Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Karibu sana kwenye kipindi cha kwa Undani, lakini kwanza ni habari za dunia. Msomaji wako Harrison Kamau. Viongozi wa Umoja wa Ulaya wamesema kwamba hawatajadili tena mkataba wa Uingereza kujiondoa kwenye muungano huo licha ya kukabiliwa na upinzani mkubwa katika bunge la Uingereza. Waziri Mkuu wa Uingereza Theresa May amekumbana na wakati mgumu wiki hii ikiwemo kunusurika kura ya wabunge wa chama chake ya kutokuwa na imani naye kuhusiana na mpango wa Uingereza kujiondoa kwenye Umoja wa Ulaya maarufu Brexit. May amekutana na viongozi wa Umoja wa Ulaya mjini Brussels, waliomweleza kwamba hawawezi kurejea tena mazungumzo ya mkataba huo. Waziri mkuu wa Uholanzi, Mark Rutte, ameambia waandishi wa habari kwamba mkataba wa kutalakiana na Uingereza hauwezi kuzungumziwa tena. Viongozi wa Umoja wa Ulaya wanatarajiwa kusaini makubaliano ya matumizi ya sarafu moja, kampeni ambayo imekuwa ikifanya Rais wa Ufaransa Emmanuel Macron tangu alipoingia madarakani mwaka wa 2017. Hatua hiyo inalenga kuilinda sarafu ya euro dhidi ya mdororo mwingine dhidi ya sarafu nyingine kuu duniani kwa nchi wanachama 19 katika Umoja wa Ulaya kuweka bajeti maalum ili kusaidia nchi wanachama inayokabiliwa na matatizo ya kiuchumi. Hatua zinazochukuliwa hata hivyo hazikidhi matarajio ya Macro kutokana na pingamizi kutoka kwa Ujerumani na baadhi ya mataifa ya kaskazini yakiongozwa na Netherlands unaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC, kupitia 107.5 FM na vilevile 107.8 huko Mombasa, Kenya. Chaina inasema kuanzia Januari moja itasimamisha kuongeza ushuru kwa siku tisaini kwa bidhaa kama magari yaliyotengenezewa Marekani pamoja na vipuri vyenye thamani ya dola bilioni 126. Viongozi wa nchi hizo mbili zenye nguvu kubwa duniani Xi Jinping na Donald Trump wamekubaliana awali mwezi huu kukutana ama kutaka makubaliano katika mzozo wao wa biashara. Kusitisha kodi ni hatua madhubuti ili kuweza kufikia makubaliano kwa viongozi hao wawili wa nchi, ofisi ya tume ya kodi ya China ya baraza la taifa ilieleza katika taarifa yao. Trump alikwisha kubaliana kusitisha ongezeko la kodi za Marekani kwenye bidhaa za China wakati nchi hiyo ama nchi hizo zikiendelea na mashauriano. Shirika la kuwashughulikia watoto la Umoja wa Mataifa UNICEF limesema kwamba jumla ya watoto elfu 15 wametenganishwa na wazazi wao kufuatia mapigano nchini Sudan Kusini. UNICEF linaripoti kwamba licha ya serikali kusaini mkataba wa amani na waasi mwezi Septemba, Sudan Kusini inakumbana na chuki za kikabila, raia wakiwa na machungu yaliyosababishwa na vita na hata kuwa na fikra za kutaka kulipiza kisasi. Shirika la UNICEF linasema kwamba watu milioni nne wameathirika kutokana na vita, wengi wao wakiwa ni watoto. Watoto milioni moja nukta mbili wana maradhi yanayosababishwa na ukosefu wa lishe bora huku milioni mbili nukta mbili wakiwa hawaendi na wahudhurii shule kamwe. Mawakili wa aliyekuwa rais wa Ivory Coast Loro Bagbo wanataka mahakama kumwachilia kwa dhamana kutokana na hali mbaya ya afya anayoipitia Bagbo mwenye umri wa miaka sabini na mitatu anakabiliwa na mashtaka ya uhalifu wa kibinadamu katika mahakama ya ICC mjini Hague huko Uholanzi amekuwa kizuizini kwa muda wa miaka saba sasa akishutumiwa kuchochea mauaji ya watu karibu elfu tatu na umwagikaji wa damu nchini Ivory Coast baada ya kukataa kuondoka madarakani licha ya kushindwa na Alasani Outara katika uchaguzi wa taifa hilo la Afrika magharibi uliofanyika mwaka wa elfu mbili na kumi. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington DC. Jina langu Harrison Kamau. Muda mfupi ujao utaungana naye Patrick Nduimana, tayari kabisa kukuletea Kwa Undani. Karibu mpenzi msikilizaji, popote unapotusikiliza. Baada ya kufuata habari za dunia na mwenzangu Harison Kamau, tunaingia sasa na kipindi kwa undani. Kwa Undani leo katika sehemu ya kwanza tunaangazia suala la utamaduni wa kusherehekea siku za mwisho wa mwaka katika kanda ya Afrika Mashariki na Maziwa Makuu, na katika sehemu ya pili tutazungumzia mashindano ya klabu bingwa barani Ulaya, maarufu Champions League, baada ya michuano ya mzunguko wa kwanza katika makundi kumalizika. Jina langu ni Patrick Ndwiman. Tukianza na sehemu ya kwanza, kusherekea sikukuu za kuhitimisha mwaka kama Krismas na kuanza mwaka mpya imekuwa desturi kwa jamii zetu za Afrika Mashariki na Maziwa Makuu. Sikukuu hizo husherekewa kwa namna nyingi. Kuna wale wanaojielekeza kanisani, hasa Wakristu, kumshukuru Mungu. Kuna wale wanaofunga safari na kuelekea katika mikoa yao kusherekea katika familia wengine wanahudhuria matamasha mbalimbali mbali, wengine hukusanyika kwenye maeneo ya starehe. Sherehe hizi zinakuwa na gharama kwa kiasi fulani, na kuna wale wanavuka mipaka katika matumizi wakati wa sikukuu hizo. Ili kufahamu kwa undani, kwa nini watu wanajiingiza katika matumizi nje ya uwezo wao wakati wa sikukuu hizi za mwisho wa mwaka, nilizungumza na Bi Vivian Ugulumu kutoka Tanzania ambaye ni mtaalamu wa maswala ya kijamii na nimeanza kumuuliza iwapo kuna umuhimu wa kusherehekea siku kuu hizi. Umuhimu unaweza ukawepo, inategemea katika mazingira gani, hasa ukiangalia sisi hizi familia zetu za Kiafrika. Sisemi kwenye zie familia za yenye uwezo wa juu sana au zenye uwezo wa chini sana, zote wakati mwingine zinafanana mahitaji. Mimi kwa mtazamo wangu huwa anaona kwamba hizi sikukuu haswa za kidini. Kwa sikukuu kama Christmas inahusishwa na dini, kuzaliwa kwa Yesu kwa Wakristo, ni njema. Kwa mtazamo wangu, mi ni njema familia zikaenda kanisani zikamshukuru Mungu na kutoa sadaka kwa ajili ya kumshukuru Mungu, na kwa sababu kipindi hiki pia ni cha likizo, ni njema familia zikakaa na watoto. Watoto wengi saa hizi wamefunga shule, wako nyumbani wakapata muda, wasoto, wak wak muda mizazi, mcachena, wa kuongea na watoto mtosea pia akapata muda wa kuongea na mzazi, kwa sababu muda wa kuonana ni mchache, na watu wetu wana matatizo mengi, wakiwa shule wanashindwa kuongea kwa walimu, na wakiwa nyumbani pia wanashindwa kuongea kwa mzazi. Kwa hiyo pilikapilika za hapa na pale sio mbaya kama zikifanywa kwa kiasi, yani kama zikifanywa kwa kiasi hakuna tatizo, lakini zisipitiize, mtu asiingie mpaka madeni, unakopa kopa maketi ya bia labda unakopa nguo unakopa chakula kwa ajili ya sherehe ya siku moja tu. Kesho unamka asubuhi, hauna hela ya watoto wa chakula hauna, labda hela ya ada hauna, kodi ya nyumba pekia, hata nguo zenyewe ulikopa. Haya, mwenye nguo anataka pesa zake, hauna pesa ya kumlipa nguo, atalia siku moja tu. Kwao ni vyema lakini kabisa sasa nataa zikepo lakini zifanye kwa kiasi, kwa sababu familia zinatofautiana vipato. Familia zingine zisiige, yaani isiige familia ya mtu labda, kwa kuwa fulani amefanya kitu kikubwa, amealika watu nyumbani kwake, amepika chakula kingi, wezi kapika chakula kingi tena, kizi kikamwagwa, watu wasimalizi wakiwa kikamwagwa, wakati bado kuna watu wanalala na njaa, bado kuna watu wanakufa na njaa. Napika chakula kingi ambazo vile unakimwaga, kingine kinachacha, kinaharibika. Kwa hiyo pilikapilika ziopo, lakini ziwe kwa kiasi kulingana na bajeti ya familia husika. Naam, kuna yale ambayo tumeweza kuiona katika baadhi ya familia zetu za Kiafrika, hasa katika nchi zetu hizo za Maziwa Makuu na Afrika Mashariki. Unakuta mfano watoto au mama watoto anasubiri kuona amepata mavazi mapya, nguo mpya. E, sijui kweli kabisa, ni lazima ikikaribia Krismas au sikukuu ya mwaka mpya baba watoto ajikongoje ili aweze kununua nguo mpya na kwa watoto na na mkewe. Ah, hiyo sio lazima na haina uhusiano, hakuna uhusiano kati ya siku yoyote na kununua nguo mpya, kati ya wazazi au watoto, hakuna uhusiano, kwa sababu nguo mpya mtu anaweza akaivaa wakati yoyote, anaweza akanunua wakati yoyote, especially wanawake wanawake wengi tunanoa nguo mpya mara kwa mara, tunanoa viatu vipya mara kwa mara, hembeji mpya mara kwa mara, nyele mpya mara kwa mara. Hata watoto wetu pia tunanulia nguo mpya mara kwa mara, lakini msie ndo mtu ameikemusha hiyo kwamba hii Christmas, lia, ni Krismas, lazima ninunue nguo mpya. Imefikia wakati Christmas inafika, hauna hela, ndo mekuwa nayasema, mtu anaenda kukopa nguo dukani, mtu anaenda kukopa viatu dukani, anakopa vyakula wakati hajui atalipa nini. Ndio maana nikasema kwamba maandalizi yawepo, lakini aa kwa kifupi hakuna uhusiano kati ya nguo mpya na sikukuu ya aina yoyote ile, na pia hakuna ulazima wa kunua nguo mpya kisa ni Christmas, labda mnulie baba au mnulie mtoto au ukose raha uumie kisa ujavaa nguo mpya kwa sababu ya Christmas. Hakuna kitu kama hicho kwa jamii, inatakiwa kuelewa kwamba sikukuu ikifika ni unamshukuru tu Mungu, maisha mengine yanaendelea. Nam umesema masuala ya kukopa, yaani mtu anakopa mm. anasema bwana wake wa kazi au sijui benki yake anasema mm naomba mnipe mkopo ili niweze kusherehekea mm. Christmas na mwaka mpya vizuri. Hii inaeleweka mm. Hiyo uh, haipo kwenye makampuni lakini ipo kwenye hizi ipo mtu anaweza akakopa elfu hamsini lakini kiwa anakopota anakopa nikamu, hasemi kama ni nikanue nguo so, hasemi mimi, naomba nakopa hela na shida, pengine naunuliwa pengine naumwa au pengine miada ya so, mtoto k wanat ule mkopo kwa kujua kwamba anaenda kufanya kitu cha msingi, lakini yeye anavyokopa ndio hao kwenda kunua nguo mpya viatu vipya, anapika vyakula hapo, anaalika watu. Sasa muda wa kulipa mkopo ukifika, hana hela, wale alokula nao hawapo na sikee moja imeshapita anatimba hapo, takuwa maisha ni kwa watu wasiingie madeni. Mtu anaingia madeni ili aweke heshima ba, anaita marafiki zake hapo, anachukua maseti ya bia, anapangwa hapo, watu wanakuja nazigua, wanabeba lakini kumbe wamekopa. Wakati wa kulipa ni mtu mmoja anayetakiwa alipe. Muda wakulipa unafika, hana hela. Wale wenye ba wanakuja wanachukua vitu nyumbani, wanachukua TV, kompaseti zile bia alizochukua, wanaweza wakachukua saa sometimes kama ni ya gharama, wanachukua metu, wanachukua vitu kompaseti Um, ile gharama yao ya yale maketi ya, ya ya bia na hapo hapo marafiki ambao ulikunywa nao wanabakiwa na kucheka, sasa ni bwana, mimi ni mjinga sana. Mmeona ameenda kukopa hela hapa, bia haya, muda wa kulipa umepita, hana hata hela, au pengine amekopa hela ile ongoza, sikukuu imepita, hana hela ya kurudisha. Wale wale wanakucheka, hawakupi moyo wala hawakusaidia kwenye kulipa. Kwa hiyo tunapokopa pesa, tukope pesa kwa ajili ya mambo ya msingi. Mimi nitakopa hela kwa ajili ya ada, sina tatizo. Mtoto anaumwa sisi tunakupa kwa ajili ya siku, jamani. Tunakupa kwa ajili ya nguo ya siku moja. Ah, hiyo ni hapana. Eh, na kuna wengine ambao wanafanya ushindani, mfano jirani, nataka muoneshe jirani mwenzake kwamba yeye amefanya sikukuu kubwa, mm. katumia gharama mm. kubwa, kapata uh, wageni mm. wengi. Yaani mambo yamekuwa mm. Eh, mambo ya moto moto kama wanavyosema. Sijui hili umelishuhudia. Umeli, umeli mm. Ay, lipo, na ndio maana nikasema kwamba wanaiga wana hata hapo nyuma nimetoka kuongea kwamba kwa usije familia fulani, kama pengine mwaka huu mtu alialikwa na rafiki yake, akakuta pengine kuwa kuna nyama ya ng'ombe labda au pengine kuna kuku na hivi kwao, na yeye analipiza mwaka jana. Mii kuona limealika kupigaikwa na watu hamsini, mimi sasa naita watu mia moja labda. Ye alifanyia sherehe yake nyumbani, mimi nakua ni ukumbi. Mii naweka mbuzi, mii naweka samaki, mii naeka ya, yani anafanya kulipiza. Lakini sa unalipiza, hela unayo? Kama una pesa, mimi sina tatizo. Pia hata kama una hela wewe na vyokula na kutenza, kumbuka kuna jamii watu wana njaa Mbona uandeshe kila kingi, uite walemavu waliokuwa, uite maskini waliokuwa, uite pia watoto yatima waliokua. Mi hapo sina sina tatizo. Hata kama unakopa kwa lengo la kuulisha watoto yatima, Mungu atakulipia kuliko ile kukopa alafu akuja kufanya ufahari, wakati kesho sasa huna hiyo hela ya kulipa deni. Wakati kesho lazima ukope, hata kama pesa unayo kwani utumie vibaka tu. Kuna watu hawana hela, kuna watu wana njaa, kuna watu wanauma mahospitalini, kwamisi ile kipindi cha pale ukamlipia gharama ya matibabu. Kwa nini situmia kipindi ki cha sikukuu, pengine kwenda kule magerezani? Kuna watu wamefungwa, hawana kosa, mtu anpomcini huru. Kwa nini situmia kipindi i cha sikukuu kwenda kule magerezani, kwenda kutua fungu hata wawili tu ambao wamewekwa kule kwa kuonewa? Kwa nini situmia hiyo pesa yako kwa kipindi hiki cha sikukuu, labda ukaenda kutoa sadaka kwa watu yatima, nguo ukasaidia wajane, kuna wagonjwa kwa watu wa mitaani, au na mtu au na mlezi au na mtu akumpa chakula. Kwa nini si nafasi hiyo? Watu wanaenda kuonyesha ufahari kwa watu ambao kila siku wanakula na wanachaza, hapo ni kwamba mimi nimeacha kufanya. Basi sijui unatoa ushauri upi kwa watu wenye tabia kama hiyo ya kuingia harama kubwa au kuchukua madeni eti kwa sababu ya kusherekea Christmas na mwaka mpya. Ah, kwa kweli mimi na ushauri wangu ni kwamba familia lazima zielewe, hata zile ambazo zina pesa. Sikukuu kama hizi zikifika, ni mnashukuru Mungu, mnaenda kanisani mnamshukuru Mungu, kama mnasadaka mnatoa tene, kama mnaandaa chakula, basi andaa chakula kwa ajili ya watu ambao hawana andaa chakula kwa watu ambao ya yani wasiokuwa na, kumwambia Mungu mimi kwenye huu mwaka, pengine hii hela yangu nataka niende chakula kizuri, hizi atupe yatima, hizi atupe mitaani ambao hawana chakula, sio kama mbo, masina, Gina, chukula, kusaya, familia ambazo za makina tunaziona zinawezesha kuona kwa hii familia yetu huwa hawali, basi pika chakula kwa ajili yao, sio mle pamoja, hiyo sio mbaya pia. Uh, matoa kwenda kukopa kwa ajili ya kufanya sherehe au kwa ajili ya kushindana na mtu, na, naomba nijaribu kuwashauri, kushauri jamii kwamba maisha ni ya kwako, usiishi maisha, maisha ya ushindani. Uwe nacho usiwe nacho, usiishi maisha ya ushindani. Hapo sikukuu ni kwa kumshukuru Mungu. Unakaa nyumbani na familia yako, mkitoka kanisani, unakaa na watoto wako, mnaongea family. Kuna vitu walikuwa wakwambia kwa sababu walikuwa shule, mkiwa pamoja atakwambia. Kuna vitu pia walikuwa waulizi kwa sababu walikuwa shule, lakini mkiwa pamoja pia muda wa sikukuu, wewe pia ukiweza kuongea nao wataongea na baba, wataongea na mama, wataongea na ndugu, majirani na marafiki. Basi kitu kidogo lakini chenye maana sana sana ni kumwomba Mungu na kumshukuru Mungu kwa vile ambavyo amewafanyia, lakini sio kuweka mambo ya ushindani kwenda kukopa hela, kuingia madeni. Utakuta mtu mwingine anakunywa pombe, yaani hiyo si yeye, amelewa, yani amelewa mpaka anajikodolea, hajijui, watu wanampiga mapicha, ameshika kwa mapicha na mapicha, kumbe mapicha yenyewe ni ya mkopo. Na hata kama si ya mkopo, kwa nini zairishe? kwa hiyo sikukuu mmoja kwa hiyo jamii inaomba ielewe kwamba hakuna uhusiano kati ya sikukuu na matendo maovu. Hakuna uhusiano kati ya sikukuu na matumizi mabaya ya pesa. Nam Vivia ni Ugulumu, mtaalamu wa masuala ya kijamii kutoka Tanzania akiongea na Sauti ya Amerika hapa Washington DC. Punde tu tunaingia kwenye sehemu ya pili ya kwa undani. Kwenye sehemu ya pili tunaangazia michuano ya klabu bingwa barani Ulaya. Baada ya mzunguko wa kwanza wa kuondoana katika makundi kukamilika Jumanne na Jumatano wiki jana, timu 16 zilizofudhu duru ya pili ya kuondoana mara moja maarufu knockout, zinajulikana. Uingereza itakuwa na timu nne kwenye duru hiyo ya pili, ambazo ni Manchester City, Liverpool, Tottenham na Manchester United. Uhispania itawakilishwa na timu tatu Barcelona, Real Madrid mtetezi wa kombe la msimu uliopita pamoja na Atletico Madrid. Ujerumani itakuwa na timu tatu ambazo ni Bayern Munich, Borussia Dortmund na Schalke 04. Itali itawakilishwa na Juventus ya Cristiano Ronaldo na AS Roma. Jumatatu tarehe 17 mwezi huu ndipo tutajua ni timu gani itakutana na timu gani katika raundi ya 16. Naam, ili kuweza kujadili Uh, michuano hii ambayo imemalizika katika mzunguko wa kwanza ya Champions League, namkaribisha naye katika lani ya simu mwana spoti, ni mwanahabari kutoka huko Burundi, uh, Ramadhani Kiburu, Kibuga, karibu kwa undani. Nashukuru sana, Patrick Kibuga, umefuatilia michuano hii kama kawaida yako, sijui baada ya mzunguko huu wa kwanza kuna la kushangaza uh, au kuna timu ambazo labda <coughs> zilipata usumbufu? A, a, manake niseme kwamba hakuna mshangao mkubwa. Wale ambao walikuwa wanategemewa, wote ni kwamba wamevuka pasipo shida kubwa sana. Maanake e, ni kweli kwamba kuna mategemeo ambayo yalikuwa ni makubwa sana upande wa Real Madrid kwamba wangevuka kiurahisi, lakini kampeni yao ilivyokuwa, hauwezi kusema kwamba kwa hawa uh, ukawapa ile thamani yao kwamba ni mabingwa wa mara tatu mfululizo. E, lakini wamevuka katika mazingira magumu kama unavyojua. E, mechi ya mwisho wanapigwa na tatu bila. Hii ilikuwa ni kipigo kibaya zaidi kuwahi kushuhudiwa na Real Madrid katika Champions League. Kwa hiyo si niseme kwamba timu kubwa kubwa zote zimevuka si, na ni kweli kwamba Uingereza kama ilivyosema, wana, wana wana timu nyingi eh, lakini vile vile Ujerumani, Hispania wa, wana timu ni kweli, upande wa Italy mchezo ambao umeonyeshwa na Napoli, inasikitisha kuona kwamba timu hii ime, imebanduliwa na nadhani kwamba ndio mshangao mkubwa wa raundi hii ya kwanza. Lakini na hapo tutakubali kwamba walikuwa kwenye kundi gumu, maana yake kundi la Paris Saint Germain, kundi la Liverpool, lakini walivyocheza mchezo mzuri, ni kweli kwamba wamefanya sare nyingi, lakini eh, wameshindwa kupata ushindi wakati ambapo ndio ushindi ulikuwa unahitajika dhidi ya Liverpool. Huu nitasema kwamba ndio mshangao mkubwa kutokana na mchezo mkubwa ambao umeonyeshwa na klabu hii ya Ancelotti. Vinginevyo wale ambao wamesaidia kupita wamepita na wamefuzu kuingia katika hiyo raundi ijayo ya baada ya majira baridi. Umegusia uh, Real Madrid ku uh, ambaye ni mtetezi wa kombe hili uh, mara tatu mfululizo. Katika mechi yake ya mwisho tumeona uh, wameshindwa na timu ya CSKA Moscow, ambayo sio timu ambayo ni tishio, uh, mabao matatu kwa sufuri na wakiwa uh, katika uwanja wao. Tumeona pia uh, Manchester United Uh, imeshindwa na Valencia, alafu tumeona na Juventus uh, japokuwa ilikuwa naongoza katika kundi lake ilishindwa na timu hii chipukizi ambayo ni Young Boys ya huko Switzerland. Sijui hii kwako, umeitathmini vipi? Aa, ni kweli kwamba ni vipigo ambavyo kidogo unaweza ukasema kwamba ni vipigo ambavyo vina ulaini wake, maanake kwa sababu hao wote ambao wameshindwa ni watu ambao wamejihakikishia kwamba alakuli hali watakuwa katika raundi ijayo. E, lakini una, unate, inategemea umeshindwa vipi? Maanake e, Juventus ni kweli kwamba kulikuwa na shaka kidogo kwamba pengine Manchester wangeweza kuchukua nafasi ya kumaliza wa kwanza, lakini wameshindwa na Young Boys katika mazingira ambayo kidogo walikuwa hawana uhakika kwamba wao wangeongoza kundi lao, lakini wamenufaika na vile Manchester nao vile vile wakati huo wameshindwa na timu ya Valencia eh. Lakini ni kweli kwamba kwa Real Madrid, pamoja na kwamba ni mechi ambayo alakuli hali wangemaliza kwenye nafasi ya kwanza, kwa sababu AS Roma katika zile mechi ambazo ziliwapambanisha hata, eh, kama AS Roma wangekuwa pointi sawa, kama AS Roma wasingefungwa, uh, au wasingegawa, alakuli hali Real Madrid wangemaliza nafasi ya kwanza. Hapo ndio unaposema kidogo ni vipigo ambavyo vilikuwa haina havina umuhimu mkubwa, lakini kwa timu kubwa kama Real Real Madrid wanapigwa kipigo kile tatu bila kipigo cha mbwa mwizi, nyumbani haijawahi kushuhudiwa. Unaona kwamba hata kipigo chao kimeleta msukosuko mkubwa ndani ya klabu, kiasi kwamba kulikuwa na mabishano makubwa kati ya wapenzi na baadhi ya wachezaji kama vile Isco ambaye amelaumiwa sana, hapo unaweza kuona wasiwasi eh. Lakini niseme kwamba ni watu ambao walijua kwamba la kuli hali wameshavuka, kazi kubwa walikuwa wameshaifanya, na hapa unaweza kalegeza kidogo msimamo kuhusu vipigo hivyo ambavyo vimeshuhudiwa, pamoja na kwamba eh, ni timu kubwa ambazo tunategemea kwamba tutafanya kazi nzuri, maanake Juventus baada ya kumpata Cristiano Ronaldo wanatoa bahati kubwa. Real Madrid bado ni mabingwa mara tatu mfululizo, kwa hiyo sio katika hali kama hii ambayo wana, wana, wanajengia watu matumaini ya baadaye, pengine mwezi wa pili, mwezi wa tatu, wa nne mpaka watano. Je, kuondoka kwa Zinedine Zidane kama uh, team manager wa Real Madrid na kuondoka kwa uh, Cristiano Ronaldo kujielekeza huko Juventus kumeathiri kwa njia moja ama nyingine, timu hii ambayo imeweza kunyakua kombe hilo mara tatu mfululizo. Maanake hata uwe mtu gani ambaye hauwezi kudadisi soka, utakubaliana kwamba uh, uh, pengo la Cristiano Ronaldo pengu la Zinedine Zidane ni mapengu ambayo yako wazi, haya yako wazi, lakini pengine ni mapema kujua mambo yatakuwa vipi, hatima itakuwa hivi, lakini dalili zote zinaashiria kwamba, uh, bado shimo ni kubwa kusema ti walijaze, hawa itachukua muda mrefu, kwa sababu kama ingekuwa Cristiano Ronaldo ameondoka, kama ingekuwa Zidane ameondoka, alafu mambo yakawaendea vizuri, kila mtu angesahau mambo ya Cristiano Ronaldo, kila mtu angemsahau Zinedine Zidane. Lakini kuondoka kwa Cristiano Ronaldo, unaona ni kiasi gani timu hii imebabaika, timu hii katika kipindi kigumu lakini vile vile ile niseme ule ule uongozi mtu mwenye uongozi wa timu kama uh, Zinedine Zidane uh, unaona kwamba ile suti ambayo amevaa amba Solari au mtangulizi wake hata Lopetegi ambaye alifukuzwa, hawajafikia. Maana yake ile hazina heshima na uongozi wa Zinedine Zidane. Ni kweli ni mapema, tunakumbuka kwamba hata misimu iliyomalizika, uh, Real Madrid ilimaliza nafasi ya pili, lakini haikuwa haikuwazuia kwenda kuwa mabingwa, lakini hata kama Real Madrid w-walimaliza nafasi ya pili, walikuwa wanaleta matumaini makubwa, lakini leo wanamaliza nafasi ya kwanza kama vinara wa kundi, lakini bado kuna wasiwasi wasi mkubwa eh, wafungaji hawaoni. Gareth Bale manake dakika nyingi anapata kaaika moja wiki iliyomalizika, eh, Benzema ambayo tulifikiria kwamba ana uwezo wa, wa kuchukua nafasi ya Cristiano Ronaldo, na kwamba bado kuna vijana wadogo wadogo ambao wakati wa Zidane waliwika sana kiasi kwamba kwamba Real B ni nzuri, manake namfikiria mtu kama Asensio ambaye leo amesimika amezimika kabisa, Lucas luka Vazquez wamezimika, vijana wadogo wadogo ambao wakati wa Zidane hata kama walikuwa wanapewa nafasi ya kugomboa wanapewa mechi wanawika, ile nyota yote unaona kwamba imezimika, imekwenda na Zidane imekwenda na Cristiano Ronaldo. Na hapa ni kweli kwamba ni mapema kuwatabiria, lakini Real Madrid ambayo tunaona katika ligi, Real Madrid ambayo tunaona ndani ya uwanja, pamoja na kwamba wako na mchezaji bora duniani ambaye ni Modric, lakini unaona kwamba bado ni timu ambayo iko hafifu sana. Umeona nyuma kidogo, hali ni ngumu sana manake, hayupo Ramos, hayuko Varane, inakuwa ni ni, ni, ni, manake ni, mlima wa sana Ko. Kwa hiyo nadhani kwamba yale maajabu ambayo tumeona miaka mitatu iliyopita, sidhani sidhani kwamba pamoja kwa na kwamba ni mapema lakini, pengine yale maajabu yasitokei katika uh, hii ligi ambayo tuna hii, uh, Champions League msimu huu, pengine tuone kwanza kwanza, manake mtihani wa kwanza ni kombe kwa la dunia ambalo wanakwenda kucheza hivi uh, tuone kwamba hapo wataweza kuchukua ile kombe la dunia la vilabu, lakini nadhani kwamba bado mambo yatakuwa ni magumu kwao kuweza uh, kuchukua pengine kombe hili mara nne mfululizo. Uingereza itakuwa na timu nne katika duru ya kumi na sita. Unafikiri uh, uh, duru hii au msimu huu uh, timu ya Uingereza itakuwa na bahati ya kuweza kunyakua kombe hili la Champions League? Nadhani kwamba uh, shida ya Uingereza ni moja, kwa sababu miaka ya nyuma kidogo timu zao zimepoaya, ni kwamba ni kweli kwamba ubingwa wa Ulaya ume, umewachekea sana watu wa Hispania. Maana yake niseme kwamba ukitama miaka ya nyuma, Champions League za nyuma, ni kwamba wamegombozana, maana yake Real Madrid na Barcelona kwenye kwenye kwenye huyo ubabe. Na ukitama sasa, nani anaweka Uingereza sana, tumeona kwamba ambaye anaweka Uingereza sana uh, ni Manchester City, lakini tunaona kwamba Manchester City bado ni timu ya nyumbani. Uh, changamoto ya, ya, ya kuchukua coach, si la Champions League bado kidogo ni ndogo. Tumeona vile vile kwamba hata kama walikuwa wanashindilia nyumbani kila timu ambayo wanakutana nayo, lakini upande wa Champions League imekuwa ni ngumu sana kiasi kwamba hata Lyon timu ya pale Ufaransa imewashinda. Umeona kwamba baadhi ya mechi za Champions League zilikuwa ni ngumu tofauti na vile mechi wanavyocheza pale Uingereza ambao unaona kwamba kila kitu wanashinda isipokuwa hiki kipigo ambacho walipata tu juzi eh, kutoka kwa kwa, kwa, kwa, kwa kwa, timu ya Chelsea. Vinginevyo tangu wameanza ligi walikuwa wako wazuri zaidi. Kwa hiyo Uingereza bado na wasiwasi kidogo, ligi yao ile mikiki mikiki Ki ule mchoko eh, pengine wa, wa, wa, wa mwisho wa mwaka, wanakuja mwezi wa pili kidogo, timu zimeshindwa zi, zi Kukunani, kufanya vizuri sasa. Wasiwasi mkubwa ni kwamba maanake huko na timu kama Manchester ambayo, uh, Mourinho maanake ameshindwa kuonyesha che zake eh, na hiyo wa, wanaitegemea ni timu nzuri ambayo ina historia ya kuchukua hii Champions League. Manchester City bado hatuonesha kwamba hii ni timu ya ligi ya, ya mabingwa barani, bado ni ligi ya, ni timu ya kinyumbani. Lakini vile vile kuna baadhi ya timu kama Liverpool tumeona kwamba msimu uliopita imejitutumua, imeweza kufika kwenye finali, lakini leo tunaona kwamba wameingia katika raundi ijayo ya mzunguko wa wa pili Champions League katika hali ngumu manake, wanashinda goli moja mechi ya mwisho dhidi ya Napoli ndio wanavuka. Alafu tumeona kwamba shida ya Liverpool, wanatumia kikosi kimoja, wachezaji ni wale wale. Wakibadili wachezaji kidogo, inakuwa ni ngumu, na mtu kama anataka awiki katika Champions League lazima awe na vikosi eh, imara, unamtoa huyu unamweka kwa sababu baadaye watakuwa na mikiki ya mechi za ligi ya Uingereza na watakuwa na mechi za Champions League. Sasa kuchanganya hili ligi ambayo ni ngumu kwenye nguvu baadaye mwezi wa pili na mechi za Champions League, hapo ndo kunakuwa na uzito wa kutosha. Lakini tunaamini kwamba kuna baadhi ya timu ambazo zina historia kama hiyo. Liverpool, ambao wamechukua Champions League mara kadhaa, Manchester United, ambao wamechukua Champions League mara kadhaa, bado wana uwezo wa kuweza kupambana. Lakini bado mi naamini kwamba, uh, timu za Hispania, timu kama vile Barcelona, timu kama Juventus, bado zina hatua kubwa zaidi kuliko timu za Uingereza. Vipi uh, kwa kumalizia malizia, timu kama vile Paris Saint Germain ama uh, kina uh, Neymar na hawa vijana wengine nyota, unaona inaweza ikafanya vizuri mwaka huu? Vile vile Paris Saint-Germain kama tulivyosema, uh, upande wa City bado Paris Saint-Germain hao vile vile hawajavaa suti nzuri ya upande wa Ligi ya Mabingwa. Tumeona kwamba uh, kadiri wa huu mpango wa, wa kikatari wa wa Arabu tangu wamechukua timu bado timu haija, se, haijaenda sehemu ambapo watu wangependa kuona, maanake watu wangependa kuona miaka minane baada ya Katari wanachukua hii timu timu kwamba inafika Champions League kwenye nusu finali, laki lakini kwamba bado badala ya kwenda mbele walikuwa -wanarudia wanarudia nyuma kwenye kwenye mzunguko wa robo finali, lakini wa, wa wa, wa wa mzunguko wa nane kama ilivyokuwa msimu uliopita, na wako na Neymar, na hapo ndio kidogo tuna wasiwasi na timu hii. Vile vile tuone huyu Thomas Tuchel na huyu Mjerumani ambaye ametokea kule Dortmund kwamba ataleta miujiza gani ambayo ameshindwa pale nani nani Emery, manake ambaye sasa hivi katika timu ya Arsenal. Bado kikosi kizuri cha kuweza kuwavusha, wako na Mbappe na bora sasa hivi mwingoni, wako na Neymar, wako na Cavani, wazuri wazuri tu pale nyuma. Ha, kushukuru sana. na kushukuru sana, sana Ramadhani Kibuga kwa mchango wako. Muda ndiyo hivyo tena unayoyoma, nimshukuru pia mwelekezi wetu Aida Isa. Mimi ni Patrick Ndwimana, na wageni nikiwatakia kuanza vizuri weekend.