Kutoka studio 15, hii ni VOA Express Nama moja kwa moja kutoka jiji kuu la Marekani, ni saa mbili na nusu hapa Washington DC, saa kumi na nusu alasiri saa za Afrika ya Mashariki, na saa tisa na nusu alasiri saa za Afrika ya Kati. Msikilizaji, nikiwa ndani ya studio ileo, siku ya Ijumaa, nimekusha jaa tele kama pishi la mchele. Jina langu ni Sandei Shomari. Na mimi ni Patrick Ndwimana. Nafikiri umejaa zaidi kuliko pishi la mchele, navyokuona umejaa zaidi sawa kaka. E, umejaa kama ubwaba basi, sawa kaka Patrick. Haya basi, Sandei nam, leo ni Jumaa na bila shaka kuna habari motomoto ambazo zinaendelea. Bila shaka, bila shaka, ni moto kwelikweli huko. Uh, wananchi wanaendelea kutoa maoni yao baada ya uchaguzi kuahirishwa. nam Tanzania kuna nini huko Tanzania? Nako tunafuatilia swala zima la usafiri mikoa mbalimbali nchini humo. Sasa unasema kwamba wasafiri wanaweza kukata bima kwa ajili ya kujikinga na majanga mbalimbali mbali. wakati wewe unasafiri unaweza kujinunulia bima yako mwenyewe. Tutapata mengi zaidi kuhusu hilo lakini tukisalia huko kwa Tanzania, ni kwamba kuna mwanadada mmoja Sandei mm -hmm. kaanzisha shirika la kusaidia watoto. Na kwa nini basi ameanzisha shirika hilo? kilichonisababisha kufanya haya yote ni Patrick. Kwa sababu Patrick alikuwa na upendo na watoto wenzie tukiwa hospitali, ameanzisha shirika yeah. kwa sababu ya nani? Kwa sababu ya Patrick. Haya basi, tutakuwa pia na masuala <laughs> ya teknolojia ambapo no. Tutasikia gisi watu wa huko Kenya, huko pwani wanavyojiendeleza na kubuni kazi kwa sababu ya uh, mambo ya internet, mtandao wa internet lakini nafikiri moja kwa moja tuelekee huko DRC, tukiwa naye katika laini ya simu Oster Malivika akiwa huko Goma. Oster Malivika, uh, wakazi wa maeneo ya huko Kivu Kaskazini wanaendelea kutoa maoni yao baada ya tume huru ya uchaguzi Seni kuahirisha uchaguzi. Umeongea nao, sijui wanazungumza nini? Asante sana Ndrima na pamoja naye Sande Shomari, mkuu umejaa sijuni kama mchele, lakini sasa <laughs> hivi niko katika mji wa Kanyabayonga nikielekea katika mji wa Goma. Hapa nimekutana na baadhi ya wananchi ambao wanasema kwamba hawafurahishwa na hatua ya tume huru ya uchaguzi, na wanaongeza kwamba ingekuwa muhimu kwa kiongozi wa tume huru ya uchaguzi kuomba msamaha uh, kwa wananchi, kwa sababu hapa sehemu ambapo nipo niko katikati ya mji wa Kanyabayonga, kuna wananchi ambao walikuwa wametoka kwenye vijiji, walilipa pesa zao ili waje mjini kusubiri uchaguzi Jumapili. Sasa wanasema hawaelewe ikiwa nani atalipa tena pesa za wao kurudi zile sehemu alienda, na wanasema walikuwa metari, walikuwa wameandaliwa, wamejipanga ili uchaguzi ufanyike. Kwa hiyo wakasema kwamba hawafurahishwe na inawakera sana, inawapeleka wao kuvunjika moyo. Nilizungumza nao wakasema hivi, ile habari tumepokea vraiment na mshangao mkubwa sana sana. hmm. vraiment sisi tulikuwa tunadhania le 23 tutajichagulia viongozi wetu wenye watatuongoza katika mamandai yenye iko na kuwe. Alors toutefois hatuwezi kata tamaa yote, tuna, tunaamini ke Mungu ni Mungu na Mungu anakuwaka na mwisho yote, tunaamini ke kama nanga kweli kweli, kuna kwe kwe sema report le, haiko anilasio 30 Desemba. Ah tumekuwa na sikitiko sana mheshimiwa mwandishi wa habari sababu tulikuwa tunatarajia sana kama tarehe 23 Desemba tutenda sote kwenye vituo vya uchaguzi. Lakini tumekata kitumaini kufuatana na matamshi ya eh, kiongozi ama eh, president wa Seni bwana Akina Kone Nanga mambo ambayo yametokesha ama mambo ambayo amesema imetukata kitumaini sana sisi wa civilian kabisa. Malivika wanasema wanasikitika, lakini labda wametoa wito wowote upande wa Sini. Uh, ni kwamba wao walisema kwamba wangelihitaji kiongozi wa tume huru ya uchaguzi aombe huruma, yaani aombe msamaha, yani kwa wananchi wote wa Kongo. Wanasema kwamba inaonekana amecheza na akili za, za raia wa Kongo. Lakini wakati mwenyewe wa nimeona ni kwamba nimekuta lori za tume huru ya uchaguzi kutoka katika mji wa Goma kuleta vifaa maeneo ya Lubero kwa sababu bado kuna vifaa ambavyo havijaenda kwenye vijiji. Unajua, zile shughuli nyingi zinafanyika zina kwenye miji mikubwa mikubwa, lakini kwenye vijiji bado kuna tatizo, kuna vifaa havijafika huko. Shukran sana Oster Marivika kwa uh, ripoti yako hiyo, tutaendelea kufuatilia uh, hili suala la maandalizi ya uchaguzi huko DRC bila shaka katika taarifa zetu za baadaye, eh, hadi uh, uchaguzi utakuwa umefanyika. Sande ni kwamba hata wanasiasa wagombea wenyewe mm -hmm. wameweza kutoa uh, msimamo wao baada ya tume ya uchaguzi kuahirisha uh, uchaguzi uh, mfano ni huyu mama ambaye ndiyo mgombea pekee mwanamama au mwanamke anaitwa Marie Josee Ifoku. Yeye anaomba mkuu wa seni, uh, Nanga, wa ae anaitwa Corneille Nanga na timu yake nzima wa wa, wajiuzulu wajiuzulu. Ye hana imani kwamba uchaguzi utafanyika, mm. vilevile kuna mwanamama mwingine ambaye ni katibu mkuu wa chama cha MLC cha Jean-Pierre Bemba, ye anaitwa Eva Bazaiba, yanasema hizi ni njama za seni kutaka kuiba kura, na ye vile vilevile ameomba seni mkuu wa mm. seni na timu nzima wajiuzulu naambiwa tayari yupo kwenye laini ya simu huko kutoka Dar es Salaam Tanzania. Dina cha hali, yeah. Eh, mambo vipi hapo Dar es Salaam? Hebu tuambie, tunasikia mamlaka ya usimamizi wa bima Tanzania na taasisi mbalimbali za bima eh, wanabuni bima mpya ya usafiri au bima mpya ya safari inatokea kama vocha maalum. Bima hii ni aina gani? Hebu tueleze zaidi kidogo hapa Bima hii ni aina ya tofauti kabisa. Sande, kama ulivyosema, ni bima ya usafiri, bima ya ajali ambayo inawalenga hasa watu wa kipato cha chini. Bima hii inaanzia shilingi mia mbili na mwisho wa bima hii ni shilingi milioni tatu. Kwa hiyo, kwa hiyo shilingi mia mbili, kwa mujibu wa huyu Dokta Bagayo Sakware ambaye ni mkurugenzi mkuu wa mamlaka ya usimamizi wa shughuli za bima nchini ina- ina- ina- yaani, mtanzania in ataenda tu kutafuta vocha kama uh -huh. ile no. ku, ya simu anakuangua, kuna maelekezo ataelekezwa, atamua kununua vocha shilingi mia mbili, ambayo thamani ya vocha shilingi mia mbili ni kiwango cha bima ni shilingi milioni moja. Kwa hiyo iwapo atapata ajali inayohusisha ajali yoyote binafsi ya kupoteza kiungo cha mwili hiyo milioni moja, asilimia ishirini na tano ndio atapata hiyo bima, iwapo atapata hiyo ajali na hii nafikiri ni jambo la kusaidia, kwa sababu kama unaofahamu dina, kumekuwa mm. na ajali nyingi za magari makubwa zikitokea, na pengine hata hatujui hawa mm. watu wanaumia, matibabu yao wanaweza mm. kuyamudu vipi au kuyapata namna gani? Kwa hiyo pengine wale wananchi ambao wamesikia habari hii au taarifa hii eh, kwa upande wao nini ambacho wanazungumza wamezungumzia kwamba kwa sasa hivi walikuwa hawana hawana hawana uelewa uh, wa hiyo bima, na leo hawa watu wa kira hawa mamlaka ya usimamizi wa bima walienda kwenye kituo cha kikuu cha mabasi cha kwa wasafiri wa mikoani na nchi jirani pale Ubungo, ndio walienda kutoa elimu kuhusiana na bima hii mpya ambayo Watanzania sasa watuwa. Na ni bima hii kumbuka, ne, ne ni kukumbushe tu kwamba ni kwa safari za nchi kavu, majini na angani. Sio mm. sio nchi kavu tu kwa hiyo ni katika safari zote. Kwa hiyo walienda kutoa elimu hiyo kwa watu ambao walikuwa bado hawajui eh, maana ya kwamba nini wananufaika wakipata ajali au kupoteza maisha, ambayo mrithi wake atapata uh, kiwango cha bima kadri yeye alivyoweka vocha ya shilingi ngapi. Shukran sana uh, yeah. Dina tunashukuru sana kwa taarifa yako hiyo. Ni kwamba tu Sunday, kwa kuongeza hapa ni kwamba naona umeandika bima hii ya vocha mia mbili inadumu kwa siku tatu katika safari, na endapo abiria akifariki dunia analipwa shilingi eh, milioni moja, na hii bima ya elfu kumi na tano inadumu kwa miezi sita ikitokea umefariki dunia, familia inapewa shilingi milioni mbili na laki tano, na kuhusu bima ya shilingi elfu ishirini na tano amesema mhusika akifariki dunia familia inapewa shilingi milioni tatu, na ulemavu wa kudumu ni shilingi laki saba na elfu hamsini. Kwa hiyo nafikiri ni jambo la maana sana nam, ni jambo la mapinduzi ya kibima kwa kusema kweli, kwamba itasaidia watu wengi katika eneo kubwa, ambao kama alivyosema hapo, wakipoto cha chini wanaposafiri, unaweza ukapata bima hiyo, ambapo unafahamu eh, Patrick maeneo mbalimbali hapa Marekani hmm, mbali mm, amekuwa na bima kama za namna hiyo pia hmm, kwa watu wakitaka kujiamulia usafiri najuekia bima yako. Kwa hiyo nafikiri ni jambo zuri, bila shaka, na maendeleo makubwa haya. Nafikiri muda mchache tu tuelekee katika habari za dunia. Mkuu wa polisi nchini Chile Jenerali Hermes Soto amefutwa kazi kufuatia taarifa ya mauaji ya kijana kutoka jamii ya Mapuche yaliyotekelezwa na maafisa kutoka kitengo maalum cha polisi. Jenerali Hermes amefutwa kazi na rais Sebastian Pinera siku moja baada ya video kwenye mtandao ya kijamii kuonyesha maafisa wa polisi wakimpiga risasi shingoni kijana Kamila Katrilancha mwenye umri wa miaka 24. Video hiyo inakwenda kinyume na taarifa rasmi iliyotolewa na maafisa wa polisi kwamba kijana huyo alikuwa aliuawa kufuatia makabiliano na polisi waliokuwa wanamsaka kwa shutuma za ujambazi na wizi wa magari matatu. Hali ya wasiwasi imetanda wasi huko katika Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo kufuatia kuahirishwa kwa, kwa uchaguzi uliokuwa ufanyike Desemba Jumapili, Desemba 23. Wagombea wa upinzani wametishia kuongoza wafuasi wao kuandamana dhidi ya tume ya uchaguzi Tume huru ya uchaguzi seni imeakhirisha kwa wiki moja uchaguzi huo na kuhamisha hadi tarehe 30 Desemba mwaka 2018. Sababu zilizotolewa kuhusu kuahirisha kwa uchaguzi huo ni pamoja na kuungua kwa ghala lenye vifaa vya uchaguzi mjini Kinshasa, ghasia zilizofanyika wakati wa kampeni na hofu ya kuenea kwa maradhi hatari ya Ebola mashariki mwa nchi hiyo. Na aliyekuwa rais wa Madagaskar Andri Rajolina anaongoza katika hesabu ya kura katika duru ya pili ya uchaguzi dhidi ya mshindani wake Mark Ravalomanana. Hesabu ya awali ya tume ya uchaguzi inaonyesha kwamba Rajolina ana asilimia 54 nukta nane huku Ravalomanana akiwa na asilimia 45 na nukta moja ya kura. Viongozi hao wawili ndio walishiriki duru ya pili ya uchaguzi iliyofanyika Jumatano kila upande umedai kushinda na wametoa tuma za udanganyifu, hali ambayo imeongeza hofu ya kupingwa kwa matokeo na kutokea mgogoro mpya kisi wa kisiasa katika kisiwa hicho cha bahari Hindi. Kiongozi wa kanisa Katoliki duniani Papa Francis ameomba makasisi waliotuhumiwa kwa dhulumu watoto kingono kujitokeza wenyewe Wakati akihutubia mkutano wa kila mwaka wa baraza inaloongoza kanisa hilo mjini Vatican, kiongozi huyo amesema kwa wale wote wanaodhulumu wa watoto, badilikeni na mjisalimishe, ili haki ya kimungu itendeke. Kanisa Katoliki katika miaka ya karibuni limekumbwa na kashfa ya unyanyasaji wa kingono dhidi ya wa watoto, swala ambalo limeendelea kufunikwa. Francis anayeongoza zaidi wa katoliki bilioni moja kote duniani amesema kuwa baadhi ya makasisi wanatenda vitendo vya aibu huku wakiendelea kuhudumu kanisani kama vile hakuna kilichotendeka. Makasisi pamoja na viongozi wengine wa kidini wakiwemo wataalam wanatarajiwa kushiriki kwenye kongamano mjini Vatican mwezi Februari mwaka ujao ili kuangazia swala la kadhia za kingono. kusikiliza VOA Express ikisafiri moja kwa moja kutoka hapa jikuu la Marekani, Washington DC. Msikilizaji, kama ndio unasafiri baada ya shughuli zako au ndio unaanza shughuli zako alasiri hii, sisi tuko pamoja na wewe katika VOA Express. Usahau so pia kuingia kwenye mtandao wetu www voaswahili com. Vile vile usahau kwenye Facebook uweze kutupata kule, tuwa maoni yako nasikiliza kipindi hiki na pia share na mwenzako. Basi moja kwa moja msikilizaji, Tunafanya vitu vizito kama Patrick anavyosema, mi namwita mshambuliaji huyu. Vitu vizito vizito, Patrick, vitu gani vinaendelea? <laughs> Aya, bila shaka tunaelekea katika makala ya jicho letu. Katika jicho letu leo, mwenzetu Lucy Patrick ameongea na mwanadada mmoja ambaye ameanzisha shirika la kusaidia watoto wenye mahitaji maalum hapa. Mwanadada huyo anaeleza kilichompelekea kuanzisha shirika hilo. Ni wasaa wa jicho letu. Msikilizaji, karibu sana siku ya leo. Mimi ni Lucy Patrick na hapa tunazungumza na mwanadada Mona Love ambaye ameweza kuanzisha foundation ya kuweza kusaidia watoto wenye mahitaji maalum. Karibu sana uweze kuungana nami upate kujua ni kitu gani hasa kimeweza kumpelekea yeye kuanzisha foundation hii. kilichonisababisha kufanya haya yote ni Patrick, kwa sababu Patrick alikuwa ana upendo na watoto wenzie. Tukiwa hospitali, Patrick alikuwa ni mtu ambaye wewe ukimpa chakula, alafu mwenzake bado ajala hawezi kula hiko chakula na hawezi kufanya chochote. Ndio nikaona bora kujipa faraja na kujipa nguvu, niweze kuzunguka vijijini, niangalie watoto wanaoteseka katika hali tofauti nilienda vijiji tofauti mikoa tofauti nimeshaenda mikoa mitano na nimekuta watoto wanateseka sana watoto wanaishi maisha magumu ambayo sio kama vile ambavyo watu walioko mjini mtu anaweza kupata hata mia tano kwa hiyo nikakuta pia hata wababa wa wanakimbia wamama wakizaa watoto walemavu mtu anahama kijiji kabisa anaenda kijiji cha mbali anamwacha yule mama anateseka na mtoto mi nikaona njia pekee na faraja pekee ya kumwenzi mwanangu ni kuzunguka kuwaona watoto na kuwasaidia kwa uwezo ambao nilionao. Ndo hapo ambapo nimekutana na matatizo makubwa zaidi ya watoto, nikaona bora nijaribu hata kuomba na msaada ili wapate matibabu kwa sababu unakuta wengine wana matatizo makubwa, mwingine ana ubongo umetoka huko nusu nje kabisa, yani ndani umebaki kidogo. Sasa matibabu yake ni gharama kubwa na hapo nilikuwa natumia hela yangu mfukoni. Na kama watoto wengine unavyo na walikuwa wanaenda hospitali, wanapona, wanapewa dawa, sio hela nyingi. Unakuta mtoto anapona, umetumia elfu kumi na nane, elfu thelathini na nane, elfu hamsini, mtoto anarudisha furaha yake, sio pesa nyingi. Kwa hiyo nikajikuta nafanya hivo. Sasa wale wenye matatizo makubwa nilikuwa nimewaweka pembeni, ili kuweza kutafuta misaada ya kuweza kuwasaidia na kupata sapoti ya watu ambao wanaweza hata kuwa, kuwasaidia kwenda nje ya nchi wakapata matibabu. Ni changamoto zipi ambazo mpaka sasa umeweza kukutana nazo katika kazi yako hii? Changamoto ni nyingi sana kwa sababu pia ah, watu wengi walioko huko wana imani potofu zile wana imani za kishirikina, yaani kwamba wanavyoona wao kwamba mtoto akiwa mlemavu ni laana. Kwa hiyo wanafungia watoto ndani, wanawaficha watoto wale wenye ulemavu mpaka mtoto ambapo anakufa. Watoto tunaowategemea sasa ni marais wa baadaye, mawaziri viongozi wa baadaye, tuwaonyeshe upendo, turudishe furaha kwao. Popote pale ambapo mtu anaona ana uwezo wa kumsaidia mtoto, anaweza kufanya chochote. Unaweza ukampa mtoto hata nguo ambazo watoto waliovaa kwako, chochote kile ambacho wewe unasukumwa kusaidia. Ni kweli kabisa. Habari hii ni habari, kwanza ilikuwa ya masikitiko kamkosa mwanaye yeah. Lakini hiyo imemfanya yeye awe na ule moyo mm -hmm. wa kuweza kusaidia watoto wengine ambao katika matatizo. Hebu eleza kidogo kwa uchache tu eh, msiba huyu mtoto Patrick ambaye ni mtoto wa Munalavu. Munalavu ni, ni msanii wa bongo movie kule nchini Tanzania, uliteka watu wengi sana pale nchini Tanzania alipofariki hata nchini Kenya, kwa sababu mtoto huyu aliugua na kulazwa hospitali ya Nairobi kule Kenya alipata uvimbe kwenye ubongo. Mm -hmm. Kwa hiyo baada ya kukaa muda mrefu hospitali mpaka alipofariki, Muna akapitia matatizo yao ya kumuguza mwanaye, hatimaye akarudi Tanzania kumzika. Na mtoto yule picha zake zilisambaa kwenye mitandao ya mm -hmm. kijamii, aliteka watu wengi sana. Msiba wake ulikuwa ni mkubwa sana kule nchini Tanzania. Mm -hmm. Ilikuwa ni mwakaje? e, mwezi wa Ramu, mwezi Julai ndipo alipofariki mm -hmm. mtoto huyo. Mm -hmm. e, uligusa watu wengi kwa kweli, na Muna mwenyewe aliumia sana hatimaye ndio mpaka akaamua. Sasa anaanzisha hii foundation kusaidia watoto wengine wanaokutana na matatizo. Jambo zuri kabisa. Naam, jambo zuri kwa Mungu. Haya, Sunday leo ni Jumaa, lazima kuwepo wewe kule wanakuambia Nairobi na Mombasa Furahi Day. Bila shaka. Na leo basi katika Furahi Day kama tunavyosema Patrick Express bila muziki, bado hatujafanya lolote, bado hatujafanya vitu vyetu. Sasa tunafanya vitu gani leo? Tunakwenda moja kwa moja kwa muziki anayechipukia na hatari kweli kweli kule nchini Tanzania anaitwa Mboso. Uh -huh. Mboso anakuja na kitu chake anakuambia nadekezwa. Sikiliza vitu hivyo msikilizaji. Salamu ulizonitumia zimenifikia, nipo salama, tausijali sauti maridhawa sa. Kabisa hiyo msikilizaji, sauti imeshiba kibao. Murwa Patriki kimetulia. Wanakuambia hicho kitu, Patriki. A, eh. Ah, sio mchezo. Hii ni densi ya aina yake. <laughs> Akeiiaenda mpaka chini, naona injinia hapa Patrick alikuwa anaangusha vitu kweli kweli kweli, anakwenda mpaka moto kweli kweli. Haya basi, tunaendelea na express sijui Ndi bila shaka, zimeongezeka maradufu Afrika Mashariki kwa jumla. Na huko Kenya kufuatia hiyo serikali wanasema watu wengi wanatakiwa walipe ushuru kupitia online. Yaani kusajili biashara zao ambazo ziko kwenye mitandao, kusajili magari kupitia mtandao na ina nyingine za leseni. Sasa wataalamu wa teknolojia ya mawasiliano wanasema ajira zimebuniwa kila mahali, hasa kwa vijana. Kuna huyu kijana anaitwa Eric Mwendwa. Yeye amesomea teknolojia katika chuo kikuu cha Moi na amefanikiwa kufungua kampuni kadhaa sehemu za mashambani na mashariki mwa Kenya. Alizungumza na mwenzetu Josephat Kioko. Sehemu yangu ya biashara imeegemea sana pande wa teknolojia, mambo na kompyuta. Kusoma chuo kikuu, nimesomea Moi University. Biashara nilianza nikiwa mwaka wa pili. Tunafanya hizi the cyber services, tunafanya networking, tunatengeneza software hizi za za kumanage mabiashara zinatumika kwa makampuni, na uh, website pia hizo pia tunafanya. Okay, hizi mambo zote hizi za teknolojia ni ni mambo imewezeshwa na serikali, imejaribu kwa hayo mambo ya teknolojia pia hizo services zenye wanapatiana kama hiyo mambo ya KRA, ilikuwa zamani lazima mtu aende afanyiwe Nairobi. KRA ni kile cheti cha kulipia ushuru, yeah. Na kama saa hii unakuta every account inafunguliwa benki, lazima ikuwe na lazima mwenye anafungua kuwe na KRA. Inatupatia kazi na pia na sisi pia tunarahisisha hiyo kazi, kwa kwa sababu mtu si lazima aende Nairobi afanywe hiyo mambo, anaweza ifanyia huko, e, tu mashinani. Kama licenses pia ilikuwa pia lazima ifanyiwe u uende kwa maofisi ili ufanyiwe za gari kuopareti gari hizo, ni vitu zimepelekwa, zime zimeletwa kwa hiyo levo ya, ya kufanyika kwa saiba. Sasa hii si lazima ati uende kwa ofisi, ati usaidike upange safari ati uende uende Nairobi usaidike hiyo mambo yote, unaweza saidika ya baada ya serikali imetoa imetoa hiyo mitandao ya kufanya kufanya hizi services. Unakuta si watu wengi wapo wana wanajua hizi mambo ya mitambo ya kompyuta kama wanaweza jifanyia. Kuna watu wengi sana hawana hiyo nini, hizo skills so nakuta hapo ndipo si tunaingililia, saa wengine pia hizo kufanya hizo kufail hizo returns mwisho wa mwaka hizo tutafanya. Kuna hiyo platform nyingine hiyo ya eCitizen saa, kwa hiyo mambo ya leseni na pia kuna section ya immigration, kubadilisha logbook. Pia inafanywa cyber level. Pia kitambo zilikuwa lazima mtu aende Nairobi upeleke makaratasi KRA ili ati utransfaiwe gari ukinunua, pesa hizo zote zinafanyika huko. Kwa mfano huyu jamaa hapa, nimeona anafuatilia magari car tracking. Hii inafanyika namna gani? Car tracking ni kidude kinawekwa kwa gari, na kidude chenyewe kikona sim card, sim card yenye ina access, ina access internet so inakuwa ni kama venye simu venye nafanya kazi venye unaweza unaweza, simu inaweza track iwe julikane paliko. Sasa ni, ni kidude kimekwa kiko na hiyo features ya GSM na na na GPRS iko na, iko na the internet bit of it. Saa inakuwa kuna account itatengenezwa ita na ilinkiwe na hicho na kidude so kiko kwa, kwa gari. Sasa anytime unaweza access ujue hiyo gari ko, iko wapi, unaweza tumia computer ama usu, utumie simu kwa sababu kuna application pia unaweza ikua kwa simu ama iko kwa kompyuta ukue unaweza fuatilia nam, haya. Unasikia mambo hayo Patrick ya kutengeneza vitu mbalimbali hmm. Teknolojia inakuwa kila siku sio mchezo hmm. Kijana huyu anaitwa Eric Mwendwa hmm. Amenufaika kabisa na teknolojia hasa sunday, jambo ambalo mimi nalifurahisha hapa ni kwamba hmm, eh, baada ya kufanya masomo yake katika chuo kikuu uh, cha Moi hmm, yani amefungua kampuni kadhaa hmm sehemu za sema kwamba tuliuliza jana, unadhani uchaguzi wa DRC utafanyika kweli? Majibu ni mengi. Mm -hmm. Huyu mwingine anasema Musobwa Wendo Rubogo anasema utafanyika bila shaka, kwa wakati uliowekwa hiyo tarehe thelathini. Anasema mimi nina uhakika kabisa. Kuna mwingine anaitwa Richard Lugwisha, ye anasema hiyo ni ndoto ya mchana, hakuna uchaguzi hapo, hala lenyewe lilichomwa na hao hao, halafu unategemea uchaguzi maake ha? Haamini kabisa, haamini haya. Huyu nani huyu, Mako anasema binafsi naona hatafanyika sasa, kwa sasa, kwani gara liliungua ndio chanzo cha kushindwa kufanyika hapo Jumapili namona Ja, tele ndani ya hii studio yuko tayari kabisa anasema, na vitu vikubwa na vitu vingi sana vya kuangusha kwenye. Sawa sawa, nawashukuru yale yanayotamba Sande, uh, Shomari na Patrick Nduimana, na baadhi ya mambo yanayovuma kwenye mitandaoni. Kwanza kabisa ni Krismasi ya mapema kwa wanafunzi wa uh, shule ya upili nchini Kenya kwa kuwa matokeo ya mtihani yametokea na uh, waziri wa, wa, wa elimu Uh, Amina Mohamed anasema kwamba ikilinganishwa na mwaka uliopita na mwaka uliokuwa mbele tena kidogo, inaonekana kwamba wameendelea na mambo yameinuka juu, akisema kwamba alama ya kuingia kwenye chuo kikuu mwaka huu wamefika zaidi ya elfu tisaini ikilinganishwa na elfu sabini mwaka uliopita. Kwa hivyo anasema kwamba kuna mengi ambayo ameendelea, na pia udanganyifu umepunguka kwa asilimia kusema kwamba atafunga shughuli za serikali kutokana mm, na kuwa kwamba ufadhili wa ukuta wa Mexico unahitajika kwa haraka na vilevile vile, wakati pia wanajeshi wa Siria wa Marekani walio Siria wakisemekana kwamba wameanza kurudi nyumbani. Nyumbani. Naye ghafla waziri wa ulinzi amesema kwamba mimi nita ondoka mwisho wa mwezi wa pili. Basi eh, Rais Trump mwenyewe amesema kwamba, nakushukuru sana wewe Mattis kwa kuhudumu katika utawala wangu na wakati wa utawala wako, ama wakati wa uongozi wako kama waziri, nimefurahia mengi uliofanya hasa kuongeza silaha jipya ama silaha zaidi za kijeshi hapa Marekani, lakini kuna jamaa wengine kwenye Twitter pia wanatoa maoni yao kama huyu uh, uh, wilha we, we'll anasema Nilila, nilikuwa nalala usingizi mwema wakati matis akiwa waziri, lakini sasa hivi nitakuwa kidogo nina wasiwasi wa usingizi wangu nikijua kwamba yeye siyo waziri wa ulinzi Marekani. Shukrani. Unaona kama tuko hapa. Hmm, basi tuko mi hapa na kama hivyo unaona mboso taratibu, anasindikiza kukamilisha kipindi hiki cha express kutoka hapa Washington DC. Jumaa hii mambo mazuri, we makini. Naitwa Sunday Shomari, kwaherini na <mimu>