Kumekucha Afrika, hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC ni saa 11 alfajiri kwa saa za Afrika ya Kati na saa 12 asubuhi kwa saa za Afrika Mashariki. Karibu katika matangazo yetu ya kumekucha Afrika, mimi ni Khadija Riami. Mimi hapa naitwa Mkamiti Kibayasi, nikiukaribisha katika matangazo ya leo Ijumaa, Disemba 21 mwaka 2018. Katika matangazo yote ya leo tuna ripoti kuhusu wadao wa jamii za kiraia nchini DRC walalamikia uamuzi wa seni kuahirisha uchaguzi mkuu. Tunawaomba wanasiasa waambie watu wao waache kutukanana, waache kuchafuana kwa wakaaji. Tunawaambia wa, wale mnaotwangana mawe mtaendelea kuishi pamoja na katika ripoti nyingine, mkutano wa viongozi wa jumuiya ya Afrika Mashariki uliokuwa wa kufanyika Disemba 27, umeakhirishwa tena. Kwa nini? Sekretariati ya jumuiya imeamua kuakhirisha mkutano huo. Inawezekana pia kwamba wakafanya kikao, alafu baadhi e, ya wajumbe pia wakashindwa kuhudhuria kutokana na kuwa likizo. Kwa hiyo wakaona kwamba inaweza ikawa ni kupoteza gharama bure, kwa hiyo ni vyema wakaahirisha. Hizo ni baadhi ya ripoti tulizokuandalia asubuhi ya leo. Mpenzi msikilizaji, matangazo haya pia husikika kupitia mtandao wetu www voa swahili.com. Lakini kwanza ni habari muhimu za dunia zikisomwa na Mkamiti Kibayasi. Rais wa Marekani Donald Trump alitangaza alhamis kwamba waziri wake wa ulinzi James Mattis ataondoka kwenye nafasi hiyo Februari mwakani. Rais Trump aliandika ujumbe kwenye Twitter unaosomeka Jenerali Jim Mattis atastaafu mwishoni mwa Februari huku kukiwa na tofauti ya mitazamo, baada ya kuhudumu kwenye utawala wangu kama waziri wa ulinzi kwa miaka miwili iliyopita katika kipindi cha uongozi wake kuna mafanikio mazuri yamefikiwa, hususan heshima katika ununuzi wa vifaa vipya vya mapigano, rais Trump aliandika maneno mengi, na kisha alimalizia kwamba namshukuru Jim kwa utoaji wake huduma kwenye wadhifa huo. Taarifa hizo zimekuja siku moja baada ya rais Trump aliposema kwamba vikosi vya Marekani vitaondoka Siria, hatua ambayo Pentagon iliipinga. Wakati Trump aliposema Mattis alikuwa na stafu, Mattis aliwasilisha barua Pentagon inayoeleza kwamba alikuwa na jiuzulu. Wakati huo, msemaji wa White House Sara Sanders aliwaambia waandishi wa habari jana kwamba Rais Trump na Mattis wanafanya kazi vizuri licha ya kutokubaliana juu ya sera za mambo ya nje na masuala mengine. Rais wa Marekani Donald Trump anafikiria kuondoa idadi kubwa ya wanajeshi wa Marekani kutoka Afghanistan, maafisa waandamizi wa utawala wanasema. Kundi la kwanza la vikosi vya Marekani litarudi nyumbani mapema mwezi ujao, maafisa wameeleza mashirika ya habari Marekani. Hakujatolewa matamshi yoyote kutoka Pentagon au command ya jeshi la Marekani. Hivi sasa kuna wanajeshi wa Marekani elfu kumi na nne nchini Afghanistan. Operesheni zao huko ni kutoa mafunzo na ushauri kwa vikosi vya Afghanistan wakiwa wanachukua majukumu kwa ajili ya usalama katika nchi yao. Matamshi kutoka maafisa wa Marekani yamekuja siku moja baada ya tangazo la ghafla la Trump kwamba Marekani itaondoa wanajeshi wake wote nchini Siria. Ofisa mmoja mwandamizi wa Marekani aliyeambia The Wall Street Journal, kwa maneno yake ni nafikiri, inaonyesha namna rais alivyoweka msisitizo kwamba anataka kujitoa kwenye mgogoro huo. Ninafikiri anataka kuona mitazamo tofauti kuhusu namna ya kumaliza migogoro ya aina hii. Tangazo la Tume ya Taifa ya Uchaguzi nchini DRC limewashangaza wanasiasa na wananchi wa kawaida ambao walikuwa wamejitayarisha kutumia haki yao ya kidemokrasia Jumapili, Disemba 23. Pengine kwa upande wa serikali hili alikuwa tangazo la kushangaza, kwa sababu hivi majuzi tulipoongea na msemaji wa serikali ya Kinshasa, Lubunga Biaombe, alibainisha wazi kuwa huenda ikawa vigumu kuitisha uchaguzi wakati nchi inakabiliwa na ghasia na matatizo ya mlipuko wa Ebola. Lubunga anaeleza zaidi. Na siku tatu zilizopita serikali ilikuwa inafikiria juu ya uwezekano wa kufanya uchaguzi katika maeneo hayo ya Beni, kushambuliwa pia na homa ya Ebola, ambayo inahatarisha maisha ya watu. Kwa hiyo serikali inajiuliza itakuwa na faida gani kufanya uchaguzi katika hali ambayo usalama hauwezi kudhibitiwa, na pia hali hiyo ya homa ya Ebola. Utafahamu kwamba fujo za Beni zilianza tangu enzi zile za marehemu Mabutu Sese Seko, na huko sasa Beni na kumekuwa mchanganyiko wa magaidi kutoka nchi mbalimbali kama vile Uganda, Tanzania, wengine wanatoka Kenya, Somalia na wanachanganyika na wenzao hapa Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo, na ni kisa ambacho nilisema kwamba kina dumu muda mrefu sana na serikali inapiga kila mara jeru kusema kwamba wanaomba msaada wa kimataifa ili waweze kupiganisha watu hao ambao wana nia za kuleta msimamo mm, wa kidini mkali sana katika maeneo hayo ya misitu ya jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo. Mnaendelea kusikiliza habari za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika VOA katika Kumekucha Afrika. Wiki kadhaa za majibizano na mashauriano katika bunge la Somalia zimesitisha juhudi za kumwondoa madarakani rais wa Somalia Mohamed Abdallah Farmajo kwa kumshtaki kumwondoa mamlakani. Wapinzani na wanaomuunga mkono rais Farmajo walikubaliana Alhamis kwa maandishi kwamba hoja ya kumfungulia mashtaka ilikuwa siyo sahihi. Farmajo alishutumiwa kukiuka katiba kwa kutia saini kila wapinzani wake walichosema ilikuwa mikataba ya siri ya biashara na Ethiopia na Eritrea, pamoja na kufanya maamuzi ya pekee ya kuteua majaji na makamanda wa jeshi. Hoja ya kumfungulia mashtaka inahitaji uungaji mkono wa wabunge tisini na wawili kati ya 275 wabunge wa kumi na wanne ambao waliorodheshwa kwenye hati. Walilalamika kwamba hawakutia saini karatasi hiyo. Uongozi wa bunge pia ulidai kwamba juhudi za kumfungulia mashtaka zilipelekwa katika mahakama isiyo sahihi. Hoja kama hiyo iliotole ilitokea mwezi Machi dhidi ya spika wa zamani wa bunge la Somalia, Profesa Mohamed Osman Jawari, ilisababisha mzozo mkali juu ya uhalali wa hatua hiyo na hatimaye Jawari aliwasilisha barua yake ya kujiuzulu. Hali ya dharura imetangazwa katika majimbo mawili mashariki mwa Sudan baada ya takriban waandamanaji wawili walipouawa katika maandamano makubwa yaliyozuka kufuatia ongezeko la bei. Maelfu ya waandamanaji waliandamana Alhamis, katika miji na vitongoji kote nchini Sudan, wakikasirishwa na ongezeko la bei ya bidhaa kama vile mkate na rushwa iliyokithiri. Mashahidi huko Al Qadarif walisema miongoni mwa waandamanaji baadhi walikuwa wanaume waliovalia sare. Bei ya chakula imeongezeka katika miezi ya karibuni na mfumuko wa bei umeongezeka kwa asilimia 60. Hii inakuja baada ya serikali kukata ruzuku mwanzoni mwa mwaka huu. Huko Atbara katika jimbo la River Nile, takriban mtu mmoja aliwawa hapo Jumatano na mwandamanaji mwingine alifariki Alhamis. Waandamanaji huko walivamia majengo ya serikali ikiwemo makao makuu ya National Congress Party ambacho ni chama tawala nchini Sudan. Mashahidi huko Atbara wanasema jengo lilichomwa na kuteketea jana Alhamis. Hali ya dharura ilitangazwa katika miji ya Al Qadarif na Atbara. Baadhi ya waandamanaji huko Sudan wanadai mabadiliko ya utawala. Wengi wanasema hawawezi kumudu maisha au kulipa mahitaji ya msingi kama vile mkate na mafuta. mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika VOA, na habari iliyopo umuhimu wa juu asubuhi ya leo ni huko nchini DRC, ambako mashirika kirai ya kiraia nchini humo yanasema amepokea kwa mshangao na hofu kubwa taarifa ya kuahirishwa kwa uchaguzi mkuu uliokuwa umepangwa kufanyika Jumapili, dis Disemba 23. Pamoja na hivyo, mashirika hayo yanatoa wito kwa wanasiasa raia, na viongozi wa tume ya uchaguzi. Mustafa Mwiti ni mwenyekiti wa umoja wa mashirika hayo ya kiraia nchini DRC na amezungumza na mwenzangu Patrick Nduwimana, na ifuatayo ndiyo mahojiano yao. Ja, kwetu sisi ni mshangao kabisa kabisa, kwa maana viongozi wote walipokuwa wakikamata kauli walikuwa wakihakikisha ya kwamba tarehe ishirini na tatu hakuna jambo lolote lile ambalo linaweza likazuia uchaguzi kutofanyika. Alafu tunasikia ya kwamba kuna fununu za kuahirishwa kwa uchaguzi uh, kwetu ni mshangao na tunakuwa na woga, kwa sababu DRC inakuwa kwenye uh, muda wake wa kujifunza namna ya kuchagua uh, baada ya miaka mingi kabisa. Hii sehemu ya tatu ya kuchagua ilikuwa ni kutafuta kuona kwamba DRC inaingia kwa kipindi kizuri cha kujua kuchagua. Lakini mambo tunayoyatazama leo, watu kuchafuana, watu kutukanana, watu kupigana, kutuangana makonde na wengine kufariki, hatuone ya kwamba ha, tunapelekea kabisa namna ya uchaguzi ama namna ya kidemokrasia yenye kuwa na hali nzuri sawasawa na nchi nyingine. Maripota wetu wametufahamisha kwamba ni kweli wameahirisha, na baadhi ya sababu wanazoelezea ni sababu za kiufundi. Wamesema wana matatizo na wanahitaji kati ya wiki moja na wiki mbili, ili waweze kukamilisha matayarisho. Ha, habari hizi tulianza kuzielewa wala kuzifikia kutokana na wanasiasa, uh, wana wamoja wamoja ambao walikuwa wakisema ya kwamba wanahofia kwa maana walitambua ya kwamba vyombo uh, kupelekwa mahali pa uchaguzi uh, labda havijafika uh, na baadaye kumekuwa vitu ama makompyuta na vyombo vingine vya uchaguzi ambavyo vimechomwa moto wiki iliyopita. Lakini alipohojiwa uh, mkuu kiongozi wa senia alihakikisha ya kwamba hata kama vyombo hivi vimechomwa moto, yeye ana uhakika ya kwamba tarehe ishirini na tatu hakuna kuahirishwa uchaguzi. Sijui, mna wito gani wa kutoa nyie, kama watu wa mashirika ya kiraia? Mna wito gani wa kutoa upande wa seni, upande wa wanasiasa wale wagombea, na upande pia wa wananchi wa DRC? Jambo la kwanza kwa wanasiasa ambao wako wanafanya kampeni wakitukana wengine, wakichambua wengine, wengine kutwanga makonde, kutwanga mawe, tunafikiria kwamba hii sio, sio namna ya kidemokrasia. Ah, watu kufanya kampeni sio kutukana wengine ni kueleza ni kipi utafanya uh, kwa wakaaji ili wakupatie sauti zao. Na ndio maana tunawaomba wanasiasa waambie watu wao waache kutukanana, waache kuchafuana. Kwa wakaaji tunawaambia wa, wale mnaotwangana mawe mtaendelea kuishi pamoja, na hawa wanasiasa wataenda uh, kujitajirisha kule, wataenda na hawatapokea simu zenu, hawatawasalimu barabarani. Na kwa seni tunahitaji, kama kunakuwa visababu vinavyoweza kuacha uchaguzi kuahirishwa, waeleweshe wakaaji, ili kuahirishwa kwa uchaguzi isiwe chanzo cha uh, kuvunja, kuiba, kuuana wala vita kutokea nchini. Haya ni maoni tunayowatolea sehemu uh, zote za wakaaji nchini. Huyo ni Mustafa Mwiti akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka mji mkuu Kinshasa nchini DRC. Mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Tunaendelea na habari muhimu za dunia. Washukiwa watatu zaidi wamekamatwa katika mauaji ya watalii wawili kutoka Skandinavia yaliyotokea katika milima ya Atlas nchini Morocco. Miili ya Luisa Vestajal Jespen mwenye miaka ishirini na minne raia wa Denmark na Marine Yuland mwenye miaka ishirini na minane raia wa Norway ilipatikana Jumatatu katika eneo lililotelekezwa karibu na Imlil mara kwa mara ni mwanzo wa kituo cha safari kuelekea mlima Toubkal, kilele kirefu sana kilichopo Afrika Kaskazini na eneo maarufu kwa watembea kwa miguu kuelekea mlimani. Polisi wa Moroko walimkamata mtu mmoja Jumatano na walikuwa wakiwatafuta watatu zaidi ambao walikamatwa jana huko Marrakesh. Polisi wa Moroko na idara ya ujasusi ya Denmark walisema washukiwa wana uhusiano na kundi la ugaidi la Islamic State. Mauaji hayo yalichochewa kisiasa na kwamba hicho ni kitendo cha ugaidi, alisema Waziri Mkuu wa Denmark Lars Rasmussen, bila kuelezea hatua inayofuata. Bado kuna vikosi vya siri ambavyo vinataka kupigana dhidi ya thamini zetu na lazima tusikate tamaa. Wakati wa Waziri Mkuu wa Norway Emma Solberg, alisema ugaidi sio suala pekee linaloongoza ambalo linafanyiwa uchunguzi huko Moroko, lakini alisema kesi bado inaelezea umuhimu wa kupambana na msimamo mkali. Mkutano wa mataifa wanachama wa jumuiya ya Afrika Mashariki ambao ulitarajiwa kufanyika Disemba 27 umeahirishwa tena, na sekretarieti ya jumuiya hiyo imetoa taarifa rasmi hapo jana. Mwenzangu Kennes Bwiri amezungumza na mwandishi wetu wa Arusha, Siraji Mvungi, na kumuuliza nini hasa kimeelezewa ndiyo sababu kuu ya kuahirisha mkutano huo wa viongozi. E, nimezungumza na naibu waziri wa mambo ya nchi za nje wa Tanzania, Dkt. Damas Ngumbaru kuhusiana na taarifa hizi ambazo zimetolewa na akasema kwamba ni kweli wamefikia hatua ya kuahirisha kwa sababu sababu ya kwanza aliyohitaja ni kwamba uh, sasa hivi ni kipindi cha kuelekea kwenye sikukuu za mwisho wa mwaka, na wafanyakazi wengi wanapata likizo, na sio wafanyakazi tu, hata watendaji wa nchi hizi za jumuiya Afrika Mashariki wengi wanakuwa likizo. Kwa hiyo wakaona kwamba inawezekana pia kwamba wakafanya kikao alafu e, baadhi ya wajumbe pia wakashindwa kuhudhuria kutokana na, na kuwa likizo kwa hiyo wakaona kwamba inaweza ikawa ni kupoteza gharama bure. Kwa hiyo ni vyema wakaahirisha, ili waje kupanga tena baadaye katika muda ambao utakuwa ni muda mzuri. Lakini huu ni mkutano ambapo viongozi waliketi wakakubaliana kwamba ikifika tarehe ishirini na saba tutakutana tena, maanake walijua likizo inakuja na walijua kunaweza kutokezea changamoto hii. Na hapa, je, likizo tu ndio waziri anasema imezingatiwa zaidi, ama labda kuna maswala mengine ambayo halidokezea. Nilijaribu kumuuliza suala hilo, lakini akasema kwamba kisheria na kitaratibu likizo ni haki ya mfanyakazi na huwezi kumnyima. Na mara nyingi e, inaonekana kwamba wakati wanapanga hilo suala pengine, labda a, ilikuwa ghafla mno, ama vinginevyo, lakini kwa kweli hawakufanua zaidi ya hapo. Anasema kwamba a, kutokana na sababu hizo basi wameona kwamba ni bora waahirishe. Awali mkutano haukufanyika kwa sababu mshirika mmoja wa jumuiya ya Burundi alikosa kufika, na alikuwa amearifu kwamba hatafika, lakini viongozi walikutana ili kuweza kujadiliana, baadaye wakasema hawawezi kuendelea na mazungumzo. Je, Waziri anasema lolote kwamba mshirika huyo tena Burundi alikuwa amethibitisha kufika ama hamna, ishara zozote kwamba alikuwa amejitoa, kwamba mara hii atahudhuria? Kwa kweli hakuzungumzia kwa undani kuhusiana na suala hilo, kwa sababu kwanza anasema yeye yeye wa, wao ni, ni mawaziri huwa wana, wana viwango vyao na wana nafasi yao kama baraza la mawaziri na mambo masuala mengine yanakuwa ni ya wakuu wa nchi. Kwa mara hiyo Anasema kwamba swala hilo kwa kweli hakutaka kulizungumzia kwa sababu anasema kwamba hilo ni swala ambalo linakuwa liko nje ya ya, ya, ya ya liko juu ya uwezo wao kama mawaziri. Ni mwandishi wetu wa Siraji Mvungi akizungumza na Sauti ya Amerika kutoka Arusha, Tanzania. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka hapa mjini Washington DC, tukiendelea na ripoti zaidi. Mwanadiplomasia wa Marekani amesema Marekani bado ina nia ya dhati kwa uharibifu wa kudumu wa ISIS na makundi mengine ya kigaidi nchini Siria, siku moja baada ya Rais Donald Trump kutangaza kuwa ataanza kuwarejesha nyumbani wanajeshi wa Marekani walioko nchini humo. Mwandishi wa VOA Margaret Bashir anaripoti kutoka huko na Khadija Riami anaisoma ripoti kamili. Katika tangazo la kuchangaza kwenye baraza la usalama la Umoja wa Mataifa kuhusu Siria, mwakilishi wa Marekani Rodney Hunter aliwaambia mabalozi kwamba Washington bado ina nia ya dhati katika mapigano dhidi ya kundi la Islamic State na magaidi wengine nchini Siria na kote duniani. Marekani badi na nia ya dhati kwa uharibifu wa kudumu uliofanywa na ISIS na makundi mengine ya kigaidi nchini Siria na kote duniani. Tutaendelea kufanya kazi pamoja na washirika wetu katika kupambana na ugaidi. Marekani pia itafanya kazi na mataifa kadhaa, Umoja wa Mataifa na upinzani nchini Siria kutafuta suluhisho la kidiplomasia kumaliza mzozo huu. Washirika wa Marekani na ushirika unaopambana dhidi ya IS wamelalamikia Marekani juu ya wa uamuzi wake huo. Balozi wa Uingereza katika Umoja wa Mataifa Karen Pierce alieleza kwamba bado kuna mengi yanahitaji kufanywa kupambana na kundi hilo. Anasema hatutakiwi kupoteza mwelekeo wa tishio la Daesh ambalo linaendelea kuwa ni hatari hata wakati ambapo hawana udhibiti katika eneo hilo. Balozi wa Ufaransa Francois de Latre alitahadharisha kwamba mivutano mipya huenda ikawapa magaidi fursa, na kuongezea, kuna hatari ya kweli ya nchi kutumbukia katika ghasia na kuanza tena kwa ukatili wa kiwango kikubwa. Kaskazini mashariki mwa Siria kusiwe ni eneo jingine katika orodha ndefu ya mikoa ya Siria inayokabiliwa na majanga ya kibinadamu, ameongezea. Kuwepo kwa kile kinachoitwa Islamic State nchini Siria kumechochea ghasia zaidi na ukosefu wa uthabiti katika vita vya nchi hiyo vya wenyewe kwa wenyewe vya takriban miaka saba sasa. E. Mnaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika kutoka hapa Washington DC, na tukiendelea na makala yetu maalum ya uchaguzi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, tunatupia jicho sababu za kuahirishwa kwa uchaguzi mkuu wa Disemba 23 na kile wa Kongo wanasema. Kutokana na uamuzi huo, tume ya uchaguzi ilitangaza rasmi jana magharibi kwamba inaahirisha uchaguzi huo hadi Disemba 30. Mwenzangu Abdu Shakur Abud anatuarifu zaidi. Kwa ujumla, Wakongo wengi wameeleza mshangao na kujiuliza imekuwaje uchaguzi huo umeahirishwa, wakati mwenyekiti wa tume huru ya uchaguzi Seni Cornel Nanga kusema mara kwa mara kwamba wana uwezo wa kutayarisha uchaguzi huo na wahitaji msaada kutoka nje. Hapo jana, basi alitoa tangazo hilo kwa waandishi wa habari, sont donc que le scrutin direct presidentiel legislatif kwa hivyo tunatangaza kwamba uchaguzi wa rais na bunge katika viwango vya kitaifa na kimajimbo utafanyika disemba 30 mwaka 2018. Mwandishi wetu wa Kinshasa, Salehi Mwanamilongo, alihudhuria kikao hicho cha waandishi wa habari na mkuu wa Seni alipotoa tangazo hilo, na akizungumza katika kipindi chetu cha Kaundani amesema kwamba kuna sababu kadhaa zilizotolewa na mwenyekiti wa Seni sababu ambazo wameelezea mwenyewe ni kwamba kuungua kwa ghala ya tume hiyo ya uchaguzi ambapo wetu na vifaa vingi kwa ajili ya uchaguzi ya wa mji wa Kinshasa vikiwemo uh, mashine ya kupigia kura ama voting machine, na vilevile kuchelewa kwa kuwasili hapa kwa makaratasi ya kura ambayo yalitakiwa kuletwa hapa kutokea huko Korea ya Kusini. Baada ya kuungua kwa ghala hiyo, ndio amesema kwamba ndio sababu muhimu, kwa sababu amesema shehena ya mwisho ya makaratasi ya kupigia kura itawasili hapa mjini Kinshasa Jumaa mosi eh, tarehe ishirini na mbili Desemba. Lakini awali baada ya ghala la kuweka vifaa vya kupigia kura kuungua, huyo mwenyekiti na tume yake walitoarifu kwamba kwa vyovyote vile halitaweza kutatiza mpangilio uliokuwepo wa kupiga kura. Sasa lipi ambalo limetatizika tena baada ya hadi ile ndio swali kubwa ambalo uh, watu wengi wamejiuliza hapa, ni kuona kwamba uh, tume hilo ya uchaguzi haikujibu kwa swali hilo, lakini mwenyekiti wake amejieleza na kusema kwamba walitegemea kwamba kila kitu kitaendelea vizuri, lakini mafundi wake ambao walitakiwa kuweza kuseti upya a mashini nyingi ambazo zilipatikana zilichukua muda kana kujibu ilivyotarajiwa, kwa hiyo ndio sababu kubwa ambayo wanaelezea kuwafunishwa kwa uchaguzi huo, baada ya kuungua kwa mashine za Kinshasa ambazo zilikuwa zimefanyiwa kila kitu kwa ajili ya uchaguzi huo. Kukawa na agizo sasa kwa mashine za akiba za ziada ambazo ziliitishwa. Amesema kwamba kwa jumla waliitisha mashine laki moja na baadaye kukawa sasa vituo vya kupigia kura ni hamsini na tano elfu ilitakiwa kuwe na mashini za ziada, na hapo ndio ameagiza mashini hii kutoka kwenye majimbo ambazo zilipelekwa na kurejeshwa hapa, na italazimisha katika kila mashine kuweza hivi kubadili mfumo wa utendaji, kwa sababu Kinshasa sio maeneo ambako yaliweza kupelekwa mashini. Kabla ya uamuzi rasmi kutangazwa, habari zilianza kuenea kote mjini Kinshasa, na hivyo kuwasababisha baadhi ya wanafunzi wa chuo kikuu cha Kinshasa kuandamana wakidai kwamba hiyo ni njama na hawataki tarehe ibadilishwe. Hatumtaki nanga, hatumtaki nanga, tunataka uchaguzi hapo Desemba 23. Tumetaabika vya kutosha na tumechoshwa na Kabila, anahitajika kuondoka kwa amani, hatumtaki tena. Huko mashariki ya Kongo, wanasiasa, mashirika ya kiraia na wananchi walieleza usikitifu wao kutokana na kubadilishwa kwa tarehe ya uchaguzi, ingawa baadhi walitegemea hali hiyo kutokea kwani kulikuwa baadhi ya miji ambako vifaa vya upigaji kura havikuwa vimefika hadi jana jioni na wengine walikuwa hawajapata vitambulisho vyao vya, vya kuweza kupiga kura. Na mwandishi wetu wa Bukavu, Mitima de la Chance, alizungumza na baadhi ya watu akianza na mwenyekiti wa uratibu wa asasi za kiraia Kivu Kaskazini, Patience Bashombe. Tunaambia seni na guvernema wafanye yote iwezekanavyo ili kwamba uchaguzi ufanyike siku ya Mungu tariki makumi mbili na tatu ya mwezi huu, sababu hatutaitika kama shirika la raia ii uchaguzi ubadilishe. Uchaguzi haiko matabishi ambayo wanatupatia uchaguzi. Ni haki yetu kama raia, na yoyote ambaye atatuima uchaguzi atabeba responsabiliti yote ya kwamba mambo gasia na mambo yao inaweza tokea. Kiongozi huyo wa asasi za kiraia hapa Kivu Kusini, Pasiamba Bashombe, anaalika Wakongomani kuwa makini na jumuiya ya kimataifa kuangalia suala hili kwa kuweka msukumo dhidi ya tume huru ya uchaguzi seni, ili kuandaa uchaguzi haraka iwezekanavyo. Upande wa vyama tawala wanachama wanasema kutoiona shida yoyote na kuonya wakaaji kuwa wavumilivu kidogo tena John Karume ni mwanachama cha PPRD chake Rais Joseph Kabila. Hakuna tatizo hata yoyote ile, ni swali ya kualika watu roho zao ziwe nafasi moja, zinawaza kama hata kama kukiwa hiyo mubadiliko wa kutoka kutariki ishirini na tatu kwenda tariki yingine, sione kama inaweza kuwa na tatizo, kwa sababu tumewaivumilia na tutavumilia kama ni hiyo siku mbili wala tatu, ambayo inaweza kuwa ya zaidi kulingana ki, kinyume na kalenda ya SENI, haitaleta tatizo sana inavyoonekana kwa sasa. Maoni yanatofautiana kati ya wakazi wa Kivu Kusini kuhusu swala hili. Saa hii tunasikia kama uchaguzi wanibadilisha ni juu ya nini? Maanake pale banapenda tena waanze vya manyanga yavo. Je, natuma banatabadilisha vile naiziletafuzo juu, basi wanabadilishaka vote kama seni tezajiandaa na kusema kitaorganize eleksion yenye kobie fuyo pari tuende basi na uchaguzi ya mbaya washikaze basi, watusaidie uchaguzi kwe ya mzuri, warenforce kwanza na ile sensibilizasyon populasyon ijue namna gani itatumikisha hiyo mashine a vote hiyo ilikuwa ni ripoti ya Mitima de la Chance. Na wachambuzi wengi wa kisiasa ndani na nje ya Kongo wanajiuliza ikiwa muda wa siku kumi utawezesha tume ya seni kuwa tayari kuendelea na uchaguzi kwa njia ya huru, haki na amani. Ni swala ambalo tutafuatilia kwa karibu zaidi. Kampeni za uchaguzi zimesitishwa hii leo na uchaguzi utafanyika hapo 30 Disemba. Mnaendelea kusikiliza Kumekucha Afrika ya idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Kwa sasa, sikiliza muhtasari wa habari ukisomwa na Mkamiti Kibayasi. Wapiganaji wa kundi la Islamic State nchini Siria wasitarajia nafuu yeyote angalau kwa wakati huu wa mashambulizi ya anga ya Marekani na ushirika Rais wa Marekani Donald Trump alitangaza alhamis kwamba waziri wake wa ulinzi Jim Mattis ataondoka kwenye nafasi hiyo Februari mwakani, wakati wa rais wa Marekani Donald Trump anafikiria kuondoa idadi kubwa ya wanajeshi wa Marekani kutoka Afghanistan, maafisa waandamizi wa utawala wanasema. Tangazo la tume ya taifa ya uchaguzi nchini DRC limewashangaza wanasiasa na wananchi wa kawaida ambao walikuwa wamejitayarisha kutumia haki ya kidemokrasia Jumapili, Disemba 23. Na hapa ndio tunafikia mwisho wa matangazo yetu ya leo ya Kumekucha Afrika kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA. Kwa niaba ya wenzangu wote walioshiriki mwelekezo wa matangazo haya, Diodene Chubahiro mimi ni Khadija Riami, nami naitwa Mkamiti Kibayasi. Nikisema kwaheri, ninakuwatakia asubuhi njema kutoka Washington DC.