Kutoka studio 15 hii ni VOA express nam, nam, nam, VOA express kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC, siku ikiwa ni ya Jumanne. Matumai yangu ni kwamba uko sawa popote ulipo Tarehe 18 mwezi Desemba mwaka wa 2018. Jina langu Harrison Kamau. Jina langu kennes bwire. Kwa mwendo wa kasi tunakuletea habari na ripoti kutoka kwa uandishi wetu katika maeneo Afrika Mashariki na Maziwa Makuu, mziki na maswala mengine kem kem ndani ya dakika 30 kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika kwenye mtandao www.voaswahili.com kwenye redio na kwenye mitandao ya kijamii Facebook kweli kabisa, unavyosema ni kwamba yote hayo yanapatikana kama alivyosema mwenzangu Kenneth Bwire, na mambo ni mengi, kuanzia DRC kuelekea nchini Kenya, mambo ya biashara barazani, tutasikia kuna nini, na vilevile yanayovuma kwenye mitandao ya kijamii. Na moja kwa moja tuende kuangalia shughuli na uchaguzi wa DRC. Uh, ambapo siku zimebaki chache, nafikiri takriban siku nne kabla ya uchaguzi kufanyika wa Disemba 23. Nimehesabu vizuri sio? Sijakosea sana kwa upande wa hesabu, lakini tarehe 23 ndio uchaguzi wa DRC unapofanyika. Kwa hivyo tunapozungumza ni kwamba hali ya kampeni, mchakato kati ya chama tawala, vyama vya upinzani umeendelea, wakiendelea kuwa rai wale Wakongomani, ndivyo wanavyosema, mm -hmm. Katika kuweza kuwa shawishi kuwapigia kura na sasa, tunaungana naye Austel Malivika akiwa DRC. Karibu sana kwenye Vue Express. Hebu tueleze sasa hivi Malivika, uko wapi na hali ya siasa, vuta ni kuvute za kampeni zimefikia wapi? Asante sana ni kwamba sasa hivi inapatikana katika mji wa Beni, hapa mkoa wa Kivu ya Kaskazini, ambako nimefika kwa saa za asubuhi, na kampeni zinaendelea hapa na pale japokuwa kuna matatizo ya ugonjwa wa ebola pamoja na waasi wa ADF, lakini hamasa zinaendelea, hasa makanisa kuhamasisha wananchi kwamba lazima watu wasiwe wanagusana kwa mkono, na vile kukiwa mabishano kati ya vyama tawala na vyama vya upinzani, wengine wakisema kwamba sisi tutakuwa washindi na wengine tutakuwa washindi, japokuwa tu wanatafuta mtu mmoja lakini vile vile nilikuwa nimepita katika maeneo ya Kanyabayonga ambapo makanisa inasema kwamba uh, kuna tatizo na tatizo hilo lazima liombewe. Na kwa sasa kuna makanisa mbalimbali mbali ambayo yameingia katika maombi kuombea shughuli za uchaguzi Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kwa sababu wanasema iwapo eh, hakuna maombi huenda kukazua vurugu kwa sababu kila mmoja atajitangaza kuwa kuwa ku, ku, kuwa mshindi na mwenyewe nilizungumza na pasta wa kanisa moja katika eneo la Kanyabayonga akasema hivi tunaombea uchaguzi sababu hauwezi kuhubiri kama amani haiko ndani ya nchi e, maombi yetu inabadilisha yule mtu angelipashwa kuwa na nia mbaya anaacha nia mbaya kwa sababu uchaguzi na vitu viwili kuna kupi, kuna kushinda na kushindwa alafu yule mwenyewe alishindwa anaweza kuwa na hatua mbaya ama anakuwa na mpango mubaya, lakini kupitia maombi inamuregeza. Na tena tunaamini maombi, sababu kuna mwenye anaweza kupita, lakini muchanganyiko ya kupita na muingilia shetani na muingilia anakuwa na roho ngufu kama vile Farao alioro, kupitia maombi na mufanya kuwa mutu mzima, na wakati anatawala atarekonetre benye baliomba atarekonetre bakaji sababu gani? Sababu kwanza aliamini maombi na sisi tunaamini maombi kama inaweza kumusaidia, anapata ngufu. mhm Kweli kabisa tu, tumepata hiyo ripoti ya ya mhubiri, na kuna lingine malivika ndio ni kwamba hata sasa hivi nimezungumza naye Richard Dunia ambaye ni kutoka chama tawala hapa katika mji wa Beni, akasema kwamba wanashangazwa kuona kwamba upinzani wao wamekuwa wakichukua kampeni yao kuelezea kwamba pengine Rais Joseph Kabila hakufanya chochote, japokuwa wamefanya mambo mengi kuunganisha nji ya Kongo na vile vile kuweka watu katika umoja, japokuwa kuna matatizo. Nikazungumza upande mwingine naye vile vile e, Kyota noa Kyota ambaye ni pasta, akasema kwamba wao oh, wanahamasisha wananchi kwamba wasigusane, wasigusane mkono kwa sababu kuna tatizo la ebola kubwa, hasa hapa Beni, ambayo hivi kwa sasa usoni utaweza kuwasikia. Lakini huyu mama mwingine naye akasema, naye lazima waombee uchaguzi kwa sababu wameona kwamba kuna tatizo Akasema hivi juu tukechagua kwa mafikiri yetu siyepeke, tutachagua mwenye hata tufaa, lakini kama tukepitisha Mungu mbele ye peke ataongoza uchaguzi na tutapata mfalme mwenye anafaa kutuongoza. Hmm. Eh, kwa nini? Kwa sababu Biblia inasema mjengaji akijenga pasipo kumruhusu Mungu kujenga pamoja naye atachoka bure juu tunajua gisi inchi yetu inaomba ujenzi pamoja na Mungu. Atusaidie kujenga, juu tumesumbuka, tumechoka. Atusaidie kumagumu atu, atuchukulie kumizigo yenyewe tunabeba. Jina yangu Kavira Ivone, kanisa uh, ya GSS Kanyabayonga. Asante sana uh, Malivika, kwa ripoti hiyo nzuri, lakini labda kwa sekunde kama kumi tu mm, nilig, uliguzia kwamba kuna mashambulizi ya uh, kutoka kwa waasi wa ADF kuna mashambulizi yote yametokea katika siku za karibuni ama saa za karibuni? Ah, ndio kwa sababu hata jana waasi wa ADF walikuwa wame, wamekaa hapa karibu na muji wa Beni ni kilomita kama tu sita na sehemu ambapo napatikana na wenyewe walikuwa wamedhibiti maeneo hakukuwa usafirishaji wa kuunganisha eneo la Beni na eneo la Ituri na hata wakati ambapo tunazungumza ni kwamba kuna wasiwasi, watu wanajiuliza, je, kuna baki siku nne tu, yaani Jumapili kuna uchaguzi. Je, hawa waasi hawatakuja kusumbua watu wakati wa uchaguzi? Na iwapo watasumbuliwa, basi uchaguzi utaendeleaje? Kwa sababu kuna wasiwasi kubwa, na hata watu wanafanya kampeni katikati ya mji, wengi hawaende pembeni, kwa sababu ukienda pembeni basi pengine utawakuta unatekwa, ama unaenda huku unakuta Mai Mai. Kwa hiyo inakuwa ni tatizo kubwa ambalo lipo, lakini polisi wanasema. Asante sana Malivika kupigia kura. Malivika, asante sana, muda umetukata. Unajua kwamba kanisa lilikuwa katika mchakato tangu pale mwanzoni. Kanisa Katoliki lilihusika zaidi, na ni vyema likimalizia shughuli ambayo lilianzisha. Twende Nairobi nchini Kenya, kwake Kenned Wandera. Kenned Wandera kaka, hujambo? Karibu kwenye Express Jambo, hali gani? Tupo wazima. Sare mpya zilikuja humo nchini uh, tukaarifiwa kwamba zitapewa maafisa wa polisi, watakuwa navalia sare ambazo wengine walisema nzuri, wengine wakasema eh, zinaonekana na wale ni kama za, za wale walinzi wa kampuni hizi. Sare tena zimeleta cheche za maneno nakwambia, utata una, una, una umejitokeza kuhusu sare mpya za maafisa wa polisi na Rais Kenyatta alikuwa ameeleza kwamba maafisa hawa watapata sare mpya ambazo zitatengenezwa humu nchini, lakini vyombo vya habari Kenya vimekuwa vikiripoti kwamba serikali haina rasilimali za kutosha kutengeneza. Inaonekana mawasiliano kati yetu na Kennedy Wandera yamekwenda kombo, kuna tatizo la mawasiliano, labda kama mwelekezi wetu anaweza kumtafuta kwa mara nyingine tena tuweze kuwasiliana naye atuarifu kuhusu cheche za maneno ambayo zinakuja na sare. Lakini Kamau, um... waziri, waziri wa mambo ya ndani alikuwa mm, amenitokezea kwamba alikuwa amezungumza kuhusiana na swala hilo ambalo ninaimani kwamba tutampata Wandera na atatueleza kwa kina, lakini waziri alisema nini kuhusiana na tetesi kwamba serikali inataka kutoa sare nje ya nchi na kwamba fedha zitakwenda kwa wengine? Basi hapo, waziri wa mambo ya ndani Fred Matiangi anasema kwamba wa kwa hakika wamekuwa chini ya shinikizo wakiwa na mkuu wa polisi kwamba ni yule, zile sare zitolewe nje ama zinunuliwe nje ya nchi, lakini anasema kwamba yeye wakiwa na mkuu wa polisi aa, kamwe hawatakubali na kwamba zitatengenezewa ndani ya nchi, ziwe zikisaidia viwanda vya nchini na kwamba hakuna chochote kisichoeleweka kitakachofanyika kuhusiana na... nafikiri tumempata Kennedy Wandera kwa mara nyingine tena kwenye laini ya simu. Kennedy Wandera, kabla uh, mawasiliano hayajakatika, ulikuwa na tuarifu cheche, lakini tumecheza hapa sauti ya Fred Matiang'i, waziri wa mambo ya ndani, akisema kwamba sare hizo zitatengenezwa ndani ya nchi. Hizi cheche za maneno kutengenezwa ndani na nchi na nje ya nchi zinaletwa na nini? na waziri anaeleza kwamba kuna mtandao wa walagai ambao umekuwa ukikusudia kwamba serikali itatoa zabuni kutuwa, ah, kutuwa Nakini, hilo, msilibe, uh, Kennedy, wa watu kutoa sare nje ya nchi, lakini waziri anasisitiza kwamba hilo halitotendeka. Hebu tumsikilize tena anavyoeleza Waziri Matiang'i. Kennedy, Waziri Matiang'i kabla hujakatika kwenye laini ya simu, al, alikuwa tayari atoa ashazungumza kuhusiana na hilo, lakini swala ibuka hapa ni je, mbona Eh, kuwepo hali ya msukumo, anavyoeleza Matiangi ni kwamba liwe liwalo, hizo sare zitatengenezwa ndani ya nchi. Kuna wale ambao walikuwa wanataka zitengenezwe nje ya nchi, na kwa sababu gani? Nam, kuna wale walio uh, kwa mujibu wa uh, taarifa ya waziri, anaeleza kwamba kuna wale ambao walikuwa wanafikiri kwamba serikali itatoa zabuni kuwapa uwezo wa kuweza kuleta sare kutoka nje ya nchi, lakini sasa anaeleza kwamba nchi ina uwezo wa kuweza kutengeneza sare za maafisa wa polisi. Kuna haja ya kubadilisha sare za polisi, serikali inaeleza kwamba ni mojawapo wa mageuzi ambayo uh, inataka kuifanyia idara ya polisi. Sawa sawa, asante sana Kennedy Wandera, suala hilo utatueleza kama kuna lolote zaidi litakaloendelea, lakini sasa tupate habari za dunia. Rais wa China Xi Jinping ameonya kwamba hakuna mtu anaweza kutoa masharti jinsi uchumi wa nchi unastahili kukua, wakati chama chake cha, cha kikomunisti kinapoadhimisha miaka 40 ya mabadiliko ya kihistoria ya sera zake za ushindani mkubwa dhidi ya Marekani. Xi Jinping ameapa kuendelea kutekeleza mabadiliko ya kiuchumi, akionya kwamba Beijing haitabadilisha mfumo wa utawala wake wa chama kimoja wala kukubali masharti kutoka viongozi wa nchi nyingine. Bila kutaja marekani moja kwa moja, Shin amesema kwamba China ni tisho kwa nchi yoyote ile, lakini si tisho kwa nchi yoyote ile, lakini akaonya kwamba haiwezi kusurutishwa na mtu yoyote. Viongozi wa Moroko leo wamesema wamekamata mshukiwa wa mauaji ya wanawake wawili wakati kutoka, wa, wa, kutoka Denmark na Norway. Ripoti ya shirika la habari la AFP inasema miili ya wanawake hawa wawili ilionekana jana kwenye umbali wa kilomita kumi kutoka kijiji cha Imlil kunakopatikana milima ya Atlas, Atlas inayovutia watalii. Mshukiwa alikamatwa katika mji wa Marakesh. Mshauri wa zamani wa rais Trump wa maswala ya usalama wa taifa Michael Flynn leo anasubiri kufahamishwa hukumu yake baada ya kukiri kuwa anahatia ya kusema uongo wakati wa uchunguzi wa idara ya upelelezi ya Marekani FBI juu ya uhusiano wake na viongozi wa Russia kabla na baada ya uchaguzi wa Marekani wa mwaka 2016. Mwendesha mashtaka maalum Robert Mueller anayefanya uchunguzi kuhusu uingiliaji kati wa Russia katika uchaguzi wa mwaka 2016 ameomba Michael asipewe hukumu ya kufungwa jela kwa sababu alishirikiana vizuri na mwendesha mashtaka maalum. Na timu inayojumuisha wajumbe wa pande mbili zinazogombana nchini Yemen itatumwa katika mji wa bandari wa Hodeida ili kuchunguza utekelezaji wa mkataba wa usitishwaji mapigano uliofikiwa kwenye mazungumzo ya amani nchini Sweden kati ya serikali na Yemen na waasi wa Kihudhi. Afisa mmoja wa Umoja wa Mataifa ameambia shirika la habari la AFP kwamba timu hiyo itaanza kazi saa 24 baada ya kuwasili mjini Hodeida. Mkataba huo unaomba wanajeshi wa serikali ya Yemen na waasi wa Kihudhi kuondoa ngome zao ndani ya mji huo wa bandari wa Hodeida. mazoezi kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Namwona Harison Kamao anatabasamu sana, ana furaha nyingi sana. Sijui furaha inakuja kwa haraka haraka, inatokezea na wapi? No, sinajua kawaida VOA Express mambo yake ni ya raha. Tunafurahi tunapojua kwamba wewe unasikiliza VOA Express, na kama unaipata kwa njia ya Facebook pia una share na rafiki yako, na nikiamini kwamba hali yako popote ulipo inaendelea vizuri kabisa, na sasa tunaelekea kwenye maswala ya barazani Now. Naona tena tabasamu inarudi, na Amina Chombo. <laughs> Amina Chombo, kuna baraza ambalo mambo yamefuatiliwa hapa ni kuhusu um, ndoa yenye wake wengi, na sijui baraza lenyewe litachukua mwelekeo upi, lakini Amina Chombo alivyoangalia, basi hmm, zaidi labda tujumuike na tusikie baraza inazungumzia hmm, nini Kulingana na venye binadamu sasa wamefikia, mimi sidhani kama inaweza punguza mpango wa kando kwa sababu watu ao wa wanakosa uaminifu. Sasa ni wenyewe wenye wenye watafunga ndoa wakuwe na imani wote wawili na waweze kushirikiana ili kupunguza visa kama hivyo, lakini siweziona si kama kuna uwezekano wakuwa wanaweza punguza mpango wa kando. Binadamu wamekuwa na tamaa kupita kiasi, kwa hizi ndoa zenye zinavunjika, zina sana sababu kubwa huwa ni hiyo tamaa, ndo maana sasa ndoa hawezi kuwa na ndoa, ndoa zinavunjika haraka haraka kwa sababu visa kama hivyo. Kwa hivyo tamaa ndio kitu kikubwa yenye nasumbua watu wengi, haiwezi funguza mpango wa kando maana tatizo si kuoa, tatizo ni tamaa za mwili na sio, si, kitu cha kawaida ama si jambo la kawaida kuoa wanawake wawili na harusi. Maana kama ni Kikristo, kwa Kristo airuhusi, ndo nini wanawake wawili kuoa na harusi na harusi tu mmoja na kile cha msingi na cha maana kupunguza mambo ya mpango wa kando ni kuwa mwaminivu wewe mwenyewe. Nyinyi waume, tabia zenu ni hizo hizo tu, hata mkafanyiwa harusi na wanawake sita bado hamjatosheka. Mtatafuta sababu, mtakwenda tafuta wengine na sijui dawa yenu itatokea wapi? Maanake si utakuwa umefanyiwa hiyo harusi kwa siku moja, tayari utaona sio, utakwenda tafuta wengine w we, ufanyi tena zina Ambao ni makosa. Hiyo si dawa kabisa. Huyo aliofanya alifanya kwa raha zake sifa, lakini sioni kama itakuwa suluhisho. Hawezi zipunguza mpango wa kando, and i think ina depend, pia na mwanamume mwenyewe na pia inadipendi na religious belief zako, kwa sababu ukiangalia kama watu ambao ni Wakristo halisi ni ngumu sana kufanya vitu kama hivyo, hatao bibi wawili inalingana tu nayo mwenyewe. Ukiangalia hiyo kisa cha juzi, I think ni kwa sababu ya culture yao ni vitu ambavyo wa wamezoea ndio maana akafanya kitu kama hicho, lakini maoni yangu ni kuwa, i think ni vizuri mtu a stick na mwanamke mmoja, mwanamme mmoja. Hivi visa vya mpango wa kando inadepend na wewe mwenyewe, attitude yako na i think self control yako. So i think ni wewe mwenyewe tu mwenyewe, kama mwanamme ama kama binadamu, una make choices zako kudependi na vyenye wewe mwenyewe unajisikia. Haya, unasikia hmm sasa pata ujumbe yale yeah, ni maoni ya nakuulizao. Mpata ujumbe ndio, lakini sasa maoni yao mm, wana haki ya maoni yao mm. Ni mtu wanasema kulingana na maisha kisasa ya kisasa yalivyo mm. Basi si mambo ya barazani, watu wanazungumzia kuhusu hali ya kila siku ya maisha. Hebu tuende kwenye mziki kwanza, mm. Okay. Jamaa aliamua wawili, safari mmoja, wawili mmoja, upande wa kulia, mwingine upande wa kushoto, akasema hawa nimewatangaza, ni wangu wawili. Twende DRC tusikilize mziki mziki mwenye wenye mawaidha kwa wapiga kura. Twende, wanakuja tena kutudanganya eh. njoo wale njoo wale njoo wale Seme tubacha, kue. Bata tufanyiaka. Bata tutengenezeaka. Aya aya aya aya. Wanakuya tena. Wanakuya ni wapole sana sababu wanalazima yetu yetu eh. Wakishapita wanatusau na kusema kwamba ni pesa zao ndio ziliwapitisha. Kazi yao ni kuikala na kutafuta pesa. Wakiulizwa maswali kisopuru, kisokontra zao zinamwangika, lakini aliyewachagua anateseka yoyoyo yoyo. Wamejifanya wenye akili, wamejifanya werevu sana, lakini ituru Ujue ilemi akale ona mbali jua, utamchaguwa nani anaefana na anaestahili e. Kumbuka watu ngapi walikufa Masisi juli, chagua kavitenge. Kumbuka watu ngapi walikufa Beni juli, chagua kama kayabo. Hawa watu hawa wasema wongo sana, wa mahadi hawa Ingekuwa kuna masomo ya ahadi kama hawa ni walimu. Ingekuwa kuna masomo ya uongo kama hawa ni waprofesa. Hawa no, no, no, no, no, no, no. Kumbuka wamama ngapi wa wamepakwa, kumbuka yatima ngapi wamongezeka, kumbuka, kumbuka Maji japo kona Lake Kivu kumbuka, unakosa vya kukula sababu hakuna mani eye Mkongomani, fungua macho, jua utamchagua nani, nani anayestahili oh. Wanakuya tena kutudanganya eh. Ni wimbo ambao umejaa ushauri kweli. Ni wimbo ambao kwa mtu yeyote mzalendo kwa taifa lake, kwa mtu yeyote iwe ndani ya Afrika ama nje, atausikiliza na achukue mazuri yaliyomo, mabaya yaliyomo unaachana nayo kwa ustaarabu na heshima inayostahili kwa ujenzi wa taifa lako. Asikisikia la mkuu huvunjika guu. Haya, nam sasa, tunapoondoka kwa ngoma, tunamwona Sande Shomari kaingia tena. Sijui leo ameingia akiwa vipi, lakini ni maswala ya biashara uh, nataka kuyaangusha, na, na mara nyingi naniambia na vitu vizito vizito, hebu <laughs> Sande, karibu na biashara mbele, unauza dola ama shilingi, sawa kabisa hmm. <laughs> nimekusha jaa chele kama pishi la mchele, niko tayari kuapa vitu vizito vya biashara, leo nipo ndani ya meza ya biashara uh -huh na leo basi, tunaangalia swala la usafiri wa anga swala, so, hili ni muhimu likiwa linaangaliwa eh, swala la biashara hii, wanaita biashara ya Open Skies kwa lugha ya Kiingereza, wakisema kwamba nchi za Afrika zilifikia au kubaliana kutekeleza mkataba kuelekea kwenye ufanisi bora wa biashara za anga na kupunguza urasimu, hali kadhalika kurahisisha ushindani wa biashara hiyo. Maanake ni kwamba ni sera huru ya biashara ya anga ambayo ni ya kimataifa na kupunguza kuingiliwa na serikali ikiwa ni pamoja na ndege za abiria hata ndege za mizigo. Sasa basi, mkataba huu unasema kwamba uliwekwa wazi kati ya nchi ishirini na sita barani Afrika na zilikubaliana kuanzisha soko hilo ambayo likijulikana African Air Transport Market, SAATM, huko Togo Mei mwaka huu, lakini ili kuweza kutekeleza mkataba huu ni lazima wasaini makubaliano ya soko hilo na ilitakiwa kutiwa saini wiki iliopita. Lakini kilichotokea ni kwamba nchi nyingi hazikuonekana, yani ziliingia mitini huko Nairobi, Kenya, bila kusaini mkataba huu. Nchi ambazo zilijitokeza kusaini mkataba huo ni tatu tu, wanasema Gambia, Botswana na Burkina Faso. Nchi nyingine ambazo zikuweza kusaini mkataba huu ni pamoja na Kenya zinaeleza kwamba zinatathmini masuala kadhaa, ikiwa ni pamoja na athari na sheria za ndani, athari za soko la kimataifa la ndege kwa soko la ndani mabadiliko ya makubaliano ya pande mbili ya biashara ya anga na sheria mpya za makubaliano ya safari za ndege za kimataifa. Hivyo ndo inavyoonekana. Na kwingineko huko nchini Kenya, biashara ya fedha ya kutuma kwa kutumia njia ya simu imepamba moto, kiasi kwamba imefaidika kiasi cha akaunti za simu wanasema milioni arobaini na tano zimepatikana kufanya shughuli hii, kwa mujibu wa benki kuu ya Kenya. Wanasema matumizi haya yamepamba moto, si Kenya tu lakini kama tunafahamu ni Afrika Mashariki kwa ujumla, lakini duru za Benki Kuu ya Kenya zinaeleza kwamba kuna biashara imefanyika kupitisha eh, kufikia kiasi cha simu zipatazo trilioni tatu nukta tisa kipindi cha mwaka mmoja sasa. Wanasema hii ni ongezeko la asilimia nane kwani mwaka uliotangulia biashara hii ilikuwa ni bilioni mia mbili themanini na tisa Mm -hmm. Kwa hiyo kwanzia mwezi Januari hadi Oktoba malipo kwa njia ya simu yamegonga shilingi trilioni tatu nukta mbili ikiwa ni ukuaji wa shilingi bilioni 265 kwa sasa . Basi wanasema biashara hii imechangiwa na kuongezwa kwa kiwango cha kufanya biashara kwenye simu, maana kuna kiwango maalum unaweza kufanya no. biashara. Kwa hiyo wameomba kiongezwe. mm -hmm. mm. safari kwa msasa ndo hasa, wameomba wakisema kwamba Benki Kuu ya Kenya iwaongezee kiwango cha wateja kuweza kutuma fedha kwa njia ya simu. Kwa hiyo biashara hiyo imepamba moto kweli kweli nchini Kenya. Basi hayo kutoka mezani. Kulikuwa na ule mfumo wa kutuma pesa wa mani oda, bado upo ama ulikufa tu? Sijui kawa umekufa lakini mfumo huo upo isipokuwa tu ni kwamba simu zipo na hizi biashara simu, zimekuwa ndo zimepamba moto, ni rahisi, ni za kiteknolojia, zina haraka, bora tuwe na internet. Umejibu swali. Asante sana, asante sana sande kwa ripoti nzuri sana ya kibiashara, lakini naona nisikuachilie tu hivi hivi, maanake tangu nilipokuwa nikija studioni mwenzangu hapa Kenneth Bwire amenitajia tajia baadhi ya mambo yanayovuma yana yana yana mitandaoni, akaniguziaguzia swala la sijui kimichezo michezo sikuelewa kuelewa mimi mwenyewe kukuelewa. Kasema Manchester United nini? Nikasema kuna nini tena, amefukuzwa. Amefukuzwa baada ya kupoteza mechi. Hebu nieleweshe. Mechi ya Liverpool ya goli tatu. Anasema ni kwamba unaona? Mourinho mwenyewe alieleza kabla ya kabla ya kufukuzwa kuhusu hii uh, mechi. Uh, Akasema kiwango cha wachezaji wa, wa Manchester United kiko chini. Kiko chini. Na ndio maana wamefungwa na Liverpool. Kwahiyo hakutaka tu lawama imtupikie yeye hmm. Japokuwa amefukuzwa, akaulizwa kuhusu Lukaku akasema hmm. Lukaku hakufanya vibaya, amechoka akusema amechoka, kasema mm, hajafanya vibaya hasa, akasema amempanga, kwa sababu mechi ya fuha iliyopita, mm, alicheza vizuri mm. Kwa hiyo yeye anaridhishwa vizuri tu na luka kuingawa ameguswa mpira, wanasema wataalamu walomwangalia mm, mara ishirini tu katika ile mechi. Tunawachokoza wengine najua, <laughs> najua lakini sisi hey, tunaangalia mpira lakini nao vile vile wanajua wao wenyewe pia wanajua hey. Eh, wamemfukuza Mourinho ni hali halisi, kwa hiyo hatuwezi kulaumu, ingawa kuna mtu mmoja anaitwa Kenneth akasema kwamba Mani yuo washukuru Liverpool li. na Arsenal wamemfukuza mtu mbaya, wasababisha yeah. vile wa bwana afukuze kazi Lakini haa isingekuwa hivyo kama mambo haya unajua, yanaangaliwa yalivyo na yanatazamwa ya, ya, ya ni hali ya michezo tu. Asante mm. sana, Sandi Shomari. Na pia napoangalia katika baadhi ya mambo mengine yanayoendelea pia kutia fora ni kwamba wafungwa mm. nchini Kenya pia wanalalamikia mapato. Unajua, wafungwa kuna hela kidogo wa wanazopata wanazipeleka wapi? Zinahifadhiwa hadi pale utakapomaliza kifungo. Uh, sasa sina uhakika pale inakuwa ni, ni vipi, lakini kila mfungwa ana haki mm. fulani ya hela kidogo ambazo zinaingia kwenye mfuko wake wakati akiwa kwenye jela hadi pale atakapofunguliwa. Lakini sasa pia wanasema hali ya maisha imepanda sana, gharama ya maisha mm. wakisema kwamba waongezewe senti ishirini angalau katika mapato yao wakiwa ndani ya kifungo uh, ili wakati wanapotoka labda waweze kukabiliana na hali ya ugumu ngapi nyongeza, ndio wamezungumzia nyongeza. Kwa mujibu wa gazeti la Daily Nation, wanaongeza wamezungumzia kuhusu nyongeza, wanasema t isin yeah, kwa siku si siku, kwa mwezi, kila sikufaangeaaash zad ni binadamu unamshukuru tu, na kwamba wakati mmoja akitoka labda nao amebadilika, mm. atapata kujikimu angalau, hatakupata uh, nauli ya kurudi nyumbani Senti ishirini kwa maisha ya sasa, mtu anapewa mshahara wa senti ishirini kwa siku. Senti ishirini kuna Inan, moja, kuna, inanunua nini? <laughs> kuna moja anauliza kama ni senti za kisasa ama, na naitwa zivipi? Na naitwa Kenneth Bwire. mimi jina langu Harrison Kamau kutoka hapa Washington DC, nikikutakia wakati mwema hadi hapo kesho. Kwa heri ya kuonana.