Saa tatu kamili Afrika Mashariki, saa saba kamili mchana hapa Washington DC. Habari kuu za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Mimi naitwa Kenneth Bwire. Robo tatu ya shughuli za serikali ya Marekani huenda zikafungwa Ijumaa ifikapo saa sita usiku ikiwa White House na wabunge hawatakubaliana juu ya bajeti mpya ya matumizi ya mwaka elfu mbili kumi na tisa ambapo mojawapo ya matakwa ni kugharamia mpango wa rais Trump wa kujenga ukuta kwenye mpaka wa Marekani na Mexico ili kuzuia uhamiaji haramu. Matumizi ya robo tatu ya serikali tayari yamepitishwa mpaka mwakani Septemba, lakini yaliyobaki ni pamoja na fedha za wizara ya usalama wa ndani na ikiwezekana fedha za ukuta, ambayo ni ahadi muhimu ya kampeni ya Trump alipokuwa akigombea urais mwaka elfu mbili kumi na sita. Jeshi la Marekani limetangaza kwamba limefanya mashambulizi sita ya anga nchini Somalia, katika eneo la pwani ya Gandashi Jumamosi na Jumapili, na kuwa wanamgambo 62 wa Alshabab. Makao makuu ya kijeshi yaliyoshughulikia ama yanayoshughulikia Afrika yameeleza katika taarifa yake kwamba mashambulizi manne yalifanyika Jumamosi na kuwa wanamgambo 34. Mashambulizi mengine mawili Jumapili yaliua wanamgambo 28. Afghan imeeleza kwamba kikosi chake cha washirika wake wa Somalia wamefanya mashambulizi haya ili kuzuia magaidi kutumia maeneo ya ndani ya nchi kama maeneo salama ya kujificha, kupanga njama na kuwafundisha wengine kwa mashambulizi katika siku zijazo. Ofisi hiyo imeeleza kuwa hakuna raia waliojeruhiwa. Mwakilishi wa Umoja wa Mataifa katika mazungumzo ya Yemen, Martin Griffits, ametoa wito kwa wanajeshi wa serikali na wapiganaji wa Huthi kuheshimu mkataba wa kusitisha vita katika mji wa bandari wa Hodeida baada ya mapigano mapya kutishia utekelezaji wa mkataba ulioafikiwa wiki jana nchini Sweden. Griffits amesema Umoja wa Mataifa unashirikiana na serikali ya Yemen inayoungwa mkono na wanajeshi wa muungano wa Saudi Arabia pamoja na waasi wa Huthi wanaungwa mkono na Iran kuhakikisha kwamba mkataba wa amani ulioafikiwa Alhamisi wiki jana unatekelezwa kwa muda unaostahili na vikamilifu. Mapigano makali yameripotiwa Hodeida, makombora ya kurushwa kutoka ngani yakiripotiwa huku pande zote mbili zikilaumiana. Mazungumzo ya amani ya yaliyopangwa na Pakistan kati ya Marekani na kundi la Taliban yameanza leo katika Umoja wa Nchi za Kiarabu. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje wa Pakistan, Mahamud Faizal, amesisitiza tena kwamba Islamabad pamoja na jumuia ya kimataifa wana nia ya dhati ya kuleta amani kwenye nchi hiyo jirani inayokumbwa na vita vya miaka mingi. Afisa mmoja wa Pakistan amehudhuria mazungumzo hayo na ambaye hakutaka kutambulishwa, ameambia VOA kuwa mjumbe maalum kwa ajili ya upatanishi nchini Afghanistan, Zalmei Halzad, anaongoza timu ya Marekani kwenye mazungumzo hayo. Msemaji wa Taliban Zabidullah Mujahidi kwenye ukurasa mfupi kwa VOA amethibitisha kushiriki mazungumzo hayo, akiongeza kuwa wawakilishi wa Pakistan na Saudi Arabia pia wanahudhuria. Mwakilishi wa Umoja wa Mataifa katika mazungumzo ya Yemen kunradi waandamanaji wamerushiana polisi wameurushia polisi grenedi za moshi walio watawanya kwa kutumia gesi ya kutoa machozi. Nchini Hungary, zaidi ya wa waandamanaji elfu kumi na tano wamekabiliana na polisi wakipinga sheria mpya ya chama cha Conservative cha waziri mkuu Victor Oban inayotaka masaa ya ziada ya kufanya kazi kuongezwa kutoka mia mbili hamsini hadi mia nne na kuruhusu serikali kuchelewesha malipo hadi miaka mitatu. Haya ni maandamano ya kwanza dhidi ya Oban tangu aliporejea madarakani mwaka elfu mbili na kumi akiwa na nia kuviunganisha vyama vyote vya kisiasa. Maandamano yameitishwa na vyama vya wafanyakazi pamoja na vya kisiasa. Serikali inasema kwamba mabadiliko hayo ni muhimu kwa waajiri wasio na wafanyakazi wa kutosha na kwamba yatawafaidi wafanyakazi pamoja na wale wanaotaka kulipwa pesa zaidi kwa kufanya kazi masaa ya ziada. Takomea hapo kwa sasa, mimi ni Kenneth Bwire. Karibu mpenzi msikilizaji, popote unapotusikiliza hewani sasa. Ni kipindi kwa undani. Kwa undani, leo katika sehemu ya kwanza tunaangazia uhusiano kati ya Rwanda na Burundi ambao unazidi kuleta hali ya wasiwasi, baada ya kila nchi kuishtumu nyingine kwamba inatishia usalama wake. Hapa tutaangalia mashambulizi ya mwishoni mwa juma yaliyoendeshwa na watu wasiojulikana kwenye eneo la mpaka kati ya Rwanda na Burundi, na katika sehemu ya pili tutazungumzia mjadala wa kisiasa unaofanyika kila mwaka huko Uganda. Jina langu ni Patrick Nduimana. Tukianza na sehemu ya kwanza, ripoti za sema kikosi maalum cha wanajeshi wa Rwanda kiliingia jana katika msitu wa Nyungwe kwenye eneo la mpaka kati ya Rwanda na Burundi kuwasaka watu wenye silaha walioshambulia Jumamosi jioni basi tatu za abiria katika wilaya ya kusini ya Nyamagabe na kuua watu wawili na kuwajeruhi wengine wanane baada ya kuchoma moto basi hizo. Shambulio hilo lilitokea siku moja tu baada ya rais wa Rwanda, Paul Kagame, kusema katika mkutano na waandishi wa habari kwamba Rwanda haiwezi kuvumilia kamwe watu wenye lengo la kuyumbisha usalama wa taifa wakitokea nchi jirani. Jeshi la Rwanda kupitia msemaji wake Luteni Kanali Inosa Munyengango limesema limewatambua waliofanya shambulio hilo la Jumamosi bila pamoja na hivyo kuwataja. Hivi karibuni Rais wa Burundi Pierre Nkurunziza ameitaja Rwanda kama adui wa Burundi na kuilaumu nchi hiyo jirani kwamba ina uhifadhi wapinzani waliofanya jaribio la mapinduzi mwezi Mei mwaka 2015. Katika mkutano huo na waandishi wa habari hapo Ijumaa, Rais Kagame alisema Rwanda imejizuia sana kujibiza chokochoko choko za kila mara kutoka kwa viongozi wa Burundi ili kutoapa uzito madai ya viongozi wa nchi hiyo kwamba Rwanda ndiyo inasababisha matatizo yote yanayoikumba Burundi. Wakati huo na wiki moja iliyopita, mapigano yalifanyika pia kwenye mpaka kati ya Rwanda na Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambapo jeshi la Rwanda lilitangaza kuwaua waasi wanne wa chama cha FDLR waliovuka mpaka kutoka DRC. Hayo ya kijiri, taarifa zinasema msemaji wa kikundi cha waasi wa FDLR ajulikanaye kama Leforge amekamatwa leo na jeshi la DRC nam ili kujadili kwa undani, uh, hali hii ambayo inazidi kudorora hali ya uhusiano kati ya Rwanda na Burundi na kuhusu haya mashambulizi ya mwishoni mwa juma, katika laini ya simu tunaye mwandishi wetu wa huko Kigali, Silvanus Karemera. Silvanus Karemera, karibu kwa undani Asante Patrick. Silvanus, hizi ripoti kwamba jeshi la Rwanda liliingia katika msitu wa Nyungwe eh, kuwasaka wale wanaodhaniwa kuendesha shambulizi la hapo mwishoni wa juma zimethibitishwa ni ukweli ha, hizo taarifa zime, zimesikika kwenye vyombo vya habari na katika mitandao ya kijamii lakini kupitia msemaji wa jeshi la Rwanda haijathibitishwa moja kwa moja kama wameingia ama hawajaingia lakini kama ulivyotokeza katika utangulizi, katika tangazo ambalo lilitolewa na na jeshi la Rwanda mwishoni mwa juma, yani hiyo jana, siku ya Jumapili ambako, uh, kulitangazwa kwamba kumetokea mashambulizi katika msitu wa Nyungwe, katika katika eneo ambalo ni karibu na msitu wa Nyungwe kama ulivyotaja, na wapiganaji hao bila kujua ni akina nani, wakimbia katika eneo hilo. Tangazo hilo lilisema moja kwa moja akina Gaubaga kwamba jeshi la Rwanda limekuwa likifuatilia kwa ukaribu kabisa matukio yanayotokea katika eneo hilo, na likabaini kwamba linawatambua hao wanaofanya mashambulizi hayo, na likaahidi wananchi kwamba katika siku ambazo si nyingi litathibitisha ni akina nani, na litawatangaza litawata moja kwa moja na waandishi wakawa wanasema kwamba pamoja na kwa taja, kutaja, kwamba yumkina, baada, jeshi la Rona limejizuia kuweza kuwatambua kuwataja na kuweza labda kutaja ni mbenugali ambazo zitatumiwa. Wakasema kwamba yumkini hata tangazo lenyewe limetolewa baada ya jeshi la Rona kuwa limekwisha ingia katika msitu huo, na kwa hivyo taarifa hizo ambazo ni za kuingia ama kutoingia kwa jeshi hilo hazikuwa ni mshangao kwa sababu uh, jeshi limekuwa likisema kwamba halitaruhusu hali yote ambayo inalenga kuweza kuwatesa usalama wa Rwanda ambayo ni nchi ambayo kimsingi imekuwa ikitajwa kama yenye usalama eh, katika miaka iliyopita. Kwa hivyo wanasema kwamba watafanya kila jitihada, watatumia nguvu za ziada kuweza kuhakikisha kwamba hawa wanaojaribu kuweza kuwatesa usalama huo hawatafikia lengo lao. Kwa hivyo taarifa hizo hazijahakikisha moja kwa moja katika njia rasmi, lakini kuna tetesi kwamba asilimia zaidi ya hamsini kwa kweli wameshaingia katika msako wa kuweza kuwasaka wapiganaji hao na msitu huu wa Nyungwe ni karibu na, na, na, na, na, na, na mpaka wa Burundi. Sijui jeshi liliposema kwamba lilikuwa likifuatilia zaidi kuhusu haya mashambulizi ya mara kwa mara kwenye eneo hilo la mpaka, na sasa linadhani kwamba limewatambua wanaoendesha mashambulizi hayo. Unafikiri kwamba wanadhania kwamba waliofanya uh, shambulizi la mwishoni mwa juma walitokea upande wa Burundi, labda Patrick? Na kwa upande wa msikilizaji ni kwamba taarifa ambayo kitu ambacho ni kipya katika safari hii ni kwamba hawakutaja nchi ya Burundi, lakini niseme tu kwamba labda kwa kukumbushia mwezi wa sita na wa saba hivi katika mashambulizi ya eneo hilo, uh, polisi ya Rwanda ilitangaza kwa moja kwa moja kwamba walioshambulia walikimbilia moja kwa moja kule Burundi, na safari hii ni kwamba uh, labda ni kwa sababu ya kauli ya rais raisi Kagame mwishoni mwa juma, siku ya Ijumaa, kama ulivyotaja katika utangulizi kwamba yeye alisema kinagubaa kwamba uh, matatizo ambayo yamekuwa yakiendelea Burundi ni kana kwamba Burundi haina tatizo lolote lile, tofauti na Rwanda. Na akasema kwamba kila ambacho kinatokea Burundi, kila kitu, hata kile kidogo, Burundi inailaumu Rwanda. Matatizo ya ndani inailaumu Rwanda, matatizo ya, ya ya, ya uongozi pale ina inailaumu Rwanda, matatizo ya usalama mdogo nao tokea katika nchi ile inailaumu Rwanda. Kwa hivyo akasema kwamba ni kana kwamba hakuna tatizo lolote ambalo linatokea Burundi pasipo kwa umeo wa Rwanda. Kwa hivyo safari hii kinachoonekana ni kwamba pengine jeshi la Rwanda limejitolea kuitaja nchi hiyo, lakini katika eneo hilo, strategia inaonyesha kwamba eneo ina kwa kweli ni katika mpaka wa nchi mbili. Uh, lakini yumkini kweli labda wameshambulia kutokea katika sehemu, lakini safari hii jipi ambalo limejitokeza ni kwamba hakuna ambaye mtu ametangaza kwamba ni nchi ya Burundi ambayo imetumwa wapiganaji wa hao. labda la ulipopekuapekua kwenye uh, taarifa zilizotolewa na vyombo vya habari, je, kuna kundi lolote ambalo lilitangaza, uh, kuhusika na shambulizi hilo la mwishoni mwa juma, uh, kundi ambalo labda hapa jambo la kukumbushia ni kwamba, kwa mfano, tarehe kumi tarehe kumi mwezi huu ni wiki moja tu iliyopita, ni wiki iliyopita tu yani, ambapo ilitokea mashambulizi mengine ya kuvizia katika mpaka wa Rwanda na na Jamhuri ya Kidemokrasia katika eneo la Busa Samana, na wakati huo jeshi la Rwanda likawaua wapiganaji hao takriban wanne hivi watano, na kundi la FDLR likawa limetangaza kwamba ndiyo lilishambulia eneo hilo. Tukatokea ulipoanza mwaka huu, kumekuwepo na, na taarifa kwamba kundi hilo FDLR lipo mashariki mwa DRC si, na lipo nchini Burundi, ingawaji serikali ya Burundi imekuwa ikikanusha hilo. Kwa hivyo hakuna wasiwasi, japokuwa hakuna upande ambao umekusha tangaza kwamba labda umehusiwa katika shambulio hizi lile ambalo tunaizungumzia yumkini. Uh, kuna taarifa ambazo chini kwa pa chini pamoja kabla asiatisia na upande wowote, lakini kuna, kuna hisia kwamba yumkini uh, likawa limeusha na wapiganaji hao wa FDLR, lakini ingawaji hakuna nanii taarifa ambazo zimeusha nanii tatizo hilo lakini vile vile katika mkutano na waandishi wa habari Ijumaa, Rais Kagame aligusia kidogo, japokuwa hakutoa maelezo zaidi. Alisema kwamba Burundi inawahifadhi hawa wapiganaji wa FDLR. Je, kuna taarifa rasmi upande wa jeshi, upande wa vyombo vya usalama kuthibitisha hilo? Niseme tu safari hii hawajathibitisha hilo, na imekuwa ni kawaida kwamba rais anavyozungumza na kutaja, na kutaja ma, ma, ma, kauli fulani, basi inakuwa ni ukweli kwa, kwa sababu uh, inafahamika kwamba mpaka ataje kauli hiyo inakuwa imefanyiwa utafiti na imekuwa imefanyiwa upelelezi wa kutosha, na ni kauli ambayo imekuwa haipingwi kwa sababu yeye pia taaluma yake kama inakotambua ni mwanajeshi, kwa hivyo anakuwa anafahamu kabisa kinachoendelea. Kwa hivyo safari hii hakuna kilichotangaza zaidi ya kauli hiyo, lakini niseme tu kwamba labda kinachotokea kinacho, kinacho kwamba haijatangazwa ni kwa sababu hiyo hiyo. Ni kauli ambayo imekuwa ikitolewa. Kumekuwepo na majibizano ya hapa na pale, na majibizano ni kwamba upande uh, wa Burundi umekuwa ukitoa kauli za hapa na pale, na mpaka rais wa nchi amekuwa akiwaandikia viongozi wenzake wa eneo hili, lakini kauli ambazo Rwanda imekuwa ikizipuuzilia mbali, imekuwa ikisema kwamba tatizo la Burundi, kama hali sio kwamba imelidharau, lakini ni kwamba imekuwa ime kwa, ime kwa, ha, ha, haliipi labda uzito wa kutosha kiasi kwamba yani, uh, wanachukua kwamba ni swala ambalo wamekuwa wakijaribu kuonyesha matatizo hayo. Kwa hivyo nisema tu kwamba wakati huu tunavyozungumza, hakuna kauli ya, ya, ya, ya kirasmi ambayo imetolewa na upande wanaona kwamba labda wapiganaji wametoka kule, lakini ukiangalia eneo ambapo mashambulizi ma, ma, ma, ma yametokea ni mashambulizi ambayo yametokea baada ma ya mashambulizi mengine ya, ya, ya miezi iliyopita na ambayo yamedaiwa kutoka upande ya ya wa pili, yani, upande wa Burundi. Kwa hivyo safari labda wameshinda ku--kutangaza hilo kwa sababu yamekuwa ni kama mashambulizi ambayo yumkini yanaelekeana na yale ambayo yametokea katika miezi iliyopita na wananchi wanazungumza nini kuhusu uhusiano huu kati ya nchi hizi mbili jirani, zenye historia kama moja, wanazungumza lugha, wanaelewana, lakini uhusiano ambao unaonekana unadorora siku baada ya siku, na hizi tuhuma za kila upande unatuhumu wengine kwamba ndio unatishia usalama wa nchi yake. Sijui wananchi wanasema nini kuhusu hili. Apate si mimi mwandishi wa habari, na nimepata bahati ya kuzunguka eneo hili la mazao makuu iwe na Afrika Mashariki, katika hizi nchi zote sita nimekuwa nikitembelea mara kwa mara. Kwa hivyo nazungumza na wananchi wa pande mbili, nazungumza na wananchi wa Rwanda, nazungumza na wananchi wa Burundi, nazungumza na wananchi wa Tanzania, Kenya, Uganda, nimekuwa nikitembea. Kokote niseme tu kwamba kwa upande wa Rwanda, wananchi ni kama wamekuwa wakilipuuza hilo. Moja ni kwamba wanaliamini jeshi la nchi hii na polisi na katika ma ma mazungumzo yao ni kwamba wanahisi wana hakuna chochote ambacho kimetokea kinaweza kutokea katika nchi, na labda ni kwa sababu ya historia katika baada ya baada ya mauaji ya kimbada ya mwaka tisini na nne, nchi imekuwa na usalama na ukuaji wa kiuchumi. Kwa hivyo ni, ni watu ambao wanahisi kwamba hakuna chochote ambacho kinaweza kutokea, lakini ukizungumza na wananchi wa Burundi kwa mfano ambao tumekuwa tukizungumza nao, aa, iwe njia, iwe katika mtandao wa kijamii iwe katika kukutana hapa na pale wamekuwa wakihisi kwamba kinachozungumza katika nchi hii ni kwamba upande wa serikali wamekuwa mstari wa mbele kuweza kulaumu nchi ya Rwanda, lakini kwa wananchi wa kawaida wanahisi kwamba hakuna tatizo lolote baina ya nchi mbili. Kwa hivyo ni swala bado tunaifuatilia kwa ukaribu na Uh, hatujui labda mwisho wake utakuwa vipi, lakini katika hali ya kawaida huwezi kushuhudia athari ambazo zinaonekana wana, wa, wa, kwa kweli huwezi kushuhudia lolote ambalo si la kawaida. Usalama wanaendelea na kama kawaida, wananchi wanazungumza kama kawaida. Kwa hivyo mitazamo miwili, kwa kwamba upande wa Burundi serikali ndio inaweka nguvu sana kuweza kutangaza tatizo hili, na wananchi wa kawaida wanahisi kwamba ni upande wa serikali, lakini upande wa wananchi wanahisi kwamba labda usalama unaendelea kuimarika kama kawaida. Kwa hivyo ni swala ambalo tunasubiri labda mwisho wake utakuwaje. Tuliona katika barua iliyoandikwa na rais wa Burundi uh, mwanzoni mwa mwezi huu wa Disemba akimwandikia uh, rais wa Uganda ambaye ndiye mwenyekiti wa juhudi za kusaka amani katika nchi ya Burundi, rais Museveni, akimwomba aki aitishe kikao cha dharura au kikao maalum cha kujadili swala la mzozo kati ya Burundi na Rwanda, sababu rais Nkurunziza yeye katika barua hiyo alisema uh, hivi haichukuli Rwanda kama jirani, anaichukulia Rwanda kama uh, kama adui. Sijui viongozi wa Rwanda au Rais Kagame kuhusu hilo ameshazungumza lolote kuhusu hilo ombi la rais wa Burundi. Na wiki mbili zilizopita, waziri wa mambo ya nchi za nje wa Rwanda Daktari Richard Sezibera alitaja kwamba uh, katika eneo hili la Maziwa Makuu kwamba matatizo ya Burundi yanayohusu warundi wenyewe, lakini akawa amehoji kwamba Rwanda inaendelea kushangaa kutokana na matatizo ambayo yanatokea katika nchi hiyo, badala ya kushughulikia Warundi kama, kama Warundi wamekuwa wakitum, kutumia nguvu ya ziada kuweza kuitangaza kama ni nchi ya adui wa Burundi. Wakati anasema kwamba na kama amesema kwamba katika hilo kweli Rwanda haina mkono wowote, na, hai, na na haiwezi hai kubadili hali ya mambo, kwa sababu kama ni ni lawama lawama, basi wenyewe waweze kufanya lolote. Na kama ulivyotaja katika utangulizi ni kwamba siku ya Ijumaa Rais Kagame alitoa kauli moja tu, tena ilikuwa ni fupi tu. Akasema kwamba amekuwa akisikiliza matangazo hapa na pale, ka, kauli mbalimbali kutoka kwa serikali ya Burundi na viongozi wake, na akasema kwamba inaonekana kana kwamba Burundi haina matatizo yoyote licha ya kuiona Rwanda kama ni nchi adui, na akasema kwamba hana hawezi kubadili mtazamo huo. Kwa hivyo ni swala ambalo wanalichukulia kama lilivyo, kama, kama, kama. Kwa hivyo ni hizo kauli mbili ambazo zimekuwa ni za kawaida kwamba Uh, Rwanda haina matatizo na Burundi isipokuwa Warundi wenyewe ndio wanazidi kuiraumu nchi hiyo pasipokuwa labda na kutokana kwa mujibu wa serikali ya Rwanda kwamba hauna ushahidi wa kutosha, kwa hivyo sala ambalo tunazidi kulifuatia katika njia kama hiyo, lakini uh, labda haijulikani, labda itaishwa wakati gani. Kwa mfano ndiyo, uh, kuna hili suala la uhusiano au mzozo, tunaweza kuita mzozo ambao sasa umeanza kuiva kati ya Burundi na Rwanda, lakini vile vile kuna Uh, swala la waasi wa FDLR uh, baada ya kuzima kwa muda mrefu inaonekana wamerudi tena kuamka kidogo na kufanya mashambulizi hapa na pale. Kuna hii taarifa kwamba msemaji wa chama hicho cha waasi wa FDLR alikamatwa na jeshi la DRC. Habari hii imethibitishwa na upande wa Rwanda, habari hii imethibitishwa kwa sababu labda si kwa njia ya ya ya ya interview kama kawaida, kama tunavyozungumza kama katika sauti, lakini kupitia mtandao wake wa Twitter naibu waziri wa Ancien, origin, wa nchi katika wizara ya masuala ya nchi za nje riend huu njerehe amethibitisha kwamba mtu huyu amekamatwa, na mimi mwenyewe kutwa nzima nimekuwa nikifuatilia vyombo vya habari, na msemaji wa jeshi la DRC amethibitisha kwamba huyu bwana amekamatwa pamoja na uh, mkuu wa kitengo cha upelelezi katika katika jeshi la FDLR, katika wapiganaji wa FDLR, na akawa amekwenda mbali akisema kwamba walikamatwa katika eneo la Bunagana walipokuwa wakitokea katika nchi jirani ya Uganda, lakini hakupenda kuzungumzia walikuwa wanatoka Uganda kufanya nini. Kwa hivyo akasema kwamba walikamatwa, na akasema kwamba walivyouliza kwa nini labda kama uh, DRC itakuwa tayari kuweza kuwarejesha Rwanda, akasema kwamba hawa ni wanyarwanda na hakuna mwananchi hakuna mpiganaji wa fdara ambayo DRC ingependelea akae katika eneo, ene, eneo la DRC, na akasema kwamba kama vile ambavyo walirejeshwa wengine mia nane wiki iliyopita kutoka DRC, wapiganaji kama hao, akasema kwamba hawa pia inawezekana, ina, ina, wakarejeshwa katika nchi ya Rwanda. Kwa hivyo ni suala ambalo limethibitishwa kwamba wamekamatwa, lakini sasa kuhusu ni kwa labda watarejeshwa Rwanda, ama labda watarejeshwa ni swala ambalo tunazidi kuisugulia labda katika diplomasia ya nchi mbili, lakini niseme tu kwamba kwa faida ya msikilizaji Patrick ni kwamba katika mj kwa kwa hivi karibuni miezi hivi karibuni uhusiano kati ya Rwanda na DRC umekuwa ukizidi kuboreka, na katika, katika mkutano huo na waandishi wa habari wiki iliyopita na na waziri wa, wa, wa, wa, wa, wa, wa mashara kigeni wa Rwanda kinagaubaga kitaja kwamba kwa Rwanda na DRC hawana matatizo yoyote, na yumkini ndio maana tunaona labda maendeleo haya, maendeleo nikiwa na maana kwamba kukamatwa kwa, kwa, kwa, kwa, kwa msemaji huyo wa jeshi wa kundi la FDLR labda kurejesha Rwanda inawezekana, kwa sababu sasa sasa hivi zungumzo wakati nchi ya DRC ikiendelea kujiandaa na uchaguzi, kumekuwepo na hali fulani ambayo labda kuna uelewano kati yake na Rwanda. Kwa hivyo hatuwezi kushangaa labda siku moja tukaona labda mtu huyo akirejesha Rwanda. Shukrani sana Silvanus Karemera kwa uchambuzi wako huo kuhusu ripoti hiyo ya uhusiano kati ya Rwanda na Burundi na kukamatwa kwa msemaji huyo wa chama cha waasi wa FDLR. Punde tu tunaingia katika sehemu ya pili kwa undani. Katika sehemu ya pili kwa undani, tunaangazia mjadala wa kitaifa unayojumuisha vyama vya siasa vinavyowakilishwa kwenye bunge la Uganda. Mjadala huo ulifanyika mwishoni mwa juma na ulihudhuriwa na Rais Museveni mwenyewe kwa kujadili kwa undani kuhusu maana na umuhimu wa mjadala huo ambao unafanyika kila mwaka tulibahatika kumpata katika studio za Sauti ya Amerika hapa Washington DC, meya wa jiji la Kampala Erias Lukwago, ambaye amezungumza na mwenzangu Kenneth Bwire. Kenneth Bwire ambaye niko nayo hapa studio. Kenneth, ulizungumza na meya wa jiji la Kampala na katika maswali ambayo ulimuuliza, sababu ripoti tulizosoma ni kwamba mjadala ulifanyika, lakini kuna baadhi ya vyama ambavyo vilisusia mkutano huo hususan uh, kile chama muhimu cha upinzani cha FDC. Uh, kuhusu hili, uh, upinzani kususia mjadala huu meya uh, z alizungumza, alizungumza nini, alisema nini kuhusu hili? Mwanzo kutulia mkazo ni kwamba japo meya hana hana chama yani amechaguliwa kiongozi asiye na chama, lakini anaegemea sana upande wa FDC. Ufuasi wake mkubwa upo kwa besije na upande wa DP. Kwa hivyo anabeba masilahi ya vyama viwili vikuu vya upinzani mm -hmm. Lakini kwa matamshi yake anasema muda wote huu wamekuwa wanatafuta nafasi ya kuzungumza na Mseveni. Nia na maksudi ya mjadala huo ni kumrai Mseveni, kumshawishi Mseveni kwamba kuna maisha baada ya utawala wa kukaa katika ikulu kwa miaka hiyo yote tangu mwaka elfu moja mia tisa themanini na sita lakini kwa hayo yote inaonekana hamna dalili sasa. Mea katika mahojiano ambayo tumefanya naye muda mfupi uliopita, mwanzo uh, tumemuuliza, mjadala huu mbona hamunge uchangamkia kama chama cha FDC? Hii ndio imekuwa nafasi ambao mmekuwa mkiitafuta kuzungumza naye, sio awasikilize kwa vyombo vya habari na nyinyi msikilize kwa vyombo vya habari, ana kwa ana? Akasema hivi: you see, he Kwake mmea anasema, kwake mmea anasema kwamba huu si mjadala wa wazi tu, kwamba ni Mseveni ametaka tu vyombo vya habari vimuonyeshe kwamba ameitisha mazungumzo na wanachama wa upinzani, ili jumuia ya kimataifa imwone kwamba ni mtu anayependa mjadala. Lakini kwa nia na madhumuni yake, kwa roho yake, kwa fikira zake, masuala ya mjadala hayapo. Patrick, tunafahamu baada ya mazungumzo alichosema Mseveni alisema hana nia ya kuondoka madarakani kwa sasa. Naam, ni hilo, Mseveni alisema hivyo. Uh, tulisoma katika taarifa kwamba sababu, uh, sauti zimeanza kupaa zaidi zikimtaka Mseveni aachie ngazi uh, yaani asiwanii, asi muhula mwingine. Lakini katiba tunajua ilifanyiwa marekebisho uh, kile kipengele cha uh, kuhusu umri wa rais kugombea muhula uh, kilifanyiwa marekebisho na hivi sasa Mseveni anaruhusiwa. Sijui kuhusu hili la uh, ha, kumtaka Mseveni kuachia ngazi ili ampe nafasi kiongozi mwingine. Meya alizungumzia nini kuhusu hilo? Kwake meya anasema, hamuna nafasi, hamuna ishara, hamuna dalili yoyote kwamba E, huo wimbo wanaoimba anaweza akausikiliza Mseveni na ukawa ni wimbo mzuri masikioni mwake, kwa sababu ya amenukuu kwa mfano tangu mwaka elfu moja mia tisa tisini na tatu, vyombo vya habari vya Uganda vimekuwa vikimnukuu Mseveni. Kwa mfano Julai tarehe thelathini mwaka elfu moja mia tisa tisini na tatu, Mseveni mwenyewe akasema nitaondoka madarakani ya baada ya miaka nane. Baadaye akasema nitastaafu mwaka elfu mbili kumi na sita. Hiyo ni baada ya miaka minane. Anasema hivyo Mseveni, ananukuliwa na gazeti la New Vision, ile ile gazeti la New Vision. Baadaye eh, miaka mitano baadaye linaandika Gadafi at atahudhuria mkutano wa Mseveni, sherehe ya kumwaga. mm -hmm. Gadafi kashaondoka. Daily Monitor weekend hii limeandika I'm not about to retire, Museveni kasema. Kwa hivyo mea anasema kwamba katika mazungumzo yake yote dalili hamna, wala hakuna ishara, hakuna dalili zozote kuonyesha, na amekuwa akifanya hivi kwa kubadilisha katiba, kujiongezea muda, anavyosema mea. Several times, since 2009, we have struggled to ensure that we have electoral reforms. These reforms have been, I mean, have been frustrated. anasema kwamba tangu huo muda mikakati yote ya kuweza kuleta mazingira mema ya uchaguzi ambao unaweza kuwa huru na haki hayajafanikiwa. mm -hmm. Juhudi zote hazijafanikiwa, kwa hivyo hamna tena imani kwamba wanaweza kandaa uchaguzi ulio huru na haki. Na nilipomuuliza sa nini kinachofatia, mm -hmm. hakutaka kusema moja kwa moja, lakini akasema uchaguzi ukiandaliwa hata ukimshinda na asilimia mia moja kwenye okay. debe Kata. Katika matokeo yake utaambiwa umepata asilimia moja mm -hmm. ya zile kura ambazo zimepigwa na yeye amepata asilimia zaidi ya sitini Anavyoarifu mea ni kwamba ni mjadala pekee ndio unaweza ukaleta mabadiliko nchini Uganda lakini sio uchaguzi. Lakini kuna kuna kitu cha kutatanisha kidogo, mjadala ndio unaweza ukaleta mabadiliko, unaweza kuleta mwafaka kuhusu haya masuala ya rais kwa chiangazi uh, aje kiongozi mwingine, lakini hawakuhudhuria hawakuhudhuria mjadala uh, hapo sijui amesema nini. Sasa ndio hivyo nakamuuliza, na mbona nafasi imejitokeza ya mjadala hamtaki kwenda? Nasema sasa tena huu mjadala tunapojitokeza, yeye atakuwa ameuchukua yule mkutano wote, ili kuonyesha jumuiya ya kimataifa kwamba nimewaleta pamoja, lakini yote watakayojadiliana hayatawezekana. Sasa swali buka linakuja, mjadala mnataka, mnapoitishwa hamhudhurii mnasema mabadiliko kwenye katiba mnayoyafanya hayataki. mm -hmm. Hamwamini kwamba mkienda kwenye debe kutumbukiza kijisanduku kijikaratasi cha kupigia kura kile kijikaratasi kitahesabiwa, lakini matokeo yatakuwa vingine. Sasa lipi litakalofuatia hapo? Nikamuuliza, kuna vuguvugu -vugu la mwanamziki ambaye amejitokeza anaitwa Bobby Wine ambaye ametikisa upinzani mm -hmm. akatikisa serikali kiasi kwamba hata sasa wanamtafuta yuko wapi, amejificha baada ya jana mm -hmm. kuzuiliwa kufanya Eh, kuhudhuria sherehe ya mwenzake aliyemwalika katika shughuli ya kuimba mm -hmm. Akanijibu, ilo vuguvugu lipo na kweli limetikisa na limekuwa tisho kwa utawala uliopo sasa. Kama mjadala umekuwa mgumu, kupiga kura imekuwa vigumu, lipi nalofuata? Nam, naona ni kama vile tunasalia na dakika moja au dakika moja na nusu. Sijui kuhusu uh maelezo yaliyotolewa na Museveni akisema kwamba wale wananiomba, niondoke ni watasubiri, sababu kazi ambayo nilianza kuifanya sijaikamilisha. Amezungumzia ku... lolote kuhusu yanakuwa matamshi, anaongezea na matamshi ya kwanza. Alisema vijana, msikuwe na haraka kwa sababu nilitoa chanjo dhidi ya magonjwa, hamtakufa kwa urahisi <laughs> juzi akasema wanaotaka niondoke ndio naanza kazi yangu. Kwa hivyo mimi siko na mpango wowote wa kuweza kuondoka, nali na linaonyesha, kwa sababu katiba ishafanyiwa mabadiliko, japo lipo mahakamani kujadiliwa zaidi, lakini lipo wazi, linampa upana kwamba ataweza kusimama maname. Amezungumzia yoyote kuhusu hayo maelezo yanayotolewa na, na, na, na Mseveni katika mahojiano ambayo ulifanya naye. Kwa maneno yake katika Kiingereza amesema the struggle continues kwa hiyo wanaendelea na harakati, harakati za kisiasa ili kumlazimisha <laughs> Mseveni. Haya basi, Kennes Bwire, shukran sana kwa kuweza kutueleza yale ambayo amezungumza na meya wa jiji la Kampala. Basi hapa ndipo tunakamilisha kwa undani, ni mshukuru mwelekezi wetu Saida Hamdun. Mlikuwa nami Patrick Nduimana na wageni tu nikiwatakia usiku mwema.