtoto sasa akikosa mtu wa kumsaidia labda anaweza kapoteza muda mwingi katika kucheza hivyo vyombo nisimsaidie kielimu badala ya kusoma. Amiani, Turbo, kutoka Tanz, kutoka huko Kenya. Kenya karibu karibu, utupe utu nawe, mchango wako, asante sana bwana e, Bi Mtangazaji. Ni vile msemaji mmoja amesema, kwanza, mimi kwa majina ni Amiani kutoka Turbo, Kenya, Kakamega Kaunti. Kwa vile ule msemaji wa kwanza mwenye alinena amesema ukweli sana hii hii ni mambo ya teknolojia una, inaanzia nyumbani. Kama hatuna nidhamu nyumbani, kama wazazi, hata pale shuleni mwanafunzi akienda kule hata kuwa na ile nidhamu kwanza. Hapa Kenya walianzisha uh, mambo ya kompyuta na tukaanza, mimi ni mwalimu, tukaanza kufundisha kidogo kidogo, lakini tulisoma mambo mengi kutoka kwa watoto wale wadogo. Wao wanakuwa wanakuwa wa kushika maneno haraka kwa hivyo usipokuwa mwangalifu itakuwa ni hasara pia kwa hawa. Lakini mzazi nafasi yake vile mmesema, ni vizuri kuelekeza mtoto. Kitu cha kwanza ikiwa ako nyumbani ama kuna vyombo nyumbani vya kompyuta hivi, ni vizuri kutumia password yako kwa kwa zile kwa, kwa, kwa website zingine. Kwanza wanafunzi ama wa vijana wa vijana wa saizi, unapata kuwa pornographic pictures ndio wanapenda sana na mambo mengine mengi machafu machafu. Kwa hivyo kama mzazi pale nyumbani, kitu cha kwanza ni lazima utumie password yako mzuri ya kuficha ile ile, ile site, alafu ndio mambo mengine atasoma vizuri. Amiani ami amiani, amiani yapo kidogo tu. Nafasi sasa ya mwalimu ndio inajitokeza pale. Kwa mfano mimi nimepeleka mtoto wangu shule, wewe ni mwalimu. He, muda mwingi, yeah. Mimi niko kazini najua mtoto yuko shule, sina wazo lolote kwamba pengine atakuwa ameingia kwa hayo madubwasha ma, ya pornograph na vitu kama hivyo. Wewe mza, wewe mwalimu yeah, unapogundua kitu kama kile, nafasi yako katika malezi hapa ni hipi? Sasa kitu cha kwanza tutaenda kwa kwa kwa syllabus. Alafu tutamwelekeza mtoto ile curriculum anatakiwa afundishwe, alafu kitu kingine tutatafuta tutatafuta password, tutatafuta password ya high five karibu hapo, alafu tu, tuzime hiyo site yenye watoto wanatumia, lakini vile ule alisema ni mwelekezi, ni kuelekeza mtoto. Ikiwa nyumbani hatu, wazazi hatutafanya hivyo, shuleni tutakuwa na shida kama walimu. Mshiriki kutoka hapo Mombasa, bi Farida, amezungumzia kitu kingine katika kongamano hili ambalo ni la kimataifa, kwamba kuna, kuna moja ambalo limezungumziwa, waalimu nao pia kuna wakati mwingine wanakuja shuleni wakiwa katika hali ambayo kwa kweli haipendezi, wengine wakiwa ndio hangova wamekunywa pombe usiku kucha, watoto wanaona pale wakiwa wanafanya mambo ambayo mtoto yule anapokwepo pale, naye anaiga. Sijui wewe kama mwalimu, nini mchango wako hapo? Msikilizaji wa Mombasa, naona laini yake ya simu imekatika. Huyo ni Amiani turbo oh, Amia labda yeah. Tulitupe hili swali kwa Haruna, kwa sababu Haruna naye kutoka Burundi ni ni, ni mwalimu. Unaonaje? mm -hmm. Sana, sawa kabisa. Haruna huko katika laini ya simu. Naam, naam, nakufuata vizuri. Ehe, eh. Kuna huyu mshiriki wa Mombasa bi, bi, Bi Farida ambaye amezungumzia kwamba walimu nao kwa upande mwingine, sio wote, baadhi yao, mara wakati mwingine, wanakuja shuleni wakiwa katika hali ambayo kwa kweli hairidhishi kwa watoto, pengine wakiwa wamelewa pombe ama wanaangalia vitu ambavyo havipendezi katika hivyo vifaa vya kompyuta. Je, hili wewe unatoa mchango gani kwenye kuhusiana na hilo? Hapo ni naona, labda ni masuala mawili kidogo tofauti kwanza ni vile hapa nchini kwetu Burundi kuna sheria kwa kweli kali kidogo inakataza mwalimu. Kwanza mwalimu anatakiwa kuwa ni mfano wa kuigia, anapokuwa ni mfano wa kuigia haruhusiwi kuja shuleni labda katika hali ambayo haipendezi shuleni, ikiwa kimavazi, kitabia. Atakapokuwa ametumia hasa tunavyosema pombe au ramli haruhusiwi kuja shuleni. Kwa kweli ananuka pombe, hiyo haruhusiwi jua atakuwa ni mfano mbaya watoto. Unajua, mara nyingi watoto hao, watoto wachanga wanaigia mfano wa mwalimu wao. Atakapokuwa ni mwalimu mzuri atakwenda vizuri, atakapokuwa ni mbaya atakwenda vibaya. La pili ni vile, ni kama nilivyosema hapo awali, walimu wanasimamia watoto, wanawasaidia namna ya kuweza kujielimisha, ndio mfumo wanatuwa, aa, usaidia, sasa, watapoku, wa leo sio kusema eti wanatoa misomo eti wanawasaidia namna ya kuweza kujielimisha. Sasa watapokuwa hawana wao wenyewe wa ujuzi wenyewe hawatasaidia watoto, lakini kitu kingine ni vile unazidi tu kutoa ushauri najua eh, vyombo vya kisasa watoto kama vile mwenzangu kutoka Kenya kuzungumza, ndivyo tukuta watoto wadogo kweli wanashika haraka haraka, alafu na kuta pia kuna baadhi ya mambo wanakuwa wazidi ujuzi walimu wao, kutokana na vile watoto kwa kweli wanakuwa na fursa ya, ya kutumia sana hivyo vifaa na ni kiasi kwamba mwalimu kwanza anawapa mwelekeo na kwenye mambo mengine kama vile tumesema sijui hizi pornographic nani Eh, sinema zinakuwa zinapita, unawapa mwelekeo, naonyesha ubaya wa kitu, na labda wakifika nyumbani pia, kupitia mikutano ambayo wa, eh, shu, shuleni wanakuwa wanaandaa eh, pamoja na wazazi na wenyewe kwa mwelekeo, ili watakapokuwa nafika nyumbani ndio watakapokuwa wanaendeleza ule usaidizi wa watoto kwa kweli wasipotee juu. Vifaa eh, vya kisasa vya leo ni maendeleo, lakini kama mtoto kumfuatilia vizuri, anaweza akapotea. Asilimia kubwa ya watoto hawa wanaambilika ambao hawa watoto tunawazungumzia, inategemeana kwanza na vile inapokuwa amepata malezi nyumbani. Kama kwa kweli mtoto nyumbani amepata malezi, wazazi wamemwambia, unapokwenda shuleni yule mwalimu ndimkuta hapa ni kama mzazi wako, e, na pia shuleni akimkuta mwalimu, kwa kweli yeye ni mfano wa kuiga, kama nilivyosema, kitabia, kimavazi na vinginevyo, huyu mtoto kwa kweli utapompa nafasi, atakubali, atafuata. Watoto ni watoto wachache sana ambao ukiwapa nafasi hukufuata, inategemeana na vile labda malezi ya msingi hawakuyapata vizuri alafu nakuta kama hivi nchi zetu, mara nyingi nakuta katika hali ya ya sintofahamu ya kivita vita, nakuta kweli kuna watoto wengine hata ukifika nyumbani, nakuta hali ya nyumbani kati ya wazazi wenyewe hawaelewani, akifika shuleni, nataka ile hali ikuta nyumbani au kufika shuleni. Lakini wengi wao kwa kweli watoto ambao wanaweza kukamilika wakati kii haya sana sana. Uh, mwalimu kutoka nchini Burundi, labda tumsikilize. Kuna msikilizaji hapo kwenye line ya simu, Ayora kutoka nchini Kenya, karibu live kutoka okay, Sauti ya Amerika Pila saka mimi ni Josephat Ayora kutoka stari bo Kenya. E, kaunti ya uatimijizu, asilimia kubwa ya kazi yenye netekano ifanyike katika mtoto inatoka kwa mzazi. ni kama teknolojia ilifika, lakini ukakukanacisi mambo yote ya mwalimu na mzazi Leo hii mzazi amekuwa kazi yake ni kuzaa mtoto, wakati ule wako kwa bedroom, lakini ameachia mtoto dunia, ama ameachia mtoto mwalimu, ama amemwachia teknolojia. Kwa mfano, wakati mzazi amenunulia mtoto wake simu eh, ya rununu ya elfu hamsini, amemwachia mtoto anafanya kesimu wakati wote. Sipoti pesa ndio hiyo ni mambo ya kamari ndio hiyo. Sasa unapata huyu mtoto amenajisiwa tayari na hii teknolojia. Mzazi naye ndio huyu, hataki kutua mtoto wake. Je, amekomaa, amevunja ungo lake? Yeye amemwacha tu, shule inapofungwa anasema ah, mtoto ananitoza. Kama wakati huu tumekuwa na likizo ya karibu miezi miwili, wazazi wengi wamelia. Ni kwa sababu ya nini? Hawana nafasi na watoto wao. Kwa hivyo mtoto anatakikana aangaliwe na mzazi sana. Mwalimu ako na nafasi ya kufunza yule mtoto mambo ya elimu peke yake, lakini elimu ya kucua leo si inatengenezwa kutoka, kutoka kwa <tokanilu> <tokanilu> mm -hmm. kwele kwele. Mjadala... <tokanilu> <tokanilu> mjadala unakuwa, <tokanilu> <Mjadala> unakuwa... <tokanilu> unakuwa mtamu kwelikweli pozi kidogo hapo, pozi kidogo hapo, usiondoke katika laini ya sima yola, lakini sasa sande Sunday... yeah. Tujitolee mfano. We mzazi, mi mzazi, yeah. Tunafanya kazi fu fulltime. Nakuja kazini tangu alfajiri mpaka jioni pengine. Labda mm. Kuna wazazi wengine wako namna hiyo. Yeah. Sina nafasi ya kumwangalia mtoto. Muda mwingi yuko shuleni na labda yuko kwenye makundi mengine. Mm-hmm. Nafasi yangu hapa natakiwa kufanya nini mimi kama mzazi? Tulitupa hili swali kwa nani? Yuko Bwana Charles Mtabwa. Kama upo ndani ya Simba Bwana Charles Mtabwa kutoka Tanzania. Maswali ya kijamii huyo, eh. Ehe. Tueleze Charles mzazi, nafasi yako iko vipi na hasa kama ni baba na kazi na nini ehe. <laughs> Ni kweli kwamba kwa wale ambao wanafanya kazi wazazi wote wawili, ni vizuri wawe na muda walau, haiwezekani, huwezi kufanya kazi masaa ishirini na nne. Kitu cha kwanza kwanza kujua kwamba watoto wako je, umewapa hizi smartphone, kuna iPad, kuna kompyuta wanazijua? Na kama wanazijua, ni kujaribu kumonita matumizi yake lakini inakuwa ngumu kwa sababu sasa hivi, kitu ambacho mimi nakiona sasa hivi kwa wazazi wengi, hasa wazazi wanaoishi mjini, kwamba unakuta mzazi, baba ana simu yake kwenye kwenye sofa, kwenye kona nyingine, mama ana ana simu yake kwenye kona nyingine, wako kwenye WhatsApp wana chati, na mtoto naye anaangalia. Na zaidi sana siku hizi watoto wanaweza kusema, kuna matirio fulani wanayapata kwenye kwenye internet kwa hiyo wanaweza kuomba simu mara nyingi, hasa simu za kina mama ndio watoto huwa wanazikimbilia mm. Lakini watoto ni haraka sana kutumia, kwa sababu akigundua kwamba kuna aina picha anaweza kuziona. Kuna mchangiaji mmoja amesema unaweza kuweka kwenye password, lakini watoto wa sasa hivi ni wa kutumia, oh, hivi vyombo vya teknolojia mm na wazazi wengi hasa ambao hawajui, unajua watoto wanafundishwa kompyuta shuleni. uh -huh. na mzazi wazazi wengi hawakusoma mambo ya kompyuta, hawajui. Hata wakati fulani simu zao zinaweza kuwa zina changamoto, inabidi amwite mtoto kuja kumrekebishia. mm -hmm. kuja kumwekea mambo fulani fulani, na wakati huo huo ndio anaweza kukuta kuna picha labda chapu hivi, ponografi, anaweza kukuta vitu vingine ambavyo havistahili kuviona na kwa kwa kuingia kwenye simu, unaweza kuingia kwenye kama YouTube ukaangalia kila kitu ambacho unataka kuona duniani, ambacho hujawahi kukiona utakiona, na watoto sasa wanaona, na kuna ushahidi sasa kwamba hasa hata watoto wadogo ambao ni wako hizi nasa school wana practice mambo ya tendo la ndoa. Kuna kasisi mmoja alikuwa anatushirikisha juzi watoto wanaojifunza komunio ya kwanza walikutwa chooni wakifanya mapenzi. Watoto wa komuni ya kwanza ni watoto wenye umri kati ya miaka tano hadi mm. kumi. Ni wadogo lakini, hayo wameyaona wapi? Ni wazi kwamba watakuwa wameiona kwenye simu, na zaidi sana siku hizi wazazi wengine ili wasisumbuliwe na watoto unakuta na anachukua simu anampa mm. mtoto anachezea, anasema anachezea gemu, lakini katika kuchezea gemu watoto wanaweza kuangalia vitu vingine bila mzazi kujua. Kwa kweli nikiri tu nikiri tu, unakuta saa nyingine sande kweli, kama nilivyosema, tunafanya mm -hmm. kazi sana, unarudi nyumbani umechoka, watoto vitoto vimekaa pale sim. Unashika simu hii wakati mimi natayarisha dina, natengeneza <laughs> chakula, wewe cheza na simu, sasa chaze hapo sasa. Sijui ndio tusiwape watoto simu? Na hebu si, tufafanulie vizuri, kwa sababu hapa, unajua, unatuelimisha wengi mm kwa kweli, kwa mfano mimi mimi huwa nakuwa mkali sana kuona mzazi anampa mtoto simu eti kwa sababu asimsumbue. Mimi nimegombana na watu wengi kwa mfano hapa nyumbani kwangu mi nimeshapiga marufuku kwamba simu yangu au simu ya mke wangu staki kuona unampa mtoto hmm. Sasa kuna wakati watoto wanadai kwamba kuna masomo fulani wanabidi wayatafute mm -hmm. kwenye internet kwenye kutumia simu, sawa lakini una uhakika gani kwamba mtoto atabaki katika hicho kitu anachotaka kuangalia? Changamoto inabaki hapo. Kwa hiyo mimi nilikuwa nasema kama mimi, ijapo watu wengi huwa hawakubaliani na mimi, wanasema mimi ni mtu wa kizamani au nimepitwa ni na wakati, lakini suala la kuwapa watoto usimu eti kwamba ndio kigezo ki cha kumfanya mtoto anyamaze au asimsumbue Kaeni la, la so, katika laini ya, ya simu hapo, msiondoke. Tunarejea tena katika sehemu yetu ya pili. Tunafunga kwa njia ya redio lakini tunaenda katika matangazo ya mtandao, tukutane kule. Shukrani sana msikilizaji kuungana nasi kwenye njia ya mtandao, wwwvoa swahilicom livetalk, kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, Washington DC. Kama kawaida, siku ya Jumaa tunakuwa na kipindi hiki. Leo tuna mjadala mkali kabisa unaoelezea kuhusu malezi ya watoto katika ulimwengu huu wa teknolojia, hasa ikizingatiwa kuwa kuna matamanio mengi ya matumizi ya vifaa vya kikompyuta kama vile iPad, runinga na vinginevyo. Basi leo tuna zungumzia pia masuala mengine ambayo, je, tunajiuliza, wazazi nao wanachangia vipi katika malezi ya watoto wao? Muda unawatosha? Walimu walio karibu na watoto huko mashuleni wanao muda wa kulea hawa watoto, ama je, ni kazi yao? Wanaruhusiwa na wazazi kujadiliana kuhusu hilo tunao wanaharakati Farida Rashid kutoka Mombasa, Haruna Nhunduiga, mkurugenzi wa shule ya sekondari kutoka Burundi, na Charles Mtabwa, mchambuzi wa masuala ya kijamii kutoka Tanzania, vilevile vile wewe msikilizaji wetu, ambaye tunakuita kwa njia ya simu. Karibu sande. Turejee sasa tena Farida, ambaye kwa kweli umekuwa katika hili kongamano, tupe mwelekeo. Umesikia mengi yaliyozungumzwa hapo, na bado tumejikita sana katika hapo kwa wazazi. Kwa wazazi. <coughs> hiyo ndio changamoto kubwa ambao wanakutana nayo kwamba muda mrefu, nasema ni kweli kabisa kwa sababu mzazi lazima awe na nidhamu na majukumu ya kutizama mtoto wake. Kwa hakika wakati tuliokuwa sisi tuko nao, hizi teknolojia zilikuwa hazipo lakini wazazi walikuwa wakikuita, tukikaa tukika pamoja, tunakula pamoja na tunaulizana. Kuna siku ambayo tunaulizana mtoto wangu, una shida gani? unafanya nini? Wajua mzazi anachukua ile nafasi yake kujua una shida gani na kila kitu, lakini hizi teknolojia zitoka zije kama zilivyosemekana, mtoto mdogo una unampa simu hivi smartphone, kisha unasema ati mtoto anacheza game anacheza game ama anakuchezea wewe pia. Tukisema wakati ume, umebadilika, kwa sababu wazazi wengi siku hizi wanafanya kazi, wamesoma na wako makazini. Baba anafanya kazi, mama anafanya kazi, mtoto yule anakwenda shule. Ni kweli, ni majukumu pia ya mwalimu kujua mtoto yule anayekuja shule ni malezi gani anayo, wajue early signs za yule mtoto, yuko vipi, anaishi vipi na familia yake kuna wewe mwalimu, ni majukumu yako, kwa sababu mzazi ule anakuachia mtoto wake kwa masaa mengi. Ukiona amekosa, amefanya kitu chochote, una haki wewe kuzungumza na yule kijana. Kama asikizi, unamwita mzazi wake, mnakaa na mnajadiliana. Unasikia yote, tunadai tuna kwa mzazi, tunadai kwa walimu wa shule, walimu wa madarasa wote, ni lazima wakae wakijua, kushirikiana na mzazi ni kitu muhimu sana. Kisha anasema kitu kingine, Mzazi, hata kama umefanya kazi, hata kama umerudi umechoka, lakini ule muda wa kumpa mtoto wako maneno mawili matatu na kumwangalia ametoka shule amefanya kazi gani ni muhimu kabisa, wewe mzazi kujua. Unajua siku hizi mambo mengi yanapitika nje hayapitiki kwa nyumba, lakini wewe mzazi, ni wajibu wako uchukue wakati wako, uchukue nafasi zako ukae na mtoto wako. Kama huwezi kukaa naye siku zote, at least twice a week, ujue yule mtoto ana shida gani, anakaa na nani, ni marafiki gani, na anaenda shule vipi. Na unakaa unajadiliana na mwalimu, unapiga urafiki na mwalimu, unamuuliza mwalimu, vipi mtoto wangu anaendelea vipi? Na unaona yu, yuko na kampuni gani, ama unaona ana shida gani ili ujue utamsaidia mtoto wako vipi. Kuna kuna msikilizaji Ayora amepiga simu tena kwa pesa yake, sande kutoka huko mbali. Ayora, toa mchango wako hapo. Ulikuwa unazungumzia alafu simu ikakatika. Umesikia jinsi Farida alivyosema? Unakubaliana na, na, na mawazo yake? Nakubaliana kabisa. Nafikiri huyu ndio Farida ndo huyu amemaliza kuongea saa hizi, ameongea vizuri kabisa. Ndio nataka nitofautiane na yule mwenye anasema kuwa mzazi huyu mama na baba wako kazini mm. Nataka nikatae kakae kisughuliza maswali kama watu wasima kweli, hawa watoto watakapomaliza haya maneno yao yote, ni kama ule msemo tunasema ng'ombe akifunzika guu atarudi pale vizini. Ni nani atakutana na yeye? Ni mwalimu ama ni mzazi? Bila mm -hmm. Sasa ni mzazi atakutana na huyu. Kwa hiyo mzazi afanye nini sasa? Kama muda wote mtoto yuko shuleni, anatakiwa kufanya nini? Mchango wako hapo, mzazi, lazima afuatilie mtoto wake sako kwa pako. Kwa sababu ya nini? Au amepata ile nafasi kidogo, au akikimbia shuleni, akiulizia mtoto wake kila anaendelea asiwe ni mmoja wa kununulia mtoto wake simu saa yote ako nayo ya lunini. Asiwe ni wa kuachilia mtoto wake katika luninga kila dakika. Asiwe wakumatkumwaca katika mambo ya ya kamari, mchezo wa kamari, kwa sababu mchezo wa kamari ni pesa tayari. Huyu mtoto atakaposoma anachua pesa tayari, mambo ya ngono atapatana pale ndani, atakuwa anakiona kama mzazi. Kwa hivyo kusuia maneno ya magonjwa, mambo ya ngono awezi kusuia, kwa sababu anakiona amekuwa mtu. Ya iso, ya kwa hivyo neno na lazima mtoto kwa mzazi akikuwa, yeye mtoto ndiye atarudi kwake atakuwa ni mtoto wake. Kwa hivyo tusije tukaachilia watoto teknolojia. Itakuwa ni kama mfano saasili, nilikuwa napeana watoto wengi, hawasi hata unga inatoka wapi ya kupika. Uzazi hawasii kitu kinatoka wapi. Mwiko ikifunjika aki mtoto bila atatengeneza hivi, awe na nafasi na mtoto amwambie, leo hii ng'ombe kuga kidogo maziwa yanatoka kwa ng'ombe hizi, sasa si ng'ombe kule nyati na mimi eh, na mimi sisi tupate maziwa. Hiyo aiora anakuambia hiyo, na na na aiora anakuambia hiyo, itabidi hiyo aiora nakuambia itabidi iwe Afrika. Maanake, kama huko Marekani hiyo ng'ombe utamtoa wapi sande? <coughs> <coughs> <coughs> Lakini unajua mimi, sande, kuna siku moja rafiki yangu mmoja akaniambia hapa mm. Marekani anafanya kazi karibu masaa 24. Mm. Ana watoto ambao wamekuwa kwa kidogo, kwenye miaka 13 14. Akirudi nyumbani sasa, pale hajui afanye nini na wale watoto. Mm. Unaona kwa sababu muda wote yuko kazini, kazini yuko kazini, na unapomnunulia mtoto simu saa nyingine mnafanya makubaliano mm, hao watoto wamekuwa wajanja nao, unamwambia mimi nataka nikupe hii simu kwa ajili niweze kukutrack wewe, nijue umeingia ndani salama, umetoka umeenda shule salama, umerudi. Kumbe sasa anafika kule, naye anakuwa na mambo mengine pia. Akasema mm, ak, akanieleza kwamba pengine magrupu Hebu Farida, tuambie magrupu haya, wengine wazazi wengine ndo kama hivyo, wana- wana- wanasema watoto anakutana na magrupu mabaya, anajifunza kule. Mchango wako hapo vipi? Mimi nakubaliana nayo, kwa sababu wewe unampeleka mtoto wako, unajua unampeleka mtoto wako akasome, lakini sasa kule anakutana na mambo mengi sana, anakutana na watoto tofauti, anakutana na watoto ambao hawa- yani wazazi wao hawajali na wale watoto hawajali sasa ile ndio ina wa influence wale watoto mshaona, wengine wanakishikana nao, akifanya urafiki nao sasa wanakufundisha wana, wana polepole alafu, wajua, mi nataka kusema kitu kimoja. Unaambiwa udongo upatilize ukiwa maji, ndugu yangu. Huko kutoka ninio ndogo sijui ni wapi, amesema ninio ng'ombe sijui afanywe maziwa sijui ni nini, lakini nino, ni, si tunasema udongo upatilize ukiwa maji. Wewe mzazi mpatilize mtoto wako kabla hajaharibika, hmm. Wewe mwalimu, una haki ya kumfundisha mtoto tabia nzuri akija shule. Ni muhimu kama nilivyosema mwanzo, mzazi na mwalimu wawe marafiki, kushirikiana kujua hali ya mtoto pale shule. Yupo chazi, unasemaje? Chazi, unasemaje? Chazi Tanzania, unasemaje? Sawa, so, mimi mimi ninakubaliana kwamba mtoto anahitaji malezi na mtoto akishafika miaka mitano huwa tayari ameshazichukua kila kitu. Unaweza kumwandaleti wa, wa, wazazi wengi wanasema mtoto miaka mitano anasema ni bado ni mdogo, lakini mtoto akishafika miaka mitano kitu kinachoingia, walimu watakubaliana na mimi, kitu kinachoingia kwenye kichwa cha yule mtoto akiwa na miaka mitano hakisauliki. Sasa nataka kusema nini? Nataka kusema hivi kwamba wazazi tangu mwanzo watengeneze utaratibu wa malezi ya watoto wao kama ni mtoto, ni mzazi ni wa Kristo, lazima kuna programu za kanisani, kuna zile Sunday schools na nini na kama ni madrasa vilevile kuna kitu kama hicho. Lakini kitu kingine, watoto wanapoanza kuwa watu wazima, utake usitake, kama wewe utamzuia mtoto wako kuwa na iPhone hizi simu za za za za nini kama uh, za kisasa iPad na smartphone, wewe mm-hmm, utamzuia mtoto wako asiwe nayo, lakini watoto wazazi wengine, hivyo vitu ni vya kawaida, wanawapa watoto wao. Kwa hiyo lazima watakaa, wataonyeshana. Sasa mzazi, kazi yako ni nini? Unapopata nafasi na na, na, sio unapopata uweke nafa, muda wa kuzungumza na watoto kwamba unaweza kuwauliza maswali. Je, hata huku sisi Afrika huwa ni, ni ni vigumu sana ku, kuongea mambo ya ndani ya ngono na wazazi, lakini sasa hivi tujenge utamaduni wa kuongea, kujiacha wazi kitu. Kabisa, mm. E, kuongea wazi wazi kila kitu. Muulize mtoto wako kwamba, je, umeshawahi kuona hizi picha za ponografia kwenye simu? Muulize tu kirafiki, anaweza kusema la au ndio. Sasa ni wewe kumweleza madhara ya kuona hizo picha. Lazima ataona tu, wewe utake usitake, lazima ataona. Lakini sasa umweleze madhara yake, ajue jinsi ya kutumia viungo vyake. Je, akisema mbona anaona watu wanasema, sasa utoe sasa elimu kwamba hawa watu wanafanya hivi kwa ajili ya biashara au kwa ajili ya nini, na ni kitendo kibaya kama sisi watu wa imani ya dini, naweza kusema kwanza Mungu anakataza, lakini wewe mwenyewe unaathirika. Unamtajia madhara ambayo mtoto atapata anapoangalia zile ponografi. Na na moja kwa moja sisi tumeshaangalia. Sasa sisi ambao tuna wazazi watoto, tumegundua kwamba mtoto anayeangalia sana hivi vitu tayari anaathirika, na sasa hivi ukijiangalia, anapokuwa mtu mzima unaweza kukuta hata mambo ya mwili wake, fashion zake zinaweza kuwa zimeathirika zimeahirika. Hmm. Na wengi sana wanaingia kwenye tabia ya ushoga ambayo sasa hivi Watanzania ah. Kwa mfano sisi hizi nchi za Afrika tunapiga sana kelele, lakini wanajifunza kwa kuangalia. Hapa tunasingizia nchi za magharibi zimeleta ushoga, hapana. Huko magharibi, mimi mta- mtoto wangu ataangaliaje huko magharibi? Lakini sasa hivi nimekuambia kwamba, kwa mfano hizi smartphone ukiingia kwenye YouTube Unaweza ukangalia ukagoogle ukaangalia kitu chochote unachotaka kuona. Mhm. Uh. Hivi -huh. Ngoja mi niulize. Uh -huh. Tukiwa tunaendelea, unajua unaanza kupata idea nyingine. Mhm. Uh -huh. Sasa hapa tumezungumzia huu ulimwengu wa teknolojia jinsi unavyoweza kuathiri watoto na nini. Hivi mtoto yule aliyoko kule Sumbawanga ndani kabisa kule na Manyere kijijini kwa bibi yangu sande, ambaye ah, haoni ajui simu ni nini. Hajui kompyuta ni nini. Uh -huh. Yuko tofauti kidogo na mtoto wa mjini ambaye anatumia simu za mkononi, sijui mama yake anampa, ana kompyuta shuleni, ana sniki sniki auti, anaenda anaangalia vitu hivyo vingine. A, kuna tofauti gani katika malezi yao hapo? kuna, niende... kuna tofauti uh -huh. kubwa sana mm -hmm. tofauti ambayo watoto sio si, si, lazima kule kijijini huko Nyamanyele sijui wapi, hata hapo mjini kuna watoto ambao mm -hmm. wanakaa kwa mfano mimi nakaa hapa Dar es Salaam, kuna watoto wanaokaa Upanga, Masaki, Osabei ni tofauti na watoto wanaokaa Tandika sijui wapi, kwa sababu hawa watoto wanaokaa kwenye hili mambo ya kisasa wazazi wao wameendelea sana, ndio hawa wazazi wasiokuwa na, na muda muda mwingi, wako wako kazini, na hata wakirudi nyumbani unakuta wanakuja na kazi za nyumbani na nini, anakuja anaingia kwenye laptop yake, anafungua anaanza kufanya kazi za ofisi nyumbani, hata hajui kwamba watoto wanafanya nini. Kwa hiyo watoto wanaendelea kufanya mambo yao huko kwa hiyo yule mtoto, kwa hiyo analelewa mara nyingi na yule msichana wa kazi, hajawahi kuona haya mambo, unakuta yeye ana concentrate kwenye mambo ya shule na nini, lakini hao watoto wa mjini utakuta muda mwingi wako kwenye kuchati na nini, na hata performance zao shuleni zinakuwa tofauti kabisa. Hebu mwalimu Haruna Sande, mwalimu Haruna ashuhudie. Kuna, kuna msikizaji huko hapa, kama mwalimu Haruna, tumpe nafasi kidogo. Abel kutoka Kenya, karibu live kutoka Sauti ya America, tueleze mchango wako. Asante kwanza kwa majina sio Aben. Naitwa Sami wa Masebo. Ah, kumradi. Karibu Sami oh, wa Masebo. Hello. Endelea Sami wa Masebo, karibu. Eh, hey, asante. Ah, uh, sijui mlifika wapi lakini katika Facebook nilisoma malezi ya watoto katika ulimwengu huu. Bila shaka. Naam, ni mchango wangu kuhusu Na... sana hayo malezi. Mm, yeah, okay, mchango wangu. Kwa hivyo hapa mimi ni mwalimu katika shule ya upili hapa Kenya uh -huh. na hali ya watoto na teknolojia. Na nikianza na ule ubaya wa teknolojia kwa watoto ni kwamba kuna ule kupoteza ajira kwa kwa uh -huh. kwa, kwa wale watoto ambao labda baada ya kumaliza wa sukuli wanafanya kazi, kwa hivyo hizo kazi ambazo zingefanywa na watu wengi zinakuja kufanywa na mashini na ambayo inaletwa na teknolojia mpya. Jambo la pili kuna uhalifu wa kimtandao ambao kwao walengwa hasa huwa ni wanafunzi ambao mgamo hupotoka kwa sababu ya kusoma mambo machafu katika mitandao. Hmm. alafu vilevile watoto wengi siku hizi magonjwa ya watu wazima kama vile kansa unakutana, eh, magonjwa hayo yanashika watoto kwa sababu wanapoteza muda mwingi sana katika kubonyeza simu, kuangalia runinga pamoja na tarakilishi kwa hivyo yale mazoezi ambayo mtoto anaweza kuwa anafanya hayafanyi kwa sababu muda mwingi sana anashiriki katika kufanya utafiti na uchunguzi katika mitandao, na hiyo ni teknolojia mpya. Alafu tatu, ule ubaya wa wa, wa wa wa teknolojia katika malezi ya watoto ni kwamba kuna ule urahisi u, urahisi wa kufanya maneno kwa, kwa, kwa mfano jambo ambalo ungelifanya mwenyewe moja kwa moja bila shaka utalifanya kwa mitandao. Kwa, kwa mfano katika ukifanya research wale wana wanafunzi wa vyuo vikuu eh, wanafunzi wa shule za upili wa, wanapofanya research zao mara nyingi huwa wanafanya mitandao kwa, kwa, kwa, kutumia mitandao ya, ya, ya, ya, ya, ya, ya, ya simu tarakilishi na mambo kama hayo badala ya ku- kwenda ku, ku, kwa Kiingereza tunasema kwa on the ground kuangalia vitu hivyo moja kwa moja. Nafikiri ule ndo mchango wangu, malezi, jinsi teknolojia inaathiri malezi ya watoto. Asante, shukrani sana mwalimu kutoka huko nchini. Turudi kwa Mwalimu Haruna ashuhudie naye kidogo. Mwalimu Haruna, hebu tuambie wewe, kama mwalimu tena mkurugenzi wa shule ya sekondari ya Kiislamu huko Burundi, uh, unashuhudia nini kuhusu mtoto yule wa mbali kabisa kule vitongojini na huyu mtoto wa mjini ambaye anapata fursa nyingi za kiteknolojia? Malezi yao yako kuna tofauti? Kwa kweli kuna tofauti, lakini eh, kabla sijaingia kwenye mada hiyo, nik kwanza kusema E, pamoja labda na matatizo ambayo yanatukumba siku za leo ni vile mtoto malezi sio tu apewe na wazazi wake wawili kawaida. Uh, sisi navyoipa kuzia ni vile mtoto uh, ni mtoto wa, wa nchi kama vile hapa kwetu Burundi, utapomkuta barabarani uko natenda makosa, usipite wima, mkaripie mtoto huyo. E, na kitu kingine katika malezi ambayo wakati mwingine, e, tunakuwa tunakwenda bila labda kujua ulimwengu wale huko aje Ndugu, kwanza, watoto wale wameshatupa majina sisi, kama vile mzee mwenzangu hapo kwenye umetoka kuzungumza, wamesha tuita sisi ni maBBC BBC, yani born before computers. Tunasema kwamba haya mambo ya kisasa tunataka kuangalia, sisi hatuyajui ya ee, yani ni mambo yao, lakini sasa mko nataka kusema no. Kwa kweli mtu wa huko tunavyoita vijijini, watoto wa mjini, unakuta katika malezi wakati mwingine, kwani kuna tofauti. Jua hapa mjini watoto wanaonana wengi, kama vifaa nyumbani havipo, atavipata kwa mwenzake, na tupuku nataka kumficha kila kitu nje, natakipata kwa njia ambayo sio njia nzuri, ndio vile tunasema mm -hmm. Wazazi tuzidi kuwapa watoto muda nyumbani, kuwapa muda kuzungumza nao, ingalau dakika kumi na tano kwa kila siku, au kama vile labda ukiwa na shughuli shughuli nyingi, usikose mtoto kumsikiliza, kumpa muda wa kusema, jieleze, ingalau mara moja, mara mbili kwa wiki. Alafu kitu kingine ni vipi tusikalie tu watoto kuwakalifia na kuwakataze usifanyike usifanyike, muoneshe. Madhara kama vile mwenzangu ametoka ua kusema, muoneshe mm -hmm, utapokuwa umefanya hicho kitu utaharibikiwa kwa namna fulani. E, lakini kwa kweli kwa milimani ni vile watoto hawana muda mwingi wakuwa wana, wanatembea tembea hovyo na navyoweza kusema akitoka shuleni ni moja kwa moja nyumbani, lakini hapa mjini mamkuta mtoto kama mzazi bado hajafika yeye, kitoka shuleni, kama anajua labda hakupewa kazi ya kuweza kufanya nyumbani, utamkuta uko kum, kwa majirani na huko kwa majirani takayatoa pale, kama kusimama vizuri kwa mwa mwelekeo, anaweza kwenda vibaya vile. Uko nasema mtoto tu usimkataze, sisi runi, kuchezea runiko kuchezea simu na vitu vinginevyo, lakini muoneshe ubaya atakapopata, muoneshe hichi kitu ni kibaya kwa njia fulani, lakini tumwambie kumkataza kumkataza kuna... mtoto kufanya kitu mm. Wakati atameonyesha madhara kutokana na hicho kitu. Kwa kweli malezi ya vijijini na malezi ya mjini ni tofauti kidogo, lakini tukumbuke kwamba mtoto sio kulelewa tu na wazazi wake wawili. Na, na na mm. sawa sawa kabisa na sande. Kuna kuna haya mm. makundi ya kutetea haki za watoto, kama anavyosema mwalimu Haruna, ukiwa mkali sana, napo usishike hiki usifanye hiki mm hapana -hmm. sijui nini, hakuna simu tena, unaanza kupata wasiwasi mtoto <laughs> <laughs> atafika kule aanze kufundishwa sasa oh, ujue jinsi ya kujitetea mm -hmm. haki ya msingi wa watoto sijui umemharibu kichwa sijui nini umeona, kwa hivyo yani kwa kweli inabidi ku nini sasa Di... Tumye, ni muze Farida, enye swala hilo hilo kwamba sawa kuna kuwazuia kutumia baadhi ya hivi vitu na kadhalika, lakini kama unakumbuka uh -huh. kuna swala naitwa sayansi na teknolojia uh -huh. kwamba hawa kama anavyosema mwalimu anun wamezaliwa baada ya kompyuta uh -huh. na kama io tunavyoona hapa shule nyingi hata hapa wa Marekani na uh -huh. maeneo mengine zinasaidia si sana kuwafundisha watoto watumie eh, kompyuta watumie mitandao jinsi ya kutumia ku, teknolojia katika maisha yao ya kila siku kwao. Unakuta sasa mtoto anaanza tangu mdogo kwamba kompyuta ni sehemu ya maisha yake. Sasa ukimnyang'anya, ni kama vile umemwondolea kitu ambacho sijui ni kitu gani sasa, ha, labda, m -m -m. Uh -huh. Sasa labda kwa wale ambao wako katika hiyo sio sh e, sh sh sh sheria, lakini wao katika hiyo misingi ya kusema kwamba watoto wanajifunza sayansi ya teknolojia, televisheni wengine wa wanaondoa kabisa nyumbani, sijui labda kwa upande huo Mama Farida atuambie na kwamba Farida atakuwa mtu mzuri vip. kujibu hilo kwa sababu kuna hili kongamano kama alivyosema, mm. na shiriki la siku tano la kimataifa yeah. sijui kama kitu kama hicho kimegusiwa. Farida, unajua, nitakaeleza kitu kimoja. Unajua, kama mi ni direkta wa nakada wa kupinga mihadarati mm. niko kwa bodi ya nakada no. na tunapigania sana sisi kushughulika na kina wazazi kwa sababu sisi tunatoa awareness nyingi sana kwa mashule na wazazi na, uh, kama ukisema, wajua kuna mpaka sasa kuna jamii nyingine, na wako huku huku mjini mwetu, lakini hawajaruhusu watoto wao kuangalia TV. Hawana matv kwa nyumba, mnisikiza? Hawana hizi simu tunazozisemea za teknolojia, na mtoto yule anaweza kuwa anasoma akifika shule ndo anaitumia kompyuta na akimaliza na Mwenyezi Mungu akajalia awe gifted mtoto yule akashinda kapasi shule. Mm. ni kitu kama tumesema, muhimu, majukumu mzazi ajue majukumu yake. Mtoto yule usiseme mimi nishampia skuli anasoma basi, mwalimu ndo amfundisha. Hapana, wewe ataka utee urafiki kama nimesema, wewe mwalimu na mtoto wako mm -hmm. Mtoto yule anaweza kutoka shule, mee, mama umechoka He, ataka kukwambia jambo la muhimu. Una, hebu niwache mwanzo nipumzike. Hii inamuumiza mtoto sana. Ndio. Mm. Anaenda nje anazungumza na wenzake, wanamsikiliza bila, anazungumza bila, anaongea nao anasikilizana lugha. Lakini sasa we mama na wewe baba, mkiwa yule mtoto anakuja hata kama ni mpuzi, lakini msikilize lile jambo lake, ujue la maana si la maana, umweleze ukae naye kama rafiki, unamtolea kama hadithi zamani. Sisi tulikaa na mabibi zetu, bibi anakutolea hadithi vile watu wanakuwa vile watu wanakaa vile jamii inakuwa vile mnakaa vile ki..., yaani mambo mengi ambapo yote hayo yamepitwa. Sasa hamna hakuna time kama hizo. Sasa tusiwache mila zetu kwa sababu ya kujia hizi teknolojia. Hatujakataza, tutumie teknolojia kwa njia za usawa na watoto wetu watumie kwa njia za usawa za kuendeleza, lakini wewe kama mzazi, na wewe kama mwalimu, msisahau majukumu yenu. Hebu tuangalie pia program ambazo mm. sande labda mtoto anaweza akapewa aka, ili ndio jukumu la mzazi kumlea mtoto wake ni lake, uwezi kutegemea mtu mwingine nje kwa mtoto mtoto mtoto wake bali na na na kukaa naye naye tu tu, kuongea naye na kumweleza ambayo inaweza ikamsaidia, hasa yule mtoto alioko pale kwenye miaka ya kumi na tatu, kumi na nne hapo kumi na tano hapo maanake, hapo sasa ndio, labda nitumie tu neno sio kwa ubaya, hapo mtoto mm. ameanza kuwa na akili zake nzuri na yeye anajiona ana nafasi yake. Sande naye anabishana na wewe tena na kuwekea kifua kabisa, anasema hapana, mimi bwana nishasema mimi ndio hivi. mm. ni kitu gani gani natakiwa nitumie, ushawishi gani? Kuna program zozote ambazo zinaweza kumshawishi mtoto kukaa katika mstari? Farida, naam. Um, zipo zipo programu, mama. Programu ni kama wewe mwenyewe sasa, mama, kwanza mama mm. wewe unakaa, mtu wako unamwelezea, unamfundisha, umuulize, umwambie, kwa mimi kama mzazi tumekaa hivi, tuliishi hivi mpaka tumefika hivi, unaona maisha yetu. Na mpe mfano mwingine ambapo kulikuharibikiwa maisha, mtoto mlikuwa mkisoma naye ama kisoma naye, ameharibikiwa kwa sababu ya kutumia mihadarati, kwa sababu ya kuenda njia mbaya, nani uangalie maisha yao yako vipi. Unamfundisha ule mtoto, unaiweka haswa. Siku moja kama unatoka na mtoto wako, unazungumza, unamwelezea hizi vitu. Ni kama programu unamwekea, unamweleza hmm. shule <laughs> Lazima kuwe na kitu kama hicho pia eh? unamfundisha mtoto nidhamu ya kukaa, nidhamu ya kusoma, nidhamu ya faida yake ni nini in future. Ushaona eh? ni vipi utaendelea, ni vipi utafanya, ni vipi utakwenda? Hizo ni hmm. uh, tuje kwako Chazi Mtabwa, unaona kama ule mfano niliotoa sande, mtu anasema anakiri no. kabisa anasema, mwanangu ana miaka kumi na nne, simjui tena yaani. Mtoto anamwekea anamwambia mamake usini no, no, no, ah, ah. mimi naenda njia hii, mi nafanya hivi Chazi Mtabwa, mchango wako hapo, nitamsaidiaje huyu mtoto wa miaka kumi na nne, kumi na tano ambaye sasa nimeshaanza kuona ameshakuwa exposed na hivi vitu, nataka kumrudisha kwenye mstari? Kuna kuna mambo mengi <clears throat> kwanza, mtoto lazima alelewe kiroho ki vilevile, mimi najikita na katika imani ya Kikristu, mimi ni Mkatoliki kwamba mtoto wa umri huo wa miaka kumi na tatu kumi na nne na kuendelea, mm -hmm. Huyo akishashika kitu sio rahisi kukitoka, kumwondoa katika hali hiyo, ushachelewa mm -hmm. Kwa umri huo huyo, wewe ushachelewa. Wanasema sisi, kuna ile methali inasema kama ni kutwanga maji kwenye kinu, kwamba anaweza akakusikiliza na akakuachana na wewe na mara nyingi hata kusikiliza kitu kinachotakiwa kufanya kwamba malezi limesema kwamba kuanzia miaka mitano inabidi sasa uende utie ndani ya mtoto wako kile kitu ambacho unataka aishi nacho, ni muda hu e, ikishafika miaka kumi na tano kumi na tatu kumi na nne sasa anaanza kuvuna yale aliyopanda. Kwa hiyo niachane naye ama vipi, Chaz? huwezi kuachana naye mm. Sasa kwa mzazi sasa inabidi sasa utumie mbinu zingine zaidi Sio kwamba utaweza kumwambia, unaweza kwa, kwa mfano kama sisi, unaweza kuwa unamshirikisha, ashiriki kwenye kama vikundi mbalimbali mbali vya kanisa au misikitini huko, anaweza sasa kupandikizwa maadili ya kiroho mm -hmm. Kwamba uweze kumwambia kwamba lazima mtoto ajue kwamba mzazi ni ana hadhi ya Mungu. mm -hmm. Yani mzazi ni Mungu ni, ni Mungu wa, wa pili, kwamba lazima akumsikilize sasa shida inayokuja sisi, hasa sisi wazazi, mtoto anapofikia umri huo, tunaanza kumwogopa na na, kama hivyo umesema kwamba sasa anaweza kujibu ana-, anaweza kukuchingia kifua na akajibu ki, ki, kila kitu unachomuuliza lakini, sasa wewe unamwambia kwamba wewe unapojibu haa hivyo kwamba mimi ni mzazi, nimeona mambo mengi, lakini yeye anaweza kukuambia sawa, umeona mambo mengi, lakini hujui kompyuta ya zamani ya kwako. Sisi hatukusoma, hatujui. Na mara nyingi sasa, unapopata shida kwenye simu ya smartphone yako, unamwita yeye, ndio anakuja na za nini kukutengenezea programu fulani na nini. Eh, sasa kitu kinachotakiwa kuna huyo dada Farida amesema kitu fulani ambacho ni muhimu sana sana ambacho mzazi anatakiwa awe nacho, mzazi anatakiwa awe rafiki ya mtoto mm. Na urafiki unaosema, urafiki sio ule wa kumdekeza, kwamba kile anachotaka kufanya mimi, pote tuna marafiki, kitu ambacho nimeshagundua kwamba hata siku moja wewe hutataka kumuuzi rafiki yako. Sisi t ni mashahidi kwamba we una rafiki, hata kama unamwona amekosa kitu fulani utajaribu kumwelekeza kwa ura, kwa njia moja ili kufanya urafiki wenu usije ukavunjika. Mm. Na mtoto anapojua kwamba baba au mama ni rafiki yangu, nikilifanya hili litamuumiza sana, litamuumiza kama mzazi lakini litamuumiza kama rafiki naona ma... basi, basi muda yola, muda unakwenda mbio kwelikweli. Chaz, nikushukuru sana, niwashukuru sana, sana washiriki wa leo mliokuwa, um, nasi katika kipindi hiki cha live talk: Farida Rashid kutoka Mombasa, Haruna Duiga kutoka huko Burundi, Chaz Mtabwa kutoka Tanzania, wasikilizaji wetu Ayora Turbo. Ni mjadala ambao, na wengine wote kwa kweli, ulikuwa moto mtamu. Mimi Sandey nimeondoka na kitu kimoja, kwamba simu yangu mwiko kwa watoto wangu, itakuwa rafiki na watoto wangu. Shukrani sana. Hapa studio nilikuwa naye Sandey Shomari, mwelekezo, matangazo yetu ni Aida Isa akishirikiana na Afiona. Tunakushukuru sana kuwa nasi, tuonane tena wakati mwingine, na tunakutakia wikendi njema.