Mpenzi msikilizaji, karibu kwa marudio ya kipindi cha kwa undani ambacho husikika kila siku saa tatu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. undani hii leo tunaangazia mgogoro no unaoikumba Uingereza katika jaribio lake la kujiondoa kutoka mkataba wa Umoja wa Ulaya maarufu Brexit. Waziri Mkuu Theresa Mei akiwa mbioni kukutana na viongozi kadhaa kuhakikishia kwa kwamba mkataba utaweza kuidhinishwa na bunge, licha ya kusitisha kura ya bunge hii leo kwa hofu kwamba ungeshindwa. Katika sehemu ya pili, tutachambua hatua ya serikali ya Kenya kuchapisha pesa mpya zenye picha za wanyama badala ya binadamu. Na hoda wako hii leo ni mimi Msikilizaji, serikali ya Waziri Mkuu wa Uingereza Theresa May imejipata njia y panda katika siku za hivi karibuni, kufuatia kura ya maoni iliamua kwamba nchi hiyo ijiondoe kutoka mkataba wa Umoja wa Ulaya ambao sasa umejulikana kama Brexit. Baada ya mvutano wa muda wabunge walitarajiwa kupiga kura kufanya maamuzi ya mwisho, lakini waziri mkuu Theresa Mei akasitisha kura hiyo. Mei sasa anazuru nchi za Ulaya kukutana na viongozi kadhaa kutafuta uungwaji mkono ili kuepusha kukataliwa makubaliano hayo bungeni Januari 21 mwaka ujao, wakati bunge litakapopiga kura tena. Juhudi hizo zimemfikisha mjini Berlin ambako amekutana na kansela wa Ujerumani Angela Merkel. Baadaye Mei ataelekea mjini Brussels ambapo amepangiwa kukutana mwenyekiti wa baraza la Ulaya Donald Tusk na mwenyekiti wa halmashauri kuu ya umoja wa Ulaya Jean Claude Juncker. Hadi wakati huu Umoja wa Ulaya unapinga kujadiliana upya kuhusu mpango wa kujitoa Uingereza katika umoja wa Ulaya, Brexit exit. Kwenye laini ya simu kutoka Nairobi, Kenya, nimezungumza na Profesa Chacha Nyaigoti Chacha na kuanza kumuuliza swala kuu katika mkataba wa Brexit ambalo sasa linamfanya Theresa May kukimbilia viongozi wengine akitafuta msaada. Ah, mimi nafikiri yeye ni kama alijipalia makaa kwa sababu ili wazo la u, Uingereza kujiondoa uh, katika jumuiya ya Ulaya ilikuwa ni wazo ambao mwanzoni hawakulitafakari kwa makini zaidi, na sasa baada ya kuona muda umekaribia kwamba ni lazima Uingereza ijitoe kufuatana na vile walivyokuwa wamepiga kura ya maoni, amejikuta katika njia panda, kwa sababu anazingatia na kuona kwamba mwanya utakaoachwa hasa kwa upande wa uchumi, kwa namna ambavyo hawatapata tena afueni katika masoko ya nchi za Ulaya. Hakuna mahala pengine ambapo unaweza kuzibwa na pamoja na kwamba alitarajia Marekani ingeweza kusaidia, lakini nafikiri imedhihirika wazi kwamba mahusiano yao na nchi zingine za Ulaya yalikuwa yana manufaa ma zaidi kuliko walivyodhamia wakati walipopiga kura ya maoni ya kujiondoa katika jumuia hiyo. Nini ambacho kimefanya serikali yake Mei ione kwamba uhusiano wake na mataifa mengine haufai tena na ni vyema ijiondoe? Hayo ni -ha -ha maoni, walioamua waliamua wenyewe watu wa, wa, wa, wa serikali ya Mei na wananchi wa Uingereza wa na waliamua wenyewe kwa kupiga kura ya maoni eh, na nafkiri mda waliopewa kufuatana na ratiba ile ya kwamba kama mmeshakubali kwamba mnataka kujiondoa katika umoja wa nchi za Ulaya, lakini lazima mjiondoe kufika wakati huu. Na wakati umekaribia, nafikiri ulipokaribia wakagundua kwamba uh, kiuchumi Uingereza ilikuwa inapoteza sana kwa kujiondoa. Kwa hivyo wakaanza kujadili hili ya ratiba ibadilishwe mda ili wajiandae kwa namna nyingine, na kuna baadhi ya wanasiasa ambao wamekuwa watunani kwamba uh, ile kura ya maoni haitafikisha maoni ya watu wote waingereza kwa ujumla na kwamba kuna faida kubwa ambazo zimepatikana hasa kiuchumi kitamambili na kimaendeleo kwa kuendelea kuwa wanachama wa nchi za Ulaya. Kuna kichochezi chochote ambacho labda kiliwafanya raia kuamua kwamba wajiondoe? Manzoni, kichochezi kikubwa kilikuwa ni kwamba walidhani kwamba nchi nyingine za Ulaya zilikuwa zina sera ambazo zilikuwa zina unafuu kwa wakimbizi kutoka nchi mbalimbali, kwa mfano kutoka Uturuki na, na nchi za Afrika, na kwa kupitia hizo nchi hao wakawa wanaweza kufanya mpaka wakaingia katika ajira za Uingereza, na Uingereza ilikuwa inafikiria labda ikizuia hiyo wa kujiondoa, watakuwa wameziba mwanya huo ambao ulikuwa unatumiwa na watu wa aina hiyo. Lakini kwa kutafakari zaidi haya mambo ya chumi zina uhusiana namna gani, imedhihirika kwamba kuna mahusiano makubwa sana ya namna uchumi wa uingereza unaendelezwa na chumi nyingine za Ulaya, na zaidi zaidi, sheria za mipaka zinahitaji kuzingatia tofauti na masilahi ya uchumi Mbona sasa basi, kwa kutanguliza, umesema ni kama Theresa May mwenyewe alijiwashia mkaa. Lakini unajua swala, wakati linapokuja swala kubwa kama hili la kuzingatia utandawazi, kwa sababu hili ni swala la utandawazi. Dunia dunia imeanza kuwa finyu. Watu wanaojiwekea mipaka na kuamua kwamba wao watatenda mambo yao wenyewe, na kwa namna hiyo wataendelea au wataendeleza chumi zao, huwa kwa kawaida wana hali ya patupu, kwa sababu hatimaye inakuja kugundulika kwamba chumi hizi zote za dunia zimeshaunganishwa. Hata hao wakimbizi pamoja na watu ambao kwa upande mmoja unawaona kwamba ni wachochole, kumbe wanapoingia katika ajira zenu wanafaidia. Kwa mfano labda ndio watu ambao wanatumika kuchuma matunda wakati wa msimu wa matunda, kwa mfano Apole apole za Ulaya mara nyingi zinachumwa na watu ambao hata huwa sio raia wa hizo nchi. Kwa hivyo inafikiria, baadaye inakuja kugundulika uo, kumbe uchumi huu pia unanufaishwa kwa hizi harakati, pamoja na kwamba tunajiona ni matatizo. Sasa wakati ameahirisha upigaji kura ndani ya bunge na chama chake pia kinaonekana kusuasua kuhusiana na mkataba uliopo anapoondoka kurejea tena kwa wenzake wa Ulaya anatafuta nini kule? Anatafuta mkataba upi tena mpya? Anatafuta watu wa Ulaya wamwelewe kwamba o, sahizi hatuwezi kuondoka, tungependa tukirie upya, au tungependa tupewe muda. Na nafikiri swala hili watu wa Ulaya, uongozi wa wa, wa Ubelgiji, ambapo ndio makao makuu ya jumuiya ya Ulaya umesema kwamba hautampa muda, kwa hivyo nafikiri saa hizi yeye ni kama anajiendeleza katika kujifungia shimo, na labda hata serikali yake ikaingia matatani. Tunaweza kushuhudia kwa muda mfupi ujao, huyu Theresa May akiwa anaondolewa uongozini. Ukumbuka kwamba njia ambazo viongozi wa Uingereza na nchi zingine za Commonwealth ambazo zinatumia demokrasia ya Uh, wanaondolewa madarakani ni njia ambayo ni ya kiholela sana. Inawezekana akashurutishwa aka, aka, aka, aka, aka, aka na wabunge kufanya kura mpya, na katika hiyo kura wakaweka kama wana wato, bado wanamwamini wana, wana, wana, wana na kama wasiomwamini basi itakuwa ni yeye anaondoka, na maanake imani zao zikisha kwa so uongozi wa Theresa May, basi Theresa May pia uongozi wake utakuwa umeishia tamauka katika safari yake ya haraka safari yake ya kutembelea wenzake safari yake ya kurudi kwa meza ya mazungumzo na wenzake, kutafutwa kuungwa mkono na kutafuta mkataba mwingine upya. Je, huenda hili linaweza likafanikiwa ama ni juhudi ambazo huenda zisilete manufaa ndani ya nchi yake? Tatizo kubwa ni kama wale watu wa Ulaya, unajua mwanzoni jinsi ambavyo hii Brexit ilifanyika ni kama Waingereza wa walikataa kusikiliza maoni ya nchi, kwa mfano Ujerumani na kuenyenekwa, na kwa sasa hivi ni kama wanasema o oh, kumbe tungewasikiliza, tungewasikiliza labda utaratibu ambao tungetumia katika kujiondoa katika jumhuria hii ya nchi za Ulaya ungekuwa tofauti na ulivyo sasa, na namna na hii ambayo Theresa May sasa anaenda kubembeleza, amekuwa ni mtu ambaye hana nguvu tena ya kisiasa ana uwezo. Yale matao na purukushani alizokuwa wamezua Waingereza wakati walipokuwa wanajiondoa katika jumuiya ya Ulaya, nafikiri saa hizi nafiko ukingoni, na wanajikuta katika, uh, njia panda ambayo hawajui waendelee kuondoka au warudi, na baada ya kutafakari kwamba kuna masilahi makubwa ambayo watayapoteza kama ikidhihirika wazi kwamba nchi ya Uingereza sasa imejiondoa katika jumuia ya, ya nchi za Ulaya. Mahakama ina uwezo wowote wa kubadilisha maamuzi ya raia ambayo walifanya kupitia kura ya maoni? Labda sijui, maanake raia wengine pia wa, wameshaanza kugutuka baada ya kujiuliza, kumbe tulirubuniwa, ilikuwa ni kama tumedanganywa kwamba kujiondoa, sisi tutafaidika na kujiondoa, uchumi wetu utakuwa na uelekevu mzuri na ajira kwa wananchi wa, wa, wa, wa yetu, me, kwa wananchi wa nchi yetu zitakuwa zimepanuka. Lakini imedhihirika wazi kwamba kulikuwa pia na faida, na kwa vile wao walikuwa wanafikiria wataendelea kwao, wanakaribishwa katika nchi za Ulaya kufanya kazi kwa misingi ile ile na utaratibu ule ule uliokuwepo ule, wakati wakiwa wanachama, lakini wameambiwa haitawezekana kuendeleza kama hiyo tena. Profesa Nyaigoti, kuna uwezekano wa nchi kutulia tena? Kuna uwezekano wa Theresa Mei kutuliza hali ya kusuosua, hali ya msukosuko, hali ya kisiasa, hali ya uchumi wa nchi yake kuonekana kusuasua baada ya mawimbi haya yote? Ninafikiri Theresa Mei aanze kufungasha vilago vyake kutoka Downing Ten. Ninamwona kama mtu ambaye eh, maazimio yake ya ku, ku, ku, ku, kupata fuini kutoka jumuiya ya Ulaya na kuendeleza kuwarubuni na kuwadanganya Waingereza kwamba uh, hatua hizi zote ni kwa manufaa ya kuendeleza uchumi wao imefika ukingoni. Ni Profesa Chacha Nyaigoti Chacha, mchambuzi wa siasa na diplomasia. Unasikiliza kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Mapumziko mafupi tu, narejea na sehemu ya pili. Unasikiliza kwa undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Ibara ya 231 sehemu ya nne ya katiba ya Kenya, iliyopigiwa kura na zaidi ya asilimia 60 ya wapiga wa kura mwaka 2010 inataka picha kwenye sarafu ya nchi ambayo ni shilingi kutokuwa na mtu ama picha ya mtu yoyote. Katiba ya Kenya inataka picha kwenye sarafu iwe ya kitu kinachodhihirisha kuwepo kwa taifa la Kenya ama rasilimali ama mali ndani ya Kenya. Hii leo Rais Uhuru Kenyatta amezindua pesa zenye picha za wanyama baada ya muda mrefu wa kesi mahakamani kuhusiana na aliyestahili kuchapisha pesa hizo mpya. Charles Kerie Konradi, Charles Karisa ni mchambuzi wa masuala ya uchumi, mtaalamu anayefanya kazi na kampuni yake ya Deloitte jijini Nairobi. Charles, mbona imechukua muda wa miaka nane takriban hivi kutimiza masharti ya katiba. Ni hatua ambayo wangechukua kitambo, maanake sheria ilikuwa inaruhusu tufanye hivyo. Kwa hivyo ilikuwa ni sheria ambayo tulipitisha mwaka elfu uh, mbili na kumi Agosti. Kwa hivyo ni muda umechukua, lakini sasa nadhani kwamba serikali sasa hivi kwa tunavyozungumza, wako tayari kuhakikisha kwa kwamba uh, Uh, wanaimplement hiyo sheria hiyo. Tunadhani sarafu ni sarafu, shilingi ni shilingi, iweje kuwepo na sababu ya kubadilisha mwonekano ilivyo, ionekane kivingine? Hujua, uh, kwa miaka yote hiyo, ukiangalia noti zetu ama hela zetu zilikuwa zina umbo tofauti ya watu binafsi. Jambo la kwanza, yule uh, mwanzilishi wa taifa uh, rais wa kwanza Mzee Kenyatta, alafu akaja Mzee Moi alafu wakaja Mzee Kibaki. Kwa hivyo kulikuwa kunahitajika kwamba sheria iweko, sheria kwamba mtu yoyote ambaye atakuja katika uongozi noti ama zile hela zisiwe na sura yake. Kwa hivyo ni kujumuisha tu wananchi, kuleta wananchi pamoja, si kwamba lazima mtu wetu awe katika pesa zile uso oh, oh, pesa zile. Kwa hivyo ni mambo ambayo yalifikiriwa zamani na ndiposa akawekwa katika sheria ile ambayo ilipasishwa mwaka elfu kumi elfu uh, mbili na kumi Agosti. Sababu gani ilikuwepo sura za viongozi, awe Moye awe Kenyatta, ziwe zinaonekana kwenye pesa ambayo ni ya kila mwananchi. Ni mambo ya kihistoria, kusema kweli, ni mambo ya kihistoria ambayo wengi sana sisi hatujajua mwelekeo halisi kwa sababu gani ilikuwa hivyo lakini unakumbuka kwamba miaka iliyopita uh, katika marais wetu wa Afrika jumuia nzima ile, mtu yoyote akiingia uongozini lazima atambuliwe kwamba yeye ndio rais. Ndio sababu wakati huo ilikuwa kwamba nikiwa rais leo mimi nitakuwa nita na sura yangu katika hela hizo, lakini tunavyoendelea katika kuishi na kuleta watu pamoja, unakuta una, una, una, una kwamba kuna ule uh, tunaita uwiano uh, katika uh, uh, uh, watu mbalimbali, kabila mbalimbali kwa hivyo, kuleta zile lugha uh, ama kuleta zile uh, what you call, uh, different tribes pamoja, ilikuwa kuna kuna umuhimu wa uh, kuhakikisha kwamba zile noti zinatolewa katika mtu fulani akiwa kiongozi katika sehemu fulani, bode la ufa ama katika nchi ya central itolewe kuhusu hususan yule ambaye atakaingia asione kwamba mimi ndo jogoo mimi ndo rais. Katiba si mpya tena, sheria zilizotungwa na kupitishwa na wananchi si mpya, zimechukua muda. Si katiba mpya, ila sasa ni katiba inayotambuliwa kisheria. Mbona imechukua muda mrefu kuhakikisha kwamba sheria hii inatekelezwa? Pesa zinakuwa na sura mpya, sura za marais zinaondolewa, zinakuja sura ya viumbe na vitu vingine. Nadhani kwamba ni uzembe tu wa serikali na zile ambao tunaitwa birokrasi za serikali. Unaona zile zile za uh, serikali zozote zile na, birokrasi na lazima watu waojiane oh, sana. Je, tuhakikishe kwamba sheria tunaifata ama tusiifate? Kwa hivyo mimi kwa maoni yangu nadhani kwamba ni ule uzembe tu kwa wale ambao watu wamekuwa wamekuwa pale kuhakikisha kwamba uh, zile sheria hazitimizi ule wakati ambao unafaa. Lakini sasa hivi tunavyozungumza, unakumbuka kwamba mwaka uliopita kulikuwa na uchaguzi ambao ulikuwa na utata sana, na baadaye yule kiongozi mkuu wa upinzani Bwana uh, uh, Raila Odinga, na hivyo tunavyozungumza bwana, bwana, bwana, bwana, Bwana huru wakaja wakashikana mikono pamoja, wakasema kwamba kwa sababu kuna vita vikali vya uchaguzi sasa hivi tusipigane tena. E, tunafahamu pia kumekuwa na kesi mahakamani kuhusiana na masuala ya kutoa zabuni nana naye stahili kuchapisha pesa hizi nana ambaye alipata e, zabuni hii kwa njia ambayo haikufaa. Je, hizi kesi zimehusisha kampuni gani na gani, na mbona kuwe na mvutano wa muda? Kesi ambazo ziko mahakamani za kuzungumza ni Kesi za baina ya kampuni tofauti tofauti kama vile kwa kof, mfano kof, kwa mfano De La Rue, hiyo ni kampuni ya Uingereza ambayo ilipopewa jukumu ya kuchapisha hela zetu kwa miaka mingi sana. Na ukiangalia okay, kama mwaka uliopita Wakenya waliweza kutina, wakasema okay, kwamba kwa sababu gani hii kampuni imepewa uh, yale madhumuni ya kuchapisha hela zetu, na mbona bado aendelee kupewa? Kwa hivyo utata ulikuwepo, lakini sasa hivi tunavyozungumza, nadhani kwamba mambo uh, kwa kama hayo yanaenda kuisha. Hizi pesa sasa zipo na picha za wanyama, kwa mfano simba, twiga, ndovu na ngiri. Ina ishara yoyote? Mbona wakachagua wanyama, kwa mfano, na isiwe mimea ama isiwe tu ni ramani ya taifa <laughs> Kenya? Kwa sababu ya utalii wetu, tuliona ni vizuri zaidi ikiwa ya mgeni akija hapa, akija na madola zake tofauti tofauti, akijeuza na akipata Kenya nchi yetu anajua kwamba kuna kitu fulani fulani. Kwa hivyo ni hali tu ya kuuza nchi nje. katika hali ya zimechapishwa ndani ya Kenya ama zimechapishwa nje ya Kenya? E, tunapozungumza habari ambazo tunazipata sasa hivi siweze kudhibiti, lakini nadhani kwamba zilipochapishwa hapo hapa Kenya wakati ambapo hizi zinakuja kutumika, zile pesa ambazo tunatumia kwa sasa zinakwenda wapi? kuna mikakati maalum ambayo ile banki like, kuu ya Kenya, central bank ya Kenya tunangoja ipatie mwelekeo kamili kwamba zile hela ambazo ambazo ziko sasa hivi tutafanya vipi? Je, tutambua tuzirudishe, ama tutambua tufanye vipi? Kwa hivyo tunangoja tu mwelekeo maalum katika Benki Kuu ya Kenya, na na matumaini kwamba hivi karibuni tutapewa mwelekeo kwamba tufanye vile ambavyo inahitajika kwa mujibu wa sheria. Na katika mchakato wa kawaida um, nchi inapochapisha tuseme noti mpya ama pesa mpya, mchakato ambao huwa unakuwepo ndio zile noti ambazo pesa ambazo zimekuwa zikitumika, ambazo wengi watasema nzee unakuwa ni upi, kuziondoa katika matumizi ya kawaida ndio tulete zile mpya. Ni jambo la kawaida, unaweza kwenda dukani, lazima utumie hela, maanake unavoishi, lazima ununue bidhaa katika majumbani kwetu. Kwa hivyo, wakati ule mwananchi wa kawaida anaenda kununua bidhaa za kawaida ana, anapeana hela za kitambo, anachukua bidhaa anazotumia, na usoni kama kingine akipata change, akaenda kupewa change, kwa mfano atapewa zile mpya alafu atapeana zile, zile, zile, zile za kitambo. Kwa hivyo yakuwa ni normal trading eh, ijapokuwa ya, ya ni ile mikakati kwamba ile ratio isipite katika circulation. Naam, na kuna wale ambao wanasema labda kuna watu ambao wame wamejikusanyia pesa nyingi wanazo. Je, katika kuleta hizi pesa mpya, zinaweza kadhibiti wale ambao wana pesa nyingi kwa njia ya ufisadi? Lazima wazirudishe katika mfumo wa benki, wataulizwa maswali, ama hii haiwezi kwa njia zozote kusaidia katika vita dhidi ya ufisadi ambao unaonekana kuiandama Kenya sana? Itasaidia pakubwa mno katika kudhibiti hali ya ufisadi. Kwa sababu gani inavyosema? Kwa sababu ikiwa sasa hivi wewe umechukua hela ambayo siko njia nzuri helo ya ufisadi, zile hela, je, utazipeleka wapi? Maanake ikiwa mikakati itawekwa na serikali, tusema kwamba kuanzia mwaka kwa mfano, Januari mwaka elfu mbili na ishirini, tutakuwa tukitumia noti mpya, je, yeah, zile za kitambo unavokuwa nazo u, ambazo kuwa nazo utazipeleka wapi? Kwa hivyo, huna budi isipokuwa kuenda kwa serikali na kufanya nini? Na kuzipeana. Je, yeah, utanunua vitu tofauti tofauti, lazima zile hela zitatoka katika na zikitoka katika mfuko wa watu hapo, zikiwa nyingi zaidi, ndo serikali itasema kwamba una jukumu la kuambia serikali ama vile vipengo mbalimbali, je, hizi hela umezitoa vipi? Maanake ishera tunavyozungumza sahii ziko, mimi nikienda benki kwa mfano nikitaka kuweka hela zaidi na milioni uh, moja ya Kenya nitambua, hizi hela je, zimetoka zi wapi? Lazima nieleze kwa kinago baga benki hiyo kwamba hizi hela zimetoka mahali fulani, je, ni loni Je, ni gari iliuza ama zilitoka wapi? Kwa hivyo hiyo mikakati iko na nadhani na, na, na matumaini kwamba itasaidia sana pakubwa katika kudhibiti ufisadi katika nchi yetu, maanake lazima tuelezee, yeah, je hizi hela zilitoka wapi? Kwa hivyo itasaidia sana pakubwa. Kuna hili swala la shilingi bilioni kumi na tano kutumika katika kuchapisha tena pesa. Sasa wengine huenda wakasema wametumia pesa kuchapisha pesa, wameharibu pesa <laughs> <laughs> Ni jambo la utata kidogo, lakini tunapopeana kandarasi katika uh, nchi yetu kwa kampuni yoyote ile ifanye jambo lolote, ifanye kazi fulani, lazima tuajibike na lazima tupeane, ili lazima itatu kost. Kwa hivyo lazima kuwe kuna kost fulani ambayo lazima tuitumie kama sheria, um, kama, kama serikali kuhakikisha kwamba ile uh, njia ambayo tunahitaji ina inatekelezwa vizuri manake ukiangalia ukimpa mtu yoyote kazi kampuni yoyote kazi, ukiambiwa kwamba lazima ufanye hivi kandarasi yoyote ambayo lazima itugharimu je. Yeah, katika kubadilisha pesa, sura za pesa zinaweza kuchochea ukuaji wa uchu, uchumi ama kutikisa ukuaji wa uchumi ama itakuwa ni jambo la kawaida tu. Inaweza kuwa jambo la kawaida, ama linaweza kuleta uh, kutikisa uchumi panapokuwa, ikiwa serikali haitafuata zile kanuni ambazo zinahitajika ile tunaita balancing ratio. Je, yeah, tukileta trilioni kumi katika uh, uchumi wetu itaathiri vipi? ile ambayo ninakwambia kwamba kuna inaitwa inflation. Kwa hivyo lazima tuwe makini sana, tuhakikisha kwamba ile ratio ambayo inahitajika katika economics haikuwa tafiadi. Kwa hivyo nadhani kwamba yule bwana gavana bwana Ndung'u wa Central Bank of Kenya anajukumu na hakika kwamba ameweka mikakati ambayo inaofaa nchi yetu haitikisiki katika sekta hiyo. Ni Charles Karisa, mchambuzi wa masuala ya uchumi kwa njia ya simu kutoka Nairobi, Kenya. Shukran Chacha Nyaigoti Chacha, profesa wa masuala ya uongozi na diplomasia. Shukran Charles Karisa. Matangazo ya leo yamesimamiwa na Mary Mgawe, mwelekezi Saida Hamdun. Nakamilisha kwa undani hii leo. Jina langu ni Kenneth Bwire na kutakia usiku mwema. Naam ni mimi mtangazaji wako Khadija Riyame ambaye nimekuletea marudio ya kipindi cha Kwa Undani, nikikuaga hadi wiki ijayo, na kuacha na ufurahike na burudani safi mdogo wangu mapenzi basi ila nangang'ania nikiumizwa na huyu kesho na wengine na ila nangangania, nikiumizwa na huyu kesho na wengine, funika fumaniwa, lisha gombana na watu.