Ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Jina langu ni Sandei Shomari, nalo langu ni Harizon Kamau, ni kukaribisha katika matangazo yetu ya leo, ikiwa ni Alhamisi Disemba tarehe 20 mwaka wa 2018 ambapo tunasikika pia katika masafa mafupi ya mita bendi 19 22, 107.5 FM Nairobi na vilevile 107.8 Mombasa, Kenya. Karibuni. Na, na katika matangazo yetu ya leo tunamulika hali ya uchaguzi mkuu nchini DRC. Hali ya sintofahamu yajitokeza baada ya baadhi ya viongozi wa upinzani kusema uchaguzi huo umeakhirishwa. Je, asasi za kiraia kwa sasa zinaeleza nini? hatutahitika kama shirika la raia ii uchaguzi kubadilisha uchaguzi haiko matabishi ambayo wanatupatia uchaguzi na haki yetu kama raia na katika habari nyingine ni kwamba wabunge wa Marekani wameshangazwa na vilevile kukasirishwa na uamuzi wa Rais Donald Trump kubadili sera za Marekani nchini Siria. Basi kwa hayo na mengine mengi utayasikia katika matangazo yetu ya leo, lakini kwanza kabisa tuungane naye Harrison Kamau kwa habari muhimu za dunia. Kiongozi wa Baraza Kuu la Umoja wa Mataifa Jumatano amekaribisha makubaliano ya kusaidia wakimbizi duniani. Baraza hilo lilipiga kura 152 kukubali, huku wajumbe watano wakipinga, kumi na wawili hawakuwepo kupitisha mkataba huo. Makubaliano hayo yanafuatiwa na mazungumzo yaliyofanyika huko Moroko mapema mwezi huu. Kiongozi huyo Fernanda Espinosa anasema utaratibu wa kusaidia wakimbizi ni muhimu uwe katika hali salama kwenye na wenye mpangilio. Mkataba huo utahitaji kuwepo na ushirikiano duniani katika kuwawezesha wakimbizi kuwa na maisha bora. Marekani ilijiondoa katika mashauriano kuhusu wakimbizi Desemba mwaka jana, wakati wajumbe walipokutana katika mjadala. Baadhi ya nchi zimefurahishwa na mkataba huo zikisema kuwa utasaidia wakimbizi mahali wanapotoka kuwa na udhibiti bora wa safari zao. Wabunge wa Marekani wameshangazwa na vilevile kukasirishwa na uamuzi wa Rais Donald Trump kutangaza kwamba wapiganaji wa Kiislamu wenye itikadi kali wa Islamic State wameshindwa na hivyo kubadili sera za Marekani kuelekea Siria. Jana asubuhi, Rais Trump alitoa habari hizo kwa kuandika kwenye ujumbe wa Twitter kwamba tumewashinda ISIS nchini Siria, sababu pekee niliyokuwa nayo kuwepo huko. Ujumbe huo mara moja ukazusha majibu na hasira kutoka kwa wabunge na ni baadaye mchana ndipo maafisa wa Pentagon wakathibitisha kwamba wanajeshi wa Marekani wameanza kufunga virago na kuondoka. Rais Vladimir Putin hivi leo, katika hotuba yake ya mwisho wa mwaka, amesema anaunga mkono uamuzi wa Marekani wa kujiondoa huko Syria, ingawa hafahamu nini kilichosababisha jambo hilo kutokea. Maafisa wa wizara ya ulinzi wanasema kuna karibu wanajeshi elfu mbili ambao tayari wameanza kurudi nyumbani kutoka Siria. Shirika la madaktari wasio na mipaka MSF limesema kuwa misaada ya kimatibabu miongoni mwa watu wa Yemen inapuuziliwa kutokana na kutiliwa maanani swala moja tu la ukame nchini humo. Kulingana na meneja wa programu ya misaada kutoka shirika hilo nchini Yemen, Charles Gaudry, watu wa Yemen wanalipia gharama kubwa kutokana na mapigano yaliyodumu kwa miaka mitatu. Amesema kuwa raia wa kawaida ndio wanaoangamia kutokana na mashambulizi ya anga na utupaji wa makombora. Anasema kuwa licha ya kuuawa kwenye mashambulizi, hali iliyoko imeleta changamoto za kiafya, akitoa mfano wa watu zaidi ya elfu mbili waliokufa mwaka jana kutokana na mlipuko wa kipindupindo. Anasema kuwa shughuli za kimatibabu zimeathiriwa sana na kufungwa na kupunguzwa kwa vituo vya afya pamoja na ukosefu wa mishahara kwa wafanyakazi wa afya. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika moja kwa moja kutoka hapa Washington DC. Waziri wa kawi wa Uganda amesema mapema leo kuwa ametoa idhini kwa kampuni ya mafuta ya Tulo kuuza sehemu ya hisa zake kwenye visima vya mafuta vya Uganda kwa makampuni ya Total kutoka Ufaransa Nano kutoka kule China, na kwamba hilo litafanyika tu baada ya kulipa ushuru wa dola milioni 167, kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters. Kampuni ya Tullow yenye makao yake Uingereza mapema mwaka uliopita ilikubali kuuzia Toto baadhi ya hisa zake zenye dhamani ya dola milioni 900, lakini kampuni ya China baadaye ikaamua kununua nusu ya hisa za Tullow makampuni yote matatu kwa sasa yanamiliki asilimia 33.3 ya visima hivyo huko Tulo ikiamua kuuza asilimia 21.5 ya hisa zake. China imesema kuwa mwanamke wa Canada kwa jina Sara Maclever amezuiliwa kutokana na hatia ya kufanya kazi bila vibali nchini humo. Wakati akihutubia wanahabari mapema leo, msemaji wa wizara ya mambo ya kigeni wa China Hua Chui Ching amethibitisha hilo bila kutoa maelezo zaidi, ingawa mapema vyombo vya habari vya Canada vilimtambulisha mwanamke huyo kuwa mwalimu. Waziri wa Canada Justin Trudeau hapo jana alisema kuwa serikali yake inaendelea kusaka habari zaidi kuhusu mwanamke huyo akiongeza kuwa huenda ukamataji huo hauhusiani kamwe na kuzuiliwa kwa wakanada wengine wawili nchini China. Naendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika VOA ikitangaza kutoka hapa Washington DC. Na msikilizaji, kama tulivyoeleza hapo awali, huko DRC, jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo, kumetokea hali ya sintofahamu baada ya baadhi ya viongozi wa upinzani kusema kwamba uchaguzi huo umeahirishwa. Lakini tunaungana na mwenzetu Salehe Mwanamilongo aliyeko hapo kwenye tume ya uchaguzi nchini Kongo. Senii Salehe, hebu tueleze nini ambacho mnafahamu mpaka hivi sasa? Uh, Sunday ni kwamba mwenyekiti wa tume huru ya uchaguzi Cornel Nanga ametangaza kwamba uchaguzi umeahirishwa kwa wiki moja, na uchaguzi mkuu utaitishwa tarehe thelathini Desemba ya mwaka huu tunao elfu mbili na kumi na nane. Ndio taarifa ambayo imetoka kutolewa, na yuko live sasa hivi ambako mkutano na uandishi habari unaendelea. Sasa Saleh, mwenyekiti wa tume ya uchaguzi anasema kwamba ni mpaka tarehe thelathini Desemba. Hebu tuambie tu yale ya muhimu anayosema, kwa nini imetokea hivyo na je, mpaka tarehe thelathini wataweza kupata vivyosababisha isiweze kufanyika? Amesema kwamba kuna mambo matatu muhimu ambayo yamesababisha kuakhirishwa kwa uchaguzi huo. Ni kuchelewa kwanza kwa vifaa ama fomu hizo za, wa, za, za kuandika matokeo ya uchaguzi ambazo zilichelewa kuagizwa kutoka Afrika ya Kusini na kuja hapa lakini amesema la muhimu kabisa ni kuungua kwa gala yake ya vifaa vya uchaguzi ambako ni pamoja na mashine hizo za kupigia kura ambazo eh, elfu nane ziliungua moto na mji wa Kinshasa umehitaji mashine hizo elfu nane Kwa hiyo amesema muda wa kuweza kupata mashine zingine, shehena ya kwanza imefika itaomba, ah, hadi tarehe ishirini na tano ndio vifaa hivyo vitakuwa tayari, na kwa muda wa kuweza kuandaa na kila kitu itaomba hadi tarehe thelathini. Kwa hiyo amesema tarehe thelathini chaguzi zitafanyika kote nchini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Haya basi, ni kushukuru sana Salehe eh, kwa taarifa hiyo kutoka Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Basi moja kwa moja, hebu tuangalie na upande wa vyama vya kiraia nchini humo DRC na vyenyewe kwa upande wao vinasemekana vimepokea hii taarifa e, kwa mshangao mkubwa kuhusu uchaguzi huu. Mwenzetu Patrick Ndwimana ameweza kuzungumza na Mustafa Mwiti ambaye ni mwakilishi wa hayo mashirika na alikuwa na haya kusema. ya kusema kwetu sisi ni mshangao kabisa kabisa, kwa maana viongozi wote walipokuwa wakikamata kauli walikuwa wakihakikisha ya kwamba tarehe ishirini na tatu hakuna jambo lolote lile ambalo linaweza likazuia uchaguzi kutofanyika, alafu tunasikia ya kwamba kuna fununu za kuahirishwa kwa uchaguzi uh, kwetu ni mshangao na tunakuwa na woga, kwa sababu DRC inakuwa kwenye uh, muda wake wa kujifunza namna ya kuchagua uh, baada ya miaka mingi kabisa hii sehemu ya tatu ya kuchagua ilikuwa ni kutafuta kuona kwamba DRC inaingia kwa kipindi kizuri cha kujua kuchagua, lakini mambo tunayoyatazama leo, watu kuchafuana, watu kutukanana, watu kupigana, kutuangana makonde na wengine kufariki, hatuone ya kwamba ha, tunapelekea kabisa namna ya uchaguzi ama namna ya kidemokrasia yenye kuwa na hali nzuri sawasawa na nchi nyingine. Sababu zilizotolewa na tume ya uchaguzi seni zilizopelekea kuahirishwa kwa uchaguzi nyie mnazielewa kwa sasa hivi zingali fununu kabisa kabisa, kwa maana uh, kwa muda unaokuwa sasa hivi ndipo tunangojea kauli ya prezidenti wa seni, uh, lakini hajatamka ni kipi kitakachofanyika yale yote watu wanayoyasikia ni fununu kutoka kwa huyu wala kwa mwengine, kwa kusubiri kama unavyosema taarifa rasmi. Lakini ni kwamba maripota wetu wametufahamisha kwamba ni kweli wameahirisha, na baadhi ya sababu wanazoelezea ni sababu za kiufundi. Wamesema wana matatizo, na wanahitaji kati ya wiki moja na wiki mbili, ili waweze kukamilisha matayarisho. Habari hizi tulianza kuzielewa wala kuzifikia kutokana na wana uh, wanasiasa wamoja wamoja ambao walikuwa wakisema ya kwamba wanahofia, kwa maana walitambua ya kwamba vyombo uh, kupelekwa mahali pa uchaguzi uh, labda havijafika uh, na baadaye kumekuwa vitu ama makompyuta na vyombo vingine vya uchaguzi ambavyo vimechomwa moto wiki iliyopita, lakini alipohojiwa uh, mkuu kiongozi wa senii alihakikisha ya kwamba hata kama vyombo hivi vimechomwa moto yeye ana uhakika ya kwamba tarehe ishirini na tatu hakuna kuahirishwa uchaguzi. Sijui mna wito gani wa kutoa nyie, kama watu wa mashirika ya kiraia, mna wito gani wa kutoa, upande wa senii, upande wa wanasiasa, wale wagombea, na upande pia wa wananchi wa DRC? Jambo la kwanza, kwa wanasiasa ambao wako wanafanya kampeni, wakitukana wengine, wakichambua wengine wengine kutwanga makonde kutwanga mawe, tunafikiria kwamba hii sio sio namna ya kidemokrasia. Uh, watu kufanya kampeni sio kutukana wengine, ni kueleza ni kipi utafanya uh, kwa wakazi ili wakupatie sauti zao, na ndiyo maana tunawaomba wanasiasa waambie watu wao waache kutukanana waache kuchafuana kwa wakaaji tunawaambia, wa, wale munaotwangana mawe mtaendelea kuishi pamoja, na hawa wanasiasa wataenda uh, kujitajirisha kule wataenda, na hawatapokea simu zenu hawatawasalimu barabarani. Na kwa seni, tunahitaji kama kunakuwa visababu vinavyoweza kuacha uchaguzi kuahirishwa, waeleweshe wakaaji, ili kuahirishwa kwa uchaguzi isiwe chanzo Sa, uh, kuvunja, kuiba, kuuana wala vita kutokea nchini. Haya ni maoni tunayo watolea uh, sehemu zote za wakaaji nchini. Huyo ni Mustafa Mwiti ambaye ni mwakilishi wa umoja wa mashirika ya kiraia katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Na kutokana na hali hiyo basi vilevile tumeelekea hadi huko DRC maeneo ya Bukavu. Huko Bukavu tuungane na mwandishi wetu Mitima de la Shansi akizungumza kuhusu hali ilivyo huko kusini mwa nchi hiyo. Nini ambacho wanazungumza baada ya matukio haya, mambo haya kutangazwa? Katika tangazo moja, uratibu wa asasi za kiraia katika jimbo la Kivu kusini unasema kutokubaliana na hatua hii ya tume huru ya uchaguzi kwa kuhofia kuongezeka kwa ghasia na machafuko siku zijazo asasi za kiraia zinazidi kujiswali kwa nini Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo iliyokataa kusaidiwa na ulimwengu katika kuandaa uchaguzi huo inashindwa kutekeleza agano lake la kuandaa basi uchaguzi kwa muda kama ilivyopangwa hapo mbeleni. Pasian Bashombe ni mwenyekiti wa uratibu wa asasi za kiraia hapa Kivu kusini. Tunaambia seni na guvernema wafanye yote iwezekanavyo ili kwamba uchaguzi ufanyike siku ya Mungu tariki makumi mbili na tatu ya mwezi huu sababu hatutahitika kama shirika la raia ii uchaguzi ubadilisha uchaguzi haiko matabishi ambao wanatupatia uchaguzi na haki yetu kama raia, na yoyote ambaye atatuima uchaguzi atabeba responsabiliti yote ya kwamba mambo gasia na mambo yao inaweza tokea. Kiongozi huyo wa asasi za kiraia hapa Kivu Kusini Pasiamba Bashombe anaalika Wakongomani kuwa makini na jumuiya ya kimataifa kuangalia suala hili kwa kuweka msukumo zaidi ya tume huru ya uchaguzi seni ili kuandaa uchaguzi haraka iwezekanavyo. Upande wa vyama tawala, wanachama wanasema kutoiona shida yoyote na kuonya wakaaji kuwa wavumilivu kidogo tena John Karume ni mwanachama cha PPRD chake Rais Joseph Kabila. Hakuna tatizo hata yoyote ile, ni swali ya kualika watu, roho zao ziwe nafasi moja zinawaza. Kama hata kama kukiwa hiyo mubadiliko wa kutoka kutariki ishirini na tatu kuenda tariki ingine, sione kama inaweza kuwa na tatizo, kwa sababu tumewahi vumilia na tutavumilia. Kama ni hiyo siku mbili wala tatu ambayo inaweza kuwa ya zaidi kulingana kinyume na kalenda ya SENI, haitaleta tatizo sana inavyoonekana kwa sasa. Maoni yanatofautiana kati ya wakazi wa Kivu Kusini kuhusu swala hili. Saa hii tunasikia kama uchaguzi wanibadilisha ni juu ya nini? Maanake pale banapenda tena waanze vya manyanga yavo. Je, natuma Banata badilisha vile. Nezi leta fuyo juo, basi wanabadilisha ka vote kama seni tezaji andana kusema kita organize election yenye iko bie election yenye haina fuyo pari, tuende basi na uchaguzi ya mbaya washikaze, basi watusaidie uchaguzi kwa mzuri wa renforcer kwanza na ile sensibilisation population ijue namna gani itatumikisha hiyo machine ya vote. Hadi sasa wagombea wanaofanya kampeni hapa Kivu Kusini wanazidi kujiswali ikiwa kampeni ya uchaguzi itaendelea pia au itasitishwa sababu wanasema kuwa wamefika mwisho wa uwezo wao kipato katika kuifanya kampeni hii. Mitima de la Chance, Sauti ya Amerika, Bukavu. Asante sana Mitima de la Chance kutoka kule Bukavu. Basi moja kwa moja kutoka huko Bukavu tuelekee hadi mashariki mwa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, na huko tunaungana na mwandishi wetu Austere Malivika. Malivika amekuwa akifuatilia, taarifa hii imepokelewa vipi na vyama vya upinzani, Hali kadhalika nini ambacho kinazungumzwa kwa sasa? Asante sana Shomari, ni kwamba ni tangu asubuhi mapema nimekuwa katika mji wa Beni, nimetembelea Butembo na sasahizi niko Lubero ambako nafuatilia wale watu wagombea. Wameshangazwa baada ya kupata taarifa kwamba uchaguzi utaahirishwa. Wanasema kwamba huu mchezo ulitokea tena mwaka iliyopita. Kwa hiyo wanadhani pengine mchezo huu unaweza kupelekea uchaguzi usifanyike hata katika maeneo haya hasa wale wanasema kwamba pengine hii inaweza kuleta vurugu ama vita, na hivi vita basi vitapelekea serikali kufanya harakati za haraka na kusema kwamba uchaguzi hautafanyika. Lakini kutoka vyama tawala wanasema kwamba ni muhimu kuandaa uchaguzi uliokuwa bora. Pengine tume huru ya uchaguzi ilikuwa haijaeneza vifaa, japokuwa tume huru ya uchaguzi yenyewe ilikuwa imetangaza siku zopita hata kwenye eh, VOA kwamba wako tayari sasa kuku... Kushindikiza uchaguzi. Alafu inakuwaje tena waseme kwamba hawajakuwa tayari kwa uchaguzi, na wao wenyewe walitangaza tayari kwamba mm -hmm. utafanyika kwamba utafanyika. Wanasema kwamba pengine hii ni mbinu za serikali ambazo no. ambao wanaelewana na tume huru ya uchaguzi. Sasa Malivika, hapo awali, salee ametuambia kwamba mkuu wa tume ya uchaguzi Aseni ametangaza kwamba uchaguzi utafanyika hatimaye mwishoni mwa mwaka tarehe thelathini, lakini sasa swali ni kwamba kumetolewa uh, tangazo lolote, kwamba kampeni zinaweza zikaendelea, kwa kuwa sasa inajulikana ni lini ambao umesongezwa, ama kutakuwa kumenyamaza tu bila kampeni? Hali itakuwaje? Kuna tangazo lolote? Ndiyo ndi, ndi, ndi, ndi shida kwa sababu kwa kawaida na kwenye sheria za kampeni za uchaguzi ni kwamba ni tarehe ishirini na moja kampeni zote zinasimamishwa, na hadi sasa hawajapata tangazo lingine ambalo linasema kwamba wagombea wataendelea, lakini kulingana na kalendari ya uchaguzi ni kwamba tarehe ishirini na moja Yaani hapo siku moja, siku mbili, ha, watu hawaruhusiwe tena kuendelea na kampeni. Ijapokuwa katika mji wa Kinjasa kiongozi wa mji wa Kinjasa alikuwa amepiga marufuku kampeni katika mji wa Kinjasa, lakini maeneo ya mashariki walikuwa wakiendelea. Lakini kile kinachoendelea ni kwamba ni wananchi wanajiuliza hii, ikiwa uchaguzi utaahirishwa ama ufanyike Januari ni kwa nini? Kwa sababu tume ya uchaguzi yenyewe ilisema haitakiuka kalendari yake, na pengine kwa sababu tayari wamekushasema baadhi ya sababu ni kuungua kwa ile ghala hali eh, kadhalika, ghasia, ugonjwa. Lakini hichi kipindi cha siku saba au kipindi cha siku chache kutoka ishirini na tatu mpaka thelathini ni wiki moja tu, pengine nini ambacho unafikiri wanasema wao wanaweza kufanya ndani ya wiki moja kwamba hizi changamoto zote walizozitaja waweze kuzimaliza? Uh, ni, ni kwamba Shomari, kuna kuna makaratasi ambayo inawekwa kwenye tume huru uh, ya uchaguzi ambayo wale wanaofanya kazi yao wanasahihi ni kwamba hawataweza kutoa taarifa za uongo hazijafika na hizo ndizo zinapaswa kutumiwa na tume huru ya uchaguzi. Hata mii mwenyewe niko pembeni sasa hivi, pembeni ya tume huru ya uchaguzi, ambako wale ambao wangetumwa kwenye vijiji na zile kompyuta hawajaenda mpaka sasa. Wakati ambapo unazungumza, ni nao wengi wanazunguka tume huru ya uchaguzi ili wabebe kompyuta kuzipeleka kwenye vijiji. Hadi sasa uh -huh. hawajaenda, japokuwa kuna wengine ambao wanaenda kwenye kilometa mia moja wengine kilometa hamsini kwa mguu. ni kushukuru ni kushukuru Austere Malivika. Muda wetu ndio hivyo umekwisha hapo basi. Tutaendelea kufuatilia swala hiyo, na wewe natumaini unaendelea kufuatilia, wasikilizaji wetu wa Kayatari. Asante sana Austere malivika ibale e ya Kongo e jalilopangota kashi e jalishe Jamhuri ya, ya kidemokrasia ya Kongo inafanya uchaguzi mkuu wa rais na wabunge. Katika mfululizo wa makala kuhusu uchaguzi huo, leo tunapata maelekezo kuhusu wagombea wakuu kwenye kiti cha urais na mwenzetu Patrick Ndwimana anaangalia pia sera zinazowekwa mbele na wagombea hao. zaidi ya raia wa Kongo milioni 46 watajielekeza kwenye vituo vya kura Jumapili kuwachagua wagombea urais wa bunge kwenye ngazi ya taifa na majimbo. Wagombea kwenye kiti cha urais wote pamoja na 21, akiwemo mgombea mmoja mwanamke, lakini hapa tunaangazia wasifu wa wagombea wakuu watatu ambao ni Emmanuel Ramazani Shadari, Martin Fayulu na Felix Chisekedi pamoja pia na sera zao za kisiasa. Tukianza na Emmanuel Shadari. Emmanuel Shadari ni mgombea wa muungano wa vyama tawala FCC aliyeteuliwa na rais Joseph Kabila, ambaye haruhusiwi kuwania muhula mwingine kulingana na katiba ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Shadari aliwahi kuwa waziri wa mambo ya ndani katika serikali ya Joseph Kabila kabla ya kuteuliwa kama mgombea wa chama tawala. Alikuwa mbunge wa taifa. Sera ya Shadari inazingatia mambo manne muhimu ambayo ni kuboresha urasibu wa mali ya umma, kukuza uchumi unaozalishwa na rasilimali nyingi, kupambana na umaskini na kutoa ajira. Shadari anasema akichaguliwa, bajeti ya serikali yake katika kipindi cha miaka mitano itakuwa sawa na dola bilioni 86. Anaahidi kutoa ajira laki moja kuanzia mwaka wa 2020 alipoanzisha kampeni yake katika mji wa Lubumbashi hapo Novemba 26. Shadari alisema atawapa ajira vijana, wa baba, wa mama, wa ndugu na kuya kukatanga, juu munipatie masauti. Kuna madini mingi sana lakini wavijana wengi ni balofa, wavijana wengi hawana kazi. Mu programe yangu munipate vizuri, muprograme yangu tutajikaza kujikaza sana, wavijana wapate kazi. Martin Fayulu anasimamia kambi ya muungano wa upinzani muungano uliopewa jina lalamuka fayulu alifanya kazi kwenye sekta ya biashara tangu mwaka 1984 hadi 2003 alifanya kazi kwenye kampuni ya mafuta ya marekani exxon mobil baada ya kuachana na kampuni hiyo alirejea nyumbani kumiliki kampuni zake kati ya mwaka wa 2006 na 2011 alikuwa mbunge wa taifa na mji wa kinchasa sera ya fayulu inayapa kipao mbele mambo sita nyeti utawala bora, mshikamano wa kitaifa, maendeleo ya kudumu, haki sawa kwa raia wote wa Kongo, uhuru wa kujieleza na uhuru wa kupata uraia unapotimiza masharti. Fayulu amesema atakaposhinda uchaguzi ataipatia serikali yake bajeti ya dola bilioni 105 katika kipindi cha miaka mitano. Fayulu anapania pia kuifanyia marekebisho katiba ya nchi ili kuwepo uchaguzi wa duru mbili na haki ya kuwa na uraia pacha. Fayulu ameahidi pia kupiga vita ufisadi na kufanya mageuzi kwenye sekta ya sheria. Katika mahojiano ya hivi karibuni na Sauti ya Amerika, Martin Fayulu amesema kupambana na umaskini na kuendeleza biashara ni baadhi ya mambo atakayoshughulikia akifika madarakani. Uh, nataka kuondoa umasikini katika jamii za Wakongo. Tunataka kutoa ajira kwa raia wa Kongo tataka kuifanya Kongo iwe nchi ambayo inavutia wawekezaji na wafanyabiashara. Feliksi Chisekedi ni mwanaye Ayat Etienne Chisekedi. Mwaka wa 2016 aliteuliwa kama katibu mkuu wa chama cha IDPS kilichokuwa kinaongozwa na baba yake. Felix Chisekedi aliwahi kuwa mbunge wa jimbo la Mbuji Mai mwaka wa 2011. Feliksi Chisekedi alikuwa nafasi ya mbele kama mpinzani kwenye mazungumzo ya kutafuta mkataba wa kuandaa uchaguzi, mazungumzo yaliyosimamiwa na kanisa Katolika la Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Mkataba huo kati ya wanasiasa wote wa DRC ulipatikana tarehe 31 Disemba mwaka wa 2016 baada ya rais Joseph Kabila kushinikizwa na wapinzani wake walioitisha mara kadhaa maandamano ya kumtaka aache madaraka na aandaye uchaguzi. Chisekedi anapania kukuza uchumi wa nchi na kuongeza mapato ya wananchi wa Kongo. Amesema atakapochukua hatamu za uongozi ataongeza mapato ya mwananchi wa Kongo kutoka dola moja na senti 25 kwa siku sawa na dola 458 kila mwaka hadi dola 11 na senti 75 kwa siku sawa na dola 4288 kila mwaka. Anasema bajeti ya serikali yake itakuwa ya dola bilioni 86.7 katika kipindi cha miaka mitano. Chisekedi anashirikiana na mpinzani mwengine Vital Kamerhe baada ya wote wawili kujiondoa kwenye muungano la muka unaojumuisha wapinzani vigogo kama Jean Pierre Bemba na Moise Katumbi na kuongozwa na Martin Fayulu. Chisekedi na Kamere walipozindua kampeni yao katika mji wa Goma Disemba 14, walisema watafanya marekebisho kwenye sekta ya madini ili wananchi wa Kongo wanufaike zaidi na uzalishaji wa madini kuliko ilivyo hivi sasa. Sisi tunapenda mabadiliko, ikuwe fasi yote Uchaguzi uliokuwa umepangwa kufanyika Jumapili, Disemba 23 umeahirishwa. Tume huru ya uchaguzi Seni imesema inahitaji kati ya wiki moja na wiki mbili ili kukamilisha maandalizi ya uchaguzi huo. Seni imesema baadhi ya sababu za kuahirisha uchaguzi huo ni kuungua kwa kompyuta zaidi ya elfu saba za kupigia kura, kuchelewa kwa fomu za kuchapisha matokeo ya uchaguzi, ukosefu wa usalama katika baadhi ya maeneo, bila kusahau ugonjwa wa Ebola. Na sasa tupate muktasari wa habari. Maafisa wa usalama wa Sudan wanasemekana kutumia gasi ya kutoa machozi kwa mamia waandamanaji waliojitokeza kwenye barabara za mji wa Atbara wakilalamikia serikali mapema leo, kulingana na walioshuhudia. Kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters, hali ya dharura imetangazwa nchini humo, mjini humo kutokana na kuchomwa kwa ofisi ya chama tawala ya kieneo waandamanaji kwenye mji huo ambao kihistoria ni ngome ya upinzani wanalalamikia ongezeko la bei za bidhaa. Rais wa Rusia Vladimir Putin amesema kwamba uwepo wa wanajeshi wa Marekani nchini Japan unatatiza utekelezaji wa mkataba wa amani kati ya Moscow na Tokyo. Rusia na Japan zimekuwa katika migogoro kwa miongo saba kuhusu umiliki wa visiwa vilivyotekwa na wanajeshi wa kisovieti mwishoni mwa vita vya pili vya dunia. Kiongozi wa baraza kuu la Umoja wa Mataifa Jumatano amekaribisha makubaliano ya kusaidia wakimbizi duniani. Wabunge wa Marekani wameshangazwa na pia kukasirishwa na uamuzi wa Rais Donald Trump kutangaza kwamba wapiganaji wa Kiislamu wenye itikadi kali wa Islamic State wameshindwa na hivyo kubadili sera za Marekani kuelekea Syria shirika la madaktari wasio na mipaka msf limesema kuwa misaada ya kimatibabu ni miongoni ya matatizo yanayoshuhudiwa nchini yemen asante sana na hapa ndo tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya kiswahili ya sauti amerika kwa niaba ya wote walioshiriki matangazo ya leo mwelekezi aida issa na fiona wamai msimamizi mery mgawe Langu jina ni Sunday Shomari nalo langu Harizon Kamau, tukisema kwaherini na usiku mwema kutoka hapa jiji kuu la Marekani, Washington DC.