Kutoka studio 15 hii ni VOA Express. Hii ni VOA Express moja kwa moja kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC, ikiwa tarehe ni 19 mwezi ni wa Disemba mwaka wa elfu mbili kumi na nane, hapa Washington DC, hatuna wasiwasi, ni maandalizi tu yakiendelea ya hali ya sikukuu na sherehe ambazo pia zimenoga, japokuwa kuna baridi, lakini wengi wanajikakamua kuwa kwenye hali ya sikukuu. Sijui uliko mambo namna gani? jina langu Harizon kama moja kwa moja vilevile, kutoka hapa DC. Msikilizaji, ikiwa tayari saa mbili na nusu za asubuhi, kuna kibaridi kwelikweli, lakini saa kumi na nusu alasiri kule saa za Afrika Mashariki, nikiwa ndani ya studio msikilizaji, nimekwisha jaa tele kama peshi la mchele langu. Jina naitwa Sunday Shomari na asubuhi ya leo, msikilizaji, kuna mambo mengi mengi mengi ya kufuatilia kule jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Tayari uchaguzi ndio unapamba moto, siku zinazidi kukaribia, mambo yanazidi kuendelea. Tutapata habari zaidi kule. Swala so, la usalama inaelekea, wagombea sasa wanaambiwa wasiende moja kwa moja kwa watu, waende kwenye vyombo vya habari pekee. Nini kinaendelea Kinshasa huko? Pia tutaangalia mashariki, lakini pia kuna swala la Madagaskar. Madagaskar pia ni kwamba tutakueleza kuhusu uchaguzi wa Madagaskar ambao wale wagombea wawili mahasimu wa kisiasa wamepambana. Tutakueleza kwa kina mambo yalivyo, bila kusahau ushauri, ambapo wakati mwingi wanafunzi wanafanya taaluma ambao hawapendi labda kutokana na kushinikizwa na wazazi au jamii, na mwishowe wanakuwa kwamba hawafurahii maisha ya baadaye. Na inakuwaje? Hebu tusikie tu kisehemu kidogo cha ushauri ambao tutakuletea baadaye. Na hakuna kitu kisichowezekana kwa sababu, mtu amekaa miaka minne anafanya jambo ambalo hataki ama halipendi, lakini yuko tu hapo sababu mzazi amemwambia ama society inamwambia, hilo ndo jambo ambalo linapendwa, anafanya miaka minne hiyo hiyo, ni time ameiwaste ame. Haya, basi moja kwa moja baada ya kusikia hiyo, tukaya tayari kuelekea huko Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Tuangalie suala zima la uchaguzi, mambo ya kampeni yako vipi? Na moja kwa moja tuangalie kule Kinshasa. Kwanza tunaungana naye Salehe Mwana Milongo, kuna matangazo kuhusu suala zima la kufanya kampeni. Nini kinachoendelea Salehe? Asante sande, ni kwamba uh, meya wa mji waki, wa Kinshasa Andrei Kimbuta ambaye amepiga marufuku uh, kuendeshwa kwa kampeni kwenye mji waki, wa Kinshasa kwa wagombea wote ishirini na moja wa kiti cha urais akielezea sababu za kiusalama, kwamba uh, idara za kiusalama zinawataarifu kwamba kumekuwa na tishio uh, kubwa la vurugu kuzuka wakati wa kampeni hizo ambazo wagombea wakuu wametarajiwa kuhutubia uh, wafuasi wao hapa mjini Kinshasa. Na kwa sababu hiyo basi, hebu tueleze suala zima ambalo linazungumza la usalama na hali ya mabadiliko pengine kuelekea uchaguzi huu. Wananchi wenyewe wanasema nini na viongozi wanasemaje kuhusu suala hilo? Uh, kwa kweli, Sunday ni taarifa ambayo imepokelewa kwa mshangao mkubwa kutokana na kwamba uh, cha kampeni na wakati wa kampeni wagombea wana haki ya kuendesha kampeni yao pasina vizuizi vyovyote. Kwa hiyo msemaji um, wa chama cha CA ambacho ni chama cha mgombea Martin Fayulu aliyetarajiwa ambaye amesubiriwa na wafuasi wake leo kuhutubia wakazi wa Kinshasa amelalamikia hatua hiyo na kusema kwamba hawatoweza, uh, hizi kuitekeleza, na wanasubiri maelezo zaidi yaweze kutolewa na na na upinzani upande wa Felix Tshisekedi pia wamesema kwamba wameshangazwa na hatua ambayo imekiuka eh, eh, sheria ya uchaguzi na vilevile uhuru wa kujieleza. Kwa hiyo um, lakini hali ambayo kampeni imeendeshwa imeashiria kwamba huenda machafuko hayo yakawepo kutokana na kwamba uh, kumekuwa na zaidi ya watu zaidi ya watano ambao tayari wamefariki katika machafuko na leo hii, huko kwenye jimbo la Bandundu tumearifiwa pia kulikuwa machafuko baina ya wafuasi wa upinzani, wale wanaomuunga mkono Felix na wale wanaomuunga mkono uh, Martin Fayulu uh, salehe baada ya mikutano kusemekana kwamba wale wagombea hawatakuja kwenye mikutano ya hadhara sasa. Miongoni mwa wakazi wanaonekana wakikusanyika kwa vikundi au pia vikundi vya mikusanyiko ya watu vimepigwa marufuku katika mji wa Kinshasa. Umejua, ni taarifa ambayo imetoka kutolewa. Wengi kwanza, wakazi wa, wa Kinshasa wako kwenye shughuli zao za kawaida, hawajafahamu kinachoendelea, lakini wafuasi hao wa walamuka walikuwa wameanza kujielekeza huku ambako kulitarajiwa kufanyika mkutano huo wa hadhara, na huyo kiongozi wao yuko njiani kwa sababu amekuja kwa gari kutoka kwenye jimbo jirani la bandundu na kuja hapa Kinshasa. Anaweza akawasili baada ya masaa mawili au ya matatu yajayo na kuwa umati wa watu wanaosubiri. Kwa hiyo haijulikani kitakachotokea na watu, kwa kweli itakuwa ni hofu na wasiwasi kwamba huenda wasiheshimu wa hatua ya meya wa mji ama ya polisi, na hapo kukawa purukushani na hatujue kitakachotokea. Lakini licha ya ripoti hiyo, mipango mingine yoyote ya uchaguzi iko sawa na inaendelea vizuri, kwa kifupi tu Salehe Ha, kwa kweli um, tume huru ya uchaguzi imehakikisha kwamba kila kitu kitakuwa tayari ifikapo Jumapili e, na hizo uh, fomu za kuandika matokeo ya kura ziliagizwa kutoka Johannesburg huko Afrika ya Kusini, zimewasili hapa. Shehena ya mwisho iliwasili jana, na wanasema shughuli sasa ni kutawanya vifaa hivyo kwenye kituo uh, samanini na tano elfu kote mm -hmm. nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Nashukuru sana. Nashukuru sana. Asalehe, Mwanamilongo, tuendelea kufuatilia swala linavyoendelea kwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Shughuli njema. Asante sana. Sasa basi huko ni Kinshasa, Bandundu. Naam, lakini kamao mambo baada naendelea katika maeneo mengi, hasa kule mashariki mwa Kongo, hali nayo iko tofauti. Watu wanaendelea kupiga kampeni, mambo mengi yakiendelea, na mwandishi wetu Seri Malivika kule maeneo ya Beni amenda leo akisema kwamba wananchi kule wanasubiri kwa hamu siku ya Jumapili kuweza kwenda kupiga kura na nini ambacho sasa, je, hawa askari wa usalama wanasemaje kuhusu uchaguzi, kuhusu usalama, kuhusu masuala yote hayo, kwamba hiyo Jumapili manake lazima wajiandae kuhakikisha kwamba hali iko e, e, e, iko salama kweli kabisa. Uh, ripoti iliyotolewa na mkuu wa polisi Beni kanali Jean Felix anasema uh, kwamba polisi wako tayari kabisa kulinda ofisi za uchaguzi Jumapili, wakati wa uchaguzi, na ikiwa watazidiwa, basi wataomba msaada wa kijeshi. Hebu tumsikie baadhi ya maneno yaliyosema mkuu huyu wa jeshi Mbo. kazi ya polisi inaendeka vizuri, biz, sana na mko na biona sur le terrain yenye naangalia mambo ya elekson uh, hey. kila biro de vote da deploye wa polisi. na Eo sande na na anasema hapo mkuu wa polisi, mpua polisi kanali Jean Felix kwamba polisi wako tayari kabisa kulinda ofisi za uchaguzi hapo Jumapili, na ikiwa watazidiwa basi wataomba msaada wa kijeshi ili kuhakikisha zoezi lenyewe linaendelea vilivyo. Sawa kabisa. Zaidi ya watu milioni 40 katika nchi hiyo ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wanategemewa kupiga kura hiyo siku ya Jumapili kumpata mrithi wa rais Joseph Kabila mwenye umri wa miaka 47, ambaye baada ya kipindi kirefu sasa hatimaye ameondoka mamlakani. Basi kutoka huko tunaelekea wapi, Harrison wa Kamau? Moja kwa moja tunaelekea katika visiwa vya Madagaskar, ambapo awamu ya pili ya shughuli ya kupiga kura inaendelea. Katika kisiwa hicho, wapiga kura wanafanya maamuzi kati ya waliowahi kuwa marais wa taifa hilo. Nazungumzia Andry Rajoelina na Marc Ra Ra Ravalomanana. Basi Rajoelina aliyepata asilimia nne zaidi ya Ravalomanana katika awamu ya kwanza katika uchaguzi wa Novemba ameeleza matumaini ya kuibuka mshindi. Je, je, uh, Rajoelina anasema kwamba nina imani ya kuibuka mshindi. Nina ujasiri wa kutosha kwamba watu wa Madagaskar watafanya maamuzi ya busara ya mtu aliyestahili kuongoza taifa lao. Nachukua fursa hii kuomba wapiga kura wa, wa Madagaskar kujitokeza kwa wingi na kupiga kura. Lakini vile vile kama Kamau, inatarajiwa kwamba uchaguzi huu kama unaofahamu, hawa ni wahasimu Makra Vola Manana na Andre Rajuelina. Hawa ni watu ambao walishawahi kugombea huko siku za nyuma. Sasa basi, wachambuzi wanasema kuna uwezekano kwamba kutokea tena uthabiti au kutokea tena kwa ghasia, ikiwa manake huu ni uchaguzi wa duru ya pili. Sasa naam, ikiwa mmojawapo hawa atatangazwa kwamba ameshindwa. Kama tunavyokumbuka tukirudi nyuma, ni kwamba hawa wagombea walipigwa marufuku kugombea no. elfu mbili na kumi na tatu ambao ilikuwa ni sehemu ya makubaliano kutokana na mzozo mkubwa kukumba Madagaskar tangu kupata uhuru kwa nchi hiyo mwaka elfu tisamia na sitini. Unaona bwana, sasa wengi hivi sasa wanauangalia uchaguzi huu kama ni wa kipekee kabisa, kwa sababu kambi hizi mbili zina uhasimu wa hali ya juu sana, wakiangalia ile e, historia yao ya huko nyuma ikikumbuka kwamba Ravalomanana ni mtu mzima sasa, miaka sitini na tisa, lakini alichaguliwa raisi elfu mbili na mbili kwa mara ya kwanza na kulazimishwa kujiuzulu miaka saba mm baadaye -hmm. baada ya zile ghasia, kama unakumbuka zawabishwa e, na meya aliyekuwa meya wa, wa, wa, wa Madagaskar, Rajoelina eh, mji wa Antananarivo uh, ambaye sasa anaumri wa miaka arobaini na nne Kweli kabisa. Na kama nilivyotaja hapo ni kwamba katika duru ya kwanza rajuelina alishinda kwa asilimia 39 dhidi ya 35 zake rovaromanana, huku kambi zao mbili zikidai kwamba kulikuwa na udanganyifu kwenye uchaguzi huo. Lakini sasa rovaromanana mwenye umri wa miaka na, sitini na, na, na, na, na, tisa, kwa mara ya kwanza alichaguliwa kuwa rais mwaka wa elfu mbili na mbili, lakini akawa aka kabisa ameondolewa miaka saba baadaye, baada ya mapigano na, na, na, na kuwa kwamba kulikuwa na maandamano makali. Sawa kabisa. Basi moja kwa moja tunakamilisha sehemu hiyo, tuangalie kwenye upande wa habari za dunia. Kuna kitu gani? Tuangalie chumba chetu cha habari. Wafanya biashara katika mji mkuu wa India, New Delhi wameandamana wakitaka serikali kubuni sheria kuwazuia wawekezaji wa nje kuwekeza katika biashara za reja reja. Wametishia kuanzisha maandamano kote nchini iwapo matakwa yao hayatazingatiwa. Maandamano yameandaliwa na muungano wa wafanyabiashara wote nchini India, yani site nje ya jumba la Jantar Mantar. Katibu mkuu wa muungano wa wafanyabiashara Pravin Kandelwal amesema kwamba iwapo serikali haitazingatia maslahi ya masla wafanyabiashara kwa haraka basi wataanzisha maandamano kote nchini humo. Rais wa Marekani Donald Trump anaonekana kulegeza tishio lake lake la kufunga serikali kuu baadaye wiki hii, Whitehouse ikisema kwamba inasubiri kuona maafikiano kati ya wawakilishi wa Republican na Wademokrat katika juhudi za kuzuia serikali kufungwa. Trump anataka dola bilioni tano kwa ajili ya ujenzi wa ukuta kati ya Marekani na Meksiko, ombi ambalo Wademokrati wamekataa. Iwapo Trump atafunga serikali kuu, jumla ya wafanyakazi wa serikali kuu laki nane hawatafika kazini au hawa watafanya kazi bila malipo, jambo ambalo hakuna anayetaka litokee wakati huu wa msimu wa Kristmas. Afisa wa Umoja wa Mataifa anayeshughulikia ama anashughulika na harakati za kukabiliana na dhuluma za ngono amesema kwamba uovu huo umeongezeka kwa kiwango kikubwa nchini Sudan Kusini mwaka huu na kutaka hatua za haraka kuchukuliwa kukabiliana na matukio ya unajisi. Raimira Paten ameambia Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kwamba idadi ya waathirika wa dhuluma za ngono imefikia elfu moja mia moja hamsini na saba ikiwa ndio kubwa zaidi kuwahi kurekodiwa katika kipindi cha miaka mitatu. Naibu wa msemaji wa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa amesema Farhan Haq amesema kwamba wanawake 125 na wasichana kadhaa wamerejisiwa katika kipindi cha siku kumi katika eneo la Bentiu. Raia watatu wa Kanada amekamatwa na kuzuiliwa nchini China na kuongeza mzozo wa kidiplomasia kati ya Beijing na Ottawa baada ya Kanada kumkamata mkurugenzi wa kampuni ya mawasiliano ya China Huawei. Wizara ya mambo ya nje ya Kanada imesema kwamba ina taarifa ya kukamatwa kwa raia wake nchini China bila kutoa maelezo zaidi kuhusu sababu za kukamatwa kwa raia wake na iwapo hatua hiyo ina ushirikiano wowote na kukamatwa kwa Meng Wenzu, mkurugenzi wa Huawei. Msemaji wa wizara ya mambo ya nje ya China, Hua Chinying, amewaambia ame waandishi wa habari kwamba hana taarifa kuhusu kukamatwa kwa raia wa Kanada nchini China. Kusikiliza VOA Express moja kwa moja kujia kutoka jikuu la Marekani hapa Washington DC. Msikilizaji, kama ndio unasafiri baada ya shughuli zako, VOA Express iko pamoja nawe, na kama ndio unakwenda labda kwenye shughuli zako pia, VOA Express iko pamoja nawe pia kwenye mtandao wetu wa www voa swahilicom. Usisahau hali kadhalika kwenye Facebook vilevile, tuungane nasi kwenye Instagram tumaangalia picha pale, nalete habari na mambo mbalimbali yanayojiri ndani ya VOA Express. Kweli kabisa, na tukielekea kwenye masuala ya ushauri ni kwamba Salma Muhamed amezungumza na baadhi ya washikadau wawe wazazi au wanafunzi kuhusiana na maamuzi ya anachotaka kufanya mwanafunzi anapokwenda chuoni, na iliwe labda ni chaguo lake au chaguo la jamii au wanaomshinikiza kufanya kitu asichopenda. Je, ushauri huu unachukua mrengo gani? Hebu tusikilize. Jina langu ni Salma Abdulatif, uh, mimi ndo founder wa M2I organization. M2I organization ni community organization, uh, ambayo ina focus na empowerment programs za leadership, innovation and entrepreneurship. Mwanafunzi mwanzo unafaa kitu cha kwanza ambao ni muhimu ni passion. Wajua bila passion hauwezi enda mahali. Passion ndo kitu ambacho inakuamsha asubuhi. Kama mimi napenda community development, e, masuala ya kijamii. Kwa wangu sasa ina furaha sana kwa sababu ya kuona kwamba community yetu imejumuika pamoja. Ushaona? So hiyo ni jambo la kwanza. Jambo la pili ni mayutu waweze kujiamini kwamba wanaweza. Especially hapa Africa, tuna hii notion kwamba we cannot. Sasa imagine neno kama impossible. Impossible ina, mimi mwenyewe kwa interpretation yangu ni I am possible. Na hakuna kitu kisichowezekana. Kwa sababu mtu amekaa miaka minne anafanya jambo ambalo hataki ama halipendi, lakini yuko tu hapo sababu mzazi amemwambia ama society inamwambia hili ndio jambo ambalo linapendwa, anafanya. Miaka minne hiyo. Hiyo ni ni time time ameiwaste. Hii inafanya mtoto akuwe depressed kwa sababu mtoto yuko, yuko, university, lakini si, si kitu kitu ambao anataka kufanya, so inaleta inaleta mental health issues, depression issues, depression, wengine hata wanafanya wana, wana, inafika time wanafanya inafika suicide. Ushaona, kwa kwa sababu sababu wanaona kama it's undue pressure within themselves, na na ni kitu ambacho wao hawawezi kubadilisha. Kwa sababu society ina expect wao wenyewe kubadilisha society society society expect wao waishi in a certain way, which is another thing. Nataka kuadvise watu msifuate society, if you believe in something go for it society. Ukiwa mzuri watasema, ukiwa Kwa wazazi tunawaambia mwanzo, waamini watoto wa wao. Ushaona, ushaona mtoto akikwambia kwamba this is what i love muamini, kwa sababu wewe ndo mtu wa kwanza ambaye utaijenga ile ile idea idea ya mwanao, so you need to believe in that that that person's idea. Eza, kwa mtoto wako anapenda anapenda music music, kama kama kama art think, person, art art, usimwambie ah, hizi mambo za kichali, build that person, ndio ifike time kwamba yeye ile art yake. Kuna watu wangapi duniani tunajua wanapenda vitu kama art, vitu kama music, lakini of the successful people because of that, sisi celebrities tunawa tunawa celebrate nani? Sinema, musicians, ushaona. Wazazi wetu waamini wa watoto wao la kwanza la pili, wajue mienendo ya watoto wao wa, wa with them in all that stage. Mara nyingi kama sisi as mentors utaona mayuto, wanakuja kwetu, the sick advice lakini advice yao inavyoni, hata tukiwa advice vipi wanaonekana moyoni hawana raha kwa sababu wanakwambia mzazi wangu bado ile jambo hata wewe unavoniambia, mzazi wangu bado ile jambo hata lipendelea. Ushaona, so it needs ama mzazi wangu halielewi. Mimi personally na, I'm a civic activist. Haya basi, umesikia vitu hivyo kamao, mambo ya ushauri, ushauri mara kabisa huo maridhawa na mzuri kabisa kwa vijana kusikia, yani sifanyiwe uamuzi na kutoa fursa kwa yule mwanafunzi kufuata anachokipenda ni Lagini... jambo zuri kufanya hivyo kama, lakini kama tunavyosema, kama bila muziki bado haija kwenda, Gurudumu Express msikilizaji, linasukumwa na kupelekwa na muziki, muziki unaotamba kwelikweli, kama anasema leo ameenda kitu kizito kule Nairobi Akothe anasema loto. Sikia kitu hicho cha huyo kijana amepiga mziki kwelikweli, hapa anakwambia loto Nn na, mambo ya loto hayo. Akodhii huyo msikilizaji kutoka nchini Kenya, akitweka taratibu na vitu vizito kweli kweli. Hivyo msikilizaji, basi moja kwa moja tukiwa katika Vio Express, tunaangalia lile swala la nini, kama mambo ya hoja kwa hoja, kuna kuaje huko leo? Ah, katika hoja kwa hoja ni kwamba tunaelekea kwa huko Mombasa ambapo Josephat Kiyoko ametuandalia hoja kwa hoja akisema kwamba taasisi mbili zinazohusika na masuala ya elimu nchini Kenya zinatofautiana kuhusu alama inayofaa ili mtu kuhitimu kusomea ualimu. Wizara ya Elimu inataka alama iteremshwe hadi pale D+, lakini tume inayosimamia huduma za walimu inasema haiwezi kuajiri watu waliofeli katika mitihani ya sekondari. Basi wa Kenya waibua wa ngumzo kali. Hebu tusikie. Kweli ni kwamba walimu ama TSC venye nasema wale wanapata C+ C- na kupanda juu, hizo ni bright minds hizo, ambao mtu kama huyo ukifundisha mwanafunzi, kuna uwezekano unampatia una chenye wewe ulipata na ana uwezo wa kupita zaidi kwa, lakini sasa akifundishwa na D+ ama nyuma hapo, unaona hata madharau itatokea, mwanafunzi ataanza kudharau mwalimu na hata ile skills zenye zinakuwa anapeana kwa mwanafunzi pia zitakuwa hazina uzito kidogo, kwa sababu understanding ya huyo mwalimu pia itakuwa iko chini. Naunga mkono serikali kwa hili jambo ambalo wamelileta, kwa sababu naelewa ya kwamba walimu ni mwito. Tuko na walimu ambao walifanya wa vizuri kwa mashule na wamesomea, wamepata kila kitu ambacho kinahitajika katika kufunza watoto, lakini tunapata ya kwamba walimu hawa ambao upande wao kwanza walipita na pia wamesomeshwa. Tuko nao ambao hawatoi kazi ya ualimu. Ni mwito, haijalishi alipata alama ngapi, ana uwezo wa kutoa mtoto ambaye amepata alama nzuri, kwa sababu anafanya kitu kutoka rohoni, sio kulazimishwa ama sio tu kwa sababu alikuwa na pesa za kwenda chuoni, lakini ni mwito ako nao ndani ya roho yake. Kama huyo mwalimu alianguka tayari huo mtihani, alafu baadaye anaanza tena kufundisha Mtoto si atanguka, the the the same thing, the same same thing thing will happen. Wacha nikupinge ndugu yangu, mwalimu huyo alipita, lakini tangu wakati nasoma, alikuwa anasoma, alikuwa anasoma apite akuja kuwe nani, wengi walipita, lakini ile karia ambayo alikuwa nayo sio ya walimu, na pengine ni mtu alimshawishi ama mzazi wake ama watu fulani walimwambia, wewe ungeenda kusomea walimu, labda hiyo ndio kozi rahisi, akaenda kusomea walimu lakini kwa roho yake mwenyewe alikuwa labda anataka kufanya vitu vingine. Lakini kuna yule sawa, alianguka, lakini tangu mwanzo anasema, mimi nataka kuwa mwalimu, huyu atafanya kazi nzuri kuliko mwenye alipita. Sasa wale waliopita na ni wengi, situajiri kwanza wale waliopita walio kwanza, halafu tuangalie na hawa wenye wako nyuma. Maanake sasa ni wengi wenye walipita, tuajiri wale waliopita kwanza, wasimaina kwenda juu, halafu baadaye tutaangalia hawa wa nyuma. Mazingira pia ya kufanyia kazi, unaweza pata huyu mwalimu angefanya vizuri kama angesomea mahali pengine, lakini kwa sababu ya mazingira ambayo alisomea alikuwa na changamoto nyingi, nini ndiposa akapata ile alama ambayo alipata, lakini kama angeenda mahali pengine angefanya vizuri. Kwa hivyo sioni ubaya wote wa serikali kuajiri walimu ambao walipata alama za chini. Mi naona serikali imefanya jambo zuri, waajiri walimu wa hizo alama kwanza, wawafunze kazi ya walimu kwa sababu tayari mwito ako nao, na mi najua wakitoka hapo watatoa walimu wazuri hata kuliko wale ambao walikuwa na alama nzuri lakini hawakuwa na mwito wa walimu. Basi Sao. Maoni, maoni mseto pale. Wengine wanasema wapewe nafasi, mm, wataendelea kuimarika zaidi wanapopewa nafasi ya kuenda kwenye vyuo vya ualimu. Uh, basi ni maoni yao wale, lakini tuna le. swali letu kama kawaidaza nga... swaliswali na... ambao limepiga vyombo vya habari jana kwelikweli, na jana limepiga mtandao wetu vilevile vile, na linafuatia kuondolewa ama kufukuzwa kwa kocha wa Man U sasa pale Morinho, tukauliza kwenye swali, je, nani anafaa baada ya Morinho? Bas. Sasa watuambie wasikilizaji wetu na watazamaji nini ambacho wanakitaka. Moja kwa moja, basi bila kupoteza wakati, nianze na Longino Nyamwihura anasema, mi naona timu ibaki bila kocha kwa sababu tumefukuza makocha wengi mno, labda kocha atoke peponi. Mambo magumu sana pale. Naye Sami Barak anasema, aisei, huyu jamaa Mourinho anamjita kwa majina yake pale <laughs> sijui anatumia kwa majina yake, anasema mshenzi, lakini anasema alichotufanyia Mungu anamuona. Nafikiri huyu jamaa kweli kagadhabishwa na matokeo ya, ya mpira huo. Haya, Mathew Komba anasema na Mwinyi Zahera wanasema hiyo nafasi itamfaa Mwinyi Zahera, ila tu itabidi kuongeza wachezaji wachache kwenye dirisha dogo, hasa upande wa ushambuliaji kuweza kusaidiana na Lukaku, amchukue Makambo na goli, na, kwenye golkipa amchukue Kinduki amsaidie Degea hivyo ndivyo jamaa huyo anavyoona. Nick Zaneta anasema viatu vya miguu yake havivaliki, labda akisema labda nafasi yake haina e, ni kubwa sana. Ni kubwa sana kutoshea mtu mm, mwingine. Haya, huyu mwingine anasema yeah. mm -hmm. Mbotela anasema mi napendekeza mchukue kocha wa stimu ya Tanzania Yanga Sports Club atafanya vizuri. <laughs> Mambo mazito sana! Ni baadhi ya majibu mliotupa baada ya kuuliza nini anaf, inafaa ama baada ya Murino nini kitafuata. Lakini sawa, sasa sawa kabisa. Sasa kam, Kamau tunaangalia vitu vinavyotamba na kugonga mitandao ya kijamii. Yapi yanayotrend, yapi yanayotamba na kuzungumza hii leo kwenye mitandao na vyombo mbalimbali. Kitu cha kwanza, Sunday napo tazama gazeti la Daily Nation za nchini Kenya, ni kwamba bandari ya Mombasa huenda ika ikaondoka bana. Wanasema nini? Wanasema China huenda ikadhibiti bandari ya Mombasa. Kwa nini wanafikiri? Kisa na sababu ni kisa deni mbasa, deni ya bilioni 227 ambazo uh, benki ya China ya Exim inadai serikali ya Kenya, na fedha hizi ni miongoni ya fedha zilizotumika kutengeneza reli ya kutoka Mombasa kuelekea mm. uh, Nairobi, wakisema kwamba zisipolipika kulingana na, na mkaguzi mkuu wa hesabu za serikali uh, inasemekana kwamba basi uh, China haitakuwa na budi ila kuchukua bandari ya Mombasa. Hiyo. Haya, mi basi niangalie upande mwingine kwenye mitandao mingine hapa. Naangalia kwenye trending ndani ya mtandao unaitwa wa Twitter. Humu ndani wanazungumza kuhusu meneja wa Diamond Platinums. Diamond Platinums anatakiwa kwenda kufanya show kule Kenya, lakini sasa amefungiwa. Sasa wale wanajuiza jamani, vipi, wasafi watakwenda kufanya kazi yao kule Kenya? Lakini nasemekana meneja huyu anaitwa Babu Tali amezungumza na baadhi ya vyombo hivi vya habari vya Kenya, akisema jamani, hiye msiwe na wasiwasi. Diamond anatakiwa kwenda kule Embu tarehe ishirini na nne na Mombasa, jiji la Mombasa, Mombasa raha wanamgoja tarehe ishirini na sita Nairobi wanamgoja mwaka mpya mkesha tarehe thelathini na moja Anawaambia msiwe na presha wala msipate wasiwasi, atakuwepo. Kwa sababu amefungiwa na Basata, lakini anasema yeye anavyosema huyu meneja ni kwamba Ata, wa, watafanya mazungumzo na baraza la sanaa la Tanzania Basata, ili kuweza kupata mwafaka wa jinsi gani bwana Diamond watakubaliana aweze kuenda kufanya vitu vyake. Kwa hiyo hii habari inagonga vichwa, sijui itakuwaje, lakini watasikiliza hiyo habari. Na sasa, Sunday, kuna swali ibuka ambalo huenda labda unajibu aba hauna linaloulizwa. <laughs> Uh, baada Basata kuchukua hatua hii dhidi ya wanamuziki hawa Diamond na Rivani ndani ya Tanzania. hmm. kuna baadhi ya vyombo nilikuwa nasoma kwamba pia watazuiliwa kuperform nje ya nchi, wamesema wamefungiwa ndani na nje ya nchi. Sasa swali ni itakuwaje, ama hatua ya kuzuiliwa kuperform nje ya nchi itakuwaje, labda kwa maoni yako inachukuliwaje? Sasa hapo ndio kuna kazi kubwa, na ndio maana hata Wakenya wanaulizana itakuwaje ikifika hiyo siku, kama hatafika nje ya nchi ni kwa mfano, anataka wa, kuja Marekani itakos... hapa DC itakuwa ni ngumu kwa sababu, kama umefungiwa ndani na nje ya nchi, ina maana huwezi kufanya. Lakini hilo linatekelezwa vipi? Nafikiri hilo ni swala ambalo eh, wale viongozi wa BASATA wanaweza kutueleza zaidi juu ya swala kama hilo. Vile vile, jingine la otamba wakati tunafunga, ni mbunge wa Mtolea huyo anamechukua fomu ya ubunge, mgombea wa ubunge wa Temeke wa sisi amechukua ya fomu yake, inatamba sana pia kwenye mitandao habari hii, akiwa ametokea upinzani na kurudi CCM. Lakini muda ndio hivyo unazidi kukimbia, naona idaisa anasema funga funga funga, muda umekwenda. Basi niwatakie siku njema. Naitwa Sandey Shomari, jina langu Harizon Kamau. Kwa heri ni kwa sasa.