Africa. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika VOA kitangaza kutoka Washington DC. Karibu katika matangazo yetu ya kumekucha Afrika, naanza saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Mimi ni Khadija Riami na mimi hapa naitwa Mkamiti Kibayasi, nikikukaribisha katika matangazo yetu ya leo Jumanne, ikiwa ni Disemba 18 mwaka huu wa 2018. Karibuni katika matangazo yetu ya leo asubuhi. Tunaendelea kukuletea makala maalum kuelekea uchaguzi mkuu nchini DRC. Leo hii baadhi ya wapiga kura watu wanasaha kwa serikali ijayo, mali yetu yenye iko hapa Kongo, nakimepika vizuri, walipe wali kodi, wazazi walipe mshahara na walimu. Wakisha kulipwa mshahara, wataomba tena wazazi walipie wanafunzi. Na katika ripoti nyingine, suala la mabadiliko ya hali ya hewa lawatia hamasa vijana nchini Kenya kujiingiza katika harakati za teknolojia ili kuhifadhi mazingira hizo na na ni baadhi ya ripoti tulizokuandalia asubuhi ya leo. Mpenzi msikilizaji, tunapenda kukukumbusha kwa matangazo haya pia husikika kupitia mtandao wetu www VOA swahili com, lakini kwanza ni habari muhimu za dunia zikisomwa na Mkamiti Kibayasi. Jana Jumatatu hakukuwa na dalili zozote za kumaliza mzozo juu ya matumizi ya serikali kuu ya Marekani ambayo yanatishia kufungwa kwa baadhi ya idara za serikali Jumaa usiku. White House haikutoa ishara ni mpango upi wa ufadhili wataukubali ili kuepuka kufungwa kwa takriban robo ya operesheni za serikali kuu. Kiini cha mzozo ni pendekezo la Rais Donald Trump kutaka kujenga ukuta kwenye mpaka wa Marekani na Mexico ili kuzuia wahamiaji haramu. Trump wanataka apatiwe dola bilioni tano kwenye bajeti ya dola bilioni ishirini ya ujenzi wa ukuta, lakini mpaka mpango wake unapingwa vikali na Wademokrat na baadhi ya wa Warepublican na kusababisha hali ya mashaka. Wademokrat wanapendekeza kutoa dola bilioni moja nukta sita kwa ajili ya kuimarisha usalama wa mpakani na sio kwa ajili ya ujenzi wa ukuta. Jumatatu, Trump aliwashambulia wademokrat kwa kupinga ujenzi wa ukuta. Maafisa wa uhamiaji Marekani waliwafukuza takriban watu 256,000 katika mwaka wa kwanza wa fedha wa utawala wa Trump, ikiwa ni ongezeko dogo kuliko miaka iliyopita, lakini ipo chini ikilinganishwa na enzi za Obama ambapo idadi ya watu ilifikia laki tano takwimu rasmi zinaonyesha. Idadi ya walioondolewa wakiwa ndani ya nchi iliongezeka kutoka 65332 hadi 95360 kufuatia y kubadilika kwa sera mwaka 2017 chini ya utawala wa Rais Donald Trump ambapo aliweka kipaumbele cha watu waliokamatwa na kufungua idadi kubwa ya wahamiaji kuingia katika hatari ya kufukuzwa nchini. Idadi ya watu wanaosubiri kufukuzwa ni 16725 wanaondolewa mpakani, jambo ambalo limeongeza idadi kubwa kwa idara ya ICE kuondoa watu tangu mwaka 2012. Mashambulizi ya anga ya jeshi la Marekani nchini Somalia mwishoni mwa wiki yameharibu kambi ya Al-Shababu ambayo iko karibu na mji mkuu Mogadishu na kuwa kiasi cha watu sitina wawili wakiwemo makamanda kumi wa juu kwa mujibu wa maafisa wa Somalia na vyanzo vya upelelezi. Khadija Riami anaisoma ripoti kamili. Naibu gavana wa mkoa wa Loa Shabel Abdi Fitah Haji Abdule amesema mashambulizi ya mara kwa mara yalilenga kambi ya Al-Shabab katika eneo la mlimani karibu na Gendershe ambako wanamgambo wa Al-Shabab wamekuwa wakitoa mafunzo kwa watu wapya na walikuwa wakiwaandikisha na kutumia kufanya mashambulizi dhidi ya wanajeshi wa serikali na walinzi wa amani wa Umoja wa Afrika. Afisa wa upelelezi wa Somalia amesema wanamgambo wameweka kambi ya siri kiasi cha kilomita 53 kusini mwa Mogadishu. Kwa sababu ya ukaribu wake na mji mkuu na mji wa bandari wa Marka, majeshi ya Marekani na Somalia yamelenga vituo vingine vya Al-Shabab katika mkoa wa Loa Shabel kwa miaka kadhaa, amesema afisa huyo ambaye alizungumza katika misingi ya kutotajwa jina. Gendershe ni kijiji kilichopo kwenye barabara ya pwani inayounganisha mji mkuu wa Somalia na Marka. Mapema mwezi huu makamanda wawili waandamizi wa jeshi la Somalia na wanajeshi kadhaa waliuawa wakati bomu la kutegwa kando ya barabara lilipopiga gari yao katika eneo karibu na kijiji cha dhanane mnaendelea kusikiliza matangazo ya sauti amerika katika kumekucha afrika wawakilishi wa taliban nchini afghanistan walikutana na maafisa wa marekani jumatatu ikiwa ni hatua ya kuharakisha mashauriano ya kumaliza vita vya vi miaka 17 nchini afghanistan Mazungumzo yaliyoandaliwa na Pakistan yalifanyika katika Umoja wa Falme za Kiarabu, UAE. Maafisa walioshiriki hawakuweza kupatikana kuzungumzia kwa kina suala hili. Mwakilishi maalum wa maridhiano nchini Afghanistan, Zalmai Khalilzad, aliongoza timu ya marekani katika mazungumzo ambayo yalijumuisha wawakilishi kutoka pakistan afghanistan saudi arabia pamoja na nchi mwenyeji maafisa wa taliban na pakistan waliambia sauti amerika voa msemaji wa taliban zabihullah mujahid alisema wawakilishi wa kundi walizungumza na timu ya marekani pekee na hakuwa na mpango wa kuzungumza na mtu yeyote kutoka serikali ya umoja wa kitaifa ya Afghanistan NUG. Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa kwa kauli moja lilipiga kura jana Jumatatu kupitisha muundo wa kuimarisha majibu ya kimataifa ya mgogoro wa wakimbizi duniani. Marekani na Hungary yalikuwa mataifa mawili pekee ambayo yalipiga kura dhidi ya Global Compact on Refugees, wakati mataifa 181 yalipiga kura ya kukubaliana na suala hilo. Eritrea, Libya na jamhuri ya Dominican hawakupiga kura. Naibu katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa Amina Muhammed, katika kukaribisha kura hiyo, alisema na ninamnukuu, ni jukumu la ulimwengu kuchukua hatua na kubeba majukumu yetu kuhusu wakimbizi kutafuta masuluhisho ambayo yanaheshimu haki zao za binadamu kuwapatia matumaini na kutambua wajibu wa kisheria wa kuwalinda na kuwasaidia. Amina aliwasihi wanachama wote kuanza kutekeleza muundo huo haraka iwezekanavyo. Mnaendelea kusikiliza matangazo ya Kumekucha Afrika kutoka hapa mjini Washington DC. Baadhi ya ripoti tulizo nazo ni pamoja na huko Zimbabwe imewahamisha tembo mia moja kutoka kwenye hifadhi yenye msongamano upande wa kusini kwenda kwenye hifadhi iliyopo karibu na mpaka na Zambia. Hifadhi mpya inawapatia tembo chakula zaidi na nafasi ya kutembea tembea lakini hifadhi inaelezewa kuwa ilikuwa inafuatiliwa sana na majangili katika siku zilizopita. Maafisa wa wanyamapori nchini Zimbabwe wanasema ujangili hivi sasa umedhibitiwa. Mwandishi wa VOA Columbus Mahunga anaripoti kutoka Harare na Khadija Riami anaisoma ripoti kamili. Mamlaka ya hifadhi ya wa wanyama pori nchini Zimbabwe imekamilisha shughuli ya kuwahamisha tembo 100 kwenda kwenye hifadhi ya Rifa Safari inayopakana na Zambia. Shughuli hii ilikamilika Desemba 15. Wanyama wamehamishiwa kutoka kwenye hifadhi ya Save Valley iliyopo kusini mashariki kwa sababu walikuwa na kula mazao. Wilfred Pabst kutoka hifadhi ya Save Valley anaelezea zaidi. Uh, we are eneo limegeuzwa jangwa kwa sababu ya tembo. Tatizo ni kwamba wanaharibu chakula chao wenyewe, pamoja na cha wanyama wengine wanakula majani Pabst amesema anaona vizuri kwa idadi ya tembo walioko katika hifadhi ya Save Valley wameongezeka, na hivyo wamefikia hatua ya kuweza kuhamishiwa kwingine. Hilo ni jambo muhimu kwa hifadhi, ndivyo inavyoandikwa katika kitabu chochote. Najihisi vizuri sana, ni am wakati ambao unapata hisia kubwa hasa kwa mimi kuona kwamba baada ya miaka 25 ya kazi ngumu na machozi, nimefikia kuona matokeo haya lakini makazi mapya ya tembo huko Rifa Safari yana tatizo na majangili. Katika miaka 1920 maafisa wa wanyamapori wameondoa wanyama na wa uwindwa kutoka katika hifadhi hiyo, lakini baada ya idadi kubwa ya tembo kuuawa. Tinashe Farau, msemaji wa msema mamlaka ya wanyamapori Zimbabwe, anasema idara yake imezidisha juhudi za kupambana na ujangili kwenye hifadhi ya Rifa Safari tangu Rais Emerson Mnangagwa alipoingia madarakani mwaka 2017 uh, Anasema kwa sababu uh, uh, ya nia uh, ya kisiasa pia. Tumeboresha mafunzo kwa maafisa wa wanyamapori, tumeongeza doria zetu training, uh, licha ya changamoto ya rasilimali tulizo nazo a..., na kuongezea kuwa wamefanikiwa kutoa mafunzo mengi kwa idara ya sheria. Ni muhimu kuhakikisha kwamba kila mtu anayekamatwa kwa ujangili, kesi yake inaendeshwa haraka iwezekanavyo. Anasa jaji hivi sasa wanaelewa umuhimu wa kuimarisha kanuni dhidi ya ujangili na usafirishaji haramu wa wanyamapori. Hivi sasa mamlaka itaona tembo naweza kuwa kivutio kikubwa kwa watalii katika sehemu hii ya kaskazini mwa Zimbabwe. Kama yote yakienda vyema, Rifa Safari huenda ikachukua pia vifaru kutoka kwenye hifadhi ya Sevali mwaka ujao. Mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Tunaendelea na habari muhimu za dunia. White House inakanusha madai ya Uturuki kwamba Rais Donald Trump anafikiria kuhusu kumfukuza nchini na kumrejesha Uturuki kiongozi wa Kiislamu anayetafutwa Fethullah Gulen. Ofisa mmoja mwandamizi wa White House alisema Jumatatu, na ninamnukuu, wakati akikutana na rais wa Uturuki Erdogan kwenye mkutano wa G20 huko Buenos Aires, rais hakutoa matamshi yote ya kumfukuza Fethullah Gulen. Waziri wa mambo ya nje wa Uturuki Mevlut Cavusoglu alisema kwenye mtandao wa televisheni ya CNBC kwamba Trump alimwambia rais wa Uturuki Recep Tayyip Erdogan kwamba Marekani inashughulikia kumfukuza Gulen na watu wengine. Gulen anaishi uhamishoni kwenye jimbo la Pennsylvania nchini Marekani. Uturuki inamshutumu kwa kupanga mapinduzi yaliyoshindikana ya kijeshi mwaka 2016 dhidi ya Erdogan. Gulen anakanusha mashtaka hayo, lakini Uturuki inaiomba Marekani kumrejesha Gulen nchini Uturuki. Marekani inasema Uturuki imeshindwa kuonyesha ushahidi wa kutosha unaounga mkono madai yake dhidi ya Gulen. Marekani inawashitaki wafanya biashara wawili wa zamani wenye uhusiano na aliyewahi kuwa mshauri wa usalama wa taifa kwenye utawala wa Trump, Michael Flynn, kwa kuifanyia kampeni ya ushawishi Uturuki kinyume cha sheria ndani ya Marekani. Kufunguliwa mashtaka dhidi ya Bijan Kian, marekani mwenye miaka sitini na sita na Ekim Aptekin, raia wa Uturuki mwenye miaka 41 kuliwekwa bayana jana Jumatatu mahakamani kwenye mji wa Alexandria katika jimbo la Virginia nje kidogo na Washington. Wanaume hao wawili walishtakiwa kwa njama kukiuka sheria za Marekani na Aptekin pia alishutumiwa kwa kuwadanganya wachunguzi wa, wa serikali kuu Marekani. Iliwashutumu wanaume hao waliofanya kazi na Flynn ambaye rais Donald Trump alimtaja kama mkuu wake wa kwanza wa usalama wa taifa mwaka 2017 kabla ya kumfukuza kazi chini ya mwezi mmoja. Marekani ilisema Kian na Aptikin walikula njama kwa siri kuwashawishwa na siasa wa Marekani na maoni ya umma dhidi ya kiongozi wa Kiislam Fethullah Gulen, ambaye rais wa Uturuki Recep Tayyip Erdogan anamshutumu kwa kupanga jaribio la mapinduzi lililoshindikana. Sita, dhidi ya Uturuki. Naendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA. Na mabadiliko ya hali ya hewa nchini Kenya yamechochea uvumbuzi zaidi katika sekta ya teknolojia. Suala so, hilo la mabadiliko ya hali ya hewa linazidi kuongezeka ulimwenguni huku kizazi kipya cha vijana nchini Kenya kikibuni mbinu mpya za kiteknolojia kupambana na hali ya joto joto duniani. Mwandishi wa VOA Rael Ombur anaripoti kutoka Nairobi kuwa teknolojia mpya zina mambo mawili makuu: kulinda mazingira na uzalishaji fedha endelevu. Harison Kamau anaisoma ripoti kamili. Frabina Siachie akiwa na Musela Yose walibuni mbinu ya upishi msafi miaka mitatu iliyopita walibuni jiko la kupikia walilolipa jina la Jikotosha. Jiko hilo linatumia makaa, gesi, nishati kutokana na kinyesi cha ng'ombe pamoja na vumbi kutokana na mbao. Hilo linatoa nafasi kwa watu wanaoishi mashambani au hata mijini, wasio na uwezo mkubwa wa kifedha kuweza kuchagua nishati wanayoimudu. Jikotosha, um, being multipurpose, it is one... jiko hilo linatumia aina zote za nishati, lakini sio kwa wakati mmoja. Kwa mfano kama unatumia gesi halafu imalizike ghafla, basi huweza kutumia mkaa au biogas. Watu wengi nchini Kenya huadhiriwa na moshi kutokana na kutumia kuni kwa ajili ya kupikia. Hata hivyo, ubunifu wa jiko hilo mpya umesaidia watu kama Alice Adongo ambaye ametumia jiko tosha kwa kipindi cha miaka mitatu sasa. I'm being Nilikuwa naathiriwa na moshi wenye kaboni. Nakumbuka kuna siku nilizirai nyumbani, lilikuwa kosa langu kwa kuwa nilikuwa nimefunga madirisha, ilibidi nikimbizwe hospitali. Kuanzia mwaka wa 2012 kituo cha ubunifu wa kimazingira cha Kenya kimesaidia wabunifu 200 wenye lengo la kulinda mazingira au kupunguza ongezeko la badiliko la hali ya hewa. Kituo hicho kinatoa ushauri, mafunzo pamoja na msaada wa kifedha. Nafikiri kuna umuhimu wetu sisi kuangalia masuala ambayo yanatuathiri kama waafrika au Wakenya, na tuwezi kurekebisha hali kwa njia yetu ndogo. Kadri tunavyoendelea kufanya hivyo, ndivyo tutakavyoona faida yake kwa muda mrefu. Jao, makundi haya ni muhimu sana na yanahitaji kupewa fedha zaidi na serikali, yanasema John Racha kutoka shirika la kimataifa linalofanya utafiti kuhusu mabadiliko ya hali ya hewa kilimo na usalama wa chakula. Changamoto ya mabadiliko ya hali ya hewa ni kubwa Afrika na ni lazima ikabiliwe. Jamii ya ulimwengu inahitajika kutoa msaada zaidi kukabiliana na tatizo hilo na kupunguza utoaji wa gesi za greenhouse kwenye hewa. Fabrina Siachi anasema kupitia Jikotosha wanaamini kukabiliana na tatizo la mabadiliko ya hali ya hewa hatua kwa hatua. Wapiga kura wa Madagaskar wanajitayarisha kwa duru ya pili ya uchaguzi muhimu wenye ushindani mkali hapo kesho Jumatano, kati ya marais wawili wa zamani. Wagombea hao wanaripotiwa kutumia fedha nyingi katika historia ya kampeni za uchaguzi nchini humo, na kila mmoja akiahidi kuleta mabadiliko katika maisha ya wananchi wa Madagaskar. Uchaguzi huo unatarajiwa kumaliza mgogoro wa kisiasa kwa mwaka mzima uliosababishwa na rais anayeondoka madarakani kushindwa katika duru ya kwanza mwezi uliopita. Mwenzangu Abdu Shakur Abud ana ripoti kamili wagombea hao wawili ambao ni mahasimu wa muda mrefu, Marc Ravalomanana aliyekuwa rais mwaka 2002 hadi 2009 na, na kupinduliwa na Andre Rajolina, wameahidi kuleta mabadiliko makubwa ya maendeleo na kupambana na umaskini ingawa wote ni matajiri. Ravalomanana amesema ana imani ataweza kuziba mwanya dhidi ya mpinzani wake Rajolina aliyemshinda katika duru ya kwanza kwa kupata asilimia 39.23 huku Ravalomanana akipata asilimia 35. Wakizungumzia mipango yao ya maendeleo, Ravalomanana amesema amejifunza mengi na makosa aliyofanya tangu alipoondoka madarakani mwaka elfu mbili na tisa. Sintofanya kazi kwa faida yangu binafsi ili nijitajirishe, lakini nitafanya kazi na kufanya kila niliwezalo kuigeuza Madagaskar kuwa taifa lililoendelea. Rajulina ambaye hakutambuliwa kimataifa alipochukua madaraka mwaka 2009 alisema alifanya kazi bila ya msaada wa kigeni na hivyo atafanikiwa kwa mara nyingine msaada wa fedha wa kimataifa ulifika asilimia 60, wakati wa utawala wa Rovaromanana. Wagombea hao wawili wakiwa na rasilimali ya kutosha, walifanya kampeni ya wiki moja kwa kutembelea kila pembe ya kisiwa hicho kikubwa cha Afrika chenye wakazi milioni 25 wakitumia helikopta na kuahidi kuwaletea wabuki buki au wamalagasi maisha bora. Ravalomanana na Rajoelina wanategemea msaada wa wagombea wengine 34 walioshindwa katika duru ya kwanza, ingawa rais anayeondoka madarakani Rajaonarimampianina aliyetokea watatu amebadili msimamo na kutounga upande wote. Kwa upande mwingine sehemu kubwa ya Wamalagasi hawana matumaini ya mabadiliko, kwani asilimia 46 ya wapiga kura milioni kumi waliojiandikisha hawakushiriki katika duru ya kwanza mwezi Novemba. Hata hivyo kuna wengi wenye matumaini ya kuonekana mabadiliko hayo. Ndiyo matumaini yetu kwamba maisha ya Wamalagasi yatabadilika kwa sababu wananchi wako katika hali ngumu ya maisha. Madagaskar ni mojawapo mataifa maskini duniani kulingana na takwimu za Benki Kuu ya Dunia ambapo asilimia 80 wanaishi katika kiwango cha chini ya dola mbili kwa siku. Katika mfululizo wa makala zetu kuhusu uchaguzi mkuu huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambapo upigaji kura utafanyika Jumapili hii Disemba 23. Katika makala hii, tunatupia jicho baadhi ya changamoto zinazoikabili nchi hiyo na wananchi wake, ikiwa ni pamoja na masuala ya uchumi, ufisadi, madini, miundombinu na elimu. Mwenzangu Sande Shomari anaripoti kamili. Juma pili Desemba 23 wapiga kura kote nchini DRC wataelekea katika sanduku la kupigia kura. Uchaguzi ambao ni wa kihistoria, kwani matokeo ya uchaguzi huo ni kwamba raia wa Kongo watashuhudia kubadili kwa uongozi kutoka hatamu mmoja kwenda nyingine kwa njia ya kidemokrasia. Lakini haikuwa rahisi, kwani uchaguzi huo umeahirishwa mara kadhaa, kwani awali ulipangwa kufanyika Novemba 216 lakini ukafutwa na tume ya uchaguzi kutokana na changamoto za usafiri na za kifedha. Hatua hiyo ilisababisha ghasia za hapa na pale na watu kadhaa kuuawa kutokana na maandamano ya kupinga uamuzi wa huo. Wapiga kura wanaguswa na mambo kadhaa katika uchaguzi huu. Swala la uchumi ni kubwa katika nchi hiyo yenye utajiri mkubwa na ikiwa idadi ya watu wanaokadiriwa kuwa karibu milioni 77 kwa mujibu wa benki ya Dunia. Hata hivyo, uchumi wa nchi hiyo bado unasuasua. Muhaya Esekias ni mgombea wa upande wa vyama tawala ambaye anaona bado serikali ya Kongo haijachukua hatua za kutosha kuinua uchumi na kuinua maisha ya wananchi wake. Ah, tunaona ya kwamba Congo DRC miaka kumi imepita ilikuwa haiwezi mwenyewe kujifanyizia uchaguzi, alafu sasa, kama Congo imeweza kulipa mwenyewe kodi na kufanya uchaguzi, inaonyesha ya kwamba tunataka kuondoka katika hali hiyo mbaya na kufanya mambo yaboreke vizuri zaidi. Ndio maana kwa upande wangu ninatumaini ya kwamba baada ya uchaguzi mambo yatakuwa mazuri, hata kama kungali mabandia wanavuruga vuruga na kuchoma vyombo vyombo ambavyo DRC wamenunua kwa pesa nyingi, wame, wamevichoma sababu akili huko kidogo, lakini tunawasamehe, tunajua kwamba uchumi wetu utaimarika. Jimbo la Katanga nchini humo ni jimbo lenye utajiri mkubwa wa madini, na maalamiko ya wananchi kwa miaka mingi katika uchaguzi huu yamekuwa kutofaidika na utajiri huo. Badala yake, makampuni ya kimataifa na viongozi wachache wa Congo wa ndio wanaofaidika na utajiri wa madini ya Katanga. Kaozi Kosha ni mwandishi wa Sauti ya Amerika aliyeko Katanga. Vijana wengi wengi hawana kazi. Vijana wengi ambao tumezungumza nao hapa eh, kwa sababu walikuwa wakichimba waki madini, madini mahali pote ambapo walikuwa wakifanya hiyo kazi ya kuchimba madini, wanafukuzwa, wengi waliuliwa. Madini yote serikali ameiuza ame kwa Wachina, watu wengine kutoka sehemu mbalimbali, na hiyo njo watu wengi wana matumaini ya kuomba mabadiliko yafanyike kuwa viongozi wapya, huenda wanaweza kupata maisha mazuri. Hiyo ndio matumaini, lakini kuna watu wengine ambao na maoni mbalimbali mbali ya kusema serikali inaongozwa na mtoto wa nyumbani, inabidi hivi Shadari ambayo amechaguliwa aendelee na kazi ambayo Kabila alianza. Pia DRC imekuwa ikigubikwa na jinamizi la ufisadi na rushwa. Viongozi waliopo madarakani na wapinzani wote kwa pamoja wameonyesha kutafuta njia za kupambana na adui huyo wa nchi yao. Lakini vita hii ya rushwa imesimama wapi, na wananchi wanaridhika na mapambano yaliyopo? Profesa Deo Mirindi ni mgombea wa upinzani wa Lamuka, anataka kuwepo na mahakama ya mafisadi. Kweli kuna rushwa, na sisi Wakongomani tumewaza wa, wengi kabisa Wakongomani wanawaza, Wakongomani kwa kwa jumla tunawaza rushwa ni mbaya. Ya ongozi, na rushwa ni mmojawapo maneno yenye inarejesha Kongo ya leo. Kama wakongomani wanaenda kwa uchaguzi leo, wanatarajia kuchagia mati tahili, kwani Kongo ikiendelea kukua na rushwa kama msingi wa uongozi, tunawaza hatutaenda mbali. Tukipewa madaraka, kwani tuta- kweli, kweli tutagombanisha rushwa, tutatia komishen, tunaweza ku... tukatia commission ya kugombanisha rushwa Unaweza tukatia mahakama kwa kutia watu wanaoshikiliwa na rushwa, kuwatia mk kuwafikisha mahakama, labda kongomani anaweza kubadilika. Kwa mujibu wa ripoti ya USAID watoto wapatao wa milioni tatu nukta tano nchini Congo walio na umri wa kuanza shule ya msingi hawaendi shule na serikali inatumia asilimia kumi na mbili ya bajeti ya nchi hiyo ikielekezwa kwenye elimu. Lakini wapiga kura kwa upande wao wameweka umuhimu mkubwa kwa swala hili Wakitaka kuondolewa changamoto zote za kielimu hasa malipo duni kwa walimu hao. Ignasi Mupira ni mgombea wa vyama tawala kupitia chama cha AFDC. Anataka kuona mabadiliko katika bajeti hii. Sisi, tuna, tuna ya elimu tuna- tunasema yafaa hiyo mambo iishe polepole, sababu tunapaswa kutia bajeti yenye inaruhusu wazazi wapate mshahara mzuri, hiyo eh, mambo ya wana, wanafunzi kulipa wao wenyewe pesa e, kwa kujisomesha inapaswa iishe, sababu raia wanaomba watoto wa somo la msingi somo la sekondari hata university, serikali ipaswe kusaidia sana, ilipe walimu vizuri. Kama walimu wanalipwa vizuri e, wazazi hawatakuwa wana- wanalipa tena na kuuza kila kitu. Na je, fedha hizi zitapatikana wapi? kwani bado kuna changamoto nyingi ya ukusanyaji wa kodi na bajeti ya nchi hiyo. Lakini mgombea huyu haoni kama hiyo ni changamoto kubwa. Nchi yetu ni nchi iko tajiri, lakini tunapaswa kujikaza kwa kutumikisha vizuri mali yetu yenye iko hapa Kongo. Tunatumikisha vizuri, watu walipe kodi, wazazi walipe mshahara, na walimu wakisha kulipwa mshahara wataomba tena wazazi walipie wanafunzi, watakuwa wanatumika wanasoma, na serikali inapashwa kurahisisha hiyo mambo ya kulipa masomo. Ukosefu wa usalama na mapigano na ghasia ni moja ya mambo yaliyochangia uharibifu miundombinu ya Congo kwa mujibu wa Benki ya Dunia. Na mgombea Muhaya Hezekias anaona hiyo ni changamoto inayoweza kubadilishwa. Tangu tumezaliwa unaweza kukiria kwamba hatukuona barabara kikarabatiwa katika nchi zetu. Saa mfano teritoria ya Lubero katika Kivu ya Kaskazini, sisi tulikomaa, hatukuona barabara kukarabatiwa, alafu sasa ninaona kama mji wangu mkubwa Butembo umekuwa na barabara zenye kukarabatiwa. Ndio kweli, kuna mambo mengi ya kufanya, lakini tuliona ya kwamba kumekuwa mwanzo kwanza, sababu leo mtoto anakomaa ameona barabara kuwa na mafuta, na tunafikiria kwamba vilevile huyu anayekuja uh, kuteuliwa uh, ataweza kufanya mambo makubwa uh, naye ni ni, ni, kwa upande wangu ni Ramadhani Shadati jumla. Uchaguzi huo wa DRC wa mwaka elfu mbili na kumi na nane unafuatiliwa kwa kiasi kikubwa na wananchi wa kada zote na ulimwengu kwa ujumla. Na raia wa DRC wanataka mabadiliko katika haya masuala muhimu yanayogusa maisha yao ya kila siku na hali zao kwa jumla. Na ufuatao sasa ni muktasari wa habari. Wanachama wa Umoja wa Ulaya walikubaliana Jumatatu kupunguza hewa chafu ya carbon dioxide kutoka kwenye magari mapya kwa asilimia 37.5 ifikapo mwaka 2030. Makubaliano yaliyofikiwa jana yalikuwa ni maafikiano kati ya nchi za Ulaya zikiongozwa na Ujerumani ambayo ni mtengenezaji mkubwa wa magari ambayo iliitaka upunguzaji wa asilimia 30. Na hapa ndio tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Msikose kujiunga nasi na matangazo yetu ya leo ya VOA Express, kama kawaida, saa kumi na nusu alasiri. Kwa niaba ya wenzangu wote waliofanikisha matangazo ya asubuhi ya leo, mwelekezo wa matangazo haya sidi mimi, ni Khadija Riami, na mimi naitwa Mkamiti Kibayasi, tukisema kwaherini na kuwatakia asubuhi njema kutoka Washington DC.