Hii ni idhaa ya Kiswahili ya sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Karibuni katika matangazo yetu ya nusu saa yanayoanza saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tunatangaza katika mita bendi 19, 22 na 31. Tunasikika pia kupitia Citizen Radio nchini Kenya, RFA nchini Tanzania, 93.7 KFM huko Mombasa na mlimani redio 106.5 Dar es Salaam. Inayokaribisha hii leo ni Sandei Shomari na katika matangazo yetu ya leo, tutakuletea majadiliano ya wiki, lakini kwanza ni habari za dunia. Msomaji wako mchana wa leo ni mimi Mary Mgawe. Milipuko miwili imetokea karibu na ikulu ya rais katika mji mkuu wa Somalia na kuua watu 15 ikiwa ni pamoja na mwandishi habari Mashahidi wanasema mlipuko wa kwanza ulisababishwa na bomu la kwenye gari katika eneo la kizuizi cha barabara karibu na kituo cha sanaa cha Taifa, ambapo moshi mkubwa ulionekana angani. Afisa wa usalama anasema mlipuko huo uliua zaidi ya wanajeshi na raia. Kati ya waliouawa katika shambulizi hilo la kwanza ni pamoja na mwandishi habari maarufu nchini humo Awil Dahil Salada ambaye alikuwa akifanya kazi kituo cha televisheni cha Uingereza, Universal TV, na miongoni mwao kulikuwa pia na wafanyakazi wengine wawili wa TV hiyo waliouawa. Adahira alikuwa mtangazaji wa kipindi maarufu kiitwacho Dud Wadag. Serikali kuu ya Marekani imeanza kutekeleza maamuzi ya kufunga kwa kiasi fulani shughuli za serikali kuu. Kiasi cha robo tatu ya serikali kimeishiwa na fedha kuanzia saa sita usiku jana, saa za hapa Washington zaidi ya wafanyakazi laki nane wa serikali kuu wametibuliwa kazi zao, na zaidi ya nusu ya wafanyakazi hao watatakiwa kufanya kazi bila malipo. Baraza la seneti la wawakilishi waliairisha vikao vyao jana bila kupitisha mswada wa matumizi ambao unamruhusu Rais Trump kutumia dola bilioni tano ambazo amesisitiza anahitaji na na na ujenzi kwa ajili ya ujenzi wa wa ukuta katika mpaka wa Mexico na Marekani, pamoja na fedha nyingine zaidi kwa taasisi nyingine. Unaendelea kusikiliza idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, Washington DC. Jopo la Umoja wa Mataifa la ufuatiliaji limewasili Yemen kuangalia sitisho la mapigano katika eneo la bandari la Hodeida. Kundi hilo linaloongozwa na Patrick Camet, jenerali wa zamani wa Uholanzi, limekutana na maafisa wa serikali ya Yemen Jumamosi huko Aden. Kundi hilo linatarajiwa pia kwenda Sanaa kabla ya kusafiri kwenda bandari ya Red Sea kwenye mji wa Hodeida. Polisi nchini Uingereza wamemkamata mwanaume na mwanamke mmoja kwa kuhusika na ndege zisizokuwa na rubani zilizofanya operesheni katika uwanja wa ndege wa Gatwick kwa siku tatu. Hakuna taarifa zozote kuhusu watu hawa waliokamatwa. Polisi imesema katika taarifa yake kwamba watu hawa walikamatwa Ijumaa. Uchunguzi bado unaendelea. Zaidi ya abiria 43 milioni wanasafiri kupitia Gatwick. Na Baraza la Umoja wa Mataifa limetoa wito wa kufanyika uchaguzi wa amani nchini DRC. Hali tete ya kisiasa imetanda nchini humo baada ya tume huru ya uchaguzi Seni kutangaza kuahirishwa kwa uchaguzi wa Disemba 23 hadi Disemba 30. Baraza hilo la usalama, hata hivyo, limesema kwamba uchaguzi wa Disemba 23 ulikuwa utoe fursa kwa wananchi kuchagua kwa njia ya demokrasia na kudumisha utaifa wa nchi wakati wa utaratibu wa kubadilishana madaraka kwa njia ya amani. Baraza la usalama pia limetoa wito wa kuimarisha usalama kwa wananchi na wagombea wakati wa kipindi cha uchaguzi. Limewataka wadau wote wa kisiasa kuwa watulivu ili kuepuka ghasia na machafuko yanayoweza kutokea nchini humo. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika, VOA, ikitangaza kutoka Washington DC. Yafuatayo ni marudio ya kipindi cha Live Talk yaliyofanyika hapo jana. Live Talk kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Wapenda wasikilizaji, ikiwa unajiunga hivi sasa, uko pamoja na Sauti Amerika hapa studio, mimi Abdu Shakur Abud nikiwa pamoja na Kenneth Bwire, leo hii tukiangalia uchaguzi wa Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo, ambapo kama tunavyojua uliahirishwa na utafanyika tarehe 30 Disemba. Kuweza kutupa mwangaza zaidi jinsi kampeni zinavyoendelea na watu wanasema nini, tuko pamoja na Lubunga Biaombe, msemaji wa ikulu huko Kinshasa pamoja na Mustafa Mwiti msemaji wa asasi za kiraia Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo na vilevile vile, tuko pamoja na Rose Kahambu ambaye ye ni mwanaharakati huko mashariki mwa DRC. Tulikuwa pamoja na Shekombo Daniel ambaye ni mgombea kiti cha rais namba 14, lakini simu yake imekatika. Lakini sasa hebu turudi kwako Lubunga, kama tulivyosema pale mwanzoni, bi Ros amezungumzia juu ya njama watu wanaozungumzia umejibu pale mwanzoni, lakini inaonyesha kwamba inajitokeza zaidi, hasa hili swala la kwamba watu wameambiwa wasitishe kampeni zao siku ya leo. Wanaweza kusahau majina au mawito waliotolewa na wagombea viti. Unasemaje juu ya swala, maswala hayo? Ndio nafikiri hiyo kama ni hatua ama ni tangazo, sijasikia rasmi kusema kwamba watu wanaweza ama wanalazimisha kusitisha kampeni zao. Inayojulikana ni kwamba sheria ya uchaguzi ilikuwa inapanga kwamba ifikapo masaa arobaini na nane kabla ya siku ya kupiga kura kampeni zinasimamishwa, na hadi tunapozungumza hivi sasa hakuja kuwa tangazo rasmi ya kusema kwamba ikiwa kampeni zitaendelea au hapana lakini jia, lubunga, kisasa, jana sasa ndio jana, jana. Kubaliana na wewe kusema kwamba watu wamefanya kampeni ya karibu mwezi mmoja, na ukitazama ni wachache tu ambao walikuwa na huo uwezo wa kuweza kupita sehemu zote. Kwa mfano mgombea Shadari Ramazani Emmanuel kutoka chama tawala ni pekee ambaye ametembelea mikoa ishirini na tatu ya Jamhuri ya Kidemokrasia ya Kongo ambayo ni mikoa ishirini na sita wengine wametembelea mikoa kama kumi na tatu, wengine mikoa kumi na tano, na kuna wengine wamebaki tu mjini Kinshasa, na wote wanasema kwamba wamekatiwa wakati wa kuweza kufanya kampeni zao. Hiyo yote ni uongo, kusema kweli, watu hawana uwezo wa kufanya hiyo kampeni, na mda ambao wamepewa ulikuwa wametosha kwa kuweza kujieleza popote katika Jamhuri ya Kidemokrasia Kongo. Lakini... Kongo, nikasema kwamba wakina Fayulu, wakina Tshisekedi na pamoja na mshirika wake Vital Kamerhe walitembea sehemu mbali mbalimbali, lakini wagombea kwenye uchaguzi wa rais wako ishirini na moja. Mbali na hao ambao ni nimetaja, yaani Shodari Kisekeji na Fayulu, hakuna mwingine hata mmoja ambaye alitoka nje ya nje ya hizo tu. Ni yani sababu watu wanachukua kwa kusema kwamba walikuwa tayari kwenda kwenye uchaguzi, lakini sio ukweli. Lubumba Biaombe, uwezo kuwa na uwezo na kutokuwa na uwezo ni swala lingine, lakini swala linalozungumziwa hapa ni kwamba kampeni zinamalizika zikiwa amesalia masaa machache tu kuelekea siku ya uchaguzi. Sasa siku ya uchaguzi imesogezwa mbele kwa masaa zaidi siku kadhaa, mbona kampeni isiendelee ili ufike katika ile utimize ile ahadi ama ile ma yale masharti ya katiba kwamba masaa arobaini na nane, mbona kampeni basi, serikali inasema basi isifanyike? Serikali haina ule uwezo wa kukataza kampeni isifanyike, hilo ni jukumu la tume ya uchaguzi na wakati tunapozungumza hivi sasa, najua kwamba Shadari yuko sehemu za Kasai, Tshisekedi yuko sehemu za Kongo Central, na Fayulu pia ambaye alipumuzika Kinshasa kidogo, lakini anaendelea na harakati zake. Ambalo lilikataza ni kampeni za uchaguzi wa rais kufanyika mjini Kinshasa kutokana na woga ambao viongozi wa mji huo walipata kusema kwamba huenda vurugu zinaweza zikatokea, lakini wagombea wanaendelea kufanya kampeni zao. Hakuna mtu ambaye amekatazwa na kuatukiwa akitolewa tangazo rasmi na kusema kwamba wasifanye kampeni zao wenyewe. Ukweli, Lubunga, nikikumbuka vizuri, nilimsikia mwenyekiti wa tume ya uchaguzi akisema hapo jana kwamba kampeni uh, za uchaguzi wa rais unamalizika leo. Ndo, nafikiri swala limejitokeza hapo. Alipokuwa anatoa tangazo kwamba uchaguzi umeahirishwa, alisema kwamba kampeni za rais zina sita leo, kwa hivyo inabidi tuthibitishe zaidi, maanake wao unasema hakuna tangazo rasmi uh, kwa upande wao. Mimi nahakikisha nahakikisha kwamba wagombea cheo cha rais mpaka sasa wanaendelea na safari zao katika mikoa mbalimbali ya jamhuri ya kidemokrasi ya Kongo hivyo imesema, hata tunapozungumza hivi sasa wagombea wale ambao walikuwa wameshaanza kampeni yao na bado wanaendelea na kampeni, na wale ambao wanabaki mzuri Kinshasa wanakuwa na matatizo ambayo inafanya kwamba hata kampeni ilikuwa ikiwa rasmi hawakuweza kujielekeza sehemu yoyote, wamebaki Kinshasa kabisa. Naam, asante sana Lubunga. Kuna msikilizaji kutoka huko Rushuru, hebu tu karibu katika live talk, tuambie jina lako na uuliza swali au toa maoni yako. Uh, majina mimi naitwa kwa jina la Mungu iko Modeste Batambara Dr. Kiwanja Ruchuru Mashariki mwa DRC. Kweli mimi ningependa niulize, eske kwa kweli kama uchaguzi umeahirishwa mpaka tarehe thelathini Disemba, uh, wiki moja tu labda watakuwa wamekuwa tayari ili wakongomani kuweza kufanya uchaguzi ambao ni wa huru na haki? Sababu mimi nadhani kwamba kama wangeahirisha wangefanya pengine hata miezi miwili ama mwezi tatu hivi ili kuweza kujitayarisha iwezekanavyo, lakini sidhani kwamba ndani ya nane ya juma moja tu, wiki moja, siku saba, ambazo wameweza kuongeza, kama uchaguzi utaweza kuwa wa huru na haki. Hilo ndilo ilikuwa ulizo langu hilo. Asante ah, sante sana. Hilo <laughs> swala ambalo watu wote wanajiuliza, nafikiri Wali? nje A. A, Siju, na ndani sasa. Labda tuwape wote wanaoshiriki, sijui Lubunga tu... unaanza kuanza A. au Mustafa, nani anaweza kujibu swala hilo mnafikiri? Tumpe Unafikiri. Mustafa tumpe Mustafa ambaye ni mwanaharakata tuambie. Mimi niko tayari kwa sababu ninaona moja moja. Hebu Mustafa, hebu anza maoni yako kwanza. Mustafa, hebu tuambie. Ninahitaji kwanza kumjibu uh, Lubunga vyaombe na kumwambia ya kwamba maoni yote anayoyaonyesha hapo haiko kweli, kwa sababu hatufuati tangazo rasmi, tunafuata kalenda ya uchaguzi. Wakati kalenda imesogezwa mbele na kusema tunaongezea juma moja, ni lazima tuongeze pia juma moja kwa kalenda yote. Kwa sababu hiyo tarehe makumi tatu tuliposha kuwa tumefuatilia ni kiti kinafanyika kwa uchaguzi ama kutangaza resulta ya uchaguzi. Halafu ninafikiria kwamba ni lazima wangewaruhusu wagombea kuendelesha kampeni yao hadi saa makumi ishirini na nne kabla ya tarehe makumi tatu. Haya ni maoni yangu na ninafikiri yanaambatana na kalenda kabisa kabisa, kwa maana kama anasema ni lazima kuwe tangazo rasmi Ah, tutaomba pia kuwe tangazo rasmi la kusema uh, tunaahirisha pia siku uh, ya ya kutangaza uh, matokeo ya uchaguzi. Wafanye wa pia tangazo rasmi juu ya, ninafikiria ah, kwamba tumesogeza kalenda kwa juma moja. Kwa kujibu ndugu ambaye alikuwa rushuru, inafikiria kwamba wale ambao wamekamata azimio hii kusema tusogeze juma moja. Uh, wamefanya uh, hesabu zote ili wataje juma moja uh, na tuwatazamie, tuwaangalie na tuone kama kwa juma moja watakuwa wamejitayarisha, na kama hawatakuwa wamejitayarisha, tutawafanyia evaluation na kusema walifanya tangazo bila kufanya makai ya wakati haya waka. Ni ya maoni yangu, bwana mwenyekiti. Na Lubumba, je, una maoni tofauti na ya Mustafa izaji wetu? ambaye amesema huko Ruchuru. Hata mimi najiuliza masuali hayo, ikiwa tuna uchaguzi, itaweze kweli kutatua maswali ambayo walisema kwamba wameahirisha kwa sababu ya usalama mdogo katika maeneo fulani, kama vile Yumbu, kama Beni na Butembo, na pia kuhusu ugonjwa wa Ebola, ikiwa katika kipindi cha wiki moja kweli watakuwa wamemaliza hilo sala la Ebola. La pili, naweza nikasema kubaliana kwa asilimia hamsini na mbili . Sasa kusema kwamba tume, presidenti wa tume ya uchaguzi, ikiwa alisema kwamba anasimarishi kampeni za uchaguzi, kusema kwake ni tofauti kabisa, kwa sababu taratibu ya uchaguzi inaongozana na ajenda ambayo tume ya uchaguzi imetangaza na ambayo ilikuwa inasema kwamba uchaguzi itafanyika tarehe ishirini na tatu Disemba na matokeo ya mwanzo yatatolewa tarehe ishirini na tano Disemba. Hata ikiwa mwenyekiti wa tume uchaguzi asema kwamba uchaguzi utafanyika tarehe thelathini, hajasema siku gani ambayo matokeo ya kwanza yatatokea ya. Na ikiwa ametamka kwa mdomo tu kusema kwamba anasimamisha kampeni, mimi nafikiri hiyo haiwezi ikafuatiwa, kwa sababu haiko kwenye ajenda ya uchaguzi, haijatolewa hata na hajaitoa uh, kwenye tangazo rasmi kama nilivyosema hapo mbele. Kwa hiyo mimi nafikiri kwamba ukweli wa mambo ni kusema kwamba wagombea wanaendelea hapa mahali nilipo naona wanapitapica kwenye mabarabara wana na nilisema hapo mwanzo kwamba wale wagombea kwenye cheo cha urais wanaendelea kutembelea mikoa, na wale wenye kisasa nafikiri pia wanatembea na kuendelea na taratibu zao. kwa no, hiyo mimi nafikiri kwamba kampeni haijasimama inashuhudia. Hapa mahali niliko naona wagombea ubunge wako napitapica na wagombea urais wameendelea katika kwenye mikoa ya songo na Ros, kwa upande wako, nafikiri huo muda wa siku saba utatosha kuweza tume ya uchaguzi kujitayarisha kufanya uchaguzi wa huru na haki. Nioneshe mshangao wangu kusikia Bwana Lubung akekuwa sijui e, anajusa mtu ambaye hana habari, najapokuwa tulimfata pamoja ya prezidenti wa korti inayo andaye uchaguzi, Bwana Komenan akisema kwamba kambani inasimamisha kwa leo siku na huko e, mahali ambapo nilipo tunaona so, watu wako wanajitahidi, wanajitahidi, na ikiwa hata wagombea kwa kirahisi wanaendelea na kampeni yao, tunavotia kwamba wataanza watamaliza kampeni hiyo saa kumi na mbili za usiku. Lakini kwa hiyo tunaenda tukashangaa, kwa sababu katika ongoi kila mtu anasema jambo lake, na tuna viongozi ambao hawakezi kuheshimisha sheria. Wenyewe wanaweka sheria, lakini hawakeli kuheshimisha sheria hii. Na sasa so, sisi kabisa, kwa namba yangu tunaweza, kama ninaweza, kama uchaguzi ndio utaweza kutuletea suluhisho, alafu si moja itatosha kuweza kumaliza tatizo ambalo nilikuwa nadhani. Hutu moja kabisa, naambatana na maoni ya ndugu yangu wa huko ambayo ametoka kupita, nikisema kwamba imekuwa ni tatizo. Hutu moja haingetosha kabisa, lakini hii imeonesha kwamba, inamaanisha kwamba kuna kitu ambacho wanapenda wakafanya, kwa sababu muda wa wiki nne zote za kampuni waliweza kuona kwamba rahia hawakukuwa wakiwakubali, rahia hawakukuwa nawapokea wale ambao wanakuwa katika madaraka madarakani. Leo waliona kwamba wana hatari, wana asilimia tisini ya kupoteza uchaguzi, na kwa sasa wanaweka wiki hiyo moja ajili ya kupangapanga vitu vibaya, na sisi tunasema tutakuwa moto, tutafatilia mambo yote tuweze kuona namna gani mambo yataweza kukua shwari. Asante, asante wote, kwa sababu hatuwezi kukubali kabisa tupate tena viongozi ambao sisi hatukuweza kuchagua. Tuna haja ya kuchagua watu ambao sisi wenyewe tulichagua. Na kwa hiyo naenda kusema kwamba lazima hiyo ilionekana mahali popote ambapo hawa wagombea rahisi walikuwa wakipita kulionekana wale ambao hawakupokelewa vizuri. Kuna wale ambao walikuwa wali wakinunua pesa, wakinunua mielo ya raia, wakinunua zamiri zao. Kuna watu wale ambao walikuwa wakipita, watu wengine wakikataa tuna hiyo mashuhuda na zinaweza kualetea hofu, kwa sababu kwa kweli, kama vile nimesema, habari bashahabari, haiwezekana kabisa tu iweze kumaliza tatizo, na ndio maana tuna hofu sana, tuna hoga ya kusema katika kinachopanga katika hii. Asante asante sana, asante sana. Asante sana Rose, tutarudi kwako kwa muda mchache. kuna, kuna mambo mengi sana, kuna mambo mengi kweli kweli. Naona kila mtu ana mambo yake maanake <laughs> huko Kongo kama kawaida, tunajua matatizo mm-hmm. ni makubwa kweli kweli na, yote na ni nchi ni kubwa vile vile, ni kutafuta hali ya kuelewana, wajadiliane mjadili, mjadili, kila mtu awe na sauti, na jambo linalotendeka mwisho wake liwe ni jambo ambalo Liko salama liko safi limekubalika, na lazima tutaje hapa kwamba kitu kinachovutia hivi sasa kidogo, ingawa kulikuwa na ghasia kidogo hmm, lakini ni tofauti kabisa na uchaguzi wa elfu mbili na sita na elfu mbili kumi na moja ambapo kulikuwa na ghasia. Kwa hivyo ni matumaini kwamba kutakuwa na amani na kadhalika. Lakini kwenye simu kuna msikilizaji Fadhili Fwalinga akitoka huko Tunduma. Karibu Fadhili, uliza swali lako. Hello. Nam, karibu katika live talk. Okay, naitwa Fazili Palinga na patikana tunzima mkampo wa Simba Tanzania, mtaji mema mhm mm okay. Kwa maoni yangu mimi, kuahirisha kwa uchaguzi nchini Kongo ni fursa kwa upinzani, kwa sababu upinzani alikuwa ameingia katika uchaguzi bila kujipanga, bila kuwa na mikakati yoyote. Kwa kupongezwa hizo wiki moja, upinzani itakiwa waitumie kwa ajili ya kutengeneza mikakati ya ushindi, kwa kisha wanaenda wao, walikuwa wameingia bila kujipanga, bila mikakati yoyote. Kwa maoni yangu ndio hayo. Nam, asante sana na hapo basi, hebu tuangalie, kuna wasikilizaji wengine walioandika kwenye Facebook au kabla ya hapo, kuna wale wengine ambao malivika mwandishi wetu be, wab, yuko Beni lakini yeye ni wa kule Goma mm -hmm. Amezungumza na wasikilizaji, hebu tuwasikilize kwanza kabla ya kuendelea mbele. Ile habari tumepokea vrema na mshangao mkubwa sana sana, vraiment si tulikuwa tunazania tutaitagulia viongozi vetu venye bitaongoza katika hatuwezi kata tamaa yu tunaamini, ke mungu ni mungu na bongo nakwaka na mwisho, yu tunaamini ke kama nanga kweli kweli, kunasema kweli, le raporo haiko anilasyo juma moja hatabadilisha vetu tuta, tutandlaa tukungoya tu ile nani ile siku ya, ya le 30 Desemble. Ninyi wananchi wananchi hapa vijijini Kirumba Kanyabayonga mmeteseka kwa muda mrefu. Pengine mnasubiri nini katika uchaguzi? Ni masamaha Jina langu ni Kambale Kachuka Joseph. Hapa tuko katika mji wa Kirumba. Nyinyi kama wananchi hapa Kirumba, umepokeaje kusikia kwamba uchaguzi umerudishwa nyuma? Ah, tumekuwa na sikitiko sana, mheshimiwa mwandishi wa habari, sababu tulikuwa tunatarajia sana kama tarehe ishirini na tatu Desemba tutenda sote kwenye vituo vya uchaguzi, lakini tumekata kitumaini kufuatana na matamsi ya eh, kiongozi ama eh, president wa CENI, bwana Corneille Nangaa, mambo ambayo ametokesha ama mambo ambayo amesema imetukata kitumaini sana sisi wa civilian kabisa. Naam, sasa hebu tusome kutoka Facebook. Uh, Bwire, tusikilize tuchanganye pamoja hapa. kuna, kuna mesha ya kusugu anaandika akiwa Tanzania na anasema yeye ni raia wa Congo. Sasa anauliza mbona maswala ya DRC yanazungumziwa, lakini sisi kama wakimbizi wanaoishi nje ya nchi hatupati hata fursa ya kuweza kushiriki katika mchakato mzima wa demokrasia ya nchi yetu. Saenda Mabula Mgesha naye anasema um, tume ya uchaguzi Jamhuri ya Kidemokrasi ya Kongo haijafanya vyema kwa kuahirisha na kusogeza mbele uchaguzi. Ni bora wangeacha pale pale, maana mtindo huo watakuwa wamewapa shida na wakati mgumu raia wa Kongo, na walikuwa wameshaa dhamiria kuwa uchaguzi utafanyika siku ambayo ilikuwa imepangwa. Basi ilikuwa ni kipindi cha marudio cha Live Talk ambacho tunakirusha kila siku ya e Ijumaa, na hivi sasa mimi Meri Mgawe nakusomea muktasari wa habari. Lakini napenda kukukumbusha kwamba msikilizaji wetu, unaweza kutembelea mtandao wetu wa www.voaswahili.com ambako kule utakutana na mambo mengi tuliyokuandalia, tukiwa na vipindi vya televisheni, Duniani Leo, Washington Bureau na vilevile vile Zulia Jekundu. Milipuko miwili imetokea karibu na ikulu ya rais katika mji mkuu wa Somalia na kuua watu kumi na tano, ikiwa ni pamoja na mwandishi wa habari. Mashahidi wanasema mlipuko wa kwanza ulisababishwa na bomu la kwenye gari katika eneo la kizuizi cha barabara karibu na kituo cha sanaa cha taifa, ambako moshi mkubwa mweupe ulionekana ukipaa angani. Afisa wa usalama anasema mlipuko huo uliua zaidi ya wanajeshi na raia kati ya waliouawa katika shambulizi hilo la kwanza ni pamoja na mwandishi wa habari maarufu nchini humo, Awil Dahil Salad, ambaye alikuwa akifanyia kazi kituo cha televisheni cha Uingereza, Universal TV, na miongoni mwao kulikuwa pia na wafanyakazi wengine wawili wa TV waliouawa. Adahil alikuwa mtangazaji wa kipindi maarufu kiitwacho Dud Wadag. Serikali kuu ya Marekani imeanza kutekeleza maamuzi ya kufunga kwa kiasi fulani shughuli kuu za serikali. Kiasi cha robo tatu ya serikali kimeishiwa na fedha kuanzia saa sita usiku jana na saa za hapa Washington. Zaidi ya wa wafanyakazi laki nane wa serikali hii kuu wametibuliwa kazi zao, na zaidi ya nusu ya wafanyakazi hao watatakiwa kufanya kazi bila malipo. Baraza la Seneti la wawakilishi waliahirisha vikao vyao jana bila kupitisha muswada wa matumizi ambao unamruhusu Rais Trump kutumia dola bilioni tano ambazo amesisitiza anahitaji kwa ujenzi wa ukuta katika mpaka wa Meksiko na Marekani, pamoja na fedha nyingine zaidi kwa taasisi nyingine. Unaendelea kusikiliza Idhaa ya Kiswahili ya Sauti ya Amerika. Washington DC, tunatangaza kutoka moja kwa moja Washington DC. Jopo la Umoja wa Mataifa la ufuatiliaji limewasili Yemen kuangalia sitisho la mapigano katika eneo la bandari la Hodeida. Kundi hilo linaloongozwa na Patrick Camet, jenerali wa zamani wa Uholanzi, limekutana na maafisa wa serikali ya Yemen Jumamosi huko Aden. Kundi hilo linatarajiwa kuenda sana kabla ya kusafiri kwenda bandari ya Red Sea kwenye mji wa Hodeida. Polisi nchini Uingereza wamemkamata mwanaume na mwanamke mmoja kwa kuhusika na ndege zisizokuwa na rubani zilizofanya operesheni katika uwanja wa ndege wa Gatwick kwa siku tatu. Hakuna taarifa zozote kuhusu watu waliokamatwa. Waliokamatwa polisi imesema katika taarifa yake kwamba watu hao walikamatwa Ijumaa. Uchunguzi bado unaendelea. Zaidi ya abiria 43 milioni wanasafiri kupitia Gatwick. Hii ni idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika ikitangaza moja kwa moja kutoka Washington DC. Unaweza kufuatilia matangazo na vipindi vyetu vingine kupitia mtandao wetu wa www.voaswahili.com. Vilevile tunapatikana katika mtandao wetu wa Facebook na Twitter. Baraza la Umoja wa Mataifa limetoa wito wa kufanyika uchaguzi wa amani nchini DRC. Hali tete ya kisiasa imetanda nchini humo baada ya tume huru ya uchaguzi Seni kutangaza kuahirishwa kwa uchaguzi wa Disemba 23 hadi Disemba 30. Baraza hilo hata hivyo, limesema kwamba uchaguzi wa Disemba 23 ulikuwa utoe fursa kwa wananchi kuchagua kwa njia ya demokrasia na kudumisha utaifa wa nchi wakati wa utaratibu wa kubadilishana madaraka kwa njia ya amani. Baraza la usalama pia limetoa wito wa kuimarisha usalama kwa wananchi na wagombea wakati wa kipindi cha uchaguzi. Limewataka wadau wote wa kisiasa kuwa watulivu ili kuepuka ghasia na machafuko yanayoweza kutokea nchini humo. Wachambuzi wa mambo wa DRC wanasema kama uchaguzi huu utafanyika kwa njia ya amani na salama, basi utakuwa umeweka demokrasia ya kipekee katika taifa hilo lenye utajiri wa mafuta na madini. Na vilevile vile ugonjwa wa Ebola unaelezwa kwamba pia ndio sababu kubwa ya kuharibu uchaguzi nchini humo. Nam na, na serikali kuu ya Marekani imeanza kutekeleza maamuzi ya kufunga kwa kiasi fulani shughuli za serikali kuu. Kiasi cha robo tatu ya serikali kimeishiwa na fedha kuanzia saa sita usiku jana za hapa Washington DC, na zaidi ya wafanyakazi laki nane wa serikali kuu wametibiliwa kazi zao, na zaidi ya nusu ya wafanyakazi hao watatakiwa kufanya kazi bila malipo. Baraza la Seneti na wawakilishi waliahirisha vikao vyao jana bila kupitisha muswada wa matumizi ambao unamruhusu rais Trump kutumia dola bilioni tano ambazo amesisitiza na hitaji kwa ujenzi wa ukuta katika mpaka wa Mexico na Marekani, pamoja na fedha nyingine zaidi kwa taasisi nyingine. Na hapa ndio tunafika mwisho wa matangazo yetu ya leo kutoka idhaa ya Kiswahili ya Sauti Amerika. Msikose kujiunga nasi hapo kesho kama kawaida saa 12 na nusu jioni kwa saa za Afrika ya Kati na saa 1 na nusu usiku kwa saa za Afrika Mashariki. Tutatangaza pia katika mita zile zile 19, 22 na, na 31. Kwa niaba ya wote ambao walishiriki katika matangazo yetu ya leo, mimi ni Sandei Shomari nikisema kwaherini na usiku mwema kutoka Washington DC.