Saa tatu kamili Afrika Mashariki, saa saba kamili mchana hapa Washington DC. Habari kuu za dunia kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Mimi ni Kenneth Bwire. Bunge la Wawakilishi linaloongozwa na Republican limepitisha bajeti ya muda ya kiasi cha dola bilioni tano kwa ujenzi wa ukuta kati ya Marekani na Mexico, anavyotaka Rais Donald Trump. Wabunge 217 wamepitisha bajeti hiyo na kuepusha uwezekano wa Rais Trump kufunga serikali kuu usiku wa leo saa sita kamili. Mswada huo sasa unapelekwa kwa seneta, ambapo hauna uwezekano wa kupitishwa na huenda serikali ikafungwa. Trump anataka kupewa pesa kujenga ukuta kati ya Marekani na Mexico, na jana Alhamisi alisema hata saini mswada wowote usio na pesa kwa ajili ya ujenzi wa ukuta huo. Ndege ya kubeba mizigo iliyokuwa imekodishwa na tume ya uchaguzi ya jamhuri ya kidemokrasia ya Congo DRC kusambaza vifaa vya kupiga kura imeanguka na kuwa watu sita, kulingana na maafisa. Ndege hiyo ilikuwa imeshafikisha vifaa vya kupigia kura katika mji wa Shikapala mpakani mwa DRC na Angola na ilianguka muda mfupi baada ya kupoteza mawasiliano na waelekezi wake ikirejea mji mkuu wa Kinshasa. Msemaji wa tume ya uchaguzi ya DRC Seni amesema kwamba aliyepeleka vifaa vya kupigia kura mjini Shikapa, Shikapa alikawia huko kwa muda mrefu bila kutoa sababu yoyote. Tukio la kuanguka kwa ndege linajiri baada ya wiki nzima ya sintofahamu ya kisiasa. Uchaguzi wa DRC umeahirishwa kutoka Jumapili hii hadi Desemba 30 kwa sababu ya maandalizi na usalama serikali ya Kamerun imepiga marufuku waandishi andishi wa habari kumi na sita na vituo vya habari saba kutofanya shughuli zao kwa muda tofauti kati ya miezi ya mwezi mmoja na miezi sita kutokana na tuhuma za kukiuka sheria. Miongoni mwa vituo vya habari vilivyopigwa marufuku ni vile vinavyopeperusha matangazo ya dini katika jiji kuu la Yonde. Mwenyekiti wa baraza la mawasiliano nchini Kamerun, NCC Peter Esoka amesema maafisa wa polisi wameagizwa kuzima vituo vyote vya habari ambavyo vimekaidi agizo la kufunga matangazo. Waandishi wa habari na vituo hivyo wanashutumiwa kwa kueneza habari zinazodaiwa kuwa za chuki na kusababisha mapigano ya kikabila nchini Kamerun. Mmoja wa waandishi wa habari amesimamishwa kazi kwa kutangaza kimakosa kwamba rais wa Gabon Al Bongo Ndimba alikuwa ameaga dunia Oktoba 25 aliporipotiwa kulazwa katika hospitali nchini Saudi Arabia kutokana na uchovu, huku waandishi wengine wawili wakiadhibiwa kwa kuandika habari kwamba mcheza soka maarufu wa Camerun Samuel Eto yume kwenye uhusiano wa kimapenzi ya jinsia moja. Camerun inaorodeshwa katika nafasi ya 129 kati ya nchi 180 kote duniani kwa kukandamiza uhuru wa vyombo vya habari. Waziri wa ulinzi wa Marekani James Mattis ametangaza kwamba hatajiuzulu mwezi Februari, akisema mitizamo yake haiendani na ya Rais Donald Trump. Tangazo la Mattis kujiuzulu linajiri baada ya Trump kutangaza kuondoa wanajeshi wa Marekani nchini Siria, hatua ambayo Pentagon imepinga, japo Trump amesema Mattis anastaafu. Barua yake Mattis inasema anajiuzulu Hali ya kutoelewana kati ya Trump na Matis imedhihirika kufuatia maswala ya mgogoro wa Siria na kutoelewana na utawala wa rais wa Russia, vladimir Putin. Matis anaamini kwamba rais wa Rusia anajaribu kudharau mamlaka ya NATO pamoja na demokrasia katika nchi za Magharibi, lakini Trump amesifia utawala wa Putin na mjumbe maalum wa Umoja wa Mataifa kuhusu Siria, Stafan de Mistura, amekiri kwamba kamati iliyopewa jukumu la kuandika katiba mpya nchini Siria, ambayo imekumbwa na vita muda mrefu, haitaweza kumaliza shughuli yake mwishoni mwa mwaka huu jinsi ilivyopangwa. De Mistura ameambia Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa kwamba anajuta sana kwamba kamati iliyoundwa kuandika barua uh, katiba mpya haijamaliza kazi yake akiongezea kwamba sababu kubwa ya kutofanya hivyo inatokana na serikali ya Siria kukosa kuwasilisha maafisa wake mjini Damascus kulingana na mpango wa Umoja wa Mataifa. Kamati ya kuandika katiba inastahili kuwa na wanachama 150. Na kuacha na Harrison Kamau na kipindi cha kwa undani, mimi ni Kenneth Bwire. Hii ni Kwa Undani kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Karibu popote unapotusikiliza kupitia redio au hata kupitia live stream kwenye mtandao wetu wa Facebook, katika muda mwingine ambapo tunaangalia habari muhimu kwa undani zaidi, tukijaribu kuchimbua na kukupa maelezo na ufafanuzi wa kina zaidi kuliko ilivyo kawaida. Ni Kwa Undani. Jina langu Harrison Kamau. Basi naam, leo kwa undani tunaanzia hapa Marekani, ambapo tunaangazia swala la hatua ya waziri wa ulinzi James Mattis la kuondoka kwenye utawala wa rais Donald Trump. Waziri huyo ametangaza kwamba atajiuzulu mwezi Februari, akisema mitazamo yake haiendani na ya rais Donald Trump. Tangazo la Mattis kujiuzulu linajiri baada ya Trump kutangaza kuondoka kwa wanajeshi wa Marekani nchini Siria, hatua ambayo Pentagon imepinga. Japo Trump anasema Mattis anastaafu, barua yake Mattis inasema anajiuzulu. Hali ya kutoelewana kati ya Trump na Mattis imedhihirika kufuatia maswala ya mgogoro wa Siria na kutoelewana na utawala wa rais wa Rusia, Vladimir Putin. Mattis anaamini kwamba rais wa Rusia anajaribu kudharau mamlaka ya NATO pamoja na demokrasia katika nchi za Magharibi, lakini Trump amesifia utawala wa Trump taarifa zinaendelea kusema kwamba kwa mujibu wa CNN kwamba hapo jana Mattis alifaulu kukutana na Rais Donald Trump mida ya saa tisa na nusu jioni, baada ya kutangaza asubuhi inazungumzia Alhamisi kwamba yeye alitaka kumwona rais kwa dharura, na baada ya kumwona saa tisa za jioni uh, ndani ya ikulu ambapo alimshawishi dhidi ya hatua ya wa, kuondoa wanajeshi wa marekani nchini Siria. Kwa mujibu wa CNN rais hakukubaliana na Matis hata kidogo, ikisemekana kuwa muda mfupi baadaye alirudi akiwa na barua yenye kurasa mbili ya kujiuzulu kutoka wadhifa wake. Ni baada ya hapo ambapo inasemekana kuele, alielekea Pentagon na kuelezea maafisa wake wakuu katika wizara na pia shughuli za kiulinzi. Hatua hiyo inasemekana kushtua wabunge kutoka pande zote mbili. Yani, Republican na Democrat, kwa kuwa wengi wanasema kuwa walimwona Mattis kama afisa wa kipekee aliyebaki kwenye utawala na anayetegemewa kwenye sera za kigeni za Marekani kuhusu Mashariki ya Kati. Mattis anajiunga kwenye orodha ya maafisa wa ngazi za juu kwenye utawala wa Trump ambao wamejiuzulu au kufukuzwa kazi katika miezi ya karibuni akiwemo aliyekuwa kwa waziri wa mambo ya nje Rex Tillerson, mshauri wa kitaifa kwenye masuala ya usalama HR Baadhi ya wengine, baadhi ya masuala mengine yanayosemekana kuwa hawakubaliana na rais ni suala la uhusiano wa Korea Kaskazini, vikosi vilivyoko Afghanistan pamoja na Siria. Basi kupitia ujumbe wa Twitter aliyoandika Rais Trump mapema leo amesema kuwa anashukuru Mattis kwa kufanya kazi njema kwenye utawala wake na hasa kushinikiza nyongeza ya silaha kwa majeshi wakati wa kipindi alichohudumu. Ah, Marco Rubio ambaye ni senator wa Florida naye kwa upande wake kupitia njia ya Twitter amesema kuwa inaonekana kuwa Marekani inaelekea kwenye nyakati ngumu sana kwenye sera za kigeni katika siku zijazo. Hayo yanajiri wakati Rais Trump akitishia kufungua, kufunga shughuli za serikali wakati iwapo wabunge hawataidhinisha bajeti ya kugharamia ukuta kwenye mpaka wa Mexico na Marekani ili kuzuia wimbi la wahamiaji kutoka mataifa ya Amerika ya Kati wanaokusudia kuingia hapa Marekani. Seneta Mrepublican kutoka Nebraska Bensas anasema kuwa Matis alikuwa muhimu sana katika kutoa ushauri kwa rais na kwamba anaamini kuwa Rusia na China wamefurahishwa na tangazo hilo, wakati wa Marekani wakikabiliana na tishio la kushambuliwa na magaidi kutoka maeneo yote ulimwenguni. Basi muda mfupi baada ya tangazo la kujiuzulu kwa Matis, mwakilishi wa viongozi wa Demokrat Nancy Pelosi wa California na Chuck Schumer wa New York wameelezea wasiwasi wao ikizingatiwa ku shughuli za serikali huenda zikasitishwa. Basi, kwenye laini ya simu tunaye Profesa Efraim Masawe ambaye ni kutoka South Carolina, South Louisiana, chuo kikuu cha South Louisiana, ambaye tuko naye kwenye laini ya simu. Karibu sana. Hebu tueleze hatua hii yake Matis kuondoka ina kwako inaashiria nini na unaitazama vipi? Asante. Ah, bwana Kamau, kwa kunipa hii fursa ya kuongelea kuondoka kwa Mattis kwenye huu utawala wa Bwana Trump. Mattis alikuwa anaonekana kama ndio mtu mzima katika kabineti yake na sasa kuondoka kwake kutapingisha sana huu utawala wa Trump. Kwanza kabisa kuna haya mambo ambayo ameyasema kwenye hiyo barua, haijawahi kutokea katika hii nchi ya Marekani kabisa. Hakumshukuru hata kumwambia kwamba asante kwa kunipa nafasi ya kukaa kwenye baraza lako. Yeye amekuwa akimshutumu kwa kila kitu ambacho amekuwa akimwambia bila kufuatilia, uh, matakwa ya kusikiliza watu ambao wako kwenye field. Kwa mfano, Siria, Trump ameamua tu asubuhi kwamba naenda kuchukua majeshi yangu huko. Imekuwa ni jambo ambalo kwa kweli limemuumiza sana, na ilikuwa ni siku nyingi Matis alikuwa labda aondoke tangu wakati wa kupeleka maaskari huko kujenga ukuta huko kulinda ukuta huko kusini mwa Marekani, kulinda wahamiaji wanaoita wahamiaji haramu. Yani ilikuwa ni karibu aondoke, lakini sa kwa sasa hivi hii naona ilikuwa imesha imeshamfikia shingoni. Kwa kweli umetaja Siria na rais katika siku mbili zimepita amesema kwamba wanajeshi wa Marekani wataanza kurejea tena nyumbani. Sasa bila kuwa na huyu waziri wa ulinzi na wanajeshi nao wanatoka Syria, je, unaona kama hali itakuwaje huko Syria? Yani hapa kwa kweli ni ile kama vile tunarudi kwenye uh, mwanzo kabisa tulivyokuwa, kwa sababu pale wanaacha wanaacha patupu, yani kwa Kiingereza wanaita vacuum. Sasa wakiacha ile patupu, na wakati walikwenda kuwinda hawa wanaharamu ISIS na hawa Al-Qaida, kusema la ukweli, wataacha vacuum, na hawa wajamaa wataamka wata, tena punde si punde, utaanza kukuta tena tunaanza kurudi kule kule nyuma ambako tulikuwa tunataka kuondoka. Huyu amekuwa ni afisa ambaye ameongezeka kati ya maafisa wa ambao wameondoka kwenye utawala wa Trump, ikikumbukwa kwamba Rex Tillerson aliyekuwa waziri wa mambo ya nje aliondoka, pia mshauri mkuu wa kitaifa aliondoka, na sasa huyu naye Mattis ameondoka. Haya ni masuala ya kiusalama tunazungumzia, wakati kwamba Marekani inakabiliana na wimbi la wahamiaji wanaokaribia kutoka mataifa ya Marekani ya kati. Unaona kuna hatari gani wakati huu pia serikali ikiwa inapanga kufunga shughuli ama rais amesema atasitisha shughuli za fedha za kiserikali? Mambo haya yote unaona yakiwa vipi? Hapa mi naona huyu bwana Trump anakosea sana. Kwanza kabisa, alikuwa ameomba msaada wa pesa kujenga ukuta, lakini kwenye ile kampeni yake alikuwa amewaambia ame, ame, ame watu wake kwamba atajenga ukuta na watu watakaolipa hiyo pesa wangekuwa ni uh, nchi ya Mexico. Sasa hivi anaweka bajeti ya bilioni tano kwenye, uh, kwenye hii pesa kwenye hii continuing resolution ambayo ingeifanya hii nchi iendelee mpaka Februari au uh, serikali iendelee mpaka Februari. Lakini hapa anafanya kosa kubwa sana, kwa sababu pamoja na kwamba Congress imepitisha hiyo hiyo nani jana usiku lakini kuna uwezekano mkubwa, labda tuseme asilimia tisini na tano tisini na sita kwamba serikali au government itafungwa usiku wa manane leo, na huenda labda itachukua muda mrefu. Na pamoja na hayo huyu bwana Trump alikuwa anasema atachukua credit kwa kuifunga government, na hii sio suala zuri, kwa sababu watu wanategemea pesa kwa ajili ya sikukuu watu, watu, hasa watu wanaofanya kazi kwenye sasa sielewi kama hii itamuumiza Trump mwenyewe au itawaumiza itamum, hawa watu wa Republican kwa sababu mpaka sasa hivi nafikiri kwenye hii saa nne asubuhi amejaribu kuwaita watu wa Republican kwenda Ikulu kwenda kuongea nao, lakini sidhani kama hii ni strategy nzuri anayoitumia. Umerudia na swali lako la kuondoka kwa hawa viongozi ambao wameondoka, unakumbuka wakati wa kampeni na baada hata ya kuchaguliwa alikuwa amesema kwamba yeye anajua kila kitu kuliko hawa majenero. Kusema kweli, hawa majenero hata waliokuwa wameingia kwenye kwenye kabineti yake, mi sielewe wamefanyaje kazi naye tangu alivyowadharau akasema yeye anajua kila kitu kuliko majenero. Kwa kweli kile uh, ile ilikuwa ni shutuma ambayo mm-hmm, ingetosha kabisa hawa majenero uh, kuto, kutofanya kazi katika katika Serikali yake. Sasa, profesa, la mwisho kuna suala la Russia, China na Iran ambao kwa mara nyingi wanaonekana ni mahasimu wa Marekani. Wakati kama huu ambapo sera za nje za Marekani zinaonekana kama labda zinatikizwa kidogo na kuondoka kwa viongozi hao wakubwa serikalini wanaohusiana na usalama wa Marekani, unaona kama Russia na China na Iran watachukuliaje mambo haya? say, yani kuanzia jana, kwanza mi nitaongelea zaidi la Russia kwa sababu la China na, na na Irani kwa kweli sio nani yangu sana lakini, la Russia, kitu ambacho naweza nikasema ni kwamba Trump, krismas yake, amepata kile alichokuwa uh, anahitaji kwa sababu kuondoka tu uh, Syria, uh, basically hiyo ndio kitu ambayo Russia walipuwa wanatamani sana, and of course kitu ambacho ninaona huyu bwana Trump amekifanya ni kama kumpa bwana wa Russia, Putin, kumpa sahani ya kumwambia, chukua huu ni mchele wako wa kula. Christmas ah, na mwaka mpya. Nashukuru sana kwa muda wako profesa. Mimi nakushukuru sana bwana Kamau, na ukae salama, Mungu akubariki kwenye sikukuu za mwaka huu wa kwako wewe pia. Tunashukuru sana na tukitumai kwamba tutaonana hata wakati wa mwaka mpya. Shukrani, Mungu akubariki. Asante naam kabisa, na shukrani kwako profesa Efraim Masawe kutoka chuo cha uh, South Louisiana hapa Marekani ambayo kwa kweli umechanganua vizuri mambo yalivyo na matarajio na labda pengine, uh, nini cha kutazamia mbele, baada ya waziri wa ulinzi wa Marekani uh, uh, Jim Mattis kuondoka madarakani uh, na sasa tunapozungumza ni kwamba rais Trump muda mfupi umepita ametoa taarifa akisema uh, kwamba kabisa atasitisha uh, shughuli za fedha za serikali iwapo Wademokrat na katika Senate hawatasaidia kupitisha uh, mswada wa kutoa fedha za kutengeneza ukuta kwenye uh, mpaka wa Marekani na Mexico huku akimsihi mkuu ama kiongozi wa walio wengi kwenye Senate Mitch McConnell kujaribu kabisa kushinikiza, kushinikiza wenzake kuongeza fedha ama kuidhinisha hizo hela, la sivo, akisema kwamba atakapofunga shughuli za serikali basi itakuwa ni kwa muda mrefu na itakuwa ni muda wa kungoja kwa muda mrefu, huku kwa ujumbe wa Twitter akiandika na kusihi uh, wa Democrat kwamba wampe ama wajaribu kabisa kuongeza kura zao ili waidhinishe swala hilo na waepuke kusitishwa kwa shughuli za serikali. Na sasa tujiandae kuingia kwenye sehemu ya pili ya Kwa Undani hii. Idha ya Kiswahili ya Sauti Amerika, moja kwa moja kutoka Washington DC. Karibu sana kwenye sehemu ya pili ya kwa undani, ambapo sasa tunatoka Marekani moja kwa moja tunaelekea hadi huko Afrika na ninazungumzia mambo ya Burundi. Basi karibu kwenye sehemu ya pili ambapo Burundi, ambapo barua kutoka Umoja wa Afrika iliyotolewa tarehe kumi na tisa na ambayo imeandikiwa umoja wa Mataifa uh, ndiyo tunataka kuzungumzia barua hiyo. Inakumbusha umoja wa Mataifa kuhusu mkutano wa pamoja uliofanyika Novemba 30 ukihusisha kamati ya kijeshi kwa ajili ya kulinda usalama wa Somalia, yaani AMISOM, na iliyopendekeza kupunguzwa kwa idadi ya walinda amani Barua hiyo inasema kuwa wanajeshi wa Burundi kwenye muungano wa AMISOM wapunguzwe kwa kiasi cha zaidi ya elfu moja kufikia Februari 18 mwaka ujao. Umoja wa Mataifa sasa unaomba umoja wa, uh, Umoja wa Afrika unaomba Umoja wa Mataifa kuwa hilo litatekelezwa ikiwa duru ya kwanza ya wanajeshi kutoka Burundi. Hata hivyo, Umoja wa Afrika umesisitiza umuhimu wa kuendelea na kongamano uh, kuunga mkono juhudi za amani nchini humo. Hata hivyo haijaweleka bayana ni kwa nini au inalenga wanajeshi kutoka Burundi. Sasa hivi kwenye laini ya simu tunaungana naye Halid Hassan kutoka Burundi ambaye ni mchanganuzi wa maswala ya kisiasa na vilevile vile mwanahabari. Karibu sana kwenye Kwa Undani. Kwanza kabisa utueleze taarifa hizi za kupunguzwa kwa wanajeshi wa Burundi imechukuliwaje? Taarifa hizi za kupunguzwa kwa wanajeshi wa Burundi kutoka kwa Somalia. Kwanza ni taarifa ambazo zimekuja katika hali ngumu sana, katika hali ambayo haikuwa imetarajiwa kwamba itatokea wakati huu, japo hapo awali kulikuwepo na ishara kwamba uh, wanajeshi hao wataweza wakapunguzwa. Na kupunguzwa kwao bila shaka kutakuwa na athari mbalimbali. Uh, swali ibuka, na, na ambalo liko kwenye vinywa vya wengi ni kwa nini uh, jeshi hasa la Burundi ndio linatajwa uh, ilhali wanasema ni kupunguza kiasi cha walinda amani nchini Somalia, mbona wanajeshi wa Burundi kwanza nakutizama kwamba wanaodhamini sana kikosi hicho cha Umoja wa Afrika huko Somalia ni pamoja na Umoja wa Ulaya, na Umoja wa Ulaya umekuwa ukiwekea shinikizo kubwa sana serikali ya Burundi na imewekea hadi vikwazo, na uamuzi huu kwa karibu sana, wadadisi wanasema kwamba ni shinikizo kutoka Umoja wa Ulaya na kupelekea kwa Umoja wa Afrika kuchukua uamuzi huo wa kuweza kuwapunguza hawa wanajeshi kutoka Burundi pekee, wanajeshi elfu moja. Ni hivi karibuni ambapo kulikuwa na mkutano wa viongozi wa Umoja wa Afrika nchini Tanzania na Burundi haikuhudhuria na kisha mkutano huo ukaahirishwa. Huenda hii ni hatua ambayo imetokana na labda Burundi kususia mkutano huo ambao ajenda kubwa ilikuwa ni ya kujadilia maswala ya kisiasa ya Burundi. Kwanza ni kusema kwamba mkutano huo kweli katika moja ya ajenda ilikuwa pia ni kuzungumzia swala la jitihada za kutaka amani huko nchini Burundi, jitihada ambazo zimegonga mwamba na serikali ya Burundi ikilaumiwa kuhusika na kwa karibu sana Burundi mbali na kupongezwa kwamba imechangia katika jitihada za kutaka amani huko Somalia, bado nayo na imeshindwa kupokea ujumbe wa kutaka amani nchini mwake. Hili ni jambo ambalo limeleta dosari kubwa kwa kwa serikali ya Burundi, na haya yote ya ni miongoni mwa mambo ambayo inasemekana kwamba yamechagiza kuchukua uamuzi huo, japo uamuzi ulikuwata kuchukuliwa hapo awali. Hii sasa ilikuwa ni turufu na nafasi ya kupelekea wale walekuchukua uamuzi na kuweza kuhakikisha kwamba uamuzi huu utakuwa umechukuliwa. Uh, kidogo Halid, sijui kama historia ya ulinzi ama ulinda amani nchini Somalia inaeleweka vizuri, lakini kidogo wanasemekana kwamba wanajeshi elfu moja wanatakiwa kuondoka kufikia mwezi Februari. Je, wajua labda jumla ama takriban wanajeshi wangapi? Ni wanajeshi wangapi wa, wa Burundi wako wa ndani ya Somalia? wanaca wa Burundi, takwimu zinasema kwamba wanasikia wanajeshi elfu tano na mia nne. Na hivi majuzi tu kulikuwepo na kile kilichotarajiwa kwamba kilikuwa ni wanajeshi waondoke, ili na wengine wachukua nafasi yao hiyo nafasi hiyo operation haikuweza kufanyika na kuondoa kwa hao wanajeshi elfu moja huko Somalia bila shaka italeta athari kubwa, kwanza kwa kwa Somalia yenyewe katika jitihada za amani. Hawa wanajeshi wa Burundi walikuwa kihusika kwa, kwa sehemu kubwa kuweza kukabiliana na hawa Waal-shababu alafu na kwa upande mwingine ndani ya Burundi Uamuzi huu utakuwa na athari kubwa, kwani serikali ilikuwa ikichukulia hii kama ni mpango wake wa kuwekeza, kwani ilikuwa ikipata fedha nyingi za kigeni kupitia mpango huo na kuwalipa wanajeshi eh, wa Burundi, japo wanajeshi wenyewe Burundi walikuwa wakipewa pesa za thamani za sarafu ya Burundi. Kwa hiyo hili ni jambo ambalo litakuwa na athari pande zote, lakini kusema kwa karibu upande wa Burundi itakuwa na na athari kubwa sana, kwa sababu hivi sasa Burundi kuna mgogoro mkubwa sana, mgogoro mkubwa sana wa kisiasa ambao sasa umeibuka kuwa mgogoro wa kiusalama, na hawa wanajeshi watakuwa njia moja ma nyingine wanaweza wakachangia kupelekea hali kuwa ngumu, kwani wengi watakuja na kudai marupurupu yao, kwani kuna taarifa zinasema kwamba kuna malimbikizo mengi sana ya yani, mishahara yao ya hawa wanajeshi walioko huko Somalia. Usiondoke kwenye laini ya simu kidogo. Hapa nimeona taarifa uh, kwa mujibu wa gazeti la East African kwamba serikali ya Burundi kwa upande wake imejibu na kusema kwamba hatua hii ni hatua ambayo inashukiwa, na wakisema kwamba wanashangaa ni kwa nini taifa lao pekee ndio linalengwa katika kupunguza Uh, wanajeshi ama idadi ya wanajeshi labda kidogo kwenye takwimu ni kwamba burundi ndio ya pili katika wanajeshi walinda amani nchini somalia ikiwa na jumla ya wanajeshi elfu tano mia nne uh, ikifuatiwa na, ama ikiongozwa na uganda ambayo ina wanajeshi elfu sita mia mbili wengine mataifa yaliyotoa wanajeshi wengi ni jibuti ethiopia na kenya na sasa au uh, inasema kwamba Kutokana na hatua hiyo, kitu cha kwanza inataka kushinikiza haki za binadam nchini Burundi ili iwe kama hatua ya kushinikiza Burundi kwanza kuangalia hali ya kibinadam nchini humo. Sasa umezungumza mambo ya fedha ambazo zinalipwa sana sanasana ama kufadhiliwa na Umoja wa Mataifa. Uh, Halid, uh, je, unaona fedha hizi kama zinahitajika sana ndani ya Burundi ikizingatiwa kwamba kuna vikwazo vingi dhidi ya taifa hilo kutokana na ukiukaji ama madai ya ukiukaji wa haki za binadamu, ambayo labda yanaweza akaleta malalamishi kutokana na hatua ya kuondolewa kwa wanajeshi. Ni fedha hizi za kigeni au ni vipi? Sa kwanza ukitizama kwanza Burundi, kuondolewa huko, kuna hizi lawama tu ambazo zinatolewa kwamba japo inachangia katika jitihada za amani kwingine, yenyewe nyumbani kwake inakata katukatu kuwepo katu katu, kwa jitihada za kuweza kurejesha amani katika nchi hiyo na kudumisha utangamano. Halafu na hizi pesa ambazo walikuwa wakipopapewa kuwalipa wanajeshi wa Burundi zikipelekwa moja kwa moja katika akaunti za benki kuu ya, ya Burundi na pesa hizi zikienda zinakwenda katika pesa za kigeni, wakati ambapo Burundi wafadhili wake wamekwisha kata misaada ya, ya kuelekea Burundi na ilikuwa haina njia nyingine ya kuweza kupata sarafu za kigeni. Kutokana na kile ambacho kilikuwa kiingizia serikali sarafu za kigeni, ilikuwa ni mazao ya kahawa na chai haya... ya mazao haya nayo me, yameporomoka na bei katika masoko yameshuka sa. Kwa hiyo mambo mengi sana hayo yamechangia sana kupelekea Burundi kuwa na, na, na, na, na, na hali ngumu ya kiuchumi hivi sasa, na sijui labda wakazi wa Burundi wenyewe wa, wa raia wa kawaida, hatua hii wanaichukuliaje? Wa wengi wao wanaona umuhimu wa kuenda kulinda amani Somalia, ilhali labda kwa upande mwingine, ama sekta fulani fulani zinaonekana zinataka marekebisho ndani ya nchi kabla ya kuelekea Somalia. Hapa ilivyochukuliwa kwa hisia tofauti, kuna wale wanaopongeza na kuna wale wanaona kwamba hali hii kweli serikali imefanyiwa unyonge. Unyo, hawa wanaona kama serikali imefanyiwa kunyonge, bila shaka ni hawa Uh, kutoka upa upande wenyewe wa serikali, kwani Burundi sasa hivi kitizame, imekwisha gawika makundi mawili. Kuna upande unaitwa serikali na kuna upande huu unaitwa wa upinzani. Sasa huu upande wa upinzani ndio wao kile ambacho wanakiona hivi sasa, kwa wanaona na kwanza uh, ni tija hawa wanajeshi jeshi kuona watakuwa wamerejeshwa nyumbani, kwani wanahofia kwamba hizi pesa ambazo serikali inapata kupitia malipo ya hawa wanajeshi jeshi ndo inaendelea kuifanya serikali iendelee kumudu na kuendelea kuendeleza shughuli zake. Lakini hata hivyo tena haya mashirika ya, ya kibinadamu Tayari alimekusha tuwalawama nyingi sana kwa jamii ya kimataifa, na kusema kwamba hizi pesa mnaendelea kuwapa hawa, hawa, hawa wanajeshi wa Burundi, na serikali ikichukua hizi pesa na kuzitumia, zinachangia kuendeleza ukandamizaji wa haki za binadamu. Kwa hiyo ni suala ambalo na jamii ya kimataifa kwa njia moja ama nyingine ina hofu kwamba hapo baadaye ukitizama hivi sasa hali Burundi inavyokuwa inaendelea inaharibika, na huende ikawa ikachafuka zaidi mnamo siku za hapo mbele, wanahofia kwamba nao wasija kulaumiwa kwamba fedha zao zilitumiwa na serikali katika kuendeleza kile ambacho wapinzani wanasema ni mauaji yanayoendelea hapa na pale ya raia wasiokuwa na kawaida ya raia wasio raia wa kawaida. Na sijui labda pengine una takwimu za wanajeshi watakavyorudishwa Burundi, hawa ni elfu moja wanaosemekana kurudi mwezi wa, wa, wa Februari. Sijui kama kuna takwimu ama orodha imetolewa ama ratiba ya watakavyorudishwa, ni wote watarudishwa Burundi ama ni kupunguzwa tu, wanapunguzwa idadi yao nchini Somalia. Taarifa iliyotolewa mwanzo ni kupunguza kwanza wanajeshi elfu moja na wakitizama katika kupunguza, huu ni ujumbe wanapeleka kwa serikali ili iweze kutuliza jazba na kuweza kukubali eh, matakwa ama kukubali hali inavyokwenda kwa kuzungumza na wapinzani wake, na pia kukomesha hali ya ukandamizaji wa haki za binadamu nchini Burundi. Na kwa hiyo huu ni ujumbe ambao umepelekwa kwa serikali, kwani hatua yenyewe itadhoofisha zaidi kile ambacho kilichokuwa tayari kimekusha dhoofika huku nchini Burundi, ukitizama kifedha na ukitizama hali ya kijamii u nchini Burundi. Nashukuru sana kwa muda wako Khalid Hassan kwa kushiriki kwenye Undani hapa Washington DC ukiwa kule nchini Burundi. Asante. Asante. Basi umepata kusikia mambo yalivyo na hatua ambavyo, ambazo zinashinikizwa na Umoja wa Afrika na kidogo, kabla ya kumaliza kwa Undani, labda nikueleze ni, ni kwamba kwa mujibu wa gazeti la East African ni kwamba uh, Umoja, Umoja wa Mataifa kila baada ya miezi mitatu unalipa takriban dola milioni kumi na nane uh, kwa Burundi ili kufadhili shughuli za kijeshi, swala ambalo Umoja wa Afrika unasema unasaidia kufadhili ukiukaji wa haki za binadamu. Nao kwa upa upande wa serikali ya Burundi imekanyusha, ikisema kwamba ni, ni hujuma tu ya kuweza kukatiza fedha hizo. Ni kwa undani kutoka hapa Washington DC, jina langu likiwa Harrison Kamau. Nikiwa Kamau nikiwashukuru wote walio shiriki, profesa Ephrem Masawe kutoka chuo kikuu cha South Louisiana, naye Khalid Hassan akiwa kule Burundi, nikiwatakia wakati mwema popote mlipo, weekend njema mnapojiandaa kwa sherehe za Krismasi. Kwa heri kutoka Washington DC.