Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika, Washington DC. Zifuatazo ni habari za dunia, msomaji wako Harrison Kamau. Maafisa wa usalama wa Sudan wanasemekana kutumia gesi ya kutoa machozi kwa mamia ya wa waandamanaji waliojitokeza kwenye barabara za mji wa Atbara wakilalamikia serikali mapema leo, kulingana na walioshuhudia, kwa mujibu wa shirika la habari la Reuters. Hali ya dharura imetangazwa mjini humu kutokana na kuchomwa kwa ofisi za chama tawala ya eneo hilo. Waandamanaji kwenye mji ambao kwa historia ni ngome ya upinzani wanalalamikia ongezeko la bei za bidhaa. Maandamano mengine pia yameshuhudiwa kwenye miji ya Dongola na Al Qadarif. Vidio iliyotolewa na Reuters hapo jana imeonyesha magari yakiteketea moto huku waandamanaji wakitupa mawe kwenye ofisi za chama tawala. Hatua ya serikali ya kuongeza bei ya unga miezi kadhaa iliyopita imesababisha kupanda kwa bei ya mkate huku upungufu wa mafuta ukishuhudiwa kote nchini humo. Rais wa Rusia Vladimir Putin amesema kwamba uwepo wa wanajeshi wa Marekani nchini Japan unatatiza utekelezaji wa mkataba wa amani kati ya Moscow na Tokyo. Rusia na Japan zimekuwa katika mgogoro wa miongo saba kuhusu umiliki wa visiwa vilivyotekwa na wanajeshi wa Kisovieti mwishoni mwa vita vya pili vya dunia. Tangu wakati huo nchi, tangu wakati huo, nchi zote hazijatatua usasama huo. Putin ameambia waandishi wa habari katika mkutano wake wa kila mwaka na waandishi kwamba Moscow inafuatilia sana hatua ya Marekani kutuma kikosi chake cha wanajeshi wa anga nchini Japan. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Kutoka hapa Washington DC, kiongozi wa baraza, baraza kuu la Umoja wa Mataifa Jumatano amekaribisha mkutano makubaliano ya kusaidia wakimbizi duniani. Baraza hilo lilipiga kura 152 kukubali, huku wajumbe watano wakipiga, 12 hawakuwepo kupitisha mkataba huo. Makubaliano hayo yanafuatiwa na mazungumzo yaliyofanyika huko Moroko mapema mwezi huu. Kiongozi huyo Fernanda Espinosa anasema utaratibu wa kusaidia wakimbizi ni muhimu uwe katika hali salama na yenye mpangilio. Mkataba huo utahitaji kuwepo na ushirikiano duniani katika kuwawezesha wakimbizi kuwa na maisha bora. Marekani ilijiondoa katika mashauriano kuhusu wakimbizi Desemba mwaka jana wakati wajumbe walipokutana katika mjadala Baadhi ya nchi zimefurahishwa na mkataba huo, zikisema kuwa utasaidia wakimbizi mahali wanapotoka kuwa na udhibiti bora wa safari zao. Na wabunge wa Marekani wameshangazwa na pia kukasirishwa na uamuzi wa rais Donald Trump kutangaza kwamba wapiganaji wa Kiislamu wenye itikadi kali wa Islamic State wameshindwa na hivyo kubadili sera za Marekani kuelekea Siria. Jana asubuhi Rais Trump alitoa habari hizo kwa kuandika kwenye ujumbe wa Twitter kwamba tumewashinda ISIS nchini Siria, sababu pekee niliyokuwa na nayo kuwepo huko. Ujumbe huo mara moja ukazusha majibu ya hasira kutoka kwa baadhi ya wabunge, na ni baadaye mchana ndipo maafisa wa Pentagon wakathibitisha kwamba wanajeshi wa Marekani wameanza kufunga virago na wanaondoka nchini Siria. Rais Vladimir Putin hivi leo katika hotuba yake ya mwisho ya mwaka amesema anaunga mkono uamuzi wa Marekani, japo hakujatolewa sababu za hatua hiyo. Na shirika la madaktari wasio na mipaka MSF limesema kuwa misaada ya kimatibabu miongoni mwa watu wa Yemen hii inapuuziliwa kutokana na kutiliwa maanani zaidi swala moja tu la ukame nchini humo, kulingana na meneja wa programu ya misaada ya shirika hilo nchini Yemen, Charles Gaudry. Watu wa Yemen wanalipa, wanalipia gharama kubwa kutokana na mapigano yaliyodumu nchini humo kwa zaidi ya miaka mitatu. Hizo zilikuwa habari za dunia kutoka Washington DC. Jina langu Harrison Kamau. Muda mfupi au sekunde chache zijazo, mtaungana naye Kenneth Bwire, tayari kabisa kukuletea kipindi cha Kwa Undani. hii ni kwa undani, maandalizi ya idhaa ki ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Katika awamu ya kwanza hii leo tunaangazia siasa za DRC baada ya tume ya uchaguzi seni kuahirisha uchaguzi uliokuwa umepangiwa Desemba 23. Katika sehemu ya pili, tutaangazia hatua ya kuahirisha tena mkutano wa viongozi wa Jumuiya ya Afrika Mashariki baada ya kuahirishwa mwezi uliopita na kutarajiwa kufanyika tarehe 27 mwezi huu. Naitwa Kennes Bwire, karibu msikilizaji. Mamlaka ya uchaguzi nchini Jamhuri ya kidemokrasi ya Congo, DRC, imetangaza kuahirisha uchaguzi mkuu uliokuwa umepangiwa kufanyika Jumapili hii Desemba 23. Uchaguzi sasa utafanyika Jumapili tarehe 30 Desemba endapo sababu ambazo zilisababisha kuahirishwa eh, Jumapili hii hazitajitokeza tena. Nimezungumza na mwandishi wetu wa Kinshasa, Saleh Mwanamilongo, na kuanza kwa kutaka kujua maelezo ya tume ya uchaguzi. Uh, tume huru ya uchaguzi seni imetoka kutangaza kuahirishwa kwa uchaguzi kwa wiki moja, yaani uchaguzi wa rais, bunge na bunge Ando, uh, tumatili, Tati, ahadi, kesemba, talafini, ya majimbo ambayo ilitakiwa kufikishwa jumapili tarehe ishirini na tatu imeahirishwa hadi Desemba thelathini, kwa mujibu wa mwenyekiti wa tume huru ya uchaguzi ambayo imetoka kuzungumza na waandishi habari. Sababu za kuahirisha uchaguzi ni zipi? Uh, sababu ambazo wameelezea mwenyewe ni kwamba kuungua kwa gala ya tume hilo ya uchaguzi, ambapo mlikuwepo na vifaa vingi kwa ajili ya uchaguzi wa mji wa Kinshasa vikiwemo, uh, uh, mashine ya kupigia kura ama voting machine, na vilevile kuchelewa kwa kuwasili hapa kwa makaratasi ya kura ambayo yalitakiwa kutokea kuku kuletwa hapa kutokea huko Korea ya Kusini baada ya kuungua kwa ghala hiyo. Ndio amesema kwamba ndio sababu muhimu, kwa sababu amesema shehena ya mwisho ya makaratasi ya kupigia kura itawasili hapa mjini Kinshasa Jumaa Mosi eh, tarehe ishirini na mbili Desemba. Lakini awali baada ya ghala la kuweka vifaa vya kupigia kura kuungua, huyo mwenyekiti na tume yake walitoarifu kwamba kwa vyovyote vile halitaweza kutatiza mpangilio uliokuwepo wa kupiga kura. Sasa lipi ambalo limetatizika tena baada ya hadi ile? Ndio swali kubwa ambalo uh, watu wengi wamejiuliza hapa, ni kuona kwamba tume uh, huru ya uchaguzi haikujibu kwa swali hilo, lakini mwenyekiti wake amejieleza na kusema kwamba walitegemea kwamba kila kitu kitaendelea vizuri, lakini mafundi wake ambao walitakiwa kuweza kubadili um, kuweza kuseti upya mashine nyingi ambazo zilipatikana zilichukua muda kama mm, kuzidi ilivyotarajiwa. Kwa hiyo ndio sababu kubwa ambayo wanaelezea kuwafunisha kwa, kwa, kwa uchaguzi huo baada ya kuungua kwa mashini za Kinshasa, ambazo zilikuwa zimefanyiwa zili, zili, kila kitu kwa ajili ya uchaguzi huo, ukawa na agizo sasa kwa mashine za za ziada ambazo zilihitishwa. Amesema kwamba kwa jumla walihitisha uh, uh, mashine elfu uh, laki moja na laki moja, na baadaye kukawa sasa vituo uh, vya kupigia kura ni hamsini na tano elfu, ilitakiwa kuwe na mashine za ziada na uh, hapo ndio ameagiza mashine hizo kutoka kwenye majimbo ambazo zilipelekwa na kurejeshwa hapa na italazimisha katika kila mashine um, si kuweza hivi kubadili mfumo wa utendaji, kwa sababu Kinshasa sio maeneo ambako yaliweza kupelekwa mashine. Je, kuahirishwa kunatokana na, na, na, na mji wa Kinshasa ambao haupo tayari ama maeneo yote kwa nchi nzima hayapo tayari? Amesema kwamba kili uh, na kitu kimekuwa tayari kwenye nchi nzima isipokuwa kasoro ndogo ndogo kwenye baadhi ya vituo, lakini ambayo, ambayo itakiwa suluhisho ifikapo Jumamosi, lakini sababu ya kuahirisha kwa uchaguzi kutokana na mji wa Kinshasa. Na wamesema walikuwa na pendekezo mbili ambayo waliweza kuwasilisha kwa wagombea pamoja na serikali, ni kwamba kuitisha uchaguzi nchi nzima pasina mji wa Kinshasa, na pili, kuahirisha uchaguzi kwa nchi nzima na pamoja wa na mji ki ki, na... wa Kinshasa. Lakini wao wamesema kwamba tutaamua kwamba kuitisha uchaguzi nchi nzima tarehe ishirini na tatu baadaye Kinshasa baada ya wiki moja, inaweza ikawa na itinafu zaidi kwenye kwamba Kinshasa ndio mji ambao mwenye wapiga kura wengi, asilimia kumi ya jumla ya wapiga kura wako hapa Kinshasa, na kwa hiyo wamesema kwamba pendekezo la pili ndio tume huru ya uchaguzi uliweza kubaliana kwamba ni lazima waahirishe wa, wa kwa wiki moja, ili nchi nzima ipige kura siku moja. Kuhusu hili la kuahirisha uh, shughuli ya kupiga kura kwa wiki nzima, je, wagombea wa wa wote wamekuwepo na wameridhia hili? Wagombea wakuu wote hawakuwepo. Mgombea wa chama tawala Ramadhani Shadari aliwakilishwa na mgombea. Martin Fayulu wa vuguvugu la Lamuka pia aliwakilishwa na hata mgombea Feliki Chisekedi hakuwepo mwenyewe, aliwakilishwa pia na Sayuli. Toka jana alikuwa tayari amesema kwamba hawate kubali kuwafimishwa kwa uchaguzi kwa mdo wote ule, na o, maoni anayosubiriwa hapa ni ya Feliki Chisekedi na vilevile wagombea wengine mmojawapo, kama vile Noel Chani ambaye ni mgombea miongoni mwa wagombea ishirini na moja ameniambia kwamba Uh, kwao wameiambia tume huru ya uchaguzi kwamba ikiwa ni kwa maslahi ya kiufundi na maslahi ya wananchi wa Kongo ili wapate uchaguzi ulio bora, hawawezi ku, kuwa na wasiwasi wasi, e, na watawashawishi wafuasi wao kwa ajili ya kupiga kura, lakini isiwe kwamba ni kwa maslahi ya kisiasa na muda uweze kupindikia tena wiki moja, hapo ndio wamesema kwamba itakuwa ni kitu uh, ambacho hawawezi kukubali. Saleh, kwa kawaida, kabla ya shughuli ya kupiga kura kutekelezwa katika kila kituo cha kupigia kura, orodha ya wapiga kura inaanikwa, inawekwa wazi. Kila mpiga kura anapitia orodha ile na kuthibitisha kwamba hapa ndipo mahala nitakapopigia kura. Je, orodha hiyo imeshawafikia wapiga kura katika kila kituo? badili eh, majina ama kurekebisha. Kulikuwepo na owedha hiyo miezi miwili iliyopita, na hapa wenye tume huru ya uchaguzi imesema kutokana na kuakhirishwa kwa hu, eh, babu, misema, nina, nina, nina, nina, 45, uchaguzi huu itafanyika, kwa sababu wamesema kwamba inaruhusiwa masaa arobaini na nane kabla ya uchaguzi ndio kuweza kutungika ama kubandika ma oahiawapigaji kura na hapo wanasema kwamba wataheshimwa na itafanyika hivyo kabla ya kupiga kura. Je, hili la kuahirisha uchaguzi lilitarajiwa ama limekuja kwa kushutukiza? Kwa kweli wengi hawakuwa wanaamini kuitishwa kwa uchaguzi nchini, wengi wananchi, na hata wagombea wenyewe, ndio kwa maana saa kampeni yenyewe ilianza kwa ubaridi mkubwa lakini wakati walipoona kwa kwa kwamba tume huru imekuwa imekisikiza na waliamini kwamba uchaguzi utafanyika tarehe ishirini na tatu, ni tume huru ya uchaguzi kwa kila mara ilikuwa ikielezea kwamba hakuto kuwepo na kuahirishwa kwa uchaguzi. Nimekumbuka mwezi Novemba kulikuwa na hata mgombea mmoja wa kiti cha urais ambaye alipendekeza kwa tume huru ya uchaguzi kwamba uchaguzi huo uahirishwe kwa nyuzi kadhaa, ili kila kitu kifanyike vizuri wapinzani walioko nje ya rejee na kadhalika waweze kupata suluhisho kuhusu hiyo mashina yapotee na nini. Lakini tumezuru ya uchaguzi ilikataa na kusema kwamba uchaguzi utafanyika tarehe ishirini na tatu. Kwa kweli tumezuru ya uchaguzi ilikuwa likuwa ni jambo ambalo kwa kweli watu walikuwa hawajui kwamba kunaweza kuwa na kuahirisha kwa uchaguzi. Tena mwisho kwako Saleh. Tume ya uchaguzi imeshatekeleza kile ambacho inaona kipo sawa ama kipo haki. Wapiga kura raia wameridhia hatua wa hiyo ama wanaikosoa, mji imeuona mji bado unaendelea na shughuli zake kama kawaida. Kwa hiyo raia wengi ni wasiwasi woda mji wa kuona kila mara maswala ya uchaguzi nchini hapo imekuwa na umwagikaji wa damu na nini kwa hiyo walikuwa wanashakia walikuwa wanatutenda ukarasa huu wa kupiga kura uweze kupitishwa haraka na waendelee na maisha yao ya kawaida. Unajua, tumekuwa karibu na Krismas na vilevile na mwaka mpya. Sherehe hizo kwa kweli zimekuwa ama zitasherehekewa tusema, katika hali ya hofu na wasiwasi, na kwa kweli tutasubiri kuona kesho na baada ya kesho n msamo gari wapinzani wataweza kuchukua kuhusu mwenendo wa taratibu ya uchaguzi. Wakati huo naungana naye Mitima de la Chance, mwandishi wetu wa Bukavu, akiwa kwenye laini ya simu. Mitima wa, baada ya tume ya uchaguzi kutangaza kwamba uchaguzi hautafanyika, hauta jinsi ambavyo ilikuwa imepangwa, wakazi wa Bukavu wamepokeaje ripoti hii? Ndio Mwanabire, wakazi wa Bukavu ambao nimeongea nao walisema kusikitika kidogo, kutokana na jinsi walikuwa tayari wamejiandaa, yani kipsikolojia ama kiakili, walikuwa tayari wanajua ya kwamba uchaguzi wenyewe utafanyika Jumapili, Disemba ishirini na tatu, na ilikuwa habari ya kushtusha kwao wakati waliweza kusikia tume ule uchaguzi na geuza tena kauli nyingine. Wengi ambao niliweza kuongea nao wamesema hawaelewi kwa nini e, tume ya uchaguzi ama viongozi wa tume hii ya uchaguzi katika Kongo ya Kidemokrasia walikuwa hapo mbeleni wameapa ya kwamba hakutakuwa hata na dakika moja ambayo itatolewa kwa kuweza kuahirisha uchaguzi iliyo tarehe ishirini na tatu Desemba. Sasa wanasema hawaelewi kwa nini tume ya uchaguzi basi iliweza tena kurudia katika maneno ambayo aliweza kusema na kutaka kuahirisha uchaguzi. Hawa waliweza kusema ya kwamba ingebidi waweze kabisa, kama ilivyokuwa ikipangwa hapo mbeleni na kalenda ya uchaguzi, kuweza kujitahidi ili uchaguzi wenyewe uweze kuandaliwa tarehe ishiri na tatu. Pengine cha kuweza kukumbusha tena zaidi ni huu msimamo wa asasi za kiraia hapa katika jimbo la Kivu Kusini ambazo zimegonga mkono kwenye meza na kusema ya kwamba haiwezekani kabisa, sababu hapo mbeleni kabla ya kuweza kupata kalenda ya uchaguzi kulikuwa kwanza uh, mambo kadhaa ambayo kupitika hapo. Kuna watu ambao waliweza kuuliwa na kadhalika uh, kuna ghasia ambazo ziliweza kuwa kunaripotiwa katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Na walisema ya kwamba wakati kalenda hiyo iliweza kupatikana, ilikuwa ni jambo la furaha. Sasa hawaoni namna gani tume ya uchaguzi yenyewe ndo ikaoa basi chanzo cha kuweza kutaka ya kwamba uchaguzi usiweze kufanyika tena, wakati ambapo kampeni zinaendeshwa. Nam ni Mitima de la Shans, mwandishi wetu wa Bukavu. Awali alikuwa ni Salehe Mwana Milongo akiwa Kinshasa. Uchaguzi wa DRC umeahirishwa kwa zaidi ya miaka miwili sasa na rais anayemaliza muda wake Joseph Kabila amekuwa akishutumiwa kwa kutoa visingizio kadhaa kwa kuahirisha kila mara uchaguzi huo, wengi wakimkosoa kwamba analenga kusalia madarakani. Hii ni kwa undani inarejea na awamu ya pili. Na huku tume ya uchaguzi ya DRC seni ilikuwa ikiahirisha uchaguzi, mkutano wa viongozi wa jumuiya ya Afrika Mashariki EAC nao umeahirishwa rushwa, wakati ambapo viongozi hao walikuwa wakutane tarehe ishirini na saba mwezi huu. Nimezungumza na mwandishi wetu Asraji Mvungi na kuanza kwa kumuuliza yale ambaye ameweza kuyakusanya yaliyopelekea mkutano ambao ulikuwa umetarajiwa kuahirishwa. E, nimezungumza na naibu waziri wa mambo ya nchi za nje wa Tanzania Dr. Damas Ngumbaru kuhusiana na taarifa hizi ambazo zimetolewa na akasema kwamba ni kweli wamefikia hatua ya kuahirisha. Kwa sababu sababu ya kwanza aliyohitaja ni kwamba uh, sasa hivi ni kipindi cha kuelekea kwenye sikukuu za mwisho wa mwaka, na wafanyakazi wengi wanapata likizo, na sio wafanyakazi tu, hata watendaji wa nchi hizi za jumuiya Afrika Mashariki wengi wanakuwa likizo. Kwa hiyo wakaona kwamba inawezekana pia kwamba wakafanya kikao alafu E, baadhi ya wajumbe pia wakashindwa kuhudhuria kutokana na kuwa likizo. Kwa hiyo wakaona kwamba inaweza ikawa ni kupoteza gharama bure, kwa hiyo ni vyema wakaahirisha, ili waje wa, wa, wa, kupanga tena baadaye katika muda ambao utakuwa ni muda mzuri. Lakini huu ni mkutano ambapo viongozi waliketi wakakubaliana kwamba ikifika tarehe ishirini na saba tutakutana tena, maanake walijua likizo inakuja na walijua kunaweza kutokezea changamoto hii. Na hapa je, likizo tu ndio waziri anasema imezingatiwa zaidi, ama labda kuna maswala mengine ambayo halidokezea. Nilijaribu kumuuliza suala hilo, lakini akasema kwamba kisheria na kitaratibu likizo ni haki ya mfanyakazi na huwezi kumnyima, na mara nyingi eh, inaonekana kwamba wakati wanapanga hilo suala pengine labda, uh, ilikuwa ghafla mno ama vinginevyo, lakini kwa kweli hawakufanua zaidi ya hapo. Anasema kwamba uh, kutokana na sababu hizo basi, wameona kwamba ni bora waahirishe, kwani swala eh, lile la linalotajwatajwa kwamba pengine kutokana na ukosefu wa fedha, amesema sio kweli, kwani pamoja na kwamba kuna tatizo hilo, lakini mambo ya jumuiya bado yanakwenda vizuri na vikao vile muhimu vinaendelea, kikiwemo cha bunge la Afrika Mashariki. Kwa hiyo kwa kweli eh, kwa kuangalia kwa, kwa, kwa, kwa, kwa, kwa, kwa undani zaidi swali hilo kwa kweli halina majibu ya kutosha, lakini hivyo ndivyo ilivyo na wao ndio wametoa taarifa, na hakuna namna pengine labda tusubiri tu, ama pengine tukipata nafasi ya kukutana nao hapo baadaye tunaweza tukawauliza, lakini majibu ambayo wametoa na sababu ambazo wametoa ndio hizo. Awali mkutano haukufanyika kwa sababu mshirika mmoja wa jumuia ya Burundi alikosa kufika na alikuwa amearifu kwamba hatafika, lakini viongozi walikutana ili kuweza kujadiliana baadaye, wakasema hawawezi kuendelea na mazungumzo. Je, waziri anasema lolote kwamba mshirika huyo tena Burundi alikuwa amethibitisha kufika ama hamna ishara zozote kwamba alikuwa amejitoa kwamba mara hii atahudhuria? Kwa kweli hakuzungumzia kwa undani kuhusiana na swala hilo, kwa sababu kwanza, anasema yeye yeye wa, wao ni, ni mawaziri huwa wana, wana viwango vyao na wana nafasi yao kama baraza la mawaziri na mambo masuala mengine yanakuwa ni ya wakuu wa nchi. Kwa maana hiyo, anasema kwamba suala hilo kwa kweli hakutaka kulizungumzia, kwa sababu anasema kwamba hilo ni suala ambalo linakuwa liko nje ya ya, ya ya liko juu ya uwezo wao kama mawaziri. Lakini kama unavyosema, ni kweli kwamba kile kilichosababisha pengine eh, mkutano ule wa Mwanza usifanyike, hakuna mahali ambapo tumepata ufafanuzi wa kwamba sasa hivi hiyo ilikuwa imepangwa, pengine walishathibitisha lakini pengine wakati ule wakati wanaairisha mkutano ule nilizungumza na waziri pia wa mambo ya nchi za nje wa Tanzania eh, eh, Dkt eh, Agustino Maiga alisema kwamba huwa ni sheria na taratibu zinaelekeza zina, kwamba kila mwaka lazima uh, wakuu wa nchi wakae, na ilikuwa imebaki siku chache wakuu wa nchi kukaa. Kwa maana hiyo, ilikuwa kwa vyovyote vile lazima wakae ndani ya mwaka huu wa elfu mbili na kumi na nane na inaelekea kwamba ndio maana labda pengine walipanga tarehe hiyo, wakiamini kwamba e, hizo taratibu za kwamba pengine ata-a-Burundi wa, e, watashiriki ama hawatashiriki, kwa kweli ni vigumu kuzipata hizo taarifa kwa kwa, kwa maeneo mengine isipokuwa labda pengine kwa wakuu wa nchi peke yao, swala ambalo linakuwa pengine liko kidogo ni gumu. Kwa hiyo mpaka sasa hivi hatuna majibu ya moja kwa moja ama hakuna mtu ambaye yuko tayari kulizungumzia moja kwa moja kwamba labda e, Burundi ilishafidipisha kushiriki ama la, lakini kwa taratibu za kawaida na kwa mujibu wa taratibu za Jumuiya ya Afrika Mashariki wanatakiwa kushiriki. Kwa maana hiyo kuto kushiriki ndio tatizo, lakini kushiriki ndio uhalali na ndicho kinachotakiwa. Huu umekuwa katika makao makuu ya Jumuiya ya Afrika Mashariki ya Arusha. Je, shughuli katika jumuiya hiyo katika makao makuu kama mwandishi wa habari unapozitazama, ni shughuli ambazo zina ukasi wake, ama ni shughuli ambazo zina udoefu, zina udoofu hafifu? Kuna hali ya kujikokota tangu kikao kilipoahirishwa? Ni shughuli za aina gani? Kwa kweli kwa kutazama kwa macho unaona kwamba mambo yote yanakwenda kawaida, kwa sababu ofisi zote zinafunguliwa, zinafanya kazi, wa watendaji wapo, na ukienda kwenye ofisi yote ile, unahitaji chochote, utapata huduma kama kawaida. Kwa maana hiyo kwa, kwa, kwa, kwa inavyoonekana inaonekana kwamba shughuli zinakwenda kawaida, kwa sababu hakuna hata siku moja ambapo pengine mtu umekuja ukaona kwamba kuna kitu hakiendelei ama kuna huduma ambazo hazitolewi. Kwa maana hiyo ukiachilia uh, mbali haya ambayo yanazungumza kutoka ndani kwamba labda pengine kuna changamoto hizi na zile, lakini kwa muonekano wa kawaida shughuli zinaonekana ziko vizuri, watendaji wanaendelea kufanya shughuli zao, na hakuna kitu chochote ambacho kinaonekana kwa macho cha kuonyesha kwamba pengine kuna shida. So, hiyo, kwa hiyo kimsingi inaonekana kwamba ni, ni changamoto tu za kawaida ama za ndani ambazo hazijaanza kutoka nje, lakini ina, kwa muonekano yanakwenda vizuri na, na anavyosema Siraji kwamba maswali ni mengi lakini majibu yanayotolewa yanaonekana hayatoshi. Nimejaribu kumtafuta afisa mkuu wa mawasiliano wa jumuiya ya Afrika Mashariki, Wora Richard, ambaye hakutaka kujibu maswali hayo kando na kusema kwamba tarehe nyingine itapangwa kuwakutanisha viongozi wa jumuiya. Mkutano wa awali kukosa ama ulikosa kufanyika, Burundi ilikuwa imekosa kufika na kulazimu mkutano kuahirishwa hadi Desemba ishirini na saba. Burundi baadaye imeituhumu Rwanda kupitia kwa barua za maandishi ambazo zinasemekana zimeandikwa na rais wa Burundi, Pierre Nkurunziza, kuelekea kwa Mseveni. Na nimezungumza na mchambuzi wa masuala ya diplomasia Erastus Mwencha na kumuuliza je, Burundi ndiyo sababu kubwa katika suala hili? Huenda ikawa ndio sababu zimechangia kutofanyika mkutano mwaka huu, lakini kwa maoni yangu, mi naona hii sio jambo la sio la kawaida, uh, katika mashirika kama haya huenda, uh, uh, kwa nyakati zingine kunakuwa na matatizo fulani. Na kwa maoni yangu sioni kama ni jambo la kusitizwa sana, au ni jambo uh, la kutia shaka sana. Mbona lisiwe la kutia shaka? Manake ni kawaida, ukiangalia katika hasa mambo ya tuseme muungano kama huo, ukiangalia kama muungano wa Europe wakati uliko na shida sana, manake uh, kila nchi tunakuwa na tuseme kile nationalism na huende ikachangia katika kufanya nchi kufikiria tena, na na yale ambayo amegusia katika Afrika uh, ya Mashariki uh, kama jambo la Burundi kwa nchi kadhaa ambao na matatizo kidogo kidogo, ni kawaida, kama tuseme jamii ikiwa kama jamii hasa, hata kwa jamii tuseme kwa famili e, sangine, kuna wakati mwingine a tatizo inatokea, na kwa muda sometimes, le watu wanasema time inakuwa hila Uh, so, uh, baada ya Burundi kusema kwamba haiwezi kuketi pamoja na Rwanda kwa sababu inaituhumu Rwanda kwamba ndio inayochochea matatizo yanayoikumba ya, ya Burundi kwa sasa, na Rwanda kusema Burundi ishughulikie mambo yake, na Museveni aliandikiwa barua kueleza Burundi lazima iketi pamoja na Rwanda, mkutano haukufanyika mkutano. Tena hautafanyika. Je, haya maswala yanaweza yakatatuliwa kuwezesha hawa viongozi kuketi pamoja? Ndio atatatuliwa, maanake sio tu Afrika Mashariki ambayo inashughulikia jambo la Burundi, hata uh, Umoja wa Kiafrika unashughulikia na wa kimataifa. Na tatizo ta ambayo lilikuwa Burundi lile uh, tatizo la vita kati ya wenyewe na uchagui sasa, haya amekwisha na pengine viongozi sasa watatafuta njia ya keti pamoja ili waendelee mbele, maanake ushirikiano ndio kitu kitatatua matatizo kama hayo. Nao wasipoketi pamoja ndio tutakuwa shida sana, maanake kila nchi itakuwa na maadili na watakuwa ndio maadili ao watakuwa kupigania kutoka kwa nchi ambazo tuseme wale ambao wametoka watakuwa Rwanda wakitaka kupigana kupiga uh, kuwa na vita huku Burundi. Na kwa njia nyingine pia, mkataba wa jumuiya ya Afrika Mashariki unadhihirisha kwamba lazima hawa viongozi wote wawepo, ndio mkutano huwezi ukafanyika. Mkataba pia unawaambia lazima viongozi wakutane kila mwaka. Sasa mkutano haujafanyika mwaka huu, na inadhihirika kwamba huenda usifanyike mwaka huu na yale masuala ambayo hayakuwa yalisababisha viongozi kutokutana bado yapo. Endapo watakosa kukutana, nini linafuatia? Haya matatizo huwa yanatokea mara kwa mara, lakini ukiangalia katika mambo ya biashara, biashara imeendelea, mambo ya uwasiliano yameendelea, na tuseme wananchi katika nchi za Afrika Mashariki a wenyewe wanataka ushirikiano huo waendelee mbele, kwa hivyo haya matatizo ambayo ni madogo yatakuwepo na yatacherewesha miradi mbalimbali, lakini sioni kama ni kitu cha ajabu sana. Naam, ni Erastus Mwencha, mchambuzi wa maswala ya diplomasia na uhusiano wa Jumuiya ya Afrika Mashariki, kuhusiana na mkutano wa viongozi wa jumuiya hiyo. Nafika mwisho wa Kwa Undani hii leo, msikilizaji. Awamu ya kwanza tumeangazia uchaguzi wa DRC kuahirishwa kutoka Desemba 23 hadi Desemba 27 kutokana na sababu za maandalizi. Awamu ya pili tumeangazia mkutano wa viongozi wa jumuiya ya Afrika Mashariki, nao kuahirishwa kutoka tarehe 27 Desemba hadi siku ambayo haijatajwa. Mwelekezi amekuwa Aida Isa, naitwa Kenneth Bwire na kutakia usiku mwema.