zaji kusikiliza kipindi cha marudio cha kwa undani. Mimi hapa ni Mkamiti Kibayasi. Hii ni kwa undani, kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Karibu popote unapotusikiliza kupitia redio au hata kupitia live stream kwenye mtandao wetu wa Facebook, katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi, tukijaribu kuchimbua na kukupa maelezo na ufafanuzi wa kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Ni kwa undani, jina langu Harizon Kamau. Naam, kwa undani hivi leo tunaanzia nchini Kenya, ambapo mapema leo Rais Uhuru Kenyatta ameandamana na kiongozi wa upinzani Raila Odinga kukagua na pia kuzindua miradi ya maendeleo magharibi mwa nchi hasa eneo la Nyanza ambalo ni ngome ya kisiasa ya Odinga. Katika historia ya Kenya, eneo la Nyanza limekuwa na uhasimu wa kisiasa na viongozi wa taifa kutokana na kuwa wengi wanaamini kuwa Raila Odinga hupokonywa ushindi kila uchaguzi unapofanyika. Wakati wa uongozi wa Kenyatta ni mara chache sana ambapo wametembelea eneo hilo kutokana na kuwa siasa za wakati mrefu ziliwashawishi wakazi kutokubaliana na serikali zilizoko madarakani bila kuwepo kigogo wao Raila Odinga. Hata hivyo linaonekana kubadilika, hasa baada ya kusalimiana kwa mikono kwa viongozi hao wawili Machi 9 mwaka huu na kuahidi kushirikiana na kuhakikisha kuwa wanapambana na matatizo yanayowakumba Wakenya katika maeneo yote ya taifa hasa ufisadi ukizingatiwa zaidi. Basi wakati wa ziara ya leo, ambapo ameandamana pia na naibu rais William Ruto, rais amezindua mfumo wa bima ya afya kwa kila mmoja. Raila wakati wa hotuba yake ameelezea umuhimu wa maridhiano yao, akisema yanalenga kuzuia umwagikaji wa damu kama ilivyoshuhudiwa katika siku za hapo nyuma akikumbusha watu kuhusu usalama wa mwaka jana, wakati uchaguzi, ambapo picha uh, za Rais Kenyatta ziliondolewa kwenye maeneo ya biashara, wakazi wakisisitiza kwenye eneo hilo kwamba yeye aapishwe kuwa rais wao. Uhuru kwa upande wake amesema kuwa uwiano wao ni wakudumu na kwamba siasa za Kenya hazina mshindi mmoja tena kama ilivyokuwa kihistoria, na kwamba kila mmoja ni mshindi, awe kwenye upinzani au kwenye chama tawala. Mapema hiki wiki hii, wakati akikutana na kamati inayotathmini kuhusu bima ya afya kwa kila mmoja, Rais Kenyatta alisema kuwa zaidi ya wakenya milioni tatu kutoka kaunti nne wataanza kufurahia bima ya afya kabla ya mwaka kumalizika mradi huo utazinduliwa Isiolo, Kisumu, Nyeri na Machakos. Kabla ya kuangalia kwa kina mambo yalivyokuwa, hebu kwanza tusikie sauti za viongozi wenyewe wakati wakiwa kwenye ziara hii ya Nyanza mapema leo. Hii siasa ya taifa letu la Kenya ambaye kila saa ni mashindano, ambaye mashindano, wengine wanaingia serikali, wengine wanabaki nje ya serikali. Hatuyataki hayo mashindano ya aina hiyo. Twataka mashindano ambayo itatuwezesha kuhakikisha kila jamii na kila Mkenya atakuwa akiona serikali ni yake na ako ndani yake. Wakati huo huo pia, kiongozi huyo wa upinzani Raila Odinga alipata nafasi na hii sehemu ya hotuba yake wakati wa mkutano huu hapa Ahero. Ndio Jaramogi na mzee Jomo Kinyata walikurena hapa hapa hapa. Na wakasalimiana. Ndio sababu tulisema handshake tutaleta mashinani. Ndio sababu tumekuja hapa kuzindua barabara na kuanza vilevile mwenendo mpya. Haya basi, mambo ndivyo yalivyokuwa mapema leo wakati viongozi hao wakizuru uh, katika eneo hilo la Nyanza ambapo kwa kawaida siasa zimekuwa zikiegemea upinzani na inakuwa kama ni ngome ya upinzani, wakati wa kampeni, wakati wa siasa na wakati pia wa siasa zilizo, gasia zilizozuka baada ya uchaguzi, na upinzani umekuwa mkali, hasa wakazi wa eneo hilo wakiamini kwamba labda pengine serikali imewasahau na kwamba lazima kiongozi wao awe kwenye madaraka ili waweze uh, kutawala basi mapema wiki hii wakati akikutana na kamati inayotathmini kuhusu bima uh, kama nilivyoelezea ni kwamba kaunti tatu zitazinduliwa bima ya kila mmoja ambapo hizo kaunti zikiwa ni Kisumu, Isiolo, Nyeri na Machakos, kulingana na waziri wa afya Sicily Kariuki, mradi huo wa kwanza utagharimu serikali takriban shilingi milioni, uh, bilioni tatu nukta, kumi na, kumi, uh, nukta moja na serikali itatoa shilingi bilioni nane kwa kila kaunti kuanzisha mradi huo. Basi serikali ya Kenyatta imekuwa ikisisitiza kuhusu maswala maswala ya manne muhimu inayokusudia kuzingatia, maarufu kama big four, yakiwa nayo ni usalama wa chakula, mavazi, viwanda, pamoja na bima ya afya. Katika siku za karibuni tumeshuhudia nchini Kenya ambapo ufisadi kama alivyotaja hapo Rais Kenyatta umechukua mrengo mwingine na inakuwa kwamba katika taasisi nyingi za serikali, ya hivi karibuni kabisa ikiwa ni ile ya bomba la mafuta la kitaifa KPC, na vilevile mradi na ikiwa ile ya bima ya kitaifa uh, NHIF wakurugenzi wake wakiwa wamekamatwa kutokana na ufisadi na kupotea kwa mabilioni ya fedha. Na sasa tunapozungumza ni kwamba kitu anachoonekana kuzingatia zaidi rais ni bima hii ya afya, bima ambayo lazima kulainishwe, taasisi hii ya bima ya kitaifa ya afya, ili kuonekana kama basi mambo, kulingana na ahadi yake rais, wakiwa na mkuu wa upinzani Raila Odinga, wanavyoahidi kuhusiana na bima ya kitaifa ya afya kwa kila mmoja na tunapoendelea kuwatafuta washiriki wa wa wetu kwenye undani ambao watatueleza zaidi hali ilivyo, namtafuta Kennedy Wandera, namtafuta pia Liberty ya Dede, ili waweze kutueleza hali ilivyo na hali ambavyo imekuwa nchini Kenya, wakati Rais Uhuru Kenyatta na mkuu wa upinzani Raila Odinga wakiendelea kufanya ziara yao katika sehemu ya magharibi mwa Kenya na kuzindua miradi huku kukiwa na ahadi mbalimbali mbali, uh, nchini humo. Uh, itazingatiwa kwamba wakati wa siasa za upinzani ambapo kumekuwa kuna hali ya vuta ni kuvute kuhusiana na vita dhidi ya ufisadi. Kunakuwa na baadhi ya wanasiasa wakisema kwamba labda pengine kuna watu wanalengwa, na kuna watu wa kabila fulani wanalengwa, jambo ambalo mapema leo rais Kenyatta amekanusha, wakiwa vilevile vile na Raila Odinga na kusema kwamba kamwe hakuna yeyote anayelengwa katika vita dhidi ya ufisadi. Hapa studioni naungana na mwenzangu Abdi Shakul Abud. Tumeangalia maswala kadhaa, japo kuwa kuna matatizo kidogo ya mawasiliano. Wageni wetu kutoka nchini Kenya, inakuwa kwamba kuna tatizo la kuwasiliana nao, lakini jambo ambalo tumelisema na tukaliangalia ni hatua na hotuba walizotoa viongozi Rais Uhuru Kenyatta, mkuu wa upinzani Uhuru Kenyatta wakati wa ziara ya kule Nyanza mapema leo ambapo wamesema vita dhidi ya ufisadi kamwe havilengi kabila lolote, na kulingana na ahadi yao ya Machi tisa waliposalimiana ni kwamba vita lazima viendelee dhidi ya ufisadi. Na jambo lingine ambalo amezingatia zaidi rais ni kuhusu bima ya afya kwa kila Mkenya. Sasa Shakuru, siasa za Kenya kwa muda mrefu tumekuwa tukizifuatilia, hata wakati wa kampeni, hata wakati wa uchaguzi na kumekuwa na siasa za mrengo unaoegemea labda makabila na maeneo. Sasa hii ni historia. Uhuru Kenyatta na chama tawala cha Jubili, akiwa ameshirikiana na mkuu wa upinzani, wametembea katika eneo ambalo ni ngome la upinzani. Je, kwako pia kama mwandishi wa habari na mtu ambaye amefuatilia siasa za Kenya kwa muda mrefu, saa hatua hii unaionaje kuelekea mbele? Kwa hakika ni moja kati ya hatua ambazo kama ulivyosema, inaleta mabadiliko huko Kenya. Watu wanatarajia kwamba vita dhidi ya ufisadi vitaweza kuleta mabadiliko makubwa. Kama tunavyojua, nchi nyingi za Afrika zinapigana na vita hivyo. Hali hii ya kwamba Kinyatta amefuatana na Raila maanake Nikikumbuka Raila amesema mara ya mwisho babake alikutana na babake uh, Kenyatta ilikuwa um, ni katika mji huo waliokwenda. Kwa hivyo inaonyesha kwamba wana nia ya kujaribu kuleta uwiano kati ya Wakenya, kwa sababu kama tunavyojua, kuna swala moja muhimu ambalo limejitokeza yeah, ni kwamba hii siasa za ugatuzi zimeleta hali ya kikabila kurudi kwa nguvu nchini Kenya, kwa sababu kutokana na hali hiyo kila jimbo au tuseme kila kaunti inajikuta katika aina fulani ya kabila. Kwa hivyo ukabila umefikia kiwango ambacho hivi sasa hata vita vile dhidi ya ufisadi vinachukuliwa kwamba leo wewe unachukua vita dhidi ya Wakalenjin au dhidi ya Wajaluo, mm -hmm. au dhidi ya Wakikuyu. Kwa hivyo kuna ile hali, Kinyatta nafikiri ameona lazima warudishe hali ya mwelewano kati yao na ndio maana wameanza siasa hii na kuungana pamoja na Raila. Ni jambo muhimu kuonyesha umoja na nafikiri naweza kuleta mabadiliko. Wakati pia wa mkutano huo ambao walifanya mkutano mkubwa wa hadhara kwenye e, maonyesho ya kilimo ya, ya mamboleo, wamesema kwamba jambo fulani ambalo liliwapelekea kusalimiana na kuwiana ni kwamba wanasema siasa zao wote wawili walisema wameona zimepitwa na wakati na wakaona kwamba wakiendelea na misimamo kuwa mwanzoni basi hakutakuwa kuwa na maendeleo ya kitaifa. Wakasema kwamba uamuzi ni kwamba sasa, na ndio rais amesema maneno yake aliyosema kwenye mkutano wa mapema leo kwamba siasa za mshindi mmoja zimepitwa na wakati, kwamba kunakuwa kila wakati kama ni chama chako kikishinda unachukua kila kitu. Sasa amesema ni kwamba ni ushindi wa kila mtu, ukiwa ni ushindi wa chama tawala, ni ushindi pia wa chama cha upinzani. Ina maana kwamba sasa Uh, maendeleo yatakuwa ni ya kitaifa bila kuegemea kwenye mrengo wa chama kinachotawala ama kinachopinga. Hiyo ni mabadiliko makubwa, na ikiweza kutekelezwa, maanake tunajua ni hao hao wanasiasa, wanasema kitu kimoja hii leo, kitu ya pili hapo kesho. Lakini namna inavyoonekana ni kwamba Kenya inahitaji mageuzi makubwa katika kiwango cha ufisadi, katika kiwango cha ukabila, na katika kiwango cha maendeleo, na hatua zinazochukuliwa hivi sasa hasa kupatia madaraka kaunti, kuna maendeleo yanayoweza kupatikana na yanayopatikana, na tunaona kwamba serikali inachukua hatua muhimu kuweza kuleta maendeleo kama ulivyosema, kwamba bima kwa wote ni hatua ambayo ni muhimu kabisa. Hospitali za huko Kenya, tunakumbuka kulikuwa na migomo ya mara kwa mara, hivi sasa tunaona imeanza kupunguka. Kwa hivyo huenda ikawa hali inaanza kurudi kuwa ya kawaida kwa upande huo kuhusiana na malalamishi yaliyokuwa akitolewa na baadhi ya na badia, wanasiasa wengine wakisema kwamba ni kabila fulani linaandamwa Uhuru wakati akizungumza, na wakati akihutubia wananchi, aliuliza swali akawauliza wakazi wa eneo hilo la Kodere wakawauliza Kondele akawauliza je, mwizi wa kuku ama mwizi wa kitu kidogo tu anapokamatwa Jambo la kwanza wale ambao humfumania huwa wanamchapa bila kumuuliza, wewe kwanza ni kabila gani? Yeah. Sasa anasema, anasema vita dhidi ya ufisadi vitakuwa vita hivyo hivyo, kwamba hakuna mwizi yeyote wa fedha ziwe nyingi au ndogo, mara ya kwanza atakaposhikwa ataka ataulizwa kabila lako ni lipi. Na sasa hebu tuungane na Kennedy Wandera akiwa Nairobi. Karibu sana kwenye kwa undani Hebu tueleze tu, tumezungumzia mengi yaliyotokea mchana awali katika ziara yake Rais Uhuru Kenyatta na kigogo wa upinzani Raila Odinga, lakini hebu tueleze zaidi, hatua hii inaangaliwa vipi na imebadilisha vipi mrengo wa siasa nchini Kenya? Asante uh, sana Harrison. Kweli huu uh, unaonekana uh, kuwa ni mkondo mpya sana wa siasa nchini Kenya ambao haujawahi kushuhudiwa maanake sasa viongozi wakuu au wale wanaoitwa sasa vigogo wa kisiasa nchini Kenya wanazungumza wote kwa sauti moja, yani namrejelea Rais Kenyatta, Raila Odinga kiongozi wa upinzani, na makamu wake, uh, makamu wa rais Kenyatta huyu William Ruto. Watu wanazungumza kwa sauti moja, na tunapozungumza leo wako wa, wa, wa katika uh, msafara wa magharibi ya Kenya, Kisumu. Ile ni eneo la Bwana Odinga na kilichowapeleka ke ni kuweza kuzindua mfumo wa majaribio wa Uh, uh, afya ya ya ya kila mtu ya, ya bima ya afya kila mtu mm -hmm. Na mfumo huu unazinduliwa katika, katika madatuzi ma, ma, takriban matatu hivi na sasa umeanzia Kisumu, lakini hapo pia Rais Kenyatta aliweza kuzindua barabara eneo la heo kutoka uh, barabara ambayo inaenda mpaka ina, ina Kakamega kutoka Kisumu lakini kile ambacho Rais Kenyatta anakitajia katika ziara hii, anaeleza kwamba sasa huu ni wakati huu wa kuweza kuwaeleza Wakenya kwamba panapokuwapo na uchaguzi nchini Kenya, hapatakuwa na kile ambacho kimekuwa kikishuhudiwa hapo awali, kwamba yule anayeshinda ndiye anayeongoza serikali na, e na wale wanaoshindwa wanasalia vivyo hivyo. Kwa hiyo sasa so, anaeleza kwamba mtazamo huo sasa utabadilishwa na hili ni mojawapo wa so, swala ambalo limekuwa likirejelewa sana na bwana Odinga akitamia kuhusu mambo ya kura ya maoni ya, ya, ya maoni. Sasa hatujui wapo basi, watakubaliana hivyo walivyokubaliana kwamba sasa anayeshinda uchaguzi hata kuwa anabeba kila kitu. Sasa tunataraji kwamba sasa wakiendelea kuzuru maeneo haya na maeneo mengine nchini Kenya, huenda mengi atazidi kuonekana, lakini mpaka sasa ishara ni kwamba sasa mkondo wa siasa unaonekana kumalika. Na sasa wandera, katika siku za karibuni, wa viongozi wale wakurugenzi wa hazina ya kitaifa ya bima ya afya wamekamatwa kwa kushukiwa kuvuja fedha. Uh, naye rais hapa anazungumzia kuhusu bima ya afya kwa kila mmoja. Maswala haya mawili kuna vile alivyozungumza labda kuguzia kwamba wale wanaovuja pesa za hizo hizo za afya, basi watachukuliwa hatua kabambe, kabla ya mradi huu uh, kuzinduliwa. Naam, Rais Kenyatta anaeleza kwamba mradi huu ni mradi wa Wakenya, hivyo basi hataki ku, ku, uh, kumwona yeyote anaye kufuja rasilimali za wananchi, lakini amelitajia sana Rais Kenyatta amelitajia sana akieleza kwamba mtu anayevuja anayetumia madaraka yake kufuja rasilimali za, za, za, za wananchi atakamatwa na atafungwa jela. Atasisitiza kwamba yeyote atakayenaswa kwamba amevuja fedha na ametumia njia za ufisadi hatotazwa na mtu huyo, asikimilie jamii yake. Akasema kwamba sasa mimi ni mtu kutoka jamii fulani, sasa jamii yetu inalengwa, hamna kitu kama hicho. Amesaitiza kwamba wewe ukipatikana umekuja rasilimali za umma, utapewa msalama wako peke yako, kwa sababu ndio ulinufaika kutokana na ukuja huko. Lakini pia kile kitu ambacho kinajitokeza hapa ni kwamba kuna mfumo wa bima ya afya hapa Kenya, NHIF no. uh, na vilevile rais Kenyatta anazungumzia universal health, uh, no. Universal health. Sasa, mm -hmm. uh, lakini japo inauiana kidogo, lakini Kenyatta anaeleza kwamba huu ni mfumo ambao sasa wananchi yeyote ataweza kupata uh, huduma za afya popote bila ya gharama yoyote. Asante uh, sana Kennedy Wandera, kwa mchango wako huo. Sasa tujiandae kuingia kwenye sehemu ya pili ya Kwa Undani. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC. Kipindi ni kwa undani. Karibu kwenye sehemu ya pili ya kwa undani, ambapo naungana naye mwenzangu Abdishakur Abud, tukiangalia mazungumzo ambayo amekuwa akiendelea kule mashariki ya kati, uh, kule Sweden uh, masha, uh, mazungumzo yanaohusiana na, na washikadau wa nchi ya Yemen, wapinzani na vilevile vile serikali, na kuna ripoti nzuri ambayo imetokea leo inayoashiria kuwiana ama kuwa na masikilizano kati ya upinzani na serikali kuhusiana na amani nchini Yemen, kulingana ama kwa mujibu wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres, mapema leo wakati wa ufunguzi, wakati wa kumalizika kwa mazungumzo hayo, basi amesema kwamba ni hatua nzuri pale Uh, waziri wa mambo ya nje wa Yemen Khalid al-Yamani, na yule kiongozi wa upinzani Mohamed Abdul Salam waliposalimiana, kama salamu tulizokuwa tukisema mapema pale tena nchini Kenya za mahasimu wawili wa kisiasa. Sijui Shakuru, unaona hatua hii sasa ya mji hasa Hodeida huko Yemen inatuelekeza vipi. Asante sana Kamau. Kwa mara nyingine, ni kwamba Antonio Guterres alikwenda Sweden kule kwa ghafla jana baada ya kuambua habari mzuri imepatikana. mm -hmm. kuna mambo kadhaa yaliweza kufikiwa ulipozungumzia bandari ya Hudeida. Bandari ya Hudeida ndo kubwa katika Yemen, na ambapo kuna watu karibu milioni kumi na nne wanaokabiliwa na njaa. Sasa bandari hiyo ilikuwa inashikiliwa na waasi wa Kihudhi, walikuwa wamekataa kuacha wa bandari hiyo mm -hmm. na hapo ndipo mali ya Yemen inaingia na msaada wa dharura unaingia mm -hmm. kwa hivyo ilikuwa imezuiliwa kwa kwa kwa ndio wa... njia pekee ya msaada kubwa. uh -huh. Na hivyo kwa miaka mitatu vita vilikuwa ikishikiliwa. uh -huh. Na muungano uh, unaongozwa na Saudi Arabia ulikuwa ukipigana kuchukua. Sasa wahudhi wamekubali kuachia bandari hiyo na bandari hiyo sasa imeachiwa kwa Umoja wa Mataifa. Kwa hivyo hiyo ni hayo ni mafanikio makubwa kabisa katika mazungumzo hayo ambayo yameanza vita tangu Saudi Arabia kuingilia mwaka elfu mbili kumi na tano. Makubaliano mengine muhimu ambayo yameweza kufikiriwa ni kwamba wamekubali kusitisha mapigano kwa muda, sasa utekelezaji wake ndo haujulikani. Na ulipozungumza kupeana mkono kwa hakika, ile ilikuwa tu ni kutaka kuwavutia wale wajumbe wa mbili wawili, mm -hmm. pamoja lakini kufuatana na ripoti zinaeleza kwamba walipotoka katika ukumbi ule kuzungumza na waandishi wa habari, kila mmoja kati hao, huyo waziri wa mambo ya nchi za nje wa serikali ya Yemen na mwasi, walikuwa wakizungumza maneno yanatofautiana. Kwa hivyo swala linakuja, je, hali hiyo itakwenda mbele? Uh, upande mwingine wamekubaliana, hata hivyo kuweza kukutana mwezi Januari kuendelea na mazungumzo, maanake walishindwa kufikia makubaliano katika kufungua uwanja wa ndege wa Sana ndo mji mkuu, kwa sababu uwanja wa ndege wa Sana unashikiliwa vilevile na Wahudhi wakati Wahudhi walipomwondoa Rais Masud Hadi kutoka mji mkuu, na hapo ndipo wamebaki mpaka hivi sasa. Kwa hivyo makubaliano a kufikia ma upande huo ni mazuri, lakini kuongezea ni kwamba wanasema huenda makubaliano haya yalifikiwa kutokana na kishinikizo kutoka Marekani kwa sababu jana baraza la Seneti lilipitisha azimio la kusitisha msaada wa Marekani kwa Saudi Arabia. Huenda vile vile vile, ndio inaunga mkono serikali naunga mkono serikali mkono hmm, ya Yemen kupambana na wahudhi wanaoungwa mkono na, na Iran, Iran. Kwa hivyo huenda ikawa imesababisha mambo fulani. Hebu shakuru fafanua kidogo, ni kurudishe nyuma. Umesema kwamba bandari ya Hodeida sasa itakuwa sijui ni chini ya udhibiti wa Umoja wa Mataifa ama Umoja wa Mataifa watakuwa ni mfadhili wa kuona kwamba kuna amani. Je, nani atakuwa na dhibiti Hudeida sasa bila, uh, muda huu kwa mji wa Hudeida wahudhi wakiondoka, utakuwa mji utaoshikiliwa na, nafikiri watapeleka jeshi la kulinda amani la Umoja, Umoja Mataifa mataifa wa uh, wanaposema hivyo maanake katika makubaliano wamesema itakuwa ni kikosi kisichopendelea pande, kisicho upande wowote, kwa hivyo kikosi ambacho hakitopendelea serikali ya Yemen na kikosi ambacho hakitopendelea serikali uh, wapiganaji wa Kihudhi. Na hiyo bila shaka ni umoja wa mataifa. Miongoni mwa mambo ama masuala waliokubaliana pande zote mbili, serikali inayoungwa mkono na Saudi Arabia ya Yemen na wale waasi wa, wa Hudhi ni kwamba watabadilishana wafungwa, na ni wafungwa takriban elfu kumi na tano. Faida ya kubadilishana wafungwa, Shakuru, ndio gani? Na ni kwa nini wote wakawa wana haja ya kwamba tupe wafungwa wetu tu hapa wafungwa wenu. Nini muhimu cha ja kubadilishana wafungwa hapo? Ukiangalia historia ya Yemen, wamekuwa wakipigana kwa muda mrefu. Historia ya Yemen kwamba Yemen ilikuwa mataifa mawili, kaskazini na kusini, Yemen kaskazini na kusini mm-hmm. Alisaleh alikuja akaunganisha kwa muda wa miaka thelathini. Alisaleh rais ambaye aliuliwa katika vita hivi vya Yemen. Kwa hivyo wale wafungwa waliokamatwa ni wakati wa vita, na kawaida kama kunakuwa na vita, kila mtu anataka watu wake warejee. Kwa hivyo unakuta wahudhi ni wafuasi wa kishia na wale serikali ya Yemen ni wafuasi wa kisunni. Kwa hivyo hivi ni vita kwa vingine, watu wanaangalia hawafuatilii, ni vita vya wasuni dhidi ya wa shia. Kwa hivyo kuna hali hiyo inayoingilia kati ambapo Saudi Arabia Abu Dhabi na nchi ambazo zinaunga Bahrein ambazo zinaunga mkono serikali ya Yemen, ni katika ile kujaribu kuhifadhi utawala wa kisunni katika eneo la Mashariki ya Kati, na washia wanapigana, wanasaidiwa na Iran, ingawa Iran katika mazungumzo haya imesema haipeleki silaha kupitia Hudeida, maanake walikuwa nadhani kwamba silaha zinazofikiwa wahudhi zinatoka Iran. Kwa hivyo hiyo ndo sababu kubwa ya wafungwa wa, wa kurejeshwa. Maanake kila moja kuna makabila vilevile vile kule mm -hmm, Yemen, kabila za kaskazini na kusini. Asante sana Shakur. Taarifa ambazo uh, pia ni zaidi kuhusiana na mkutano uliomalizika wa mazungumzo hayo ni kwamba kama nilivyosema awali, katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Antonio Guterres alikuwepo uh, na vilevile vile, uh, yule waziri wa mambo ya kigeni wa Uingereza Jeremy Hunt alikuwa pia ikisemekana kwamba zaidi ya watu elfu kumi wamesha kufa kutokana na mapigano ya Yemen, huku shirika moja linalotetea haki za watoto likisema zaidi ya watoto elfu themanini na tano huenda wameangamia kutokana na ba la njaa. Ni hayo tu tuliokuwa nayo kutoka Washington. Jina langu Harrison Kamau, na hadi wakati mwingine, hayo ndiyo tulikuwa nayo kwa undani, nikikutakia usiku mwanana kutoka Washington DC. ulikuwa ukisikiliza kipindi cha marudio cha kwa undani kutoka hapa studio za idhaa ya kiswahili ya sauti amerika mjini washington DC hivi sasa basi na kuacha na burudani ya muziki