Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibu kwa matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa moja na nusu siku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunatangaza katika mita bendi 19 na 22 na 31 na, na tunasikika pia kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania 937 Kaya FM mjini Mombasa, na Mlimani Radio 165 FM Dar es Salam. Ninayekukaribisha hii leo mimi ni Idi Ligongo. Katika matangazo yetu hii leo tutakuletea salamu na muziki, lakini kwanza ni habari za dunia. Msomaji wako hapa studio mimi Abdu Shakur Abud. Waandamanaji wa vuguvugu vugu la koti manjano huko Ufaransa wanaendelea kuzuia njia muhimu za nchi hiyo, ingawa vuguvugu hilo la kutaka mageuzi ya kiuchumi linaanza kupoteza nguvu zake baada ya wiki tano za maandamano. Ya mwishoni mwa wiki, baadhi ya waandamanaji walibaki barabarani hii leo katika mji mkuu wa Paris licha ya wito wa waziri wa mambo ya ndani Christophe Castaner kufungua njia hizo. Hapo jana waandamanaji walijitokeza katika miji mbalimbali ya Ufaransa pamoja na mji mkuu wa Paris, lakini walikuwa idadi ndogo kabisa kulingana na wiki nne zilizopita. Polisi wanasema mwishoni mwa wiki iliyopita kulikuwepo na waandamanaji laki moja lakini hii leo kulikuwepo waandamanaji elfu thelathini na tatu. Waandamanaji wamepunguka kwa sehemu kubwa kutokana na ahadi alizotoa Rais Emmanuel Macron mapema wiki hii kufanya mageuzi ya kodi pamoja na baridi na mvua. Maandamano alianza mwezi Novemba kupinga kupandishwa kodi ya mafuta dizeli ili kupambana na uchafuzi wa hewa, na kugeuka kuwa malalamiko ya kiuchumi na maisha magumu nchini humo omu. Marekani yapongeza hatua zinazochukuliwa na Pakistan katika kutafuta suluhisho kwa njia ya majadiliano kumaliza vita katika nchi jirani ya Afghanistan. Pongezi imetolewa jana, siku moja tu baada ya waziri mkuu wa Pakistan Imran Khan kutangaza kwamba nchi yake imepanga duru ijao ya mazungumzo ya amani ya Washington na Taliban wa Afghanistan hapo kesho. Msemaji wa ubalozi wa Marekani mjini Kabul ameiambia Sauti ya Amerika kwamba Marekani inakaribisha hatua za serikali ya Pakistan ya kuhamasisha ushirikiano mkubwa zaidi, ikiwa ni pamoja na kukuza mazungumzo kati ya Taliban, serikali ya Afghanistan na washikadau wengine wa Afghanistan. Si waziri mkuu Khan wala msemaji wa ubalozi wa Marekani waliosema mahala mkutano wa Taliban utafanyika hapo kesho. Habari za dunia zinawajia kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, Washington DC. Maafisa watatu tofauti wa jeshi la Nigeria wanaripoti kwamba wanajeshi kumi na wawili wameuliwa na darzeni wengine hawajulikani walipo baada ya mapigano makali na wanamgambo wa Kiislamu wenye itikadi kali katika jimbo la Borno. Hata hivyo jeshi la Nigeria limekiri kujibu mapigano hayo, lakini linasema ni mwanajeshi mmoja tu aliyeuliwa na mwingine kujeruhiwa. Maafisa hao wanasema mashambulio yalifuatia shambulio lililofanywa siku ya Ijumaa na wanamgambo katika wilaya ya Gundumbali, sehemu ya jimbo la Borno ambako kundi lililojitenga kutoka wapiganaji wa Boko Haram linalofahamika kama ISWA lina ushawishi mkubwa. Maafisa wameliambia shirika la habari la Reuters kwamba mawasiliano mabaya katika eneo hilo la mbali limechelewesha habari kufahamika. Maafisa hawa wanasema haijulikani nini kilisababisha habari hizo kuchelewa. Sierra Leone wanawake Kumradhi, mamia wanawake waliandamana katika mji mkuu wa Sierra Leone kulaani ya unyanyasaji na dhulma za kingono dhidi ya wanawake, siku chache tu baada ya serikali ya Freetown kuahidi kwamba itapambana na ubakaji na udhalilishaji wa kingono miongoni mwa karibu wanawake mia tano walioandamana hapo jana alikuwepo mke wa rais Julius Mada Bio, bi Fatma Bio, aliyezindua siku ya Ijumaa mpango uliopewa jina la Ondoa mikono yako kutoka wasichana wetu, katika kupambana na ghasia za kingono, ulanguzi wa watoto, ukahaba, ndoa za utotoni na mimba ya utotoni. Wake wa marais wa Liberia, Niger, Ghana Chad na Gambia wameunga mkono mradi huo. Idadi ya kesi rasmi zilizoripotiwa kuhusu udhalilishaji wa kingono huko Liberia, huko Sierra Leone imeongezeka kutoka 4750 mwaka jana na kufikia 2855 kufuatana na takwimu za polisi, hiyo ikiwa ni maradufu idadi ya mwaka jana na waziri wa mambo ya nchi za nje wa Uturuki anasema rais Donald Trump wa Marekani hivi karibuni amemhakikishia rais Tayyip Erdogan kwamba Washington inatafakari juu ya kumrudisha imamu wa Kiislamu hadi Ankara anayetuhumiwa kuchochea mapinduzi yaliyoshindwa ya, ya kijeshi ya mwaka elfu mbili na kumi na sita. Waziri wa mambo ya nchi za nje wa Uturuki aliambia televisheni ya Marekani CNBC kwamba wakati Trump na Erdogan walikutana hivi karibuni katika mkutano wa viongozi wa jii ishirini huko Argentina, kiongozi wa Marekani alisema nchi yake inafanya kazi kutafuta njia ya kumrudisha Fethullah Gulen na watu wengine wanaodaiwa na Uturuki kuhusika na njama hiyo ya mapinduzi. Hizo zilikuwa ni habari za dunia kutoka Idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Msomaji alikuwa Abdu Shakur Abud. <muchas> Siku nyingine ya Jumapili, msikilizaji na karibu tena kipindi chetu cha salamu na muziki kutoka hapa idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, Washington DC, ndani ya studio ikiwa nimekwesha jaa tele kama pishi la mchele. Jina langu ni Sunday Shamari, msikilizaji. Leo hii tutavurumisha pamoja gurudumu hili la salamu, na moja kwa moja basi, mwenye bakti kubwa ya kufungua kipindi hiki si mwingine weo wanajiita waziri wa mambo ya salamu Yeah, Deus Masunga kwa njia ya barua pepe, ukiwa wapi Igigwa Sikonge, Tabora, Tanzania, unapenda salamu zako zeri kwake Asha Shaban Ali, hukumsahau Nkamba, kanisa Ndula, mapema Ndula na Soro Maziku, Huseini Mlaji, wote hawa wanasema wako Tabora pili. Mwakumbuka James tano, Juma Maliko, Juma nne, Lukoba na Mwando John, wanasema popote pale walipo, hukumsahau Rutaiwa Busisi, Thomas Makanyaga, Victor Nyangalima Mchana ja mchana na Zakaria Ndemfo, ujumbe unawaambia asanteni kwa, haya, kwa Mbea, salamu kwa kwa Mbea, kwa Yuringa, Sardani, ingine, ya ya haya. Moja kwa moja basi naelekea kwake nani, ni akwino Msombe, yuko Uyole, Mbeya, Tanzania, za kwa salamu na ileo unasema zende kwake Venusto Msombe akiwa Mbeya, Charles Msombe akiwa Iringa, Mwalimu Rafaeli Msombe wa Sadani na wasikilizaji wengine wote wa Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Haya, moja kwa moja basi nakamata zamu yake huyu, wanajiita ni first lady wa posta Dar es Salaam. Au mam, Mrs. Eric Masawe, haya, unaomba salamu zako, unasema zimwende mme wako mpenzi Eric, huku msahau Amina Mlacha, Judith Spara Malisa, Mage Mbise, Basila Kimario, Dorika Tadeo, Devita Elias, Fikiri Gikala, uh, Jaffar Copo, umemkumbuka pia injinia uchumi Filbert na Filbert Jonathan Kianshambi, huku msahau Jaffar Ed Ali Tindo, niko Mgavilwa Sayenda Mabula Magesha, James Etano, Radislau Simisano, Paul Msalaba pia amewakumbuka Anacleti Feruzi, William Kitengai, Ana Cleti Ferdinandi hukupenda kumsahau vilevile Lucas Albert Mseti, Jonas Saidi, Emmanuel Maya na Hussein Machui. Zamuni yake nani? Zamuni yake huyu mtanajita Baraka Mganga au mwanamichezo. Unasema kwa Village Market Nairobi, Kenya, moja kwa moja mpaka Nairobi. Sasa haya salamu zako unapenda ziende kwake, unasema Mpelwa Sekela, Tobias Kashindwe, Halima Kala, Mafanikio Kala, Edward Malekana, Sarah Malekana, Filbert Jonathan, huku msahau vy, unasema Agata Mbale, Sombi Ntemi, Bonifasi Stephen, Eric Masawe, na ujumbe unawaambia unawapenda sana sana sana, sana. Bila shaka salamu hizi zimefika. Basi moja kwa moja msikilizaji, tusichoshwe na salamu, hebu tuvute kidogo pumzi kwa kupata kibao cha muziki. Ni kibao cha muziki hichi kinachopeleka moja kwa moja mpaka kule Nigeria. Ni mwanamuziki mashachari kabisa, huyo anaitwa Singa na kitu chake akapiga kama vile Kispanish, msikilizaji, anakuambia teamo, akishirikiana na yule Pite wa Psquare. Sikiza kitu hicho. Asante sana Singa na kitu chako hicho, tiamo. Msikilizaji, taratibu kabisa, anatoweka hapo. Mambo mazuri kwelikweli. Kipindi ni salamu na muziki kutoka hapa, idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, Washington DC. Msikilizaji, mambo ni mazuri kweli kweli. Haya basi, moja kwa moja anachukua zamu, ni ya nani? Ni Boniface Steven au Baba Sarapia. haya Baba Serapia, unasimana salamu zako kwa ziende kwanza kwa wasikilizaji wote wa VOA huku msahau Goligote Magabe Mkono, Mariam Lute Magula King Majuto Mpelwa Sekera Senyanda, umemkumbuka uh, Msela Victor Mselabuye Nyanda Mayala, Salim na Soro Sayungu umemkumbuka pia vilevile Miraji mwana wa Kibinda huku msahau. Unasema Fitna Paul wa Wakatoro kule Geita, namkumbuka pia David Wilson na watoto wako wapendwa Serapia na Luknes Bonafas. Mwisho unasema mtangazaji wa zamu, asante sana. Nashukuru kwa salamu zako na ujumbe ujaacha kusema. Unasema usinung'unike Mungu anapokuruhusu jambo usizolipenda litokee maishani mwako, kwani hiyo ni njia ya kuyafikia mafanikio. Haya baba sera pia, huyo moja kwa moja anaelekea wapi? Haya moja kwa moja anakamata nani? Juma Michael mwanaharakati unasema uko Nzega, unapenda salamu zako, anasema ziende kwa Antony Mazengo, RJ Shumbi, Jafari Kopo mkumsahau, Reina Shani amemkumbuka pia, Neema Kimario mkumsahau, Goligote Magabe, Solomoni Njiku, King Majuto, Mwalimu Kennedi Mpemba, Sombi Mtemi, Sombi Mtemu, na Muhamedi Kachuru. Ujumbe unasema kama wanataka kupaa angani kama mwewe, basi usiogelee na bata maji <laughs> haya, kazi kweli kweli. Nikitoka huko basi nakamata barua pepe yake Letisha Shilogile akiwa Igunga, Tabora, Tanzania. Zako salamu za leo za Jumapili unapenda ziende kwake, Devota Daniel Elias, ukumsahau Huseini Chuma umemkumbuka pia, Jangala Bugumba kumsahau pia Basila binti Kimario umewakumbuka vilevile, Thomas Makanyanga unawaambia ujumbe ukisalimiwa, kumbuka kwamba una deni la kulipa. Asante sana zamani yako Victor Mselabuye wa Geita, Tanzania. Unapenda kwanza kusema kutoa salamu kwa mtangazaji wa kipindi kwa kupata nafasi ya kutuma salamu, bila shaka nakushukuru sana. Salamu zako napenda ziende kwa suku june wa Ilangasika, umemkumbuka Mariam Lutemagula, huku msahau wa bile Lutema, unamwasa hu, unasema huyu ni yanga damu. <laughs> Haya, pia memkumbuka Tomas Mayunga, huku msahau Peter Moshi, jangala bugumba umemkumbuka pia Solomoni Njiku Masini Machumu na Nzoka wa Nzoka. Haya msikilizaji, basi baada ya kupata salamu hizo, moja kwa moja naona tayari e, tuko tayari kupata kibao kingine cha muziki maridhawa kabisa. Hichi msikilizaji, ni kibao cha muziki utokuwa na muziki mashuhuri aliyekuwa hapa Marekani kwenye tua maalum ha, hapa DC akaelekea kule Texas. Si mwingine msikilizaji, ni bibie Nandi Nandi. Huyu Nandi anafanya vitu kwelikweli. Hebu sikiliza kitu cha ndandi hicho, msikilizaji kikitamba kweli kweli sana Nandi kutoka nchini Tanzania akifanya vitu vyake. Basi tunaendelea na kipindi, ni salamu na muziki kutoka idhaa ya Kiswahili ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika hapa Washington DC. Thomas Ndulango, zamu ni yako kwa kwa barua pepe. Salamu zako napenda ziende kwa wafuatao, nasema kwanza ni mtangazaji wa kipindi, nasema asante sana. Pili, wamkumbuka mzee mzee Id, Isa Kimolo almaarufu Mzee Mkenya wa Masawe Kondoa, huku msao Ali Mbisha na Rashidi Kilazo akiwa Kondoa, Mwalimu Kennedi Mpemba Sayenda Mabula, Exaudi Makia wakiwa Arusha Tanzania. Pila huku msahau, unasema Juma Katunka popote pale alipo. Omari Maguo, mkulima huyu maarufu wa vitunguu, unasema kiwa Kondoa pia. Huku msahau, Maalim Hassan Lacha wa Huruma Camp Kondoa, na unakumbuka nko wako Muhamed Said Khatibu wa Masawi Kondoa. Raymond Simbu Masawi akiwa Kibosho Moshi. Au, pia umemkumbuka Zakaria Ndemfo na Esther Masho wakiwa Moshi. Huku msahau, unasema pia Miraji mwana wa Kibinda. Basi salamu zako zimewafikia bila shaka. Pia anasema wanakumbuka mashabiki wote wa idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika popote pale walipo, bila shaka, zimewapata. Haya, nakamata kadi ya nani? Hitra Malungu, mbunge mtarajiwa anajiita. Haya, takutakia heri mbunge mtarajiwa. Kwa sasa wanasema huko mnasi wangi ng'ombe kule Njombe, Tanzania. Wanapenda salamu zako ziende kwa Cristina Nkoo akiwa Arusha memkumbuka Dayana na Nyaro akiwa Arusha, Zefania Kabanga akiwa Congo, Mkoi kule Kenya, Olive Mgunda akiwa Moshi na mwisho anasema Watanzania wote wanaoipenda idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika. Na unasema ujumbe ni kuambia usimfanyia ubaya y binadamu mwenzio, kwani hiyo ndio msaada kwako ungalipo. Bila shaka. E, ujumbe maridhawa kabisa. Zamuni ya nani sasa? Zamuni yake Mbaga Charles Cobega, salamu zako napenda ziende kwa Filbert Jonathan Victor Msedabuye, Nzoka wa Nzoka naanasema marafiki zako wote na mashabiki wa idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika huku msahau. Vile vile unasema huyu nani, Bill Iweno akiwa hapa Marekani, Zedi Ndege akiwa Uingereza, Halidi Iweno Uingereza, Asha akiwa Mbele Tanzania na Neema Mpangala akiwa huko huko Tanzania. Haya, mwenye bahati ya kutukamilishia kipindi ni simu mwingine ni wewe Stanley Lupemba, Ugeita Tanzania, unapenda salamu zako ziende kwake Nyanda ama Yala akiwa Ilula kule wapi kusema, akiwa Ilula kule Majengo Magu, e, Jacqueline Kibona, Deogracias Fabian Masunga, Mwalimu Kennedy Mpemba, Geda Simon, pia wamekumbuka Happy Oswald, wote hao unasema unawatakia Jumapili tulivu yenye baraka tele bila shaka basi vivyo umeomba wimbo mmoja hapa wa christian bela lakini ukisema wimbo gani basi moja kwa moja mi nitakutafutia kitu chake christian bela alichotamba nacho sana akisema mama tufanye mambo na kwa kitu hicho pia ndio tunakamilisha kipindi cha salamu na muziki kutoka hapa idhaa ya kiswahili ya sauti amerika langu jina ni sandey shomari msikilizaji tukose usikose kuungana nami tena katika vipindi vingine vya idhaa ya kiswahili ya sauti amerika kwaheri kwa sasa Nama bila shaka kibao kitamu. Asante sana Sande Shomari kwa salamu na muziki kwa wasikilizaji, msikose kuporomosha salamu zenu za Krismasi na mwaka mpya katika wiki zinazokuja. Basi hapa muktasari wa habari. Waandamanaji wa vuguvugu -vugu la koti la manjano waendelea kuzuia njia muhimu za Ufaransa, ingawa vuguvugu lao la kutaka mageuzi ya kiuchumi linaanza kupotea nguvu zake, na hata baada ya waziri wa ndani Christopher Kasten kuwaomba waandamanaji hao kuacha njia wazi katika jiji la Paris wameendelea kuzuia njia hizo hii leo. Marekani imepongeza hatua zinazochukuliwa na Pakistan katika kutafuta suluhisho kwa njia majadiliano kumaliza vita katika nchi jirani ya Afghanistan. Waziri mkuu wa Pakistan Imran Khan ametangaza kwamba nchi yake imepanga duru ijayo ya mazungumzo ya amani kati ya Taliban na Afghanistan hapo kesho. Mahala na wakati wa mazungumzo haikutajwa. Maafisa watatu wa jeshi la Nigeria wanaripoti kwamba wanajeshi kumi na wawili wameuliwa na darzeni wengine hawajulikani walipo baada ya mapigano makali na wanamgambo wa Kiislamu wenye itikadi kali katika jimbo la Borno. Kundi la ISWA lililojitenga na Boko Haram lilifanya mashambulio hilo. Hata hivyo jeshi la Nigeria linasema ni mwanajeshi mmoja aliyeuliwa na moja kujeruhiwa. Na mia na mamia wanawake waliandamana katika mji mkuu wa Sierra Leone kulani unyanyasaji na dhuluma za kingono dhidi ya wanawake siku chache tu baada ya serikali kusema itapambana vikali na kuanzishwa kwa mradi ondoa mikono yako kwa wasichana wetu. Mwisho wa muktasari wa habari kutoka Sauti Amerika. Na hapo ndipo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho, kama kawaida, saa kumi na mbili na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa moja na nusu usiku kwa saa za Afrika ya Mashariki. Tunatangaza katika mita bendi zile zile 19, 22 na 31. Kwa niaba ya wote walioshiriki na kufanikisha matangazo ya leo, mimi ni Idi Ligongo nikisema kwaherini na usiku mwema kutoka Washington DC.