hii ni idhaa ya kiswahili ya sauti amerika voa ikitangaza kutoka hapa washington dc assalamu alaikum mpendwa msikilizaji popote pale ulipo hapa studio anaokaribisha mimi ni abdu shakur abud mimi ni kennes bwire nikikuwakaribisha katika matangazo yetu ya leo juma ijumaa desemba mwaka 2018 ambapo tunasikika katika mita bendi 19 22 katika masafa mafupi na vilevile 107.5 fm kenya Nam, katika matangazo yetu ya leo Ijumaa basi Disemba 21, tuna Live Talk kama kawaida, na hii leo tunashuka huko DRC ambako uchaguzi mkuu umeahirishwa kama sote tunafahamu, hadi tarehe 30 Disemba. Basi watu wanasemaje? hatutaitika kama shirika la raia ili uchaguzi ubadilishwe, uchaguzi haiko matabishi ambao wanatupatia uchaguzi na haki yetu kama raia na. Na katika habari nyingine, wabunge wa Marekani washutushwa na kujiuzulu kwa waziri wa ulinzi wa Marekani. Naam, basi hizo ni habari tulizokuwa nazo pamoja na Live Talk. Usikose kushiriki pamoja nasi hadi wakati wa mwisho wa matangazo. Basi kwanza Sande Shoma, Kenneth Bwire na habari za dunia Habari za dunia ni kwamba ndege ya kubeba mizigo iliyokuwa imekodishwa na tume ya uchaguzi ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo DRC kusambaza vifaa vya kupigia kura imeanguka. Kulingana na maafisa, ndege hiyo ilikuwa imeshafikisha vifaa vya kupigia kura katika mji wa Shikapa mpakani mwa DRC na Angola, na ilianguka muda mfupi baada ya kupoteza mawasiliano na waelekezi wake ikirejea mji mkuu wa Kinshasa. Msemaji wa tume ya uchaguzi ya DRC Seni amesema kwamba aliyepeleka vifaa vya kupigia kura mjini Shikapa alikawia huko kwa muda mrefu bila kutoa sababu yoyote. Tukio la kuanguka kwa ndege linajiri baada ya wiki nzima ya sintofahamu ya kisiasa ndege. Inaripotiwa kwamba watu sita wameuawa katika ajali hiyo. Uchaguzi umeahirishwa kutoka Jumaapili hii hadi Desemba 30 kwa sababu za maandalizi ya usalama. Siku moja baada ya kutangaza kuondoa wanajeshi wa Marekani Siria, Rais Donald Trump ameamua kuondoa wanajeshi wa Marekani nchini Afghanistan, huku utawala wa Afghanistan ukieleza hofu kwamba hatua hiyo huenda ikasababisha kudorora kwa usalama nchini humo. Ripoti zinasema kwamba Trump ataondoa wanajeshi elfu saba katika nchi hiyo ambayo imekumbwa na vita miaka kumi na saba. Hatua hiyo ya kushitukiza imesababisha mfadhaiko kati ya wanadiplomasia na maafisa mjini Kabul wanaohusika na harakati za kutafuta amani nchini Afghanistan ambayo inakabiliwa na mashambulizi kutoka kwa wapiganaji wa Taliban, lakini serikali ya Afghanistan inasema kwamba ina uwezo wa kujilinda kiusalama bila msaada wa kijeshi wa Marekani. Serikali ya Kamerun imepiga marufuku waandishi wa habari kumi na sita na vituo vya habari saba kutofanya shughuli zao kwa muda tofauti kati ya mwezi mmoja na sita kutokana na tuhuma za kukiuka sheria. Miongoni mwa vituo vya habari vilivyopigwa marufuku ni vile vinavyopeperusha matangazo ya dini katika jiji kuu la Yonde. Mwenyekiti wa baraza la mawasiliano nchini Kamerun NCC Pte soka amesema kwamba maafisa wa polisi wameagizwa kuzima vituo wa vyote vya habari ambavyo vimekaidi agizo la kufunga matangazo. Waandishi wa habari na vituo wa hivyo wanashutumiwa kwa kueneza habari zinazodaiwa kuwa za chuki na kusababisha mapigano ya kikabila nchini Kamerun. Mmoja wa waandishi wa habari amesimamishwa kazi kwa kutangaza kimakosa kwamba rais wa Gabon Al Bongo Ondimba alikuwa ameaga dunia Oktoba 25 aliyeripotiwa kulazwa katika hospitali nchini Saudi Arabia kutokana na uchovu, huku waandishi wengine wawili wakiadhibiwa kwa kuandika habari kwamba mcheza soka maarufu wa Cameron Samuel Eto yumo kwenye uhusiano wa kimapenzi ya jinsia moja. Camerun imeorodeshwa katika nafasi ya 129 kati ya nchi 180 kote duniani kwa kukandamiza uhuru wa vyombo vya habari. Waziri wa ulinzi wa Marekani James Mattis ametangaza kwamba atajiuzulu mwezi Februari akisema mitizamo yake haiendani na ya Rais Donald Trump. Tangazo la Mattis kujiuzulu linajiri baada ya Trump kutangaza kuondoa wanajeshi wa Marekani nchini Siria, hatua ambayo Pentagon imepinga. Japo Trump amesema Mattis anastaafu, barua yake Mattis inasema anajiuzulu. Hali ya kutoelewana kati ya Trump na Mattis imedhihirika kufuatia maswala ya mgogoro wa Syria na kutoelewana na utawala wa Rais wa Russia Vladimir Putin. Mattis anaamini kwamba rais wa Russia anajaribu kudharau mamlaka ya NATO pamoja na demokrasia katika nchi za Magharibi, lakini Trump amesifia utawala wa Putin. Mjumbe maalum wa Umoja wa Mataifa kuhusu Siria Staffan de Mistura amekiri kwamba kamati iliyopewa jukumu la kuandika katiba mpya nchini Siria ambayo imekumbwa na vita vya muda mrefu haitaweza kumaliza shughuli yake mwishoni mwa mwaka huu jinsi ilivyopangwa. De Mistura ameambia Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kwamba anajuta sana, kamati iliyoundwa kwa kuandika katiba mpya haijamaliza kazi yake akiongezea kwamba sababu kubwa ya kutofanya hivyo inatokana na serikali ya Syria kukosa kuwasilisha maafisa wake mjini Damascus. Kulingana na mpango wa Umoja wa Mataifa, kamati ya kuandika katiba inastahili kuwa na wanachama mia moja hamsini. Hamsini kutoka kwa utawala wa Rais Bashar al Assad, hamsini kutoka upande wa upinzani, na hamsini kutoka kwa Umoja wa Mataifa. Wawakilishi wa Umoja wa Mataifa unahusika wawakilishi wa makundi ya kijamii na wataalam wa kiufundi . Unaendelea kusikiliza taarifa habari kutoka idhaa ya Kiswahili ya sauti Amerika, ikitangaza kutoka jiji kuu la Marekani, Washington DC. Bunge la Wawakilishi linaloongozwa na Warepublican limepitisha bajeti ya muda ya kiasi cha dola bilioni tano kwa ujenzi wa ukuta kati ya Marekani na Mexico, anavyotaka Rais Donald Trump. Wabunge 217 wamepitisha bajeti hiyo na kuepusha uwezekano wa rais Trump kufunga serikali kuu usiku wa kuamkia leo saa sita kamili. Mswada huo sasa unapelekwa kwa Senate ambapo hauna uwezekano wa kupitishwa. Trump anataka kupewa pesa kujenga ukuta kati ya Marekani na Mexico, na jana Alhamisi alisema hata saini mswada wowote usio na pesa kwa ajili ya ujenzi wa ukuta huo. Mkuu wa polisi nchini Chile Generali Hames Soto amefutwa kazi kufuatia taarifa ya mauaji ya kijana kutoka jamii ya Mapuche yaliyotekelezwa na maafisa kutoka kitengo maalum cha polisi. Jenerali Hames amefutwa kazi na Rais Sebastian Pinera siku moja baada ya video kwenye mitandao ya kijamii kuonyesha maafisa wa polisi wakimpiga risasi shingoni kijana Camila Catrilanca mwenye umri wa miaka 24. Video hiyo inakwenda kinyume na taarifa rasmi iliyotolewa na maafisa wa polisi kwamba kijana huyo aliuawa kufuatia makabiliano na polisi waliokuwa na msaka kwa shutuma za ujambazi na wizi wa magari matatu, lakini video inaonyesha kijana huyo akipigwa risasi bila kuwepo majibizano yoyote. Rais Pinera amesema kwamba utawala wa polisi nchini humo unahitaji uongozi mpya. Mauaji ya kijana huyo yamesababisha hasira na chuki mjini Arokania. Makundi yanayotaka kujitawala kwa lengo la Catalan, kwa eneo la Catalan wamefunga barabara katika maandamano ya kupinga kikao cha baraza la mawaziri kinachopangwa kufanyika Barcelona kikiongozwa na waziri mkuu wa Uhispania Pedro Sanchez. Kwa kawaida kikao cha baraza la mawaziri ambacho hufanyika kila wiki kuandaliwa Madrid, lakini serikali ya kisoshalisti yake Sanchez ambayo imekuwa madarakani kwa muda wa miezi sita imeamua kuandaa kikao hicho katika mji wa Catalan ikiwa ni sehemu za juhudi za kupunguza hali ya wasiwasi katika mji wa Catalonia ambao mwaka jana ulishindwa katika juhudi zake za kutaka kujitawala kutoka kwa Spain. Jumla ya maafisa wa polisi mia sita wameshika doria ya kuzuia machafuko wakati wa kikao cha mawaziri. Sanchez na kiongozi wa Catalonia quim Tora walikutana Alhamisi katika mkutano ulioandaliwa kwa haraka na kueleza kujitolea kwao kumaliza wasiwasi unaotokana na Catalonia kujiondoa kutoka Spain. na Beijing imetuhumu Washington kwa kutengeneza uongo ili uonekane kuwa ukweli baada ya wizara ya haki ya Marekani kuwapata na makosa ya udukuzi wa mitandao. Maafisa wawili wa China wanaofanya kazi katika idara ya usalama ya China wakidaiwa kulenga kampuni na mashirika katika nchi mbalimbali. Katika taarifa ya waandishi, wizara ya mambo ya nje ya China inataka Marekani kufutilia mbali mashtaka dhidi ya washukiwa ili kuzuia mgogoro wa kidiplomasia kati ya nchi hizo mbili. Beijing inaishutumu Washington ikisema inalenga kujiondolea lawama za kudukua mitandao ya nchi nyingine na kuziwekea lawama Nawapenda wasikilizaji. Basi baada ya taarifa hiyo habari, asante sana Kenneth kwa habari hizo motomoto -moto. Na sasa tunaingia katika uwanja wetu wa Live Talk, ambapo wewe msikilizaji unaweza kushiriki kuuliza maswali hii leo. Basi tuko pamoja moja kwa moja sasa hivi kwenye simu yuko Lubunga Biaombe, msemaji wa Ikulu na msemaji wa Rais Kabila, pamoja na Mustafa Mwiti, msemaji wa vyama vya au asasi za kiraia huko Jamhuri ya Kongo Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo. Karibuni katika Live Talk. Kwanza nikija kwako, naam, kwanza nikija kwako ni kwa Lubunga. Kama tunavyojua uchaguzi umeahirishwa. Je, upande wa serikali unasemaje juu ya hatua hiyo? Asante sana, yaani tume ya uchaguzi imetoa tangazo la kusema kwamba walikutana na matatizo kadhaa ambayo haikuwawezesha kufanya uchaguzi kama ilivyoandaliwa tarehe ishirini na tatu Desemba, na sisi kusema kweli, upande wa serikali tulikuwa tumejiandaa kabisa kabisa kwenda kwenye uchaguzi kwa sababu utakumbuka kwamba zoezi hii ilikuwa imetarajiwa ili kufanyika Desemba elfu mbili na kumi na sita. Halafu watu wengi wakaanza kulaumu serikali na hasa zaidi Rais Joseph Kabila kusema kwamba yeye hapindi kwenda kwenye uchaguzi, lakini sasa serikali imefanya ili kila ilivyoweza, yaani kutoa mahitaji yote ya tume ya uchaguzi ili kuenda kwenye, ili tarehe ishirini na tatu Desemba wananchi wa Kongo hawawezi kuenda kwenye uchaguzi. Bahati mbaya haikuwezekana, na hii ni jambo ambalo limetokea, lakini tunafikiri kwamba baada ya siku saba tu itaenda kwenye uchaguzi ili kweli tumesha choka na raia wa Kongo wapati kujiamulia, isio mtu aanze kujitangaza kwamba yeye anakuwa rais wa Kongo kwa sababu amepokelewa na umati wa watu, ama huyu anasema kwa sababu amepita kwenye vyombo vya habari. Tunataka raia wa Kongo wajiamulie na siku yenyewe hiyo ya tarehe thelathini Desemba isiku ndio ili tuende kwenye uchaguzi Lubunga. Lakini kuna ile hali kwamba imeenea uvumi au tetesi kwamba huenda hii ni njama tu, serikali imepanga kuchelewesha, lakini ilijua kwamba uchaguzi awezi kufanyika kutoka na uwezo wa tume ya uchaguzi. Mnajibuje tetesi hizo? Unajua kwamba tume ya uchaguzi hufuatana na sheria na katiba ya Congo. Ni tume ambayo inakuwa huru, lakini hatua ambayo ilichukuliwa na serikali yetu ni kusema kwamba kinyume na miaka iliyopita ile ya nchi za nje ama nchi, kwa nchi tajiri kutaka kuingilia ndani ya maswala ya uchaguzi wa Congo, hiyo kweli tumekataa na serikali imefanya yote ilivyoweza ili tume ya uchaguzi isipate kukosa uwezo wa kuandaa uchaguzi kama ilivyopangwa. Bahati mbaya, ilitokea hiyo ajali ambayo ilitokea kwenye nani, kwenye ghala la tume ya uchaguzi mjini Kinshasa, na pia matatizo kidogo kidogo tu ambayo tunafikiri kwamba yanaweza yakatatiliwa mnamo siku chache zilizokuja, zinazokuja, thamani ili tuende kwenye uchaguzi. Nafikiri watu wote, raia wa kongo wote wanataka kwende kwenye uchaguzi ili hatima ya nchi hii na viongozi wapate kuchaguliwa kama raia wanavyopenda. Naam, asante sana Lubunga, baki hapo kwenye simu. Kwenye simu vilevile vile tumempata Rose Kahambo, yuko huko upande wa Goma. Uh, yuko alikuwa kwenye kampeni hivi punde. Nyinyi mnasemaje hivi sasa, kutokana na kwamba uchaguzi umebadilishwa? okay. Kilichotushangaza huko katika jimbo wa Kivu ya kaskazini ni kwamba tumekwisha kufunguliwa mara mingi na mauaji ya kimbari, watu wamechinjwa. Na sasa wakaaji wa jimbo letu walikuwa wakisubiri uchaguzi na hamu kubwa, kwa sababu walikuwa wakitamani kupata viongozi wapya, viongozi vipi ambavyo vitaweza kuleta usalama, kwa sababu ndio haja kubwa ya wakaaji wa jimbo wa Kivu ya kaskazini kwa jumla na zaidi sana wa huko Beni, Lubero, Ruchuru walikuwa na haja ya uchaguzi sana, na kwa sasa wamekuwa na mshangao mkubwa wakati wamepata habari kwamba uchaguzi umerejeshwa nyuma. Na ikiwa, ha, ikiwa hata kiongozi wa Simiko kone nanga ameweza kutangaza uh, tariki makumi tatu, watu hawaamini kabisa. Watu wamebaki katika hoga na usumbulivu mrefu. Watu wamekosa kama kweli uchaguzi utakuwa, na kuna watu ambao wanaweza hasa kutojitayarisha kama ilivyo kwa uchaguzi kwa sababu wamekatwa tamaa. Watu wameshangaa, na kwa sababu rahia hawana nguvu, wangepashwa kabisa, sijui kufanya nini, lakini wameshangaa na wana hasira kubwa kwa sababu kwa kweli kama vile nimesema, wakazi wa jimbo wa Kivu ya kaskazini hawana imani kabisa tena katika uongozi uh, wa sasa. Walikuwa wakisubiri tu uchaguzi ufanyike katika nchi ya Kongo kusudi aweze kupata mabadiliko ambayo yataletwa na viongozi wapya na usalama aweze kurudishwa kwetu. Hiyo tu wameweza, tumeweza kuona sawa shida ambayo inaonekana, viongozi wetu hawana heshima ya haki za binadamu, kwa sababu wakazi wana haki ya kuchagua viongozi ambao wanatamani, na wakati uchaguzi unaandaliwa, tuna haki ya kuweza kuchagua. Na kwa sasa serikali tu inajipatia muda pamoja na, na, na, na hiyo korti kuu inayoandaa uchaguzi kurudisha uchaguzi nyuma. Hakuna hata mtu ambaye anaweza kusema basi, samahani, tunatoa uhakika huu lakini wakaaji wameenda kuona kwamba kabisa wamesumbuliwa wame sana na hii imeongezeka kwa mateso yale ambayo wakaaji wa jimbo wa Kivu ya Kaskazini wanaona imekuwa kidonda cha pili cha kiroho ambacho kinachoma kabisa mioyo ya wakaaji wa jimbo wa Kivu ya Kaskazini. Mustafa mwili unamsikiliza uh, Rosi Kahambu pamoja na Lubunga Biaombe upande wa Lubumba, anaosema mambo yapo shwari na kuna jitihada kufanikisha uchaguzi licha ya kutokea matatizo hapa na pale. Rosi kwa upande wake anatoa tetesi na malalamisho kwa niaba ya raia. Kama wewe mwanaharakati wa shughuli za kijamii, hatua ya kuahirisha uchaguzi imekuja kwa kushtukiza ama ilitarajiwa? Ninatangulia kumsalimu uh, dada Rose na Lubunga Biaombe wakiwa washiriki kwenye emission hii, na ninafikiri ya kwamba Rose anakuwa na haki kwa sababu anasema ukweli unao, uh, mambo yanayochochomea ndani ya mioyo ya wakaaji na pia Lubunga Biaombe ana haki kabisa kabisa pia ya kusema yale ambayo ameyasema na mimi ninahitaji ku, kusema ya kwamba kuahirisha uh, uh, uchaguzi kwa juma moja ilikuwa imekwisha kuonekana wakati tuliposikia ya kwamba vifaa vya uchaguzi vimechomwa moto. Hii ni jambo la kwanza. Ya pili, sisi ambao tunachunguza, e, na hata wanasiasa wamoja wale, walikuwa wamekwisha kusema ya kwamba wana mashaka kuona ya kwamba vyombo vinavyopelekwa uh, nchini kwa kusaidia kufanya uchaguzi mnamo tariki ishirini na tatu, hawaoni ya kwamba itawezekana kufanyika tarehe ishirini na tatu. Ndio maana kwetu sisi tulikuwa tunangojea tuliposikia ya kwamba vyombo fulani vimechomwa moto, uh, lakini uh, tulipomsikia uh, presidenti uh, Waseni alipohojiwa kuhusu vyombo kuchomwa moto aliendelea kuhakikisha ya kwamba uchaguzi utafanyika. Mimi mafikiri yangu ni kusema watu watulizane, tuchunge juma moja hili, tuone kwamba uh, wale ambao wanatuahidia ya kwamba ndani ya juma moja, mnamo tariki themanini uchaguzi utafanyika. Watu watulizane, tuchunge juma moja, kutakuta mara pili, na tarehe themanini itakuja, haitatukwepa, haitatuwepa. Haya ndiyo maoni yangu na mashauri yangu kwa Wakongomani na vile vile kwenye simu tumeweza kumpata mmoja kati ya wagombea kiti kutoka beni kuelekea bunge la Kinshasa. Kizibero, karibu katika Live Talk. Unaweza kutueleza wewe, kwa ujumla, kampeni zimekwendaje kwa upande wako wewe? Halo, halo? Naam, karibu katika Live Talk. Unaweza kutueleza kampeni zimeendeleaje kwako kwa wewe? Uh, kampani iko haiendelee hai mzuri juu hapa Kinshasa. Uh, governor wa nchi ya Kinshasa alisema kama hatuweze ku kuendelea na kampani uh, na leo busiku uh, kufatana na electoral law kampani na inafanya ishe hii busiku na kwa hivyo kampeni inamalizika. Kuna utata umejitokeza hapa kwamba kampeni mkuu wa tume ya uchaguzi amesema inamalizika leo, lakini katiba inasema kampeni inamalizika saa ishirini na nne kabla. Nyinyi mnachukulia vipi? Mnataka nini ifanyike? Iebote, tunapenda kampani iendelee tuta tutaendelea tuta na kampani uh, tuko tuna kitu uh, moya hatuzanie hatu kama Uh, komission elektoral uh, independant itakuwa uh, um, kapable ya, ku, ya kufanya machaguzi siku ya Mungu wenyewe kunakuya juu uh, kisha siku saba, uh, hati uwe kama logistiki yote itakuwa mzuri juu ya ku, ku, kufanya machaguzi. Naam Lubumba Biaombe, umemsikiliza wote washiriki upande wako unapoeleza unaleta imani, unaleta hali ya kuwa na subira, kwamba tunapofanya hili tuwe na subira, tutapata lile ambalo ni sawa. Lakini kwa upande mwingine unaocheza sakafu nao pamoja, ile subira inaonekana ina inashau, shauku ina dosari, kwamba hawaamini matamshi yanayotoka upande, upande kwenu. Tume ya uchaguzi inasema licha ya gala kuungua tutafanya kila tuwezao tufanikishe katika ile tarehe, baadaye yanasogezwa wa kampeni wanasema vingine, upande wenu mnasema mpo sawa. Je, mnayozungumza na yanayowafikia raia ya, hayakubaliani hapa m, kuna ile mikakati inaweza fanyika kuhakikisha kwamba mambo yenu yanaaminika? Uh, ambalo kwa kwanza kwa, naweza nikazungumzia kwa, nisema kwamba leo mchana mimi nilikuwa uh, Goma ambayo ni mji mkuu wa Kiza Kaskazini, nikiwa njiani kuelekea hapa hivi ambako ninapatikana hivi sasa. Na ukitazama njia zote ambazo nilipita, utaona hali ni shwari, kinyume na ambazo ilikuwa tarajiwa na walio wengi. Walikuwa nafikiri kwamba hatua ya kuahirisha uchaguzi mara italeta vurugu ama italeta watu kutembea mabarabarani kama vile ku, kupinga hatua ya tume ya uchaguzi, lakini kwa kuona kwamba raia wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo wote wanasubiri siku hili ya uchaguzi na hatua hiyo ya tume ya uchaguzi waliichukua kwa ukimya kabisa na unyenyekevu. Na hii inaonyesha kwamba mategemeo yetu sisi sote raia wa Kongo, kinyume na ile ambayo watu wanaeleza kwenye vyombo vya habari hasa zaidi hivyo vyombo vinavyoita media, hadi ni tulivu na tutasubiri hizo siku saba za nyongeza, sio ambayo sababu tunaweza kukachoma nchi kwa sababu tume ya uchaguzi imeongeza muda. Jambo la pili ni kusema kwamba Kampeni ilikuwa inapangwa kumalizika tarehe ishirini na moja Disemba, yaani masaa arobaini na nane kabla ya kufanyika kabla ya kufanyika uchaguzi wenyewe. Hatua ambayo mimi nimesikia ilikuwa ile ya gavana wa mji wa Kinshasa, mji mkuu wa jamhuri ki ya kidemokrasia ya Kongo. Na gavana alipoona kama vile kulikuwa hali ya vurugu, ilikuwa kama vile inajiandaa kuingia mji wa Kinshasa, ndiyo akatoa hatua ya kusema kwamba wanaopigania uchaguzi wa... wa... wa, wa rais waachi kufanya kampeni zao kwa sababu kulikuwa hali mbaya. Kwa kuhusu kampeni kuongezeka kwa wagombea uchaguzi wa wabunge au nini, ilichoshuhudia mimi ni kwamba watu wengi wameisha choka na kampeni yenyewe, kwa sababu unajua kampeni hichi ni kubwa na inaomba kuwa na pesa nyingi, na walio wengi hawana uwezo huo. Watu wanaposema kwamba walikuwa wanataka tena kuegelea na kampeni au hivi na vile, nafikiri kama sio ukweli. Tuende tu kwenye hiyo siku ambayo imepangwa kwa uchaguzi, na wale ambao watakaoshinda watashinda. Lakini lubumba ni kwamba kampeni zinapoendelea, kuna wengine wanadai kwamba wamezuiliwa kufanya kampeni. Kwa mfano Martin Fayulu, kuna maeneo imekuwa vigumu sana kufanya kampeni. mbona azuiliwe? Asante sana. unajua kwamba sio m... Fayulu peke yake, wafuasi wa, wa, wa Fayulu walikataa bwana Tshisekedi na Vital Kamere wasifanye kampeni yao katika mji wa Beni katika mji wa Bunia, hiyo imeshuhudiwa na watu wengi na watu wote. Kwa hiyo sio unajua kwamba Kongo tunakuwa katika hali ya demokrasi changa, ni upya sana katika hali ya demokrasi nchini Kongo, na watu hawaelewi kwamba uchaguzi ni zoezi tu na yule atakaeshinda anaweza akaongoza nchi. Kwa hiyo wale ambao walileta hizo, hizo tamshi za chuki kama vile wale wafuasi wa Fayulu kukataza ndugu zao wa upinzani wasifanye kampeni katika miji ya Beni na Buni ana penginepo, ndio waleta hiyo hiyo tabia mbaya ya kuanza kuzuia watu wasifanye kampeni. Naam, Fayulu pia ni mtu ambaye anazoea sana kuwa anajilalamika kila mara. Hiyo ni zoezi yake ya tangu zamani kuonyesha kwamba yeye ni mnyonge, yeye wanamtesa ili apate kupata usaliti wa watu wengi. Naam, asante Lubunga, tuende kwa Rose. Rose, sasa nyinyi huko, mm, umemsikia Lubunga akizungumza, umesikia Mustafa. Je, unafikiri muda wa uliowekwa kuengeza utawezesha watu kujitayarisha au tume kujitayarisha kwa uchaguzi kupigwa? Kwa kweli kama nilivyosema, tunachunga chunga, tunashubiri na hamu kubwa ya uchaguzi huo ijapokuwa mwenzangu Mgumbi uh, ameweza kusema kwamba raia wafanyi kitu, lakini ningependa niseme kwamba uh, serikali ya Kongo imezani kwamba wakaaji, kusudi waoneshe hasira yao, washuke barabarani kusudi wawapige ma, masasi, lakini wakaaji wanahofu wa sana, hawajui namna gani waoneshe hasira yao wa ama furaha yao, kwa sababu tuna serikali makali sana, tuna serikali mnyama kali ambayo ikionekana kabisa raia wanashuka barabarani, wanawatisha zaidi sana. Na kwa sababu naishi na katika jimbo akizo wa kaskazini, ningependa kumwonyesha kwamba ikiwa kumeonekana miongoni mwa raia watu ambao waliweza kuzuia bwana Vital Kamerhe na pamoja na Felix Tshisekedi wasifanye kampeni yao katika mtaa wa Beni, ni kwa sababu watu wamechoka sana, kama nilivyosema ah, ah, hapo mwanzo. Watu wamekufa kiolela, na kwa sasa hawataki kabisa watu hawa wawili, kwa sababu waliwaona sawa watu ambao hawakupenda umoja na wengine wapinzani wenzao, na waliwaona sawa watu ambao wanapenda mateso yao, kwa sababu rahia ya jimbo uh, ya Kivu Kaskazini, kwa urefu zaidi sana wa huko Beni, Lubero hata Bunia, Ituri, walikuwa wakingojelea waki kabisa na hamu kubwa hu muungano wa wapinzani wote. Alafu wakati wanaume hawa, bwana hawa wawili waliweza kutoka katika muungano huo rahia waliweza kabisa kuonyesha hasira yao wakati walikuwa wakikataa hata kuwapokea na sasa, juma moja hii, wiki moja ambayo tunabaki, rahia kweli wanaonyesha, wana kama wanangojelea, lakini kabisa wana, wana hasira Lazima serikali iweze kujua kwamba watu hawakupenda hatua hii, hatu na hatuna imani kwetu sisi kama uchaguzi huo uweze kufanyika katika wiki uh, moja hii, lakini tunawapa macho, na ikiwa tunaweza ku, uh, watu wanaweza kunyamaa kabisa na kukaa kimya, ni kwa sababu wanangoja kama hiyo tariki makumi tatu watu wataweza kuenda namna gani, lakini watambue kwamba wale ambao wanaandaa uchaguzi uh, kwamba wamekwisha kuharibu vichwa na mafikiri ya rahia kwa sababu hasa wale wagombea ambao wako wanafanya kampuni yao wata-, wata, wata, wata, wataulikana katika muda huo, katika wiki moja. Kuna wale ambao watapoteza, watasahau namba zao. Mimi ningependa kabisa kama uh, hiyo sehemu inayoandaa uchaguzi kwa, kwa kweli, kama ilikuwa ningependa uchaguzi ufanyike vizuri kwa, kwa mafaa ya rahia, wangepaswa kuacha wa, wagombea wote waendeleshe kampuni hadi siku ya tano inayokuja kusudi waendelee kabisa kufatana na wale watakaowachagua wa, wale wa, ili waweze kufikia siku ya uchaguzi tariki makumi tatu wakikumbuka majina yao, na ndio maana tunasema huo uchaguzi wanalenga neno gani, ama wanapenda wapange wizi katika wiki hii moja? Watu wengi wamejiuliza ni mpango gani katika wiki moja hii, ai, wanajua kwamba walipanga hiyo walipochoma mashine uh, hiyo kompyuta um, um, um, um, Asante sana Rose kwa maelezo yako. Usiondoke kando ya simu. Lubunga, umemsikia Rose akieleza tena malalamiko, lakini tunamaliza sehemu ya kwanza ya matangazo yetu kwa redio, na tutaendelea katika sehemu ya pili baada ya dakika moja hivi. Utakwenda katika mtandao wetu wa www voa swahilicom kuendelea kusikiliza live talk tukizungumzia juu ya maswala ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Congo kwenye simu tuko pamoja na Lubunga Biaombo, Mustafa Mwite na Rose Kahamba. Tuendelee na Sauti America. live talk kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Wapendwa wasikilizaji, ikiwa unajiunga hivi sasa uko pamoja na Sauti Amerika hapa studio, mimi Abdu Shakur Abud nikiwa pamoja na Kenneth Bwire, leo hii tukiangalia uchaguzi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambapo kama tunavyojua uliahirishwa na utafanyika tarehe 30 Disemba. Kuweza kutupa mwangaza zaidi jinsi kampeni zinavyoendelea na watu wanasema nini, tuko pamoja na Lubunga Biaombe, msemaji wa ikulu huko Kinshasa, pamoja na Mustafa Mwiti, msemaji wa asasi za kiraia Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, na vilevile vile, tuko pamoja na Rose Kahambu ambaye ye ni mwanaharakati huko mashariki mwa DRC. Tulikuwa pamoja na Shekombo Daniel ambaye ni mgombea kiti cha rais namba 14, lakini simu yake imekatika. Lakini sasa hebu turudi kwako Lubunga, kama tulivyosema pale mwanzoni, Bi Rose amezungumzia juu ya njama watu wanaozungumzia, umejibu pale mwanzoni, lakini inaonyesha kwamba inajitokeza zaidi hasa hili swala la kwamba watu wameambiwa wasitishe kampeni zao siku ya leo, wanaweza kusahau majina au mawito waliotolewa na wagombea viti. Unasemaje juu ya maswala hayo? Ndio, nafikiri hiyo kama ni hatua ama ni tangazo, sijasikia rasmi kusema kwamba watu wanaweza ama wanalazimisha kusitisha kampeni zao. Inayojulikana ni kwamba sheria ya uchaguzi ilikuwa inapanga kwamba ifikapo masaa arobaini na nane kabla ya siku ya kupiga kura kampeni zinasimamishwa, na hadi tunapozungumza hivi sasa hakuja kuwa tangazo rasmi ya kusema kwamba ikiwa kampeni zitaendelea au hapana. Jana kubaliana na wewe kusema kwamba watu wamefanya kampeni ya karibu mwezi mmoja, na ukitazama ni wachache tu ambao walikuwa na huo uwezo wa kuweza kupita sehemu zote. Kwa mfano, mgombea Shadari Ramadhani Emmanuel kutoka Chama Tawala ni pekee ambaye ametembelea mikoa ishirini na tatu ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambayo ni mikoa ishirini na sita wengine wametembelea mikoa kama kumi na tatu wengine mikoa kumi na tano na kuna wengine wamebaki tu mjini kinshasa na wote wanasema kwamba wamekatiwa wakati wa kuweza kufanya kampeni zao hiyo yote ni uongo kusema kweli watu hawana uwezo wa kufanya hiyo kampeni na muda ambao wamepewa ulikuwa umetosha kwa kuweza kujieleza popote katika jamhuri ya kidemokrasia ya kongo lakini nikasema kwamba wakina fayulu wakina chisekedi na pamoja na mshirika wake vital kamerhe walitembea sehemu mbalimbali, lakini wagombea kwenye uchaguzi wa rais wako ishirini na moja, mbali na hawa ambao nimehitaja, yaani Shadary Tshisekedi na Fayulu, hakuna mwingine hata mmoja ambaye alitoka nje ya ya mji ya Kinshasa. Hizo tu ni sababu watu wanachukua kwa kusema kwamba walikuwa tayari kwenda kwenye uchaguzi, lakini sio ukweli. Uh, lubumba vyaombe uwezo, kuwa na uwezo na kutokuwa na uwezo ni swala lingine, lakini swala linalozungumziwa hapa ni kwamba kampeni zinamalizika zikiwa zimesalia masaa machache tu kuelekea siku ya uchaguzi. Sasa siku ya uchaguzi imesogezwa mbele kwa masaa zaidi siku kadhaa, mbona kampeni isiendelee ili ufike katika ile utimize ile ahadi ama ile, yale masharti ya katiba kwamba masaa 48, mbona kampeni basi, serikali inasema basi isifanyike. Serikali haina ule uwezo wa kukataza kampeni isifanyike. Hilo ni jukumu la tume ya uchaguzi. Na wakati tunapozungumza hivi sasa, najua kwamba Shadari yuko sehemu za Kasai, Kisekeji yuko sehemu za Congo Central, na Fayulu pia, ambaye alipumuzika Kinshasa kidogo, lakini anaendelea na harakati zake. Ambalo lilikataza ni kampeni za uchaguzi wa rais kufanyika mjini Kinshasa kutokana na woga ambao viongozi wa mji huo walipata kusema kwamba huenda vurugu zinaweza zikatokea, lakini wagombea wanaendelea kufanya kampeni zao. Hakuna mtu ambaye amekatazwa na kuatukiwa akitolewa tangazo rasmi na kusema kwamba wasifanye kampeni zao, huo ukweli. Lubunga, nikikumbuka vizuri, nilimsikia mwenyekiti wa tume ya uchaguzi akisema hapo jana kwamba kampeni uh, za uchaguzi wa rais unamalizika leo. Ndo nafikiri swala limejitokeza hapo, alipokuwa anatoa tangazo kwamba uchaguzi umeahirishwa, alisema kwamba kampeni za rais zina sita leo. Kwa hivyo inabidi tuthibitishe zaidi, maanake wao unasema hakuna tangazo rasmi uh, kwa upande wa mimi nahakikisha, nahakikisha kwamba wagombea keo cha rais mpaka sasa wanaendelea na safari zao katika mikoa mbalimbali ya jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo hata tunapozungumza hivi sasa wagombea wale ambao walikuwa wameshaanza kampeni yao na bado wanaendelea na kampeni, na wale ambao wanabaki mzuri Kinshasa wanakuwa na matatizo ambayo inafanya kwamba hata kampeni ilikuwa ikiwa rasmi hawakuweza kujielekeza sehemu yoyote, wamebaki Kinshasa peke yao nam. Asante sana Lubunga. Kuna msikilizaji kutoka huko Rushuru, hebu tu-, karibu katika Live Talk, tuambie jina lako na uuliza swali au toa maoni yako. Uh, majina mimi naitwa kwa jina la Mungu iko Modeste Batambara toka Kiwanja Ruchuru Mashariki mwa DRC. Kweli mimi ningependa niulize, eske kwa kweli kama uchaguzi umeahirishwa mpaka tarehe thelathini Disemba, uh, wiki moja tu labda watakuwa wamekuwa tayari ili wakongomani kuweza kufanya uchaguzi ambao ni wa huru na haki? Sababu mimi nadhani kwamba kama wangeahirisha wangefanya pengine hata miezi miwili ama mwezi tatu hivi ili kuweza kujitayarisha iwezekanavyo, lakini sidhani kwamba ndani ya nane ya juma moja tu, wiki moja, siku saba ambazo wameweza kuongeza kama uchaguzi utaweza kuwa wa huru na haki. Hilo ndilo ilikuwa ulizo langu hilo, hilo, hilo, hilo, hilo, hilo, hilo. Asante sana. Hilo swala ambalo watu wote wanajiuliza nafikiri, nje na ndani. Sasa labda tuwape wote wanaoshiriki, sijui Lubunga unaanza kuanza au Mustafa, nani anaweza kujibu swala hilo? Tumpe Mustafa ambaye ni mwanaharakati, tuambie. Mimi niko tayari kwa sababu ninaona kwa sababu ngoja ngoja ngoja, hebu ngoja moja moja moja moja. Hebu Mustafa, hebu anza maoni yako kwanza. Mustafa, hebu tuambie Ninahitaji kwanza kumjibu Lubunga uh, jiaombe mm, na kumwambia ya kwamba maoni yote anayoyaonyesha hapo haiko kweli, kwa sababu hatufuati tangazo rasmi, tunafuata kalenda ya uchaguzi. Wakati kalenda imesogezwa mbele na kusema tunaongezea juma moja, ni lazima tuongeze pia juma moja kwa kalenda yote, kwa sababu uh, hiyo tarehe ishi, uh, makumi tatu kuwa tumefuatilia ni kipi kinafanyika kwa uchaguzi ama kutangaza resultat ya, ya uchaguzi halafu, ninafikiria kwamba ni lazima wange waruhusu wagombea kuendelesha kampeni yao hadi saa makumi ma ishirini na nne kabla ya tarehe makumi tatu. Haya ni maoni yangu na ninafikiri yanaambatana na kalenda kabisa kabisa kwa maana kama anasema ni lazima kuwe tangazo rasmi uh, tutaomba pia kuwe tangazo rasmi la kusema uh, tunaahirisha uh, uh, uh, uh, pia siku uh, ya kudu ya kutangaza uh, matokeo ya uchaguzi wafanye pia tangazo rasmi juu ya ninafikiria uh, kwamba tumesogeza kalenda okay. Nasa, kwa juma moja kujibu kwa ndugu no. ambaye alikuwa rushuru mm. ninafikiria kwamba wale uh, ambao wamekamata azimio hili kusema tusogeze juma moja uh, wamefanya uh, hesabu zote ili wataje juma moja uh, na tuwatazamie kuwa, tuwaangalie na tuone kama kwa juma moja watakuwa wamejitayarisha, na kama hawatakuwa wamejitayarisha tutawafanyia evaluation na kusema walifanya tangazo ka kufanya makailo ya wakati haya ni maoni yangu Bwana Mwenyekiti. Na Lubumba, je, una maoni tofauti na ya Mustafa Lubunga izaji wetu ambaye amesema uko Ruchuru? Hata mimi najiuliza maswali hayo, ikiwa tuma <coughs> ya uchaguzi itaweze kweli kutatua maswali ambayo walisema kwamba wameahirisha kwa sababu ya usalama mdogo katika maeneo fulani kama vile Lumbu, kama Beni na Bitembo, na pia kuhusu ugonjwa wa Ebola, ikiwa katika kipindi cha wiki moja kwaili watakuwa wamemaliza hilo swala la Ebola. La pili, naweza nikasema nikakubaliana kwa asilimia hamsini na mbili yangu. Sasa kusema kwamba tume, prezidenti wa tume ya uchaguzi, ikiwa alisema kwamba anasimarisha kampeni za uchaguzi, kusema kwake ni tofauti kabisa, kwa sababu taratibu ya uchaguzi inaongozana na agenda ambayo uchaguzi imetangaza na ambayo ilikuwa inasema kwamba uchaguzi utafanyika tarehe ishirini na tatu Disemba na matokeo ya mwanzo yatatolewa tarehe ishirini na tano Disemba. Hata ikiwa mwenyekiti uchaguzi anasema kwamba uchaguzi utafanyika tarehe thelathini, hajasema siku gani ambayo matokeo ya kwanza yatatokea. Na ikiwa ametamka kwa mdomo tu kusema kwamba anasimamisha kampeni, mimi nafikiri hiyo haiwezi ikafuatiwa, kwa sababu haiko kwenye ajenda ya uchaguzi haijatolewa hata na hajaitoa kwenye tangazo rasmi kama nilivyosema hapo mbele. Kwa hiyo mimi nafikiri kwamba ukweli wa mambo ni kusema kwamba wagombea wanaendelea hapa ma, mahali nilipo naona wanapikapika kwenye mabarabara, na nilisema hapo mwanzo kwamba wale wagombea kwenye cheo cha urais wanaendelea kutembelea mikoa na wale wenye kuwa mzuri kisasa, nafikiri pia nkuendelea na kuendelea na taratibu zao kwa na hiyo mimi nafikiri kwamba kampeni haijasimama, inavyoshuhujia hapa mali iliko naona wagombea ubunge wako na pitapita, na wagombea urais wameingilia kwenye mikoa ya Songo na Ros. Kwa upande wako, nafikiri hiyo muda wa siku saba utatosha kuweza tume ya uchaguzi kujitayarisha kufanya uchaguzi wa huru na haki. Nioneshe mshanga wangu kusikia bwana Lubunga ate kuwa sijui anasa mtu ambaye hana habari na, japokuwa tulimfata pamoja prezidenti wa korti andayo Bwana Bana, akisema kwamba kampani inasimamisha kwa leo usiku. Na huko mahali ambapo nilipo, tunaona watu wako wanajitahidi, wanajitahidi, na ikiwa hata wagombea kwa kirahisi wanaendelea na kampuni yao, tunavotia kwamba watamaliza kampuni hiyo saa kumi na mbili za usiku lakini kwa hiyo tunaenda kutuka shangaa kwa sababu katika viongozi, kila mtu anasema jambo lake, na tuna viongozi ambao hawakezi kuheshimisha sheria. Wenyewe wanaweka sheria, lakini hawakezi kuheshimisha sheria hii. Na sasa sisi kabisa, kwa mambo yangu, tunaweza kama ninaweza kama uchaguzi ndio utaweza kutuletea suluhisho, halafu usi moja itatosha jeka kuweza kumaliza tatizo ambayo nilitoa nadhani huku moja kabisa, naambatana na maoni ya ndugu yangu wa huko Ruchuru ambayo ametoka kupita nikisema kwamba imekuwa ni tatizo a moja haenge utosha kabisa, lakini hii imeonyesha kwamba inamaanisha kwamba kuna kitu ambacho wanapenda wakafanya, kwa sababu muda wa wiki nne zote za kampuni waliweza kuona kwamba rahia hawakukuwa wakiwakubali, rahia hawakukuwa nawapokea wale ambao wanakuwa katika madarakani leo waliona kwamba wana hatari, wana asilimia tisini ya kupoteza uchaguzi, na kwa sasa wanaweka i hiyo moja ajili ya kupangapanga vitu vibaya. Na sisi tunasema tutakuwa moto, tutafatiliwa mambo yote, kusudi tuweze kuona namna gani mambo yataweza kukua. Asante wote kwa sababu hatuwezi kukubali kabisa tupate tena viongozi ambao sisi hatukuweza kuchagua. Tuna haja ya kuchagua watu ambao sisi wenyewe tulichagua, na kwa hiyo naenda kusema kwamba lazima hiyo ilionekana wa mahali popote ambapo hawa wagombea rais walikuwa wakipita, kulionekana wale ambao hawakupokelewa vizuri. Kuna wale ambao walikuwa wakinunua pesa, wakinunua mielo za raia wa wakinunua dhamiri zao. Kuna watu wale ambao walikuwa wakipita watu wengine wa wakikataa tuna hiyo mashuhuda na zinaweza kuelekea hofu kwa sababu kali, kama vile nimesema, bwana bashahabari kabisa wezekana katika tu uweze kumaliza tatizo, na ndio maana tuna hofu sana, tuna hoga ya kusema kinachopanga katika hiki. Asante, asante sana, asante sana, mambo kama Asante sana Rose. Tutarudi kwako muda mchache. Mambo mengi kuna, kuna mambo mengi, sana, kuna mambo mengi kweli kuna kweli kuna. <laughs> Naona kila mtu ana mambo yake, maanake huko Kongo kama kawaida, tunajua matatizo mm -hmm. ni makubwa kweli kweli, na nchi ni kutafuta, kubwa vile, vile. Yote na, ni kutafuta hali ya kuelewana wajadiliane mjadili, kila mtu awe na sauti na jambo linalotendeka mwisho wake liwe ni jambo ambalo liko salama liko safi limekubalika, na lazima tutaje hapa kwamba kitu kinachovutia hivi sasa kidogo, ingawa kulikuwa na ghasia kidogo mm, lakini ni tofauti kabisa na uchaguzi wa elfu mbili na sita na elfu mbili kumi na moja ambapo kulikuwa na ghasia. Kwa hivyo ni matumaini kwamba kutakuwa na amani na kadhalika. Lakini kwenye simu kuna msikilizaji Fadhili Fwalinga akitoka huko Tunduma. Karibu Fadhili, uliza swali lako. Hey, hello. Naam, karibu oh, katika live talk. Naitwa Palinga Tanzania, okay <laughs> <na> itua, <laughs> yangu, mi, mi, kwa maoni yangu mimi kuahirishwa kwa uchaguzi nchini Kongo ni fursa kwa upinzani, kwa sababu upinzani alikuwa ameingia katika uchaguzi bila kujipanga, bila kwa mikakati yoyote. Kwa kusogezwa hizo wiki moja upinzani nitakiwa waitumie kwa ajili ya kutengeneza mikakati ya ushindi kwa alikuwa bila, bila yangu. Asante sana. Na hapo basi, hebu tuangalie, kuna wasikilizaji wengine waliandika kwenye Facebook au tunasemaje au, na, kwa hebu kwa hivyo hebu... na, na kabla ya hapo, kuna wale wengine ambao malivika mwandishi wetu be, wa, yuko Beni, lakini yeye ni wa kule Goma mm-hmm. amezungumza na wasikilizaji, hebu tuwasikilize kwanza kabla ya kuendelea mbele. Ile habari tumepokea vraiment na mshangao mkubwa sana sana. Hmm. Vraiment si tulikuwa tunadhania le 23 tutajichagulia viongozi vyetu wenyewe tutaongoza katika mwandai yenyewe kona kuwe. Alors toutefois hatuwezi kata tamaa. Yote tuna, tunaamini ke Mungu ni Mungu na Mungu na kwaka na mwisho. Yote tunaamini ke kama nanga kweli kweli kuna sema le report haiko anilasho. Iko na iko na sema na hana hata nani susia kusaa An naza lomba hata nani masamaa ku population ya Congo ni vitu vyenye tulishaona kama vinaweza kuwa ni vitu vya politiki njo venye vakonafanya na haiko vya tekinicity, hapana Jina angu ni Joseph Leukaseh, hapa tuko katika mji wa Kirumba. Nyinyi kama wananchi hapa Kirumba, umepokeaje kusikia kwamba uchaguzi umerudishwa nyuma? Ah, tumekuwa na sikitiko sana, mheshimiwa mwandishi wa habari, sababu tulikuwa tunatarajia sana kama tarehe ishirini na tatu Desemba tutenda sote kwenye vituo vya uchaguzi, lakini tumekata kitumaini fatana na matamshi ya eh, kiongozi ama eh, presidenti wa seni bwana akina Kone nanga mambo ambayo yametokesha ama mambo ambayo amesema imetukata kitumaini sana sisi wa civilian kabisa. haya N nam sasa, hebu tusome kutoka Facebook. Uh, Bwire, tusikilize tuchanganye pamoja hapa. Kuna, kuna mesha kisugu anaandika akiwa Tanzania na anasema yeye ni raia wa Congo. Sasa anauliza, mbona maswala ya DRC yanazungumziwa, lakini sisi kama wakimbizi wanaoishi nje ya nchi hatupati hata fursa ya kuweza kushiriki katika mchakato mzima wa demokrasia ya nchi yetu? Saenda Mabula Mgesha naye anasema um, tume ya uchaguzi jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo haijafanya vyema kuahirisha na kusogeza mbele uchaguzi. Ni bora wangeacha pale pale, maana mtindo huo watakuwa wamewapa shida na wakati mgumu raia wa Kongo, na walikuwa wameshaa dhamiria kuwa uchaguzi utafanyika siku ambayo ilikuwa imepangwa nam bila shaka maoni mazuri kabisa. Sasa turudi kwako, kwa wewe Mustafa, kwa sababu kwanza nataka lile swala la fadhili, labda wewe umezungumza na upinzani. Hatuna mtu wa upinzani, tumejaribu kupiga simu, tumeshindwa kupata. Uh, unasemaje kwamba upinzani haukuwa umejitayarisha vilivyo? Hawakudhani kwamba uchaguzi utaweza kufanyika? Ninafikiria kwamba wapinzani wa wamoja walikuwa hawajajitayarisha kwa sababu walipitisha muda mrefu wakiwa ndani ya ya mazungumzo kuhusu umoja wao. Uh, walienda huko Afrika ya Kusini, walienda huko Geneva, wali, wengine walienda hata mpaka Kenya. Halafu hii yote iliwakamatia muda mrefu, iliwachukulia muda mrefu wa kujiandaa kwa kwenda kwenye E, uchaguzi na jambo hili ninafikiri ya kwamba halikukuwa mbaya kabisa kabisa, kwa sababu uh, ya kutafuta umoja wao ili wapambane na wale wa kandidati wa wingi wa urahisi. Lakini ninafikiri pia ya kwamba uh, wengine wao walizubaazubaa wamoja, wakisema uchaguzi hautakuweko wa wengine wakisema mashini ama kompyuta itakayotumiwa ni mbaya, na hili ndio wakichukulia muda mrefu kabisa kabisa, lakini kwa mwisho tumewaona wakiwa ndani ya kampeni, na ndio maana nilihitaji kuzungumza ku, ku, ku, uh, kuhusu yale matamshi ya, ya Lubunga Biaombe nikisema ni lazima uh, tume huru la uchaguzi seni lipime kuchunguza kile ambacho wamekifanya uh, nimemfuata ni Dada Rose Fahamu akisema ya kwamba hivi imekwisha kutangaziwa rasmi ya kwamba ni tarehe eh, makumi tatu ndipo tutaenda uchaguzini. Tutakubali kwa woga, na watu wamejiandaa, watajiandaa, wataendelea kujiandaa eh, na ninahitaji kuwaambia wakuu viongozi wa tume huru wasogeze wa, wa, wa, wa, wa pia tare, eh, tariki ya kampeni ili wagombea wa umoja wa uraisi, wa wingi wa urahisi na hawa wa, wa upinzani waendeleshe kampeni kwa sababu kampeni ikikatwa leo Naam na, lakini lakini na Mustafa Mustafa kama mungu, Mustafa tari, Mustafa watu watakuwa wamesahau picha, watakuwa wamesahau majina Mustafa wamesahau namba Mustafa uh, na Mustafa, Mustafa kuendelea kabisa kabisa. Naam, asante Mustafa, lakini kama tulivomsikia Lubunga amesema, anaohakikisha kwamba kampeni zinaendelea kama zilivyopangwa na nadhani zitamalizika wiki ijayo. Kwako, kwa wewe Rose, swala moja ni hilo la fadhili, vile vile upinzani unalaumiwa kwa kuwa hawakuwa tayari wakujitayarisha tumemsikia Mustafa akisema. Je, nyinyi huko beni mnasemaje swala hilo huko? Uh, Beni kabisa tunaona upinzani ulikuwa tayari kabisa. Uh, na tunaona ndio wale watu ambao wako katika madaraka wanao madaraka ndio wanashangaa na ndio ma, maana wakafaa huu mchezo ambao ni mchezo wa kurudisha uchaguzi kwa wiki moja, kwa sababu sisi tunapo namna tunaona wapinzani ziko kwetu Beni Desemba tunaona kabisa wapinzani ndio wako wanazunguka, na wana, wana mipango mizuri kwa, kwa, kwa ajili ya rahia, na ni wao ndio kabisa wamekubaliwa na rahia ya huko. Sio tu wa huko, tunapata hata habari za fasi za eneo za zingine, ni wapinzani ndio wameweza kupokelewa na wamekuja na mipango mizuri mizuri ambayo inakubaliwa na rahia. Bwana Luvunga, uh, wakati wanasema wapinzani hawakuwa tayari, ingekuwa wapinzani uh, ndio walikataa uchaguzi uh, tungesema ndio anasema ukweli lakini, kwa sasa tumeona serikali pamoja na Bwana Nango na, ndio wamefanya michezo ya kuweza kukata kuchama kwanza ilizokunbita baadaye warudishe wa, uchaguzi nyuma kwa wiki moja, ni kusema ndio hawakujitayarisha na wa, wanahove kama vile nilivyosema, kwa sababu imeonekana waziwazi. Nadhani nafata mitandao mbalimbali huko o, Marekani huko mnapokuwa Uh, munaona kabisa kwamba ni michezo ndio unafanyika, kwa sababu kabisa wapinzani wanapokelewa vizuri. Mimi kabisa huko kwetu mahali ambapo inakuwa beni mtembo, ni upinzani ndio tunaona wakipita. Kwa kina, Nam. kambuni, hata pesa, lakini wanakubaliwa kwa sababu wa na, na na hata htkwal mbo. Naomba kidogo ushikilie hapo, naomba kidogo ushikilie hapo. Lugumba, biaombe, kuna maswala mawili hapa ambayo yamezua, yamejirudia mara mbili. Swala la kwanza ni kuchomeka kwa gala ambalo Rosa amezungumzia mara mbili. Sote tunafahamu katika nchi zetu kwamba gala ambalo linawekwa vifaa vya uchaguzi linakuwa chini ya ulinzi mkali, ikiwezekana ulinzi wa wanajeshi. Gala kuchomeka limezua maswala mengi. Je, kuna yeyote ambaye amekamatwa hadi sasa? Swala la pili, je, huenda hii ni njama ya kuwafanya wapiga kura wawe tu wachovu ili shughuli nzima ya kupiga kura iwe labda na wale ambao wamesisimuka katika shughuli nzima kutofanya vile. Lubunga, naona Lubunga hayupo kwenye simu. Sasa Mustafa, turudi kwako tuulize sasa, baada ya dakika tano hivi vimebaki nini kinachotarajiwa hivi sasa kufanyika? Matumaini yako namna gani? ni swali njizo ziliile kwa sababu ni sipo mmojawapo wa wanao andaa uchaguzi, isipokuwa sisi kwenye mashirika ya kiraia tumetekeleza tu wale watatauguza ama waobservateur, lakini kwa kusema ni kitu kimeandaliwa, i tarehe makumi tatu uchaguzi ufanyike kabisa kabisa. Uh, sipo mojawapo wa waandalizi uh, lakini labda nimerudilia maswali ni ambayo umekwisha ulitaka kuuliza bwana aombe. Sisi pia tuna shaka uh, mpaka leo hatujasikia ya kwamba, uh, kuna mmoja waliohusika katika kuchoma moto vifaa uh, vya uchaguzi pale uh, Kinshasa hapa Kinshasa, wala hatujaelewa kama kuna kuwa mmoja ambaye amekwisha kuchukuliwa na elekwa kwenye kwenye mahakama. Haya ni maswali mazuri kabisa kabisa, tungehitaji luguna vya ube wala mtu mmoja anayekuwa katika jeshi wala kwenye euru, kwa sababu sisi tuna wahukumu kabisa watu waliotenda vitendo hivi vya kuchoma moto. Nafasi hii iliyokuwa ikiwekewa vyombo vya vya uchaguzi ni mali ya serikali, ni mali ya Wakongomani, ni pesa nyingi ambazo zimechomwa moto na hawa ambao wamecheza kitendo hivi hiki. Ni lazima wahukumiwe kabisa, watafutwe na wahukumiwe nam. Asante Rose, kwako wewe, nini matarajio matumaini ya wiki ijayo, wakati uchaguzi utakaofanyika na matayarisho yanayoendelea huko Alo Rose, naona Rose amepotea vile vile. Kwa hivyo asante sana. Kwa hivyo nini matumaini yako au matarajio yako katika siku hizo chache zilizobaki na uchaguzi namna utavyofanyika? Tunangojea uh, huo uchaguzi, wiki moja, hiyo ni siku chache tu. tunasubira na tunajituliza, tunangojea uchaguzi na ikiwa tariki hiyo inafika, alafu hiyo inatoa ina, ina kadharau kwa raia, na ni moja ya makosa makubwa makubwa ambayo inaonekana katika katiba yetu, kudharau raia, kudharau taifa. Matumaini yangu ni kwamba tariki makumi sasa, tuende tukachagua viongozi wapya ambao wataleta amani kwanza, kwa sababu tuna haja ya amani na ambao wataweza kufuatilia jeshi, wafungue jeshi ajili ya hawa watu ambao wana wanalinguza gala ambapo mna mu mali ya serikali, wafuatilie jeshi vya wale ambao wanaua ndugu zetu hapo bumi, wafuatilie jeshi vya wale wanaokula pesa za serikali, wafuatilie, wafungue jeshi kwa ajili ya watu wote ambao wamekwisha kutesa raia ya nchi ya jamhuri ya kidemokrasia ya Kongo. Asante. tarehe makumi tatu kwa ajili ya mabadiliko, kama vile wenzangu ambao waliweza kufunziwa waliweza kusema naam. Asante sana Rosa. Kwa hivyo na mwisho, tumpe Lubunga. Unaweza kutuambia nini matarajio? Tumesikia masuala ya chungu nzima yamejitokeza, lakini tuna dakika moja tu. Kwa ujumla, unafikiri vipi itakuwa hali? Kwa jumla nataka kumwambia Doda Rose pamoja na wasikilizaji wetu wote, hasa zaidi wale waliokuwa jamhuri ya kidemokrasi ya Congo, kusema kwamba Joseph Kabila ameongoza nchi hii kwa karibu miaka karibu miaka kumi na nane na katika kipindi hicho chote, bwana Kabila alitumika na watu ambao leo ndio wanajitokeza kwamba wao ndio watakaookoa jamhuri ya kidemokrasi ya Congo lakini katika kipindi cha miaka kumi na tano walikuwa nyuma yake, walikuwa wakifanya sera zao zote. Pamoja na ukitazama vizuri katika historia ya nchi hii, wafanya siasa huwa wanatazama. Ilikuwa hivyo hata wakati wa marehemu Mwugucho Sekoseko, wakati waliona kwamba wanafikiri kwamba yeye ana wanaweza wakategemea. Upande mwingine wanadanganya raia kusema kwamba sisi ndio tutawaokoa, huyu bwana sio mzuri, sisi ndio tusio wazuri hiyo ni uongo, hakuna wapinzani nchini Kongo na mi najua kwamba kesho watatumika na bwana Shajari ambaye atachaguliwa kama rais wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na wote wataenda kwenye mazungumzo, kila moja akitia kuwa waziri ama waziri mkuu. Hiyo ndio ukweli, wananchi wa Kongo wasidhamike. Asante sana Lububa, Lubunga Biaombe. Tulikuwa pamoja na Mustafa Mwite, msemaji wa asasi za kiraia pamoja na Rose, mwanaharakati huko Beni, asanteni kushiriki, na ni matumaini kwamba uchaguzi utafanyika kwa vyema kabisa. Hapa studio nilikuwa pamoja na Kennes Bure, mwongozi wa matangazo, Aida Isa pamoja na Fiona. Tunasema kwaherini, wikendi njema. Mimi ni Abdu Shakur Abud nasema asanteni, tukutane tena katika Sauti ya Amerika, Washington DC.